Moja kutoka hapa Washington. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotutegeategea. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Novemba 27 mwaka nao 2017, na ambapo tunasikia kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 na VOFM Bujumbura la Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, usalama wa imarishwa nchini Kenya huku matayarisho ya kumwapisha rais Uhuru Kenyatta yakiendelea. Na katika ripoti nyingine, mradi wa kuzuia maambukizi ya ukimwi wazinduliwa nchini Tanzania. Hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo. Jumuika nasi hadi tamati ya matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Kabla hatujaingia kuangalia ni yapi yamejiri, kutoka kwa waandishi wetu, tupate sasa habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Serikali ya Mali inasema imesogeza mbele uchaguzi wa eneo hilo kutoka Desemba hadi Aprili kutokana na wasiwasi wa usalama unaosababishwa na kusambaa kwa kundi la mgambo wa Kiislamu. Licha ya msaada wa kimataifa, Mali imekumbana na changamoto nyingi za wanamgambo hao wa Kiislamu na mapigano ya kabila katika eneo lao. Licha ya uingiliaji kati na makubaliano ya amani ya mwaka 2015, bado kaskazini mwa nchi hiyo hakuna udhibiti wa serikali. Walinda amani wanne wa, wa Umoja mataifa na askari mmoja wa Mali waliuawa na wengine wapatao ishirini na moja kujeruhiwa katika mashambulizi mawili tofauti katika nchi hiyo siku ya Ijumaa. Mkuu wa majeshi wa Myanma anasema amemweleza Papa Francis kwamba hakuna unyanyasaji au ubaguzi wa kidini nchini mwake ambako ghasia dhidi ya wa Waislam wa kabila la Rohingya imetajwa kuwa ni mauaji ya halaiki na Marekani. Jenerali Min Aung Hlaing amesema kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba Myanmar haina ubaguzi wa aina yoyote wa kidini na kwamba jeshi lao linafanya kazi kwa ajili ya amani na utulivu wa nchi hiyo. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alikutana na mkuu wa jeshi hii leo wakati akianza ziara yake ya nchi za kusini mashariki ya Asia kujadili ghasia katika jimbo la Rakin ambao amesababisha Warohinja laki sita kukimbia hadi nchi jirani ya Bangladesh. Ratiba ya Papa haijumuishi kutembelea kambi ya wakimbizi, lakini anatarajiwa kukutana na kundi dogo la Warohinja huko Dhaka, katika mji mkuu wa Bangladesh. Waislamu wa Sufi nchini Misri wanasema wanaendelea na maandalizi ya sikukuu ya kuzaliwa Mtume Muhammad wakati nchi hiyo ikiendelea kuomboleza vifo vya watu wapatao mia tatu na tano waliouwawa katika shambulizi kwenye msikiti mmoja huko Sinai na wengine wapatao mia moja ishirini na nane kujeruhiwa. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo ya Ijumaa inayoaminika kwa kiasi kikubwa nchini Misri amefanywa kwa sababu wasufi wanaswali katika msikiti wa Alraudha katika kijiji kilicho na jina kama hilo. Wasufi ni wanachama wa vuguvugu ndani ya Uislamu na wanaonekana kama waasi na kundi hilo la wanamgambo chabali, wa Kiislamu. Maafisa katika kisiwa cha kitalii cha Indonesia cha Bali wametoa onyo la hali ya juu la volkano, wakati mlima Agung ukiendelea kutoa kitu kinachofanana na moshi na majivu. Maporomoko ya lahar na taka za volkano zinapelekea njia zilizo na matope kwenye maporomoko hayo ya volkano. Maafisa wameongeza eneo la hatari karibu na kelele za volkano hiyo kiasi cha kilomita kumi katika maeneo ambayo watu wasiopungua laki moja wanaishi na wanahitaji kuondoka. Maafisa wanasema kelele za volkano zinaweza kusikika kutoka maili kadhaa na moto unaonekana kwenye kilele cha mlima huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Mkakati unaonuia kupunguzwa kwa maambukizi ya UKIMWI umezinduliwa hii leo nchini Tanzania, siku chache tu kabla ya maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani ambayo hufanyika tarehe mosi mwezi Desemba kila mwaka. Kwa mengi zaidi, tuungane naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Mkakati wa taifa wa matumizi ya kondomu uliozinduliwa leo umetayarishwa kuelezea vipaumbele vya kimkakati vinavyohitajika kwa ajili ya kupunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi, magonjwa ya ngono na mimba zisizotarajiwa. Mkakati wa matumizi ya kondom kwa mwaka 2016-2018 utatumika katika kutoa elimu na kuongeza kiwango cha matumizi ya kondomu kama kinga ya magonjwa ya ngono na ukimwi. Mkakati huo wa taifa wa matumizi ya kondom unakusudia kuongeza matumizi ya kondom kwa wanawake na wanaume kutoka asilimia 34 kwa wanawake na asilimia 5 kwa wanaume ya mwaka 2012 hadi asilimia 55 kwa wote ifikapo mwaka 2018. Mkurugenzi mtendaji wa Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi, TACAIDS, Leonard Maboko, amesema kwamba kwa mwaka maambukizi mapya ya ugonjwa wa ukimwi nchini ni watu 55, ambapo kati yao asilimia 40 ni vijana, na kati ya hao vijana asilimia 80 ni watoto wa kike, hivyo hamasa zaidi inatakiwa katika matumizi ya kondomu. Trend inaonyesha kwamba maambukizo yanaongezeka ni vijana, lakini kinachosikitisha zaidi sana ni kwamba hao asilimia arobaini ambao ni vijana, ukilichukua kundi la vijana asilimia themanini watoto ni watoto wa kike, ni watoto wa kike ambao wanapata maambukizo mapya, na asilimia ishirini ndio watoto wa kiume, kwao unaweza ukasema katika kila maambukizo mapya kumi ya vijana, nane ni watoto wa kike. Akizindua mkakati huo wa kitaifa wa kondom, naibu waziri wa mifugo na uvuvi Abdalla Ulega amesema kiwango kidogo cha matumizi ya kondom kama njia ya kuzuia magonjwa ya ngono ikiwemo Ukimwi kinatishia kufikiwa kwa malengo ya muda mrefu ya nchi iliyojiwekea ikiwa ni pamoja na malengo ya dunia ya kufikiwa kwa sifuri tatu za Ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Kazi kubwa ya serikali katika mwitikio wa taifa wa kudhibiti ukimwi ni kuweka mazingira ya uwezeshi ya kuongoza ushiriki wa kila mwananchi katika kupambana dhidi ya Ukimwi, mfano utafutaji wa rasilimali, utayarishaji wa sera na miongozo mbalimbali, kuweka mifumo mizuri ya uratibu, kuandaa mikakati ya kiutendaji kama ilivyo kwa mkakati huu. Maadhimisho ya wiki ya ukimwi duniani hapa nchini yanatanguliwa na wiki nzima ya maonyesho na huduma za upimaji wa VVU na afya katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam, ambapo wananchi wanatakiwa kuitumia wiki hii kupata huduma na ushauri kuhusiana na ukimwi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Asante ah, sana Dina Chahali kwa ripoti hiyo ambayo uh, bila shaka Sandey Shomari, unajua tarehe mosi kama tulivyoeleza mwezi, mwezi Desemba, dunia nzima huwa inaangazia mambo haya, inakuwa kwamba kuna sherehe, kuna hafla za aina mbalimbali kuhamasisha watu kuhusu umuhimu wa kufanya yale wanayofaa kufanya ili kuhakikisha kwamba virusi vya ukimwi vinapungua au vinakwisha kabisa au vinakwisha kabisa, na ni swala ambalo tutafuatilia, hususan siku hiyo. Tutakuwa na waandishi wetu wa habari maeneo mbalimbali mbali, kutueleza mengi zaidi kuhusu ni nini kitakuwa kikiendelea siku ya uh, siku hiyo ya tarehe mosi mwezi uh, Desemba. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa Washington, na kumbuka kwamba leo jioni mwendo wa saa tatu usiku tutakuwa uh, na mwenzetu Harrison Kamau akikuletea mambo mazito sana kuhusu no. vitu ambavyo au stori ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari hivi leo. Nafahamishwa kwamba hali inayoendelea ya mzozo wa kisiasa nchini Burundi, kwamba kumefanyika mkutano fulani, kumefanyika mkutano kule Arusha, kule Arusha na Tanzania nam. na vilevile udhalilishaji wa kingono ambao umekuwa ukishuhudiwa katika maeneo mengi hususan hapa Marekani, ni moja ya maswala ambayo yatazungumziwa hii leo kwa undani. Usikose kuwa nasi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi ya Zimbabwe inaeleza kwamba hali ya kawaida imerejea na kwamba watarudi kakazi zao za kawaida barabarani katika miji ya nchi hiyo. Hata hivyo, tangazo hilo limepokelewa kwa wasiwasi na raia wa Zimbabwe wengi ambao wana waogopa walinda usalama kufuatia miaka mingi ya ukiukaji wa haki za raia. BMJ mridhi ya Anita Powell kutoka Harare. Msemaji wa polisi Charity Charamba alitangaza kwamba hali nchini Zimbabwe ni shwari na kwamba watarejelea shughuli zao za kawaida na kupiga doria kwenye mji wa Harare kwa mujibu wa kipengele cha 219 cha katiba ya nchi hiyo. Charamba amesema kwamba polisi wataungana na wanajeshi kulinda doria Haya yanajiri chini ya kipindi cha wiki moja baada ya jeshi kuchukua jukumu la kulinda usalama wakati wa mzozo wa kisiasa uliopelekea kujiuzulu kwa rais wa muda mrefu wa taifa hilo Robert Mugabe lakini kwa nchi ambayo makundi ya kutetea haki za binadamu yamewashutumu polisi kwa ukatili uliokithiri maneno hayo hayakuwafurahisha wengi. Polisi wa Zimbabwe wamepoteza umaarufu jinsi kwamba zaidi ya watu elfu sitini waliofurika uwanja kulikofanyika uwapisho wa rais mpya Emerson Mnangagwa walitoa sauti za kutokubaliana na kauli ya kamishina wa polisi kwamba angekuwa mwaminifu kwa rais huyo mpya. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Makubaliano yenye utata yaliyofikiwa kati ya serikali ya Pakistan na kundi la wanamgambo yamesababisha waziri wa sheria kujiuzulu na kupunguza hasira za waandamanaji baada ya watu saba kufariki dunia na karibu mia mbili wengine kujeruhiwa katika maandamano yaliyodumaza kazi kwa wiki kadhaa katika mji mkuu wa nchi hiyo. Maelfu ya waathirika wa chama chenye itikadi kali za Kiislamu cha Tahrik Ila Baik kinachoongozwa na Hussein Rizvi, mapema mwezi huu walizuia njia muhimu za kuingia Islamabad na kukataa kutawanyika mpaka serikali imeondoe madarakani waziri wa sheria Zahid Hamid kwa shutuma za kukufuru. Serikali inayoongozwa na chama cha Pakistan Muslim League imekanusha madai hayo na kuamrisha polisi kuwaondoa waandamanaji kutoka eneo waliokuwa wanashikilia kutokana na kuongezeka kwa asira za wananchi. Mwana mfalme Harry wa Uingereza amemchumbia mcheza filamu wa Marekani Megan Markle. Baba Harry, Mwanamfalme Charles, alitoa tangazo hilo katika taarifa ya leo Jumatatu. Alisema mwanamfalme wa Wales ana fahari kubwa kutangaza uchumba wa Harry kwa Megan Markle. Taarifa hiyo imeeleza kwamba ndoa itafanyika mwakani kipindi cha machipuko na taarifa zaidi zitatangazwa hapo baadaye. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kongo wamemuhimiza rais Joseph Kabila kutangaza rasmi kwamba hatawania muhula mwingine wa urais ili kutuliza mivutano ya kisiasa nchini humo. Salehe Mwanamilongo ana, ana taarifa kamili. Mwito huo wa maaskofu umefuatia kikao cha wiki moja kilichomalizika hapa mjini Kinshasa, Kwenye ujumbe wao kwa raia wa Kongo uitwao "Twende haraka kwenye uchaguzi", maskofu wa kanisa katoliki nchini Congo, SENCO, wamemsihi rais Joseph Kabila kuchukua msimamo wa wazi kwamba hata wania muhula wa tatu. Padre Andre Masinganga ni naibu katibu mkuu wa kongamano la maskofu wa Kongo. E, maskofu wamemwomba wame e, prezidenti yakama aseme kwa wazi yakama yeye awezi tena kuwa mmoja wenyewe watachaguliwa kuwa prezidenti kwa, kwa uchaguzi uliopangiwa, aseme hiyo kwa sababu ita, itawasaidia raia kusema, e, roho inashuka na, na ukimya itarudia juu ya mambo haya. Maaskofu wanaelezea kusikitishwa kwao na kuzorota kwa hali ya kisiasa na kiusalama nchini ambayo wanaelezea kwamba inatokana na nia mbaya ya kisiasa. Maaskofu wa Kongo wameomba jumuiya ya kimataifa kuunga mkono taratibu ya uchaguzi nchini, na hivi vile vile, tuseme wenye wanatusaidia, wanatusaidia upande wa, inche, wa, wa, wa inchi, eh, upande wa nje wanasaidia nchi yetu, nama kusema nao vile vile watuunge mkono kwa wakati kwa wakati huu eh, mnaona kusema tunajua marafiki zaidi wakati eh, wakati wa mateso, wakati wa magumu tunaomba kusema wasiwezi kutuachilia eh, wa, watunge mkono kweli wakati wa uchaguzi, bila kusahau seni yeye mwenyewe wenyewe wana wana hiyo kazi eh, ya kuweza kutayarisha uchaguzi, wafanye hiyo kazi eh, kwa wazi, maanake raia asiwe na manunguniko yoyote kusema labda kitu fulani haiko sawa. Manake kila kitu ifanyike barabara, maaskofu wamesema. Serikali, tume ya uchaguzi na vyama vya kisiasa vinatakiwa kubeba dhamana yao kwa ajili ya kufaulu kwa taratibu ya uchaguzi. Upinzani umeandaa maandamano wiki hii ili kutupilia mbali kalenda ya uchaguzi na vilevile vile kutaka rais Kabila kunatuka madarakani. Kwa upande wake, pia chama tawala kimeandaa maandamano ya kuunga mkono uchaguzi. Meya wa jiji la Kinshasa Andrei Kimbuta ametoa amri ya kutokuweko na maandamano mjini. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Nam, na tukitoka kwa mwenzetu Saleh Mwanamilongo, tuangalie ni yapi yamejiri katika nchi hiyo hiyo ya DRC, ambako walemavu, watu wasiojiweza na wazee wamemwomba mke wa Rais Joseph Kabila kufikisha malalamiko yao kwamba kuna watu ambao wanaendelea kuwanyanyasa na kuleta ukosefu wa usalama na vilevile vile ugumu wa maisha kwao. Wananchi hao wametoa malalamiko hayo wakati wakikutana na mkewe huyo Rais Olive Kembe Kabila katika uwanja wa Goma ambako amewatembelea kabla ya kurudi nchini katika mji wa Kinshasa. Ostel Malivika ana ripoti kamili. Watu hawa wasiojiweza wakiwemo waendesha mikokoteni, walemavu wa mwili, wazehe, vijana wasiokuwa na kazi wameomba Rais Joseph Kabila kuwashughulikia kama raia wengine wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa wakiwalinda kisheria. Ingine, tunateseka sana baba. Tunateseka tunatuma message kwenye iko, tunateseka na tena tuko na valemavu venye havana hata nafasi ya kuishi, wanaishi vipi? hakuna gizi ya kufanya tulilipata hata nafasi kwenye wananeaishiuaai Ifahamike kwamba malalamiko hayo yametolewa kwa mke wake Rais Joseph Kabila wakati amekutana nao hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Olive Lembe Kabila. Tunashua kama muko u kama mbeba mizigo hiko tunajua kama mlemavu iko tunajua, kama ndani ya sosiete muko na faida kubwa sana, musidekuraje, muzidi kuomba Mungu kwa sababu Biblia inatuambia kwamba kwenye huko ukiwa unatumika kazi yako Mungu atakukutia amo. Baadaye kila mmoja alipewa pesa sijui kiasi gani ila wananchi wengine wakiendelea kuomba amani iweze kupatikana kwenye vijiji vyao ili waweze kujimudu kimaisha. Wakati huo yakiarifiwa, maandamano ya vyama tawala iliyotarajiwa kufanyika siku ya Jumanne kuunga mkono kalendari iliyotangazwa siku zilizopita imepigwa marufuku na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo vilevile vile maandamano mengine ya vyama vya upinzani inatarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi vilevile vile, imepigwa marufuku na serikali ya Kongo ikisema kwamba maandamano yoyote hayuruhusiwe kwa sasa kufanyika kwenye ardhi yote kutokana na hali ya kiusalama. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Mechezo. Ni Jumatatu nyingine tena na huu kama kawaida ni wakati wa michezo, msikilizaji, na leo tuna ripoti moto moto kutoka eneo la Afrika Mashariki. Na bila kupoteza wakati, twende kwa mwandishi wetu Josephat Kioko na ripoti kuhusu mashindano ya magari, ubingwa wa East Africa Safari Classic Rally yanayoendelea, huku yakiwa yamevutia madereva kutoka sehemu mbalimbali duniani katika siku ya nne ya mashindano hayo, bingwa mara nyingi wa Kenya baada ya vichaji alichukua uongozi, lakini nafasi ya pili akawa ni dereva Richard Jackson kutoka Uingereza naya Karl Tundo akishuka hadi nafasi ya tatu. Mkondo wa kwanza na mrefu kilomita 500 ulianza Kenya hadi kuelekea Tanzania, magari zaidi ya 30 yakimenyana barabarani. Raha kubwa ya kushuhudia East African Safari Classic Rally ni kutizama magari ya muundo wa zamani na vilevile madereva wa kongwe akiwa na umri wa miaka sabini na nne dereva kutoka Tanzania, Jehan shal ni miongoni mwa wale waliovutia mashabiki barabarani. Kila baada ya miaka miwili mashindano haya huandaliwa kuanzia katika mji huu wa Mombasa. Mikasa lakini haikosekani. Siku ya kwanza mashindano haya ilishuhudia mwanafunzi akigongwa katika eneo la Taita na kufariki mwishoni mwa juma. Pia kulikuwa na pigo lingine pale mwenyekiti wa mashindano hayo Jaidi Vohora alipofariki katika ajali ya barabarani akijiandaa kuyashuhudia eneo la Tanzania na jinsi madereva wanafurika kutoka pembe zote duniani kushiriki hapa Afrika Mashariki, waandaaji wanasema utalii unazidi kukua. Najua ingine mutu hata kushofanya booking, watakuja na family January February, watalete family, watalala hapa Mombasa. Tena ingine itaenda kwa Game Box. Josphat Kioko, michezo, VOA Mombasa. Mtukio bado huko huko Kenya. Mwandishi wetu Jason Nyakundi anatupasha kuhusu kushiriki kwa timu ya raga ya Kenya katika michuano inayofanyika huko Dubai. Timu ya taifa ya raga ya wachezaji saba kila upande ya wanaume ya Kenya inafunga safari ya kuelekea katika nchi ya miliki za Kiarabu leo kwa mashindano ya Dubai Sevens Shujaa, ambayo inanolewa na kocha Innocent Simiyu ni mojawapo ya timu za mwisho kuwasili mjini Dubai kwa makala ya 19. Itamenyana na mabingwa wa Singapore 7's, Canada, mabingwa wa tetezi Afrika Kusini na mabingwa wa Afrika Uganda katika kundi la A hapo Disemba mosi. Dubai 7's itakamilika Disemba 2. Duru ya pili itaandaliwa mjini Cape Town nchini Afrika Kusini mnamo Disemba 8 hadi 9, na katika riadha, mwanariadha Bremen Kipkorid Misoi na Celestine Chepchirchir ndio mabingwa wapya wa vitengo vya wanaume na wanawake wa mbio za standard Chattad Nairobi Marathon za kilomita 42. Misoya alitimuka kwa saa 2 dakika 12 na sekunde 39 na kufuatwa kwa karibu na Shedrak Kipto Kimaiyo na Joshua Kipkorir. Kipkorir na Kimaiyo walikuwa wanasaka taji hili baada ya kumaliza makala mwaka 2015 katika nafasi ya kwanza na nambari tatu mtawalia. Na tumalizie basi na ripoti ya George Njogopa kuhusu ndondi zilizofanyika mjini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Bondia Ibrahim Klas amewatia heshima bondia wenzake wa Tanzania kutokana na ushindi mnono aliopata mwishoni mawiki, na kufanikiwa kutetea ubingwa wake wa dunia baada ya kumporomoshia makonde mazito mazito bondia wa Afrika ya kusini Kosibia. Klasi ambaye aliutoa kwa mara ya kwanza ubingwa wa dunia huko nchini Ujerumani, alipomlambisha sakafu Joseph Orere kutoka Panama, anakuwa bondia pekee anayotamba enzi hizi, baada ya kushuhudia mabondia wengine kama kina Francis Cheka wakipotea katika wa ulimwengu wa masumbwi. Akishangilia na mashabiki waliofurika kwa wingi katika uwanja wa Uhuru, Klasi alimzidi ujanja mpinzani wake kiasi cha kufanya majaji wote watatu ushindi. Na katika soka, Simba inaomba kufa na kupona ili Azamu FC waangukie pua katika mchezo wake, ili iendelee kushikilia usukani wa ligi kuu soka Tanzania Bara. Iwapo Azamu itashinda mchezo wake unaendelea sasa huko Chamanzi dhidi ya Mtibwa Shuga, itakuwa imefikisha pointi 25 na hivyo kuiondosha Simba kileleni yenye pointi 23. Kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Asante sana George Njogopa. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Moyo Hamza. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Serikali ya Mali inasema imesogeza mbele uchaguzi wa eneo hilo kutoka Desemba hadi Aprili kutokana na wasiwasi wa usalama unaosababishwa na kusambaa kwa kundi la wanamgambo wa Kiislamu. Licha ya msaada wa kimataifa, Mali imekumbana na changamoto nyingi za wanamgambo hao wa Kiislamu na mapigano ya kabila katika eneo lao. Mkuu wa majeshi wa Myanmar anasema amemwambia Papa Francis kwamba hakuna unyanyasaji au ubaguzi wa kidini nchini mwake ambako ghasia dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya imetajwa kuwa ni mauaji halaiki na Marekani. Jenerali Min Aung Hlaing amesema kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba Myanmar haina ubaguzi wa eneo yoyote wa kidini na kwamba jeshi lao inafanya kazi kwa ajili ya amani na utulivu wa nchi hiyo. Waislamu wasufi nchini Misri wanasema wanaendelea na maandalizi ya sikukuu ya kuzaliwa Mtume Muhammad, wakati nchi hiyo ikiendelea kuomboleza vifo vya watu wapatao 305 waliowawa katika shambulizi kwenye msikiti mmoja huko Sinai. Na kwa hizo habari kuhusu waislamu wa sufi, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika leo jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. Mwendeshaji matangazo hapa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Kwa pamoja tunawaaga kutoka Washington DC tukiwaambia usiku mwema. ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka wa 2017 umekuwa mbaya kwa kundi la ISIS katika miezi kumi iliyopita, kundi hilo la kigaidi limepoteza ngome zake nchini Iraq na takriban himaya zake iliyokuwa inashikilia nchini Siria. Himaya zake zimepungua kwa udogo kuliko bonde la mto na kupoteza miji yake mikuu miwili ya Mosul nchini Iraq na Raqa nchini Syria. Na si sahihi kudai kwamba kundi hilo halipo. Licha ya hayo, hiyo haimaanishi kwamba kitisho kimetoweka na tusimame kupambana. Kwa hali kama hiyo, lazima tuongeze zaidi juhudi za kuiondoa ISIS katika uwepo wake wa mwisho, hata ikiwa bado tunaendelea kuijenga majiji na miji iliyoharibiwa na ISIS na mapambano ya muda mrefu ya umwagaji damu ili kulimaliza nchini Siria. Muungano wa kidunia bado unaendelea kuvisaidia vikosi vya kidemokrasia vya Siria kupitia uangalizi, ushauri wa kijeshi na kuendelea kufanya mashambulizi ya kitaaluma kulenga magaidi. Tutaendelea kupambana na ISIS kumaliza rasilimali na maeneo yake na kuendelea kupambana na ISIS watakapoendelea kuwa tishio, alisema Kanali Ryan Dillon, msemaji wa vikosi vya pamoja vya kushughulikia kupambana na hayo wakati akieleza ya mambo yalivyo. Hivi karibuni, muungano huo pia unaunga mkono juhudi za kuleta uthabiti kusaidia miji ya Siria kama Raka na Tabka kuokoa na watu wake kurejea makwao. Nyingi ya juhudi hizi za kuleta uthabiti nchini Siria zinaratibiwa kupitia wizara ya mambo ya nje ya Marekani katika timu ya kusaidia na kuitikia kipindi cha mpito nchini Siria Amastad, ambao unasaidia mabaraza ya nchini humo amesema Kanali Dilon. Katika mpaka nchini Iraq, juhudi za kuleta uthabiti zipo njiani. Kwa mara nyingine juhudi za Marekani za kusaidia kupitia misaada inayoongozwa na USAID, kwa mfano kama vile kukarabati mifumo ya maji, njia za umeme na shule mjini Sirkat. Kwa wakati huu vikosi vya usalama vya Iraq vinaendelea kusafisha jimbo la Magharibi la Anbar, kuondoa ngome za mwisho za ISIS zilizosalia licha ya mafanikio ya hivi karibuni ya nguvu za kijeshi dhidi ya isis vitisho vya itikadi zake za chuki vinaendelea amesema kanali dilon lazima tutaendelea kushughulika na kuwajibika kwa misaada ya washirika ambao yatasaidia kuwezesha kuwashika wahalifu hao tunajisikia fahari kusimama na washirika wetu wa iraq na siria wakati wakishughulikia kuelekea katika maisha mazuri kwa kizazi kijacho. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>