Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31 na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mlipuko uliotokea katika mji wa mashariki mwa China wa Ningbo umesababisha vifo vya watu wawili na dazeni zaidi kujeruhiwa. Mlipuko uliangusha majengo, kuvunja madirisha na kutoboa matundu katika kuta za majengo umbali wa kilomota, kilomita moja kutoka eneo la tukio. Kuna habari za kutatanisha. Nini kimetokea katika eneo la tukio? Baadhi ya vyombo vya habari vimesema ilikuwa ni jengo la kawaida wakati wengine wamesema lilikuwa eneo ambalo ama lilikuwa linatarajiwa kubomolewa au tayari limebomolewa. Maafisa wamesema wamegundua kuwa hakuna sababu ya mlipuko huo ambao ulitokea katika eneo la mbele ya mto. Ajali za viwandani ni mambo ya kawaida nchini China ambako viwango vya usalama mara kwa mara haviimarishwi. Katika mlipuko wa mwaka 2015 ililaumiwa kuto hifadhi vyema kemikali kumesababisha takriban watu 165 kupoteza maisha huko Tianjin, mji wa bandari ulioko mashariki mwa Beijing. Magaidi siku ya Ijumaa walifanya shambulizi kubwa kwenye msikiti ulioko kwenye eneo tete la peninsula ya Sinai nchini Misri, wakati imamu wa msikiti huo akitoa mahubiri baada ya sala ya Ijumaa, wakipiga kelele na kusema Allahu akbar, yaani Mungu mkubwa. Wanamgambo walifyatua risasi na kuua watu kadhaa. Matokeo yake kulitokea mkanyagano mkubwa wa mwini walibaini kwa milango ya kutokea ilikuwa imefungwa, na huku magari yaliyokuwa nje yakiungua moto. Shambulizi hilo limesababisha vifo vya watu mia tatu na tano wakiwemo watoto ishirini na saba na watu mia moja ishirini na nane walijeruhiwa. Abed Salim Mansur mwenye umri wa miaka thalathini na nane, mfanyakazi wa kiwanda cha chumvi, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwa kila mtu alilala chini sakafuni na kuweka vichwa vyao chini. Kama ukiinua kichwa unapigwa risasi. Ufyatuaji risasi ulifanywa kiholela na taharuki ilisambaa kote ndani ya msikiti. Mtu yoyote ambaye walihisi hajakufa au bado anapumua walimpiga risasi na kumuua. Jeshi la Nigeria limezima jaribio la washukiwa wanamgambo wa Boko Haram kukamata mji wa kaskazini wa Maiduguri. Msemaji wa jeshi amesema hivi leo, siku moja tu baada ya shambulizi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shambulizi lilikuwa ni mfululizo wa mashambulizi ya karibuni kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako mzozo na uasi wa Kiislamu umeingia katika mwaka wake wa tisa, huku kukiwa hakuna dalili ya kumalizika. Wanajeshi watatu waliuawa na sita wengine kujeruhiwa wakati wa mapigano na wanamgambo huko Magumeri, eneo ambalo liko kiasi cha kilomita 50 kutoka mji mkuu wa Bono huko Maiduguri, ambako ni kiini cha mzozo, msemaji wa jeshi amesema. Uwanja wa ndege wa kisiwa cha utalii cha Bali nchini Indonesia uko wazi hivi leo Jumapili licha ya majivu ya volkeno kutoka mlima Agung kuanguka. Volkano imesababisha moshi mkubwa wa majivu na mvuke kwa eneo la maelfu ya mita hewani. Safari zote za ndege zimerejea katika ratiba ya kawaida amesema Herson, mkuu wa mamlaka ya uwanja wa ndege katika eneo hilo ambalo hutumia jina moja tu. Uamuzi hata hivyo, wa kuchelewesha au kubadili njia ya safari za ndege ni wa mashirika binafsi ya ndege, msemaji wa uwanja wa ndege Ari Ahsano Rohim ameliambia shirika la habari la AFP. Jumamosi ilikuwa ni mara ya pili katika chini ya wiki moja ambapo volkeno katika mlima Agung ilikuwa inatoka. Afisa mwandamizi wa masuala ya volkeno Gede Swantika amewataka wakazi katika jamii za karibu kuwa katika hali ya utulivu na tahadhari kubwa. Kiasi cha watu elfu ishirini na tano tayari wameondolewa kutoka kwenye maeneo ya mwinuko huko Agung na kupatiwa hifadhi sehemu nyingine. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Maelfu ya wananchi wa Nepal katika vijiji vya milimani na miji kadhaa walipiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa kihistoria, wakitumaini matokeo yataleta uthabiti wa kisiasa ambao umepotea tangu nchi hiyo ianze kipindi cha mpito kuelekea kwenye demokrasia mwongo mmoja uliopita. Ni uchaguzi wa kwanza baada ya nchi hiyo ndogo ya Himalaya kupitisha katiba mpya ya jamhuri kufuatia kufutwa kwa himaya ya kifalme mwaka elfu mbili na nane. Baada ya kuchagua wabunge wa bunge la taifa, wapiga kura pia watachagua wajumbe wa mabunge ya majimbo kwa mara ya kwanza. Upigaji kura ulikuwa wa haraka na zaidi ya watu milioni tatu wanastahili kupiga kura katika awamu ya kwanza ya upigaji kura ambao utafanyika kwa awamu mbili. Zaidi ya watu mia moja wamekamatwa nchini Ethiopia juu ya mfululizo wa mpambano mapema mwaka huu kati ya makundi mawili makubwa ya kikabila nchini humo, ambapo mamia ya watu waliuawa, shirika la utangazaji la serikali ya Ethiopia limeripoti. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, watu wa watano kutoka mkoa wa Somali na 98 kutoka mkoa wa Oromia walitiwa ndani kwa kushukiwa kwamba walihusika katika ghasia kwenye eneo la mpakani kati ya mikoa hiyo miwili, shirika la utangazaji la Fana limesema watu wa Somali na Oromia ambao ni wengi katika mikoa hiyo miwili ni miongoni mwa makabila makubwa nchini Ethiopia na mapigano kati yao wamesababisha maelfu ya watu kukoseshwa makazi na hivyo kupelekea upelekaji wa jeshi kuzima umwagaji damu katika maeneo hayo. Hizo mpenzi msikilizaji, zilikuwa ni habari muhimu za dunia. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha salamu na muziki. Jina langu Harizon Kamao. Wa kwanza kabisa ni wewe Mchana J, mchana kutoka kule Morogoro, Tanzania, unasema kwamba zako kwa salamu zimfikie Fikiri Dalio, Henry Deuka, Zakaria Demfo, Rutahi wa Busisi, Rosi Mlima, Grace kazi bure, Gologota Magabe, Adha Kabingu, ukisema kwamba hautamsahau Daniel Mchana akiwa vilevile vile Morogoro, Tanzania. Mwingine wa pili inayemwona ni kutoka kule Bukoba, unasema Nilutahiwa Busisi, unasema kutoka kule Kagera, Tanzania. Zako za salamu za Jumapili zimwendee Mwandu John Juma, Salibunzali, Jumane Lukoba, Juma Michael, Mwanaharakati Sima Garuk, Gagaruki, Pascal Adha Kabugu. Ujumbe wanasalamu tudumishe upendo na umoja, tuache kubaguana. Haya yote unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na wakati huu, hebu tusikie baadhi ya wasikilizaji wetu wakituma salamu zao kwa njia ya simu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, wakiwa katika maeneo tofauti ya ulimwengu. Anaitwa Danson Gizumbi nikiwa Ngong Matasia, Nairobi Kenya ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph Mburu Waweru, mkubwa wangu kazini anaitwa Dr. Gedhombe, na wazazi wangu wakiwa Kitale, John uh, Waweru na Mary Wanjiro, na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen, na ningependa kuwatakia Wakenya amani wakati huu ambao kuna mambo mengi ya msukasuko ya kwamba tutulie na tuchukuliane kama ndugu na dada, na Mungu aibariki nchi yetu. wana Juma Idi Isa napatikana kama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Napenda kutuma zangu salamu kwanza kwa mtangazaji wa kipindi, wasikilizaji wote wa, wa Radio Sauti america Napenda kutuma zangu salamu pia kwa Mzee Idi Isa Kimolo, baba mzazi ambaye anapatikana pale Masawi Kondoa, alimbisha akiwa pale Masawi. Wengine ni mchana jue mchana akiwa Morogoro. Raymond Simbo Masawe, Esta Mashow, Zakaria bin Fuwa wanapatikana Moshi mkoani Kilimanjaro. Wengine ni Yahya Muhamed Shed akiwa pale Mombasa Kenya, Rukia Muhamed akiwa anapatikana Riadhi Saudi Arabia. Mwengine ni Mwalim Kenedi Mpemba akiwa anapatikana Kagongwa Kahama, na wale wote wanaosikiliza Redio Sauti Amerika. Kila la heri. Kwa majina, anaitwa George Kariki, niko hapa mjini Nairobi, Kenya. Ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro. Ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wa dhati, anaitwa Moses Peter na classmate wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Asante sana VOS. Vilevile ni nimeshika zako salamu Elisha Mozoya, Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, unasema kwamba fursa hii ungependa kufikishia Bonfe Stephen, Baba Serapia, salamu Sayenda Mabula Magesha, Bubariki Kipenda Basila, Binti Kimario, Filbert Jonathan, Kienshambi, Majimoto, Malole, Juventus Joa Ntalima, George Garasa, bila kusahau Matthew Fabian. Unasema tuendelee na upendo, tujumuishe tu ndani ya mioyo yetu furaha na upendo siku zote. Ndivyo wewe unavyosema, Elisha Mazoya kutoka Mwanza, Tanzania. Namwona Keisi Ahura kutoka kule jijini Entebbe Kampala upande wa Uganda anasema, salamu ziende kwa kakangu mdogo Eli Elijaya akiwa katika eneo la Hoima huko Uganda. Unasema kwamba unamkosa sana, na unasema shukran kwa Voice of America, nami nasema kwa niaba ya sauti idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, asante sana KC Ahura. Unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kabla ya kupata kibao kibao chake darasa muziki nitazisoma zako, Emmanuel Makalanga wa mkoa mpya wa Simiu, Tanzania. Salamu zako ziendee mama yako mzazi ma mzazi me unasema kaka yako Jisandu, rafiki yako Ducks, na wanafamilia wote popote walipo katika dunia hii. Ni ujumbe wako Emmanuel Makalau unasema Mungu awabariki, na tuendelea kuuikana muziki darasaausikiombochuozangu inatosha kujigamba kasi na maneno kwenye sa unaweza kusaki sasa sinsi yana fegi uchome kibanda kalale wote ndoto zako za kitanda si bado tuko macho mida ya wanga unga mkanda kasana kamba ama ufata nyayo uchane msamba masuwa miamba masuwa anga tunasemaga chambuwa kama karanga hey! maisha na muziki, acha maneno, weka muziki ukiwa satkiwa hapkiwa juu kiwa juki, chini piga muziki yeah, yeah. Na muziki acha maneno weka muziki, imba unachopenda na nitaka kucheza cheza, muziki bambata shika kamata rumba chakata kaboka mcheze shadata shadata, unataka kukimbia na una break, what do you expect? Bongo bongo kwa tabu break cheza lokasa ya mbongo wezi kumeki Watch yourself sije ukaji confuse mzuko wa kuruka, rege kwenye bluesi, una mchuzi no excuse. Maisha yetu ya kila siku kama vile movie, vitu vingine vitakagi ujuaje? Utajikuta unatandikia watu jamvi, kusubiria embe chini ya mnazi, kumwelewesha chizi, utajipa kazi. Funga mkanda, kaza na kamba, ama ufate nyayo, uchane msamba, wasua wa miamba, wasua wa anga, unasemaga chambua kama karanga, shana muziki hey! Basi baada ya kibao hicho chake darasa kibao muziki, tunaendelea na zako usalamu. Naona kwamba nimeshazipata zake bonfestiven babasera pia Wakatoro Geita Tanzania, unasema zako salamu ni kwa Nyanda Mayala, Devota Daniel Elias, Zambaga Charles Kubeja, hongera Kibangu, Eric Masawe na vilevile vile Lucas Albato. Unasema kwamba endeleeni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, nami nakubaliana nawe kabisa. Bonface Stephen baba Serapia, zingine salamu ni zako Mwanza. Stephen Mwanza chagala kutoka Mtoni kijiji Kijichi. Namsalimia mwanangu Hindu akiwa Zanzibar, radhianadea na anti zangu Shadia mwansa na ila ujumbe wazidishe juhudi za kuweza kusalimiana na vilevile vile kukumbukana. Salamu zingine nazoziona sasa hivi ni za Trifon Rafaeli Wachato, Geita, Tanzania, unasema salamu zako kwa za kwanza kabisa zimwendee Banard Majige, Moses Edward Mdela, Boniface Stephen, Babaserapia Nazareth wa Kipembe, Fikiri Dario Garaka, Salimu na Solo Sayungu, Magi Mbise na Reina Shani. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nami nasema bila shaka umeshapata mambo yalivyo, Tryfon Rafaeli kutoka kule Geita, Tanzania zingine salamu ambazo nazipata hivi sasa ni zako Peris Dirango, ukiwa Nakuru Kenya, unasema salamu za kwanza kabisa ziwaendewanao na vilevile vile, bila kusahau dada yako An akiwa sehemu za Nairobi, wakiwa na mumewe Bwana Muridhi. Vilevile unamkumbuka dada yako Milicent na mumewe wakiwa kule sehemu za Athi River, pamoja na watoto wao, bila kusahau wazazi wako wakiwa Nakuru Kenya, Reverend na Mrs ya Nakuru Kenya, lakini unasema kwamba ujumbe tuendelee kukumbukana kwa njia ya maombi na kila wakati tuwe tukiangaliana, tusionane tu kwenye magrupu ya simu, tuwe tunaonana macho kwa macho na vile vile salamu zingine nazipata ni zako c queen c unasema ni kutoka Shekaina Ministries ukiwa Boston. Unasema salamu zako ni kwa Wakenya wote walioko Marekani na vile vile huko nchini Kenya na hususan na waimbaji wote wa nyimbo za kumtukuza Mungu. Unasema siku zote tuwe tukibarikiana kupitia salamu na Injili kupitia nyimbo tunazoimba kila siku. Ni ujumbe mwafaka kutoka Queen Esther wa Shekaina Ministry. Zingine salamu nazishika sasa, ni zako Daudi Mdachi tokea kule upande wa wapi, Kiegea upande wa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie mashabiki wote wa Voice of America na vilevile vile watangazaji. Kwa niaba yao unasema asanti sana Daudi Mdachi salamu na zipata zako Elias siguta ewe siguta wa Ibondo, Katoro kule Geita, unasema umependa kutuma salamu zako kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, bila kusahau Lucas Alberto, Mseti, Boniface Steven. Unasema anawapenda sana na kuwakumbuka kila uchao vile vile salamu ni meipata zako Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro Tanzania. Salamu wasema kwamba je, wao wote utawakumbuka? Ni mchana Meshak Mwamala Rasanri uh, Faja Kopo Isa mzee wa urembo Mhando wa Mhando Payas Damkala na Soro ya sungu Lutahi Hiwa Busisi, Salome Aries wa mageuzi, upande wa Shinyanga, mzee Zakaria Demfo Adha Kabingu, ka, ka nafikiri, Henry Kideula, Edward Kabamba, Mohamed Matikiti, mwisho ni kwa dada yako ya kusikia kibao chake jila desema milele. Nazipata zako salamu herina ndachi au mis Daudi kutoka kule upande wa Dodoma, Tanzania. Watu wa Dodoma kweli wameisha jitahidi kweli. Nasema zako salamu ziwafikie mhandu mhandu fitina Paul wakatoro kule Geita, Musa mshusha na retat Lenatas, mshana Samuel Kasembo wa Nzega, ujumbe: tukumbukane kwa njia ya salamu na maombi kila wakati. Mabula Magesha Philbert Jonathan, na Miraji mwana wa Miraji ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia salamu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na zipata zako Mpelo wa Sekela Nyanda mwanaharakati the superstar unasema zako salamu ziwafikie wana VOA wote kwa niaba yao, unasema asanti mwalimu Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Magembe John, ukisema kwamba VOA ni mambo yote, na kabla ya kupata ngoma yake Vivian a woman in love na Moses Edward Mdela, wa Power Family Group anasema kwamba yuko kule Manyara, Tanzania, salamu ziwaende Eric Sawe, Radislas, Dama, Damas, Mokelo vilevile vile, Clifford Mwananya, Mwanayanda, Mwana Levi, Meni, Bakari Hamisi, Matikiti, Muhamed Edward Albert na Kim Emmanuel Mwaya, Edward Albert, Kim Joseph Mosha Zungu, unasema kwamba tukumbukane kwa njia ya yes. Salamu polepole pole kwa staili yake, namuona Vivian anasema a woman in love, nami kutoka hapa Washington nasema kwamba ni sana kunipa fursa ya kuweza kupoperushia zako salamu. Jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine, furahia mwisho wa juma popote ulipo. Kutoka Washington DC, kwa heri. Ifuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Jeshi la Nigeria limezima jaribio la ushukiwa na mgambo wa Boko Haram kukamata mji wa kaskazini wa Maiduguri. Msemaji wa jeshi amesema hivi leo, siku moja tu baada ya shambulizi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shambulizi lilikuwa ni mfululizo wa mashambulizi ya karibuni kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako mzozo wa uasi wa Kiislamu umeingia katika mwaka wake wa tisa huku dalili ikiwa ndogo tu ya kumalizika kwa mzozo huo. Magaidi siku ya Ijumaa walifanya shambulizi kubwa kwenye msikiti ulioko eneo tete katika peninsula ya Sinai nchini Misri wakati imamu wa msikiti huo akitoa mahubiri baada ya sala ya Ijumaa. Wakipiga kelele na kusema Allahu Akbar, yaani Mungu mkubwa, wanamgambo walifyatua wa risasi. Matokeo yake kulitokea mkanyagano, waumini walibaini kwa milango ya kutokea ilikuwa imefungwa, na huku magari yaliokuwa nje yakiungua moto. Zaidi ya watu mia moja wamekamatwa nchini Ethiopia juu ya mfululizo wa mapambano mapema mwaka huu kati ya makundi mawili makubwa ya kikabila nchini humo ambapo mamia ya watu waliuawa, shirika la utangazaji la serikali limeripoti. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, watu watano kutoka mkoa wa Somali na 98 kutoka mkoa wa Oromia walitiwa ndani kwa kushukiwa kwamba walihusika katika ghasia kwenye eneo la mpakani kati ya mikoa miwili. Huo ulikuwa muktasari wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.