Dahi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Salam inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Misri wanasema mia tatu na tano wameuawa katika shambulizi la washukiwa wanamgambo lililofanywa kwenye msikiti uliojaa waumini katika eneo tete la kaskazini kwenye peninsula ya Sinai. Kati ya wa waliofariki 27, ni watoto. Ofisi ya wa waendesha mashtaka inasema watu wenye msimamo mkali kati ya 25 na thalathini waliulenga msikiti wa Al Rauda katika mji wa Biralabed, magharibi mwa mji mkuu wa jimbo hilo El Arish. Wanamgambo waliwasili msikitini hapo wakiwa katika magari manne makubwa na kutegua milipuko na halafu kuingia ndani ya msikiti ambako waliwafyatulia risasi waumini walipokuwa wakijaribu kutoka nje. Watu wenye bunduki pia walichoma magari kuzuia watu kutoka nje ya jengo hilo. Walioshuhudia pia wanasema wanamgambo hao waliyafyatulia risasi magari ya wagonjwa pale wafanyakazi wa afya walipokuwa wanajaribu kuwaondoa majeruhi kuwapeleka hospitali. Mahakama Kuu ya Zimbabwe imetoa maamuzi hivi leo Jumamosi kwamba jeshi kukamata nchi ambako kulipelekea Robert Mugabe kujiuzulu ilikuwa halali. Uamuzi ulikuwa muhimu ambapo jeshi lilisisitiza hatua yao haipelekei mapinduzi. Mahakama ilisema kwamba jeshi lilichukua hatua kuwazuia wale waliomzunguka Mugabe kujitwalia madaraka na hivyo kuhakikisha kwamba watu ambao hawakuchaguliwa hawana mamlaka ya kiutendaji. Uamuzi wa mahakama umekuja siku moja baada ya kiongozi mpya wa Zimbabwe kuapishwa na kuahidi mageuzi makubwa ili kupunguza mgogoro wa muda mrefu wa kiuchumi katika taifa hilo. Rais Emerson Mnangagwa alichukua mamlaka jana Ijumaa katika taifa hilo ambalo lilishuhudia madhila ya miaka 37 ya utawala wa Robert Mugabe ambaye alijiuzulu Jumanne kufuatia shinikizo kali la jeshi na chama tawala. Tume ya walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali inasema kuwa walinzi wanne na mwanajeshi mmoja wa Mali wameuawa jana Ijumaa katika mashambulizi mawili tofauti. Watu ishirini na moja wamejeruhiwa katika mashambulizi. Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa amesema katika shambulizi la kwanza ambalo walinzi wa amani walilizima, lililofanywa na washambuliaji wasiojulikana wakati wa operesheni ya utaratibu na majeshi ya Mali, walinzi watatu wa amani na mwanajeshi mmoja wa Mali waliuawa katika tukio kwenye mkoa wa Menaka. Wanamgambo katika shambulizi la pili karibu na Dunzet walimuua mlinzi mwingine wa amani hak. Amesema katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali shambulizi hilo dhidi ya kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja Mataifa MINUSMA. Ndege tatu zilizobeba misaada ya kibinadamu na wafanyakazi wa misaada zimewasili katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Misaada hiyo ni ya kwanza kuruhusiwa kuingia nchini humo katika kipindi cha takriban wiki tatu kufuatia kizuizi kilichowekwa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ambao ulisitisha mtiririko wa bidhaa muhimu ndani ya Yemen. Viongozi wa shirika la mpango wa chakula duniani, shirika la afya duniani na UNICEF wameonya gharama ya kizuizi hicho inapimwa kwa idadi ya watu wanaopoteza maisha. Mashirika hayo yamesema kwamba takriban watu milioni saba wako katika hatari ya kukumbwa na njaa nchini Yemen na idadi hiyo huenda ikaongezeka. Kiasi cha watoto milioni moja wako katika hatari ya kukumbwa na magonjwa endapo mlipuko ukitokea hautadhibitiwa haraka, mashirika hayo yamesema. Marekani imebadili uamuzi wake kwamba huenda ikaifunga ofisi ya Palestine Liberation Organization PLO iliyopo hapa Washington DC. Marekani ilisema wiki iliyopita kuwa PLO inatakiwa kufunga ofisi yake kwa sababu taasisi hiyo imekiuka kipengele cha sheria ya Marekani ambacho hakijulikani sana, ya kuipiga marufuku ofisi ya PLO Washington kama itaiomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu kuwachunguza wa Israel au kuwashtaki wa Israel kwa uhalifu dhidi ya Wapalestina. Rais wa Wapalestina Mahmud Abbas ameitaka mahakama ya kimataifa mapema mwaka huu kufungua uchunguzi na kuwashtaki maafisa wa Israel kwa kuhusika kwao kwa katika harakati za walowezi na mashambulizi dhidi ya watu wake. Mustapha Barghuti, mwanasheria wa Wapalestina, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Marekani imefanya uamuzi sahihi wa kubadili maamuzi yake ya awali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi cha Live Talk au mjadala wetu wa Ijumaa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Kama tulivyoeleza hapo awali, kwamba leo hii katika Live Talk tunazungumzia mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na kuapishwa kwa rais mpya wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa, ambaye sasa Wazimbabwe wengi wana matarajio tofauti. Na kwenye laini ya simu mpaka sasa hivi tunaye na mkazi wa Harare, Kendis Mwakalele. Kendis, karibu katika Live Talk. Asante sana kwanza labda, ungetueleza leo, Zimbabwe imeshuhudia mabadiliko makubwa ya kisiasa. Rais wa zamani wa nchi hiyo amejiuzulu wiki hii, Robert Mugabe, na leo Mnangagwa ameapishwa rasmi kushika hatamu za uongozi. Unaweza kutueleza hali ilikuwaje katika mji mkuu wa Harare? Hai uh, leo ni kwamba watu wamekutana uh, katika uwanja wa taifa kwa ajili ya uh, kuona uh, rais wetu mpya akiapishwa na kumsikiliza akitoa hotuba yake ya kwanza kama rais wa nchi. Na kulikuwa kumejaa watu, walienda mapema mno. Nadhani naweza nikasema wameamka kwenye saa kumi na mbili hivi, mpaka saa, saa moja saa saba hivi walikuwa wamefika kule. Uh, kulikuwa na watu wengi sana na hali ilikuwaje hasa kwa upande wa wananchi? Maanake Wazimbabwe wameona mabadiliko, na kuna wengine wanasema ni mabadiliko ambayo, wao walikuwa wanamjua rais mmoja tu. Kwa hiyo nini ambacho kimejitokeza huko leo? Uh, wengi walikuwa na furaha, walikuwa wanashangilia eh, walikuwa wanajisikia vizuri, kuweza nao kusema kwamba tuna rais mpya na tumebadilisha, um, hadithi yetu kama Wazimbabwe. E, yeah, labda Rais Emerson Mnangagwa baada ya kuapishwa rasmi amelihutubia taifa. Ni yapi ambayo ameyazungumza ambayo unaona haya yanawagusa wa Zimbabwe wa kawaida? Ha, ameongelea vitu vingi sana, uh, vikiwemo, kitu cha kwanza ambacho nadhani kimefurahisha watu zaidi ni suala la kuangali, la kurekebisha tatizo ambalo ni upataji wa fedha kwa sasa hivi. Tunachokifahamu ni kwamba benki nyingi hazitoi hazitoi hela e, kwa watu watu wanakaa kwenye mstari masaa mengi, wengine wanalala pale wakisubiria, alafu asubuhi pale wanapewa hata kama dola ishirini dola hamsini ni kitu ambacho kimekuwa kinasumbua watu wengi, tukiangalia pia kwamba tunaelekea katika msimu wa sherehe za sikukuu kadhalika. Uh, kwa hiyo wamesema kwamba serikali inabidi wakae waangalie kwamba watafanyaje ili upatikanaji wa pesa uwe rahisi zaidi kwa, kwa watu wa Zimbabwe. Uh, kingine ambacho wameongelea ni kwamba ni muhimu sana tukumbuke kwamba sisi ni watu ambao tunapenda amani. E, na tuendelee hivyo hivyo, kama ilivyoonekana hizi siku zilizopita tulivyoingia pale mjini kwa ajili ya maandamano, yakawa hayana vurugu, hayana fujo, watu walikuwa wana- wanasaidiana, wanafurahi, wako pamoja. E, ameongea pia suala la kwamba anahitaji wale watu ambao wako nje wafahamu kwamba Zimbabwe ni nchi nzuri, ni nchi ambayo wakihitaji kuleta fedha zao kwa ajili ya investment tuko wazi kwa biashara na hela zao zitakuwa ziko salama. E, kuna mabadiliko yatakuwepo ya ya ya ambayo yatasaidia kuhakikisha kwamba fedha zinazokuja kwa ajili ya maendelezo yanatumika vizuri na sio kwa ufisadi. E, kingine ambacho amekigusa e, ni kwamba inabidi tukumbuke pia kwamba sawa, Rais Mugabe alikuwa na mapungufu yake, lakini alitusaidia pia kwamba nchi ifike ilipo sasa hivi. E, tusiwe chini ya mtu, tuwe watu ambao wanajitegemea, wana wenyewe. E, na swala pia la ardhi, amesema kwamba hawezi kurudisha e, kurudisha ardhi ambayo ilichukuliwa kutoka kwa wazungu lakini watakachokifanya ni kwamba watakaa nao, watajaribu kuongea nao ili waone kwamba wanaweza wakakubaliana kivipi eh, uh, sort of a reconciliation process, maridhiano waweze, yes, waweze kuelewana na wasamehane, yani kwa matatizo yaliyotokea na vitu vilivyofanyika vilivyo. Lakini Kendis, umezunguka mitaani tokea hiyo Jumanne, baada ya rais Mugabe kutangaza kujiuzulu na kutangazwa kwa Mnangagwa kwamba ndo atachukua wadhifa wa uongozi wa nchi. Je, kwa Mzimbabwe wa kawaida ni mambo gani anasema anayataka hasa? kwa uongozi huu ambao umeingia madarakani uyafanye ili kujiona na wao wanajumuika katika serikali pamoja na katika nyanja zingine, iwe siasa, iwe uchumi, iwe maendeleo. Uh, cha kwanza watu wanasema wanataka serikali yetu iwe wazi, wawe wa wazi na wakweli. Uh, mambo yanaendaje uh... Sio tunafichana. Yaani, huku nyuma ilikuwa mnaambia kwamba mambo yote yako sawa, kumbe sio kweli, ndo tukafika mpaka yani, hali, ilivyoeleza uh, awali kwamba hata pesa kutoka kwenye ATM, hatuwezi kutoa uh, kwa hiyo wakasema tunataka serikali ambayo iko wazi na inatuambia ukweli, tujue kwamba mazingira tunayoishi yakoje. Ndo cha kwanza. Cha pili, wanataka wasikilizwe kama wananchi, uh, maoni yao yao yanafikia kwa wakuu wakiwa na Kaa pale na, ku, na kuongea wajue kwamba tunaongea juu ya watu ambao wanahitaji vitu gani? mm -hmm. Uh, ndo vya msingi zaidi na mkandisa, kabla sijakuuliza swali eh, kuhusu Mugabe manake kuna wafuasi wengi tu wa Mugabe hata ingawa taswira inayoonekana ni kama wote walikuwa wanafurahia kuondoka kwake, lakini bado kuna wafuasi wake, nikuulize yeye kama inajulikana yuko wapi na labda ueleze pia hatma ya mkewe grace mugabe lakini kabla sijaja kwako hebu eh, tumsikie msikilizaji eh, ochieng george ambaye yuko kwenye laini ya simu kutoka kenya karibu ochieng eh, eleza ni nini mchango wako kwa livetalk hivi leo asante sana mtangazaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa kunipea nafasi kwanza mimi kwa majina ni ochieng george kutoka kakamega kenya yale ambayo nimekuwa nikiyafuatilia sana hasa mgogoro ulipoanza hapo Zimbabwe yame ni, yalikuwa ni ishara ya kwamba serikali ya Mugabe ilikuwa inaanguka. Yaani Mugabe mwenyewe alikuwa anaachilia madaraka pale alipomfukuza naibu wake na kudai ya kwamba ni huyu naibu wake ndio humwendea kwa mganga ku, ku, kuuliza waganga lini atakapokufa. Hizo ni zilikuwa ni ishara ya serikali yake kuanguka ama hata yeye mwenyewe kuachilia madaraka. Na nikizungumzia mabadiliko ya kisiasa ambayo yameendelea Zimbabwe mpaka sasa, yanaonyesha kwamba kama wananchi wamechoka kwa kweli, wanakuwa ni wamechoka, na viongozi wanastahili kutii yale ambayo wananchi wanataka. Mm -hmm. Ukiangalia kwenye runinga, wakazi wa Zimbabwe, hasa mji mkuu wa Harare, walikuwa na furaha tele pale waliposikia ya kwamba Mugabe amejiuzulu. Na tofauti na humu nchini, ambapo labda kuna kuwepo na vurugu, pale unaona wananchi walimwagika barabarani wakitaka ya kwamba aweze kuachilia madaraka, lakini kwa amani bila ku- bila kumwaga damu bila hata kuathiri mtu yote. Na nikizungumzia hilo, viongozi wa Afrika wanastahili kutii na kusikia sauti ya wananchi wao, ili kutotumbukiza nchi katika mgogoro, hasa wa kifedha unaposikia sasa nchi ya Zimbabwe inakumbana nayo. Na ninaomba huyu kiongozi ambaye ameingia ingi, ame sasa aweze wasaidia wakazi wa Zimbabwe ili waweze kujihekimu katika maisha nzuri bila kuteseka siku zijazo, no. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega tena shukran. Uh, Ochieng George kwa mchango wako huo. Candice, umesikia anavyoeleza huyo msikilizaji kuhusu amani na jinsi ambavyo viongozi wa Kiafrika wanafaa kutekeleza mambo haya. Nilikuwa nimekuuliza ueleze tu kwa kifupi kuhusu Robert Mugabe mwenyewe, eh, ni nini kinachojulikana kuhusu hatima yake, hususan wale wafuasi wake? Manake taswira ni kwamba wengi walifurahi, lakini kuna wafuasi wake wanasemaje eh, kuhusu ah, hayo ambayo yametokea hivi leo, kuwa na rais mpya eh, kwa jina la Emerson Dambudzo Mnangagwa? Uh, wafuasi wa rais wapo ndio, uh, na wanahuzunika kwamba ndo vilivyotokea, lakini pia anaona kwamba wamegundua kwamba ni vizuri wakapokea vilivyotokea, uh, na wakaungana na Wazimbabwe wengine, uh, kwa ajili ya mabadiliko yaliyo na amani, kusiwe na vurugu, kusiwe na kelele ambazo hazistahili ziwepo kwa muda kama huu. Uh, yeye, kam, yeye mwenyewe tunachokifahamu ni kwamba bado yupo Zimbabwe yupo Harare e, na mke wake, ila hatujui kwamba atakuwepo mpaka lini na mpango ni ni upi. Na yeah, asante sana naona e, na kwenye na line ya simu BMJ tunaye mchambuzi mwingine Majid Mjengwa huyu akiwa nchini Tanzania. Majid, karibu katika live talk. Tunazungumzia swala la mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na kuapishwa kwa rais mpya, kwa hiyo sasa kuna uongozi mpya nchini humo. Labda ungetuelezea wewe, ukiangalia mabadiliko haya, ukijumuisha, ukijaribu kuangalia na mataifa ya Afrika, mabadiliko yaliyotokea Zimbabwe tofauti kidogo na mataifa mengine, nini ambacho waafrika wengine wanahitaji kukisoma kutoka Zimbabwe? Kwanza kabisa yaliyotokea eh, Zimbabwe eh, ni mabadiliko eh, si makubwa sana kwa maana ya kimfumo Robert Mugabe alitarajiwa aondoke doke sowakasi kwa umri aondoke, lakini lakinemaayasiia yaliyopelekea kuondoka kwake, ey ujio wa Emerson Mnangagwa kama rais mpya wa Zimbabwe umeleta matumaini makubwa e, kwa Zimbabwe, lakini matumaini haya huenda pia mengine hayana uhalisia kwa maana ya kwamba e yale ambayo watu wanatarajia mabadiliko ya haraka yanaweza yasitokee kwa haraka kwa maana ya kwamba matatizo makubwa ya Zimbabwe e, kimsingi ni tatizo la ardhi, mgawanyo wa ardhi. Ardhi yenye rutuba bado inamilikiwa na wachache. Lakini Zimbabwe ina asilimia sitini e, ya watu wasio na ajira e, lakini Zimbabwe hiyo hiyo ina asilimia tisini ya watu wenye uwezo wa kusoma na kuandika. Elimu mmoja e, aliwahi kusema kwamba amewapa maarifa mengi, ni moja ya vitu vikubwa ambavyo Mugabe amewaachia Wazimbabwe, amewekeza kwenye elimu. Sasa ajira, wengi wametegemea kwenda Afrika Kusini na uchumi wa Afrika Kusini ulio imara unaisaidia Zimbabwe, lakini sasahivi uchumi wa Afrika Kusini hauko imara hivyo. Kwa hiyo matarajio ya mabadiliko ya haraka yanaweza yasiwe ya hivyo na <todicuwa> yakapelekea eh, kukata tamaa kwa haraka kwa watu wa Zimbabwe kwa maana kwamba wanahitaji kuwa na uvumilivu, wanahitaji no. kufanya kazi, lakini pia wabunifu kwenye kutafuta namna nyingine ya kutengeneza ajira, kwa maana ya kwamba Zimbabwe ina tatizo la ajira, lakini pia na tatizo la mgawanyo wa ardhi, ambao ni tatizo mm. kabla ya ukoloni, baada ya ukoloni na halijaisha. Nam, tunaomba usiondoke hapo, Majid Mjengwa. Tumkaribishe kwanza huyu msikilizaji kutoka huko nchini Kenya. Jina lake Amiani George kutoka Tarbo nchini Kenya. Karibu Amiani, changia live talk hii leo. Okay, asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Tarbo, Kakamega County, Kenya. Mimi labda nina maoni kidogo, alafu maswali mawili kwa haraka haraka hiyo inaashiria kuwa viongozi wakifikia wakati wao, ni vizuri wangaike kutoka madarakani, hasa wale wakongwe. Ni kuja kwa swali, ninajaribu, nauliza, itakuwaje nchi zingine ambazo zinaunga Zimbabwe mkono wakati huu, ni wale wa kwanza walikuwa wanapinga au walikuwa wanamuunga mkono uh, Rais Mugabe? Alafu swala la pili tumeona viongozi wa kijeshi hasa Emmerson amekuwa akiongoza eh, Zanu-PF hapo mwanzo mwanzo, alafu tuna huyu changirai ambaye hapo wa upinzani eh, inaashiria nini ah, wa Zimbabwe kumchagua yule Emmerson ah, ah, mbali na, na na changirai, kwa sababu tunaona at least kuna kuna mvutano kidogo pale. Haya, ndio maswali yangu, naam. Majid, hebu tuone kama tunaweza kupata majibu kwa huyo msikilizaji, manake anauliza maswali ambayo ni wengi hawakupata nafasi ya kupiga simu hapa, maswali ambayo wangependa yajibiwe, alafu tutaona vipi. Majid Mjengwa. e, wa Zimbabwe leo walipo, wanataka kuyaona mabadiliko kiu e, kubwa, ni kwa hiyo amekuja Emerson Munangangwa. Eh, lakini huyu eh, ana ushawishi mkubwa katika jeshi lakini pia ana historia ya vita vile vya Chimurenga za ukombozi. Kwa hiyo kuna, kuna kuna hayo matarajio ya kwamba anaweza akayaleta mabadiliko, kukawa na hali iliyo bora zaidi. Lakini kama nilivyoeleza awali eh, hali halisi ya nchi za kusini mwa Afrika sasa hivi ikiwemo Zimbabwe kiuchumi, bado kuna tatizo hilo la la la ajira lakini una tatizo hilo la ardhi, kitu ambacho itachukua muda mrefu kupata pengine utatuzi wa kujua namna gani ya kufanya. Lakini ni watu gani pia watakaomzunguka Emmerson Mnangagwa ni swali ambalo tunatakiwa eh, kusubiri tu kujua. Lakini hao yawezekana wasio wapya eh, wakawa ni watu ambao wametokana na ZANU ile ya wakati huo na pengine kusio na mabadiliko makubwa, lakini imani ya wengi kwamba naye pia e, Mnangagwa anaweza akajifunza kutokana na kile ambacho e, Mugabe alikosea. E, kati sana hizo inaweza ikawa nafuu pia kwa Zimbabwe. Asante ah, sana Majid. Labda nimuulize Kendis maanake kazungumzia Majid kuhusu watu watakaomzunguka Mnangagwa. Sasa, Kendis, kuna baadhi ya mawaziri tuliambiwa kwamba walikuwa wamewekwa ndani akiwemo pamoja na huyu Jonathan Moyo. Je, kuna lolote ambalo linazungumziwa kuhusu kuundwa kwa serikali mpya? Au kuna watu ambao wanatajwa huenda wakaingia katika serikali hii mpya ya Rais Mnangagwa. Uh, paka sasa hivi hamna chochote ambacho kimesemekana, ni tetesi tu kwamba anaangalia kutengeneza serikali ya muungano, ila hatuna uhakika na hilo. Kwa hiyo tunasubiria atuambie, uh, kwamba eh, mawaziri wake ni, ni akina nani watakuwa kuwa wana wale waliokuwepo wali, wali namna na, wakati katika swali hilo hilo ambalo wamejaribu kulijibu Majid Mjengwa, kuna kulikuwa swali lingine hapo Majid, na naona muda unakimbia, lakini kwa kama sekunde thelathini, ameuliza kuhusu wale e, viongozi wa nchi zingine ambao walikuwa wanampinga Mugabe, e, walikuwa wanamuunga mkono Mugabe. Sasa ndio hao hao wanamuunga mkono e, huyu Emerson Ndambuzo Mnangagwa, je, itakuwaje? Uh, kikawaida lazima yeah, uh, iwe hivyo ninahusu diplomasia, ushirikiano eh, wa karibu eh, ni utawala mpya lazima wakubali hali hiyo mpya, waikubali, waipende hali mpya eh, si ajabu kwamba sasa lazima wageuke, wamuunge mkono eh, Emmerson Mnangagwa kwa sababu ni ukurasa mpya umefunguliwa. Haitakuwa na faida yoyote kuendelea eh, kumpinga eh, Mnangagwa kwa sababu tu ulimuunga uli mkono Mugabe Asante sana Majidi. Kwenye laini ya simu tunaye profesa Julius Nyangoro huyu na yuko North Carolina. Labda ni tuzungumzie katika swala la uhusiano wa Zimbabwe na mataifa ya magharibi. Kama leo tunavyofahamu, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amewasihi viongozi wapya wa Zimbabwe kuhakikisha wanaitisha uchaguzi huru na wa haki na amesema kwamba ni wajibu wa Wazimbabwe kuchagua viongozi wao bila kushurutishwa. Pengine na saha hizi za Marekani, Bwana Nyang'oro, unaona zinafungua njia kwa mawasiliano ya kupata misaada kutoka mataifa yaliyoendelea kiviwanda kwenda Zimbabwe? Nadhani na, na kwa wakati huu tukiangalia uh, Um, um, matamshi yaliyotoka serikali ya Marekani na hata matamshi yaliyotoka serikali ya Uingereza juzi uh, kusherehekea kwa kuondolewa madarakani Rais Mugabe inaonekana kwamba nchi za magharibi zitakuwa uh, zitakuwa na uwazi kidogo wa kutaka kuisaidia serikali ya Zimbabwe, lakini tusisahau kwamba matatizo ya Zimbabwe mengi yalitokana na kutotimizwa kwa ahadi ambazo ma mataifa ya magharibi yaliahidi Zimbabwe katika uh, makubaliano ya, la, ya, ya Lancaster ya, uh, ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa. Katika makubaliano hayo ya Lancaster, Uingereza ilikuwa iipe Zimbabwe pesa uh, Uh, fulani za kuweza kuisaidia serikali kulipa fidia kwa wakulima ambao wangenyang'anywa mashamba na serikali mpya ya Zimbabwe, na kama walivyokataa uh, baada ya miaka kumi ya uhuru Uh, kuipa Zimbabwe pesa hizo, sijui kama kwa wakati huu uh, serikali za Uingereza na hata Marekani watakubali kuipa Zimbabwe hizo pesa ili waweze kuisaidia kiuchumi kuweza kuvuka huu, uh, uh, huu wakati ambao ni ngumu sana kwa uchumi wa Zimbabwe. Nam, eh, sijui kama Majid bado yuko nasi kwenye laini ya simu. Nafahamishwa yuko. Eh, kuna uhusiano wa kati, kati ya Zimbabwe na uh, Afrika Kusini, ambapo nikikumbuka katika vitabu vya historia tulikuwa tuwafahamishwa kwamba wakati Mugabe anachukua uongozi mwaka wa elfu tisa mia themanini aliulizwa kama yeye angependa kusaidia katika kupata ukombozi katika Afrika ya Kusini. Sasa swali ni hili: wako wapi Afrika Kusini kwa uh, yale yaliyotokea leo, kwa sababu hatujasikia Zuma kama kazungumza, kama kazungumza, labda unieleze uh, kuhusu uh, kuchukua uh, kiti cha urais kwa huyu Mnangagwa. Afrika ya Kusini eh, kwa Zimbabwe ni jirani wao wa karibu sana, ni jirani muhimu kwa maana ya kihistoria, lakini pia kuna Wazimbabwe wengi eh, kwa mamilioni wako, wako Afrika Kusini. Kwa hiyo hali yoyote inayotokea Zimbabwe, Afrika Kusini inaifuatilia kwa karibu, kwa maana ya kwamba kukiwa na amani na utulivu eh, na Afrika ya Kusini yenye mgogoro sasa hivi wa kiuchumi, mdororo wa kiuchumi eh, inahitaji jirani mwenye mwenye utulivu. Bahati mbaya iliyopo kwa sasa hivi kwa Zimbabwe ni bahati mbaya naisa, kwa maana ya kwa kwamba Mnangagwa anaingia madarakani akiwa na mwaka mmoja tu kujitayarisha, labda nchi kuelekea kwenye uchaguzi bila Mugabe uchaguzi utakaokuwa wa kwanza bila Mugabe kwa miaka thelathini na saba. Mwaka e, mmoja utatumiwa pia kwa bahati mbaya kama kipimo cha kuona amefanya nini, e, na yeye ataenda baki madarakani atadhiliwe tena. Kwa hiyo ni kipindi ambacho, e, wazimbabwe kutakuwa hakuna uwekezaji mkubwa, kutakuwa pengine ni kipindi cha mashaka, e, na, na hivyo inaweza ikapelekea Matarajio matumaini ya mabadiliko yanake yasiwepo kama alivyosema profesa, pia kwa maana hiyo, kwamba ingelikuwa ana miaka minne mitano, angepata muda, lakini uchaguzi kwa Zimbabwe una maana pia mgawanyiko, na maana pia makundi, na huo ni mmoja wa mtihani mkubwa sana unaomkabili Mnangagwa kuelekea kipindi hicho cha kuelekea uchaguzi. Hao yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Muda mfupi ujao, tutakuletea muktasari wa habari na ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Misri wanasema watu mia tatu na tano wameuawa katika shambulizi la washukiwa wanamgambo mgambo lililofanywa kwenye msikiti uliojaa waumini katika eneo tete la kaskazini kwenye peninsula ya Sinai. Mahakama Kuu ya Zimbabwe imetoa maamuzi hivi leo Jumaa mosi kwamba jeshi kukamata nchi ambako kulipelekea Robert Mugabe kujiuzulu ilikuwa ni halali na uamuzi huo ulikuwa muhimu, ambapo jeshi lilisisitiza hatua hiyo haipelekei mapinduzi. Tume ya walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali inasema kuwa walinzi wanne na mwanajeshi mmoja wa Mali wameuawa jana Ijumaa katika mashambulizi mawili tofauti na ndege tatu zilizobeba misaada ya kibinadamu na wafanyakazi wa misaada zimewasili katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.