Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Chama kinachotawala nchini Zimbabwe, ZANU PF, kimempatia rais Robert Mugabe hadi kesho Jumatatu adhuhuri eh, kujiuzulu kwa hiari la sivyo, kitaanza mchakato wa kumwondoa kupitia kanuni za kikatiba. Mapema leo chama hicho kilimpokonywa uongozi rais Robert Mugabe na badala yake kikamteua aliyekuwa makamu wa rais Emmerson Mnangagwa kama kiongozi mpya wa chama hicho. Mugabe alimwachisha kazi makamu huyo wiki iliyopita. Wakati huo huo, Grace Mugabe ambaye ni mkewe rais Mugabe amefukuzwa kutoka kwa chama hicho ambako alikuwa kiongozi wa tawi la wanawake. Kiraja wa upinzani bungeni Innocent Gonisi ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba iwapo rais Mugabe hatakuwa ameachia madaraka kufikia siku ya Jumanne basi mchakato wa kumwondoa utaanza bungeni. Jana Jumamosi, maelfu ya Wazimbabwe walionekana wakiwa na furaha na wakifanya maandamano kwenye barabara za Harare na miji mingine ya nchi hiyo huku wengine wakielekea kwa makazi ya rais Mugabe kumshinikiza kujiuzulu. Hata hivyo mpwa wa rais huyo Patrick Zuao, akizungumza kutoka pahali ambapo hapakutambuliwa nchini Afrika Kusini, alisema kwamba Mugabe na mkewe hawako tayari kujiuzulu na kwamba wako tayari hata kupoteza maisha yao kwa kusimamia kile walichokiita usahihi wa mambo. Polisi nchini Kenya leo ametumia mabomu ya machozi na kuwatawanya watu waliokuwa wanaandamana mjini Nairobi katika kupinga mauaji ya watu wanne yaliyotekelezwa jana usiku katika mtaa mmoja wa mabanda mjini humo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya mitaa ya mji huo imekumbwa na hali ya taaruki tangu siku ya Ijumaa, wakati ambapo takriban watu watano waliuawa ya kufuatia makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye alikuwa amerejea kutoka ziarani hapa Marekani. Wakati huo huo, mamlaka ya mawasiliano ya Kenya imetangaza kupigwa marufuku kwa upeperushaji wa matangazo ya moja kwa moja wa mikutano ya kisiasa katika kile ilichokiita kusaidia kupunguza hali ya taharuki nchini. Haya yamejiri siku moja tu kabla ya mahakama ya juu ya Kenya kutoa uamuzi wake kufuatia kesi zilizowasilishwa kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa tarehe 26 mwezi uliopita. Wapiga kura nchini Chile wanamchagua rais wao hivi leo. Mfanyabiashara bilionea Sebastian Pinera anatarajiwa na wengi kushinda, lakini hatarajiwi kupata asilimia 50 ya kura zinazohitajika ili kuepukana na uchaguzi wa marudio wa mwezi Desemba. Pinera mwenye umri wa miaka 67 amekuwa akiahidi kupunguza kodi kwa wafanyabiashara ili kuimarisha ukuaji wa uchumi mfanyabiashara huyo ambaye alisomea chuo cha Harvard hapa Marekani alikuwa rais kutoka mwaka wa elfu mbili na kumi hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Mpinzani wake wa karibu ni Senata Alejandro Guilia, ambaye alikuwa mtangazaji kwenye kampeni zake. Ameahidi kuendelea na mpango wa, wa rais wa sasa Michelle Bachelet kuongeza kodi kwa makampuni makubwa ili kugharamia mageuzi katika sekta ya elimu pamoja na miradi mingine. Bachelet aliwahi kuhudumu tena kama rais kwa kati ya mwaka wa elfu mbili na sita na mwaka wa elfu mbili na kumi kabla ya Pinera kuchukua uongozi wa nchi hiyo. Hali hiyo huenda ikajirudia mwaka huu. Wagombea wengi uh, wengine sita vilevile vile wako kwenye kinyang'anyiro hicho uh, cha urais. Na aliyekuwa waziri mkuu wa Lebanon Saad Al Hariri ambaye alijiuzulu mapema mwezi jana amesema kwamba atarejea mjini Beirut siku ya Jumatano wiki hii na kutoa maelezo kuhusu kilichomfanya kuchukua hatua ya kutangaza kujiuzulu kwake akiwa nchini Saudi Arabia. Hariri alizungumza jana Jumamosi, katika ikulu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye alisema amejitolea kutafuta mzozo au kutatua mzozo wa kisiasa nchini Lebanon ambao aliutaja kama uliojawa na sarakasi. Hariri alisema ataelezea msimamo wake kuhusu maswala kadhaa baada ya kukutana na rais Michel Aoun. Hariri alitangaza kujiuzulu kwake mnamo tarehe nne mwezi huu kupitia taarifa aliyoitoa kupitia televisheni, hatua ambayo iliibua mtafaruku na hisia mseto nchini humo. Alishutumu Iran na Hezbola na kusema kwamba alihofia usalama wa maisha yake. Lebanon itaadhimisha sikukuu ya uhuru wake siku ya Jumaatano. Danze, danze, yeah. Karibu mpenzi msikilizaji wa kipindi kingine cha salamu na muziki ndani ya studio limejaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, na moja kwa moja bila kupotezea wakati, msikilizaji mwenye bahati ya kufunga kipindi hiki ni wewe Nyanda Pastori. Nyanda Pastori, kwa njia ya barua pepe unasema uko Ilula Majengo kule Magu. Salamu zako unapenda kwanza kabisa ziende kwa mke wako mpenzi Elizabeth Daniel akiwa Ilula Majengo Magu. E, Mbaga Karimu Sayenda Mabula huku msahau Sombi Mtemi, vilevile Limba Classic Bonifasi Baba Sera pia pia. Wamekumbuka Basila binti wa Kimario Monika Bura Legna Charles, wote hawo unawaambia ujumbe, salamu ndio msingi wa utu. Zamu ni yako wewe, nani zamu ni yako? Franki Matei, Franki Matei, ukiwa Arusha Tanzania, njia barua, barua pepe unasema, kupitia unawakilisha vyema Power Family Group kule Arusha. Salamu zako napeneza kwake mjomba wako Kashinje, mjomba wa watu unasema, huyu pila kumkumbuka Peter Masawe huku msahau Eric Victas Masawe, Ali Tindo, Jeff Idi na pia unawaambia wote hawa ujumbe, unawapenda sana. Zamu ni yako Joffrey Njereka, Joffrey Njereka pia kupitia barua pepe, unapenda zako salamzi, kebingo, salamu ziende kwake bingwa wa salamu wa kimataifa, unasema wewe unajiita, ukiwa kule Mbeya unamkumbuka Priska Njereka, huku msahau Victor Njereka akiwa Dodoma, Edna Njereka wa Njombe, Feston Njereka akiwa Mbinga Ruvuma, pia huku msahau Jacob ga wa Livingstone kule Dodoma, Ruben Mahobe, Caroli Mathias akiwa Kigoma, Robert Otinga Andeka na Herena Yoma Andeka wakiwa Timboroa kule Kenya. Wote hawo unawambia ujumbe kula na kulipa ndio mtindo wa kisasa. Basi moja kwa moja, baada ya ujumbe huo eh, salamu hizi zinasindikizwa na muziki. ni kibao chake mwanamuziki wa Tanzania. Basi mwingine huyu Diamond Platnumz anakunywa kitu chake haleluya. yes. sana Diamond Platnumz na kitu hicho haleluya. Haya basi, na wale Jumapili hii waliotoka kusali makanisani, tena mambo ya haleluya hayo yanakuwa bora zaidi, inakuwa ni sadakta kabisa. <coughs> naanza naye mwingirani zamuni yako mwandu John unapenda salamu zako mwandu ziende kwake j mwa, unasema huyu ni CEO wa Always Media Team kule Mbeya, Tanzania salamu zako na penzi wake Jame tano kumsahau Rutahiwa Busisi, pia amemkumbuka Muhamedi Kachuru, Nota Bane, mwaka Mal Samueli Kasembo, RJ Shumbi, Sandu Tara, pia amemkumbuka Cloman Abel Puka na Joakim Chua, bila kumsahau nasema Salim Nasoro Sayungu, na mwisho kabisa ji eh, wa Mamakulwa, mtoto wa Makulwa akiwa pale unasema Goldmine Chunya Mbea, zamuni yako wewe Lucas Alberto, unapenda salamu zako ziende kwake. Unapenda kwanza kabisa salamu zako zifike hapa studio e, kwa mtangazaji wa salamu. Unasema natumaini hujambo, sijambo kabisa, buheri wa afya, namshukuru Mwenyezi Mungu. Basi unapenda salamu zako kwanza kabisa, unasema ziende kwake Eric Masawe, Isaac Petro Hango, Filbert Jonathan, Nkien Shambi, huku msahau Mbaga Karim, King Majuto, Reina Shani, Emmanuel Ntobi, Elias Shiguta pia unasema uja wasahau fikiri Shiguta na pamoja na wazazi wako wapendwa, baba yako Albert Mseti na mama yako Mosi Lucas pamoja na wadogo zako, unasema hawa Mseti Alberto Petro Alberto Flora Alberto na mjumba wako Marwa Lucas Gorochonk. Wote hawa unasema wapo kule kijijini Riamisanga Butiama. Ujumbe unawambia hakuna marefu yasiyokuwa na ncha safi kabisa. Ujumbe maridhawa kabisa huwa msikilizaji. Basi, moja kwa moja tunao pia wasikilizaji wetu ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. Kwa jina naitwa Bwana Juma Idi Isha, napatikana kama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Napenda kutuma zangu salamu kwanza kwa mtangazaji wa kipindi, wasikilizaji wote wa Redio Sauti America. Napenda kutuma zangu salamu pia kwa Mzee Idi Isa Kimolo, baba mzazi ambaye anapatikana pale Masawi Kondoa. Ali Mbisha akiwa pale Masawi. Mwingine ni Mchana Jue Mchana akiwa Morogoro. Raymond Simbo Masawe, Este Zakara Zakarajimfua wanapatikana Moshi mkoani Kilimanjaro. Wengine ni Yahya Muhamed Shed akiwa pale Mombasa Kenya. Rukia Muhamed akiwa anapatikana Riadhi Saudi Arabia. Mwingine ni Mwalimu Kennedy Mpemba akiwa anapatikana Kagongo wa Kahama na, na wale wote wanaosikiliza redio Sauti ya Amerika kwa kipindi hiki watakia kila la heri. Okay, okay, kwa majina naitwa George Kariuki, niko hapa mjini Nairobi, Kenya. Ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariuki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wa dhati anaitwa ya Moses Pita na klasmeti wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Asante sana VOA. Sawa sawa, naitwa Danson Gidhumbi nikiwa Ngong Matasia, Nairobi Kenya. Ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph Mburu wa Weru, uh, mkubwa wangu kazini anaitwa Dr Gedhumbi na wazazi wangu wakiwa Kitale, eh, John uh, Waweru na Mary Wanjiro na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen. Na ningependa kuwatakia Wakenya amani wakati huu ambao kuna mambo mengi ya msukasuko ya kwamba tutulie na tuchukuliane kama ndugu na dada, maana sote ni Wakenya na sote tunahitaji eh, nchi yetu kwa pamoja na Mungu aibariki nchi yetu nam. Baada ya salamu za simu moja kwa moja basi, tuangalie kwenye salamu zako, we msikilizaji wa barua pepe. Naye Zamuri yako Waridi, mwingine akiwa Dar es Salaam, unapea salamu zako zinikwako kaka zako Baraka na Endi aka Andulile akiwa Dar es Salaam, memkumbuka bibi yako Onike akiwa kwenye milima ya Usambara, pia uja msahau, unasema hanti yako Lulu na P wakiwa Dar es Salaam, Bibi yako Mei Mungilwa na Venyeranda Mdolwa pia wakiwa Dar es Salam, uko sawa, nti zako Cindy Stanley akiwa Dar es Salam, Lulu Ferry akiwa kule UK, pia mamkumbuka anko wako Mgonea Gugu, mg pia na Saidi Gugu akiwa kule UK huku msaa, unasema nti yako Mwanamvua amne aka amne samne akiwa Dar es Salam, anko wako Bravo Franco akiwa wapi Dar es Salam. Hiyo mkumbuka James Talbot akiwa pale Dar es Salaam, kule mitaa ya Sinza. Unasema pia hujamsahau wake wako David aka Countryman akiwa Dar es Salaam, huja wasahau pia babu yako na familia yake, babu yako Dr. Gugu na familia yake wakiwa Dar es Salaam. Moja kwa moja basi tupate kitu chake, mwanamuziki kutoka nchini Nigeria Tekno anayetamba kweli kweli, anakwambia hicho panya, panya Basi, mimi nakamata kadi yake au barua pepe yake. Huyu ni Chacha Mgaya Gituti, yanasema yuko sanduku la posta 532 Geita, Tanzania. Yeye anapenda salamu zake za leo ziende kwake baba yake mzazi, mzee Mgaya Gituti, akiwa akisangura Mugumu, Tanzania. Hakumsahau mama yake mzazi bi Agnes Mgaya akiwa Mkongore, Tarime, Tanzania. Amewakumbuka pia vilevile vile, anasema kaka yake Dikson Marwa Gituti, George Marwa Gituti, Benadi Mgaya Gituti, Mwita Gituti na Marwa Gituti pamoja na familia zao, wanasema wote wako kanda ya ziwa nchini Tanzania. Pia anasema anapenda kuwakumbuka marafiki zake hawa Juma Chacha, Juma Sabure na Nyambabe Makonge wakiwa Mgumu, Mara, Tanzania. Amewakumbuka Thomas Leonsi Magige na familia yake, wako kule Tarime Tanzania, na anasema mke wake mpenzi Joyce John na mwanaye mpendwa Ludovic Chacha wote wako Geita Tanzania, na pia hakutusahau, anasema wanahabari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC na kwa niaba ya wote namwambia asante sana. Zamuni yake huyu leo Mwamaso yuko kule Morogoro Tanzania, wanakuambia huu ni mji kasoro bahari. Salamu zake anasema kwanza kabisa ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, kwa niaba ya wenzangu wote nakuambia asante sana. Pia amewakumbuka anasema wabingwa wa salamu Salome, Elias Daniel Choma wa Choma, Swedi Karuta, Kenedi Mpemba, Omari Mbaraka au Baba Hasani. Hakumsahau Rastiki Muratu, pia amewakumbuka Baba Hanwal wa TRA Tanzania, Kennedi Wandela, Victor Nyagalima, anasema wote wa wakiwa sehemu mbalimbali, na bila kabisa kumsahau anasema Mwalimu Sidni Mpangala akiwa Tukuzi, Mbinga, Tanzania. Zamu ni yake wewe, Choma wa Choma, unasema salamu zako Choma ukiwa Mpanda, Tanzania, ziende kwake huku msahau Swedi Kaluta, Amosi Msanga, Deusi Masunga, Fataki Bachinge, Eliakimu Dalukoba Chikundi. Pia amewakumbuka Nkondo wa Nkondo, Juma Michael na mwanaharakati unasema Lenga Chapati, huku msahau Masanja Kuyanja, mwalimu Kennedi Mpemba na Salome Daniel, bila kuwasahau Vikta Nyangalima, Koleta Makulwa na Butanga Masanja, wote hawa wakiwa Tanzania na pia umewakumbuka Paulina Madoshi huku msahau Sofia Choma, e Kambalukuba, Riziki Minde Uchumi, Filbert Shukuru wa mama Sali Bunzali, na mwisho anasema kabisa hukuwa sao Monika Lichandi Msuka, Hekena Oyama, Meshak Ibrahimu Mwalwa na Zakaria Mapinda, wote hawa wako Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kibao cha muziki na kibao hichi kitoka kinakamilisha kipindi cha salamu kwa siku ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatekeani wote jumapili njema. Bila shaka asanti sana mwenzangu Sandi Shomari kwa kusukuma mpango huo wa salamu na muziki. Na msikilizaji, popote pale unatutegetegea, usikose kujiunga nasi tena wiki kesho, siku na wakati kama wa leo eh, kwa mpango mwingine wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na kabla hatujafunga matangazo ya leo, basi na kusomeeni muktasari wa habari. Mimi ni BMJ Murithi. Chama kinachotawala nchini Zimbabwe, Zanu-PF kimempatia rais Robert Mugabe hadi kesho Jumatatu wa adhuhuri kujiuzulu kwa hiari, la sivyo kitaanza mchakato wa kumwondoa kupitia kanuni za kikatiba. Mapema leo chama hicho kilimpokonya uongozi rais Mugabe na badala yake kikamteua aliyekuwa makamu wa rais Emerson Mnangagwa kama kiongozi mpya wa chama hicho. Polisi nchini Kenya leo wametumia mabomu ya machozi kuwatawanya watu waliokuwa wanaandamana mjini Nairobi kupinga mauaji ya watu wanne yaliyotekelezwa jana usiku katika mtaa mmoja wa Mabada mjini humo. Haya yamejiri siku moja tu kabla ya mahakama ya juu kutoa uamuzi wake kufuatia kesi zilizowasilishwa kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa tarehe ishirini na sita mwezi uliopita. Na wapiga kura nchini Chile wanamchagua rais wao hivi leo. Mfanyabiashara bilionea Sebastian Pinera anatarajiwa na wengi kushinda, lakini hatarajiwi kupata asilimia hamsini ya kura zilizohitajika au zinazohitajika ili kuepuka uchaguzi wa marudio ambao unatarajiwa ufanyike siku au mwezi wa Desemba. Pinera mwenye umri wa miaka 67 amekuwa akiahidi kupunguza kodi kwa wafanyabiashara ili kuimarisha ukuaji wa uchumi. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.