Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Novemba 16, mwaka wa 2017. Karibu. na katika habari nyingine tutakuarifu juu ya ajali ya ndege ndogo ya abiria iliyoanguka Ngorongoro, Arusha nchini Tanzania, ambapo jeshi la polisi lilikuwa limepanga kufika eneo la tukio. Kitu cha kwanza kwamba tumewasiliana na wenzetu wa Ngorongoro katika hatua ya awali a awa wenzetu wa hifadhi wa Ngorongoro ili tuweze kufika eneo la tukio. Ni vidokezo vichache hivyo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, lakini waweze kutembelea mtandao wetu wa www voa swahili com kutufuatilia zaidi. Kwanza habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo. Serikali ya Somalia imetoa majina na picha za washukiwa wa shambulizi la mwezi uliopita la bomu lililokuwa katika lori na kuua watu zaidi ya mia tatu na kujeruhi zaidi ya mia nne mjini Mogadishu. Waziri wa usalama Muhamed Abukaye Islau amewataja washukiwa saba ikijumuisha Hussein Aden Madei aliyetambulika kuwa ndiye aliyejitoa muhanga na kuendesha lori hilo na kujilipua wakati wa makutano yenye mkusanyiko mkubwa hapo Oktoba 14 na Mukhtar Muhamud Hassan ambaye anafahamika kwa jina la Gardhub ambaye anashukiwa kuwa ndiye aliyepanga shambulizi hilo. Waziri huyo amesema kuwa washukiwa watano kati ya sita walio hai wanashikiliwa na serikali na mmiliki wa lori lililotumika katika shambulizi bado wanatafutwa na polisi. Amemtaja mmiliki kuwa ni Abdullahi Ibrahim Hassan. Takriban watu 11 wamefariki dunia na 29 kujeruhiwa wakati walipuaji wanne wa kujitoa muhanga waliposhambulia mji wa Maiduguri nchini Nigeria, katika jimbo la Borno hapo jana. Wanaume wawili na wanawake wawili walijilipua katika eneo la Muna katika mji ambao umekuwa nyumbani kwa wanamgambo wenye msimamo mkali wa Boko Haram. Msemaji wa polisi Victor Isuku anasema wanaume wawili na wanawake wawili walijilipua, walilenga sehemu za mji zenye mkusanyiko. Kundi la Boko Haramu limesha ua za watu zaidi ya elfu ishirini katika kipindi cha miaka nane na ya harakati zao dhidi ya serikali ya Nigeria katika hatua za kujitangazia himaya ya kiislamu katika eneo la kaskazini la Nigeria lenye waislamu wengi. Rais wa Zimbabwe Raia wa Zimbabwe hapo jana waliamka na kupata taarifa kwamba jeshi limechukua udhibiti wa serikali. Viongozi wa jeshi wanasema lengo lao ni kutaka kuondoa magenge ya uhalifu yanayomzunguka Rais Robert Mugabe. Meri Mgawe anayesimulia zaidi. Asubuhi ya jana kulikuwa na foleni ndogo katika eneo la kibiashara, lakini watu waliendelea na harakati zao kama kawaida kwenye mji mkuu Zimbabwe. Jeshi liliziba njia katika majengo kadhaa kuzunguka majengo ya serikali kwa kile wanachokiita jeshi kuchukua udhibiti. Chipo Kandare ni mchuuzi anayefanya biashara katika eneo katikati mwa mji na wilayani. Alikuwepo mjini asubuhi ya jana, anasema kulikuwa na hali ya kawaida isipokuwa utulivu ulikuwa wa kipekee kupita kiasi. Zimbabwe imekabiliwa na mtikisiko wa kiuchumi na kijamii katika miongo kadhaa iliyopita chini ya utawala wa Rais Robert Mugabe. Baadhi ya makundi ya haki za binadamu yamekosoa hatua za jeshi, wakisema kwamba utawala wa sheria lazima uheshimiwe. Wakati huo huo, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametuma ujumbe maalumu katika mji mkuu Harare huko Zimbabwe kuangalia hali ilivyo na pia akahakikisha kwamba Robert Mugabe yuko katika hali salama na familia yake iko kwenye ulinzi unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Vikosi vya jeshi la maji vya Marekani na Japan vitafanya mazoezi ya pamoja siku kumi kuanzia leo. Zaidi ya wanajeshi wa Marekani 14 elfu watashiriki katika mazoezi hayo na yatajumuisha ndege za kubeba vifaa ya USS Ronald Regan na ile yenye kuzuia makombora ya USS Stenham, USS Shafe, USS Martins na doria za baharini na namna ya kushughulikia doria. Zoezi limeandaliwa kuongeza utayari wa ulinzi na usimamizi wa vikosi vya Japan na Marekani kupitia mafunzo ya angani na baharini mazoezi hayo yatafanyika katika bahari katika eneo zima la Okinawa. Mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali nchini Ugiriki yameua takriban watu kumi na watano katika miji mitatu ya kaskazini mwa mji mkuu Athens hapo jana. Miji hiyo ni nyumbani mwa viwanda na maghala katika miji iliyo nje ya jiji. Maafisa wamelinganisha mafuriko hayo na maporomoko ya maji yaliyokuwa yakitokea milimani katika eneo la magharibi la Atica, ambayo mamea wa miji hiyo wamesema ni mabaya kutokea katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras ametangaza siku ya kitaifa ya maombolezo ya wote waliopoteza maisha katika mafuriko hayo na kutoa rambirambi zake kwa familia za walioathirika na mafuriko. Na rais wa Marekani Donald Trump alijigamba hapo jana kwamba nafasi ya Marekani imeendelea kuimarika duniani baada ya kumaliza ziara yake ya wiki mbili barani Asia. Rais Trump alizungumza hayo ikulu wakati akitoa tathmini ya, ya ziara yake ya kutembelea mataifa matano ya Asia, ambapo ameita kuwa ni ya kihistoria na iliyo na mafanikio makubwa. Amesema kile walipo, kila walipofika, wenyeji wao waliwapokea kwa bashasha na ukarimu wa hali ya juu na kubwa zaidi ni heshima kubwa kwa Marekani iliyopewa pamoja na kufanyika kwa mikataba ya biashara na uwekezaji na China, Korea Kusini, Japan, Vietnam na Ufilipino. Rais Trump amesema kwamba yeye na mwenzake wa China, Rais Xi Jinping, wamekubaliana kuwepo kwa makubaliano ya pamoja kuhusu Korea Kaskazini. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu aliyekuwa waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Tanzania, Lawrence Masha na mbunge wa zamani wa Nyamagana ambaye hivi karibuni amejivua wanachama wa CHADEMA amekanusha taarifa za baadhi ya vyombo vya habari kwamba amerudi kwenye chama cha mapinduzi CCM. Na hapa amezungumza na mwenzangu Sande Shomari. Kwanza anaeleza sababu kubwa ya kuchukua hatua hiyo kubwa. ambacho tumeisukuma ni kwamba, unajua ukiwa wananchi lazima kuwa kuna moyo wa wananchi na nani nchi yao pamoja na serikali yao, hata kama ni serikali ambayo hujaingiza madarakani. Katika kukosoa, eh, unaweza ukaeleza kwamba kuna tatizo hili na kuna tatizo lingine, ndio. Lakini pale ambapo mazuri yanafanyika yasemwe. Hawezi kuwa suala la maumbano na kukosoana kila siku, lazima ionekane kwamba chama kikubwa cha upinzani ambacho kipo ambacho ni Chadema hapa nchi kiwe katika hali ya kuwa serikali mbadala. Nikijiuliza mimi mwenyewe kama waziri mstaafu mambo ya ndani, ambayo ilikuwa ni kazi yangu mie pamoja na wenzangu ambao walikuwa wanaongoza vyombo vya dola, ilikuwa kuhakikisha kwamba hapa nchini kuna element ya stability na security. Nikiangalia mwenendo nilikuwa nanipa tabu, na ndio maana nimesema, mimi kwa upande wangu, na bila kuwalaumu CHADEMA hata kidogo, kwa upande wangu mimi nakaa pembeni. Na pengine Lawrence Masha, labda kwa kuongeza tu yale ambayo unaweza kusema yalikufanya kuondoka chama tawala cha CCM mpaka ukaamua kuenda CHADEMA, na sasa umeamua kuondoka CHADEMA na kuna taarifa kwamba unarudi CCM. Unajua siasa ni fluid na le ambayo huko Voice of America unajua kabisa kwamba kule Marekani huhama chama si vyama la ajabu, na wala sio usaliti wala nini. Vyama vya siasa sio vyama vya mpira, hata sio kanisa. Mtu unaweza ukaamua kwamba ni muda huu nini hapa, naona sana nifaa kuna mengine kutokana na nafsi yangu na nafasi ambazo imawai kuzishika, sipase kipindi hicho niliona nistahii na ninaamini kabisa kwamba maamuzi yangu safari hii pia ni sahihi. Nimesema nimejivua wanachama wa CHADEMA, sijasema kwamba nimejiunga na, na na, naomba niweke sawa, kwa sababu hata kama ningetaka kujiunga na CCM, si kuna procedure zake? Nilishatoka, siwezi kusema tu kama mimi mwenyewe mi naingia kuna utaratibu kuna procedures na kadhalika. Ni waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Tanzania Lawrence Masha akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, kama nilivyokudokeza hapo awali, unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Baada ya sekunde chache zijayo, mwenzangu Id Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mtu aliyekuwa akishambulia watu kwa risasi kaskazini mwa California Alianza kumuua mke wake nyumbani kwake na kutokana na hilo idadi ya watu aliyowaua sasa imefikia watano. Kevin Neil mwenye umri wa miaka 44 alimuua mke wake kwa risasi Jumatatu jioni. Kwa mujibu wa naibu mkuu wa polisi alipozungumza na wanahabari. Siku iliyofuata aliendelea kufanya mauaji katika shule ya msingi iliyopo ranchet hama. Polisi ilibidi wamuue kwa risasi ili kunusuru yasiotokee maafa zaidi. Polisi walikuta mwili wa mke wa Nil, ambapo jina lake bado halijawekwa wazi, ukiwa uko chini. Mwili wake ulikutwa nyumbani wake, na mpaka hivi sasa haijajulikana sababu ya kijana huyo kufanya mauaji hayo. Watu wa kwanza waliouawa walikuwa ni majirani, ambapo aliiba gari lao na kuanza kushambulia watu hovyo, ikijumuisha shule ya msingi ambapo aliuawa. Kundi la Islamic State lilikaribia kusambaratishwa Kundi la Islamic State ambalo limekaribia kusambaratishwa ardhini nchini Iraq na Siria na himaya zake kupungua kwa kiwango kikubwa, kundi hilo na wale wanaoliunga mkono wameonyesha uwezo wao katika mtandao, ikiwa ni juhudi za kusambaza msimamo mkali, kuandikisha na kushawishi vitendo vya ugaidi katika eneo hilo na duniani. Wataalam wanaeleza uwezo wa kundi hilo kutengeneza na kusambaza propaganda mpya kwa kiwango kikubwa umepotea hasa baada ya hivi karibuni kupoteza mji li wa kaskazini wa Raka ambao kundi hilo liliutangaza kama mji wao mkuu na makao makuu ya vyombo vyake vya habari. Lakini wataalamu hao wameonya kwamba kusambaa kwa taarifa zake za propaganda za zamani na kupatikana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kunaonyesha kwamba itikadi ya kundi hilo itaendelea kuwepo mitandaoni kwa kipindi fulani na hata kama uwepo wake utapotea kabisa. Tangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ndege ndogo ya abiria ya kampuni ya Coastal Air iliyokuwa inatoka katika uwanja mdogo wa ndege wa Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kuelekea hifadhi ya taifa ya Serengeti ikiwa na abiria kumi na rubani mmoja imeanguka katika eneo la Embakai na abiria wote wanaofiwa kuwa huenda wamekufa. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Kama kamanda wa polisi wa mkoa wa Arusha Charles Mkumbo amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na amesema taarifa kamili itatolewa baadaye. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Arusha Charles Mkumbo amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na amesema uchunguzi bado unaendelea, kwani eneo ilikotokea ajali ni eneo ambalo halifikiki kirahisi na kwamba jitihada za kufika eneo hilo zinaendelea. Ni e, kweli, ni taarifa tumezipata jioni hii ni kwamba e, leo majira ya saa nne na dakika kumi ndege ya shirika la Coastal Airline e, e, iliruka hapa katika uwanja wetu uwanja mdogo wa wa Arusha ulioko katika eneo la Kisongo. E, iliruka ikiwa na abiria watano kuelekea kule e, kia na ilipofika kia ilichukua abiria wengine watano. Aa, ikaruka kutoka kia kuelekea huko Seronera mkoani Mara, ndipo sasa mawasiliano yalipokuja kukatika, ndiyo yalipo watu wa hali ya hewa nao wakaanza kufuatilia kufuatilia, e, ndipo walipobaini kwamba ndege hiyo ilikuwa imeanguka katika eneo la Embakai ililoko huko wilaya ya Ngorongoro. Hadi sasa hatujajua e, ni wangapi wamejeruhiwa, wangapi wamenusurika. E, bado tunafuatilia, tunaelekea sehemu ya tukio. Tutakapofika e, sehemu ya tukio basi tutaweza kujulisha kwamba ni nini hasa kilichotokea kutokana na ajali hiyo ya yeah, na pengine labda taarifa za awali zinasema kwamba eh, pengine nini nini ambacho kinaweza kikawa kimesababisha kwa, kwa zile ambazo nimezipata, hatuwezi kujua nini kilichosababisha kilichosababisha. Huo ni uchunguzi wa kisayansi uchunguzi wa kitaalamu e, mpaka hapo wataalamu watakapofika e, watakapofika na kuweza kuokota yale mabaki hapo e, ndipo watakapoweza kuweza kutafiti na kuweza kujua nini hasa chanzo cha ndege wa ajali ya ndege hiyo. Okay, na ninyi sasa, kama wewe kama kamanda wa polisi wa mkoa, nini sasa ambacho mnakifanya kama kwa nafasi yenu kuhakikisha kwamba pengine e, mnajaribu kwenda kwenye eneo hilo na ambalo hatujajua kama linafikika kama vipi? E, sisi, sisi kama jeshi la polisi kazi yetu ni kuhakikisha kwamba ni usalama wa raia na mali zao. Kitu cha kwanza kwamba tumewasiliana na wenzetu wa Ngorongoro katika hatua ya awali hawa wenzetu wa hifadhi wa Ngorongoro ili tuweze kufika eneo la tukio, na wenzetu ni wenyeji wa maeneo hayo, basi wanatuongoza kutuelekeza. Kwa hiyo lakini kwa vyovyote vile, lazima tutafika ile eneo ili tuweze kuwanusuru wenzetu. Poti, kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Shukran sana Siraji Mvungi kwa taarifa hiyo kutoka Arusha, Tanzania. Na dunia inafuatilia kwa karibu mpito wa kisiasa nchini Zimbabwe baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa serikali ya nchi hiyo. Hali inaonekana kuwa tulivu, huku kukiwa na doria hasa kwenye maeneo ya ikulu na bunge. Wakati huo huo, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametuma ujumbe maalum katika mji mkuu Harare, Zimbabwe, kuangalia hali jinsi ilivyo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Bashiru Ali kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na kwanza akamuuliza nini kitarajiwe baada ya hatua hiyo ya jeshi. Kwanza katika mazingira ya Zimbabwe kuna chama kinachotawala na chama hicho kina wafuasi ndani ya jeshi e, na wale wapigania uhuru, na tayari wapigania uhuru wameshatoa e, msimamo wao kwamba e, rais Mugabe aendelee kukaa madarakani, chama cha Zanu PF kiunde tume ya kumhoji kwa nini ameruhusu mke wake na kundi la wa, wafuasi wa mke wake kutumia vibaya madaraka na kuifikisha nchi katika hali ya sasa. Sasa tunasubiri tuone ni kwa kiwango gani hayo mapendekezo ya umoja wa wapigania ya uhuru yatakubaliwa, na kuna uwezekano mkubwa kwamba yanaweza yakakubaliwa, kwa sababu hata makamu wa rais ambaye ameondolewa madarakani na sasa hivi inasemekana amerejea nchini Zimbabwe, anaungwa mkono na kikundi hicho, pamoja na inasemekana, ndani ya jeshi pia anaungwa mkono, na mapema leo kulikuwa na taarifa kwamba huenda Uh, mkewe rais Mugabe Grace Mugabe ametorokea nchi ya Namibia. Sijui kama una taarifa zozote kuhusiana na hili. Sasa hivi maelezo ambayo tumeyapata kutoka kwa msemaji wa jeshi ni kwamba rais Mugabe bado ni rais na bado ni amiri jeshi mkuu wa nchi ya Zimbabwe, na kwamba familia yake, bila shaka akiwemo mke wake, wako salama na usalama wao umehakikishwa, na katika kipindi hiki kutakuwa na na heka heka na taarifa hizi za hapa na pale zisizothibitishwa za, za, za, mpaka hapo hali itakapotengamana na kujua mwelekeo halisi wa kisiasa katika Zimbabwe. Namna, una taarifa zozote au katika pekua pekua zako kujua hali ya usalama halisi hususan kwa raia wa kawaida katika miji mingine sio tu Harare iko, ikoje? Bila shaka kuna mshtuko kwa wakazi wa wa, wa, wa wa mijini na hasa Harare na habari zinazotoka ni kwamba mataifa makubwa kama Marekani na Uingereza yamewatahadharisha e, raia wake e, wawe makini na kwamba raia wake, raia wa nchi hizo wana mashaka na wasiwasi. Hiyo hali lazima itokee kwa sababu kuingilia kijeshi katika shughuli za kisiasa ni jambo linazoshutua na linahangaisha watu na linavuruga shughuli za uchumi, na tusisahau kabisa kwamba Zimbabwe hata kabla ya tukio hili imekuwa na, na matatizo makubwa sana matatizo makubwa sana ya kiuchumi. Ilikuwa inasemekana kwamba watu wanafurika kwenye mabenki kujaribu kutafuta hela za kujikimu. Eh, kuna baadhi ya taarifa zilizoeleza kwamba upinzani hauungi mkono kuingilia kati eh, kwa maswala ya siasa kwa jeshi la nchi hiyo Sio msimamo wa upinzani peke yake, vyama vyote vya upinzani ndani ya Zimbabwe, huo ni msimamo wa Umoja wa Afrika, ni msimamo wa nchi za wanachama wa SADC, na ni msimamo wa kikanuni kwamba demokrasia haitakiwi. Ndani ya mfumo wa kidemokrasia, vyombo vya ulinzi na usalama, jukumu lake si siasa, jukumu lake ni kuwa watiifu na kuamrishwa na viongozi waliochaguliwa kidemokrasia. Ni Profesa Bashiru Ali akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na huko Butembo, Kivu Kaskazini, kunaelezwa kwamba hali imerudi tulivu baada ya gereza moja la Kangwa Ngura kushambuliwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni Maimai, ambapo watu watatu wameuliwa wa wakati mapigano, huku jeshi likisema wote ni wapiganaji wa Maimai waliokuwa na mikuki ila askari polisi mmoja wa serikali naye alijeruhiwa kwa risasi. Austeri Marivika yuko Goma na taarifa hii akizungumza na Sauti ya Amerika. Meya wa muji wa Butembo kwa muda Matimbya Godefroi amesema kuwa hali imerudi tulivu baada ya gereza la Kakwangura kushambulia na watu wenye kuwa na mikuki wanaozaniwa kuwa ni wapiganaji Maimai. Ndiyo nikwani nimesema ya kwamba tangu hii hali ni swari kabisa katika mwisho wa Butembo, hakuna tatizo lolote ajapo kulikuwa wa wamaimai waliofika Kakwangura kuenda kutafuta kama watoshe wa prisonie kwa Kwangura, lakini tunasikitiko kwa kuona kama vijana wetu wanapoteza maisha kiolela kwa sababu kulikuwa kumekuwa wa maimai tatu wanaopoteza uhai yao kwa vitu vyenye wao hawafahamu hata. Matimbi Godefroa ameongeza kuwa watu wawe watulivu, kwani siku moja uchaguzi utafanyika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu hii imeonekana kuwa chanjo cha machafuko. Kama ni ni uchaguzi, kalenda imekuwa pale, lazima watu waweze kufata kinachopangiliwa pamoja na watu wote. Kama ni calendrier electoral, ile haitasababisha watu wazozane, hapana, lakini watu watembee pamoja hadi mwisho, kwa sababu kuna siku watu watafanya uchaguzi, mtu anachagua ule anayependa. Wakati wa mapigano sikukuwa na problemu ajilumia saa alikuwa nalola chini ya kitanda njo wajipiga risasi ikenda piga pale kwenyeajika ikenda mpata pa iko hospitali kitatuma. Baadhi ya wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendelea kulalamikia hali ngumu ya kimaisha. Kwa sasa tunahitaji mabadiliko na mab, mabadiliko ya wananchi ya kwanza, ifo waongozi wa Kongo wa wayuwe kama sisi tuko mdemokrasia tuko uhuru kushange viongozi viongozi kwa sasa wanaongoza mubaya mubaya mubaya mubaya. Wapolisi na wajeshi wanekala mbarabara, hapo ni lengo yawo. Wanashindwa enda uwa waasi wenye wiko wanauwa watu kule mabeni me. Lakini leo hizi, kwa siku ya leo hivi, mkongomani anataka kureklame haki yake, wanatuua kila namu na yote ya uwaji. Ishi kwa nguvu za Mungu me. Kwa sasa serikali ya Kongo itwangaikie Umoja wa Mataifa kwa upande wake umeomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzingatia haki za binadamu wakati wa kuwatawanya waandamanaji, kwa sababu serikali ni mmoja waliosahini kuheshimu haki hizo. Usere Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukrani sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia. Baada ya muda mfupi, tutakamilisha matangazo haya, lakini kwanza sikiliza muktasari wa habari. Serikali ya Somalia imetoa majina na picha za washukiwa wa shambulizi la mwezi uliopita la bomu lililokuwa katika lori na kuua watu zaidi ya 350 na na kujeruhi zaidi ya 400 mjini Mogadishu. Waziri wa usalama Muhamedi Abukai Islo wamewataja washukiwa saba ikijumuisha Hussein Aden Madei aliyetambulika kuwa ndiye aliyejitoa muhanga na kuendesha lori na kujilipua na kuwa watu hao takriban ya watu kumi na mmoja wamefariki dunia na wengine 29 kujeruhiwa, wakati wajilipuaji wanne wa kujitoa muhanga walivyoshambulia mji wa Maiduguri nchini Nigeria, katika jimbo la Borno hapo jana. Wanaume wawili na wanawake wawili walijilipua katika eneo la Muna, katika mji ambao umekuwa nyumbani mwa wanamgambo wenye msimamo mkali wa Boko Haram. Ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, washington DC. Kwa niaba wenzangu wote walioleta matangazo ya leo, nikiwa studio hapa naye Idi Ligongo, mimi hapa ni Meri Mgawe, mwendeshaji wa matangazo ni Dodon Chibairo. Sote kwa pamoja, tuwatakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni taariri ya sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali. Marekani imekuwa ikisaidia Burma katika kipindi chake cha mpito kuelekea jamii iliyo wazi na kidemokrasia baada ya miaka mingi ya utawala wa kijeshi, lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Heather Nauert anasema kwa wakati huo huo wana wasiwasi mkubwa kutokana na matukio ya hivi karibuni katika jimbo la Rakhine na mateso, utumiaji nguvu na udhalilishaji wa wa Rohinga na jamii nyingine za wachache wameshuhudia nchini humo. Anasema ni lazima na mara moja kuwajibisha watu na vyombo vilivyohusika na mateso hayo, ikiwa ni pamoja na wale si watumishi wa serikali na makundi ya wanamgambo. Hii ndiyo maana marekani inachukua hatua zifuatazo. Tangu Agosti 25, marekani imeacha kutumia sheria ya usafiri ya JADE iliyowapa fursa ya usafiri viongozi waandamizi wa sasa na wa zamani wa jeshi la Burma waliokuwa wamewekiwa vikwazo. Marekani inatafakari juu ya hatua za kuweka vikwazo vya kiuchumi kuwalenga watu binafsi waliohusika na vitendo vya uhalifu. Wanajeshi wote na maafisa waliohusika katika operesheni za jimbo la Rahini kaskazini hawataruhusiwa kupata misaada yoyote au kushiriki katika miradi yoyote inayofadhiliwa na Marekani. Marekani imesitisha mialiko kwa wanajeshi wa juu wa Burma kushiriki kwenye matukio yanayofadhiliwa na Marekani. Marekani inafanya kazi na washirika wa kimataifa kuweza kuruhusu kuingia katika maeneo yanayohitajika kuingia na tume ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa, mashirika ya kimataifa ya huduma dharura, na vyombo vya habari. Marekani inashauriana pia na washirika pamoja na marafiki juu ya njia mbalimbali za kuchukuliwa za kuwawajibisha mbele ya Umoja wa Mataifa, Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine zinazostahiki kwa watu waliohusika na vitendo vya uovu. Marekani pia inaangalia jua namna ya kuweka vikwazo vinavyolenga watu au taasisi maalum. Marekani itaendelea kuunga mkono kipindi cha mpito kuelekea demokrasia cha Burma, ikiwa ni pamoja na juhudi za kutanzua mzozo wa hivi sasa katika jimbo la Rahini ambao umewasababisha karibu wa Rohinga laki sita kukimbia makazi yao tangu Agasti 25. Serikali ya Bama na majeshi yake lazima yachukue hatua mara moja kuhakikisha amani na usalama unadumishwa, kuahidi kuhakikisha huduma dharura zinawafikia jamii wanaohitaji msaada huo, kurahisisha kurudi kwa usalama na kwa hiari wale wote waliokimbia makazi yao, na kutanzua matatizo misingi ya ubaguzi dhidi ya wa Waislamu wa Kirohinga. Marekani iko tayari kusaidia juhudi hizo zote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka Washington.