Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na wale ambao wanatusikiliza kupitia live stream katika ukurasa wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni BMJ Murithi. Nam, kwa undani leo tunamulika mgomo wa madaktari nchini Uganda ambao umeingia katika siku yake ya pili hivi leo. Kadhalika, katika sehemu ya pili tutaangazia kwa kina zaidi hoja tatu ambazo ziliwasilishwa hapo jana katika mahakama ya juu nchini Kenya kupinga matokeo ya uchaguzi wa marudio ambao ulifanyika tarehe 26 mwezi uliopita. Lakini turejee kwa sehemu ya kwanza, na kwa muktasari tu ni kwamba huduma katika hospitali za umma katika nchi hiyo ya Uganda zimekatizwa au uh, kutatizika pakubwa kufuatia mgomo wa madaktari uh, kama nilivyotaja, na taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba madaktari kwa hivi sasa hawawahudumii wagonjwa uh, kwa ambao wanatibiwa na kurejea nyumbani, pamoja pia na wale ambao maisha yao hayamo hatarini, hivyo kumaanisha kwamba, uh, wanaangalia tu visa ambavyo ni vya dharura na wengine hawapati huduma yoyote. Kuweza kupata tathmini ya kina kuhusiana na hali hii, tuungane naye sasa moja kwa moja kwa njia ya simu mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire. E, karibu kwa undani Kenneth, na labda uanze kwa kutupatia taswira ya mambo, wakati ambapo mgomo huu kama nilivyotaja unaingia katika siku yake ya pili. Mgomo wa daktari siku ya pili ulivyosema, ni kwamba shughuli zote katika hospitali za umma zimetatizika kiasi kwamba kama unatafuta huduma, basi labda iwe ni huduma ambazo haujapangiwa kutafuta maanake huduma ambazo ni za dharura yani emergency cases, lakini hizi huduma ambazo umepanga kwenda hospitali kushughulikiwa hizo hazipo, na madaktari wanasema kwamba watatoa tu hizo huduma kwa sababu ya utu, ni kwa vile hawataki raia kuangamia ama kuweza kupata katika matatizo mengi zaidi ya vile inavyohitajika, lakini wale wanaofika kutafuta chanjo, wale ambao wanatafuta dawa tuseme ya ARVs, ambao ni uh, wagonjwa wa ukimwi magonjwa mengine kama vile kisukari, hao wote hawapati e, usaidizi wowote wa daktari BMJ. Na Bwire, kuna ripoti kwamba kuna vifo ambavyo uh, vimeripotiwa kutokana na hali hii. Alasiri ya leo mmoja rafiki yangu mmoja wangu ambao ni mwandishi wa habari amepeleka babake katika hospitali ya rufaa ya Mlago ili kuweza kushughulikiwa lakini bahati na mbaya, alipofika akaambiwa majira ya saa kumi na moja hivi uh, majira ya Afrika Mashariki, akaambiwa kwamba hawezi kushughulikiwa. Ameketi katika hospitali hiyo na babake kwa muda, kufika muda wa saa moja jioni hivi akameaga dunia kuna ripoti nyingine ambayo ilimeripotiwa pia kutoka katika wilaya ya Masaka, katika manusura wa ajali alipelekwa katika hospitali hiyo, e, kwa shughuli za dharura, lakini hakuweza kuhudumiwa na madaktari na baada ya kusubiri muda wa dakika arobanne naye vilevile ameaga dunia. Hizo ndio ripoti ambazo zimeripotiwa hadi sasa, lakini vilevile katika wilaya zingine madaktari kusema kwamba, uh, madaktari wafike kazini na kuwashughulikia katika yale masuala ya dharura, wengine hawajaweza hata kufika na hivyo shughuli zote kuathirika pakubwa, katika baadhi ya hospitali nje ya jiji la Kampala MJ. na bwida ya ripoti kuhusu wauguzi kwamba wanajitoa wanajiondoa katika mm, mgomo huu, je, hizo umezidhibitisha? Ndio, muungano wa wauguzi pamoja na eh, wa, wa, wa kuwasaidia wakunga umejitoa katika mgomo huu na kusema kwamba utasubiri uh, ile hatua ambayo inachukuliwa na serikali kuainisha mshahara ya watumishi wa umma. Taarifa ambazo nimethibitisha kupitia kwa mwenyekiti wa muungano wa vyama vya wafanyikazi nchini Uganda, Wilson Owere, ambayo imethibitisha kwamba wauguzi wamejitoa katika mgomo huo. Lakini ikumbuke kwamba kumekuwa pia na vitisho kwamba wale watakaogoma wataweza kukamatwa na wengine kufutwa kazi, hivyo vitisho hivyo vimechangia kwa, kwa, kwa njia moja ama nyingine, lakini madaktari wanasema kwamba liwe liwalo hawatasitisha huo mgomo hadi pale watakapopata yale wanaostahili. wa ya uh, juu zaidi akilipwa eh, shilingi milioni arobaini na nane pesa za Uganda, wa chini milioni kumi na tatu kutoka shilingi elfu mia nane za Uganda, pamoja na kupo, kuboresha mazingira ya kazi, kupewa, mada, uh, kupewa magari ya usafiri wa kibinafsi pamoja na kupewa nyumba za kuishi BMJ. Na Mbwire, sijui kama una kalamu na karatasi hapo, ukatufanyia hisabu ya haraka haraka wakati unapotaja hizo shilingi. Kuna wale ambao labda wanakanganyika kidogo, manake dola moja ya Kimarekani inayofahamika sana ni ni kama shilingi ngapi katika fedha za pesa, hmm, za Uganda? Dola moja ni shilingi elfu tatu mia sita. Hivyo tunapozungumzia takriban pesa za chini, wanapozungumzia madaktari kwamba wanataka shilingi milioni kumi na tatu kama pesa za chini zaidi anazostahili kupokea mdaktari wa kiwango cha chini zaidi. Hivyo basi wanataka kama dola elfu mia tatu mia sita. Kwa sasa wanapokea pesa chini ya hizo, daktari akipokea takriban shilingi elfu mia nane shilingi elfu mia nane ni takribani dola mia mbili ishirini na mbili za Marekani. BMJ naam. Bwire, shukran sana kwa kutupasha yote hayo, lakini kabla sijakuacha uondoke, labda uh, utueleze, itakuwa ni vizuri kujua kama uh, maafisa wa serikali wanaohusika wametoa tamko lolote sasa ikiwa ni siku ya pili ya mgomo huu. Matamshi ya mwisho yalikuwa hayo jana, lakini kumekuwepo misururu ya majadiliano kati ya viongozi wa madaktari pamoja na viongozi wa serikalini hata kabla ya mgomo wenyewe kuanza. Waziri Mkuu Dkt Hakana Rugunda, ambaye pia ni daktari kama wa wadaktari wenyewe, aliweza kufika katika mkutano akiandamana na waziri wa afya Sara Opendi pamoja na maafisa wengine serikalini kuweza kujaribu mazungumzo ya mwisho kabla madaktari kuweza kutoa tamko la mwisho, lakini yalishindikana, kiasi kwamba hata waziri mkuu mwenyewe ilikuwa kwake vigumu kuweza kuwahutubia madaktari hao ambao tayari walikuwa wameshaamua kwamba liweliwalo, mgomo utaendelea lakini kwa upande mwingine madaktari wanasema mgomo huu wasiuangazie sana kwamba wanataka kuongezewa mishahara. Hapana, wao wanasema sekta ya afya nchini Uganda inavunda, sekta ya afya nchini Uganda imechokorwa zaidi, kiasi kwamba huwezi pata hata dawa za kupunguza maumivu, huwezi pata vifaa muhimu. Na kwa kweli bmj itatiliwa mkazo kwamba tumekuwa tukifanya taarifa na ripoti mbalimbali kwamba hata mashine ya kutibu wale wagonjwa wa saratani ilipoharibika imechukua muda mrefu kuweza kupata mashine nyingine, licha ya kwamba ufadhili unatolewa. Hivyo madaktari wanaeleza kwamba wasiangazie kwamba wao wanataka mishahara, hapana, pia waangazie kwamba raia wanapokwenda katika hospitali hizi hawapati huduma inavyostahili. Na kwao madaktari wanasema wakati mwingine wanapata msongo wa mawazo na pamoja na fedeha, kwani wanapojaribu kumtibu mtu ile tiba hawaipati na hivyo yule mtu anaaga dunia Hivyo inakuwa ni upande wa pili, kwamba serikali hii, ndio nafasi nzuri serikali kuangazia sekta nzima na kuweza kuifufua. Naam na Bwire, tukimalizia. hapo awali tulizungumza kuhusu uh, watu ambao labda wamepoteza maisha yao kufuatia hali hii. E, lakini e, ninawaza tu kuhusu zile hospitali ambazo ziko katika maeneo ambayo Uh, kidogo yako mbali na miji mikubwa, uh, na labda iwapo kuna tatizo kama hilo inakuwa ni vigumu sana uh, kuweza kuwafikisha wale wagonjwa katika uh, hospitali hizo. Je, una taarifa zozote kuhusu kule mashambani ambako uh, wale ndio saa zingine huumia sana wakati kuna mgomo kama huu. Nafikiri nitakujibu kutumia mbinu hii katika hospitali kuu ya Mlago ya rufaa. Hii ndio hospitali pekee na ndiyo kuu zaidi, unapokwenda pale wakati mwingine una sijui nitatumia neno gani, lakini kama huumwi sana, huenda ukaenda ukasema hapana, wanaoumwa washughulikiwe, ngoja mi nirudi nyumbani nipate dawa za kupunguza maumivu nikalale, nitakuwa sawa, ama niende kwenye famasia nikanunue dawa nikameze, nikakuwa sawa, kwa sababu huduma unazozipata pale zinakuwa wakati mwingine za kuongeza uchungu moyoni. Ye, itakuwa je? Itakuwaje zile hospitali za vijijini, tuseme kata kwa mfano, katika maeneo ya Karamoja, tuseme maeneo ya Kasese ambayo kuna milima. Huduma hizo utazipata kweli? Kwa sababu unaweza kwenda katika hospitali. Mwaka elfu mbili kumi na tano nilifanya stori kutoka wilaya na Maingo mashariki mwa Uganda, ambapo daktari mmoja anahudumia hospitali tatu ikiwemo hospitali katika kisiwa cha Eh, kisiwa katika ziwa Victoria. Kwa hivyo akiwa huyo mmoja ameenda kwenye mgomo, basi bila shaka, hata kama yupo hajaenda kwenye mgomo, moja ya hospitali ama mbili zinakuwa hazina daktari wakati ambapo ametembelea hospitali moja. Hata kama hakuna mgomo huyo daktari mmoja tayari, raia wanahisi kuna mgomo. Hivyo ni bila shaka, kama na yeye amekwenda kwenye mgomo, basi shughuli zimesalia jinsi ambavyo huwa hata kama hayupo. Asante uh, sana Kennes Bwire mwandishi wetu wa Kampala, Uganda kwa kutupatia ripoti hiyo ambayo ni ya kina zaidi, msikilizaji, ambapo tumeweza kuangalia ni nini ambacho kimepelekea mgomo huo kuingia katika siku ya pili na ukionekana mwisho wake hauonekani ukiwa karibu. Na kwa kifupi, ametueleza hapo kwamba madaktari hao wanataka nyongeza ya mishahara na vile vile kuimarishwa kwa mazingira ya kufanyia kazi na kadhalika, kwamba sekta ya afya inazidi kuzorota katika nchi ya Uganda na sio Uganda tu peke yake Kwani itakumbuka kwamba kuna migomo ambayo imekuwa ikiendelea katika e, nchi jirani kama vile Kenya na kadhalika. Hapo Bwire pia amezungumzia wauguzi e, kujiondoa au kujitoa kwa mgomo huo e, kwa sababu mbalimbali mbali, na vilevile hapo vile mwisho akieleza kwamba wale wanaoumia zaidi hususan ni wale walio katika maeneo ya mashambani basi tutawajuza zaidi kuhusiana na hali inavyoendelea katika nchi ya Uganda kuhusiana na hali ya ha, ha sekta hii ya afya kadri siku zinavyokwenda. Kwa hivyo e, kaalia hapa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tuna kujuza mambo yalivyo na uhalisia wa kila jambo, hususan katika kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea kama nilivyokuahidi. E, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. barabara kabisa msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani hii leo tukiangazia maswala kadhaa yanayohusiana usi, na hali ilivyo katika uh, nchi mbili katika, katika bara la afrika hususan afrika ya mashariki na katika sehemu ya pili hivi leo tunaangazia kwa kina hoja tatu ambazo ziliwasilishwa katika mahakama ya juu nchini kenya ambazo ni za kupinga matokeo ya uchaguzi wa marudio uliofanyika tarehe ishirini na sita mwezi uliopita. Sasa basi, hili ni suala ambalo tumelizungumzia hata jana hapa hapa kwa undani, lakini kadri siku zinavyosonga ndivyo mambo yanaendelea kuchipuka na kuendelea kuwa mazito kuliko ilivyokuwa siku iliyotangulia. Kwa hivyo kazi yetu hapa ni kukujuza yale yanayoendelea na a, bila kupoteza wakati niko na mwandishi wetu sasa wa jijini na Nairobi Kennedy Wandera, ambaye tumekuwa naye kule tukiangazia maswala mengi kuhusiana na uchaguzi katika wiki kama tatu zilizopita. Na Kennedy, a, labda leo tuanze kwa kuangalia ni nini kipya kuhusiana na haya ambayo nimeyasema hizo, uh, hoja tatu zilizowasilishwa, na vilevile kuna taarifa za hivi punde naona sasa kwenye gazeti la Daily Nation uh, kueleza kwamba tume ya uchaguzi na mipaka uh, tayari imewataja wale mawakili ambao watahusika katika uh, kesi hii. Hebu tujuze ni nini kipya ambacho wasikilizaji wanafaa kujua kuhusiana na mambo hayo. Jinsi ilivyoeleza ni kwamba tayari imewasilishwa mbele maha ya mahakama ya juu kuwataka wale majaji, uh, kuweza kuisikiliza na kutoa uamuzi mpana. Na taarifa ambazo tumezipata wakati uh, ambao uh, si mrefu sana ni kwamba uh, IBC tayari imewatangaza mawakili ambao watashughulikia uh, kupinga haya madai ambayo uh, yamo katika stakabadhi zinazoonyesha kwamba tume hiyo haikuangazia uchaguzi jinsi ilivyotakiwa na mahakama ya juu, na vilevile pia tunataraji taraji kwamba ifikapo Jumapili Rais Kenyatta atakuwa pia amewasilisha stakabadhi zake na mawakili wake watakaoweza kuzungumzia, uh, kwa upande wake pamoja viongozi, na, na u, ule mrengo au muungano wa NASA bila mm. kupeleka Uh, mawakili wake ambao pia wataweza kuangazia i kipi, kipinga madai yaliyowekwa katika uh, zile stakabari zinazoonyesha kwamba nao pia uh, walihusika mm. kuchangia kudorora kwa mazingira ya uchaguzi naam. Wandera, hebu tupeleke taratibu, manake nina muda wa kutosha leo, sitakuharakisha e, tueleze hizi kesi ambazo zimewasilishwa, zimewasilishwa na nani? na ni nini hasa wanataka? Au zote zinahusu maswala yanaowiana? Hebu tuende taratibu e, tukianza na labda ile ya yule mbunge wa zamani e, kule upande wa Ukambani. Hebu tueleze nani na ni nini hasa anataka katika mahakama. Jinsi tulivyoeleza katika matangazo yetu ya jioni ni kwamba kesi mbili zimewasilishwa, mbili zinazoangazia zinazofania uh, kubatilisha ushindi wa Rais Kenyatta na moja uh, inayo uh, Uh, inayotarajia kwamba ma, uh, kuwapata makosa viongozi wa upinzani. Na hivyo tutaanza na utaratibu huu ulivyoeleza tu, ukianza na huyu aliyekuwa wakati mmoja mbunge na waziri na mbunge wa eneo la Kilome Ukambani, jifu ulivyoelezea Harun Mwau. Harun Mwau amewasilisha kesi mbili ya mahakama ya juu, akisema kwamba IBC ilikiuka vipengele vya katiba kwa kukusudia kufanya uteuzi mpya kwa wagombea wa urais na anasema kwamba agizo la mahakama ya juu uh, kumtaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati kuandaa uchaguzi unaoangazia vipengi vya sheria, anasema kwamba alitakiwa kufuata sheria na kuwapa Wakenya wengine nafasi ya kugombea wadhifa huo na vile uh, vile pia nakumbuka kwamba alikuwa hapo awali, kabla uchaguzi, siku moja kabla ya uchaguzi, alikuwa amefika mbele ya mahakama kuu uh, kusaka uchaguzi huu kupitishwa, lakini mahakama hiyo ilieleza kwamba haina uwezo wa kusikiliza kesi hiyo na kusema kwamba itabidi aweze kufika katika mahakama sabu ya juu kwa sababu mahakama kuu haikuwa na uwezo wa kusikiliza kesi hii na pia uh, kuna wanaharakati wa, wa haki za kibinadamu, huyu ni Njonjo Muye ahalifu uh, ambao wamekuwa wakizungumzia maswala ya kibinadamu hapa nchini wakikosoa tume ya uchaguzi, na inaonekana sasa hawa ndio waliokuwa wakipigiwa darubini sana na, na yale mashirika ya kijamii na Kura Yangu Sauti Yangu. Wawili hawa wanasisitiza kauli ya Harun Mwao wakisema kwamba uchaguzi huo basi, uh, wakati mahakama ilivyotangaza kwamba uchaguzi tungekuwa na uchaguzi, na uchaguzi mpya mm, IEBC ilitakiwa kufanya uteuzi mpya, na vilevile pia vile wanaeleza kwamba uh, kupitia vile viapo, stakabadhi uh, za viapo, wanaeleza kuwa mazingira ya kufanyia uchaguzi huo yalikuwa yamedorora sana, hivyo haingekuwa bora sana kwao uh, kuendelea na uchaguzi huo. Manake wanaeleza kwamba kuna uh, wafuasi wa upinzani walikuwa wameelezwa na viongozi wao kwamba wasusie uchaguzi huu ivo, wow, kwa hivyo wao walitaka kwamba uchaguzi huu usiendelee uh, kwa sababu wanaona kwamba tume ya uchaguzi nayo pia ilikuwa imegawanyika wa mrengo ya kisiasa wa uh, licha ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa kuleta kusikiliza kwamba hawezi kuihakikishia nchi ya uchaguzi ambao ni huru naam wandera bila shaka ni mchakato ambao tena kama alivyosema, hatujaona mwisho wake. Naomba usiondoke, labda ntakuuliza swali moja tukifunga. Lakini eh, nimetafuta pia mawazo ya wataalam wa maswala ya siasa za Kenya na hapa Marekani. Nimempata Profesa Fulbert Namwamba na, na nikamuuliza ni nini wasikilizaji wanahitaji kujua kuhusiana na hatua hiyo iliyochukuliwa na hao ambao wamewasilisha kesi katika mahakama ya juu hususan, mustakabali wa mchakato wote huu tangu hoja hizo kuwasilishwa mahakamani hapo jana. Hivi ndivyo amenieleza. suala Uh, hili inafaa wajue kuwa mwongozo kuanzia wakati huu unafuatana na katiba uh, wakiwashikilisha hoja watakuwa wamepewa masiku fulani ambapo inalazimika mahakama kuu ifanye uamuzi sasa. Wakishawakilisha hoja, aa, hakimu mkuu wa Kenya justice Maraga ndiye atatoa mwongozo na kuanzizisha hivyo kupitia e, siku kumi na nne halafu mahakama kuu itoe uamuzi namna, katika mpangilio huo huo, muktadha huo huo, baada ya siku hizo kumi na nne. Uh, tuseme kwamba uamuzi ushatolewa, ni, ni, ni, ni lini Wakenya watarajie labda kupata rais mpya au kwamba uchaguzi urudiwe? Uh, uamuzi sasa utategemea vile mahakama kuu itaamua, lakini kishaamua, ikiamua na itupilie mbali ya uh, kesi hizo, basi uh, rais ataapishwa mara moja ikiwa uamuzi wake hautakubaliana hauta, uh, na hoja hizo, basi hakimu mkuu atatoa mwongozo kufuatana na uamuzi wake, na nchi itafuatilia kupitia vile uh, mahakama kuu itakavyoamua. Uh, iwapo itaamriwa kwamba uchaguzi haukuwa halali, je, NASA watakuja kuingilia kati? Manake hawapo sasa kwenye orodha ya wale waliowasilisha hizi tetesi. Utahusisha, uh, wa, wote wahusika wa kisiasa, so huwezi kusema kuwa eti tu sababu eh, hawakufikisha hoja zile kuwa hazitawakuhusisha. Uamuzi <laughs> utatoa mwongozo na katika huo mwongozo itabidi wote walio kwenye siasa kufuatilia. Kwa hiyo NASA huwezi kusema iko mbali eh, nitasema kuwa iko pale nyuma, ingawa kwa umbali, lakini hoja itakapoamuliwa itawahusisha moja kwa moja. E, profesa anauliza swali hilo kwa sababu wajua, NASA walikuwa wametoa masharti fulani kwamba ni lazima Ah, kampuni makampuni fulani yasitumike katika mchakato wote huo, ni lazima watu fulani waondolewe katika tume ya uchaguzi na mipaka, na haya ni maswala ambayo labda hayapo kwenye hoja zilizowasilishwa sasa. Iwapo basi itaamuriwa kwamba uchaguzi urudiwe, je, wadhani kwamba watauliza tena, uh, kuwe na masharti kama hayo, uh, ambapo labda mahakama haitokuwa imezungumzia maswala hayo? Mambo ya kisiasa ni tofauti kidogo na mambo ya kisheria Sheria ikiamua anasa iseme haitaki kuhusishwa, hiyo itakuwa ni uamuzi wao hao wenyewe. Aa, hakuna sheria itawalazimisha husika pale. Wakisema wataendelea na wafuasi wao kususia aa, kampuni fulani fulani wakisema wanaendelea, hilo ni suala ya siasa, si suala la kisheria. Ama pengine mtu aende tena arudi pale mahakamani aseme kuwa huko kususia sio halali, lakini kususia kuna mara mbili, kuna kile ambacho ni halali na kile mtu atasema kuwa anapambania swali fulani. Kwa hivyo ni lazima tutofautishe hayo mambo mawili. Nam ni Profesa Fulbert na Mwamba, ambaye anatokea hapa hapa Marekani, katika jimbo la Maryland. Na tukifunga uh, Kennedy Wandera, naona tuko na sekunde thelathini tu. Nimepata habari hivi punde kwamba kiongozi wa NASA Raila Odinga ameondoka hapo Nairobi na yuko safarini kuja hapa Marekani. Swali ni hili, uh, unadhani kwamba yeye atakuwa anafuatilia mchakato huo utakavyoanza kuendelea mahakamani ama ame ametembea tu akasema, atangojea kusikia uamuzi wa, wa mahakama. Na nafahamu na, na, ni, ni, ni mchakato ambao wataufuatilia kwa ukaribu mno, kwa sababu mawakili wake wako hapa nchini, hajatembea nao, na pia wanatarajiwa kwamba watawasilisha, kuna kesi ambayo wanahusika, kwa hivyo inabidi kwamba waweze kuwasilisha uh, ili pingamizi yao kutokana na tekezi zilizoibuliwa katika uh, uh, baadhi ya stakabadhi za waleo waliofikisha wale uh, Uh, mbele mahakama kwa igu, na kuwa, na kuwa, na kuwa, na kuwa. Kwa hivyo atakuwa atakuwa, kwa sababu naye pia na sisi pia tutaendelea kufuatilia kutoka hapa studio kumi na tano na kutoka maeneo mbalimbali hususan mbali, nchini Kenya ambako waandishi wetu kama mlivyosikia uh, wako standby kutujuza mengi zaidi kuhusiana na mchakato wote huu ambao kama mtakavyokumbuka ulianza tarehe nane mwezi Agosti wakati uchaguzi wa kwanza ulifanyika na ikabidi urudiwe kulingana na vile ambavyo mahakama ya juu iliamuru ya kwamba uh, ufanyike katika siku sitini, lakini ndivyo hivyo uh, mambo yameendelea kubadilika kila uchao. Nasi hapa VOA uh, tunakuambia usiondoke ama usikose kusikiliza matangazo yetu kujua ni nini ambacho kinaendelea kuhusiana na siasa kwa ujumla nchini Kenya. Kufikia hapo mwisho wa kipindi cha Kwaundani, jina langu ni BMJ Muridhi, na niwashukuru haraka haraka nani hawa aliyesema matangazo haya uh, uh, Khadija Riami na vilevile vile mwelekezi uh, Saida Hamdune kutoka hapa Washington. Nawatakia usiku mwema.