Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni siku ya Alhamisi, tarehe ni 9 Novemba mwaka wa 2017, na hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Idi Ligongo na tunakukaribisha sana ili uweze kupata habari mbalimbali kutoka mbali maeneo mbalimbali ulimwenguni, na moja ambalo tutaangalia ni ziara ambayo inaendelea hivi sasa ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli nchini Uganda. Vilevile vile mzozo wa kidiplomasia ungali unaendelea kati ya Kenya na Tanzania hasa kuhusiana na wanyama wanaovuka mipaka. And pale barabarani so kwamba tunafurahia jua kali latuchoma sisi mvua kali atunyeshea sisi vumbi la tupata sisi, na ile mtu kukupatia pia ile shilingi anakupatia kwa matusi. Kwa nini kila siku hapa mambo mabaya sana? Sio kwamba tunafurahia. Basi hayo ni mambo ambayo yanawakera hasa wale wakazi wanaoishi na ulemavu uh, katika eneo la pwani ya Kenya, ikiwa ni mojawapo ya maswala yanayoendelea. Vilevile mzozo wa kidiplomasia ambao nilikuwa nimeutaja hapo awali, kati ya Kenya na Tanzania kuhusiana na wanyama wanaovuka mipaka baina ya mataifa hayo mawili basi. Mw moja kwa moja, Harrison, tuanzie nchini Uganda, ambapo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli yupo nchini humo kwa ziara ya siku tatu kwa mwaliko wa rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni. Kwenye laini ya simu, mwanahabari wetu wa Uganda Kennes Bwire yupo. Kennes Bwire, kile ambacho nimekiona ni, mekiona, ni uh, ziara ambayo katika hafla ya leo ilikuwa ni ya lugha ya Kiganda na Kiswahili. Tueleze nini ambacho kimeelezwa? Lugha ya Kiganda imekuwa ni tafsiri tu ya lugha ya Kiswahili kwa sababu hapa wengi wanaotumia lugha inakuwa ni ya Kiganda na mahala ambapo mkutano umefanyiwa Mtukula ni Waganda ndio walio wengi, kwa hivyo inabidi tafsiri iwepo. Lakini lililozungumziwa zaidi ni ushirikiano ambao Magufuli amesifia kati ya Uganda na Tanzania, akisema kwamba Rais Museveni ameimarisha uhusiano huo kwa kiwango kikubwa sana kwa kuzingatia jinsi ambavyo eh, Tanzania iliweza kuisaidia Uganda katika kufanikisha masuala ya uongozi wa taifa la Uganda. Lakini haya yote, Idi, yanakuwa ni kuzingatia jinsi ya ujenzi wa bomba la mafuta kutoka mjini Hoima hadi katika bandari ya Tanga, Idi, uh... Sijui kama kando na mradi wa bomba Bwire, kuna maswala mengine labda ya kidiplomasia na labda pengine kuhusiana na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambao umezungumziwa wakati wa hafla hiyo. Uh, ali, ali, ali, ni Magufuli amezungumza sana, mwenyeji wake amekuwa wa maneno machache sana ya kuzungumza, halafu akamwalika Magufuli, lakini kwa usemi wake moja kwa moja kusema kwamba anaangazia uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ukubwa, hapana, ila tu amesema kwamba katika maswala ya ujenzi wa bomba, nchi nyingi sana zilihitaji bomba hili, lakini Uganda iliweza kuitikia mwito wa Tanzania na kuamua kwamba bomba lijengwe likielekea nchini Tanzania. Lakini waziri wa nishati Medad Kalemani amezungumzwa kwa undani na kwa upana kuhusiana na mradi wenyewe. Hebu tumsikize. Ni bomba muhimu sana kwa nchi zetu mbili, kiuchumi na kwa ustawi wa watu wetu. Ujenzi wa bomba hili utahusisha mambo matatu makubwa. La kwanza ni ujenzi wa bomba lenyewe, na kazi ya pili, ujenzi wa vituo vya mafuta, na kazi ya tatu, ujenzi wa mapipa vya vituo, ya vituo au matua ya kushughulia mafuta kule Tanga, na niseme tu hapa katikati kati, kutakuwa na vituo sita vitakavyojengwa kwa ajili ya kusukuma mafuta na kadhalika. Kunakuwa na vituo viwili vitakavyojengwa kwa ajili ya kupunguza spidi na mgando wa mafuta, na kutakuwa na valvu hamsini na tatu. Lakini yakishafika Tanga kutajengwa matenki matano makubwa, na kila tenki litakuwa na uwezo wa kubeba mapipa laki tano. Aha, ripoti nzuri sana Bwire, lakini kabla nikuachilie, uh, uondoke Bwire, wakati mwingi ambapo wageni mashuhuri wanapotembea katika taifa up, upinzani huweza kutoa hisia zao. Je, kuna maandamano yameshuhudiwa kuhusiana na swala la, la umri wa rais, labda katika maeneo mengine, wakati kuna mgeni mashuhuri katika nchi ya Uganda? Kwa leo niseme Harrison kwamba uzinduzi wa bomba la mafuta labda imekuwa ni hafla ya Rais Museveni na mwenzake Magufuli. Hawa wengine wote wamemezwa katika siasa za kubadilisha katiba, yaani ni kama haya wahusu zaidi hata vituo vya, vya humu nchini vichache sana, ambayo vimehudhuria hafla hii. Wengi wamekuwa wakizungumzia maswala mengine tofauti sana. Hivyo ya leo ya Magufuli na Museveni ni kama yamekuwa tu mpangilio wa viongozi wawili na waliohudhuria pia ni wachache sana. Arifan. Nashukuru sana Bwire, ziara hiyo tutaendelea kuifuatilia na kadri wanavyoendelea kutoa ama kupendekeza kuhusu maendeleo mengine, utatujulisha kutoka huko Kampala. Asante sana nam. Moja kwa moja sasa tunaelekea nchini Tanzania, e, kwa mwanahabari wetu Dina Chahali atufahamishe ambacho kinaendelea huko hasa juu ya suala zima E, la katiba ambalo lipo katika e, midomo ya watu kama mjadala mkubwa katika uongozi huu wa utawala wa Rais John Pombe Magufuli. Dina Chahali, tueleze ni nini hasa ambacho kimeelezwa leo bungeni? Uh, leo bungeni waziri mkuu Kassim Majaliwa ametoa kama tamko la serikali hivi, baada ya kuulizwa kwenye kipindi cha Alhamisi, mara nyingi kuna maswali ya papo kwa papo ambayo walikuwa na ulinzi. Kwa hiyo aliulizwa na mbunge wa Temeke juu ya kuweko kwa mchakato wa katiba mpya. Kama mnavyofahamu, mchakato wa katiba mpya umekuwa umesimama muda mrefu kwa hapa Tanzania toka kipindi cha awamu ya nne ya uongozi, lakini waziri mkuu leo ametoa bayana kwamba kwa kweli, kwa sasa serikali naaina haiweki mchakato wa katiba kama kipaumbele, na kipaumbele chake ni kuhakikisha kwamba inaboresha huduma mbalimbali za jamii. Haya mambo mengine masuala ya katiba yatapiga baadaye. Ndio waziri mkuu Kasim Majaliwa alizungumzia suala hilo leo mwingine mjini Niendelee kuhakikishia kwamba serikali inatambua hayo yote, lakini pia tumeona muhimu zaidi tuanze na huduma za jamii ili Watanzania waendelee kufanya kazi zao za kuboresha uchumi wao, ili wapate nafasi ya utulivu waje waangalie jambo nyingine. Kwa sasa tunatumia katiba iliyopo. Dina, kwa kweli mm, uh, swala hili mm, la katiba nchini Tanzania ni swala ambalo katika mataifa mengi kumekuwa na mchakato wa kusema kwamba katiba ibadilishwe, katiba uh, irekebishwe, yeah, sijui kama kuna shinikizo shinikizo kutoka kwa baadhi ya viongozi wengine kando na uh, waziri mkuu kuna shinikizo kubwa sana kutoka kwa viongozi hasa wa upinzani, hasa sana kwa unaka maleo Chadema, na hasa pia kwenye hata hawa, kuna taasisi moja inaitwa taasisi ya katiba, ambayo wali- walizungumzia umuhimu wa Tanzania wakiwa na katiba mpya, kwamba wanasema haya masuala mengi yanakwama, upinzani wanakosa sauti, wanalalamika kwamba hawaruhusiwi kufanya kazi zao za upinzani vizuri kwa sababu serikali Tanzania akatanani katiba ambayo inaruhusu demokrasia ambayo imekomaa. Kwa hiyo hili swala la katiba ni la muda mrefu, na bado zinapigia kelele sana hususan kwa viongozi wa upinzani. Sasa ina chahali kile ambacho kinazungumzwa, kwa sababu mchakato wa katiba hapo Tanzania ulikomea katika lile bunge la katiba ambalo lilikuja na rasimu. Naam, ilikuja na rasimu ambayo ilipaswa kupigiwa kura na wananchi, kitu ambacho hakikufanyika, kwa sababu daftari la wapiga kura lilikuwa halijawa tayari kabla ya kuelekea uchaguzi wa mwaka 2015. Sasa sasa hivi kile kinachodaiwa katiba mpya ifanyike, wanahitaji mchakato mpya kabisa au kuendelea na upigaji kura wa warasimu ile ambayo ilipitishwa na bunge maalum la katiba. Kumbuka, mpaka wakati katiba mpya hiyo ya pipa ile, a katiba pendekezwa, wapinzani wote walikuwa wamesusia ule mkakati wa katiba pendekezwa kwa hiyo mpaka inapita ilipigia kura pamoja kwa na kwa watu wa serikali tu wa chama tawala ndio walikuwa wamepiga kura, kwa sababu nakumbuka, kama nakumbuka, walikuwa wamefarakana hasa katika muundo wa muungano wa serikali moja au serikali tatu au serikali mbili. Kwa hiyo mfarakano huu ndikuwepo kabla ya kupiga mchakato huo kumalizika. Kwa hiyo wapinzani wanataka huo mchakato uanze upya, kwa sababu hata ile rasimu ya pili ilikuwa wanavyodai ni kwamba imebeba mapendekezo ambayo sio ya Tanzania. Dina Chahali, sikushukuru uh, sana kwa kutufahamisha mm, hayo na tutaendelea kuliangalia suala hilo eh, kwa undani zaidi, kadri siku zinavyozidi kwenda, maanake ni mjadala moto kweli kweli kwa hivi sasa uh, nchini Tanzania. Naam, asante sana Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea sawa kabisa, ni kitumai Alhamisi yako, popote ulipo, mambo yanakuendea sawa. Sasa hebu tuangalie habari nyingine kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Nam, katika habari za dunia hivi sasa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema hakukuwa na mazungumzo ya kutoelewana juu ya suala la Korea Kaskazini baina ya Marekani na China kufuatia mazungumzo katika mji wa Beijing baina ya Rais Donald Trump wa Marekani na rais wa China xi Jinping. Tilerson, ambaye yuko mjini Beijing pamoja na Trump, alizungumza na waandishi wa habari leo baada ya viongozi hao wawili kufanya mazungumzo yaliyolenga masuala ya biashara na Korea Kaskazini. Anasema viongozi hao wawili walijadiliana wali, wali juu ya masuala ya haki za binadamu na mizozo ya bahari katika bahari ya South China. Kuhusu suala la Pyongyang, Tillerson alisema Wachina wamekuwa wazi katika kipindi cha siku mbili kwa majadiliano kuwa hawatokubali Korea Kaskazini kuwa na silaha za nyuklia. Rais Trump alimwambia Rais J kuwa wewe ni mtu thabiti, ninaohakika utaweza kunisuluhisha katika suala hili. Mlipuko wa kujitoa muhanga umemuua afisa wa ngazi ya juu wa polisi na maafisa wake wawili wa ngazi ya chini Kundi la Taliban nchini Pakistan katika jimbo la Teanti limedai kuhusika katika kupanga shambulizi hilo mjini Kweta katika jimbo la Baluchistan. Naibu inspekta wa polisi jenerali Hamid Shakil alikuwa akisafiri kutoka nyumbani wakati mlipuaji huo wa kujitoa mhanga alipolipua gari lake katika barabara yenye harakati nyingi mjini humo. Kuongezeka kwa shutuma za udhalilishaji zinazomhusu mwigizaji aliwahi kushinda tuzo za Oscars za hapa Marekani Kevin Spacey kuna hatarisha kazi yake hiyo ya uigizaji. Kampuni ya Sony inaeleza kwamba itamwondoa mwigizaji huyo kutoka katika filamu yake inayotarajiwa kutolewa yake, na nafasi yake kuchukuliwa na mwigizaji mwingine mkongwe, ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Oscars, Christopher Plummer. Mwigizaji Ridley Scott, mwongozaji Ridley Scott anaendelea na juhudi za haraka za kupiga picha matukio mapya, akiwa na mwigizaji Plummer, ikiwa ni kufanikisha filamu hiyo kutoka kwa muda uliopangwa wa Desemba 22. Na rais wa Colombia Juan Manuel Santos ametangaza kwamba polisi siku za karibuni wamezuia tani 12 za dawa za kulevya aina ya kokaini, na kuwa ni ushirikiliwaji mkubwa wa dawa hizo katika historia ya Colombia. Dawa hizo ziligundulika kuhifadhiwa katika kala chini ya ardhi, wakati ukaguzi ulipofanyika katika mashamba manne katika eneo linalo lima ndizi katika wilaya ya kaskazini magharibi ya Atikwea. Polisi wanakadiria thamani ya dawa hizo kuwa dola milioni 360. Rais Santos amemhusisha Dairo Usuga ambaye pia anajulikana kwa jina la Otinel kuwa amehusika na ulanguzi huo. VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakienda sawa wakati mimi, jina langu likiwa Harrison, kama nikishirikiana na Idi Ligongo hapa. Idi, unajua kwamba mzozo wa kidiplomasia umeendelea kufukuta kati ya, ya Tanzania na Kenya katika siku za hivi karibuni, na sio kuhusiana na wanadamu, ni kuhusiana na wanyama. E, umejua kuna mambo ya vifaranga, kuna mambo ya ng'ombe kuingia kutoka Kenya kuingia Tanzania, na swala hilo bado tunaendelea kulifuatilia kwa kina, lakini sasa hivi tunaye Josephat Kioko akiwa kule Mombasa. Josephat Kioko pia yeye yuko karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania kutuliko sisi tulio hapa. Kwa hivyo, Josephat Kioko, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze kwamba mzozo huu wa kidiplomasia umefikia wapi kufikia sasa. Hasa nimetafuta wakulima ambao wana toka eneo hili la pwani ya Kenya. Wengi wanafanya biashara na ndugu zao wa Tanzania juu ya mifugo, wanauzwa ama kuletwa katika eneo hili la pwani ya Kenya na maanake, mzezo umezungumziwa na wakuu wa serikali zote mbili, kwamba mazungumzo yamekuwa yakiendelea, yakianzishwa na waziri wa mashauri ya kigeni Bi Amina Mohamed, lakini iliposemekana kwamba mnada umetangazwa Tanzania juu ya ng'ombe iliorija kule, wengine hapa Kenya wamekathirika na hata kusikia vifaranga walichoma mwezi jana, eh, eh, kuku zaidi ya elfu sita. Ikawa sasa, ni ni mazungumzo ya ukali sana. Nimezungumza na mfugaji mmoja kwa jina la Philip Ogola. Yeye hufuga nguruwe na kuku kwa wingi sana, tumsikie kauli yake. Philip Ogola: kama mimi mkulima, mimi ni mkulima wa nguruwe, na imenichukua muda wa kuza mpaka wakati wamefika, hii nikitarajia matokeo na kuisaidia katika maisha, na nikisikia mtu ameziangamiza tu hivyo, itaniumiza kwa sababu imenegesha nyuma kimaendeleo mahali nilikuwa nimefikia kihatua. Kwa hivyo mi naona hiyo ni ukatili, takana ichunguze hiyo hali ukatili wa kuku. Kuku ni mnyama Mungu ametupatia tu, tuweze kufuga tuweze kufaidika. Mi naona kwamba shida si kuku ama ugonjwa Mi naona shida huenda ni tofauti ya Tanzania na Kenya, labda kuna mahali hawaelewani. Kwa hivyo hiyo ni hasara kwa Wanakenya. Hiyo ukatili ukemewe na uchunguzwe, tujue kwa nini, sababu gani, tusuluhishe. Shida si kuku, tujue shida imekuwa wapi na tuipate kusuluhisha. Sasa uh, Josphat Kioko, umesema umezungumza na hao wakulima wa upande uh, wa Kenya juu ya swala lile ambalo linaendelea kwa sababu kwa mujibu wa serikali ya Tanzania, ambapo hata hi leo wametoa taarifa Wizara ya Mambo ya Nje ikisema kwamba ikiwa taarifu wakulima ambao wanafanya kazi zao mipakani kuhakikisha kwamba mifugo yao haivuki mipaka na kuvunja sheria za nchi nyingine. Je, hili wao wanalizungumziaje kwa upande wa Kenya? Ni wanaona ni sahihi kuvuka mpaka na kwenda pengine kufanya malisho kwenye taifa lingine? Kwanza hata leo leo asubuhi, msemaji wa serikali amekuwa Mombasa hapa, tumekwenda katika mkutano wake. Yeye kauli yake ametetea Tanzania, ametetea hatua ya Tanzania, akasema wafugaji kutoka Kenya wakifanya ukorofi, waingie mipakani bila kupata kibali, itakuwa ni makosa. Na akatetea Tanzania akisema wana haki kuchukua hatua kama hiyo. Kwa hivyo, ukiingia katika nchi ile na una kibali, unatafuta malisho tu, itakuwa ni makosa na utawajibika mwenyewe hivyo ndivyo wakulima wakiteta hapa, wamekataliwa hata na serikali na Kioko. Wakati wa kiangazi katika miaka iliyopita, ilikuwa ni jambo la kawaida kwa wakulima kuingia katika, uh, nchi ya Tanzania ama kutoka Kenya, kutoka Tanzania kuingia nchini Kenya. Ikawa sasa kwamba ni hatua mpya ambayo imeshangaza wakulima wakati huu, bila shaka imekuwa ni mshangao mkubwa. Hata pale katika mpaka sehemu ya Namanga huko, inakuwa ni vigumu sana kufahamu mifugo wanatoka Tanzania na wanatoka Kenya. Karibu na mpaka, inakuwa mara nyingi hakuna uh, vikwazo kama hivi ambavyo tumeshuhudia kwa sasa. Uongozi wa sasa kabla ndio umekuja na vikwazo kama hivi na sijui kama hatua hiyo, miongoni mwa wananchi, unapotembea huenda pengine ikawa na athari zake, wakisema kwamba kama labda vifaranga wamechomwa kwa upande ule, na sisi labda tutasusia uh, bidhaa fulani kutoka upande mwingine uh, uh, ni jambo ambalo linasuluhishwa ama ni jambo ambalo limeendelea uh, kuongeza taharuki ya kidiplomasia na kibiashara katika eneo hilo. Kile mawaziri wa pande zote mbili wanasema ni kwamba tusiwe na fitina ama uchochezi zaidi ya mazungumzi no. Wanaotaka kuwafikia na nimesikiza, mm -hmm. Watu wakizungumza huku wakisema, eh, ng'ombe wetu sasa itabidi wapewe passport ya kusafiria, mfugo wetu niwakubalika katika nchi nyingine, wawe na kibali cha kusafiria. Basi asanti sana, Kioko, tutaendelea kuliangalia suala hilo, na ikiwezekana tukipata maafisa husika, tutaliangalia hata kwa undani zaidi. Asante sana asante sana Yusufat uh, Kioko. Na sasa moja kwa moja tuelekea katika burudani ya muziki, ambapo hivi sasa tunakutana eh, kutana na mwanamuziki papa Wimba, hapa anakuambia show me the way Papa Wemba, unajua leo ni siku ya Hamisi, tunasema ni TBT, tunakumbuka enzi zile, na kuna muziki ambayo kwa kweli hasidhani inaondoka kwenye kwenye fashoni kabisa. Nasikia miondoko na mipangilio ya wimbo ule hmm. Nam, Papa Wemba huyo, uh, gwiji la muziki eh, kama nakumbuka alipoteza maisha yake akiwa katika stage jijini Abidjan kule nchini Ivory Coast. Sasa tunaposema show me the way yani nionyeshe njia. Kuna watu pia wanauliza show me the way na wako katika pwani ya Kenya. Show me the way kisa na maana ni kwamba kuna jambo ambalo linawakera sana. Wanaishi na ulemavu na mara nyingi wanakerwa na jinsi watu wengi wanavyowachukulia katika maisha ya kila siku. Sasa pale wanauliza show me the way, nionyeshe kwamba nitaishi vipi, manake nakerwa sana, hasa wale wanaofanya biashara. Watu wengi ni kama wanawadhararisha katika maisha ya kila siku. Hebu tusikie kero zao. Kuna jambo ambalo kwa hakika ni kero sana kwa sisi watu ambao tunaishi na ulemavu. Sasa hivi tuna tatizo la kwamba unapoenda kutaka huduma ya afya, wewe ni mgonjwa, unaambiwa kwamba ulipe na M-Pesa, na sio walemavu wengi ambao wana uwezo wa kuwa na simu, ambapo mtu anaenda pale anakosa kuhudumiwa kwa sababu hakulipa kwa sababu hana simu na hana pesa. So inakuwa ni shida sana kwetu sisi ya kwamba mtu hapati huduma mtu anaumia, hata pengine mtu anaweza akafa pia. Uh, sisi kama watu ambao tunaishi na ulemavu ndani ya Mombasa Kaunti, tumekuwa na dhiki, tumekuwa na maangaiko ambao tunaangaishwa na maaskari wa kaunti ya Mombasa kwa sababu kila siku kwa kutafuta riziki ya mtu, tunashikwa na maskari wa kaunti, tunashinda the whole day mpaka jioni, unabebwa na lori, unaregeshwa tena sabasaba, utafute njia ya kwenda nyumbani, hauna hata shilingi, haukupata chochote. Ikiwa pengine county government ya Mombasa haitutaki sisi walemavu hapa Mombasa, watuambie. Ama kama hawatutaki kutuona katika maeneo fulani ya Mombasa, watuambie tuende mahali gani. Utaanguka vipi ndani ya ile lori, hawajali hatukupenda na hatutaki na ile kwamba tuko barabarani, hatulazimishi mtu kutupa. Tunaomba ni kwamba nimefika mwisho kimaisha, sina kazi, sina biashara, nimeshindwa. Niko na familia ambayo inaniangalia mimi kwa kila siku kwa elimu na kila kitu. Hili ndo suluhu ya mwisho kabisa ya kwamba nimeingia barabarani. Pale barabarani sio kwamba tunafurahia, jua kali latuchoma sisi, mvua kali atunyeshea sisi vumbi la tupata sisi, na ile mtu kukupatia pia ile shilingi anakupatia kwa matusi. Kwa nini kila siku kuhapa, mambo mabaya sana, sio kwamba tunafurahia. Aya ha, basi ndivyo unavyoelezwa hivyo. Kero hivi ni kero langu ama kero yangu? Nafikiri kero yangu tuachie wasikilizaji wajibu hilo swali lakini, <laughs> lakini, lakini jambo ambalo nimelisikia kweli <laughs> li, linakera kweli wela mm, nike, nike rozangu, ama ama ni kero zangu ama kero rangu ama nini ni, ni, si ni, ni si nwesikia... jambo jema sana kwa watu kuwafanyia, hasa watu wenye ulemavu. Unaishi na ulemavu, labda unachuuza una, una, una, una, una, una bidhaa zako, lakini unakuta kuna mtu ambaye anakulipa kwa madharau sana, ni kama anakutupia hela, ni kama hauna maana. Inakuwa kweli ni vibaya, na tunapopeperusha uh, uh, kipindi kama hichi ama ya, ya kero langu ni vizuri kabisa katika jamii kufikiria kwa kina kuhusiana na tunavyotangamana katika maisha ya kila siku nam. Sasa jana tuliuliza swali hili katika ukurasa wetu wa Facebook kwamba je, unaonaje hatua ya wafuasi wa NASA nchini Kenya kususia huduma za bidhaa haya? Basi maoni yametolewa mengi. Namwona Kefa Akongo anasema, mimi kama mtu wa baba nimeshaacha hizo bidhaa, hatutaki mchezo na wapaka na panya. Mukami Kavengi anasema wafuasi wa NASA wametoka katika eneo moja la Kenya, Luo Nyanza. Hao ndio wataumia, maeneo mengine ya Kenya hayataathirika. Naye mzee Kambwi hajasema yuko wapi, lakini anasema sio jambo zuri, maana siasa ndiyo adui. Ni vyema kukaa meza moja ili kutatua mzozo na pia kukubali yaishe, kwani wakenya wote ni kitu kimoja. Harison huyu amesema siasa sio uadui. wewe umesema siasa ndio adui, uo, ndiyo adui. Mm -hmm. Wewe kama wewe <laughs> <laughs> najua tu ni ulimi umeteleza oh. <laughs> Joel James Shokolo anasema kwamba Eh, kususa kwa wanachama wa NASA huko Kenya kwa kweli sio jambo jema na kwa, una, una, un, kwa ukanda wa Afrika Mashariki kwani ni moja ya kuwa na wachocheo na kusababisha machafuko kwa taifa la Kenya. Joel James Shokolo anasema kwamba anatoka kule Morogoro, na wanaandika pamoja hapa na Sisa Motana anasema kutoka Madale, Dar es Salaam, Tanzania, naona hawajaonyesha ukomavu kwani swala la matokeo lipo mikononi mwa wananchi ni no, baadhi tu hey, ya mambo yameandikwa kwenye mitandao ya kijamii lakini, uh, kando na hayo pia kuna masuala ambayo yameendelea kutia fora kwenye mitandao ya kijamii yanayovuma eh, lakini kwanza kabisa ni habari za kuhuzunisha, ambapo katika nchi chini ya wiki moja tu nchini Kenya, uh, Kenya imepoteza watu watatu mashuhuri wa kwanza kabisa ni mchezaji wa rugby wa kimataifa Mike Okombe aliyekufa mwishoni mwa wiki kutokana na kile kinadaiwa ni kuchomwa visu mara nne kwenye sehemu tofauti za mwili wake. Mpenzi wake wa kike ni miongoni mwa washukiwa wanaoendelea kuchunguzwa kabla suala hilo kwa kutafakariwa na watu, gavana wa kaunti ya Murang'a ya kule Nyeri, kumradhi, Wahome Gakuru naye akapoteza maisha yake kwenye ajali mbaya karibu na mji wa Thika wakati akielekea Nairobi kutoka Nyeri, kwa kile kinachodaiwa ni kuhudhuria mahojiano na kituo kimoja cha televisheni. Wakati wa Kenya wakiendelea kufikiria na kuomboleza gavana Gakuru, basi mchezaji wa kimataifa wa hoki kutoka Kenya pia, Rogers Ayuya naye ameaga dunia. Ameaga dunia jana. Ayuya alikufa baada ya gari alilokuwa akiendesha kugonga miti kwenye barabara ya Bungoma kuelekea Mumias. Basi pole nyingi zinaendelea kutolewa kwa familia za wote wale ambao wameshaondoka, na sisi pia hapa VOA tunaotoa pole zetu. Lakini swala ambalo limeendelea pia kutia fora kwenye mitandao ya kijamii ni mzozo wa kidiplomasia kama tulivyoguzia pale awali baina ya Tanzania na Kenya, uh, na wengi kwenye Twitter wametoa maoni yao kuhusiana na mzozo huo. Shadrak Agaki anasema, sijui kwa nini Kenya inalalamikia ng'ombe wao kupigwa mnada nchini Tanzania. Si walipiga risasi zaidi ya ng'ombe wao mia tatu hivi karibuni? Mbona wale wa Tanzania wanawauma. Uh, mwingine Salahudi anasema inaonekana ni wakati wa Kenya jiondoa kwenye jumuia ya Afrika Mashariki, huku mami Mamisanna akisema labda kutokana na mzozo wa kisiasa ulioko ulio nchini Kenya, hakuna udhibiti wa kutosha. Kwa hivyo, Kenya inachezewa wakati huu kwa sababu yenyewe haijielewi kisiasa. Ni maoni ya wasikilizaji wetu, lakini naona muda nao, naam, muda unakimbia kwelikweli, na tukamilishe matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo langu jina Harrison Kamau kutoka hapa Washington. Tunakutakia jioni njema yenye fanaka. Tuonane kesho saa na wakati kama huu. Oh yeah.