Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni Jumatatu ya Novemba 6 mwaka 2017 tukiwa tunaelekea kumaliza mwaka huu. E, na nakukaribisha sana katika matangazo ya VOA Express na siku mwenzangu hapa na mimi hapa ni BMJ Murithi na Idi Ligongo. Umesahau kuwaambia wasikilizaji kwamba jina lako ni Idi Ligongo. Sasa na mimi wacha niwakaribishe tena katika VOA Express. Moja ya habari ambazo tunakuletea hii leo ni pamoja na kampuni ya mawasiliano ya Safaricom huko nchini Kenya kueleza kuathiriwa na mgomo wa wafuasi wa NASA. Naam, lakini hayo ikiendelea, bado mengi yapo nchini Kenya. Kuna lile vuguvugu vugu la pwani ya Kenya kutaka kujitenga. Sasa watu, baadhi ya watu wa kaskazini mashariki mwa Kenya eh, wametoa dukuduku lao juu ya vuguvugu vugu hilo, ikiwa mnataka watu wa pwani wajitenge, mimi nasema ya kwamba hayo ni maoni yenu ya kibinafsi. Basi ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia katika show ya leo. Tuko na nyingi kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na kwamba siku chache tu baada ya muungano huo upinzani, eh, wa upinzani wa NASA kutangaza kuwataka wafuasi wake kuhususia bidhaa za kampuni ya Safaricom pamoja pia na kampuni zingine idi ligongo mm -hmm. kama vile uh, ingine inaitwa Bidco na vile vile ingine ya maziwa ambayo inaaminika ku, uh, eh, ku, kuwa ni ya uh, familia ya Uhuru Kenyatta. uh, mawakala wa kampuni hiyo ya Safaricom uh, wamezungumzia athari za usui, ususiaji wa bidhaa hizo na kwa uchumi wa nchi hiyo, na wanataka kutoingizwa katika siasa katika maswala ya biashara. Na sasa tuungane na fikiri moja kwa moja na mwanahabari wetu akiwa jijini Nairobi. Eh, Kenedy Wandera, uh, umesikia utangulizi wangu Hebu tupashe, ni nini hicho ambacho kinaendelea hapo Nairobi? Nam, asante id na na bmj. Vizuri kusikia sauti zenu. Nam, jinsi uh, ulivyoelezea ni kwamba hawa mawakala wa Safaricom wanaouza bidhaa za kampuni hii sasa wanaeleza kwamba ile hatua ya muungano wa NASA kuwaeleza wafuasi wao kususia bidhaa za Safaricom ni njia mojawapo inayoonekana kwamba ni kuingizwa siasa katika biashara za nchi ambazo zinazalisha zinaongeza uchumi wa nchi. Hebu tumsikilize huyu mwenyekiti wa uh, shirika hili ambalo limekuwa likiangazia sana matakwa ya mawakala wa Safaricom anayeitwa Esa Mchini alivyoeleza. To some Uwa, hili, hili, hili uh, shirika la mawakala wa Safaricom akieleza kwamba ni kweli kwamba Uh, kuna athari fulani katika shughuli nzima biashara, hususan hizi bidhaa za Safaricom M-Pesa na kadhalika, na akaeleza kwamba ameweza kuzungumza na baadhi ya watu wanaouza bidhaa hizi katika maeneo tofauti tofauti, na wamemweleza kwamba biashara zao zimepunguza sana, zimepunguka sana, na vilevile vile pia niliweza uh, tuliweza ku- kuweza kujua iwapo basi Uh, kuna labda kiasi fulani ambacho wamekadiria kwamba kwa uh, ndicho kimeathirika katika uh, shughuli hii kwa siku chache ambazo upinzani ulikuwa uh, umeeleza kwamba uh, kutakuwa na athari na kutakuwa na ususiaji wa bidhaa hizi alivyoeleza hivi. Know for a fact, yes, the have anaeleza kwamba sasa hivi hawezi kukadiria kiasi cha fedha walizopoteza au athari, uzito wa athari katika uhususiaji huo, lakini kileo wanachofahamu ni kwamba uh, kuna athari fulani na wataweza kubaini hicho, lakini pia mkakati mmojawapo wanaoshughulikia ni kuhakikisha kwamba bidhaa hizi au biashara zao haziathiriki kutokana na uhususiaji huo. Kuna swali ambalo linaulizwa na wengi, nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao hapa kuhusu swala hilo hilo, kwamba wale ambao wanafanya kazi kwa Safaricom kwa mfano na ni wa mrengo wa NASA, uh, ama unataka kumtumia pesa kwa njia ya M-Pesa na yeye ni wa mrengo wa NASA, je, azikataa ama itakuwa vipi sasa? <laughs> Hatujajua uh, iwapo atakataa, lakini sijajua fedha zikukataliwa. Lakini <laughs> kile ambacho pia tumekuwa tuki Uh, jaribu kuulizia ulizia, kuna wanasiasa ambao wanasema kwamba wale wa mrengo wa NASA ukiwapigia na simu ambayo ni safari ni safari kumawata chukua, sasa ni huenda mojawapo ya athari hivyo basi, eh, um, I mean, Kennedy Wandera, naona muda unakimbia, kabla sijampisha mwenzangu hapa, uh, alete utangulizi wa story tu inayofuata, nataka utaje tu kwa haraka, maanake kuna swala muhimu ambalo linasubiriwa hapo Kenya, litakuwa ni vibaya kama hatutalitaja kuhusu kama kuna mtu atakimbia mahakamani leo ikiwa ni siku ya mwisho hebu tujuze ni nini, e, wasikilizaji wajue hii leo. Naam, leo tarehe sita Novemba ni siku ya mwisho ya kuwasilisha kesi kwa mtu yeyote katika mahakama ya juu kupinga ushindi wa rais Kenyatta na mpaka sasa hatujapata ripoti zozote za yule aliyewasilisha, lakini kuna kumekuwa na ripoti kwamba kuna mashirika ya kijamii eh, na watu binafsi ambao wanatarajia wa kuwasilisha kesi mbele ya mahakama ya juu. Kwa hivyo tunataraji kwamba huenda wakawa watu wanne au mashika tofauti tofauti. Haya basi, tukushukuru sana je? Yeah, tukushukuru sana kwa sababu ya muda, tutarejea uh, tena kuangalia hiyo habari hapo baadaye ama kwenye matangazo yetu mengine. Na wakati vuguvugu vugu lile la upani ya Kenya kutaka kujitenga, eh, kumetokea watu, wametoa dukuduku lao, hasa wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya katika mji wa Garissa ambapo watu wameelezea kile ambacho wanakiona uh, hakiko sawa. Mwanahabari wetu wa Garissa Huba Abdi alihudhuria katika mkutano ulioandaliwa wa amani na nimezungumza naye kuhusiana na kile ambacho eh, kimetokea katika eneo hilo. Nam, kaunti hii ya Garissa pamoja na kaunti ya Isiolo, kulikuwa na mkutano wa amani, na wakati wa mkutano huo wa amani ndipo kamishna wa tume ya NCIC hapa nchini Kenya aliweza kuchukua hatua ya kuzungumzia suala hilo na kutoa maoni yake, ambapo walitaja hatua kauli ya Bwana Joho na Bwana Kingi kama kauli ya kutoa uchochezi kwa wakazi wa pwani na kutaka wao kujitenga. Ili hali hii, amewahimiza sana viongozi hao kuendeleza maswala ya maendeleo badala ya kutaka eneo hilo kujitenga, na tulifanya mazungumzo naye na hii hapa kauli yake: ikiwa mnataka watu wa pwani wajitenge, mimi nasema ya kwamba hayo ni maoni yenu ya kibinafsi. Maanake nikiangalia hivi, kabla ODM haijashindwa, mbona hamkuzungumza habari hizo wakati MRC ilikuwa inazungumza mambo hayo. Ni MRC tulikuja tukagundua na tukasikizana nao. Waliposema pwani si Kenya, ilikuwa ni pwani si Kenya, watu wakawelewa, pwani si Kenya full stop. Lakini kimrc ilikuwa pwani si Kenya question mark. Vipi, wananchi wenyewe wanazungumziaje uh, suala hili, hasa wa eneo hilo la Garissa namkatika la Gharisa tulipata kuzungumza na mzee mmoja ambaye alitoa ushuhuda ambapo uh, kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya ilitaka kujitenga hapo miaka za nyuma, na ameelezea hatari na hatari waliokumbana nao wakati walipotoa azma hiyo ya kutaka kujitenga. Na kwa sasa wanapokia uh, maeneo ya pwani inataka kujitenga Anamtaka bwana Kingi na bwana Joho kuangalia yale ambayo kanda kaskazini mashariki walipitia kabla ya kutaka kujitenga, na vilevile pia wao wanatoa wito wa gavana Joho na vilevile Kingi kuketi chini na kupunguza makali ya kutaka kumombasa iweze kujitenga. Sisi tunamwambia mheshimiwa Joho na mheshimiwa Kingi, hiyo mawaya mnaanza kushika ina moto kali sana Musi, msiweke watu ya cost kwa shida. Ile kitu ambaye watu ya cost nataka sio fujo na kupiga kifua. Ile kitu wanataka ni mtu ambaye anaweza kuangalia masalaha yao na ku Kuboresha uchumi wao. Sasa, wakazi wa hapo ili swala wanalionaje? Wanaliona ni kweli ni vuguvugu vugu la kuleta maendeleo ama ni swala la kisiasa tu? Wengi wa wakazi hasa, katika mji huu wa Garissa wanasema kauli hiyo imeweza kutokana na msukumo wa kisiasa hasa, hasa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo wanaona kwamba viongozi wa pwani wanataka ile kuonekana kuwa wao pia wanataka kuwa katika uongozi. Wanatoa wito kwa maeneo kama yale ya Mombasa, pwani kwa ujumla kuangalia sehemu za kanda kaskazini mashariki, ambapo tishio la usalama na kuwataka eneo la pwani ambao wana rasilimali nyingi sana, wana bahari ni, ilhali mkoa huu wa kanda kaskazini mashariki hawana kile ambacho wangejivunia, ilhali wao mbeleni walitaka kujitenga. Kwa hivyo wanatoa wito wa viongozi wa pwani waweze kushikana, kwani amani ni kitu muhimu sana na anasema wasicheze na amani. Ikishapotea haipatikani tena. Asante ah, sana Uba Abdi kwa kutueleza hayo lakini, moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Waziri mkuu wa Japan Shizo Abe mapema leo, akiwa pamoja na rais wa Marekani Donald Trump, amerudia maneno aliyoyatumia na Trump hapo awali kwamba njia zote ziko mezani inapokuja suala la kujibu maendeleo ya programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Wakati akifanya kikao na wanahabari kwenye jumba la kifalme la Akasaka mjini Tokyo, Abe amesema hakuna haja ya kufanya tu mazungumzo matupu na Korea Kaskazini, akisema wakati umefika wa kutumia nguvu dhidi ya Pyongyang. Umoja wa Mataifa na serikali ya Sudani Kusini umesema kwamba takriban watu milioni moja nukta mbili nchini Sudani Kusini wanakabiliwa na njaa ikiwa ni mara mbili ya idadi kama hiyo kipindi kama hiki hapo mwaka jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, watoa wa misaada ya kibinadamu na serikali wameonya kwamba taifa hilo ambalo limegubikwa na vita huenda kwa mara nyingine tena likatumbukia katika njaa mwaka 2018. Watoa misaada wa, wa kibinadamu wanailaumu hali mbaya kutokana na mzozo unaoendelea nchini Sudan Kusini ambao unakaribia mwaka wa tano tangu ulipoanza na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu hamsini. Na baada ya mtu mmoja kufanya shambulizi la kutumia bunduki kwenye kanisa moja, jimbo la Texas hapa Marekani, jana Jumapili asubuhi na kuua waumini 26 pamoja na kujeruhi wengine takriban 20. Walioathirika wanakisiwa kuwa kwenye umri kati ya miaka mitano na 72, huku mshambuliaji huyo akiuawa. Wakati uchunguzi ukiwa unaendelea kuhusu nia yake, maafisa wa idara ya upelelezi hapa Marekani FBI, pamoja na wale kutoka idara inayofuatilia maswala ya pombe, tobako pamoja na umiliki wa silaha wanaendelea na uchunguzi kwenye mji mdogo wa Sutherlands eh, takriban kilomita 50 kutoka mji wa San Antonio ambako tukio hilo lilifanyika. Polisi wa Mexico wamemzuia kiongozi wa dhehebu mwenye wake wengi ambaye anasakwa hapa Marekani kwa tuhuma za kudhulumu watoto kimapenzi pamoja na mauaji ya Wamarekani watatu nchini Mexico. Viongozi wa mashitaka wa Mexico wanasema kuwa Orson William Black Jr. alikamatwa kwenye jimbo la mpakani la Chihuachihua akiwa na wake zake wanne pamoja na wengine ishirini na wawili wakiwemo watoto. Maafisa wa FBI wakishirikiana na takriban polisi mia moja walivamia nyumba tatu pamoja na mashamba mawili ambako Black na wafuasi wake walikuwa wanaishi. Bara kabisa ni moja kwa moja kutoka hapa studio 15 jijini Washington ambako tunakuletea sasa hivi matangazo ya VOA Express ambayo huwa ni matangazo yetu ya moja kwa moja ambayo hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa na wakati mwingine huwa tunarudia siku za weekend. Naam, BMJ muridhi vilevile, uh, vile kama unaojua hapa Marekani kuna tukio lile baya eh, la watu kushambuliwa kwa risasi katika jimbo la Texas ambapo wana usalama wanaendelea kwa tafakari nini kile ambacho kimefanyika. Ni moja kati ya habari ambayo uh, kwa kweli katika vyombo mbalimbali vya habari <coughs> e, imekuwa ikiendelea hapa Marekani, hasa swala kubwa likiwa namna gani serikali inaweza ikazuia matumizi uh, ya silaha. Mjadala huu umeendelea kwa sababu tukio hili e, kwa kipindi kifupi tu ni la pili ama la tatu kwa ukubwa, ukiacha lile ambalo lilitokea katika jiji la New York wiki iliyopita uh, lile ambalo lilitokea katika jiji la Las Vegas, Nevada la Stephen Paddock huwa watu zaidi ya 50 kwa hiyo, ni habari ambayo tunayo kwelikweli bila shaka nam hivi sasa basi, moja kwa moja tuangalie, uh, masuala ya hoja kwa hoja Namu. Eh, BMJ Murithi, na ni kweli kabisa ni uh, ziara ambayo imekuwa ikifanywa na kiongozi wa Kianglikana kule nchini Kenya idi ligongo. Hapo jana tukuwa tunazungumzia swala hili uh, nafikiri jana ilikuwa weekend, lakini pia katika tovuti yetu tuna habari kuhusu ziara hiyo, kwa sababu uh, alipofanya uh, kuingia katika kanisa moja hapo jijini Nairobi aliweza kukutana na watu wawili ambao ni muhimu. Moja ni jaji wa mahakama ya Kenya uh, David Maraga na vilevile Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake hasimu wake uh, wa kisiasa Raila Odinga, na wakasalimiana pale. Na sasa katika hoja kwa hoja leo uh, watu wanataka kujua kama ziara ya huyo mkuu wa uh, kanisa hilo la Kianglikana uh, itakuwa ni suluhisho kwa mzozo wa kisiasa. Hebu tusikie wasemaje. Kwa kiasi kikubwa tunaona kwamba labda ni mwanzo wa kuleta ule uhusiano mzuri baina ya pande mbili hizi ambazo zimekuwa zinazozana kwa kipindi kirefu, kuhusiana na uchaguzi, kwa sababu yeye ndio ameweza kuwa labda kiongozi wa kipekee wa dini ambaye ameweza kufanikiwa kumleta rais Uhuru Kenyatta pamoja na kinara wa NASA Raila Odinga pamoja hata e, jaji mkuu ambaye ni Maraga. Kwa hivyo ni kitu ambacho hatujaweza kushuhudia katika kipindi kirefu ambacho tumekuwa na msukosuko wa kisiasa humu nchini kwangu. Hasa ninatumai ni, ni, ni ya kwamba Uh, kiongozi huyo labda alizungumza na kila mwanasiasa ama akazungumza na wao wote wawili wakiwa pamoja. Ni matumaini kwamba tunapoingia katika wiki hii, kumbuka kwamba ni wiki ambayo muungano wa NASA ulikuwa umetangaza kwamba utafanya maandamano makubwa zaidi, uh, kuliko yale ambayo ameweza kushuhudiwa katika historia ya nchi. Ni matumai ya kwamba katika wiki hii uh, kupitia ziara ya huyo kiongozi pengine, tu Mwenyezi Mungu ataweza kupinda mioyo ya viongozi wetu, ikawa ni kwamba uh, wanaweza kulegeza ile misimamo yao mikali ya kisiasa, na pia hasa kuhusiana na hii hili tangazo ama agizo la kutupia bidhaa za kampuni fulani. Ni agizo ambalo pia linaathiri wafuasi wao wenyewe, kwa maana wengi wao wanafanya biashara, wanauza hizi bidhaa wanafanya wanauza uh, huduma za kampuni ya Safaricom. Ni matumaini ya kwamba watalegeza hiyo misimamo yao mikali ya kisiasa na kwamba rais wetu Uhuru Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wataweza kupatana kwenye meza ya mazungumzo uh, ili tukaweza kusonga mbele kama taifa. Ziara ya kuwa akianglikana Kenya, hilo halina lolote la uh, kisiasa, ile direct benefit tuseme Manake ile ilikuwa ni shughuli ambayo imepangwa kutoka kitambo na si ya kisiasa, ni ya kanisa. Lakini haiduru itakuwa kwamba we alipokuja sasa, mawaida yake itakuwa inachukuliwa tuseme, na wanasiasa walegeza uh, misimamo ile mikali wengine wako nayo, na wakasikia ile mawaida wa kamisa, ya mtu wa kanisa wa hali ya juu kama yeye. Lakini kusema tena ati Rais Uhuru Kenyatta wamekutana na wanasa Raila Odinga, hilo si jambo la la la kupendeza sana tuseme jambo la manufaa sana kwa hali yetu. Kusema lolote, wale wawili walisalimiana tu kawaida vile. Wewe hata na tako wa zamani tuweze mmeachana, kama mkiita mahali kuna shughuli na nyinyi wote mko pale wawili, mtasalimiana. Nam, basi, ndivyo mambo yanavyokwenda katika hoja kwa hoja e, na BMJ muridhi moja kwa moja. Sasa tuelekea kupata mambo ya ngoma, na nilikuwa nakuuliza e, kabla hatujaingia hewani kwa sasa, inaitwaje ngoma hii? Maanake nimeanza kusikia nataka kudens. Ah, BMJ, hii ngoma inaitwa ni Tajuta ili kundi la ya moto Bend ambalo hivi sasa halipo tena kwa sababu wote wametengana na kila mtu anafanya shughuli zake za muziki, lakini hapa wanakuambia ni Tajuta. Tuende kazi. Nishikeni kushike milele tusije kuachana. Ah, baby, baby na kupenda sana, nishikeni kushike milele tusije kuachana. Baki na mimi, wengine wa nini mimi. Naogopa maradhi, ndo maana niko makini mimi. Haya basi, unaambiwa kwa utam ama vya utam vimezaliwa vingi eh, ni ya moto bend eh, wakiwa na ngoma hiyo wanakwambia ni tajuta. Na ndani ya VOA Express uh, moja kwa moja tunaelekea katika maswala ya barazani eh, tangazo la mrengo wa upinzani wa NASA BMJ. Tumelizungumzia sana hili swala eh, na hata limekuwa katika moja ya habari zetu za juu kabisa hii leo katika VOA Express eh, ni swala la kutaka uh, wafuasi wao kususia bidhaa za, za, za makampuni mbalimbali mbali, kwa mfano Safaricom, Bitco na makampuni mengine. Sasa linaendelea kuzua uh, hisia miongoni mwa wafuasi wa NASA na maisha yao tusikilize hapa. Kimimi bado natumia Safaricom, na sababu sababu yenyewe Raila haja ninunulia lain. Mi mwenyewe ndo nimenunua, na mi mwenyewe ndo najaza kredit mi mwenyewe. Sasa akiniambia nisitumie, atanisaidia na nini? Ye ataniletea lain nyingine? Kama ataleta ni sawa, aseme hii ni ofa, nimewaletea wananchi wangu, mtumie bila kulipa, bila chochote. Si, ete, si aseme tusitumie Safaricom na yeye hana ya kuwa sisi tutumie, ni ile ile tu ya, ya wenzake. Kwa hivyo kimimi bado natumia Safaricom. Kuna siku alisema tusiende kazi wa Kenya, na akarudi akasema tusipige kura na saa hii kuko na hizo hizo vitu mara mafuta mara Safaricom mara sijui nini eh. Sasa sijui amepanga nini kiongozi huyu wetu Raila, acha maneno mengi bwana, acha Kenya iende vinyi. Naenda sasa kulingana na vile baba alitangaza, ama vile mimi ni mfuasi wa NASA, jambo la kwanza vile ilitangazwa kuwa tusitumie bidhaa kama za Bidco la ina Safaricom, naona ni heri, sababu hakuna kitu kinakuja rahisi. Tuta pengine tutapata shida kweli, sababu tulizizoea, lakini tukitaka kufa ikiwa ama kufaulu ni tuvumilie. Kwa hivyo mimi niko tayari kuvumilia, nitakunywa maziwa ya ng'ombe. Laini ya Safaricom situmii na sitaendelea kutumia. Mimi naona baba wetu Raila ni mtetezi kweli wa wananchi, wa wale watu ambao hawana uwezo mno, lakini sasa mali ambayo amefikia kusema kwamba watu tusitumie maziwa fulani, tusitumie laini ya Safaricom, tusitumie sijui kuna mafuta fulani ya uto, sijui eliando, sijui sabuni gani hiyo, mimi kwangu mimi mimi mwenyewe napinga kwa sababu gani mtu kama mimi ukienda hospitali pengine utaambia wewe, maziwa usinywe maziwa fulani fulani kwa sababu afya yako ya mwili, hebu kunywa yale ma, maziwa ya Brookside kwa sababu yana vitu fulani. Nitaacha vipi kunywa na hiyo labda ndiyo inasaidia ya maisha yangu? Kwa hivyo mimi naambia Wakenya wenzangu wasifate mambo ya wanasiasa wale. Jana wenyewe nimeona ra Raila na Uhuru Kenyatta wamekaa pamoja, alafu sisi huku nje tunaambiwa kwamba tusitumie vitu. Mbona wale walikaa pamoja? Sisi hatutafata mambo yao, sisi maziwa tutakunywa. Safaricom, hata sahii nimeweke mpesa, nitatumia na siachi. Yeye atafute mbinu ingine, sio suluhisho kwamba ati mtu anaweza kuchukua kitu aweke kwa mambo ya biashara mambo ya biashara na mambo ya siasa ni tofauti, ila tu ni wao wenyewe, wao watashirikiana wata ama watakuwa mahali pamoja, watakaa waongee, waone ni suluhisho gani ambalo litakuwa linaweza likawa sawa, bila kuleta mambo ya biashara kwamba ati watu wasinunue wengi. Wengi ambao wamezoea kutumia Brookside hawataweza kubadilisha kwamba ni atatumia maziwa mengine, kwa sababu yeye maishani mwake yeye ametumia maziwa Brookside. Kwa hivyo nasema watafute suluhisho sababu mimi mwenyewe pia bado kama hiyo mambo ya safari hiyo, mimi bado natumia kwa sababu si, bado sijaamua kutoka kwenye hiyo mambo ya ati <laughs> <laughs> um ni sinunue. BMJ, huu mjadala ni mkubwa sana, nawe umerejea kutoka Kenya, lakini lakini hili swali nitakuuliza tukiwa kwenye chumba cha habari e, juu ya bidhaa ambazo kuwa ukitumia <laughs> sasa. BMJ, tupeleke moja kwa moja tuangalie yale ambayo yanavuma katika mitandao mba, na, mba mi ya mbalimbali tuangalie swali letu lile ambalo oh, Mzozo wa Korea Kaskazini wanasemaje? Sasa nikianza na huyu, ni anaitwa Halfan Maulid. Halfan Maulid anasema, anapatikana maeneo ya Kibaha eh. Anasema atafu, uh, atafuata uungwaji mkono katika maamuzi anayoyataka kuyatumia kupitia Japan eh, Korea Kusini, ili kuidhinisha baadhi ya vikwazo kupitia nchi ambazo anatembelea. Naye huyu Nebreth Lucas Mahuvi anasema yuko kule Ilula, Iringa, Tanzania. Anasema hapana, kwani mizozo hiyo asiikana kwamba Trump ndio atakayeweza kusuluhisha, kwani ni lazima wakae meza moja, wafanye mazungumzo, vinginevyo haiwezi kuisha. Eric Erikson Junior anasema haiwezi kutatua kwa kuwa utawala wa Washington DC hauna mpango wa kutafuta suluhu na Korea Kaskazini, ila utawala huo unafikiria tu Eh, kuhakikisha kwamba eh, Korea ya Kaskazini haimiliki silaha za nyuklia. Uh, basi msikilizaji, endelea kuwasiliana nasi kupitia mtandao au ukurasa wetu wa Facebook. Mengine ambayo hatukuweza kusoma labda tutasoma katika matangazo mengine yajayo, manake ni lazima tuangalie ni nini ambacho wasikilizaji wengine wanasema katika mitandao mingine ya kijamii, ikiwa ni pamoja na huyu uh, Jo Jonathan Swamp anazungumzia San Antonio shooting hii ambayo tumezungumzia hivi mm -hmm. uh, muda mfupi uliopita kuhusu uh, kupigwa risasi kwa uh, watu waliokuwa uh, wanaumini katika kanisa moja kule San Antonio. Na huyu Jonathan Swamp anasema mimi nadhani uh, wafanyao mashambulizi kama haya hawana akili uh, kamili, na wala sio chuki tu na dini. Na Joe onio anasema ni ushujaa, anasema si ushujaa kuvamia watu wasio na hatia, hususan wakiwa wanaomba katika kanisa. Na swala lingine ambalo linaendelea kutanda, hili ni hilo hilo la kuhusu Safaricom na makampuni mengine, lakini hilo sitasoma kwa sababu tumeizungumzia sana. Niangalie mengine kuhusiana na kuwasilishwa kwa kesi mahakamani, uh, iwapo itawasilishwa, kupinga uh, kuchaguliwa kwa rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi uliofanyika uh, mwezi huu mapema uh, mwezi ulo, uh, mwezi uliopita uh, uliopita mwisho mwisho wa mwezi uliopita. Uh, nisome maoni machache hapa. Dem Odhiambo anasema hata mashirika hayo ambayo anataka kwenda mahakamani yakifanya hivyo, sioni uchaguzi wa tarehe 26 mwezi Oktoba ukibatilishwa kwani ulifanywa jinsi mahakama ya juu ilivyoamuru. Naye Tabidha Sei anasema Wanajubilii wanatetemeka kwa sababu wanajua uchaguzi huo haukuwa wa haki na wa kweli. Ni baadhi ya mambo ambayo wanaendelea kuzungumza katika mitandao ya kijamii. Idi Ligongo, naona muda unakimbia. Idi, naam. Shukran sana BMJ Muridhi kwa kutufahamisha hayo yote, na tunakusihi tu, msikilizaji wetu, uendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kufahamu e, maswala mbalimbali mbali ya kidunia yanayoendelea. Eh, hasa pia yale ambayo yanakuhusu katika ukanda wako kutoka pili... katika meza ya VOA Express siku hii ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni BMJ Mridhi, nikikutaka nikikuuliza pia usikose kusikiliza matangazo yetu mengine, ikiwa ni pamoja na matangazo ambayo kujia hapa hapa, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika uh, ya Kati, ambapo tunakujuza mengi kutoka duniani kote, yale yamejiri. Matangazo haya yamesimamiwa na Hadija Riyami na Mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa kutoka hapa Washington. Jina langu BMJ Mridhi, na kutakia alasiri njema.