Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia redio na ukurasa wetu wa Facebook muda mwingine, ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia uchaguzi wa Kenya, hasa wale waangalizi wa kimataifa na wa ndani, na sehemu ya pili tutakuwa e, tunajiunga na wenzetu walioko Mombasa kuangalia swala la ahadi ya elimu bure ambalo ilitolewa na vyama vyote vikuu vilivyokuwa katika uchaguzi wa nchini humo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam tukianza kuangalia kile ambacho kimeendelea katika E, uchaguzi wa Kenya hasa kwa waangalizi wa kimataifa, mpaka hivi sasa taarifa ambazo zimeshatolewa ni taarifa ambazo zinakinzana kwa hapa na pale kwa wale waangalizi ambao walikuwepo nchini Kenya kwa ajili ya kufanya uangalizi. Waangalizi kama vile Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika, halikadhalika wa waangalizi wa ndani ya Kenya wameshatoa taarifa zao za awali na kuahidi kuendelea kutoa taarifa za kina hapo baadaye. Lakini kile ambacho wamekieleza e, kuhusiana uchaguzi wa Oktoba 26 nchini Kenya, inaonekana kwamba kauli zao zinatofautiana. So, katika laini ya simu hapa tunaye mwanahabari wetu uh, BMJ Muridhi kutoka jijini Nairobi. BMJ Muridhi, hebu tueleze kwa utangulizi, labda ungetueleza kwa kina waangalizi hawa e, walikuwa wanatoka wapi na ninini na, na hasa ambacho e, wamekuwa wakikiangalia katika kipindi chote hicho. Asante uh, sana Idi Ligongo hapo Washington. Uh, naam, waangalizi wa kimataifa na wale wa hapa ndani ya Kenya, uh, kwa hakika ni orodha ndefu uh, lakini kuna wale ambao uh, kila wakati wanapoingia katika nchi ambayo inafanya uchaguzi huwa wanaangaziwa sana. Ni kama ulivyotaja hawa uh, European Union au umoja wa Ulaya na kadhalika, waangalizi wa Umoja wa Afrika, kuna wale wa Kata Center ambao kama unavyokumbuka ni kwamba katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti e, walikuwa wanaangaziwa sana kwa sababu ya kauli walizokuwa wakitoa na vilevile, kwamba aliyekuwa mgombea wa urais nchini e, Marekani, John Kerry alikuwa ndiye alikuwa anaongoza ujumbe huo, e, lakini kwa raundi hii, Kata Center Uh, ilikuwa na waangalizi lakini haikumtuma John Kerry au mtu yeyote ambaye tunaweza kusema kwamba, uh, ni wa ngazi za juu uh, katika uh, labda serikalini au mambo kama hayo lakini kifupi ni kwamba ni kweli kabisa walivyosema. uh, uh, kauli zao zimekuwa zikikinzana na uh, wale wachambuzi ambao binafsi nimezungumza nao, maanake nilikuwa nawauliza swali hilo hilo, hilo: ni kwa nini kauli zao ni tofauti na za wale wengine? wanaeleza kwamba ni kwa sababu ya yale yaliyojiri wakati wa uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti, uh, ikiwa kwamba uh, kauli walizokuwa wametoa hapo awali zilikuwa zi, baadaye zilikuja ku, ku, kuulizwa maswali mengi ni uh, nini ambacho walikuwa wanatumia kama kigezo. Kwa hivyo uh, utaona kwamba baada ya uchaguzi wa tarehe ishirini na sita wamekuwa uh, wamenyamaza, hawataki kutoa kauli ambazo huenda zikauliziwa uh, zika maswali hususan iwapo muungano wa NASA utaenda mahakamani, lakini nitaje tu kwa kifupi, waangalizi kama Umoja wa Afrika ukiongozwa na Tambo Mbeki, ambaye mimi binafsi nilizungumza naye siku mbili zilizopita, e, wameeleza kwa kifupi tu kwamba yule ambaye atosheki aende mahakamani na walizunguka katika maeneo mengi, na walikuwa na wawakilishi katika constituency au, mawakilishi maeneo ya uwakilishi bunge sabini na moja hapa nchini Kenya. Lakini pia wameeleza kwamba ni vizuri kuwe na mazungumzo kati ya vigogo au, au viongozi wakuu ili kuleta uwiano wa kitaifa. Kama wanavyojua hivi, wanaeleza kila watu wapo, wanaeleza kwamba ni um, nchi ambayo imegawanyika sana baada ya uchaguzi huu. Kuna kundi lingine linajulikana kama Haki Afrika na hilo nalo limetoa taarifa ambazo zinaelezea <coughs> alijaridhika na jinsi mambo yalivyofanywa na kueleza kama zile fomu zilizotajwa sana za thelathini na nne a na thelathini na nne b zilikuwa hazijapigwa kiwa saini, baadhi yake hazikutiwa saini na mawakala, na kwamba mawakala wa vyama vingi hawakuwa kwenye vituo uh, mbalimbali Uh, vya uh, kupigia kura uh, kwa hivyo, pia kuna e aidi uh, ligongo hii ni Intergovernmental Authority on Development, mamlaka uh, ambayo inajulikana sana hapa Afrika hususan uh, kwa sababu ya ukubwa wake, kwa sababu ina nchi wanachama ambao ni wengi, na hiyo ilikuwa imetishia kwamba inaweka vikwazo kwa mtu yeyote ambaye angetishia kuvuruga amani na hata ikaonya kwamba hata Raila Odinga mwenyewe huenda akanyimwa visa ya kutembea katika baadhi ya nchi wanachama wa uh, wa uh, mamlaka hiyo ya IGAD. Basi BMJ uh, wabibu, sasa wabibu na, nam. Na, BMJ tusikilize mmoja kati ya waangalizi okay, wa ndani wa hapo Kenya ambao leo walitoa taarifa yao. Huyu ni Bwana Latif Shaban ambaye alizungumza na mwanahabari wetu tunasema kwamba ile hali ya kisiasa iliyokuwa nchini haikuwa hali nzuri ya kuendesha uchaguzi ambao ungehusisha watu wote, wananchi wote wa Kenya na ripoti zetu za hapo mwanzo zilizungumzia mambo mengi ambayo hatuwezi kuyazungumzia hapa. Kitu muhimu tunaangalia, tunatoa mwelekeo gani mbele ndiyo nchi yetu iweze kusonga mbele na tukisahau haya matatizo ambayo tumeyakumba wakati huu. Jambo la kwanza ni kwamba sisi kama elo, tunaomba ule usajili wapiga kura wa Kenya hapa ambao hivi sasa ni kama milioni 19, uangaliwe tena na watu wote ambao wanahusika na usajili wahusishwe, hasa tukiangalia kwamba walivyosema KPMG ni milioni 19 na laki kama 6. Sisi pia tumeangalia, tofauti ni kidogo sana kama uh, kidogo, yani si nyingi, tofauti sio nyingi sana. Masuala ya utumizi wa fedha wakati wa kampeni, hili saa ili swala lazima tuangalie, tujue hawa ambao wanafanya kampeni wanatumia pesa wanafanyawanatumiapesa na hizi pesa zatoka wapi? Maanake wanatumia pesa nyingi sana. Jambo lingine ni kuangalia makosa yanayohusu sheria za uchaguzi. Kunazo taasisi mbalimbali mbali, ambazo zinahusika kuangalia nani wanafanya makosa, na tunaomba hizi taasisi ziweze kufuata wanaofanya haya makosa, hata akiwa nani, na waweza kushtakiwa mbele ya sheria. Naam, basi ndivyo hali ilivyokuwa uh, kwa ufupi. Basi BMJ, tujumuishie kile ambacho kinaendelea kutoka kwa hawa waangalizi na ni vizuri Idi umecheza sauti hiyo, maanake huyu ni afisa mwandamizi wa uh, shirika linalojulikana kama Iloga ambaye alizungumza na mwenzangu hapa Kenneth Wandera na imetoa. Hili ni shirika ambalo limekuwa likizungumziwa sana hapa na vyombo vya habari hivi leo. Hata sisi tulikuwa na taarifa hiyo kuhusu uh, shirika hili, kwa sababu limetoa kauli iliyoonyesha dosari nyingi tu, kulingana na wao, ambazo wanasema zilitokea wakati wa Uzi huu na wakaeleza kwamba itakuwa ni muhimu sana uh, kuweza kutathmini ku, ku, upya uh, sheria linalo huhusiana na uchaguzi katika nchi ya Kenya, ule mchakato mzima wa uchaguzi, kwa sababu uh, tayari wanaeleza kwamba jinsi hali ilivyotokea tarehe ishirini na sita uh, inaonekana mganyiko ni mkubwa hapa nchini Kenya, na hivyo wametoa uh, mapendekezo inaweza kusema, ambayo ya, wanasema yatapelekea kuwa na uchaguzi ambao hauna vurugu uh, au uh, ambao uh, hauleti uh, kutosikilizana uh, kwa baadhi ya Wakenya kwamba. Asante sana, sana BMJ na... Asante sana, asante sana BMJ kwa kutufahamisha hayo, ambapo mpaka sasa uangalizi ambao wameshatoa tathmini zao licha ya kutofautiana ni Umoja wa Afrika kama alivyogusia e, mwenzangu BMJ Muridhi e, umoja ambao uliongozwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini uh, Tabo Mbeki, ambapo katika majumuisho ya uangalizi wao katika ripoti ya kurasa tano wametaka pande zote ambazo hazijaridhika na uchaguzi kufuata njia za kisheria kupinga chochote kile kinachohusiana na uchaguzi na kwamba bado hawajafanya majumuisho kamili ya, ya, ya kitu chao, ambapo uh, wanaweza kuangalia na kuona namna na gani wanaweza kutatua matatizo ili kunusuru Kenya isiingie katika eh, machafuko na vilevile wameendelea kusema kwamba wataendelea kufanya uangalizi wa uchaguzi huo ambapo punde tu utakapokamilika watatoa taarifa rasmi na ya kina hapo baadaye, na kwamba Umoja wa Afrika utaendelea kusimama na Kenya katika kuhakikisha kila jambo linakuwa sawa na utulivu kiujumla. Umoja wa Ulaya kwa upande wake unaeleza kwamba unataka pande zote zinazohusika katika eh, kuleta hali ya taharuki kuwajibika na kutoa mapendekezo kadhaa ikiwemo yale mapungufu ya mchakato wa uchaguzi kutatuliwa kwa njia za kisheria. Pia vyombo vya ulinzi na usalama kushughulikia masuala ya usalama na utulivu bila kubagua na kukandamiza upande wowote. Na umoja huo utaendelea kufanya uangalizi wa mambo yanavyokwenda na ripoti yake kamili itatolewa baada ya wiki e, baada ya miaka kama miwili hivi. Basi hapo ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi chake, kipindi cha uh, kwa undani. Kama tulivyogusia ilikuwa, e, ni swala zima la ripoti za waangalizi e, wa Umoja wa Ulaya hali kadhalika Umoja wa Afrika e, na waangalizi wengine wa kimataifa. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo moja kwa moja tutajiunga na wenzetu e, waliopo katika studio zetu za mjini Mombasa, ambapo tutakuwa na Salma Muhammed e, katika kukuletea sehemu ya pili, ambapo wataangalia masuala ya elimu bure, ahadi ambayo imetolewa na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi wa Kenya. Nam, baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tuliangalia wale waangalizi wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 nchini Kenya, hivi sasa tunajiunga na mwenzetu Salma Muhammed ambaye yuko katika studio zetu za Mombasa kukuletea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo wanaangalia ahadi ya elimu bure ambayo ilitolewa na vyama vyote vikuu ambavyo vilikuwa vikishiriki uchaguzi wa nchini Kenya. Salma, karibu sana, na utueleze kile ambacho leo unakizungumza na umekiangalia kwa undani. Tunatizama swala so zima la elimu. Wiki hii wanafunzi wa darasa la nane kote nchini Kenya walianza mtihani wao wa kitaifa. Ni mtihani huu ambao utawawezesha wao kuenda katika shule za upili ama za sekondari. Rais mteule Rais Uhuru Kenyatta aliweza hii leo kufanya ziara ya ghafla katika shule moja ya msingi kule Westlands jijini Nairobi, na kuhakikishia wanafunzi wote ya kwamba wanafunzi wote ambao watakaweza kufuzu na kupata alama nzuri uh, za kwenda katika shule za upili, basi wajue kwamba serikali hiyo imejitayarisha kutoa elimu hiyo bure bilash, bila ada. Najua ni habari njema hii kwa wazazi. Uh, hata hivyo, mwa, tunajua kwamba uh, serikali hata hivyo imeanza hatua hizi kutekeleza hatua hizi kutokana na kwamba muhula wa pili tayari, bilioni sita ziliweza kutolewa ili kuweza kuanza kurekebisha mambo ambayo yatawezesha ahadi hii iweze kutekelezwa. Kwa mfano, bilioni sita hizi katika muhula wa pili zilisemekana kwamba zitaweza kutengeza maabara ama vilevile mahabara mapya katika shule ambazo tunajua kwamba vifaa kama hivi vipo, lakini vipo katika hali ambayo sio ya kupendeza sana. Kwa hivyo, kuna madarasa pia vilevile yanafaa kutengezwa. Uh, kuna mabweni kutengezwa upya na kutoa nafasi kwa wanafunzi kuweza kukaa katika mazingira mazuri. Kwa hivyo, hizi bilioni sita kulingana na serikali ya Uhuru Kenyatta wamesema kwamba tayari wameanza hatua wa hiyo ya kutekeleza kutoa itaweza kufaana ifikia hapo mwakani elfu mbili kumi na nane. Msikilizaji, kumbuka kwamba katika taifa hili la Kenya ni kwamba takriban wanafunzi milioni moja wanaketia mtihani huo wa kitaifa. Kwa hivyo katika hiyo milioni moja watakaofuzu kwenda shule hiyo ya sekondari, basi wataweza kupata elimu hiyo ya bure. Uh, tumepata maoni kadhaa kutoka kwa wanafunzi ambao wako katika mtihani wao wa mwisho wa kitaifa ili kuweza kusonga mbele kwenda katika shule za upili, ambao tunawatakia kila la heri. Kwa majina naitwa Simon Kijana. Nashukuru sana kama vile wametuletea security ina wakati wa mtihani, saa hatuna wasiwasi wowote, tunafanya mtihani kwa amani. Kwa majina naitwa Paulin Mkolwe, ingawaje hapa kulikuwa na mcovu kidogo salamu, lakini wazazi walitoshea madarasa yetu na tukajitayarisha kufanya mtihani wetu. Natarajia maksi mia nne. Mwenzangu nawambia watie tu bidii na waeke Mungu mbele, ndio tunaamini tutapita. Ningependa kuambia wasiathirike na hiyo mambo ya uchaguzi, masomo yako ndo itakupeleka mbele. Hao wanasiasa au pia walitumia kitabu ndo akafika huko, pia wangani na, msikilizaji moja kwa moja tunaenda kwa mdao wa elimu katika eneo hili la Pwani, aweze kutuchanganulia swala hili zima. Tuko naye kupitia njia yetu ya simu. Bwana Danolo, karibu sana, ningependa kwanza uanze kujitambulisha. A, wewe ni nani katika swala zima hili la elimu? Naam, dada Salma, kwa majina ni Danalo, katibu wa tawi la Kilindini vile vile katibu wa Mombasa county na pia mwakilishi katika halmashauri kuu ya muungano wa walimu NAT Kenya. Naam, asante sana Bwana Dano lo kuungana nasi katika kipindi chetu cha kwa undani siku hii ya leo. Uh, tulikuwa tunaangazia swala hili zima uh, ambalo hii leo tumeona ziara ya ghafla ya Rais Uhuru Kenyatta kwa shule ya msingi huko uh, eneo la Westlands jijini Nairobi, na katika ziara yake, Rais kwa mara nyingine tena ametoa hakikisho ya kwamba mwana, wanafunzi wote ambao watafuzwa ama waweza kufaulu katika mtihani huo wa darasa la nane, n yani KCPE, mtihani ambao uliweza kuungwananga hapo jana kote nchini Kenya, akaweza kuhakikishia kwamba wataweza kupata elimu hiyo ya sekondari mwaka ujao kuanzia Januari, bure bilashi, bila ada yoyote. Labda wewe kama mdau wa elimu, uh, unaonaje kwanza kufuatia hatua hiyo ya rais? Kwanza nashukuru kwa sababu sisi kama washikadau uh, wa dhati tuliweza kutoa Wasia wa yetu ni kwamba elimu lazima yen iwe bila elimu uh, bora bila malipo katika Kenya. Na hii ni kama ni kitu ambayo tumekubaliana dunia mzima katika world resolution, na kwamba tunatakana kila mtoto aliozaliwa lazima apate elimu, kwa sababu elimu ni kiungo muhimu katika wasia yetu ya Vision 2030 na tumesema kwamba ikiwa tunataka kufanya elimu bila malipo, kitu cha kwanza ni kwamba tulikuwa na tatizo kwa sababu mwaka elfu mbili na tatu unaweza kukumbuka tuliweza kuanza elimu bila malipo katika shughuli za msingi, na tulikuwa tuko na changamoto kubwa kwa sababu number one tulikuwa hatuna madarasa ambayo imeusungua sana, mpaka sasa hatujaiweza kukamilisha ama kuiweka kuiweka ku, katika kiwango ki, kiwa ambayo inatakana. Jambo la pili ni wale walimu ambao wanatakana kuchukua watoto kumba, uh, watoto kwa sababu tuliona kwamba watoto wanafunzi wanakuwa wengi kuliko walimu, na inatakana mwalimu moja katika shule za uskili au ana, anaangalia wan, wanafunzi takriban ishirini na tano na katika shule za msingi ni takriban arobaini na tano lakini unaona tumeisika pale ambayo mwalimu anaweza kuwa anaangalia watoto karibu takriban uh, uh, uh, watoto themanini wa uh, katika shule za msingi na wanafunzi hamsini uh, katika shule za upili. Kwa hivyo ina, changamoto. Kwa hivyo changamoto. Kwa hivyo hii naona, kwa hivyo changamoto ya kwanza ni kwamba kabla hatujaisema kwamba tutaifanya, lazima serikali na washikadau tukae washita chini tuangalie bajeti yetu kwamba bajeti yetu makaribia mwaka elfu uh, mbili kumi uh, na nane na kumi na saba kumi na nane, tutakuwa tumetumia hela ngapi kuajiri walimu na hela ngapi tutatumia kurekebisha uh, uh, mashule na pia kufanua zile ambao ziko na zile i ambao ziko na pia vile vile tukaona madawati na, na mambo mengine kadha kadha, kama kuhakikisha kwamba kuna hali ya kisasa katika shule, kwa sababu uliona hata juzi wakati watu wanafanya uchaguzi waliweza kuonyesha madarasa mbovu kabisa, shule mbovu kabisa, matoko kila mahali. Hiyo ni changamoto ambayo lazima tufanye. Alafu pia lazima tujue kwamba ikiwa ni ikiwa ni elimu bila malipo kutoka shule za chechea shule za msingi na shule za upili, kwa sababu watoto wote ni sawa. Lazima tuhakikishe kwamba ile gharama yote ile za mtihani zile gharama za kupatia watoto vifaa za kusomea uniform na kadhalika, lazima hiyo ni jukumu la serikali, isiwe kwamba huku tunasema ni elimu bila malipo na sheria ingine inasema wazazi wanaweza kuketi pamoja na walimu wakuu na kutoa ada ambao zinaweza kusaidia, kwa mfano kupanua shule kuweka shule za bweni za kuweka social hall hizi zote gharama lazima serikali zijitokeze kabisa. A tukiwa kupanua shule kurekebisha shule kuwa mpindo wa sasa lazima. Kwa sababu kwamba unakumbuka serikali inataka kutoa elimu bila malipo katika shule za kuchechea, shule za upili, shule za msingi na pia vilevile, pia serikali hako na jukumu ambao kwa umesema kwamba wanataka pia kuhakikisha kwamba kuna mtaala ambao itaanza mwaka ujao, mm -hmm, na mtaala ni tariko la mpya ambao inatakana tuangalie katika mtaala tunabadilisha ya tatu tatu sita sita mm -hmm. Lazima tuangalie kwamba hii mtaala tunachukua nchi gani itagharamiwa, kwa sababu ile iligharamiwa na nchi na ya Canada na serikali ya Kenya. Hii nyingine ambayo tunaleta mtaala itakuwa nini? Kwa hivyo tuko mambo matatu mambo mawili ambayo inaenda kusoma mwaka elfu mbili kumi na mm -hmm, nane elimu bila malipo katika shule za upili. Lakini mm za upili kuna vitengo, kuna zile zile za day school, kuna mix day school, kuna boarding school. Mm, unaona, lazima pia iseme kwamba ni boarding school zitakuwa free na gharama itakuwa isiwe kwamba mtu tena atazuia mtoto na mzazi. Hapo utakuwa ni mzazi na mtoto amezuliwa. Katika walimu katika nchi ya mwaka 18, tujue kwamba tunaajiri walimu 40 kwa kila mwaka katika ile budget, na kukumbuka Nigeria waliajiri walimu milioni, Tanzania 25000 sisi tumeweka 5000 kwa kila kila mwaka. Kwa hiyo ni ku replace kujaza zile tengo la wale walimu ambao wamestaafu, wale wamekufa, wale wamepata kazi nzuri mahali hapa, kwa sababu ni changamoto kubwa ambao lazima lazima washikadao, si kitu cha kusema, kwa sababu mara nyingi tunaona watu wanasema watu wagonjwa wanatibiwa bure na unajua nafsi za wamegoma uh, mm hakuna -hmm. matibabu endelea. Kwa hivyo aisiwe nyimbo hapo. Kwa hivyo tunataka ikiwa tunasema kweli, tukae kama washikadao mm -hmm. muungano uh, uh, wa walimu nat, idara ya elimu, shirika ya walimu wakuu wamekaa watoa ile bajeti yao wa kila shule, ulize tuulize, uh, Alliance High School, mwaka huu mlitumia milioni ngapi? na mwaka ujao mnafanga kutumia milioni kama? Ni wanatumia milioni mia moja, tuwape milioni mia moja. Tuende mm. Katika shule za msingi mnatumiaga pesa ngapi kwa mwaka banjoni? Mnatumia ngapi? Tunatumia milioni tano, tuwape milioni tano. Alafu lakini, si kwamba huku tunakata kama msumeni Naam sawa. Naam, na kima ambacho serikali iliweza kutenga a, ambayo iliweza kupitishwa na baraza la mawaziri, kima cha bilioni ishirini na tano Bwana Olo, pesa hizo ambayo ni sawia na dola milioni mia mbili hamsini unasema ya kwamba hazitotosha a, kufidia hizi changamoto zote ambazo umezitaja? Naam kabisa. Mimi naangalia kwamba inatakana tuwe kama tukianza, kumbuka, kuna mtaala. Nimesema hiyo mtaala, mimi kama, mta, kama mtafiti na mjuzi wa elimu nilikuwa kuitimiza ama kuiweka kwa ile njia, e, kuanzisha inatakana karibu bilioni mia moja hiyo kwanza, tka kwa sababu vitabu vitakuwa walimu kuwekwa na kadhalika, mtaala yenyewe vitabu vipya, kila kitu kipya. haya na zile ma, zile level lazima hiyo iende sambamba na hali ilivyo, mm -hmm. kusema mtu haya haya junior na senior. katika senior lazima uchendi masingara ionekane kama darasa ilikuwa tofauti, iwe na umeme uh, iwe na vitakalishi na kadhalika mm hiyo -hmm. hiyo kumtala ka bilioni mia moja haya kuja katika katika karo ama hela uh, wa, wazazi wa wanatumia katika mwaka tunajua zile pesa ambao shule zinafanya kwa, kwa kwa wazazi tuseme kwamba karibu karibu bilioni bilioni ngapi? Tuseme bilioni thelathini, unajua mm -hmm. kwa kwamba pesa ngapi watu wanalipa. Kuna shule ambao kwa mwaka pekee yake unalipa laki moja mm -hmm. eh, kwa laki moja kwa kila mtoto, na mzazi mmoja akona watoto kwa pengine tano, katika zile katika zile hela ambao walimu wa, wakuwa wanafanya tuseme, mm -hmm. kama ni bilioni ngapi hamsini wewe unasema bilioni ishirini peke yake, inaonekana kuna mambo sambamba ambayo bado. Naam, msikilizaji, bila shaka tumepata kusikia uh, jinsi vipi gharama ilivyo kubwa ya kuweza kufanikisha uh, elimu ya bure ya sekondari. Asante sana Salma Muhamed kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Mwelekezi alikuwa ni Saida Amdun, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe, kutoka hapa Washington DC. Jina langu naitwa Idi Ligongo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, hususan kipindi hiki cha kwa undani hapo kesho, katika muda kama ilivyokuwa leo. Shukran kwa kuwa nasi katika kwa undani. Ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya.