mtumaini ya kuondosha ugonjwa wa malaria barani afrika yanakabiliwa na changamoto kadhaa na hivyo kutatiza malengo ya mataifa ya afrika mashariki kufutilia mbali ugonjwa huo kufikia mwaka 230 watafiti wanasema kwa kuwa kufikia sasa hakuna jipya walilopata katika utafiti katika makala ya leo ya afya libert adede akiwa mombasa amefuatilia suala hili na kutuandalia makala haya jitihada za kuondoa ugonjwa wa malaria barani afrika huenda hazitafaulu ikiwa binadamu wataendelea na hulka za kukosa kufuata maagizo ya daktari wakati wa utumizi wa dawa pamoja na ukosefu wa fedha na vifaa vya kufanya utafiti dhidi ya ugonjwa huo kulingana na watafiti kuhusu malaria chini ya idara ya utafiti wa magonjwa nchini kenya ambr juhudi za kuondosha ugonjwa huo zinakabiliwa na changamoto za ukosefu wa vifaa muhimu na ufahamu wa kukabiliana nao mtafiti mkuu wa ugonjwa wa malaria katika idara hiyo nchini kenya profes bob snow amesema kuwa matumizi ya dawa aina ya na ddt katika miaka ya nyuma na pia matumizi ya neti zilizotibiwa kuanzia mwaka 25 ulikuwa mafanikio makubwa dhidi ya ba kwa malaria japo hakuna mapya yaliyoafikiwa mpaka sasa anatahadharisha kuwa ingawa kiwango cha maambukizi ya malaria kimepungua hadi asilimia 24 kwa kipindi cha miaka m 15 ya utafiti maambukizi ya watu wengi katika mataifa ya magharibi mashariki na kati ya bara afrika bado ni changamoto kubwa profe sno amesema kuwa ni vigumu kutabiri mkondo wa maambukizi ya malaria na ni muhimu ufadhili zaidi wa utafiti kando na jitihada zingine kuhakikisha ugonjwa huo unakabiliwa kufikia lengo ya kufutilia mbali itimiapo mwaka230 huko hayo ya kirjiri, kumeripotiwa aina mpya ya ugonjwa wa malaria ambayo ni sugu kwa dawa katika mataifa ya kusini mashariki mwa bara asia na ni changamoto mpya kwa watafiti ambao wanahofia ugonjwa huo huenda ukasambaa hadi barani afrika kwa haraka kunaporipotiwa visa vingi vya malaria hapa ni isabella oyer mtafiti katika shirika la utafiti wa magonjwa kemri nchini kenya hapa afrika hakuna shida sana juu ya resistance, yeah. eh, um, eh, um, uh, resistance to antimalarial drugs lakini inabidi tukuwe careful in monitoring kwa sababu huko asia souteasia wamepata antimalarial drugs kama hiyo iyort tunatumia hapa afrika pia inatumia hapa afrika uh, n kwa historia ya yeah, malaria Uh, tunajua hapo Southeast asia resistance haposasia inaanzahe alafu ina se globally kwa sababu ikifika afrika tutakuwa na shida tutakuwa na um, dawa zingine za kutumia kutibu research uh, yetu hapa um, kemri kilii uh, hatujaona kitu kama hiyo pia afrika mzima resistance huku afrika katika kongamano moja la watafiti lililoandaliwa huko arusha tanzania mapema mwaka huu iliripotiwa kuwa ugonjwa wa malaria katika mataifa ya afrika mashariki umeanza kuwa sugu dhidi ya dawa zinazotumika za al na watafiti hao wakapendekeza kuanza kutumiwa kwa aina mpya ya dawa hizo bor amefutilia mbali tetezi hizo na kusisitiza wagonjwa kufuata maagizo ya daktari kikamilifu wakati wa kutumia dawa maana wanadhani kuwa malaria sugu inatokana na wagonjwa kukosa kumaliza dawa Kuna hopa pa afrika, the first one being... the drugs are still working to keep chua anti-malaria for the three-day course people get better Ki kipata ukuna malaria dao. Dao kama una chukua da usichukua da ukuna malaria wa chukua fever immediately after malaria muta kweva na head ekana sema na kwe malaria na kini na bida ukiskeza symptoms lezi mwanga le ya kama kuna iso parasites kwa dama ya kwa sasa watafiti wanaendelea na juhudi za kubainisha ikiwa dawa zinazotumika kutibu malaria ni nzito zaidi dhidi ya binadamu na huenda zinasababisha matatizo ya kiakili watafiti hao kutoka shirika la oxford uingereza wanapendekeza kutumiwa kwa dawa ambazo sio nzito kwa binadamu liberti yadede sauti amerika mombasa