Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu leo ikiwa ni Jumaa Oktoba 27 mwaka nao ni wa 2017, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo, wakati kura zikiendelea kuhesabiwa nchini Kenya, tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC yasema uchaguzi wa Nyanza wafutwa na tarehe mpya itatangazwa, lakini kwa upande wa Mombasa, wakazi wanasema nini? Ninaona hali ya uchaguzi hapa Mombasa imepoa shwari, watu wamepiga kura na siku ya leo watu wamerudi makazini, lakini inaonekana kuwa yule kiongozi anachaguliwa inaonekana watu hawapendi sana, manake kura hapa Mombasa hazijapigwa vile zinastahili. Basi, katika habari nyingine, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley atoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi nchini DRC kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo vilevile. Vile leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea mjadala wa siku ya leo ya Ijumaa, yani Live Talk, ambapo leo hii tutazungumzia uchaguzi wa marudio wa Kenya uliofanyika hapo jana. Lakini sasa tujumuika naye Harrison Kamau na tumwalike atupashe ya yale yanayoendelea katika dunia hivi sasa, kwa habari za dunia. Tume ya uchaguzi nchini Kenya inasema kiasi cha watu milioni 6.5 au theluthi moja ya wapiga kura waliojiandikisha walienda kupiga kura kwenye uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika jana Alhamis, Oktoba 26. Hata hivyo, kulikuwa na maandamano ya upinzani na ghasia kwenye vituo kadhaa vya kupigia kura. Watu wasiopungua wawili walifyatuliwa risasi na kufa wakati wa mapambano kati ya polisi na waandamanaji. Wapigaji kura ulimhusisha rais aliyekwa madarakani Uhuru Kenyatta, ambaye anajaribu kuwania awamu ya pili ya uongozi. Mahakama ya juu ya Kenya ilitengua matokeo ya ushindi wake katika uchaguzi wa awali wa uraia uliofanyika Agosti 8, ikisema kulikuwepo na kasoro na ukiukaji mwingine uliopelekea kutokidhi hadhi ya matokeo ya uchaguzi huo. Burundi imekuwa taifa la kwanza kujiondoa kwenye wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Taifa hilo lilitangaza kujiondoa mwaka mmoja uliopita likisema ni kutokana na kuwa mahakama hiyo inalenga mataifa ya Afrika. Baada ya tangazo hilo, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kujiondoa kwa Burundi hakuiondolei wajibu wa kusitisha ukiukaji wa haki za binadam pamoja na swala la kutozingatia haki za wahanga katika viwango vya kitaifa. Kundi hilo limesema kuwa mahakama ya ICC ina uwezo wa kuendelea kufanya uchunguzi licha ya juhudi za Burundi za kusitisha ushirikiano. Burundi ilitumbukia kwenye gasia baada ya rais PR Kurunzinza kutangaza kugombea urais kwa muhula watatu licha ya kipindi chake kumalizika mwaka wa 215. Wakosoaji wake wamesema kuwa kwa kufanya hivyo alikiuka katiba ya Burundi ya rais kuhudumu kwa mihula miwili. Mjumbe maalum wa Marekani Nikki Haley amesema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lazima ifanye uchaguzi mwaka ujao, au haitopatiwa misaada ya kimataifa. Haley amesema hayo mapema leo mjini Kinshasa baada ya kukutana na maafisa wa uchaguzi Tunahitaji kuhakikisha uchaguzi unafanyika mapema mwaka ujao na sio mwishoni, au hata ikiwezekana iwe karibu zaidi, amesema Heli. Ameomba rais Joseph Kabila kutangaza kuwa uchaguzi utafanyika mwaka ujao. DRC ilitakiwa kufanya uchaguzi mwaka uliopita, lakini rais Kabila alikataa kuondoka madarakani ingawa muda wake ulimalizika Desemba. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema haipo tayari kwa uchaguzi hadi pale Aprili mwaka wa 2019. Upinzani umedai kuwa Kabila anachukua muda ili abadilishe katiba na kuondoa muda wa rais wa kuhudumu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la habari la serikali ya Misri yani MENA limesema vikosi vya usalama vimeua wapiganaji kumi na wawili waliojihami kwenye jangwa lililo magharibi mwa nchi, ingawa hakuna polisi aliyeuawa kwenye operesheni hiyo mapema leo. Shirika hilo limesema kuwa maafisa wa usalama ambao hawakutaka kutambulishwa wamesema kuwa wanamgambo wamepoteza pakubwa katika shambulizi hilo la kulipiza kisasi kutokana na mauaji ya wanaume yaliyotokewa wiki iliyopita. Makabiliano ya leo yametokea takriban kilomita 175 kusini magharibi mwa Cairo, karibu na eneo la shambulizi la wiki iliyopita dhidi ya polisi. Mamlaka ya Misri imesema kuwa takriban polisi 30 wa Misri waliuawa wa wiki iliyopita na watu wanaoaminika kutoka kundi haramu la Hasm ambalo limekuwa likidai kufanya mashambulizi kadhaa nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab nchini Somalia wamepiga mawe hadi kufa mwanamke, mama wa watoto wanane, kwa madai ya kufanya usinzi. wakati wame, Wakazi wamesema kuwa mamia ya watu Alhamisi wamejitokeza kushuhudia tukio hilo kwenye eneo la umma katika mji wa Saco, takriban kilomita 4 kusini mwa Mogadishu. Kwenye sauti iliyotumwa kwa mtandao wa kundi hilo, jaji anasikika akisema kuwa mwanamke huyo kwa jina Habiba Ali Ishak aliolewa na, mam, na mume wa pili wakati akiwa bado kwenye ndoa ya kwanza ambayo ni dhambi kubwa kulingana na kundi hilo. Jaji ameendelea kusema kuwa hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kupata malalamiko kutoka kwa mume wa kwanza wa mwanamke huyo kwa jina Ali Ibrahim, ambayo walikuwa wamezaa watoto wanane pamoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. waziri mkuu wa Uhispania ameomba baraza la Senate kuchukua hatua za kikatiba zitakazoruhusu serikali kuu kuchukua udhibiti wa eneo la Catalonia, ikiwa juhudi ya kusitisha shinikizo la kujitawala kwa eneo hilo. Mariano Rajoy ameambia wajumbe kuwa Uhispania inapitia hali ngumu zaidi ya kidemokrasia katika historia, akisema linaloendelea Catalonia ni dhihirisho tosha la ukiukaji wa sheria na demokrasia kwa wote ambalo lina madhara yake. Rajoy amesema ya iwapo Senate itaidhinisha ombi hilo, hatua ya kwanza ya serikali itakuwa kuchukua udhibiti wa Catalonia, pamoja na kumwondoa rais pamoja na baraza lake la mawaziri. Kuna matarajio kwamba bunge la kieneo la Katalonia huenda likachukua hatua ya kujitangazia uhuru wake kwenye kikao maalum kinachofanyika hivi leo. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kuwa serikali ya Myanmar imeruhusu kuendelea kutoa misaada ya chakula kaskazini mwa jimbo la Rakhine baada ya kusitishwa kwa miezi miwili. Hatua hiyo imetangazwa wakati shirika la misaada ya dharura kwa watoto la Umoja wa Mataifa likitangaza kuwa watoto wa kabila la Rohingya wanaotorokea Bangladesh wamekaribia kuangamia kutokana na ukosefu wa lishe bora. Msemaji wa shirika la chakula ulimwenguni WFP, Bettina Lusche, amesema muda wa kuchukuliwa kwa hatua hiyo ungali unajadiliwa na serikali ya Myanmar. WFP limesimamisha upelekaji wa misaada baada ya vikosi vya usalama kuanza kulenga watu wa kabila la Rohingya baada ya wapiganaji kutoka kabila hilo kushambulia vituo vya polisi Agosti 25. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema hakuna mabadiliko kwenye sera za Marekani za kulinda Korea Kusini dhidi ya tishio la silaha za nyuklia kutoka Korea Kaskazini, wakati akizungumza na vikosi vya Marekani pamoja na Korea Kusini mapema leo kwenye kijiji cha Panjum mpakani mwa Korea kusini na Kaskazini, Matis amesema wanafanya kila wawezalo kusuluhisha mzozo huo kwa kidiplomasia. Hata hivyo, Matis amesema kuwa wanazungumza wakiwa na ujasiri mkubwa kutokana na kuungwa mkono na vikosi vyenye uwezo mkubwa. Matis pia amemtaja waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson akisema kuwa lengo letu sio vita, bali ni kushinikiza Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya silaha ambayo imeongezeka tangu rais Donald Trump alipochukua usukani. Mattis ametembelea eneo la uangalizi la kijeshi kwenye mpaka wa mataifa hayo mawili. Nam, karibu katika live talk ya kila Ijumaa ambapo kama tulivyokueleza hapo awali katika vidokezo vyetu, leo tunaangalia uchaguzi wa Kenya, ambapo uchaguzi huu umefanyika hapo jana wa marejeo. Na katika mjadala huu hii leo tunaye Dr David Monda kutoka New York E, hapa nchini Marekani vilevile tunaye Profesa Chacha Nyai Goti kutoka kule nchini Kenya, na tutakuwa na waandishi wetu ambao wako sehemu mbalimbali za Kenya kufuatilia uchaguzi huo: BMJ Mridhi, Kenned Wandera, Libert Adede na Kennes Bwire. Sasa tukianza kuangalia yale ambayo yanaendelea huko nchini Kenya leo hii, kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga ambaye alikuwa mgombea wa urais na baadaye kujitoa, leo hii amefanya mkutano na wafuasi wake katika eneo la Kibra katika jiji la Nairobi na kutoa kauli kuhusiana na kile alichokiona katika zoezi la upigaji kura la hapo jana. Wapende wasipende wataenda nyumbani. Jana Wakenya kila mahali jana. Jana walitikia wito wetu wakukaa nyumbani na kutoka kwenda kupiga kura. Sasa wanajiuliza ile kwa milioni nane ya Uhuru ilitoka wapi? Maana yake hawakupata watu, hata Gatundu kulikuwa hakuna watu. Wakenya walitikia wito wetu wa NASA kutokwenda kupiga kura kwa Jubilii sabuamahayasi tumesema Jumatatu tutatoa taarifa nakuambia nyinyi nyote mwelekeo. yeah! Nam basi, ni Raila Odinga moja kwa moja. Tuende kwa mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tufahamishe kile ambacho kinaendelea hapo, hasa kauli hii ya uh, uh, kiongozi wa NASA Raila Odinga. Kennedy, naona mawasi na Kennedy Wandera, endelea tunakusikiliza. um, hiyo uh, ni kauli ya kiongozi wa upinzani za ilodima ambaye amezuru eneo la Kibra, ambayo inakisiwa kuwa ngome yake na kuwaeleza kwake wake kwamba wasubiri hadi Jumatatu wakati atakapotangaza mwelekeo watakao chukua kama muungano ama kama lile vuguvugu la National Resistance Movement na alikuwa na zuru eneo hilo kwa sababu uh, kuna ule waku wa Raila Odinga ambao anasema kwamba kuna baadhi ya vijana walioenda wakaweza, uh, waka kubomoa sehemu uh, fulani, na wafu huo uh, uh, katika maeneo mengine ni waku uh, waweka wanafunzi. Kwa hivyo amesema kwamba uh, waku huo umebomolewa, lakini akasema kwamba Jumatatu ataweza kutoa mwelekeo kwa wafuasi wake kile ambacho kitaendelea baadaye, na pia amesisitiza kwamba uchaguzi huo ambao umeangaliwa ni uchaguzi wa chama cha Jipurii, kwa hiyo wao kama muungano wa sasa hawautambui, na pia wanaeleza kwamba, ameeleza kwamba anawashukuru wafuasi wake kwa kuweza kusikiza agizo lake la kuto ingie katika vituo vya upigaji kura, na pia akawaeleza katika yale maeneo ambayo tuna uchaguzi ulikuwa, mm -hmm. Imeeleza kwamba kutakuwa na uchaguzi kesho na baadaye kuahirishwa, alikuwa amewaeleza kwamba wasiweze kutoka nje, wabaki katika nyumba manake, mm -hmm. Anasema kwamba huenda kuna njama ya kwaumi Wandera, kabla hatuja wakaribisha wageni wengine wetu, hebu kidogo tueleze, uh, katika baadhi ya vyombo vya habari tumeona kwamba kuna purukusheni inaendelea katika eneo la Kawangware, ambapo inasemekana magenge yanabomoa na kuchomea watu mali na pia wizi unasemekana kuendelea. Kuna lolote sasa hivi ambalo unajua kuhusiana na Kawangware? Hali si nzuri vile, maanake jioni vile kumekuwa kuna makubaliko ama makabiliano kati ya waandamanaji uh, na ilikuwa makundi mawili, makundi la upande wa NASA na kundi la upande wa Jubilii vijana hao wamekuwa wakikabiliana, lakini baadaye maafisa wa polisi wamekuja wakawatawanya kusoa machozi na kuwatorosha kabisa. Lakini taharuki bado inaendelea kutanda, kwa sababu kumekuwa na ripoti kwamba huenda hali si nzuri zaidi. Lakini uh, hadi jioni tumeona kwamba vikosi vya usalama vimekuwa vikilinda doria katika eneo hilo, lakini taarifa ambazo pia hatuwezi kuzibaini, labda zile za majeuhi, lakini mpaka sasa tunavyoeleza ni kwamba maafisa wa polisi wanaendelea kupiga doria katika eneo hilo. Basi uh, Kenedandera, tukuruhusu kidogo uondoke hiyo sehemu manake uh, umetuambia si salama sana na tutakutafuta tena baadaye kwa kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa. Mwanahabari wetu BMJ Muridhi amejiunga uh, nasi uh, akiwa katika jiji la Nairobi. Tufahamishe BMJ, nini kinaendelea sahizi, na tuanze kutueleza kwa sababu tunajua uh, kuna hili swala la asilimia hamsini, likoje? <laughs> Nam hili ligongo kinachoendelea sasa hivi ni hususan, macho yote sasa yanaangaziwa hapa Bomas of Kenya, ambacho ndicho kituo cha e, kitaifa cha kujumulisha kura na vilevile kutangaza matokeo ya kura ya urais e, kwa kifupi ni kwamba kulingana na uh, herufi au uh, uh, zile uh, nambari tunazo viona katika tovuti ya IEBC ni kwamba rais Uhuru Kenyatta tayari amegonga milioni tisa elfu mia nane na tisini na mbili na mia saba na thelathini na nane katika kura ambazo amezoa kufikia sasa, na hiyo ni asilimia sitini na nane na nukta tatu, na Raila Odinga akiwa akiwa... Naam, hebu rudia kidogo, umesema sita au tisa? nine ama six? Nimesema milioni sita. Okay, sita na laki nane na uh, na kura kiasi hapo juu mm -hmm. Na Raila Odinga ambaye kama mnavyojua alishajiondoa, alisema amejiondoa, lakini bado kama na wafuasi wengi walioenda kumpigia kura, manake tayari ameshapata elfu sitini na saba na kura zingine juu yake. Lakini hivi sasa nirejee kwa lile uliloniuliza swali. So, hilo linazungumzia sana hapana, wadadisi na vile vile wataalam ikiwa ni mawakili wa kikatiba kuhusiana na ni nini ambacho rais Uhuru Kenyatta anafaa kupata ili kuweza kutangazwa kuwa rais. Na muda mfupi uliopita tumeweza kuzungumza na wakili ambaye ni mtaalam wa swala hilo na jina lake ni Nelson Hadhi, na nimemuuliza moja kwa moja, katiba inaeleza nini kuhusu kura anazopaswa kupata mgombea ili kuweza kutangazwa mshindi, na hivi ndivyo amenieleza. Ikiwa eh, Rais Uhuru Kenyatta atakuwa na kura asilimia hamsini na moja kwa kura zote zilizopigwa, basi atakuwa ameshinda, na pia itapaswa pia awe na kura asilimia ishirini na tano katika nusu ya, ya, ya majimbo yote ambayo tunasema kwamba ni eh, kaunti. Naam, sasa BMJ, swala lingine e, unge, tungependa tu kufahamu nili, nili, jie, i, utishe, tidi, BMJ, kuna swala lingine hili ambalo uh, swala zima la kaunti. Sasa endapo hizi kuna kaunti ambazo tunaambia bado hazijafanyika uchaguzi na endapo kura hazitopigwa, ha, hazito ni nini kitatokea kuhusiana na uhalali wa uchaguzi huo wa jana? Na, na ni swala pia ambalo limezua utata uh, hapa linazinivizua sana na ninamuuliza wakili huyo huyo Nelson Mehadi, na kabla hujasikiza vile ambavyo amenieleza zaidi ni kwamba tutofautishe zile kura ambazo wamezungumzia hapo hamsini uh, asilimia hamsini na moja ni kura ambazo zimepigwa, wala si kura au idadi ya kura ambazo zimesajiliwa. Kwa hivyo kuna tofauti pale eh, kwa hivyo iwapo atapata kiasi hicho, lakini kumuuliza je, ni lazima IBC ingojee maeneo ya Nyanza kama yale mane, ambayo uh, uchaguzi umeahirishwa tena, ili yatangaze yatangaze, mwenyekiti atangaze, atangaze, uh, atangaze uh, matokeo uh, hivi ndivyo uh, huyu wakili Nelson Havi ametueleza. Katiba inasema ikiwa uchaguzi utafanywa kuhusu eh, wadhifa wa rais na kuna ao wagombezi dhidi eh, eh, ya mmoja, ni lazima kura hiyo ipigwe katika vituo vyote vya uwakilishi bungeni, na tuko na vituo eh, laki mbili na tisaini, na ni dhahiri ya kwamba ikiwa kuna kituo cha uwakilishi bungeni ambacho hakitawasilisha matokeo yake kulingana na namna ambao wapigaji kura walisusia huo wapigaji kura, basi eh, matokeo haya hayataambatana na kikezo ambacho kimewekwa na katiba. Asante sana BMJ, kwa hakika tutarudi kwako tena kwa, kwa maelezo zaidi ya hali inavyoendelea, lakini sasa tuna wageni kwenye laini ya simu. Tunaye uh, Profesa Nyaigotti Chacha na vilevile tunaye Uh, Profesa David Monda kutoka kule New York, karibuni sana kwenye live talk moja kwa moja. Nianze na profesa Nyaigoti, unajua kwamba huko Kenya uchaguzi umefanyika hapo jana, baadhi ya maeneo hayakufanya uchaguzi. Uh, hesabu ya, ya, ya uchaguzi inaendelea na matokeo yatajulikana hivi karibuni. Sasa kuanzia hapa itakuwaje? Je, unaona mambo yataanza wapi kuanzia hapa, hasa ikizingatiwa kwamba nusu ya wapiga kura hawakujitokeza? Itakuwaje katika upande wa Uhuru Kenyatta? Mi nafikiri sheria na katiba vile inazosema ni kwamba idadi ya watu watakaojitokeza kuenda kupiga kura ndio itajumuishwa na ikiwa kutakuwa na ugombezi zaidi ya mmoja yule ambaye anatangazwa kuwa ni mshindi ni ambaye atapata asilimia hamsini ya waliopiga kura na mtu mmoja hata, sio asilimia hamsini na moja ni asilimia hamsini kuongeza mtu mmoja yaani, baada ya kwamba umepata asilimia hamsini unahitaji uh -huh. mtu mmoja tu, na baada ya kupata namna hivyo utatangazwa kuwa wewe ndiye mshindi wa urais na utaratibu wa namna ambavyo matangazo hayo yanatokea nafikiri unaonyeshwa katika katiba, pamoja na uh, sheria zile ambazo zinatawala uchaguzi wa urais na uchaguzi wa kanuni mbalimbali ambazo zinatawala chaguzi mbalimbali tunazozifanya katika uh, nchi hii ya Kenya. Hebu tueleze kidogo, fafanua. Kuna swali ambalo linaibuka na watu wengi wanauliza, kuna asilimia inayohitajika katika kaunti uh, kaunti fulani ama kiasi ya kaunti, kwamba ikijulikana kuna zaidi ya kaunti ya 40 na kitu, kuna uh, swala ambalo linahitajika kwamba kuna asilimia aha, kuna kaunti ya 47 ndio, na ukipata asilimia ishirini na tano katika kaunti ya ishirini na nne yaani ishirini na nne hizo ukionyesha ni zaidi ya nusu ya kaunti ya arobaini na saba kwa hivyo inatarajiwa kwamba hili utangazo kuwa mshindi naam jumla ya kura zote zilizopigwa uwe umepata asilimia hamsini pamoja na kura moja zaidi ya hapo ni lazima uwe umepata Asilimia ishirini na tano katika kaunti ishirini na nne. Hivyo vigezo viwili ndivyo vigezo vikuu ambavyo vinatawala ni nani atatangazwa kuwa mshindi na wa urais. Asante uh, sana, sana uh, Profesa uh, Nyaigoti kwa kutufahamisha uh, hilo na kutufafanulia. Sasa tuende moja kwa moja kwa Dkt David Monda. Dkt David Monda, upo hapa Marekani unauangalia na unaufuatilia kwa kina kabisa Uh, uchaguzi wa Kenya tumesikia kauli ya bwana Raila Odinga akisema kwamba Jumatatu atatoa tangazo lao. Ukiangalia kwa mjumuiko kauli ya bwana Odinga eh, ni nini hii? Kwa, kwa nini inakuja kipindi hiki yuko, hiki mm -hmm. Manake uh, kwa upande wa, wa vigogo hawa wawili wame wa, wameelekeza mvutano wao hadi mwisho kabisa eh. Bwana Uhuru Kenyatta ameonyesha kwamba kwa, kwa mbivu na mbichi anaweza kufanya kura naye eh. Kwa upande wa Bwana Raila Odinga pia ameonyesha pia wafuasi wake eh, wameweza kufurusha kura na kudhoofisha uhalali wa uongozi wa wa bwana Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo, kwa wakati huu inaonekana ya kwamba taifa kote kuna hali ya sintofahamu na mvutano wa kikabila bado utaendelea kuongezeka siku za usoni, na pia tusisahau ya kwamba mahakamani yatajaa makesi chungu nzima yakiweza kuambatana na uhalali wa upigaji kura huu ku, wa pili. Asante sana, uh, Dr. David Monda. Sasa BMJ, pengine ungetueleza kuhusu uh, kura ambazo zimeshatangazwa hivi sasa e, na umezungumzia kwamba ni e, takribani milioni sita na laki nane hivi e, je, ni, ni, ni lini hasa ambacho kinaelezwa? Kwa sababu tumeambiwa IEBC wamesema haya ma hizi kaunti ambazo bado uchaguzi wake una utata kule magharibi mwa Kenya bado utatangazwa rasmi. Sasa ni nini hasa ambacho kipo uh, juu ya hili? Naam, ni kwamba uh, hizo milioni sita nukta nane ambazo nilisema, hizi ni zile ambazo zimetangazwa kwamba amepata Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo utaona kwamba uh, kumbuka kwamba kuna wengine wahamiaji wengine kando na Uhuru Kenyatta ikiwa ni Raila Odinga na wale wengine wote waliokuwa kwenye orodha ya wawaniaji wa tarehe nane mwezi Agosti kwa so, hivyo kura hizo uh, sijapata so idadi kamili, lakini ni kutoka maeneo uh, elfu thelathini na tatu mia moja na thelathini na tisa kufikia sasa uh, ambayo yamewasilisha hivi uh, kumbuka hivi ni vituo vya kupigia kura ambavyo vimesambaa nchini ko kati ya vituo ambavyo viliweza kufunguliwa elfu thelathini na sita mia tisa na arobaini na tisa. Kwa hivyo kwa uh, kifupi ni idadi ambayo inaonekana inaendelea kupanda na inakaribia sana uh, kura zote zilizopigwa au vituo vyote vilivyoweza kuhakikisha uh, ku, uh, kwamba wamepata uh, wapiga kura kuingia mle kuhusiana na kule Eh, Homadi na vilevile Migori na Kisumu na Siaya ni kama alivyoeleza Wandera, uh, itabidi ipigwe wakti mwingine, lakini kuna kura takriban milioni moja na kitu ambazo uh, wanaeleza uh, zinaweza kutoka maeneo hayo. Kwa hivyo wataalam uh, wa, prana, uh, wa uh, mambo haya ya siasa na vilevile katiba ya Kenya labda wataeleza kama hizi kura zitakuwa na umuhimu wowote kwa yule ambaye atashinda ili kuhakikisha kwamba ametangazwa mshindi. Idi Ligongo, aha, BMJ Hari Kamau hapa. E, kuna baadhi ya maeneo ambapo wanahabari wanasema kwamba wamenyimwa nafasi ya kuuliza maswali au kujibiwa, na katika ripoti pia ya mapema wewe ulisema pia kwamba, uh, kiongozi wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati alikataa kujibu maswali, baadhi ya maswali ya wanahabari. Ni maswali yapi ama ni majibu yapi mlitarajia kutoka kwa Chebukati? Namna kama kuna mengi ambayo amezua wameibua utata hapa. Mfano jana usiku, wakati akizungumza nasi katika ukumbi uh, wa Bomas of Kenya alieleza uh, kwamba uh, zilikuwa ni asilimia arobaini na nane ya kura ambazo uh, zilikuwa zime uh, asilimia arobaini na nane zilikuwa zime, uh, amepata Uhuru Kenyatta ya kura zote zilizosajiliwa kwa hivyo hilo limezua utata. Wakauliza, ni kura zipi hizo alizokuwa anazungumzia. Na hivi leo pia tukiwa Bomas of Kenya tulitaka pia ajibu swali hili kuhusiana na, na jinsi ambavyo wamesema uchaguzi utafanyika katika maeneo mbalimbali. Kulikuwa maswali mengi, maswali nyeti, lakini anaonekana ana, kidogo ni kama hataki kujibu maswali kwa waandishi wa habari. Kila anaposimama kwa, anaeleza kwamba hii uh, ndio kauli yetu, alafu anarudi anaenda kuketi e. Kwa hivyo kuna maswali mengi tu ambayo tunataka uh, tu ufafanuzi ili wasikilizaji na watazamaji wapate kujua ni nini hasa uh, kinachoendelea hapa katika Boma Bomao Kenya mm -hmm. wakati kura zikiendelea uh, kuhesabiwa Asa, asante sana BMJ Muridhi uh. Tutaendelea kuwa hapo hapo halikadhalika, tukiwa eh, na wageni wetu Profesa Chacha Nyaigoti, halikadhalika Profesa uh, David Munda kutoka New York. Eh, muda si mrefu ujao tutakamilisha matangazo yetu eh, katika sehemu hii ya kwanza ambapo tunarusha matangazo yetu kupitia radio, na tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ambayo tutakuwa tukirusha matangazo yetu kupitia mtandao wetu www www.voaswahili.com hali uh, kadhalika kama ambavyo ameshagusia mwanahabari wetu BMJ Muridhi, kura bado zinaendelea kuhesabiwa, ambazo takriban kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetoka e, rais Uhuru Kenyatta tayari ameshapata kura zaidi ya milioni sita. E, basi endelea kuwa nasi, muda fupi ujao tutarejia tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya Live Talk. sana kwenye sehem uh, sehemu ya pili ya Live Talk ambapo sasa tuko kwenye mtandao wa www.voaswahili.com kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, ambapo swala tunalolizungumzia leo ni kuhusu uchaguzi unaoendelea kuhesabiwa ambao ulifanyika hapo jana Alhamisi nchini Kenya, ambapo kabla ya kuingia katika sehemu hii tulikuwa nao wageni uh, Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York na vilevile tuna Profesa Nyegoti Chacha ambaye yuko kule Nairobi na, na waandishi wetu wa habari wakiongozwa na BM akiwa Nairobi, Kennedy Wandera akiwa Nairobi, na baadaye tutakuwa na wenzetu pia ambao wako maeneo tofauti nchini Kenya. Na swali langu sasa nalielekeza kwako kwa Profesa Nyaigoti Chacha, hebu nieleze sasa, kiongozi wa NASA Raila Odinga alitangaza pale uhuru pake, akasema kwamba sasa NASA sio chama ama muungano wa kisiasa, mbali sasa ni vuguvugu vugu. Hebu tufafanulie vuguvugu, ukilinganisha na chama cha kisiasa, sasa ni hatua ya kuenda mbele ama inaashiria nini sasa? Uh, mimi nafikiri vuguvugu ni ishara ya kujiumba upya. Naam, unaposema upya, kujiunga katika uh, laini ya kisiasa tena kwa sababu naona kama ukiondokea chama cha kisiasa basi itakuwa labda shughuli zako ama mapendekezo yako unayapeleka kwa njia tofauti. Sasa itakuwa vuguvugu linapeleka ama linaendesha matakwa yake vipi, Profesa? Basi inaonekana ni kama, ni kama tumempoteza kwenye laini, lakini sijui kama Profesa David Monda bado huko yeah. Haya basi nichangie, ni, ni kwa swali lako e, kama ulilipata basi endelea na, na kulijibu yeah. e, uh, kwa maoni yangu inaonekana kwamba Bwana Raila Odinga kwa kusema hivyo anamaanisha kwamba Uh, wafuasi wake na wanasiasa wa upande wa NASA nafikiria wataongezea au watatilia mkazo maandamano wanayoyafanya na kutumia njia tofauti kando na uh, vile viti au uh, vile viti vya wawakilishi kwenye bunge, kwe, kwenye bunge. Nafikiria watatumia um, uh, nafasi yao ya kuandamana, kususia, uh, miswada ya serikali, kupinga miswada ya kise, kiserikali uh, kwenye maandamano barabarani uh, na na kusus, kususia biashara hivi, ili kuhamasisha serikali kuweza kutilia maanani maagizo yao ya kisheria na kikatiba, kugeuza um, miswada tofauti tofauti. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti Harrison Kamau aliuliza hili swali uh. alianza alianzia, na wewe wewe, sijui unaonaje una eh, kitendo cha Raila Odinga kutangaza kwamba muungano wao sasa hivi unaelekea kuwa ni vuguvugu vugu. Hii inaleta ina tafsiri gani? Ni kwamba uh, Raila Odinga sasa anaanza kujisalimi, kujisalimisha mwenyewe kutokana na eh, maswala ya kushiriki siasa moja kwa moja ama la Nafikiri yeye ataendelea kuwa mwanasiasa tu. Mojawapo ya uh, shinikizo ambazo zimesababisha uh, hali hii ambayo sasa tumeona anatangaza vuguvugu, nafikiri ni kwa kukumbuka kwamba kama vyama vya siasa vinatawaliwa na sheria maalum, kwa sababu kuna msajili wa vyama vya siasa katika hii nchi ambaye anatambuliwa kisheria na msajili katika utaratibu wa namna vyama vya kisiasa inaweza kuendesha shughuli zake. Uh, nafikiri eh, bwana Raila amefikiria sana akaona kwamba labda matarajio yake, ma, mambo mbayo, na mambo ambayo anataka kuyatekeleza, kushinikiza mabadiliko au majuuzi ya aina fulani hayataambatanishwa na sera na mwelekeo ambao unalindwa na usajili wa vyama vya kisiasa. Kwa hivyo kujiondoa kutoka katika hali kama chama na kujiingiza katika vuguvugu inampa nafasi ya kuanza sera mpya na utaratibu mpya na itikadi mpya, kufuatana na yale ambayo ataelezea. Lakini kama ambavyo baadhi yetu tumejadili, ni kwamba hadi ambapo sera za hilo vuguvugu zitakapotambulishwa kwa jamii, ndipo tutaanza kuweza kutoa kauli za maana kwa namna ambavyo tunaweza kusema je, anajizika au anajiumba upya? Na maoni yangu ya mwanzo, kabla hatuja pale, uliponiuliza mwanzoni, nilisema labda ni mojawapo ya namna ya yeye kujiumba upya. Mm-hmm, ukiangalia historia ya, ya, ya, ya, ya Bwana Raila katika mambo ya siasa, amekuwa ame akibadilisha chama cha ki, kisiasa kutoka chama kimoja hadi kingine, na kila anapobadilisha chama anachokiunda au pale anapoingia panakuwa na shinikizo kubwa zaidi kuliko pale anapotoka. Asante sana profesa, lakini usiondoke, tutarudi kwako kwa, tutaangalia maswala mengine pia kwa kina. Lakini moja kwa moja tufuruke, tuelekee kwenye pwani ya Mombasa. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka eneo hilo Liberty Adede. Liberty karibu kwenye live talk na utupe taswira ya mambo katika pwani ya Kenya yalivyo baada ya uchaguzi hapo jana. Asante sana kwa fursa hii bwana uh, uh, uh, Harrison uh, Mombasa kufikia sasa hali ni shwari uh, hamna uh, bugda zozote zipo E, hapo jana tu masaa ya asubuhi, wakati vituo vya kupiga kura vilikuwa vinafunguliwa katika eneo la Changamwe, ndipo kulikuwa na bugu za kidogo. Vijana walizua rabsha katika eneo linaitwa Bangladesh, katika mtaa duni unaitwa Bangladesh, ndo hapo kulizua vituko vi, vi, vioja kidogo, ambapo vijana waliokuwa wanajaribu kuzuia wapigaji kura katika eneo hilo waliweza kuenda kuteka ki nasema choo wakakuja kumweka na kumimina katika kile kituo cha kupiga kura kwamba akigaweza kutumia kabisa. Lakini baada ya muda kidogo, baada ya kuvutavuta ni vuta na maafisa wa polisi kukaja na padri mmoja ambaye aliweza kuzungumza na vijana hao, na kituo hicho kikienda kikabadilishwa. Inafahamishwa kwamba waliweza kupigia kura katika eneo lingine la, la, la, la, la Mikindani na shughuli ikakamilika, na hivi leo imekuwa ni shughuli ya kuhesabu kura. Maafisa wa kuhesabu kura wamekuwa wakitoka katika vituo mbalimbali, wakifika katika zile wanafanyia, na sasa wale wasimamizi Marekani sasa wanaelekea jijini Nairobi kuweza kuwasilisha ule zile, fomu zile, so, 34B ambazo zinahitajika kulingana na sheria. Leo unajua, najua walibadilisha kwamba ziweze kufikishwa yenyewe kwa mkono, sio kutuma tu peke yake, na nafikiria hilo linaendelea kwa sasa mji leo, katika taarifa zetu, hata wale wamezitama kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, ama kwamba Mombasa hali imerejea sawa, maduka yamefunguliwa leo, biashara zimeendelea kwa njia ambayo ni ya usawa, eh, eh, magari ya uchukuzi yamekuwepo, maduka yalifunguliwa na kwa waktani tasema mambo yalikuwa yamerejea hali sawa, kwamba awali liliozungumza nao unaweza kuelezea matumaini. Wanasema kwamba ingawa kuna maswali hapa wanafale, na pale kuhusiana na, lakini washukuru kwamba uchaguzi huu umekamilika vizuri na watu wanangoja kwamba eh, hili likamilike. Lakini wengi sana wanalia wakisema kwamba wanahisi sasa wamechoka na maswala ya kisiasa, kila uchao mambo yanakuwa ni mengi. mm -hmm, wanaelezea kuhisi kuchoka, wanataka haya yakamilishwe na nakuomeshwa uchumi wa Kenya waendelee na shughuli zao kama Harrison. Asante uh, sana uh, Liberata Dede, kwa kutupatia yale yanayoendelea katika upande huo wa pwani ya Kenya. Sasa BMJ, wakati huu ambapo matokeo yanaendelea kutolewa, eh, hali ikoje? Watu wanapokea vipi matokeo hayo, hasa wale ambao wanaonekana ni wapinzani? Nam, hili ni kwamba ah, matokeo hayapokelewi kwa furaha, vifijo na nderemo kwa upande wa upinzani, na ni vizuri umeuliza swali hilo kwa sababu muda mfupi, sio muda mfupi, mapema leo Wananasa waliweza kukutana na jina hilo, tuambie kwamba linabadilishwa, lakini bado tuwaita wananasa kwa sasa. Walikutana na wakatoa taarifa kwa vyombo vya habari kabla ya Raila Odinga kuzungumza katika eneo la Kibra, na kitu cha muhimu ambacho walieleza ni kwamba hawaoni ni mimi ni kwa nini uchaguzi hata uliendelea na kwamba uh, wao hawatambui kabisa, ni kama tu ilivyotarajiwa na wakaeleza wasiwasi wao kuhusiana na vita ambavyo vimekuwepo vya vurugu na ghasia, na ambapo watu uh, angalau watu wanne wamefariki dunia kufuatia uh, makabiliano hayo ya wafuasi na polisi. Lakini nah, kwa wananchi wa kawaida nimezungumza na wachache katika uh, maeneo ya, uh, ya kule um, kule Madare ambako nilikuwa hiyo jana, kumbe tu baada ya kupigwa kura, na hivi leo nimezungumza na wachache wale ambao ni ngome wa upinzani. Wanaendelea tu kukanisha ama kukataa kwamba uchaguzi huo haukufaa kufanyika, na kwamba idadi ya watu wanajitokeza ni ni ni ishara kamili kwamba uchaguzi huu si wa haki, si wa kweli, na unafaa kurudiwa kwa mara nyingine tena. Nam, sasa narudi kwako kwa Profesa Chacha Nyegoti Chacha, hebu tueleze, kuna marekebisho yaliyokuwa yakifanywa kuhusiana na maswala ya uchaguzi na yakafanywa bungeni na kupelekwa mbele ya rais, ambapo muda wote huu wengi wametarajia kwamba atatia saini na kuwa sheria, lakini hilo halijatokea. Je, unaona kama rais alibadilisha, ikawa kwamba wakati fulani ilikuwa ni kama silaha ya kumsaidia, lakini sasa haina maana tena? Mbona unafikiri amenyamaza na sheria na marekebisho hayo ya sheria <tabu> sheria hizi zikiwa zimebadilishwa wakati huu zinasaidia nini, au zinaongeza nini na kupunguza nini, na mashiko au makali yale ambayo labda anajaribu kushinikiza kwa kutumia hii sheria mpya yana umuhimu gani kwa mintarafu ya hali halisi iliyopo sasa? Hali halisi ni kwamba uh, kufuatana na katiba tume ya uchaguzi ilitangaza marudio ya uchaguzi wa urahisi na ikaweka tarehe, na marudio yameshafanywa. Katika hizo harakati, upande wa upinzani wa Nafsa uliwaomba wafuasi wake wasishiriki katika kuchagua au kupiga kura, na imetokea kwamba wengi hawajashiriki. Kwa hivyo nafikiri kwa sasa hivi zile sheria, kwa hivyo sheria hazina maana yoyote, kwa sababu wale walioshiriki katika kufanya uchaguzi huu jana au kupiga kura jana wamempigia Rais Kenyatta kwa wingi, kwa sababu ni wale ambao walikuwa wako upande wake, na wale ambao hawakuwa upande wake ambao walikuwa upande wa NASA hawajatoka, hawajapiga kura. Sehemu mbalimbali tumeona kwamba watu hawajapiga kura, na nafikiri ni muhimu tujue kwamba sheria ambazo tunatumia sio sheria za muda mfupi. Tunahitaji kutumia sheria ambazo zitaweza kuwepo kwa muda mrefu ujao na ambazo zitaweka manufaa na kutufanya tuwe na hali ya kuamini na ktini kwamba utaratibu wa uchaguzi ni utaratibu mzuri. Naam, asante sana uh, Profesa Chacha Nyagoti. Sasa uh, Profesa David Monda, swala lingine ambalo tungependa kulisikia unalichambua una, una ama unalitolea eh, kile ambacho unakiona ni juu ya namna Rais Uhuru Kenyatta atakavyoongoza nchi ya Kenya kwa sababu kwa hali jinsi inavyokwenda eh, ya matokeo inaonekana kabisa atatangazwa mshindi wa uchaguzi wa jana. Ana, anakwenda haji kuongoza Kenya ambayo baadhi ya kundi lingine la watu wamesusia. E, kwa maana hiyo pengine ataonekana kwamba amechaguliwa, ndio, lakini amechaguliwa na kundi tu lile la watu ambao ni wafuasi wake. E, anawezaje kuongoza nchi ikiwa katika hali hii? Uh, ndugu yangu nafikiria itakuwa ni vigumu. Ataongoza lakini kwa ugumu sana Tusisahau ya kwamba Bwana Raila Odinga ametangaza kwamba sasa na wana NASA wamekuwa ni vuguvugu uh, tusisahau pia y kwamba kwa miaka mingi historia ya Bwana uh, Raila Odinga alikuwa kwenye chama cha LDP, akaenda NDP, akaenda NAK, wakati huu yuko NASA kwa hivyo yeye ni mwanasiasa shupavu anawe, ana, alio, alio na wafuasi wengi. Nafikiria raha yake kuu itakuwa kumtatiza zaidi eh, Uhuru Kenyatta kwa muhula huu wake wa pili, na pia tusisahau ya kwamba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili unakaribia. Kwa hivyo kutakuwa pia na mvutano kwenye muungano wa Jubilii kuhakikisha kwamba nani atakaye, uh, kuwa rais baada ya, ya, hata, ya, ya muhula wa pili wa bwana Uhuru Kenyatta. Au Uhuru Kenyatta pia pengine ataamua abadilishe katiba vile bwana Museveni amefanya aendelee kuongoza. Kwa hivyo hali ya kisiasa ni tete sana, na nafikiria kwamba muhula huu wa pili wa bwana Uhuru Kenyatta utazongwa na shida na patashika shika nyingi sana za kisiasa. Uh, sasa uh, Profesa Munda, hebu tueleze, tuliona jana wabunge kutoka mirengo yote ya kisiasa wakivurugana na kupigana masumu mbele ya televisheni ya kitaifa, na sasa, wale ni viongozi, hali itaponywaje chini, baada ya haya yote, kuna uhasama ulioko na migawanyiko, ili kuwe na maendeleo, kwanza nini wale viongozi wafanye ili kuanza kuponya hata taifa na watu kuanza kufikiria kitaifa kuliko kufikiria ki, kieneo na, na kikabila. Nafikiria kwa wakati huu itabidi eh, rais Uhuru Kenyatta ajaribu kuongea na wananasa hususani Uh, mpinzani wake mkuu bwana Raila Odinga. Hawezi kuweka taifa pamoja uh, hali hii ya Jubilee wakati mwingi wa kusema kwamba wana wingi wa kura kwenye bunge, kwa hivyo hakuna haja ya kufanya mjadala, wanapitisha maazimio yao yawe sheria uh, kwa mbivu na mbichi, kwa mabavu. Huu uongozi wa kimabavu ndio unaogawanya taifa. Tumejipata kwenye hali hii ngumu maanake, eh, kura imelazimishwa kupigwa angalau, kikiwa na changamoto nyingi tofauti tofauti zinazozonga taifa. Kwa hivyo ni jukumu lake bwana Uhuru Kenyatta kuweza kuleta taifa pamoja hususan aweze uh, uh, umuhimu sana aweze uh, kumwingiza ndani uh, bwana Raila Odinga na wafuasi wake, waweze kuleta uh, taifa pamoja. Wana Jubilee wasifanye siasa yao kimabavu kwa wingi wa kura zao kwenye bunge, nam uh, Profesa Chacha Nyaigot. Sasa tukiangalia kwenye swala lingine ambalo uh, ni maisha mara baada ya uchaguzi, Unaiona Kenya katika hali gani kwa mwananchi wa kawaida kabisa? <coughs> Profesa Chacha Nyaigoti, kwamba hakuna njia yoyote ambayo kiongozi katika hii nchi anaweza kuongoza hii nchi wakati ambapo asilimia kubwa ya watu kwanza, ambao hawakupiga kura au pili, ambao wanamfuata mpinzani wake na ku abudu zile kauli ambazo anatoa. Nafikiri na ni muhimu sana tuzingatie uzalendo zaidi kuliko ubinafsi, na rai yangu ni kwamba Raisi Kenyatta, baada ya kwamba ameapishwa na kuteua serikali yake, atatumia kila mbinu kuhakikisha kwa kwamba wameweza kuongea na upinzani, kwa sababu kama hakutakuwepo na maongezi kuna hatari kwamba uchumi huu wa hii nchi utazidi kudidimia, na wananchi sahizi wanateseka sana. Kwa sasa hivi kuna sehemu mbalimbali ambapo mapolisi wanatumia nguvu ambazo si za kadri, na watu wanaoumia ni watoto wa shule, wanaoumia ni kinamama, na nafikiri hii nchi inahitaji amani, inahitaji umoja ili uweze kuendelea kwa pamoja. Sasa ni lazima tufikie mahala ambapo tutasema mambo ya siasa, mambo ya mvutano wa vuta ni kuvute kati ya Rais Kenyatta na mpinzani wake Raila -e Odinga isikie kikomo. Wananchi waketi chini, watafakari, hii nchi ni yetu wote, tuweze kuona mbele, namna tutaweza kusogeza maendeleo ya jamii pamoja na elimu na kiuchumi na kisiasa. Siasa yetu inatakiwa kuwa ya kidemokrasia na demokrasia haitumii bunduki, haitumii risasi, na haitumii eh, ngumi zile zilizopigwa jana au zilizodhihirika kwamba zilikuwa zinaashiria kupigwa kati ya wabunge wale walioonekana katika mkahawa na katika ujinga. Ah, basi unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC tukiwa ni tunaendelea na kipindi cha live Talk ambapo leo tunazungumzia kwa kina masuala ama swala la uchaguzi uliomalizika hapo jana nchini Kenya na unaoendelea kuhesabiwa sasa hivi, ili tujue mambo yamefikia wapi. Narudi kwako BMJ Murithi, mwandishi wetu uliyeko huko Nairobi na hususan kwenye ukumbi ambapo uhesabu wa kura unaendelea. BMJ, karibu tena, hebu tueleze mambo yamefikia wapi kufikia sasa? Naam, uh, Kamau, hatujapata kuongeza idadi ya kura ambazo wanaonyesha kwenye tovuti hii ya uh, IBC uh, tangu tulipozungumza uh, wakati wa mwisho tulipozungumza nani, uh, bado inasimamia pale, uh, milioni sita nukta nane karibu nukta tisa, maanake milioni sita na elfu mia nane mia tisa na ishirini na mia tisa mia mia elfu mia nane tisini na mbili mia saba thelathini na nane kwa Uhuru Kenyatta, na huku Raila Odinga kura zake zikionekana hapa zikiwa ni elfu sitini na saba na na mia tano na mia tano sabini na sita. Hivyo ndivyo hali ilivyo kufikia sasa. Kumbuka, Kamau, kwamba Uh, uh, IBC ama mwenyekiti wa IBC alieleza wiki iliyopita mm -hmm. uh, kwamba watachukua muda mrefu, watachukua muda kuhakikisha kwamba wamethibitisha kabisa hizi kura zinazokuja kutoka kuanzia kielektroniki na zile fomu ambazo zinatumwa zinaletwa hapa moja kwa moja no. kwa mm -hmm. na wasimamizi katika constituency ili kuhakikisha kwamba hawarejeshwi tena mahakamani kama ilivyokuwa mwezi Agosti. Hebu BMJ, BMJ tueleze, wakati wa uchaguzi uliopita wa tarehe nane Agosti, wewe ulikuwa katika ukumbi huo huo. Wakati huo kulionekana mwingilio wa viongozi wa mirengo tofauti ya kisiasa wakija kuangalia mambo yanavyoendelea, wengine wakija kungoja sijui, eh, matangazo yatolewe. Sasa hivi tunapozungumza, wakati huu viongozi wa kisiasa wanahusika, wako pale? Kwa hakika ni kirusha macho hapa, viongozi wa kisiasa hawajaanza kufika kama ilivyokuwa baada ya uchaguzi wa Agosti, na hapa wengi wetu ni waandishi wa habari na vile vile, bila shaka kunao wale mawakala maajenti wa vyama mbalimbali, lakini wale viongozi wenyewe sijawaona kama walivyokuwa wanafurika hapa wakati huo, ijapokuwa huko katika eneo la Bomas of Kenya sijui sasa hivi kama Umesikia lolote kuhusu ghasia zinazoendelea Kawangware? Maanake kwenye mitandao ya kijamii inaonekana kwamba kuna moto, baadhi ya nyumba zikiteketezwa na mali kuporwa. Umesikia lolote? Naam, Kamau na, ni habari ambayo imeendelea kwa takriban saa kadhaa sasa hivi, na baadhi ya watu nilozungumza nao, maanake nina watu wawili watatu ambao wanajaribu kujua ni nini kinaendelea maeneo mbalimbali, licha ya mimi saa zingine kutoweza kufika pale, ni kweli katika eneo la Kawangware hivi tunavyozungumza, uh, hali si ya kuridhisha hata kidogo na tunasubiri kupata uh, mambo kamili kujua ni nini uh, au vurugu hizi na hasia hizi na makabiliano haya uh, yamezaa matunda ya aina gani, lakini ni vuta li kuvute baina ya polisi na wafuasi ambao wanaaminika kwamba ni wafuasi wa muungano wa NASA au upinzani ukipenda na hali hiyo imekuwa ikiambilia kama alivyosema, na hatujui itakwisha lini, lakini ripoti tunapata kwamba hali si nzuri katika eneo la Kawangware. Asante sana bmj Mrithi kwa a, kutupasha hayo. E, naona time, a, muda ukiwa unakimbia kwelikweli hii leo e, sasa nirejee kwa Profesa David Monda e, kutuambia kile ambacho Uh, unakiona hivi sasa kwa mjumuisho, na na hali ya mambo jinsi inavyokwenda ni uh, nini hasa tutarajie Jumatatu, hasa kauli kutoka kwa Raila Odinga akisema kwamba vuguvugu lao litatoa eh, matamko yao Jumatatu. Nafikiria kwa wakati huu eh, muungano wa, wa NASA au vuguvugu vugu yao eh, ime, imekubali ya kwamba eh, Uhuru Kenyatta ataapishwa kuwa rahisi, lakini mwelekeo wao nafikiria kwenda mbele, watatumia njia zote kuweza kudhoofisha uhalali wa uongozi uh, wa bwana Uhuru Kenyatta. Na tukitafakari kisheria, kwa mfano wanaweza kutumia vipengele chungu nzima, uh, kwa mfano, uh, ule uamuzi uh, wa mahakama kuu ya kwamba Uh, wafanyikazi wa, wa wa, wa kusimamia kura kwenye uh, constituency karibu mia mbili tisini na moja kaunti mia mbili tisini na moja hawakusajiliwa kwa njia ya kikatiba. Kwa hivyo kwa kwa mswada huo wanaweza ku, kuwasilisha kesi pia tusao ya kwamba karibu nusu ya wapigaji kura Kenya wame Uh, wamesusia uchaguzi huu. Huenda kukawa na mpigaji kura sehemu fulani akawasilisha uh, kesi kotini, akasema ya kwamba haki zake Homa Bay si haya, au sehemu yote nyingine asema kwamba haki zake zimedhufishwa na kwamba uh, kura hii si hala, sio halali. Kwa hivyo kuna njia nyingi na nafikiria hawa ni wanasiasa wa mirengo tofauti tofauti watatumia njia zozote ili kuweza kuwasilisha uh, miswada yao na kuweza ku, ku, kujielekeza mbele kisiasa. Asante sana. Na kuna swali ambalo nimelikumbuka, na BMJ, nafikiri kwamba unaweza kuwa una taarifa kutokana na tume ya uchaguzi, kuna madai kwamba kuna baadhi ya maafisa kutoka maeneo ambao wamekosekana, wengine ikidaiwa kwamba wamekamatwa, wengine wakidaiwa kuachana na shughuli ya uhesabu kura na kuondoka. Kuhusiana na maafisa wale wa vituo vya kupigia kura, ni yapi ambayo umeyasikia? kuna ripoti hizo, na mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Wafula Chebukati alilizungumzia hilo hivi leo na kusema kwamba uh, wanaogopa sana kwa sababu tayari kuna watu hawajulikani waliko, hawakutoa idadi wala majina, lakini eh, tangu jana kuna maafisa wa tume hiyo ambayo maeneo mbali mbali hawajulikani uh, waliko, na wakipigiwa simu inakuwa kwamba hawapatikani. Kwa hivyo uh, kujibu swali lako kwa kifupi, Kamau mkuu um, wa polisi hajalizungumzia hilo, au kamishna mkurugenzi, uh, um, uh, um, anaitwa nani huyu, hajazungumzia hilo lakini uh, tume ya uchaguzi na mipaka imesema kuna maafisa wake ambao hawajulikani waliko. Tunasubiri kupata Uh, taarifa kamili kutoka nani na ni katika maeneo gani ambako wanakosekana. Uh, asante sana BMJ. Sasa tukimalizia uh, Profesa Chacha Nyaigoti uh, kile ambacho unakiona maisha yatakavyokuwa, uh, hali ya kisiasa uh, vuta ni kuvute, kwa sababu uh, hakika ni kwamba Uhuru Kenyatta ataingia madarakani taifa likiwa limeshagawanyika, baadhi ya watu wamesusia kabisa uh, kuidhinisha yeye kuwa rais wa Kenya, licha ya kwamba kikatiba kisheria, kutokana na uchaguzi uliofanyika jana, endapo atatangazwa mshindi e, basi atakuwa ni rais halali kisheria na kikatiba e, kwa mujibu wa mambo ya katiba ya Kenya jinsi inavyoeleza. Sasa maisha yanaenda kuwaje nchini Kenya ya kisiasa e, kwa kuangalia kile ambacho kipo, upo hapo ke Kenya maisha ya kisiasa hata kuwa rahisi lakini ninafikiri kuna umuhimu wa watu kuzungumza kwa sababu nchi mbalimbali katika mbali, bara hili la Afrika zimezorotesha maisha ya wananchi wake kwa watu kukutana katika uongozi, kati ya nani awe kiongozi au awe, awe rahisi. Nchi zote ambazo tuna mifano yake ambazo zimeharibika tangu Somalia kwenda Ivory Coast na kwingineko, nchi ambazo zamani zilikuwa na neema kubwa sana na nafikiri viongozi wetu pamoja na wale ambao wa watakuwa katika serikali na wale ambao wa watakuwa katika upinzani wana ulazimu wa kutazama hii nchi kama kitu ambacho kinahitaji amba kulindwa kama tumu. Sidhani kwamba kuna mtu yeyote katika hii nchi ambaye angependa kuona mauaji, ambaye angependa kufurahia kuona risasi vikilia na kulipuka kila mahali. Nafikiri uongozi wetu wa wanasiasa wote unahitajika kwamba watu wakoti pamoja, wajadili haya mambo, namna ambavyo yanaweza kuwa na, wasianze kujipiga vifua kwa namna ambavyo wanadinafisisha nchi, badala ya kuiona kama ni nchi ya watu wote na jamii nzima. Asante sana, Profesa Chacha Nyaigoti. Hali kadhalika shukran zikwende wewe Profesa David Monda, eh, kutoka New York, hali kadhalika wanahabari wetu BMJ, Murithi Kennedy, wandera na Libert Adede. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya tunakwambia shukran kwa kwa nasi na wikend njema.