Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu maalum ya hii leo juu ya uchaguzi wa Kenya, ikiwa ni saa kumi na mbili za asubuhi huko Nairobi, saa 11 huko bujumbura na Kigali. Karibuni. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandey Shomaji kukaribisha katika matangazo haya ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Oktoba 27 mwaka 2017. Karibuni katika Kumekucha Afrika hii leo. Wachambuzi wanatoa wito kwa viongozi wa kidini na mashirika ya kijamii kuanzisha juhudi za mazungumzo kati ya rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga huko nchini Kenya. Kama ni makanisa, kama ni wanasiasa, kama ni wananchi wenyewe, waongee na hawa wafahali wawili, warudi, wapunguze kiburi, wakae chini, waongee, waokoe nchi ya Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amhimiza mkuu wa majeshi wa Myanmar kusaidia kukomesha mara moja mateso na mauaji dhidi ya waislamu wa Kirohinga. Na baadhi ya raia wa Kenya ambao hawakushiriki uchaguzi wa jana waeleza kwa nini walifanya hivyo. Mimi baba alishasema, siwezi fanya kinyume cha kile ambacho baba amesema. Eh, mi nimetembea katika kituo mingi hapa Kisumu, pale ambapo watu wanapiga kura. Enyewe nimefurahi sana kuona hata mapolisi wenyewe hawako wale wakaji wale wa nini kura wako Nam basi, ni ripoti ambazo tutakuleteni hii leo katika makala maalum juu ya uchaguzi wa Kenya hesabu kura zikihesabiwa. Hapa Washington studio, Sandey Shomari anasomea habari za dunia. Maafisa wa ulinzi wa Marekani walioleza wabunge kuhusu shambulizi la kushtukiza la kundi la Islamic State mapema mwezi huu huko Niger ambao liwa wanajeshi wanne wa Marekani. Maafisa wa juu wa idara ya ulinzi ya Marekani, Robert Karim, naibu waziri wa masuala ya usalama wa kimataifa, na Meja Jenerali Albert Elton ambaye ni naibu mkurugenzi wa vikosi maalum na vya kupambana na ugaidi, ambao walitoa maelezo kwa wajumbe wa kamati ya usalama ya bunge ikiwa ni pamoja na John McCain kwenye kikao cha faragha Alhamisi. Walieleza McCain anasema amefurahishwa na ushirikiano kutoka Pentagon, lakini kuna mambo mengi bado anataka kuyajua. mkakati ulikuwa nini na kwa nini tunashangazwa? Kuna maswali mia moja yanayohitaji kujibiwa, McCain aliwaeleza waandishi wa habari. Anasema mauwaji ya Niger ni, ni matokeo ya mkakati mbaya na pia bahati mbaya, majeshi ya serikali ya Somalia na wenzao wa Umoja wa Afrika wanajiandaa kwa shambulizi kubwa dhidi ya wanamgambo wa Al Shabab kwa mujibu wa mashahidi kadhaa na maafisa wa serikali. Viongozi wa Kisomali pamoja na rais wa nchi hiyo wametishia kulipiza kisasi dhidi ya shambulizi la bomu kwenye mtaa ulio na shughuli nyingi wa Mogadishu na kuwa zaidi ya watu 300 Oktoba 14. Al-Shabab hawakudai kuhusika na mlipuko huo, lakini maafisa walishutumu kundi hilo na wasomali wachache wasioamini shutuma hizo. Mkazi wa eneo la Lowa Shabelle aliiambia Sauti ya Amerika kwamba maelfu ya wanajeshi wakiwa na vifaa na silaha za kijeshi wanaelekea katika jimbo hilo. Na afisa mmoja wa serikali anasema mkusanyiko mwingine wa wanajeshi unafanyika karibu na uwanja wa ndege wa Baledogle kaskazini magharibi mwa Mogadishu. Watu wapatao kumi wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa wakati wa maandamano yaliyogeuka ghasia jana katika mji wa Ambo katika jimbo la Oromia, Ethiopia baada ya mwanajeshi wa serikali kufyatua risasi kwa waandamanaji. Maandamano hayo ya jana ambayo yanayotokea baada ya maandamano mabaya zaidi ya mwaka mmoja uliopita kati ya Novemba elfu mbili na kumi na tano na Desemba elfu mbili na kumi na tano katika jimbo hilo yalisababishwa na uhaba wa hivi karibuni wa sukari. Mkuu wa mawasiliano wa jimbo hilo Gadesa Desaleng aliambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi maalum wa Agazi ndio wamehusika na vifo hivyo, hiyo jana Alhamisi. Desalegn pia aliambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya waandamanaji waliokuwa wamekasirishwa na mauaji hayo walichoma magari makubwa. VOA imejaribu kuwasiliana na serikali ya Ethiopia lakini haijapata majibu mpaka sasa. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, amemhimiza mkuu wa majeshi wa Myanmar kusaidia kukomesha mara moja ghasia katika jimbo la Rakhine zinazowasababisha maelfu kwa maelfu ya Waislamu wa Kirohingya kukimbia hadi nchi jirani. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Waziri Tillerson alitoa wito huo wakati wa mazungumzo ya simu hii leo na mkuu wa majeshi ya Myanmar, Jenerali Min Ang Halang, na kumweleza wasiwasi wa Marekani kuhusu mateso yanayofanywa na wanajeshi wake dhidi ya wakazi wa Kiislamu wa katika jimbo hilo la Rakhine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Heather Nauert ametoa taarifa inayoeleza kwamba Tillerson alivihimiza vikosi vya usalama vya Myanmar kusaidia serikali kukomesha ghasia na mateso hayo na kuruhusu kurudi nyumbani kwa watu waliokimbia kutokana na mzozo huo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi za nje inaeleza kwamba katika mazungumzo yake na Ming Aung Lang, mwanadiplomasia mkuu wa Marekani amelihimiza jeshi la Myanmar kurahisisha pia msaada wa dharura kuwafikia watu waliopoteza makazi yao, kuruhusu vyombo vya habari kuingia katika jimbo hilo, na kushirikiana na uchunguzi wa Umoja wa Mataifa katika tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya Warohinga zaidi ya wa Rohinga laki sita wamekimbia kutoka makazi yao tangu mwezi augasti 25 mwaka huu na kukimbilia Bangladesh, baada ya vikosi vya usalama kuanzisha mashambulio dhidi ya wa waislamu hao baada ya waasi wa wa kiislamu katika jimbo hilo kushambulia vituo vya polisi jimboni humo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anasema rais wa Siria Bashar al Assad na familia yake hawana jukumu lolote katika siku zijazo za nchi yake na lazima aondoke madarakani. Alisema hayo wakati aliposimama kwa muda mfupi huko Geneva jana Alhamisi, katika kumalizia ziara yake ya wiki nzima katika miji mikuu huko Mashariki ya Kati na Asia ya Kusini. Waziri wa mambo ya nje Tillerson amesema Marekani inataka Siria iliyoungana na bila ya kumpatia jukumu lolote Bashar al Assad katika serikali mpya. Tilerson alisema haya kufuatia mazungumzo kuhusu kinachoendelea hivi sasa nchini Siria kutokana na juhudi za Stefan de Mistura, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria vimeendelea kwa zaidi ya miaka sita na karibu watu nusu milioni wameuawa na wengine karibu milioni 11 wamelazimika kuhama makazi yao na kulazimika kubaki ndani au nje ya nchi yao. Jopo la kimataifa la uchunguzi limetoa taarifa kwamba serikali ya Rais Bashar al Assad imehusika na mashambulizi ya kemikali ya mwezi Aprili. Shambulizi katika mji unaoshikiliwa na waasi wa, wa Kan Shaikun liliua na kusababisha kuugua kwa makundi ya raia na kupelekea Marekani kufanya shambulizi siku tatu baadaye kwenye kambi ya kijeshi ambayo Washington ilisema Siria wairusha kombora hilo la gesi ya sumu. Katika ripoti ya kurasa zipatazo 33 iliyotolewa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hiyo jana Alhamisi na nakala yake kuonyeshwa kwa Sauti ya Amerika wachunguzi kutoka Umoja wa Mataifa na shirika la uangalizi na kuzuia silaha za sumu OPCW wanasema walitathmini njia zipatazo nane za jinsi gani gesi hiyo ya sumu ilivyotumika kushambulia watu. Mbabe wa kivita wa zamani wa Liberia ambaye sasa ni senata Prince Johnson amemuunga mkono mwanasoka maarufu wa zamani wa nchi hiyo George Wea katika uchaguzi wa duru ya pili wa rais nchini Liberia mwezi ujao. Inayotaka uunga mkono wangu kuungana nami katika kumuunga mkono George Mane Wea kwa kiti cha urais. Alisema hayo katika mkutano na waandishi wa habari huko Monrovia jana Alhamisi. Uungaji mkono wa Johnson utamsaidia Wea ambaye alipata ushindi wa asilimia 38.4 katika uchaguzi wa duru ya kwanza mapema wiki iliyopita ambapo zaidi ya wagombea wengine watatu wote lakini hakuweza kupata kura za kutosha kuweza kufikia asilimia zaidi ya hamsini ili kuweza kupata kiti cha urais Novemba saba. Wea atashindana na makamu rais Joseph Boakai ambaye alipata asilimia 28.8 ya kura kwenye uchaguzi wa Oktoba kumi. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza dharura ya afya ya umma kote nchini ili kuweza kukabiliana na tatizo kubwa la matumizi ya dawa za kuondoa maumivu kwa kupita kiasi. Amesema serikali kuu tayari inapambana na tatizo hilo kila upande. Akizungumza White House mbele ya watu wapatao mia moja na themanini, ikiwa ni pamoja na wale ambao wanajaribu kuondokana na matumizi hayo na ndugu waliofariki kutokana na matumizi ya dawa hizo. Trump amesema wao, well, kama Wamarekani hawawezi kuruhusu hili kuendelea. Washiriki wawili waliokuwa wamekaa nyuma ya rais walibeba picha za wapendo wao ambao walifariki dunia kutokana na kutumia dawa za kuondoa maumivu kupindukia kiwango kinachohitajika zinazofahamika kama opioid. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kimesema matumizi ya dawa hizo kupita kiasi yameua Wamarekani wapatao elfu sitini na nne hapo mwaka jana. Kufuatana na taasisi ya kitaifa ya kupambana na dawa za kulevya, kati ya hivo hi, vifo hivyo vyote opioid, ambayo inapunguza maumivu kupitia mfumo wa neva za mwili, inakadiriwa imeua watu wapatao elfu thelathini na tano. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa ya habari hapa sauti ya Amerika, hivi sasa tunakuleteni makala maalum juu ya uchaguzi huko Kenya, ambapo kama tunavyojua kura zingali zinahesabiwa hivi sasa, na huko katika eneo la Bomas mwandishi wetu BMJ Murithi amewasili hivi punde na yuko kwenye simu. BMJ karibu Kumekucha Afrika, makala maalum uchaguzi Kenya. Nini kinachoendelea huko Bomas kwa wakati huu? Asante uh, sana Abdu Shakur Rabud na mwenzangu uh, Sande Shamari mkiwa hapo Washington. Uh, ni kweli ulivyotaja, nimeingia tu katika ukumbi wa Bomas of Kenya ambako kama wasikilizaji wengi wanavyojua ni kwamba hiki ni kituo cha kitaifa uh, cha kujumuisha kura na kutoa matangazo yoyote yanayohusiana na, na upigaji kura hususan ule uh, uh, wa kitaifa, ikiwa sasa tunamulika uchaguzi wa urais ambao ulirudiwa hapo jana. Na kwa hakika Shakur, nime kama nilivyowasili tu hivi hapa, hakuna shughuli nyingi ukumbi wenyewe. Uh, ni waandishi wa habari wachache tu isipokuwa uh, pamoja na mimi hapa uh, ni kwa sababu hapa kama unavyojua, imekuwa ni usiku sasa, ndio watu wanaamkia baada ya siku yenye shughuli nyingi hapo jana. Uh, na nilikuwa hapa hapa mwendo wa jioni hiyo jana wakati ambapo uh, kiongozi wa tume hii, mwenyekiti Wafula Chebukati alizungumza na waandishi wa habari mara mbili uh. Mara ya mwisho alipozungumza ilikuwa ni saa tatu usiku, kwa sababu kuna maswala kadhaa watasubiri kupata watasubiri kupata ufafanuzi uh, hususan uh, baada ya yeye kutangaza kwamba maeneo uh, au kaunti tatu zitafanya marudio tena ya uchaguzi huu siku ya Jumamosi hapo kesho uh, na na hivyo basi, ilipoondoka saa tatu usiku, nao hawa makamishna wote na pamoja na mwenyekiti waliondoka na kuwa, kutoka wakati huu hatujapata lolote kutoka kwao isipokuwa uh, kwa wakati fulani uh, Wafula Chebukati alituma uh, ujumbe kupitia mtandao wa Twitter uh, kupatiana update tu kueleza kwamba uh, uh, ni katika ni vituo vya kupigia kura au constituency thelathini na sita ambazo zimewasilisha zile fomu 34B kati ya uh, vituo vya constituency mia mbili na tisini eh, ambavyo vinatarajiwa Uh, kwamba mwisho wa mambo kabisa vitakuwa vimewasilisha uh, zile forms. Kwa hivyo eh, BMJ kwa, BMJ, BMJ, kwa hivyo ni wakati gani watu wanatarajia kupata kura zote zimehesabiwa na kutolewa matokeo? kasi ambayo uh, shughuli hii inaendelea hapa, naona kwamba itakuwa labda kufikia jioni hivi leo, katika matangazo yetu ya saa moja unusu, tutakuwa uh, tumeanza sasa kupata taswira kamili ya mambo, kwa sababu uh, kama alivyokuwa anaeleza kufikia sasa, uh, kulingana na tume ya IBC, ambapo sasa hivi naangalia uh, kijisanduku alichokiweka hapa ambacho kinaonyesha kwenye tovuti yao ni kwamba Uhuru Kenyatta tayari imepata kura elfu mia saba sabini na nane mia nne ishirini na tisa na bado naye, Raila Odinga, ingawaje alishajiondoa alikuwa ametangaza hata ushiriki, bado kuna watu waliotokea kumpigia kura na sasa hivi uh, inaonyesha kwamba amepata kura elfu kumi mia sita sabini na nne kwa, kwa hivyo, kwa haraka haraka, Shakuru, ukiangalia herufi hizo ni kwamba zile uh, si herufi si, ambazo ungetarajia baada ya saa uh, karibu kumi na situ uh, baada ya vituo kufungwa uh, kwamba ndizo tulizonazo, lakini kumbuka kwamba wameeleza hawa IBC kwamba watakuwa wanatoa matokeo haya kwa, kwa tahadhari sana, kwa sababu hawataki tena Uh, kurejeshwa katika mahakama ya juu uh, kuelezwa kwamba walisimbilia na walitoa habari ambazo ni za kupotosha uh, kwa hivyo nafikiri wanapeleka taratibu na kwa kupata kura zote au jumla ya kura ambazo zimepigwa na kupata matokeo kamili Shakur, uh, Waingereza wa wazungu wanasema Your guess is as good as mine, kwa sababu Uh, walisema hawataki kutoa habari hizo kwa haraka. Kwa hivyo na vile vile, unajua kwamba uchaguzi uh, pia uh, uta, unapaa kurudiwa katika maeneo hayo manne niliyosema kule Homa Bay, Migori, Kisumu na vilevile Siaya. Kwa hivyo uh, kura kamili, kutangazwa matokeo kamili Uh, haijulikani itakuwa ni nini lakini itakuwa tutapata taswira ah, bila shaka. Asante. Vile vile kwenye simu huko Nairobi yupo Kennedy Wandera. Wandera, karibu katika Kumekucha Afrika, matangazo maalum ya Sauti Amerika. Unaweza kutueleza mepya ambayo umesikia mitaani huko jana usiku hadi kufikia alfajiri ya hii leo? Asante sana, uh, Shakuru. Uh, Ha, hamna masia, kwa hivyo kila mtu macho yake ni kwenye kituo cha kitaifa Bomas, ambako shughuli nzima sasa inaendelea kutekelezwa, lakini katika mitaa ya Nairobi hali ni tulivu, na sioni lolote ambalo linaonyesha kwamba kuna taharuki, maanake jinsi iliyokuwa hapo jana, hali mvua imeendelea kuonyesha zaidi Nairobi na jinsi alivyoeleza jinsi ni kwamba hapo jana uh, kauli ya mwisho aliyoitoa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati akieleza kwamba uh, uh, takriban asilimia arobaini na nane ndicho kiwango anachokisia kwamba watu waliweza kujitokeza, Wakenya waliweza kujitokeza kupiga kura, hiyo ikiwa ni uh, milioni sita nukta tano za Wakenya waliojitokeza kupiga kura, na pia kumekuwepo na, na, na, na, na uh, tatizo kwamba kuna wale wanaosema kwamba Uh, iweje kwamba maeneo haya manne ambayo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alisema kwamba watu watarajia kupiga kupiga kura, kuna wale wanaosema kwamba hali hiyo huenda ikazua utata zaidi na huenda ikaonekana kwamba kuna haya maeneo manne tu ambayo yanaonekana kwamba ni ngome ya, ya ya Odinga, na hivyo wale wabu, wabunge wa upinzani wanasema kwamba Uh, hatua ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kusema maeneo haya yarudiwe na ikionekana kwamba kuna maeneo mengine kote nchini hayajapigiwa hayajapiga kura kwenda basi, ni wito ambao umepitwa uh, na wakati. Lakini mwenyekiti wa uchaguzi wa kule Chabukati wa wa alieleza wazi wazi kwamba maeneo hayo yatarudiwa kupiga kura lakini mpaka sasa hali ni tulivu. Nam, asante sana Wandera. Hapa new York uh, tuko na profesa David Monda ambaye ni Mkenya, anafuatilia kwa makini matokeo hayo. Sasa David, umesikia hali ya kwamba kumekuwa na utulivu kabisa baada ya ghasia zilizotokea jana na kura zimesita kuhesabiwa. Kwa maoni yako, umefuatilia, unafikiri hii inaashiria kitu gani? Uh, kusema kweli inaashiria kwamba, uh, bwana Uhuru kenyata tiari hata kabla ya kura kupigwa ametawazwa kuwa rais wa Kenya. Lakini bugdha iliyopo ni kwamba mpinzani wake wa dhati, yani bwana Raila Odinga, amesusia uchaguzi huu. Kwa hivyo karibu nusu ya taifa, karibu watu milioni saba wamesusia uchaguzi, wamekataa kupiga kura. Kwa hivyo siku za kwenda mbele, sijui vile Rais Uhuru Kenyatta ataongoza Kenya, maanake nusu ya taifa haimuungi mkono na kwa hivyo sasa, ukiona kwamba uchaguzi, matokeo yamesitishwa, manake nusu ya watu hakuwa na fujo namna iliyokuwa tarehe nane Agosti, kuchelewa huku na kuitisha tena uchaguzi katika maeneo hayo mengine, unafikiri kama Kennedy alivyoeleza, watu wanasema inaweza kuleta utata, we unafikirije? inaweza kuleta utata, lakini bwana Chebukati amesema ya kwamba hata liwe liwalo, watu wasipojitokeza kupiga kura, ataamua baadaye, baada ya siku saba kusitishwa kwa kupiga kura, nani aliyeshinda uchaguzi. Mimi natafakari na kufikiria kwamba kuenda mbele kutakuwa na vikundi vingi, watu wengi ambao wataenda mahakamani na kupinga upigaji kura huu kwa misingi mingi. Moja, iwapo ule uamuzi wa jaji Odunga aliyefutilia mbali usimamizi wa upigaji kura kwenye kaunti mia mbili tisini na moja akisema ya kwamba uteuzi wa maafisa wa kupiga kura ulikuwa hauko halali. Jambo la pili ni kwamba pia kuna hali ya sintofahamu, hali ya taharuki iliyopo kule Kenya. Kwa hivyo kuna misingi mingi ya kuweza ku, ku, ku, kusitisha upigaji kura huu au kuweza kukomesha uamuzi wa upigaji kura kwenye makoti, na siku za mbele inaonekana ya kwamba hali ya sintofahamu itaendelea nam naam Abdu Shukur Abud, nakushukuru Profeso David Monda. Lakini pia tunaye kwenye laini ya simu Huba Abdi ambaye jana tulipata tabu kidogo kumpata kule Garissa alipo kutokana na mawasiliano kwa mabaya, lakini natumai hii leo mawasiliano yanakwenda vizuri. Huba, hebu tueleze upande wako huko, hali ikoje siku ya leo baada ya upigaji kura? Naam, baada ya upigaji kura hali iko tulivu kama ilivyoshuhudia wakati wa upigaji kura na baada ya matokeo ya jana kuweza kutangazwa mwendo wa saa sita usiku, rais Uhuru Kenyatta aliweza kujizolea kura elfu kumi na tano um, uh, mm -hmm. na mia tatu upigaji kura ambao ulipigwa ilikuwa ni elfu kumi na tano na mia saba nayo upande mwingine ni Raila Odinga akaweza kupata mia moja themanini na mbili licha yeye kuweza kutoa tangazo kuwa amesusia, um, kura kwa hivyo Jambo la kwanza ni kuwa wakazi wa eneo hili bado hawakufahamu nini ambacho bwana Raila Odinga aliweza kumaanisha kwa kusema kuwa anasukia uchaguzi, na vilevile wakazi wa eneo hili waliweza kuwa katika ile hali yasitofahamu, kwa maana rais huyu Kenyatta na, uh, na bwana Raila Odinga mzozo wao kwa wao hawakuelewa ni nini, nini hasa ambacho kinaendelea. Vilevile jambo lingine ambalo tuliweza kulishuhudia ni kuwa kulikuwa na ile mchanganyiko watu wa eneo hili hawakuweza kuelewa vizuri mtu, eh, anafaa kupiga kura wapi, kama ilivyokuwa wakati wa uchaguzi wa Agosti nane ambapo wabunge, magavana waliweza kuwasaidia watu wao katika kuelimisha, unafaa kupiga kura katika kituo hiki, unafaa kupiga kura katika kituo kingine. Kwa hivyo watu walikuwa katika hali ya kuchanganyika, ndiposa pia idadi ya wapiga kura ndogo iliweza kushuhudiwa katika mji wa Garissa, waliofaa kuenda maeneo kama Dadaab vile vile vile walikuwa katika mjini Garissa, unakuta ameenda kupiga katika kituo fulani, naambiwa hapana, wewe si mtu wa hapa, wewe ni mtu wa sehemu si fulani. Kwa hivyo ile elimu ya kutosha na hamasisi ya kueleza watu kuwa wewe unafaa kuwa wapi na kuwafahamisha, mzozo kati ya Raila na Odinga ni gani, ndio umeweza kuchangia kwa idadi ndogo wapiga kura katika sehemu hii na kwa hivyo, hii leo watu wanasemaje? Au watu jana usiku walikuwa wanasemaje kuhusu matokeo ambayo yalikuwa yanaanza kutolewa kuona nani atapata ushindi kutokana na sintofahamu iliyokuwepo? wakazi wa eneo hili wao wanataka ile amani, kwa sababu ni, ni eneo ambalo limekuwa limeshuhudia mambo mengi sana kutokana na mashambulizi ambayo yamekuwa yakionekana katika eneo hili. Kwa hivyo wao amani ni kitu cha muhimu kwao, kwa, kwa hivyo hawezi wakataka jambo lolote liweze kutokea. Unaeleza kuwa rais Uhuru Kenyatta ameonekana kupata ushindi katika eh, kaunti hii ya Garissa, anakuambia bora bora Kenya iweze kuendelea mbele. Kwa hivyo wao jambo la kwanza ambalo wanalitambua sana niile amani amani, amani, kwa sababu kutokana na mambo ambao wamekuwa wakishuhudia katika eneo hili, kwa wao hawezi wakataka tena kuwe na vita au kuwe na jambo lolote ambalo litaweza kudhuru amani. Asante sana, uh, Huba Abdi kutoka hapo ulipo. Labda tukirudi kwako, uh, BMJ Mridhi, haya ambayo yanaendelea hii leo, pengine nini ambacho kinazungumzwa miongoni mwa wakazi e ambao umeweza kuzungumza nao katika maeneo ya Nairobi. BMJ Murithi unanipata hapo ulipo? Bila shaka, bila shaka, nitaka kufahamu tu BMJ, katika pita pita zako hii leo, baada ya hayo yote yanayoendelea eneo la Nairobi na maeneo ambayo wewe umepita, nini ambacho wakazi wanakueleza wakati matokeo haya yanaanza kutoka taratibu. Naam, linalozungumzwa sana hapa Sandi Shomari ni jinsi uh, ambavyo kuna inaelekea kwamba huenda kukaa changamoto kuhusiana na jinsi walivyojitokeza wa Kenya katika zoezi hili la marudio, ukikumbuka kwamba kuna Uh, yule umuhimu wa uh, kupata kiasi fulani cha kura ili wewe uweze kutangazwa mshindi hapa nchini Kenya uh, ambapo hivi leo katika uh, uh, mnamo jana wakati walipo watokea wa, alipoanza kutangazwa ilionekana kwamba idadi ya watu wanaotokea ni dogo mno, alivyokuwa anaeleza Profesa Monda. Uh, ni kwamba ni, ni kama alivyokuwa anaeleza kwamba huenda sasa baada ya kupata kura kamili, kupata ni nani walitokea na asilimia ya watu walioweza, uh, kupiga kura hiyo jana, basi huenda kukawa na changamoto nyingi zitakazopelekwa mahakamani, na hili ni suala ambalo kwa hakika lina, lina, linazua wasiwasi kwa Wakenya wengi kwa sababu wanaona kwamba huenda tena kukawa na uchaguzi mwingine, lakini halijathibitishwa mpaka pale utakapopata takwimu kamili lakini mwenyekiti cha mkati alipotangaza jana kwamba takriban uh, asilimia arobaini na nane ya wapiga kura walikuwa wamejitokeza, kulianza kuwa na tashwishi kutoka kwa baadhi ya Wakenya wakiuliza amepataje herufi na na idadi hiyo ya watu, na iliali baadaye pia alituma kupitia kita kwamba ni kama watu uh, milioni saba hivi unusu, ambao walipiga kura hiyo jana, na kwa, kwa, kwa sasa Eh, watu wanauliza hata hiyo iwapo ni hivyo basi, na ukikumbuka kwamba ni watu wapatao milioni kumi na tisa ambao wamesajiliwa kwa jumla. Kwa hivyo hiyo sio hata asilimia hata arobaini ya wapiga kura, iwapo uh, idadi hiyo aliyotoa Chebukati ni ya kweli. Kwa hivyo kuna hiyo changamoto na ni wasiwasi uliopo na suala hili la kurudiwa tena kwa uchaguzi hapo kesho katika maeneo hayo ya Migori, Kisumu, Homa Bay na vile vile Siaya yeah. Kama alivyoeleza Wandera, ni suala ambalo pia limezua utata, hususan kwa upande wa pinzani wakisema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kama ubaguzi wa kikabila. Kwa hivyo kuna vuta ni kuvuta, bado taharuki imepanda hapa nchini Kenya kufikia sasa. Asante sana uh, uh, Asante sana BMJ Murithi. Bila shaka wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo tuna makala maalum juu ya uchaguzi wa Kenya, ambapo tunakuleteni matangazo kwa muda wa saa nzima. Basi usiondoke kando ya redio yako tuweze kupata maelezo zaidi. Kama tumevyosikia hadi hivi sasa, hakuna matangazo yoyote yaliyotolewa kuhusu matokeo, lakini tutaendelea kidogo na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, wapenda wasikilizaji, kama tulivyosema hapa, tuko katika Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, makala maalum juu ya uchaguzi wa Kenya ambapo tunasubiri kwa hamu kujua matokeo. Na kama tulivyosikia sande, ni kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Kenya amesema kuna baadhi ya maeneo ambapo kura zitafanyika tena siku ya Jumamosi na kuleta sintofahamu. Kwenye simu, tuko pamoja na BMJ muru