Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Uchaguzi wa marudio wa urais nchini Kenya umeshuhudia vurugu baina ya polisi na waandamanaji pamoja na vituo vya uchaguzi ambavyo havikufunguliwa katika ngome za upinzani. Polisi walirusha gesi za kutoa machozi kwa waandamanaji wa Kibera, eneo la watu masikini katika mji mkuu wa Nairobi, wakati polisi walipojaribu kuweka vizuizi mbele ya kituo cha kupiga kura. Ghasia pia zimezuka nje ya mji wa magharibu wa Kisumu, ambapo dazeni ya vituo vya kupiga kura vilifungwa na maafisa wa uchaguzi hawakuwepo katika maeneo hayo. Mtu mmoja mjini humo alifyatuliwa risasi na kuuawa katika ghasia baina ya polisi na waandamanaji, kwa mujibu wa polisi wa eneo hilo. Raia wa Taiwan ametoa mwito kuanza kwa uhusiano. Rais wa Taiwan ametoa mwito kwa kwa kuanza kwa uhusiano na China, jambo ambalo litamaliza miaka kadhaa ya uhusiano mbaya baina ya serikali ya kikomunisti na Beijing na kisiwa hicho chenye kujitawala. Akizungumza mapema leo katika mkutano mjini Taipei leo rais Tsai Ingwen amesema kwamba baraza la chama cha China lililomalizika siku si nyingi zilizopita linaashiria kutoa nafasi ya pande hizo mbili kufikia makubaliano ambayo yatamaliza kabisa vitisho vinavyoleta wasiwasi wa vita. Rais wa Catalan Carles Puigdemont anasema serikali ya Hispania itazurutisha hali ya mgogoro wa kisiasa kuhusu kujitenga na kujitangazia uhuru kwa eneo la Katalonia kama wabunge wataendelea na vitisho vya eneo hilo kujitangazia mamlaka. Katika barua iliyotumwa leo kwenda kwa bunge, kiongozi wa nyeo eneo la Katalon amesema kwamba juhudi zinazopendekezwa zinavuka juhudi ambazo zinatarajiwa na zinaleta athari za haraka kwa watu wa Katalonia. Bunge linatarajia kuboresha mamlaka kidogo ya eneo hilo katika kikao cha Ijumaa. Serikali ya eneo hilo ilitangaza kwamba itatoa tangazo siku ya Alhamisi, lakini haikutoa taarifa zaidi juu ya tangazo hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mahakama ya kupambana na rushwa nchini Pakistan imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu aliyevuliwa madaraka Nawaz Sharif baada ya kushindwa kufika katika mahakama hiyo kutokana na mashtaka yanayomkabili. Mahakama maalum ilimtaka waziri mkuu na kiongozi wa zamani wa Pakistan pamoja na binti yake sambamba na mkwe wake kufika kwa ajili ya kesi zao za shutuma za ulaji rushwa inayohusisha mali za gharama za familia hizo zilizo, zilizopo katika jiji la London nchini Uingereza. Sharifu ambaye kwa sasa yupo jijini London ambapo mke wake anapatiwa matibabu, kwa kipindi chote amekwepa kutokea katika mahakama. Wakati mahakama iliposikiliza mapema leo, mwanasheria wa Sharifu ali wataka, alitaka waziri mkuu huyo wa zamani kuwekewa kinga ya kutohudhuria mahakama ili kuweza kuhudhuria hospitali mke wake anapotibiwa. Na Rais wa Marekani Donald Trump ataanza ziara ya siku kumi na mbili katika bara la Asia. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani na Mkamiti Kibayasi. Lakini habari nyingine ambayo tumeipata kabla ya kukamilisha matangazo yetu ni kwamba rais wa Marekani atatembelea nchi za Japan, Korea Kusini, China na Vietnam, ambapo vilevile atahudhuria vile mkutano wa muungano wa kiuchumi kwa mataifa ya Asia na Pacific, APEC, na kuelekea nchini Ufilipino. Washirika wa Marekani wa kijeshi watakapokuwa wenyeji wa rais Trump watakuwa na umiliki wa ziara hiyo na wataangalia zaidi katika maeneo ya manufaa kwa wote katika makubaliano yao kuhusu suala la Korea Kaskazini kutojihusisha na silaha za nyuklia. Mwisho wa habari hizi za dunia. Kama nilivyokueleza hapo awali, ungana na mkamiti kibayasi kwa kipindi cha kwa undani. Jambo, msikilizaji na mtazamaji wa VOA mahala popote pale unapotuangalia hivi sasa kupitia kwenye mtandao wa Facebook, hali kadhalika wewe unaitusikiliza kwa njia ya redio karibu katika kipindi cha kwa undani, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio zetu za Washington DC za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi cha kwa undani ni kipindi ambacho hukupa habari kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Tunakuchambulia habari ambazo pengine wewe bado hujazisikia kwa wakati huu. Hii leo basi, katika kipindi hiki cha kwa undani tutachambua kwa kina zaidi uchaguzi wa marudio wa urais huko nchini Kenya ambao umefanyika leo Oktoba 26 mwaka huu wa 2017. Ni uchaguzi ambao ulitenguliwa na jaji mkuu a, katika mahakama ya juu ya Kenya, David Maraga, kufuatia uchaguzi ule uliofanyika Agosti nane ambao ulikuwa ukimshirikisha rais aliyekuwa madarakani Uhuru Kenyatta pamoja na mgombea upinzani mkuu katika muungano wa NASA kwa kiti cha urais Raila Odinga, ambaye kwa siku hii ya leo yeye alijitoa kushiriki katika uchaguzi wa marudio. Ili kujua hayo yote kwa undani zaidi, nitakuwa na waandishi wetu wa VOA huko nchini Kenya wakiwa katika maeneo mbalimbali, nitakutajia muda mfupi ujao. Karibu uwe nami nam. Basi tukianza kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo, ambapo tunachambua kwa undani na kwa kina zaidi habari ambazo wewe msikilizaji na mtazamaji pengine bado hujazisikia, lakini kupitia kipindi hiki ni fursa yako na ndio wakati mzuri zaidi kuweza kusikiliza na kujua yale yanayoendelea kwa undani zaidi hivi sasa, huko nchini Kenya. Basi kama nilivyosema awali, uh, uchaguzi marudi wa marudio wa urais nchini Kenya tunaelezewa na tumeshuhudia kwamba kupitia vyombo mbalimbali mbali, mitandao ya kijamii uh, video, magazeti uh, na pamoja na waandishi wetu waliopo katika maeneo husika kumetokea uh, kum, tumeshuhudia vurugu za hapa na pale baina ya wafuasi wa muungano wa Nasa pamoja na vikosi vya usalama vya jeshi la Kenya ili kuweza kujua hayo yote moja kwa moja, basi tuanze kwako Amos Wangwa. Kwenye taarifa yako ya awali hapa VOA ulielezea ghasia hizi uh, ambazo zimepelekea tume ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC kuahirisha upigaji kura katika kaunti nne hadi siku ya Jumamosi ya Oktoba 28, uh, kutokana na sababu za kiusalama. Unaweza ukatueleza kwa undani zaidi ni kaunti gani hizo ambazo zina tarajiwa kupiga uchaguzi, kupiga kura kwa, ya marudio hiyo siku ya Jumamosi. E, e, e, kabisa kuwa mwenyekiti wa tume la uchaguzi nchini Kenya Bwana Chibukati and, nilitangaza kwamba uh, kuna maeneo mbalimbali upande huwa tkua uchaguzi itarudiwa siku ya Jumamosi. Kwanza alisema kuwa kaunti ya uh, kisumu Amabei, Migori na Siaya. Haya ndio kaunti wa hi uh, e, shughuli ya wapiga kura watarudia siku ya Jumamosi kwa vile ako uh, na mtuote mwenye alijitokeza katika vituo vya kupiga kura, na alisema kuwa hiyo ilikuwa sababu ya uh, uh, maofisi wa tume la IBC walikuwa linapata vitisho na hata wapiga kura pia waweza kufika katika vituo hivyo sababu ya uh, kiongozi wa Odinga alitangaza kwamba hii huu uchaguzi hatashiriki. Amos, umeelezea kwamba uh, uh, uh, viongozi au uh, wafuasi walikuwa wakipatiwa vitisho. Unaweza ukatuelezea kwa, kwa kina zaidi, ni vitisho vya aina gani walivyokuwa wakipatiwa na vilikuwa vinatoka kwa kina nani? Tulipata ku, tulipata kuongea na afisa um, uh, mmoja wa tume la IEBC returning officer alielezea kuwa alipokuwa anapata simu kwa au uh, wafanyikazi wake kuwa walikuwa naiwa ujumbe eh, katika simu zao kuwa wakionekana mahali katika kituo ya kupiga kura, uh, kuwa au uh, wafuasi wange walikuwa wanatishia kuwavamia huko, na hili ilileta shida sana, wakahofia maisha yao. Nam, nikirejea kwako uh, BMJ Murithi ambaye upo katika jiji la Nairobi, hebu tueleze kwa wakati huu ambapo, uh, pengine baadhi ya vituo au uh, vituo vingi vimeshafungwa, hali ikoje hivi sasa? Nam Mkamiti, uh, niko katika Bomas Kenya, ambapo kama unavyojua ni kituo cha taifa cha uh, kujumuisha kura na vilevile kupokea matokeo na kutangaza matokeo hususan ya uchaguzi wa urais, na ukweli wa mambo ni kwamba ni hivyo ulivyosema, zimefungwa na kura sasa zinahesabiwa hivi. Eh, tunavyozungumza tumeanza kuona baadhi eh, ya sehemu zikileta eh, matokeo yake ya awali, ambapo naangalia kwenye moja ya vijitelevisheni hapa vikionyesha kwamba Uhuru Kenyatta eh, kufikia sasa amepata elfu moja mia sita na ishirini uh, na saba, huku Raila Odinga pata kura ishirini na tano. Kumbuka kwamba ingawaje Raila Odinga ashajiondoa uh, wasikilizaji wale labda hawana- hawajajua ni kwamba bado alikuwa karatasi uh, kwenye karatasi jina lake likuwa kwenye karatasi za kupigia kura uh, kwa hivyo uh, ndivyo hivyo matokeo yameanza ku- uh, kuonyeshwa na IBC, tume ya uchaguzi na mipaka, na muda mfupi ujao, pia tutakuwa tukimsikiliza Huyu Wafula Sebukati, kama alivyoeleza Wangwa, ni kwamba Wafula Sebukati ndio aliyetangaza kuhusu uh, hizo kaunti nne zitakazofanya uchaguzi tena siku ya Jumamosi panapo, eh, majaliwa, na kuna kauli ambazo tunasubiri kutoka kwake kwa sababu hakufafanua, mfano yale yaliyotokea katika eneo la Nairobi hapa katika eneo la Kibra na vile vile kule eh, Mathare ambako kulizuka vurugu na kukakuwa na malumbano na makabiliano kati ya polisi na na wananchi wa ambao wanafikiriwa kwamba walikuwa ni wafuasi wa NASA. E, sasa maeneo hayo ambayo hakufanya uchaguzi e, kama ilivyokusudiwa, itakuwaje? Pia maanake ya kuorodheshwa katika idadi, katika orodha ya zile sehemu ambazo zitarudia uchaguzi huo, kwa hivyo ni tulivu katika maeneo ambayo ni ngome ya Uhuru Kenyatta mkamiti. Uh, ripoti tunazozipata uh, ikiwa ni pamoja na kule nilikokuwa kule uh, katika eneo la Katundu wamemaliza tu taratibu na hakuja kuwa na uh, wasiwasi wowote au matatizo yoyote ambayo uh, tumeweza kuyaona, hususan katika eneo la mlima Kenya ambapo ni ngome kabisa ya Jubilei au Uhuru Kenyatta mkamiti. DMJ, uh, m matokeo unayoyaona hapo mbele yako yanayoonyeshwa hivi sasa ni katika katika vitongoji gani? Unaweza ukatufafanulia hilo tafadhali. Kwa hakika haya hayaji hayaonyeshi haya, haya yametoka wapi? Na hiyo ni, chang, ni changamoto moja ambayo tumekuwa nayo tangu chang, uchaguzi ule wa mwezi Agosti, lakini taangalia kwenye uh, kwenye tovuti ya Uh, Tume ya uchaguzi na mipaka wanaandika tu pale na na, nadhani eh, nitaangalia kuona ufafanuzi kamili, lakini nadhani haya ni matokeo ambayo yanarushwa yanavyokuja ya kupitia uh, ule mpambo wa kielektroniki ambao kama unakumbuka ulizua utaka, ndio uh, huo huo ambao sasa unarusha, lakini wanasema kwamba ulikarabatiwa na sasa uko safi kabisa. Uh, kwa hivyo ndivyo hivyo, lakini huwezi kujua ni kutoka wapi kwa sababu wanatoa tu herufi moja, uh, wakionyesha tu pale chini na picha ya ni nani ambaye ya amepata nini, na vilevile naona kama watu kama Raila Odinga tayari amepata mia mbili na hamsini na nane sasa, na Uhuru Kenyatta akiwa na uh, kura mia elfu tano na sabini na saba, lakini bado ni mapema mno mkamiti, hizi ni tunaweza kuita tu zile kura uh, za awali ambazo uh, zinakuja katika tovuti ya tume ya uchaguzi na mipaka. Sawa basi, uh, katika kuweka mambo sawa, japokuwa matokeo hayo hayaonyeshi ni katika vitongeji gani, lakini ni kwamba ni matokeo ambayo yanatangazwa na kituo ama idara rasmi iliyoidhinishwa na IEBC. Kwa hiyo ni matokeo ambayo yanaaminika, ya ni chanzo ambacho kinaaminika kinachotoa matokeo haya ya uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika hii leo huko nchini Kenya. Na vilevile vile basi tukielekea huko Garissa katika chuo kikuu cha Garissa, uh, mwandishi wetu Huba Abdi yeye yupo huko Huba, tunafahamu kwamba eneo la Garissa, uh, siku za nyuma chache hivi karibuni kulikuwa kuna ghasia za hapa na pale. Leo hii katika uchaguzi huu wa marudio hali imekuwaje? <tipos> uchaguzi wa Agosti nane na kulingana na uchaguzi wa Agosti nane ambapo watu waliweza kuzua vurugu kutokana na makabila tofauti ambayo yalikuwa yanawania kiti uh, cha ugavana kiti cha eneo bunge uh, na viti vya wakilishi wa wadi katika maeneo tofauti yaliweza kusababisha vurugu kuweza kutokea kwa mji huu, lakini kufikia sasa, kwa sababu uchaguzi ulikuwa ni wa urahisi uchaguzi wenyewe umeweza kufanyika kwa usalama. Uh, waliofikia uchaguzi vilevile wameendelea na shughuli zao za kawaida, na waliopiga kura vilevile wameweza kutekeleza jukumu uh, lao la kupiga kura na vilevile kutembelea na shughuli zao vilevile pasi na kuvurugana, kama imeweza kufanyika Agosti nane. Je, kuna taarifa zozote uh, ambazo zimetolewa pengine vituo vilichelewa kufunguliwa, na kuna baadhi pengine vituo labda viliongezwa muda wake wa kufungwa kutokana na kasoro za hapa na pale. Naam, katika eneo hili vituo vilifunguliwa kwa wakati kwanzia majira ya saa kumi na mbili asubuhi na kuweza kufungwa kwa wakati majira ya saa kumi na mbili na jioni na kati ya vituo tisini na, na saba kupikia sasa ni vituo ishirini na tano ambapo hesabu ya kura iezaishwa. Uhuru Kenyatta akiwa na elfu saba mia saba hamsini na nne Odinga akiwa na mia moja themanini na mbili shiriki hatasiriki uchaguzi. Hivyo vituo vyote ilikuwa kwa wakati, japokuwa idadi ya wapiga kura ilikuwa ni ndogo sana ikiliharishwa na Agosti nane kama alivyoweza kusema awali, sababu ya watu vilevile kuweza kusikia uchaguzi wa leo mbali na kuwa uh, uh, Raila Odinga aliweza kuwataka wafikie eneo hili kutokana na tishio la ukame. Wengi waliweza kuhama kutakini, uh, wendini, uh, wabunje, kualitia, ili kuweza kutafutia mifugo lishe na maji. Wengine walikuwa wanategemea wabunge na wanasiasa kuweza kualikia ile nauli ya kutoka kuelekea sehemu ingine. Kwa hivyo wengi waliweza kufungika katika sehemu hii ya mji waharika, na vilevile baadhi ya mambo ambayo tuliweza kusikia waki kwenda kupiga kura katika vituo ambavyo hazifai, na ueleza na kueleza nini plan ni eneo fulani. Kwa mfano tuaweza kupaa kuzungumza na mmoja wa wapiga kura ambaye anafaa uh, kupiga kura katika sehemu za Dadabu lakini yuko mjini Garissa. Anasema itafika vipi hukoiaaule kao. Uchaguzi wa leo idadi imekwa ndogo na, uh, na baadhi ya sababu ni hivyo. Na vilevile kwa sasa tunavyozungumza, mwezangu ni kuwa mvua imeweza kunyesha sehemu zingine kuanzia jana usiku na barabara katika eneo la kanda kaskazini mashariki bila shaka ziko katika, katika hali mbaya, na kutokana na hayo vifaa vya kura zilichelewa katika baadhi ya sehemu zingine. Na kutokana na hayo maafisa wa polisi kwa ushirikiano na maafisa IBC, wa IBC walilazimika kutumia ikoo angalau kuwakikishia wakazi ambao wak katika upande mwingine na wamekosa jinsi ya kupikiwa na vifaa hivyo wameweza kuia kutokana na usaidizi wa maafisa wa polisi uba katika tembea yako, uh, katika maeneo hayo ya Garissa kama ulivyozungumza, kuna baadhi ya watu ambao wamesusia uchaguzi huu wa marudio siku ya leo. Pengine umepata bahati ya kuzungumza nao, ni nini hasa wanachozungumza? Wanajuta kuto kwenda kupiga kura siku ya leo au wanaichukuliaje siku hii ya leo? uh, uchaguzi wao uh, wa uh, siku ya leo hauna uo mzito sana kwa sababu Uh, wengi wakazi wa kaskazini mashariki katika historia, wanapojaribu kuvuka katika eneo la Tana Bridge pale kuelekea Nairobi, wamekuwa wakipitia masaibu kabulma, kama wanavyosema wenyewe, kwa dhulma kutoka kwa maafisa wa polisi. Kwa hivyo wengi pia wanasema kuwa ikiwa uchaguzi unaendelea kutoka kwa ile kivuko na kuelekea huko mbele, wanasema huko ni Kenya inaendelea, sisi hapa Garissa tutapigia wale ambao wanafaa na wale ambao wanaa, na wanasema kulingana na ugatuzi wao wana tambua tu serikali ya kaunti na vilevile, labda nikiongeza mzozo kati ya Uhuru nah, na Raila imeweza kuwachanganya wakazi, hawaelewi hawaelewi, wanafaa kupiga kura hawafai kupiga kura. Kwa hivyo bado wako katika ile hali ya kutolea, ndiposa unakuta katika vituo vya kupiga kura, vituo vingine unakuta tu bwana Raila anaongoza na vituo vingine unakuta ni bwana Uhuru anaongoza. Kwa hivyo hawajielewa kupitia uchaguzi kwao ilikuwa inamaanisha nini. Nashukuru sana, endelea kuwepo nasi katika laini ya simu. Haya, tuingie mjini Mombasa, Salma Muhamedi uh, tupashe kwa undani zaidi kile ambacho kinaendelea hivi sasa baada ya vituo vya upigaji kura kufungwa katika uchaguzi marudi wa marudio wa urais hii leo. Naam, mkamiti kwa hivi sasa, ikiwa mimi niko bado nimekita katika eneo bunge la Mvita, ninachojua katika maeneo yote hapa mjini Mombasa kwa hivi sasa, shughuli nzima ya kujumlishwa kwa kura hizi kutoka kwa vituo hadi maeneo bunge, eneo bunge kuu ambayo ni ya eneo bunge, inaendelea kwa hivi sasa, na vilevile baada ya hapo wataweza kuelekea katika kituo kikubwa cha kujumlisha kura cha Bandari. Lakini hata hivyo katika eneo ambalo ni Komni, ikiwa ni ambayo ni makao makuu ya kujumlisha kura za eneo bunge la Mvita, takriban vituo mia moja vimeweza kuwasilisha vifaa vyao na vilevile stakabadi hizo za upigaji kura, na tunatarajia kwamba zingine zitaweza kuja ni jumla ya vituo mia moja themanini na saba katika eneo bunge hili la Mvita. Hata hivyo tumeweza kuona kwamba kuanzia asubuhi kesa kumi na mbili kufunguliwa kwa vituo hivyo vya kupiga kura katika eneo hili, hususan ni kwamba kumekuwa na watu kidogo ama idadi ndogo ya wapiga kura ambao waliweza kujitokeza katika eneo hili, na wale waliweza kujitokeza vilevile, basi waliweza uh, wakisema kwamba uh, usalama uliokuwepo uliwawezesha wao kuweza kushiriki katika uchaguzi huo. Hata hivyo, katika idadi ndogo ambayo imeweza kushuhudiwa tunajua kwamba hii ni ngome ya NASA na hususan katika eneo bunge hili la Mvita, likiwa linaongozwa na mbunge Abdusamad Sharifu, akiwa ndio mpinzani uh, kutoka chama cha mpinzani cha NASA na ushawishi mkubwa sana katika eneo hili. Kwa hivyo waliashiria kwamba sisi tuko upande wa upinzani, kutokana na idadi hiyo ambayo iliweza kujipokeza. Lakini hata hivyo, katika ripoti tunazozipokea katika maeneo mengine ya pwani kwa ujumla, tunatarajia kwamba sehemu kama vilevile ya ambayo iliweza kupiga kura sana kwa upande wa serikali na kuweza kupata hata vilevile gavana wa eneo lile wa chama cha Jubilee. Tunatarajia kuona wakati huu ambapo marudio ya uchaguzi wa urais labda huenda uh, zile nambari za uh, ama rais akaweza kupata idadi ya wapigaji kura kujitokeza kwa wingi, lakini matokeo kujua ataweza kupigia kura vipi. Hata hivyo, katikati mwa jiji la Mombasa, hususan eneo uh, ambalo pia rais aliweza kupata ulikuwa na mabadiliko kidogo, lakini hata hivyo ushindi ulikwenda kwa NASA, Raila aliweza kuchaguliwa. Lakini hata hivyo tunasubiri kuona pia vilevile wakati huu marudio right. ya yeah, uchaguzi wa urais. Je, Rais Uhuru Kenyatta atachaguliwa na idadi ile ile iliweza kuichagua ama tutaweza kupata kidogo watu wamebadilisha neneo kawaia ama wamebadilisha nia na kumchagua Rais Uhuru kwa uh, idadi kubwa. Maanake tunajua hizi ni sehemu ambazo Rais Uhuru Kenyatta upande uh, uh, uh, wa serikali unapata uungwaji mkono kwa kiwango cha chini. mkamiti Nashukuru sana, endelea kuwepo katika laini ya simu kwako. Uh, Kennedy Wandera, tumeshasikia ya mengi yanayoendelea ya hivi sasa mpaka hivi tunavyozungumza. Je, tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC uh, imetoa taarifa yoyote mpya juu ya siku ya mwisho ya kuweza kutoa matokeo rasmi ya uchaguzi huu marudi wa marudio wa urais? Sasa hivi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anaendelea kuzungumza, sijaweza kusikiliza kile anachokisema kwa sababu niko kwenye simu, lakini katika mawasiliano hapo awali alieleza kwamba ataweza, atakuwa anaweka bayana baadhi ya taarifa anazoendelea kuzipata kwa taifa. Lakini muda mfupi ambao umetamatika, ameweza kuzungumza na taifa na bado anaendelea kuzungumza. Kwa hivyo tutaangazia kile ambacho atakuwa amekisema kupitia kwa runinga za kitaifa. Na Salma, nikirudi kwako katika eneo hilo bunge la Mvita ulilopo, je, uh, wafuasi wa vyama chama tawala cha Jubilii pamoja na muungano wa upinzani Nasa pale wanapokutana kuna kuna kitu chochote au ishara inaonekana kwamba watu wana machungu katika upigaji kura hii ya leo, au wanaona tu kwamba ni kitu cha kawaida, amani iendelee kudumu baada ya uchaguzi, maisha ya kawaida yataendelea? Ni kipi hasa wanachozungumzia wafuasi hao pande hizi mbili? Nam yeah, Mkamiti, kwa kweli kutokana na hisia za wakazi hususan katika eneo hili bunge la Mvita ambalo nimekuambia ni eneo ambalo kuna ushawishi mkubwa wa upinzani, kwa vile watu wanaoshabikia wa sana mbunge wa eneo hile, ambaye ni abdul Swamat, akiwa ni mmoja wa kiongozi katika upinzani wa NASA, kwa kweli watu walikuwa hawana hamasa hizo na kura hizi, uh, tuliona watu wengi wakikaa majumbani, watu walipoko hawatoki sana nje, kwa hivyo hukuweza kupata sana mazungumzo. Na wale wachache ambao waliweza kuenda kufika vituoni na kupiga kura, baada ya hapo, wengi wao walikaa majumbani, hakukuwa sana na Uh, ile mikutano au mihadhara au vilevile watu kutangamana, kuzungumzia masuala haya, na wale wachache ambao kwa kweli tuliweza kuwaona walikuwa wana vile hisia kwamba wangetaka, uh, mambo yarudi kama kawaida. Nitamnukuu mama mmoja amesema kwamba imekuwa shida sasa, hata maduka hatupate vile bidhaa muhimu, watu wanaogopa, maduka yamefungwa. Sasa hii hali itaendelea hivi mpaka lini? Kwa hivyo watu wanataka mambo yarudi kama kawaida na waendelee na shughuli zao kama kawaida. Wandera, uh, kwa upande huo wa eneo lililopo, kama ulivyomsikia Salma anasema baadhi ya maduka yalikuwa yamefungwa shughuli, uh, hazikwenda kama zinavyokwenda katika siku ya kawaida. Hapo eneo lililopo, shughuli za kawaida, maduka, hali ilikuwa vipi katika kwa upande wa wananchi wa kawaida katika siku hii ya upigaji kura wa marudio? Wandera, unanisikia? Uh, kama tulivyomsikia Salma Muhamed, yeye ameeleza kwa upande wa huko Mombasa, baadhi ya maduka yalifungwa, shughuli zilisita, hazikuwa zikienda kama ambavyo zinafanyika siku zote kutokana na upigaji kura wa siku hii ya leo. Je, kwa upande wa eneo ulilopo huko kukiwa na mvua inanyesha, je, vitu kama hivi umeshuhudia vikitokea na jijini Nairobi na maeneo haya ambayo nimekuwa hali ni hiyo hiyo, maanake mvua ilianza kuonyesha kuanzia asubuhi mpaka takriban uh, jioni hivi na wa Wakenya, maanake leo ni siku ya mapumziko jinsi serikali ilivyoeleza. Kwa hivyo hamja kuwa na shughuli nyingi biashara zozote uh, katikati majiji kuu la Nairobi, lakini uh, hii labda ni kuwapa Wakenya nafasi ya kuweza kupiga kura, lakini hata Wakenya waliopewa nafasi ya kupiga kura hawajijitokea kwa ile idadi ambayo wengi waliweza kuitarajia, uh, kutokana na ile idadi iliyokuwepo hapo awali. Na pia tueleze kwamba hali ya usalama imeimarishwa, lakini katika maeneo mengine kumekuwa na utata zaidi uh, ni zoezi la kuhesabu kura linaendelea na muda mfupi tunataraji kwamba litakuwa limekamilisa katika maeneo haya. BMJ, ni kirudi kwako. Ha, hivyo unavyoangalia hivi sasa, kuna namba zozote zimebadilika katika utoaji matokeo unaoendelea hivi sasa katika uchaguzi huu wa kiti cha urais uliofanyika hivi leo? Naam, mkamiti, bila shaka nambari zinaendelea kubadilika, lakini sio kwa kasi kubwa, kwa sababu kama nilivyokueleza, ni matokeo yale, matokeo ambayo yametangazwa kutoka maeneo machache kweli kweli. Na ni vizuri umeniuliza swali hilo, kwa sababu ni vizuri tutaje. Naona muda umekimbia kweli, lakini eh, tutakuwa na matangazo ya moja kwa moja asubuhi, uh, saa kumi, saa kumi na mbili ambapo tutawajuza mengi zaidi kuhusu yale yatakuwa kuwa yamejiri usiku kucha, na katika tovuti yetu na vile vile kwenye kwenye Instagram, na, na kwenye Twitter na vile vile kwenye Facebook, tutakuwa usiku kucha tukiwajuza wasikilizaji uh, na watazamaji wetu yale yanayoendelea hivi sasa kutoka hapa foma za kufenya, Mkamiti. Nakushukuru sana uh, BMJ Muridhi ukiwa mjini Nairobi. Hali kadhalika ninakushukuru sana wewe Kennedy Wandera ukiwa hapo mjini Nairobi vilevile vile, shukran pia ziende kwako Amos Wangwa ukiwa kule Kisumu, pamoja na Salma Muhamed wa Mombasa, Huba Abdi ambaye wewe ulikuwa katika eneo la chuo kikuu cha Garissa, kwa kushiriki nami katika kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Msikilizaji, Usikose kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kesho saa kumi na mbili asubuhi, ambayo yatakuwa ni ya muda wa saa nzima mpaka pale saa moja kamili ili kuweza kukupatia habari na matukio mbalimbali mbali katika siku baada ya uchaguzi wa marudio nchini Kenya. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe, mwongozaji wa matangazo ni Saida Hamdun, upande wa picha ni Jafari Mjese. Siri, naitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia kila la kheri.