Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. langu jina Harizon Kamao na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Oktoba 26 mwaka 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibu rasi kama alivyotaja mwenzangu Ligongo, Oktoba 26, siku maalum ambapo uchaguzi wa marudio wa urais umefanyika nchini Kenya, na ambapo kipindi cha saa nzima tutakuletea habari kutoka kwa waandishi wetu walioko sehemu tofauti nchini humo wakitufahamisha zaidi kuhusu kilichojiri kufikia sasa. Wakati yao yakiendelea, wapiga kura pia hawajachelewa kutoa maoni yao nchini humo. Tumepiga kula, tunaomba kuendelea, watoto wasome, maisha yetu iendelee vizuri. mwenyewe vile anataka, nafurahia kuzimepitisha mwenye nataka, najua huyo ndio naweza pewa jina lako unapiga kura na unatoka. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Donald Trump anajiandaa kufanya ziara barani Asia hapo Novemba tatu mwaka huu. Basi kabla ya tuje kwa suala hilo la uchaguzi nchini Kenya kwa kina, hebu kwanza tupate habari muhimu za dunia naye id iligongo. Uchaguzi wa marudio wa urais nchini Kenya umeshuhudia vurugu baina ya polisi na waandamanaji pamoja na vituo vya uchaguzi ambavyo havikufunguliwa katika ngome za wapinzani. Polisi walirusha gesi za kutoa machozi kwa waandamanaji wa Kibera, eneo la watu masikini katika mji mkuu wa Nairobi, wakati polisi walipojaribu kuweka vizuizi mbele ya kituo cha kupiga kura. Ghasia pia zimezuka nje ya mji wa magharibi wa Kisumu ambapo dazeni ya vituo vya kupiga kura vilifungwa na maafisa wa uchaguzi hawakuwepo katika maeneo hayo. Mtu mmoja mjini humo alifyatuliwa risasi na kuuawa katika ghasia baina ya polisi na waandamanaji, kwa mujibu wa polisi wa eneo hilo. Takribani watu 47 wamefariki dunia kutokana na milipuko mfululizo na moto katika kiwanda cha kutengeneza fataki nchini Indonesia. Mashuhuda wanasema milipuko mkubwa ulisikika katika kiwanda karibu na Jakarta majira ya asubuhi mapema leo na kufuatiwa na milipuko kidogo na kusababisha moto katika kiwanda na kulifanya paa lake kudondoka. Maafisa wa zimamoto walichukua saa kadhaa kuzima moto huo. Mkuu wa mji wa Tangerang, Hari Kanwiawan, amesema mili ya waliopoteza maisha ilikutwa katika vumbi. Watu wengine 46 ambao walijeruhiwa wanatibiwa katika hospitali ya eneo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump ataanza ziara ya siku 12 Novemba 3 katika mataifa ya Japan, Korea Kusini, China na Vietnam, ambapo atahudhuria mkutano wa Muungano wa Kiuchumi wa Mataifa ya Asia na Pacific, APEC, na kuelekea nchini Ufilipino. Washirika wa, wa Marekani wa kijeshi watakapokuwa wenyeji wa rais Trump watakuwa na umakini wa ziara hiyo na wataangalia zaidi katika maeneo ya manufaa kwa wote katika makubaliano yao hususan kuhusu Korea Kaskazini. Katika ziara yake hiyo ra, rasmi ya kikazi barani Asia, rais Donald Trump anatarajia kutetea kuongezeka kwa msaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msukumo wa utawala wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un iliachane na silaha za nyuklia na programu zake za makombora ya mbali. Na mahakama ya kupambana na rushwa nchini Pakistan imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu aliyevuliwa madaraka na Nawaz Sharif baada ya kushindwa kufika katika mahakama hiyo kutokana na mashtaka yanayomkabili. Mahakama maalum ilimtaka waziri mkuu na kiongozi wa zamani wa Pakistan pamoja na binti na mke, mkwe wake kufika kwa ajili ya kesi zao za shutuma za ulaji rushwa inayohusisha mali za gharama za familia hiyo zilizopo katika jiji la London nchini Uingereza. Sharifu, ambaye kwa sasa yupo jijini London ambapo mke wake anatibiwa, kwa kipindi cha chote hicho amekwepa kutokea mahakamani. Wakati mahakama ilipomalizika mapema leo, mwanasheria wa Sharifu alitaka waziri mkuu huyo wa zamani kuwekewa kinga ya kutohudhuria mahakamani ili aweze kumwangalia mke wake anayeugua ugu, Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Kama nilivyokudokezea hapo awali, leo ni siku maalum kabisa, siku ya marudio ya uchaguzi wa urais nchini Kenya, Huku vituo vya kupigia kura nchini humo vikifungwa mwendo wa saa kumi na mbili jioni ya leo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka wa Fula Chebukati ametangaza kwamba zoezi la kupiga kura katika kaunti nne nchini humo limeahirishwa hadi siku ya Jumamosi. Je, ni kwa nini? Ili kupata jawabu na pia kujua mengi zaidi yaliyojiri kuhusu uchaguzi huo wa marudio, tuungane naye mwanahabari wa sauti ya Amerika BMJ Muridi ambaye amekita kambi katika ukumbi wa Bomas of Kenya mjini Nairobi. Baada ya shughuli nyingi za zoezi la kupiga kura katika maeneo mbali mbali nchini kote, muda mfupi uliopita, vituo vya kupigia kura vimefungwa rasmi, na ni siku ambayo ilishuhudia vituo vingi vya kupigia kura vikifunguliwa kwa wakati uliowekwa wa saa 12 asubuhi lakini kuna baadhi ya maeneo yaliyoripoti kucheleweshwa kwa zoezi hilo kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha na kutatiza usafiri. Idadi ya wa wapiga kura iliyoonekana kupungua katika vituo vingi nchini kote ikilinganishwa na ilivyokuwa mnamo tarehe nane mwezi Agosti, na kupelekea wasiwasi kuhusu iwapo atakayeshinda uchaguzi huu atapata idadi ya kura inayohitajika kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Wataalamu wa maswala ya kisiasa wanahisia mseto kuhusu iwapo rais Uhuru Kenyatta atapata kura za kutosha kuonyesha taswira ya uungwaji mkono wa kitaifa. Huyu hapa wakili Charles Kanjama wa Nairobi. Kama kuna rais ambaye hajaungwa mkono na Wakenya wengi kwa Eh, mazoezi ya uchaguzi itakuwa ina, inaonyesha kwamba nguvu yake ya kisiasa imepungua na uwezo wake wa kulinda nchi yetu ama kuongoza nchi yetu, uh, itakuwa imepungua. Hapo ndio kutakuwa na tashwishi. Mapema leo, vurugu zilishuhudiwa katika maeneo kadhaa yakiwemo Kibera na Madhare hapa Nairobi, pamoja na sehemu mbalimbali katika kaunti ya Migori, polisi wakikabiliana na waandamanaji wanaoaminika kuwa wafuasi wa muungano uliobadilishwa jina wa NASA. <coughs> Hata hivyo baada ya kupiga kura katika eneo la Gatundu ya Kusini, kaunti ya Kiambu, rais Uhuru Kenyatta aliwaambia wanahabari kwamba endapo atashinda, atampa mkono wa urafiki hasimu wake mkuu wa kisiasa, Raila Odinga: as a responsible leader you must reach out and that is my intention. Huku hayo akiarifiwa muda mfupi baada ya saa kumi leo alasiri. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC Wafula Chebukati ametangaza kwamba tume hiyo imeahirisha zoezi la kupiga kura katika maeneo yaliyoshuhudia vurugu, hasia au hali isiyoridhisha ya kujitokeza kwa upigaji kura, huku maeneo mengine yakikosa kabisa kuwa na uchaguzi huo. Kaunti zilizoathiriwa zitapiga kura siku ya Jumamosi. Kaunti hizo ni Kisumu, Migori, Homabay na Siaya. Chebukati amesema kwamba amemwandikia Inspekta mkuu wa polisi kutaka usalama uimarishwe katika maeneo hayo ili zoezi hilo liendelee. Kauli hiyo ya Chebukati imepingwa vikali na viongozi wa mrengo wa upinzani na kuita hatua hiyo kuwa ya ubaguzi wa kikabila. Hali ya taharuki imeonekana kutanda, na muda mfupi uliopita wabunge wa upinzani na wale wa chama kinachotawala wamepigana masumbwi nje ya hoteli moja hapa Nairobi, wote wakionekana kughadhabishwa na kauli za wapinzani wao kuhusu idadi ya wa wapiga kura waliojitokeza katika uchaguzi wa leo. Basi haya yote ni kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na kwa hakika kwa muda wa, wa saa nzima lijalo, tutakuwa tunaangalia kwa kina pia. Huyo BMJ Murithi, tutarudi kwake wakati usio mbali sana, atueleze kwa kina. Nimesikia ametaja masumbwi kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mvua kubwa zimenyesha hii leo katika jiji la Dar es Salamu na kusababisha mafuriko yaliyosababisha baadhi ya barabara kufungwa na madaraja kubomoka. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salamu Georgi Njagopa juu ya hali hiyo ya mafuriko kubwa eneo la Dar es Salaam limeathirika kwa kiwango kikubwa, kwa sababu barabara ambazo zinaunganisha mkoa wa pwani na Dar es Salaam, huku eneo la Kiluvya daraja limevunjika, na hivyo kufanya watu wanaotoka katika eneo hilo kushinda kufika Dar es Salaam. Kando na hiyo, pia maeneo mengine ya katikati ya jiji Dar es Salaam, miundo mbinu ya barabara yamejaa maji kufanya kwamba kuwe na foleni kubwa sana. Pia kuna daraja jingine liko katika maeneo ambako unaelekea Mbezi, ripoti zinasema kwamba nalo limevunjika kuna baadhi ya watu wamenusurika kupoteza maisha wakati maji yaliposomba gari waliokuwa wamepanda. Bahati nzuri waliwahi kuondoka, lakini pia kumekuwa na ripoti ambazo hata hivyo bado hazijathibitishwa rasmi kwamba inawezekana watu kama wanne mpaka sita watokaa wamesombwa na maji, na hivyo kuna wasiwasi wamepoteza maisha. Jambo kingine ambacho kimechagiza hali ngumu ni hali ya kukatika kwa umeme. Mpaka wakati huu tunapozungumza, umeme tangu jana alfajiri ulivyokatika ukarejea tena na kuanzia leo asubuhi mpaka dakika hii umeme hamna. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kama tulivyokueleza katika matangazo yetu ya leo ya saa nzima, tutakuletea habari mbalimbali juu ya uchaguzi wa Kenya ambao umefanyika hii leo na moja kwa moja tunaye mwandishi wetu wa habari e, kutoka maeneo ya pwani ya Kenya uh, Josephat Kioko. Josephat Kioko, tueleze ni nini hasa ambacho, uh, kinaendelea mpaka hivi sasa. Hali ya upigaji kura kama imekamilika, na hali ikoje hapo sasa hivi jo? Naam, Josephat Kioko, tueleze nini kile ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa juu ya uchaguzi bada e, likiwa kufungwa joni joni katika maeneo kadhaa manake aya man Kenya kua sasa hivi hivi niko magharibi wa Mombasa, eneo la kivuana lilo Changamwe, vikiwa vilikuwa ni vichache. Watu walikuwa ni wachache mno ambao wamejitokeza tena kwa uoga. Unakumbuka kwamba pwani ya Kenya ni sehemu kubwa ya wafuasi wa upinzani, kwa hivyo jioni jioni, sasa hivi serikali kwa wanajiji wake wamekuwa wakirejea majumbani, imekuwa ni mapumziko. Lakini ukilinganisha na asubuhi, asubuhi watu walikuwa ni wachache mno wanaotoka katika majumba yao kuelekea labda na shughuli zao ama vituoni, na hivi ni tofauti kabisa. Watu ni wengi mabarabarani, nje ya majumba na vituo vichache, vilivyoshuhudia walikuwa wamejipanga kusakura kuanzia saa kumi na mbili jioni. Sasa Kioko, labda umezungumzia suala la eneo hilo la pwani kuwa ngome ya upinzani. Je, kuna hao watu wachache ambao wamejitokeza kupiga kura, na je, walikuwa wanabugudhiwa na wafuasi wa wa wa upinzani? hawakubadilisha vizote mahali pale, kwa hivyo ni inajarishiria kuwa ile uchaguzi utakapofanyika haitafanyika katika hali ya ukamilifu ama katika hali ya uwazi. Kwa hivyo iliyoyote naashiria ushiriki katika uchaguzi ambavyo tayari ishaonekana kuwa ia miongoni mwa wafuasi wa upinzani likudokezea hapo, na niko naye hapa na wenzake vilevile, Kioko kuna baadhi ya maeneo ambayo tumeona barabara zilifungwa. Uh, sijui kama upande wa pwani kumeshuhudiwa visa kama hivyo. Kioko, unalipata nakuuliza, kwamba kuna baadhi ya maeneo ambayo tumeshuhudia barabara zikifungwa na mambo yanaofanana na, na maandamano hivi yakitokea, kuna visa kama hivyo ambavyo vimetokea uh, katika eneo la pwani kwa sababu asubuhi kweli sehemu moja eneo hili la Mombasa ilishuhudia vurugu, maandamano, watu wakichoma magurudumu barabarani, na hata ukasikia habari za kituo cha kupiga kura kimerushiwa kinyesi, na wale maafisa walikuwa wanasimamia, wakaja wakasafisha, na viongozi wengine wengi likafanyika, lakini kwa uoga mkubwa, imekuwa ni taharuki katika eneo hilo, eh, kijiji kiitwacho Bangladesh katika mji huu wa Mombasa, na kweli kufikia kwenye... Bado mshikamano wanamkutana na maafisa wa usalama. Kuna taarifa kwamba baadhi ya vijana wa eneo hilo la Bangladesh walisambaza kinyesi e, katika baadhi ya vituo vya kupiga kura. Hili, hebu tueleze imekuwa kuwa vipi? Sijakusikiza vizuri, kama unaweza rudia swali lako tena Kioko. Nauliza kwamba kuna, kuna taarifa kwamba vijana wa eneo hilo la Bangladesh walisambaza kinyesi. Hii hali iko vipi, imekuwa vipi? Imeeleza eneo kwa... Hilo limekuwa na hali ya mvutano kwa sababu ya barabara kufungwa, na wafuasi wakisema hawatatambua hata kama uchaguzi utafanyika, wafuasi wa muungano wa pinzani wakisema wao wanaamini kwamba uchaguzi ufanyiki katika eneo hilo na imekuwa hivyo kwa sehemu kubwa sana ya siku na hata kutia uoga wafuasi wa wale maafisa kusimamia wa ambao hata walikuwa wamefukuzwa asubuhi kutoingia katika kituo. Asante sana uh, Josphat Kioko, lakini moja kwa moja naenda kwake Salma Muhamed ambaye pia yuko katika eneo hilo la pwani. Karibu sana Salma Muhamed, tueleze uko sehemu gani, umeshindaje? Na hali ya shughuli ya upigaji kura imekuwaje? Nam, asante sana Harison, mimi niko katika eneo bunge ya Mvita, ikiwa ni eneo ambao kuna ile sehemu uh, tata ya msikiti wa Musa ama wanavyofahamu Alshuhadani, wa eneo ambalo uh, linamulikwa sana na maafisa wa usalama haswa kutokana na vijana ambao Uh, hapo awali walikuwa katika uh, mienendo ya itikadi kali. Kwa so, hivyo ni maeneo ambayo usalama unaimarishwa sana na hususan katika wakati huo ambapo kuna shughuli nzima ya uchaguzi. Hivi ninavyokuelezea, tayari kumekuwa na misako, magari ya kushika doria ya maafisa wa usalama yanaonekana akipita katika maeneo haya na vilevile katika maeneo karibu na vituo vya upigaji kura ili kuhakikisha kwamba usalama umeimarishwa jua. Lakini hata hivyo hali imekuwa shwari kuanzia ah, tangu uh, vituo vya upigaji kura viliweza kuanza hapo mwendo wa saa kumi na mbili alfajiri hadi hivi sasa jioni mwendo wa saa kumi na moja mpo. Vituo katika eneo hili viliweza kufungwa mapema zaidi ah, kwa wakati, kwa sababu idadi ya watu walioweza kushiriki katika uchaguzi na kujitokeza walikuwa ni kidogo mno hata hivyo, tuliona vile maafisa hawa alivyosema wale makarani walikuwa hawana kazi nyingi. Wengi walikuwa wako nje tu wakitembea katika maeneo hayo ya upigaji kura, kwa sababu ilikuwa inachukua muda takriban dakika ishirini au zaidi kwa mtu mwingine kuingia katika kituo cha kupiga kura ili kuweza kushiriki uchaguzi. Hivyo hata hivyo, kwa hivi sasa linavyokueleza hasa ni kwamba Uh, katika maeneo ama vituo katika eneo bunge hili na Mrita, tayari kura nyingi zimeweza kuhesabiwa na kumaliza, na hivi sasa linavyopendeza, maafisa hawa IEBC wanaelekea katika eneo tallying center ya eneo bunge hili kuu ambayo iko katika shule ya upili ya chura de ambapo tunaweza kujumulisha kura mm -hmm. Uh, za eneo bunge hili ambalo wanaweza kushiriki katika chaguzi hii. Tumejaribu kupata kujua kutokana na maafisa hawa IBC ili watueleze labda Uh, watu waliojitokeza katika kupiga kura, lakini uh, maafisa hao wako hawataki kuzungumza sana, kutokana na kwamba wanatengeza kwamba hawajatoa idhini ya kutangaza idadi ya watu waliojitokeza. Asante sana, basi Salma. Uh, waliojitokeza, uh, waliojitokeza. Endelea kuwa hapo, tutarejea kwako kukufahamisha, utufahamishe kile kinachoendelea zaidi Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiendelea leo, ikiwa siku maalum ambapo tunaangalia kwa kina zaidi kuhusu marudio ya uchaguzi wa rais nchini Kenya, tukizungumza na wanahabari wetu ambao wako katika sehemu mbalimbali za nchi kuanzia mm, kaskazini mashariki, pwani kule Nairobi, na vilevile tutaelekea hadi kule upande wa magharibi mwa taifa, maeneo ya Kisumu na hapo awali, kabla ya kuelezea zaidi, tulikuwa naye Salma Mohamed kutoka kule pwani ya Mombasa na natumai Salma, bado ungali kwenye laini ya simu. Salma, unanipata? Naam, naona Salma bado eh, laini yake ya simu haijakaa njema. Sasa moja kwa moja tuelekee uh, kwa mwanahabari wetu Kennedy Wandera ambaye yeye alipitapita sehemu mbalimbali katika jiji la Nairobi hasa katika vituo mm -hmm, vya kupigia kura na kutuletea ripoti ya mambo jinsi yalivyokuwa ni zoezi ambalo viongozi wa upinzani waliwatangazia wafuasi wao kususia, lakini hatua hiyo haikuafisha moyo Wakenya wengine waliotaka kutekeleza haki yao ya kidemokrasia na kikatiba, kuchagua kiongozi atakayewaongoza kwa miaka mitano ijayo. Na licha ya matamshi ya Rais Kenyatta kuwashauri Wakenya wajitokeze kwa wingi kushiriki zoezi hilo, idadi ndogo sana ya Wakenya imejitokeza katika vituo vingi, hata ngome zinazokisiwa kuwa za Bwana Kenyatta. Japo maeneo mengine yalisajili idadi nyingi ya wapiga kura, baadhi ya maeneo viungani mwa jiji la Nairobi. Hata hivyo hali ilikuwa tofauti mno. Wakenya walikuwa na kauli hizi kufuatia hali hiyo. Nafikiria watu kwanza, wanataka wana kujua venye ve, ve, ve, ve, hali iko. Unajua watu wengi walikuwa wanaogopa, mara hawezi kukagua nakula, mara kunaweza kuwa na nakula. Sasa najua watu kwanza wanatageaona wana venye maneno itakuwa, kama hakutakuwa na maneno, watu najua watakuja kupiga kura kabisa. Najua Muslim ni kaa wengine wanaogopa ni venye wamechanganyikiwa. mara mingi anapewa leo, ni kuna vote leo, hakuna vote. Sasa watu wamechanganyikiwa tena, uoga mingi watu wamewekwa hiyo, yeah. Ha, hari hatuwezi sema because, eh? kwa sasa, unajua kupika kula ni, ni choizi yako, yeah. ni choizi yako na kama unaona haikufaidi Tangu wakati vituo vilipofunguliwa saa kumi na mbili asubuhi, foleni zilizoshuhudiwa katika uchaguzi wa Agosti nane zilikosekana. Na katika baadhi ya vituo vya upigaji kura, maafisa wa tume wa uchaguzi walibaki kupiga gumzo tu, na wale waliofika walikuwa na haya ya kueleza. Ndio nishatupa kura hiyo. Ni light yangu kuamka na kuvote president ambayo nataka mimi mwenyewe, juu sasa sikuje kulia baadaye ati sijafanyiwa chochote na sijachaguana, so lazima nichaguane. Ndio nikienda kuuliza swali nauliza ambaye nilichagua, nishapiga. Ni vizuri kila mwananchi afanye kenye anaona itasaidia nchi kuendelea, maanake we can't be at one point all the time, we need to make a decision and move on. maisha yetu imekuwa imesimama ba, kwa sababu ya hii siasa hapa hapa hivi hivi, lakini kutoka leo wacha tuone venye maisha itakuwa. Tunaambia nchi yetu tumepiga kura, tunaomba kuendelea, watoto wasome, maisha yetu iendelee vizuri. Haki yangu kabisa, haki ya kila Mkenya kupiga kura. Mtu tu amue kivyake yeye mwenyewe vile anataka, lakini ni haki ya kila mtu kupiga kura. Nafurahi kuzimepitisha mwenye nataka, najua huyo ndio naweza pigia. Laini inaenda poa, sawa, hakuna maneno ingine. Unapewa jina lako, unapiga kura na unatoka, imetekeleza demokrasia yangu. Eh, hata kwa Biblia imesema hivyo, kupiga kula ni hali yako, ni venye nataka. Unajua kuna watu wengi sana hata hatatokea, lakini najua watu wenye, mtu mwenye anajua venye ana anataka nchi yake iendelee, ya atatokea apige kula katika eneo la Kibra ambako kiongozi wa upinzani Raila Odinga alipigia kura Agosti nane ukumbi ulisalia mahame na uwanja wa makabiliano kati ya maafisa wa kulinda usalama na waandamanaji waliofunga barabara na kudhibiti hatua zozote za maafisa wa tume ya uchaguzi kufikisha vifaa vya kupigia kura, hata hivyo, uligeuka mchezo wa paka na panya, huku maafisa wa polisi wakiwatawanya waandamanaji hao kwa vitoa machozi. Idhaa ya Sauti ya Amerika, hata hivyo, haikufanikiwa kuthibitisha ripoti zozote za majeruhi yaliyotokea baada ya makabiliano hayo hali hiyo hiyo ilishuhudiwa katika maeneo ya magharibi ya Kenya, jimbo la Homa Bay, Kisumu, Siaya, Migori, Vihiga, Busia na Kakamega na baadhi ya majimbo yanayopakana na maeneo hayo. Na kufuatia kutatizika huko, tume ya uchaguzi imeelezwa kuwa majimbo ya Homa Bay, Kisumu, Migori na Siaya yamekumbana na changamoto za kiusalama, na hivyo basi zoezi hilo limeahirishwa hadi Jumamosi. Lakini viongozi wa upinzani wameishutumu tume ya uchaguzi kwa hatua wa hiyo wanayoitaja kuwa ni yenye lengo la kuyatenga maeneo hayo kwa misingi ya kikabila shughuli za kuhesabu kura tayari zimeanza baada ya vituo vyote kuhitimisha shughuli za upigaji kura kennedy wandera sauti ya amerika nairobi kennedy wandera umesikia amesema homa bay kisumu siaya maeneo ya kule kaunti uh, ya kisumu hayo yatarudia uchaguzi kulingana na uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, tukiwa tunaendelea na matangazo haya maalum kabisa eh, kufuatia uchaguzi wa marudio wa nchini Kenya ambapo tunakupa habari mbalimbali mbali, kutoka kwa wanahabari wetu walioko sehemu mbalimbali. Moja kwa moja tunaenda kwake mwanahabari wetu Amina Chombo. Amina Chombo, tueleze uko wapi na hali ikoje, tupashe kile ambacho uh, kipo kwa hivi sasa hapo. Nam, mie niko upande wa kusini mwa pwani ya Kenya, katika eneo bunge la Matuga, ambapo katika kaunti hii ya Kwale katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa Agosti kulikuwa na idadi nzuri ya wapiga kura ambao waliweza kujitokeza kwa sababu kati ya wapiga kura laki mbili na elfu themanini na moja tuliweza kuona re, re, kinara wa NASA wakati hule aliweza kupata kura laki moja elfu thelathini na nane na mia tano sitini na tano huku Rais Uhuru Kenyatta akijinyakulia kura elfu arobaini na tatu mia sita tisini na nne Lakini kulingana na hali ilivyokuwa leo katika vituo, idadi ya watu waliojitokeza katika kaunti nzima ya pale imekuwa chini zaidi, kwa sababu maafisa wa tume ya IDC katika vituo mbalimbali walikuwa wanazikisha idadi kidogo ya watu waliojitokeza. Mathalan, kuna kituo kimoja ambacho kimeweza kupigisha eh, kura watu watano peke eh, yake ao peke yake ndio wameweza kufika, na pia kulikuwa na hali nzuri za kiusalama katika kaunti hii. Ilikuwa katika eneo eh, moja ambalo linatajwa kuwa na idadi kubwa ya wapiga kura ambapo katika mji wa kitalii wa Ukunda, eh, kituo ambacho kinajulikana kama uwanja wa Jogoo, ambapo pale hutarajiwa watu kupiga kura zaidi ya elfu sita. Lakini leo mambo yalikuwa tofauti na idadi ilikuwa ndogo. Na asubuhi, kabla kituo hicho kuendeleza kazi zake, kulikuwa na rabsha kidogo, lakini maafisa wa usalama wakawatuliza na wale wachache waliojitolea kupiga kura wakapiga wakidai kwamba ni haki yao. Hata hivyo gavana uh, okay, wa kaunti hii Samburu ambaye yeye alichaguliwa na mrengo wa Jubilii licha kuhakikishia wananchi kwamba, eh, kuna usalama wa kutosha waweze kujitokeza kupiga kura. Lakini hata hivyo kauli hiyo haikuweza uh, kusikizwa, huku gavana uh, huyo akiweza kualakia vitisho ambavyo vilikuwa vimetolewa na upande wa upinzani kama vilivyochangia idadi ndogo ya wapiga kura, na vilevile maafisa wa IBC pia wameaja huenda ikawa hizo ndizo sababu ambazo eh, zimeweza kuchangia watu kujitokeza. Kulikuwa na uh, uh, taarifa kwamba uh, wale wanaopiga kura pia walikuwa hawataki kuwekwa alama ile ya wino katika kidole chao kidogo, kama ilivyo katika utaratibu, wakidai kwamba huenda wakashambuliwa wanapofika majumbani. Hivyo uh, maafisa wa IEBC wameweza kutumia fursa hiyo kuwaweka wino katikati ya vidole vyao na sio katika kidole kile kimoja cha kando. Asante sana uh, Amina Chombo basi, endelea kuwa hapo kwa mba, tume, endelea kuwa hapo, tutarejea kwako, kwa, uh, kwa ajili ya kutupasha kile ambacho kinaendelea zaidi. Kama tulivyokudokezea hapo awali, ni kwamba tunaingia katika sehemu ya pili, tutakuwa nawe katika nusu saa ijayo. Kwa hivyo usiondoke mbali, tutaendelea kuangalia kwa kina kuhusu uchaguzi wa wow urais nchini Kenya tungetembeaga na usiku