katika mfululizi wa makala ya saratani ya matiti wiki hii leo tunaungana na mwandishi wetu kutoka mombasa amina chombo akitueleza kuhusu jinsi madaktari na waathiriwa wanavyoeleza kuhusiana na ugonjwa huo nchini kenya saratani ya matiti ni ya kwanza kati ya aina ya saratani zinazosababisha vifo kwa asilimia 23 ikifuatwa na saratani ya kizazi kwa asilimia 20 na ile ya korodani ikiwa ya tatu kwa asilimia 9 takwimu zinaonyesha kuwa kwa kila wanawake laki moja wanawake 3 na wanne wana saratani ya matiti huku asilimia 7 hadi 8 wakigunduliwa kuugua ugonjwa huo steji ya nne licha ya kuwa wanaume pia huugua saratani ya matiti asilimia kubwa ya wanaopatikana na ugonjwa huu ni wanawake riaz kasman ni daktari wa saratani katika hospitali ya gakani mombasa aeleza sababu zinazochangia wanawake kuwa katika hatari ya kupata saratani ya matiti vile umri ikiongezeka hatari ya saratani ya matiti pia inaweza kuongezeka wale wanawake ambao hawajawahi kupata watoto wako na riski zaidi ya kupata hiyo saratani pia wale wanawake ambao wameanza damu ya mwezi mapema na wale ambao damu ya mwezi imeendelea kwa muda zaidi inaweza kutokezea kwa ukoo pia nan yani kuseme kwa familia mama hamida abubakar mundhar mwenye umri wa miaka sti na minne sasa alinusurika kutokana na ugonjwa wa saratani ya matiti miaka kumi na minne iliyopita alifanyiwa upasuaji wa matiti yote mawili kwao ni maradhi ya familia kwani dada yake na shangazi yake pia walinusurika kansa ya matiti hii ni baada ya kupata maumivu makali ya matiti maumivu ya mgongo kiichwa na matiti yalikuwa hayashikiki yaani yako na licha ya kufika hospitalini ilichukua zaidi ya miezi mitatu kwa vipimo kuonesha alikuwa na saratani kwa titi lake la mkono wa kulia likiwa kwa steji ya tatu ya kansa alikatwa titi hilo vipi titi la pili lilikatwa baada ya mwaka sasa karudi tena kwa daktari kawambia no, hili bado lanisumbua mimi sioni uzima wake so akaniambia sawa turudi tena kwa vipimo so tukarudi tena kwa vipimo akaniambia oke okay, sasa niko shua nitakutoa hili pia manake naliona hata mimi halijaendelea vizuri so tukamaliziana na hilo la pili pia lakini nashukuru alhamdulillahi niko sawa hizi naendelea vizuri hata sina ubaya wowote Saratani ya matiti ni kati ya saratani zinazopona kabisa inapojulikana mapema na hapa dr rias aeleza uwezekano wa kansa matiti kupona kulingana na wakati inapogundulika steji ya kwanza steji ya pili tukifanya matibabu vile inahitajika kabisa tunaweza kuiondoa hiyo kensa kabisa kwa mwili kwa hivyo ni muhimu kuwa tukiona uvimbe yoyote ama tukishuku kuna saratani yoyote tujitokezee mapema kwa sababu ile ya imegunduliwa mapema matokeo ni mazuri sana steji ya tatu pia kama matibabu ikifanyiwa vizuri uh, asilimia wengi ya uh, wanawake ama wagonjwa wanaweza kutibika vizuri tiba ya saratani ya matiti hutegemea na aina ya saratani anayougua mgonjwa kama anavyozidi kueleza daktari riaz kuna baadhi ya hizo vipimo ambazo zinaweza kutueleza kama hiyo saratani inaweza kutibika kwa aina ya ama sivyo alafu kuna madawa nyingine ambazo tunaziita uh, targeted therapy kwa hivyo pia inaweza kutueleza kama madawa kama hayo yanaweza kufaa ama sivyo kwa hivyo yule mgonjwa ambayo ako positive myani tunasema er na pr positive matibabu yake ni tofauti kuliko yule ambayo iko neg kemotherapi ni kati ya dawa inayotumika katika kutibu saratani ya aina yoyote mwilini na kama ilivyo kwa dawa nyinginezo kemotherapi pia huwa na madhara mwilini kwa mama hamida dawa hiyo ilimsababishia madhara makubwa ikiwemo kupoza kwa muda pamoja na kuharibika kwa ngozi na hata kucha kungoka vile ilivyokuwa ni sukasuka sana sikumbuki kuwa nala sikumbuki kuwa naoga hata sikumbuki nashukuru and then side sidfec zake zikanifanya vibaya sana katoka ngozi yote kucha zangu zikaanguka meno yakapasuka macho yote yakawa vibaya mpaka operation macho yote mawili um, nikapata aiaarai nikawa siwezi kushika hata kijiko so all that ilikuwa Uh, tough na huku baadhi ya wa wagonjwa wakipata kupooza upande mmoja wa mwili baada ya kutibiwa kupitia kemo daktari rias aeleza sababu na namna ya kukabiliana na hali hiyo inapotokea madawa zenyewe si kuwa zinaweza kufanya mtu apate paralysis ingawa baadhi ya hiyo kimotherapi inaweza kufanya mtu asikie ganzi kwa mikono na miguu eh, lakini kama anapata kimotherapi vizuri na anaangaliwa vizuri side effects kama hizo zinaweza kugunduliwa mapema na right action inaweza kuchukuliwa wakati huo Uh, ili isiendelee mbele mama hamida akiwa miongoni mwa wanawake kumi na sita wanaoeneza hamasa na kusaidia wanaugua saratani ya matiti pwani ya kenya kupitia kikundi chao cha cancer support and awareness group ataja umaskini ukosefu wa vifaa vya kutambua na kutibu kansa gharama za juu za matibabu ya saratani na elimu kuhusu kansa kama kunakochangia wanawake wengi kufariki kutokana na maradhi hayo nchini kenya kutoka mombasa ni amina chombo voa sautamerika makala ya afya