tukiendelea na makala yetu ya ajali za barabarani afrika mashariki hii leo tunaangazia juu ya hathari za kibinadamu na kiuchumi kutokana na ajali hizo shirika la afya duniani who linaripoti kwamba kuna karibu watu milioni mj laki b wanaofariki kila mwaka katika ajali za barabarani duniani lakini hii leo abdu shakur abud anasimulia kuhusu majeruhi kutokana na ajali katika nchi za afrika mashariki na kati kwako abdu shakur abud who inaeleza kwamba majeraha kutokana na ajali za barabarani ni sababu kubwa ya vifo na ulemavu kwa watu duniani kulingana na utafiti wake wa mwaka jana kwa wastani watu watatu kati ya kila watu elfu kmi hufariki katika nchi za dunia ambapo uganda inaongoza huko afrika mashariki ikiwa na idadi kubwa zaidi ya wanaofariki kulingana na wakazi wake ikifuatiwa na tanzania rwanda kenya burundi na drc kwa uganda idadi ya ajali ni ndogo zaidi kuliko tanzania na kenya lakini kufuatana na idadi ya wakazi wake inakuwa mojawapo ya nchi zenye kiwango cha juu cha vifo afrika kwa ujumla na afrika mashariki kutokana na ajali za barabarani kuna wastani ya vifo 26 kwa watu lakm ukilinganisha wastani wa watu 24 kwa kila lakimoj ya watu barani afrika kulingana na utafiti wa umoja mataifa mkurugenzi wa usalama wa barabarani naibu inspekto wa polisi wa uganda dr kasime steven anasema kutokana na hali hiyo juhudi zimechukuliwa na nchi yake kupunguza idadi ya vifo na ajali barabarani kwa miaka mitano iliyopita tumeweza kupunguza idadi ya vifo barabarani ingawa inabidi kutaja kwamba idadi iliongezeka mwaka jana baada ya kupunguza vifo kutoka elfu tatu hadi elfu bla m5 hata hivyo mwaka huu tunaona idadi imepunguka tena kulingana watu tatu na watu elfu t na tat waliofariki mwaka jana dr stehen anasema juhudi zinaendelea kupunguza ajali hizo na ufanisi unaotokana na utekelezaji wa sheria sheriamoja ya kuimarisha utekelezaji katika barabara kuu ambako ajali zinatokana kwa wingi pili kuwapokonya madereva leseni zizopatikana kwa njia zisizo halali na madereva hao wanaochangia sana katika ajali na tumeungana na wadau wengine kama vyombo vya habari kuwaelimisha waendeshaji magari juu ya usalama wa barabarani akizungumza na wandisho wa habari hivi karibuni kuhusu ajali hizo kaimu mkuu wa kikosi cha usalama barabarani nchini tanzania fortunatus muslim anasema ajali zimepunguka kwa karibu asilimia 420 kati ya mwaka jana na mwaka huu tukilinganisha hali ya ajali zilizotokea mwaka huu kwa maana ya kutoka januari mpaka mei 27 tukilinganisha na ajali zilizotokea mwaka jana kwa maana ya kutoka januari mpaka mei utaona kwamba kwa mwaka jana januari mpaka mei kulikuwa na ajari 4177 na kwa kipindi kama hicho mwaka huu kulikuwa na ajari 2411 kwa hiyo ukilinganisha utaona kwamba kuna tofauti ya ajari 176 ambazo ni sawa na asilim kwa hiyo utaona kuna upungufu huo tukija upande wa vifo kwa kipindi kama hicho hicho kwa kipindi cha januari mpaka mei 2 vilitokea vifo 12 na kwa mwaka huu vimetokea vifo elfu moja, na kwa hiyo kuna upungufu hapo wa vifo 22 ambavyo ni sawa na asilimia 19 twende upande wa majeruhi kwa kipindi hicho hicho kwa kipindi cha januari mei 2 kulitokea majeruhi 3 82 na kwa mwaka huu majeruhi wamekuwa ni 2291 kwa hiyo utaona hapo kwamba kuna upungufu wa majeruhi 1591 ambao ni sawa na asilimia 41 kwa hiyo mnaweza mkaona kwamba tunaendelea vizuri e, pamoja na kuwepo hayo matukio ambayo nimeyasema kwamba yametokea ambayo kidogo yanaturudisha ya ya ya nyuma kwa upande wa kenya kufuatana na mamlaka ya uchukuzi na usalama barabarani ntsa idadi ya vifo vya madereva imepunguka kutoka 77 mwaka jana kufikia49 kwa mwaka huu lakini kwa upande wa abiria na wanaotembea kwa miguu idadi iko takriban sawa na shirika la afya duniani linaripoti kwamba kati ya watu elfu tatu hadi t hufariki kila mwaka wengi ni wale wanaotembea kwa miguu au pikipiki huko kenya wana nchi nyingi za afrika mashariki who inaeleza kwamba kenya ni moja kati ya mataifa kumi ya dunia ambako mradi maalum wa usalama barabarani utafanyika kwa kipindi cha miaka mitano kuhamasisha kuvaa kofia unapoendesha pikipiki kuendesha gari bila ya kutumia ulevi pamoja na kuelimisha raia juu ya usalama barabarani na polisi kutekeleza sheria za kuweza kupunguza ajali na kwa njia inayostahiki rwanda nayo ilikuwa mojawapo ya nchi zenye ajali mbaya afrika miaka kumi iliyopita lakini kulingana na ripoti ya benki kuu ya dunia idadi imepunguka lakini ingali imebaki ya juu kulingana na nchi za afrika mashariki ikiwa ni ya tatu ripoti hiyo inaeleza kwamba ajali nyingi zinatokea katika miji mikubwa kama vile kigali na kulingana na who hapo mwak 214 idadi ya vifo ilifikia 2172 kwa burundi katika kipindi hicho hicho kulikuwa na vifo 1837 kwa upande wa drc vifo zaidi vinatokana na ajali katika mito na maziwa ya nchi hiyo kutokana na kwamba nchi haina barabara nyingi kama nchi nyingine za afrika mashariki