Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Tuungane pamoja hivi sasa kwa nusu saa matangazo yetu kutoka hapa Washington leo Jumatano, Oktoba 11 mwaka 2017. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo, mmoja wa wakazi wa Beni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC anaelezea namna mapigano yanavyozidi kupamba moto katika eneo hilo. Uendelea kusikia mlio wa risasi unapigwa ndani ya parke kwa mapambano ya ADF na jeshi ya Kongo ikisaidiwa na jeshi ya MONUSCO. Na katika makala yetu ya jukwaa la vijana, mshindi wa pili katika mashindano ya urembo Miss Tanzania USA anaeleza changamoto zopo katika mashindano ya urembo. Kitu ambacho nilikuwa kimekuta ni changamoto ni ile kuwa na uwezo wa kufanya vizuri katika maeneo yote, mnakuwa um, kuonekana kama mtu ambaye unajiamini katika eneo lako, katika kuzungumza, katika kutembea, katika kila kitu. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia hivi sasa, lakini kwanza nampisha Abdu Shakur Abod ambaye atakusomea habari za dunia katika kumekuu cha Afrika. Na habari muhimu za dunia kwa wakati huu ni kwamba Wakenya wanaendelea kutafakari hii leo kile kitachoweza kutokea hivi sasa baada ya mgombea kiti cha rais wa upinzani Raila Odinga kutangaza jana kwamba anajiondoa kutoka uchaguzi wa marudio ya Oktoba 26. Wataalamu wa sheria Kenya wakizungumza na Sauti ya Amerika wanasema kutokana na kujiondoa kwa mojawapo ya mgombea katika uchaguzi wa marudio kama ilivyo amriwa na mahakama kuu kunamaanisha uchaguzi huu hauwezi kufanyika tena isipokuwa uchaguzi mpya uitishwe. Hoja nyingine inayotolewa ni kwamba mshindi wa tatu anaye ameanza kuombwa kugombania kiti cha mgombea wa chama utawala cha rais Uhuru Kenyatta. Wakili Agina Ojwang anasema mahakama kuu iliamuru uchaguzi kati ya Raila aliyeshitaki na Uhuru Kenyatta, hivyo haiwezekani kumweka mtu mwingine kugombea kiti. Akitangaza kujiondoa, Odinga amesema uchaguzi hauwezi kuwa wa haki ikiwa watu waliosababisha kasoro katika uchaguzi wa Agosti 8 hawajaondolewa na kwamba hakuna mabadiliko yaliyofanywa katika tume ya uchaguzi kama ilivyoagizwa na mahakama kuu. Kwa hivyo uchaguzi hauwezi kuwa wa huru na haki kulingana na Raila Odinga. Kura kutokana na uchaguzi wa rais wa Liberia uliofanyika jana zitaanza kuhesabiwa kuweza kujua nani atachukua nafasi ya rais Ellen Johnson Sirleaf anayeondoka madarakani baada ya miaka kumi na mbili ya utawala. Kiongozi huyo anayesifiwa kwa kuweza kudumisha amani na utulivu baada ya kumalizika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka kumi na nne vya Liberia vilivyomalizika miaka kumi na tano iliyopita. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa utawala mmoja kukabidhi madaraka kwa utawala mwingine kwa amani chini ya misingi ya demokrasia huko Liberia tangu mwaka 1944. Sera ya Liberia ya kuweka mbele upatanishi kabla ya haki imesababisha baadhi ya watu mashuhuri waliohusika na vita hivyo vilisababisha vifo vya karibu robo milioni ya watu kushiriki katika uchaguzi miongoni mwao ya viongozi wagombea ishirini katika uchaguzi huo. Mke wa kiongozi wa zamani aliyekizuizini huko The Hague, Charles Taylor, ni mgombea mwenza wa mchezaji mashuhuri wa zamani wa kandanda John Wier. Rais Donald Trump anatarajiwa kutangaza mnamo siku kadhaa zijazo kwamba hatoidhinisha tena kwamba Iran inatekeleza mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 na kulipa bunge la Marekani siku 60 kuamua kama kuna haja ya kurejesha tena vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran. Kufuatana na sheria rais ana hadi Oktoba 15 kuamua, lakini vyanzo vya White House vinaeleza huenda suala hilo likatokea mapema zaidi. Mkamiti Kibayasi ana ripoti kamili. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema jana Jumanne kwamba rais Donald Trump amefikia uamuzi kuhusu mkakati mzima wa Iran na anataka kuhakikisha kwamba wana sera pana za kukabiliana na hilo na sio tu sehemu moja ya suala hilo, bali kukabiliana na masuala yote ya Iran kuwa ni mshirika mbaya. Trump aligusia suala hilo mwezi uliopita katika hotuba mbele ya kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mkataba wa Iran ulikuwa moja mikataba mibaya sana ambayo Marekani haijawahi kuifanya, alisema Uamuzi wa kutoidhinisha utekelezaji wa Iran hautafutilia mbali mkataba ambao Iran ilifikia pamoja na Marekani na mataifa mengine makuu matano duniani. Wakati wa huo viongozi wa Ulaya akiwemo waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wamekuwa wakiwasiliana na Rais Trump katika siku za karibuni kujaribu kumshawishi kutojiondoa kutoka kwenye mkataba. Ofisi ya waziri mkuu imeeleza kwamba Mei alimpigia simu Rais Trump jana Jumanne kumhakikishia tena nia ya dhati ya Uingereza kushirikiana pamoja na marafiki zake wa Ulaya, akisema ilikuwa suala muhimu kwa usalama wa kikanda mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc rais donald trump ametangaza hali ya tahadhari katika eneo la jimbo la kalifornia eneo la kaskazini ambako moto wa msitu umeshaua watu kumi na tano na kuteketeza maelfu ya nyumba na maduka tangazo hilo linaruhusu serikali kuu kutoa msaada wa dharura wa mamilioni ya dola trump anasema alimwarifu gavana jerry brown kwamba serikali kuu ita simama bega kwa bega na wakazi wa jimbo lake la California. Kufikia jana mchana, maeneo makubwa kumi na saba yalikuwa yanateketea kaskazini ya mji wa San Francisco, ambayo inafahamika duniani kwa mashamba yake ya zabibu na mvinyo. Wazima moto wanasema upepo mkali ndio uliosababisha moto kuenea kwa kasi na haraka, lakini kufikia jioni hewa baridi iliwasaidia kuendelea mbele, lakini kuna changamoto zilizowakabili kuweza kuzima moto huo. Sababu za kuzuka kwa moto huo mkubwa hazijulikani bado. Marekani imeanza kuchukua hatua za kuweka shinikizo kwa kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Lebanon Hezbollah kwa kupendekeza mamilioni ya dola kwa habari zozote zitakazowezesha kukamatwa au kutekwa kwa maafisa wawili wa wa juu wa kundi hilo linaloungwa mkono na Iran. Wizara ya mambo ya nchi za nje hapa mjini Washington ilitangaza jana zawadi ya dola milioni saba ili kuweza kupatikana kwa Talal Hamia, anayeongoza tawi la usalama ya nje ya Hezbollah, na dola milioni tano zinatolewa kwa ajili ya Fuad Shukur, afisa wa cheo cha juu aliyesaidia kupanga shambulizi la bomu la mwaka 1983 dhidi ya kambi ya kikosi cha Marines cha Marekani mjini Beirut, Lebanon. Idara za ujasusi za Marekani kwa muda mrefu zimechukulia zimechukulia kundi la Hezbollah lenye makazi yake Lebanon kuwa mshirika mkuu wa Iran katika harakati zake za kigaidi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Raia waliyepo eneo la Kamango na Nobili upande wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wilayani Beni mpakani na Uganda wanaanza kukimbilia Uganda kufuatia ya mapigano yanayoendelea hivi sasa kati ya jeshi la Congo FRDC likiungwa mkono na kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kutoka Tanzania, siku moja baada ya askari wawili wa Tanzania kuuliwa na waasi wanaoshukiwa kuwa ADF na wengine kumi na wanane kujeruhiwa. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti kamili kutoka eneo hilo. Raia hao wengi wakiwa ni wakulima wanaoishi Nobili na Kamango eneo la Batalinga wilayani Beni chini ya milima ya Rwenzori wameanza wengine kukimbilia nchini Uganda katika district ya Bundibujo upande wa Uganda. Huyu rahia yuko Kamango Nobili. E, ila tumeendelea kusikia mlio wa risasi no unapigwa ndani ya parki kwa mapambano ya ADF na, uh, na jeshi ya Congo ikisaidiwa na jeshi ya Monusco. Kuna watu wengine walikimbilia upande wa Uganda, walikuwa tu wachache, lakini wamerudi. Hii asubuhi tulifika pale kwa boda, na tuliona wakibeba vitu zao kurudia Kamango na Nobili. Tunahisi t nao rahia katika mji wa Beni wasikitika kuona askari wa Tanzania hufia kila mara kwenye vita, kwani wao ndio wako katika misitu kila mara, japokuwa Umoja wa Mataifa yani Monisco una kikosi kikubwa kinachokuwa na askari wengi. Tuna huzuni mkubwa sana hata tukiona Watanzania wakikufia huku, na tunajiuliza hivi ingelikuwa ni, ni wa Amerika walikufa, mara nyingine wangalifanya kitu kwa wananchi hao. Hata hivyo, wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushirikiana kwa pamoja na serikali ya Uganda kwa kutokomeza waasi ambao wanazaniwa kuwa ADF. Lakini mashirika ya kirahia ikisema, huenda ni wasi mpya, siyo ADF kwani wanaonekana kuwa na nguvu zaidi kuliko ADF. E, Waafrika wenjetu wakifariki pia kwa maneno ambayo usuluhisho yake ni, ni, ni, ni wazi kwa macho inabidi, kufanya sentiri kwa Uganda na vikosi vyetu vinaingilia ndani ya nchi ya Uganda na hii mapambano itaisha kwa miezi mitatu tu. Naye Kizito Bin Hangi ni washirika la kutetea haki za binadamu la Asado akiwa katika muji wa Beni alisema inaonyesha kwamba wabandia hawa wanakuwa vile na nguvu kuona ya kwamba kuna vikosi ama maskari wa Monisco wanafariki, ile ni dalili mbaya. Sherti Monisco vile naye nkipasha kuchunguza kuangalia kama vile jukumu yake inatekelezwa au la. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, FARDC, kwa muda mrefu lakabiliana na uasi hao wanaozaniwa kuwa ADF kutoka uganda tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ambako kamanda Mamadu Ndala aliuliwa akiwa katika mchakato wa operation za kijeshi na vilevile vile maelfu ya wananchi kuuliwa kinyama. User Malivika, Sauti ya Amerika, Bukavu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com, lakini hivi sasa nampisha tena Abdu Shakur Abord kwa kusomea habari zaidi za dunia. Mbunge wa chama, uta, chama tawala cha Korea Kusini Lee Choil Hii anasema wadukuzi wa programu za kompyuta wa Korea Kaskazini wameiba idadi kubwa ya hati za siri za kijeshi kutoka Kusini ikiwa ni pamoja na mipango ya kuondoa utawala wa Pyongyang. Mbunge Lee wa chama cha Democratic alitoa habari hizo akinukuu maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini. Maafisa wanaamini wadukuzi waliingia katika kituo cha data za jeshi la Korea Kusini mwezi wa Septemba mwaka jana na kuiba hati za siri. Mbunge huyo ameliambia shirika la habari la Yonhap kwamba kati ya hati zilizochukuliwa kulikuwa na mipango ya dharura ya kikosi maalum cha kusini ripoti zilizopelekwa kwa makamanda wakuu wa mataifa shirika na habari kuhusu vituo muhimu vya kijeshi ndani ya nchi akikutana na waandishi wa habari mjini Washington msemaji wa Pentagon kanali Rob Manning hakukiri wala kukanusha juu ya hati hizo zilizoibwa Utafiti mpya unaonyesha kwamba idadi ya watoto na vijana walionenepa na kuwa na uzito mkubwa kuliko ilivyo kawaida imeongezeka mara kumi kote duniani katika muda wa miaka 40 iliyopita. Katika mojawapo ya utafiti mkubwa kabisa wa afya na sababu za magonjwa kufanywa hadi hii leo, wanasayansi wa shirika la afya duniani WHO na chuo kikuu cha Imperial cha London walichunguza takwimu za urefu na uzito za karibu watu milioni 130 tangu mwaka 1975 ili kuweza kupata kipimo cha uzito wa mwili wastani, BMI. Watafiti wanasema janga hili kubwa la unene linatokana na matangazo ya biashara ya chakula na upangaji sera dhaifu kote duniani. Ripoti inaeleza kwamba mabadiliko makubwa yametokea katika nchi zenye mapato ya wastani katika kanda kama vile mashariki ya Asia, mashariki ya kati, Afrika Kaskazini na Amerika Kusini. Na mkwe wa kiume wa waziri mkuu wa zamani wa Pakistan aliyeondolewa hivi karibuni ameshambulia kundi la dhehebu la walio wachache ambalo makundi ya kutetea haki za binadamu yanayochukulia ni mojawapo ya makundi yanayodhulumiwa nchini humo. Muhammad Safdar ambaye ni mbunge akizungumza hiyo jana bungeni, anasema watu wa dhehebu ya Ahmadiyya ni hatari kwa nchi hiyo, taifa lao na katiba ya nchi. hii ni kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa mjini washington dc matangazo hayo hukujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kuanzia saa kumi na mbili kamili kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za afrika ya kati tukiendelea na ripoti zaidi kutoka hapa mjini washington dc studio namba 15, ni kwamba idadi ya wanafunzi wanaojiunga na chuo kikuu cha garissa ambacho ni cha kwanza katika panda ya kaskazini mashariki mwa Kenya inaendelea kuongezeka. Chuo hicho kiligonga vichwa vya habari miaka minne iliyopita baada ya kundi la wanamgambo la Al Shabab la Somalia kushambulia na kusababisha vifo vya wanafunzi 147. Kufuatia tukio hilo, basi wanafunzi walihofia kujiunga, lakini mwandishi wetu wa Garisa Huba Abdi anaripoti asubuhi ya leo kwamba mambo yamebadilika na wanafunzi wengi wanaonekana kujiunga na chuo hicho. Chuo Kikuu cha Garissa kinaendelea kuwapokea wanafunzi, miaka minne sasa baada ya shambulizi kutoka kundi la Alshabab na kupelekea wanafunzi 147 kufariki. Ni chuo kikuu cha kwanza katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya, ambapo wengi wakazi wa eneo hili ni wafugaji. Kulingana na mkuu wa chuo hicho Profesa Osman Warfa, kati ya wanafunzi 470 waliotumiwa barua za mwaliko ni 277 pekee waliofika kujiunga na chuo hiki. Aidha, kuongezeka kwa wanafunzi kumeashiria chuo hiki kimesimama tena na kuondoa hofu ya tishio la usalama. E, hali ya usalama, tuko na police post hapa ndani na vile mwona hata gete kuna askari usiku na mchana. Tuko na biometric, kila mwanafunzi lazima Uh, apite kwa kompyuta ila ajulikana kama yeye ni wanafunzi ama ametoka nje. Ingawa tumepata matatizo, tumeendelea kusomesha, tumeendelea kuleta usalama ili Garisa ni basi iwe kama chuo zingine sasa, na tutajaribu vile mambo iko. Sasa tunawambia Wakenya na wazazi na wanafunzi waje hapa na wasome kwa. Mahat Bashir ni mmoja wa wanafunzi waliojiunga na chuo cha Garissa alipata mwaliko wa kujiunga na chuo kikuu cha Kenyatta jijini Nairobi, lakini ari yake ya kukuza chuo cha Garisa kulimfanya asusie mwaliko wa chuo hicho. Mi ni mwanafunzi wa pastia nikajukuliwa chuo kikuu cha Kenyatta lakini sijaenda kwa, ili mi nataka nibatie komuniti yangu. Hamu ya kuwa kuna kitu inaitwa Garisa, Garisa University College na kuwa wan, watu wengi wanasema watu watu kuwa Garisa hakuna amani. Lakini mi nataka niwaambie wakenya wenzangu wengine, kuna ushambulizi ambayo ametendeka huko Westgate na ilikuwa ni ya Nairobi capital city kichini, naile ingine juzi ilitendeka huko Amerika las Vegas. Sasa ushambulizi ni kila mahali, huwezi sema ni Garisa beke yake. Sasa mi nataka watu wakuje Garissa University. Sahara Abdurizak ni mwanafunzi mwingine aliyepata mwaliko wa chuo kikuu cha Rongo katika eneo la Migori na badala yake akajiunga na chuo kikuu cha Garissa kwa madai kuwa yuko nyumbani na anafahamiana sana na hali ya anga eneo hili. nimempata kutoka shule ya Migori ambayo iko inaitwa Rongo University, so nimependa nime hii shule Garissa University kwa sababu mi nakaa hapa kwetu ni hapa so wazazi wana they only they feel feel like niku, niku ya hapa. I just feel like niko home when I'm in Garissa. Huku nyota chuo hiki kikiendelea kungara, wanafunzi pamoja na wakuu wa chuo sasa wanaitaka idara ya elimu kutoa idhini ya chuo kuhudumu kama chuo kikuu, ili wanafunzi watakapomaliza masomo yao hafla ya kufuzu iweze kufanyika mjini Garissa badala ya wao kusafiri hadi mjini Eldoret. Huba Abdi Sauti Amerika, mjini Garisa, Kenya. Naam. Na rais wa sasa wa kikao cha sabini na mbili cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa Miroslav Lajcak amesema tishio la Marekani kujiondoa kutoka mkataba wa makubaliano ya hali ya hewa wa Paris limeimarisha dhamira za nchi wanachama kutekeleza mkataba huo. Mwandishi wa sauti Amerika Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva, na ripoti inasomwa hapa na mkamiti kibayasi. Miroslav Lajcak ana ajenda yenye matarajio makubwa kuhusiana na masuala ya kimataifa anayotumai kukamilisha mnamo mwaka ujao. Kupeleka mbele utekelezaji wa mkataba wa mabaadiliko ya hali ya hewa ni moja ya vipaumbele vyake vinne vya vya juu. Mwanadiplomasia huyo wa Slovakia anaiambia VOA uamuzi wa Marekani kujiondoa kutoka mkataba huo ni jambo la kusikitisha, lakini anaeleza kwamba azimio hilo limelipa nguvu nchi nyingine wanachama wa Umoja wa Mataifa kushinikiza utekelezaji wa mkataba huo. Anasema nchi 40 zitawasilisha mipango yao ya kitaifa ya kupunguza utoaji wa gesi chafu za greenhouse wakati wa kikao cha 72 cha Umoja wa Mataifa kufuatia utawala wa Trump kutangaza nia yake ya kujitoa. Anasema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza rasmi serikali yake itaendelea kuwa kiongozi wa dunia kwenye suala hili. Hivyo basi, na matumaini sana kwamba tutaweza kufanikisha hili tena kwa kupata uungaji mkono imara kwa mkataba huu. Na ukweli ni kwamba kutokana na majanga ya asili ya karibuni na vimbunga katika kanda ya Caribbean, ninafikiri hilo lilipo wazi kwamba mabadiliko ya hali ya hewa ni hatari ya kweli ambayo inaathiri maisha ya watu, na tutakiwa kuchukua hatua zinazostahiki, na mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa Paris ndio jukwaa bora kwa jambo hilo. Kipaumbele kingine cha Lajak ni kuzuia migogoro. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wana jukumu kubwa katika hilo. Kwa mara nyingine, Lajak anasema anasikitishwa na uamuzi wa Marekani kupunguza mchango wa kazi za kulinda amani za Umoja wa Mataifa, lakini anaiambia VOA anaamini hakutakuwa na mwanya katika ufadhili. Who... tutaweza kuchangisha kasoro iliyotangazwa kutokana na uamuzi huo haitakuwa nyingi na kuna nchi wanachama ambazo tayari zimetangaza kuwa tayari kutoa fedha hizo za ziada. Hivyo basi hakuna sababu ya kuogopa kwamba operesheni zetu za kulinda amani zitapungukiwa fedha. Bajeti ya mwaka huu ya kulinda amani ni bilioni saba nukta nane. Mchango wa Marekani kwenye gharama hiyo ni zaidi ya asilimia ishirini na nane au dola bilioni mbili nukta mbili na Rais wa Marekani Donald Trump wametangaza kupunguza asilimia tatu au dola milioni mia sita katika mchango wa Marekani kwa operesheni za kulinda amani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa <music> inakuletea jukwaa la vijana Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari anazungumza na mshindi wa pili katika shindano la urembo la Miss Tanzania Marekani lililofanyika hapa mjini Washington DC, Bi Neema Oleri, ambaye ni mwanafunzi wa shahada ya uzamili katika chuo kikuu cha Liberty katika jimbo la Virginia. Neema alikulia na kupata elimu yake ya msingi nchini Tanzania na baadaye nchini Zambia. Sande Shomari kwanza alitaka kujua kilichomvutia kuingia shindano hilo. Mimi binafsi miaka mingi nimesikia kuhusu mashindano nina nyumbani kule Tanzania, mambo ya Miss Tanzania na hata huku Marekani, nadhani nimeshasikia I think mara moja au mbili, lakini nilikuwa nimedhani kwamba ni mashindano ya ku just Kuuza sura basically, tu stop tu, tuweke hivyo, yani, kwamba <laughs> walikuwa e, hawana aina, si tu aina malengo fulani ambayo ilikuwa mm, nimeadhani. Sasa nilikuja, nilikuja, um, DC, muda wa punyuma kidogo kidogo, nikaambiwa kuhusu ile shindano. Mm. Na mmoja wa watu ambao wanahusika katika kutayarisha ile shindano, wakaniambia kwamba, wakaniuliza, Nema, kwa nini wewe ushiriki? Nikawaeleza sababu zangu, wakanieleza, lakini Nema, jua kwamba ile shindano lile tofauti kidogo, kwamba wanachokipenda na wanachoki wanachokiangalia ni malengo ya maisha yako, unataka kufanya nini? Sana sana wanaongelea mambo ya platform, tunataka kwenda kufanya Tanzania. Wewe kama mtu unaishi huku Marekani, unapenda nini? Unataka kufanya nini? Una nia gani na nchi yako na watu wako? Kwa hiyo nilivyosikia hivyo, nikasema ok, hichi ni kitu ambacho mimi naweza nikashiriki, kwa sababu kwa kweli moyo wangu na malengo yangu ni kufanya vitu vikubwa Tanzania, kushiriki katika biashara, kushiriki katika mambo ya jumuiya uh, na kadhalika so ikanivutia. Kwa hivyo tueleze changamoto, umeshiriki kwenye haya mashindano, lakini kuna changamoto ambazo wewe kama mshiriki unazipitia na pengine washiriki wengine wanaweza ukajifunza baadaye Kwenye michuano kama hii, kwa kweli, kitu ambacho mimi nimekuja ni kukijua na kujifunza juu yangu mimi, na ambayo ilikuwa changamoto ni wakati unaingia kwenye machuano kama hayo, watu wanakuangalia katika sehemu nyingi, sio eneo moja tu, sio katika kuzungumza tu, sio katika elimu, wanakuangalia katika maeneo yote, kuanzia ulivyovaa, unavyotembea, unavyozungumza, vitu vingi ambavyo kwa kawaida unakuwa mtu wa kawaida uviwazi. mm -hmm. una kama una elimu yako, ujali unavyotembea, ujali unavyoonekana, hiyo na vitu vingine hivi, unakuwa uvijali. Sasa mm -hmm. kitu ambacho nilikuwa kimekuta ni changamoto ni ile kuwa na uwezo wa kufanya vizuri katika maeneo yote, um, na kuwa kuonekana kama mtu ambaye mm -hmm. unajia Mini, katika eneo lako, katika kuzungumza, katika kutembea, katika kila kitu. Na umetuambia ulikuwa unapenda kuimba, sasa unaweza ukaimba kidogo? Ndio, naweza kuimba kidogo. Ah, that you settled down, that you found a girl and you married now That your dreams came true. Guess she gave you things I didn't give to you. Wow. We kumbe ni mwimbaji kabisa. Kwa nini hujaingia kwenye kuimba? Ni, kama nilivyokwambia, sana ni nafasi tu, nimekuwa ni, kwenye eneo ambalo nilikuwa naishi na ninapokaa, sikuwa sijapata nafasi kubwa ya kuweza kushiriki, wala nilikuwa busy, so. Ukiwa mwana diaspora, nini ambacho ungependa kuona kinafanyika hasa kwenye diaspora ya watu wako wa Tanzania. Pengine, kwa kweli nashukuru sana kwa hiyo swali, kwa sababu ni kitu ambacho nina dukuduku ndani ya moyo wangu kuhusu hilo, lakini sana sana mm, mimi ningependa kuiomba serikali ya Tanzania itukumbuke sisi wana diaspora. Nchi nyingi maeneo ya Afrika na nchi nyingi duniani kwa kweli zinaruhusu watu waweze kupata uraia katika nchi mbili mm, um, na unfortunately nchi yetu haituruhusu hicho kitu. Kitu ambacho kwa sababu sasa hivi ni kwamba mtu nikiamua kumi kupata uraia wa Marekani, ninamaanisha kwamba mali zetu zote kule nyumbani, makampuni yetu yote, kila kitu ambacho ninacho kule nyumbani ni kama vile nimekiachilia kwa namna fulani, kitu ambacho kinau kitu ndani ya moyo wako kama Mtanzania. Na ningependa sana sana serikali, najua wanakiangalia, wanaliangalia wana, wana hili wana jambo wanalizungumzia, lakini kama kuna namna ambayo wangeweza kukifanya kikatokea, nadhani ingebadilisha sana nchi yetu kwa kweli, na sisi ambao tuko huku, uwezo wa kuweza kuja kujimwaga kwa, kwa namna hali na mali Tanzania ingeongezeka kwa namna kubwa sana. na msikilizaji, hivi sasa basi tunakusomea muktasari wa habari. Wakenya waendelea kutafakari hii leo kile kinachoelezwa kutokea katika hali baada ya mgombea kiti cha rais wa upinzani Raila Odinga kutangaza jana kwamba anajiondoa kutoka uchaguzi wa marudio wa, wa Oktoba 26. Kura kutokana na uchaguzi wa rais wa Liberia uliofanyika jana zitaanza kuhesabiwa, kuweza kujua nani atachukua nafasi ya rais Allen Johnson Sirleaf na Rais Donald Trump anatarajiwa kutangaza mnamo siku kadhaa zijazo kwamba hatoidhinisha tena kwamba Iran inatekeleza mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano na kulipatia bunge siku sitini kuamua ikiwa itaweka vikwazo vipya na Rais Donald Trump ametangaza hali ya tahadhari katika eneo la jimbo la California, ambako moto wa msitu umeshaua watu wapatao 15 na kuteketeza maelfu ya nyumba na maduka. Muktasar wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kusikiliza matangazo yetu mengine saa kumi na nusu alasiri leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezo matangazo dio Don Chubahiro, naitwa Mkamiti Kibayasi.