Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amejiondoa katika uchaguzi wa marudio. Baada ya kutafakari, msomo wetu kuhusiana na uchaguzi huo, tumeangalia maslahi ya watu wa Kenya, eneo na dunia kwa ujumla. Tunaamini kwamba itakuwa vizuri sana kama chama mwondo wa mgombea wa rais Oktoba 26, ameongeleza ameueleza mkutano wa habari leo Jumanne. Mahakama ya juu ya awali ilifuta matokeo ya upigaji kura wa Agosti 8, ambapo rais alikuwepo madarakani Uhuru Kenyatta alishinda kutokana na matatizo yaliyojitokeza kwa upande wa tume ya uchaguzi na mipaka. Odinga amerejea kusema kwamba atasusia uchaguzi ujao kama tume haitabadilisha maafisa wake ambao wanalaumiwa kwamba tatizo iliyotokea wakati wa uchaguzi. Shirika la haki za binadam la Human Rights Watch lenye makao yake mjini New York limesema kwamba wanajeshi nchini Rwanda wamekuwa wakiwatesa wafungwa mara kwa mara, kuwapiga, kuwashtua kwa, kwa nguvu za umeme na kuwalazimisha kukiri makosa. Ripoti ya kurasa zipatazo tisini na moja iliyotolewa leo Jumanne inaeleza kwamba visa vipatavyo mia moja na nne vya watu waliozuiliwa kinyume cha sheria katika kambi za jeshi kati ya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na sita vimethibitishwa. Wengi waliokamatwa walishukiwa kuwa wanachama waliofanya kazi na kundi lililojihami la Wahutu liitwalo Democratic Forces for Liberation of Rwanda, lenye makao yake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya wanachama wanashukiwa kwamba walihusika katika mauaji ya halaiki ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Human Rights Watch imesema kuwa idadi ya waathiriwa huenda ikawa kubwa kuliko orodha walioitoa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza e, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Rais wa Uturuki Risep Tayyip Erdogan anatetea uamuzi wa, wa kumkamata mfanyakazi wa ubalozi mdogo wa Marekani kwa shutuma za kuwa ni mpelelezi. Hawa wapelelezi wameingiaje katika ubalozi mdogo wa marekani kama hawakujiingiza katika ubalozi, nani ameweka huko? Erdogan amesema. Alizungumza akiwa pamoja na, na rais wa Serbia mjini Belgrade. Wiki iliyopita Uturuki ilimkamata Metin Topuz, mfanyakazi wa ubalozi mdogo wa Marekani ambaye pia ni raia wa Uturuki, na kumshutumu kwa mawasiliano ya mara kwa mara na wanaodaiwa kuwa ni wanachama wa kile ambacho Uturuki inaona ni mtandao wa kigaidi wanaolaumiwa kwa mapinduzi yaliyoshindikana dhidi ya Erdogan mwaka jana. Uturuki imesema pia itamhoji mfanyakazi wa pili katika ubalozi huo. Ukamataji huo umepelekea mivutano kati ya nchi hizo mbili katika siku za karibuni. Umoja wa Mataifa umepiga marufuku meli nne zilizokuwa zikisafirisha bidhaa haramu kwenda au kutoka Korea Kaskazini kuingia kwenye bandari yoyote ile duniani. Hugh Griffiths, afisa mkuu wa kamati ya Umoja huo inayoratibu vikwazo mbalimbali dhidi ya utawala uliotengwa wa Kim Jong Un, alitangaza marufuku hayo jana Jumatatu wakati wa kikao na waandishi wa habari mjini New York. Griffiths alisema marufuku hayo yalianza kutekelezwa Alhamisi wiki ya jana, na Baraza la usalama la Umoja Mataifa ilipitisha azimio mwezi Agosti kuizuia Korea Kaskazini kuuza bidhaa kama makaa ya mawe, chuma na kadhalika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia video na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunatupia macho hatua ya mgombea urais wa muungano wa NASA nchini Kenya Raila Odinga kutangaza kutoendelea na uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Ninayekukaribisha katika kwa undani hii leo mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo Oktoba 10, muungano wa NASA umetangaza kwamba hautoendelea katika uchaguzi wa marudio uliopangwa kufanyika Oktoba 26 mwaka huu. Ikumbuke kwamba hapo Septemba mosi mwaka huu mahakama ya juu ya Kenya ilibatilisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta uliotangazwa na tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, kutokana na uchaguzi uliofanyika Agosti 8 Matangazo matokeo yaliyobatilishwa na mahakama yalieleza Rais Uhuru Kenyatta ameshinda kwa kura milioni moja nukta nne. Jaji mkuu wa Kenya David Maraga alieleza kwamba uchaguzi wa Agosti 8 haukufanywa kwa kufuata katiba. Uamuzi huo ulipitishwa na majaji sita wa mahakama hiyo na kuleta furaha kubwa kwa wafuasi wa NASA walioingia mitaani kushangilia ushindi huo wa mahakama ambao chama chao iliona kwamba imeshinda. Baada ya uamuzi huo wa mahakama, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kuheshimu maamuzi ya mahakama, licha ya baadaye kutoa kauli ambazo zilionyesha kutokukubaliana na maamuzi ya mahakama, licha ya kutokuwa na la kufanya zaidi ya kusubiri kutangazwa kwa urais wake. Siku mbili tu baada ya uamuzi wa mahakama Rais Kenyatta alitamka kushughulikia mahakama kuu na kuendelea kumwambia mpinzani wake kwamba wakutane katika sanduku la kura. Kipindi chote hicho jaji mkuu wa Kenya aliendelea kupata sifa kemkem kwa uamuzi wake huo ndani na nje ya Kenya, hasa wadau wa demokrasia na kile kifungu ambacho kinaeleza kwamba mgawanyiko wa vyombo vitatu vya nchi, yaani serikali, mahakama na bunge Tarehe nne ya mwezi wa Septemba ndipo ilipotangazwa tarehe ya uchaguzi ambayo ilikuwa ni Oktoba kumi na saba, ili kuhakikisha katiba inafuatwa na kuhakikisha uchaguzi unafanyika ndani ya siku sitini. Lakini siku iliyofuata kiongozi na mgombea urais wa NASA Raila Odinga aliweka bayana kwamba uchaguzi unaweza usifanyike endapo hakutakuwa na mabadiliko katika usimamizi wa uchaguzi. Ilipofika Septemba 18 patashika ilizidi kuwa yavuta ni kuvute, kwa sababu kampuni ambayo ilipewa kandarasi ya kusimamia masuala ya kielektroniki katika uchaguzi huo, kampuni ya Ufaransa ya OT Morfo, iliweka bayana kwamba vifaa havitakuwa tayari kwa uchaguzi wa Oktoba 17. Katika barua iliyotumwa Septemba 18 kwenda Tume Huru ya Uchaguzi ya Kenya, IEBC, ilieleza kwamba kuna mifumo miwili ya kielektroniki iliyotumika katika upigaji kura ambayo lazima ifungwe upya, na pengine wangeona kwamba muda ambao umepangwa wa uchaguzi wa Oktoba 17 usingeweza kufanyika. Kutokana na kauli za Rais Uhuru Kenyatta hapo Septemba 19, wakati purukushani za uchaguzi zikiendelea, Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga alirejea tena katika vichwa vya habari na kukemea kauli kutoka kwa chama cha Jubilee na rais Uhuru Kenyatta, na kuendelea kuweka bayana kwamba mahakama itaendelea kuwa uhuru na hakuna anayepaswa kuiteteresha, ambapo pia alilamikia kutowekwa kwa ulinzi madhubuti kwa majaji na mahakama hasa baada ya waandamanaji kuvamia mahakama. Siku moja baadaye, mahakama ikaweka wazi na kwa urefu uamuzi uliosababisha matokeo yaliyompa ushindi rais Uhuru Kenyatta kubatilishwa. Septemba 21, ilitangazwa tarehe mpya ya uchaguzi kuwa ni Oktoba 26 badala ya Oktoba 17 ambayo ilipangwa hapo awali ambapo IEBC ilieleza kwamba muda zaidi unapaswa kuwekwa ili kufanikisha uchaguzi huo kufanyika vyema. Lakini siku moja baadaye, kiongozi wa NASA Raila Odinga alitoa ishara ambayo leo imejitokeza baada ya kutaka kufanyika mabadiliko ndani ya tume huru ya uchaguzi IEBC na vile vile kusimamia baadhi ya masuala ambayo mahakama ilibainisha katika uamuzi uliosababisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta kubatilishwa. Na baada ya vuta ni kuvute ya muda mrefu, hatimaye leo Raila Odinga ametangaza rasmi kujitoa katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 26. Wakati anatangaza kujitoa huko, yeye alizungumza haya baada ya kushauriana kuhusu msimamo wetu kuhusu kura ijayo pia kwa kuzingatia masilahi ya wananchi wa Kenya, ukanda na dunia nzima, tunaamini kuwa ni bora zaidi kwa muungano wa NASA kujiondoa katika kura zijazo. Tumeafikia kauli kuwa IEBC haina nia ya kufanya mabadiliko muhimu katika maandalizi yake ya uchaguzi kufuatia kubatilishwa kwa uchaguzi uliopita. Ishara zote zinaonyesha kuwa uchaguzi ulioratibiwa kufanyika Oktoba 26 utakuwa mbaya zaidi. Ni kauli hiyo ya Raila Odinga, mgombea, aliyekuwa mgombea wa uchaguzi, mgombea wa urais E, wa uchaguzi wa Oktoba 26 nchini Kenya kupitia muungano wa NASA. Na tafsiri hiyo ilifanywa na mwanahabari wetu wa jijini Nairobi Kennedy Wandera. Pamoja na hayo, mambo mengine ambayo yalielezwa e na muungano wa NASA kuwa sababu ya wao kujitoa katika uchaguzi ni kwamba uamuzi wa mahakama ya juu kwamba ulitangaza kulikuwa na udanganyifu katika uchaguzi wa Agosti 8 na, na kwa hali ilivyo sasa E, hali hiyo hawaoni kama imeshughulikiwa inavyostahiki katika uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Jambo lingine ni kutokuwa na imani na tume ya uchaguzi IEBC kwamba nayo na imejiingiza katika michezo isiyo sawa. Pia wakagusia kuhusu nia ya miswada itakayobadilisha sheria za uchaguzi, hali ambayo inaonekana imeletwa kutokana na maamuzi ya mahakama ya juu hasa kwa upande wa serikali, e, chama cha Jubilii ambacho kina wabunge wengi ndani ya Bunge. Pia NASA imeeleza serikali, imeeleza kwamba serikali pia ilifanya hila katika kuondolea ulinzi mgombea wa NASA bwana Raila Odinga na mgombea mwenza wake Kalonzo Musyoka na kushindwa kufanya kampeni zao kwa uhuru. Lakini baada ya hayo kujitokeza, Rais Uhuru Kenyatta aliendelea na kampeni zake leo hii huko Taveta, ambapo amesema wao kama Jubilii hawababaishwi na uamuzi huo wa NASA na kwamba wao wanaendelea na uchaguzi kama ilivyopangwa. Jameni, kama tumeshinda hiyo yote, mwaweza kweli kuamini ya kwamba huyu mtu sikumwangusha? Asubuhi saa mbili na tulimshinda, na zaidi ya kura milioni moja elfu mia tano And he is the one who went to court and the court gave him and granted him. Na mukumbuke ya kwamba mahakama haikusema Uhuru Kenyatta amefanya makosa. Mahakama haikusema Uhuru Kenyatta ameiba kura. Mahakama haikusema IBC ilifanya makosa. Mahakama ilisema ya kwamba kuna form ambazo hazikuwa zimejazwa kwa njia ile ambayo inatakikana. So my friend, nasikia sasa umesema umewithdraw. Baada ya kututeleka kutupeleka kutupeleka zaidi ya shilingi bilioni kumi na mbili ambazo zinatumika atitufanye uchaguzi, pesa ambazo tungejenga barabara nazo, pesa ambaye tungejenga wa hospitali ya wananchi, pesa ambaye tungefanya mzima hii naye sasa ndio inatumika kwa uchaguzi ambaye yeye aliitisha na sasa asema hataki. Kuna haki hapo jameni? Is there, is there, is there justice in that statement? Sikoti ilisema IBC haina makosa, hii masharti yote unatoa na hiyo IBC ndio imechagua viongozi hawa wengine wote, na hakuna mkenya ambaye amesema kunaye shida na kura ile ilipigiwa hawa eh, eh, eh, viongozi wengine, tabu iko wapi jameni? Sisi tuwasema Choy. Hakuna pahali katiba imesema ya kwamba lazima Raila Amolo Odinga awe kwa balot, hakuna pahali imeandikwa hivyo. Kwa hivyo kama umeona umechoka na safari, sawa, tulia tulia, wache wengine waendelee. Kwa hivyo sisi tunatarajia ya kwamba tarehe ishirini na sita uchaguzi utakuweko, and the people of Kenya will have the right to choose and determine Who their leader shall be. Ni rais Uhuru Kenyatta alipokuwa huko uh, Taveta nchini Kenya katika eh, kampeni zake kuelekea uchaguzi wa Oktoba 26 ambao hivi sasa inaelezwa kwamba mgombea wa chama ama muungano wa NASA Raila Odinga amejitoa, lakini baada ya tangazo hilo E, kumekuwepo na hali ya kutoelewa hasa kikatiba na kisheria, na swali kubwa likiwa ni nini hasa ambacho, uh, kitafuata kwa sababu mgombea mmoja tayari ameshajitoa katika uchaguzi huo. Kutokana na hayo, mwenzangu Harrison Kamau aliongea na wakili wa kujitegemea ajina Ojuang, na akataka kufahamu katiba na sheria inasemaje kuhusu hali hii iliyojitokeza kuelekea uchaguzi wa marudio wa Kenya. Hatua ya Mweshimiwa Raila Odinga kuondoa NASA kwa uchaguzi wa urais ambayo ilikuwa imeandaliwa kupekea tarehe ishirini na sita mwezi huu inamaanisha kwamba uchaguzi hauwezi kuendelea sasa kulingana na ile uamuzi wa wa mwaka elfu mbili kumi na tatu iliyofanywa na mahakama ya kilele hapo nchini Kenya ambayo ilisema kwamba kama waombea wawili tu wanakuwa wanakuwa nominated na mmoja wao ajiondoe, akufe, au mambo kama hayo itokee, basi uchaguzi haweza kuwepo mpaka aiandulie uchaguzi mpya. Inatuweka kwa hali ya kwamba huenda baada ya tarehe mosi mwezi wa kumi na moja, ambapo ndio siku ya mwisho kutokana na ile amri ya koti ya kilele ilitoa kwamba uchaguzi ufanywe kati ya ii ilitoa uamuzi na hiyo tarehe, siku sitini kwenda, halitakuwa sasa na mtu ambaye kisheria anasimamia nchi kama rais. Inatuweka katika hali mbaya mno, na unaposema hakuna mtu ambaye atakuwa anasimamia kama rais ku baada ya siku hizo sitini, hebu tueleze sasa, nani kisheria anayetakiwa kuwa ameshikilia, uh, nchi wakati huo, kisheria anashikilia kulingana na ibara mia moja thelathini na nne anashikilia rais kama rais mpaka uchaguzi ifanyike. Na hapo siku ya uchaguzi ambayo imewekwa na Koti ya Kilele itakuwa imetamatika na uchaguzi haujafanyika, kwa hivyo sasa aweze kuendelea kushika huo wadhifa kwa maana sheria haijaeleza hayo. sasa hivi, una maana kwamba kwa kuwa mgombea mmoja kati ya wale wawili amejiondoa, hiyo ina maana kwamba tarehe ishirini na sita sasa haina maana tena, kwa sababu hakuna uchaguzi sasa. Ishirini na sita haitakuwepo uchaguzi kulingana na sheria na uamuzi wa koti ya mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hiyo koti ambayo iliamua kwamba uchaguzi a sitini kukaia hiki livetoa wanyili wake ambayo ilikuwa tarehe mosi mwezi wa pita. Sababu kubwa ambayo Raila alitoa kuhusiana na kujiondoa kwenye uchaguzi huo ni mabadiliko yanayokusudiwa kufanyika ya uchaguzi katika bunge. Je, kuna tatizo gani hapa? na ilhali bunge ina nafasi ya kubadilisha za nchi tatizo ni ya kwamba ilayo sheria ambayo imebadilishwa ambayo ilikuwa imekubaliwa kati ya vyama vipande viwili vya siasa katika hata nchi yetu miezi kadhaa iliyopita, lakini baadaye, baada ya uchaguzi huu chama cha Jubilee kimeamua kubadilisha hizo sheria bila kujadiliana au kuwasiliana na upande wa upinzani katika bunge. Hiyo ni moja, na pili, hiyo sheria pia inafanya mabadiliko kubwa, kwamba inafanya commissioners wote wanakuwa sawa. Hakuna chairman ambaye ana majibu au kazi ambayo imewekelewa kwamba yeye pia atafanya vile ilivyo sasa katika katiba kwamba mwenyekiti wa tume ndio atakuwa afisa ambaye anasimamia uchaguzi wa rais. Yeye ndio returning officer kwa Kiingereza. Yeye ndio atatangaza baada ya saba, au kabla ya siku saba na yeye ndio atakabidhi bunge au bunge pia na ulimwengu na mkuu wa judishari matokeo ya uchaguzi, ili mkuu ya mahakama aweze kuapisha yule ambaye ameshinda. Sasa yote hayo yamesambaratishwa, kwa maana yeyote anaweza sasa kutangaza rais, yeyote anaweza kuapisha rais. Sasa, mabadiliko hayo ni makubwa. Kwa hiyo iyo tatu ya kwamba kulikuwepo doshari ambayo akilalo imepata katika matokeo ya uchaguzi ya urais iliyopita na kutokana na uamuzi wake iliamuru kwamba uchaguzi ufanywe upya. Upande wa Raila ulisema kwamba ili kufanyika uchaguzi mpya, lazima wale waliohusika kusambaratisha uchaguzi uliopita wajiondoe au waondolewe. Hawa ni wafanyikazi wa tume, sio kamishna wa tume. Kamishona pia ni mfanyikazi wa tume, lakini kamishna anakuwa appointed na rais, na rais hawezi kuapoint kamishona kwa wakati huu kwa maana hana huo uwezo. Lakini wale wafanyikazi, mkurugenzi mpaka wale wanasaidia huko chini, watu wa ICT na kadhalika. Hawa ni wafanyikazi wa timu na timu na uwezo wa kuondoa. Inaonekana Bwana Chebukasi, mwenyekiti ya timu, amejaribu hayo lakini ameshindwa kwa sababu wale ambao wanataka waondoke wanaungwa mkono na chama cha Jubilii, na kwa hivyo wamekataa kujiondoa. Ni Adina Ojuang ambaye ni wakili wa kujitegemea akizungumza na mwenzangu Harison Kamau juu ya masuala ya kisheria na kikatiba. Eh, mara baada ya mgombea wa urais kupitia muungano wa NASA nchini Kenya, Raila Odinga kutangaza kwamba hataendelea na uchaguzi wa marudio, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera. Sasa Wandera, hebu tueleze kwa sasa hapo uh, Kenya ni nini hasa ambacho ni kipya kuhusiana na uamuzi wa Raila Odinga kujitoa katika uchaguzi? Hihii um, hi, ni hali ambayo nchi haijawahi kumbana nayo na, na ni, ni mara ya kwanza mno ambapo sasa taifa inajikuta katika hali hii, na wengi ambao nimeweza kuzungumza nao mara tu baada ya kiongozi wa upinzani Bwana Odinga kutoa uamuzi huo wanaeleza kwamba sasa huenda, basi tunaangazia tu, tunaenda nchi inajikuta katika njia panda Maanake unapoangalia uamuzi wa Binga alioutoa haimaanishi kwamba sasa yeye hatoshiriki, hey, uchaguzi mwingine, bali anataka kwamba pawe na uchaguzi mwingine ambao utahitishwa na ule ambao utakuwa umefanyiwa mageuzi katika tume ya uchaguzi. Kwa hivyo wapo wale wanaosema kwamba wahuenda, haya hii hatua aliyoichukua ni hatua ambayo huenda ikaitumbukiza nchi katika mgogoro mkubwa wa kikatiba. Uh, kulingana na sheria ya, sheria ya mahakama ya juu iliyoweza kuamua mwa kesi mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu uh, kubaini haya kwamba uchaguzi wa marudiu utakuenda ukawaje iwapo mtu au mgombea mmoja ataweza kujiondoa, na mahakama hiyo ya juu ikabaini kwamba iwapo mgombea mmoja kati ya wawili atajiondoa, basi haitakuwa na lingine, basi ni kufutilia mbali uchaguzi huo na ku weza kuanza sasa tena upya mchakato wa kuwaweza kumachoja wale wagombea ambao watajitokeza kushiriki katika uchaguzi huo. Na je, kuna kauli yoyote kutoka kwa tume ya uchaguzi ya Kenya hapo IEBC mara baada ya tangazo hili? Na IEBC imeandika ujumbe kupitia twita yake ikisema kwamba sasa hivi iko katika mkutano, inaendelea mkutano na mawakili wake na baadaye itatoa taarifa kamili baada ya kushauriana na mawakili wao. Uh, mpaka sasa hawana chochote kingine ambacho wameweza kuzungumzia, na tumefahamishwa kwamba kutakuwa na maandamano hapo kesho. Hebu tueleze kuhusu haya maandamano. Uh, baada uh, ya viongozi wa upinzani kutoa hatua hii au kutoa kauli hii, uh, walisitiza walisitiza kwa kauli pana kwamba Kuanzia kesho kutakuwa na maandamano kote nchini, katika miji mikuu ya nchi hii, na wakasema kwamba hapa jijini Nairobi kutakuwa na maandamano hayo, ambayo kwanza wafuasi wote ambao sasa wataongoza na vyoo vidogo au vinara hao upinzani watakongamana uh, katika bustani ya Uhuru hapa jijini Nairobi na kufululiza hadi barabara zote za jiji kuu la Nairobi hadi kwenye afisi ya tume ya uchaguzi panaa hapa jijini Nairobi ili kushinikiza tume hiyo kuanza ule mchakato wa kukumbatia mageuzi ambayo wao wanasema na wanaeleza kwamba hii wataifanya kila siku kuhakikisha kwamba tume hiyo inaridhia ombi na kuweza kusikiliza yale masharti yao. Lakini mpaka hivi sasa ambavyo tunazungumza hapo jijini Nairobi, hali ikoje? Masehemu nyingine za nchi utulivu, eh, wale wafuasi wa NASA ama wajubilii ni nini hasa ambacho wanaendelea kukifanya ama hali ipo shwari tu? jiji kuu la Nairobi sasa hivi tinavyozungumza hali ya wasiwasi inaendelea kuonekana, lakini uh, bado pia kuna utulivu mkubwa ambao hatuoni ishara zozote kwamba kuna wale wanaoshangilia, kuna wale wanaonung'unika, watu ijapo katika makundi kadha wa uh, kadha wakizungumzia hili lakini kile ambacho kinaonekana kutawali katika jiji kuu la Nairobi ni ile yeah, uh, tunasema a kizungu kwamba watu hawaelewi tufanye nini tufanye nini, lakini bado ni kuzungumzia lile ambalo limetukia leo na labda kesho, hili tutaweza kuubaini kujua hali itakavyokuwa hapa, hapa jijini Nairobi. Lakini kabla ya siku mbili hivi ama tatu zilizopita, kulikuwa kuna tetesi eh, ya, ya Bwana Uhuru Kenyatta, Bwana Raila Odinga kutoendelea na uchaguzi huu na zikawepo pia taarifa kwamba anatarajia kwenda nchini Uingereza, hali kadhalika kuja hapa Marekani, na, na na watu wengi wakawa wanaeleza kwamba kuna uwezekano pengine uchaguzi usiwepo eh, na hii leo tumeliona hili. Ni viashirio gani hasa ambavyo vilikuwa vinawekwa bayana juu ya eh, kuelekea siku ya leo? Na, ishara zimekuwepo, ishara zimekuwepo hii, kwamba uh, Kenyatta amekuwa akiendelea na shughuli za kampeni lakini bwana Odinga amekuwa akiendelea a, a, a, a, a, na a haya hii mikutano ya wanahabari yakielezea kwa upana kwamba tume ya uchaguzi haijajitayarisha kuandaa uchaguzi huu, na vilevile pia vile, kumsuka rais Kenyatta kwa kile anachokisema kwamba kupeleka zile sheria za, za kupeleka ule mswada bungeni wa kufanyia mabadiliko ya sheria za uchaguzi, akisema kwamba hii inaonekana kama njia mkato ya Rais Kenyatta ku, uh, ku, kupata uh, labda sehemu kubwa uh, katika uchaguzi huo. Na ishara hizo pia zimedhihirika waziwazi wakati jana alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari akisema kwamba akaenda, kuanzia kesho au kesho kutu, ataelekea kule Marekani na ma nchi nyingine kuweza ku Uh, andaa mkutano, mkutano uh, wa hadhara au mkutano wa kuzungumza na viongozi fulani wa nchi hizo. Na wengi wakawa wakieleza kwamba iweji sasa, basi chini ya siku kumi na tano kwamba uh, nchi inafaa kuandaa uchaguzi wa marudio wa urais, na huyu kiongozi wa upinzani anasema huu ni wakati sasa, anafaa kuelekea nje ya nchi wengi wakaanza kusema kwamba hii ni ishara uh, ishara thabiti uh, au ishara, uh, ishara bainiku kwamba huenda basi huyu kiongozi wa upinzani au na wao vinao wengine wanajiondoa rasmi katika mchakato mzima wa kura hii, na hivyo basi ishara hizo zimeelekeza leo na sasa imebainika wazi kwamba Odinga amejiondoa katika kinyang'anyiro uh, hicho lakini, kwa kile ambacho kinaelezwa hapo ni kwamba kuna uwezekano uh, endapo pengine hapo kesho IEBC itakapotangaza ku, eh, kutofanyika uchaguzi na kutangazwa taratibu nyingine za uchaguzi mwingine eh, kwa sababu lazima ufanyike uchaguzi ili, uh, rais wa Kenya aendelee kuwepo madarakani. Sasa uh, kuna ishara zote za kwamba bwana uh, Raila Odinga atarejea tena kwenye kinyang'anyiro. Naam uh, jizi alivyoeleza, alieleza kwamba uh, yuko tayari kuingia katika kinyang'anyiro, lakini kinyang'anyiro hicho ni sharti ya IBC. Hiyo imefanya maduzi ma, ma, ma, muhimu yale masharti uh, ambayo waliweza kuipa tume hiyo, na hatujajua kile ambacho IBC huenda ikatangaza, lakini uh, inaonekana kwamba sasa IBC ina kibarua kigumu cha kuweza kuhakikisha kwamba awamu hii tume hiyo inaangazia vipengee vya sheria lakivyo, basi kuenda basi tena tukashuhudia tuka, tuka malumbano mengine katika mahakama za nchini in Kenya, iwapo IBC kuenda ikajikuta kwamba labda ina inasema yale ambayo yanakiuka uh, katiba ya nchi na vilevile vile pia uh, o, Odinga alikuwa anatoa uamuzi huo, alielezea bayana kwamba hizi sheria ambazo zimepelekwa bungeni na chama tawala huenda ikawa ni ishara kwamba basi kwake binafsi anaona kwamba rais right, Kenyatta huenda anatumia ana, uwezo mkubwa alionao bungeni kuweza kushinikiza bunge kuweza kupitisha sheria hizi, ili ionekane kwamba sasa basi hizi e, sheria huenda zitamfunga mikono bwana Odinga katika uchaguzi, kuona ndio maana basi labda kuenda amejiondoa rasmi. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani.