Toka studio 15, hii ni VOA Express nam. Msikilizaji popote pale ulipo, tunakuamkua tunakaribisha kwa mikono miwili kwa VOA Express leo ikiwa ni siku ya Jumaatatu tarehe 9 mwezi wa 10 mwaka ni 2017 ambapo tunasikika moja kwa moja kutoka hapa studio 15, kama ulivyosikia kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Khadija Riami. Leo basi tuna mambo mengi ya kuzungumzia. Huko Uganda washerekea miaka 55 ya uhuru, lakini na huko Kenya nako mambo ya siasa bado yanaendelea. Maandamano yamefanyika na kuna baadhi ya Wakenya wanazungumza wanatoa maoni yao kuhusu swala hili la maandamano ambayo yanaendelea huko. Hebu tusikie katika hoja hoja maandamano yale yanaweka watu uoga sana, wengine hawaendi biashara ambazo zote wanasema watu waandamanihizolimi siyapendelei hata kidogo, sababu katika nchi yetu kila mtu anasikia uoga unapofika wakati wa maandamano. Ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika uh, VOA Express hii leo, na vilevile vile tumezungumza na wakazi kueleza ni jinsi wakazi wa Nairobi wakieleza ni jinsi gani maandamano hayo yamefanyika, hususan katika mji wa Mombasa na Kisumu. Hebu tusikie mmoja wao anasemaje, alafu tutasikiliza baadaye. aso Mombasa hakuna shida, kule kwa Ali tuko na shida tu pekee ni Kisumu peke yake, sababu hata saa kumi na moja walikuwa wameshatoka kwa manyumba wameshaanza maandamano bila shaka tutakuletea mengi zaidi kuhusu maswala yote hayo, na kama mwenzangu Hadija Riami alivyowaeleza ya, e, kaa nasi takriban dakika thelathini upate Tavisa, kujua ni nini ambacho e, tumekuandalia kwa show ya leo e. na kuna mengi ambayo yanatokea, lakini kuna moja hili ambalo limetokea hivi leo ni yule mkuu wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, Wafula Chebukati amefikisha dai lake kwenye mahakama ya juu huko kwa kina David Maraga akitaka afafanuliwe majukumu yake ni yapi katika uchaguzi huu unaokuja wa rais wa Oktoba 26. Tunaye Wandera kwenye line, atatueleza zaidi kinachoendelea huko. Wandera, na, ma, tuko wazima kabisa naam leo le, leo baada ya kuonesha nia hiyo kwamba angeweza kufika mbele ya mahakama ya juu leo, uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fulechi Bukati, kupitia wakili wake Paul Muite amefikisha uh, ile ambayo tunaweza ita kesi, lakini si kesi, ni kutaka ufafanuzi zaidi wa kuweza kubainisha iwapo uh, mwenyekiti wa tume hiyo wa Fulechi Bukati anafaa kutumia fomu thelathini na nne a na kuzilinganisha na fomu thelathini na nne b. Uh, kabla ya kutangaza mshindi wa kura ya urais kwa mfano kwamba hizi fomu thelathini na nne a uh, ni zile zinazoonyesha jumla ya matokeo uh, ya urais kwa kituo cha kupigia kura, na zile fomu thelathini na nne b ni za kuonyesha Uh, jumla ya kura zilizopigwa katika eneo bunge fulani uh, kati ya yale maeneo bunge mia mbili tisini. Kwa hivyo, mwenyekiti Wafula wa Chebukati anataka kwamba mahakama iweze kumwelezea wazi wazi jinsi atakavyoweza kuhakiki au kutathmini kura hii, matokeo ya kura hii. Kwa mfano, anasema kwamba iwapo basi kutatokea tofauti kwamba kuna usahihi au, au, au, kuna makosa fulani au taksiri fulani katika fomu fulani, je, anaruhusiwa kuondoa au kuihakiki? Hivyo ndivyo anavyotaka ufafanuzi huo. Tumusikize uh, wakili wake Paul Mwita alivyoeleza mahakama leo presidential returning officer should go about the functions of very... Huyu, huyu ni wakili wa uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati ambaye anaitwa oh, Paul Muite an, an, anaeleza kwamba anataka mahakama iweze kueleza ufafanuzi zaidi kuelezea uh, mwenyekiti huyu ambaye ni mkuu Uh, afisa mkuu katika kura ya urais ni kile ambacho wanastahili kukifanya kuweza kubaini iwapo zile fomu thelathini na nne B zina uwiano mm -hmm, na pia, zile fomu thelathini na nne A Wandera. Pia naam, tumejua kwamba hata jaji mkuu Maraga pia amejibu na kuwaeleza ni lini kesi hiyo isikilizwe. Je, ameeleza nini? Na, kwanza kando na kwa, kando na kuelezea ni lini kesi hii itaweza kusikilizwa, amemuuliza amemuuliza huyu wakili Paul Muite maswali ambayo yameonekana kuwa ni magumu kidogo kuweza kuelezea. Maanake kulikuwa na ile swala kwamba je, mahakama ya juu ina uwezo wa kusikiliza kesi hii, manake kesi hiyo ilikuwa imeamuliwa na mahakama ya rufaa na kwa hivyo wapo wanaona kwamba iwapo mahakama ya juu itaelezea zaidi kuhusu wajibu wajibu wa wafule Tibukati kwa mujibu wa kesi hii iliyokuwa imewasilishwa katika mahakama ya rufaa, basi huenda mahakama hii itakuwa yanazungumzia maswala ambayo tayari yashazungumziwa na mahakama nyingine. Na iwapo hawa awakili uh, Tibukati anataka uh, kuelezea bayane kile ambacho anastahili kukifanya, basi angefaa kuenda katika kesi ya rufaa, mahakama ya rufaa, lakini baadaye baada ya kusikiliza pande husika. huyu mlalamishi ambaye ni wafulatibukati aweze kuwasilisha kwa hapa maombi au karatasi za kesi hii kwa ajili ya pande husika katika kesi hii, na basi kesi hii itaweza kusikilizwa uh, Jumatano wiki hii. Uh, asante sana Kennedy Wandera, bila shaka tutakuwa tumetega ma masikio uh, kuweza kujua ni nini kita atokea katika mahakama hiyo ya juu siku ya Jumatano. Kwa sababu Kadija, hili ni swala ambalo watu wengi wanasubiri kuona kama litaleta afueni katika mchakato huu, na wanalifuatilia sana, lakini tutabaki huko huko Kenya. Maanake BMJ, kama tulivyozungumza awali, kulikuwa na hili swala la maandamano ambayo yaliitishwa na upande wa upinzani, na wewe umekuwa ukiyafuatilia haya maandamano. Nini ambacho hasa kimejiri? Maanake nasikia kulikuwa na rabsha rabsha vurugu. Naam, ni kwanza ni swala moja la imeleta huzuni kiasi kwa sababu kulingana na mtandao wa Reuters kuna mtu mmoja ambaye amepigwa risasi katika jiji la Nairobi wakati maandamano haya yakiendelea japo imesemekana kwamba yule alikuwa ni kulingana na wale walioshuhudia alikuwa ni kama mhalifu kwa sababu alikuwa anajaribu kuiba kutoka kwa gari fulani katika barabara mm. ya Kenyatta Avenue, lakini amepigwa risasi na kumekuwa na rapsha rapsha hapa na pale, ikiwa ni pamoja na kule Mombasa na vilevile katika eh, mji wa Kisumu. Kisumu yasemekana ndiko kulikuwa kumechacha sana hususan katika suala hili la maandamano na vurugu na hasi ambazo zimeripotiwa katika maeneo mbalimbali mbali. Na vilevile Khadija, mm. Kuna suala lingine ambalo limezua lime kila aina ya hisia hapo nchini Kenya baada ya Raila Odinga huyu mgombea wa NASA uh, kutangaza kwamba au uh, wale ambao ni maafisa wake wameripoti kwamba anasafiri kutoka nje kutoka nje, na anasafiri kwa kipindi ambacho ni kirefu kidogo. Katika kusomasoma kwenye baadhi ya vyombo vya habari, amesema atasafiri kwa muda sasa. Ina, sijui na, sasa kuna uchaguzi sasa ambao unatarajiwa kufanyika Oktoba ishirini na sita, lakini yule mdogo wake ameeleza kwamba anasafiri kwa sasa. Tunavyojua ni kwamba atasafiri siku tatu kuelekea kule London ina. na nimemuuliza mmoja wa wakazi wa Nairobi kufuatia eh, ripoti hii kwa sababu safari yake ni aidha kesho ama Jumatano hmm. Wafuasi wake wa NASA ee, wanachukuliaje ripoti hizo kwamba mgombea wa urais wa muungano huu anasafiri zikiwa zimesalia siku si nyingi sana kabla ya uchaguzi e, kufanyika. Na hivi ndivyo ameniambia Danson Muridhi akiwa mjini na Nairobi. Ila watu wake wote wale wako huku Kenya hawaelewi vile wataendelea kama hayupo, ye ndiye mwenye mambo yote. Ile migomo ilikuwa Raka zilikuwa tu pande ya Kibera kidogo kidogo, lakini usalama uko sawa, askari yeah, kwa kila pande uko sawa, na kila mtu anafanya biashara yake bila wasiwasi. Watu tunasubiri tusikie venye baba atasema ambaye anaitwa Raila na umejua, kuhusu miji mingine kama vile labda Kisumu na Mombasa kumekuwa na maandamano na kama kumekuwa, yameendaje? Aso, Mombasa hakuna shida kule. Kwali tuko na shida tu pekee ni Kisumu peke yake, sababu hata saa kumi na moja walikuwa manyumbu, wamesha toka kwa manyumba, wameshaanza maandamano. Naam, ni mmoja wa wakazi wa mji wa Nairobi, Danson Muridhi hapo akinieleza mda mfupi uliopita jinsi mambo yalivyokuwa, uh, wakati wa maandamano haya. Bila shaka, Hadija, tutayafuatilia maswala haya, kwa sababu maandamano sio kwamba ndo yameisha hivi leo, labda tutayafuatilia katika vipindi vyetu vingine vijavyo, lakini sasa hivi nadhani tuende kwenye habari. Kundi la wanamgambo huko Uganda limeshambulia kambi moja ya jeshi nchini Kongo na kumuua mlinda amani mmoja wa Umoja wa Mataifa na kujeruhi wengine kadhaa, kwa mujibu wa taarifa mpango wa tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa Munisko na jeshi la Kongo. Msemaji wa jeshi la Kongo anasema anaamini kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Uganda la ADF linahusika na shambulizi hilo pamoja na mashambulizi mengine katika eneo hilo katika siku za karibuni. Utaifa wa waliokuawa wa na kujeruhiwa bado haujajulikana kufikia sasa. na huko Sudan Kusini iliyokumbwa na vita, ni lazima inaelezewa iwe mfano kwa nchi nyingine kufanikisha lengo la kutokomeza ugonjwa wa minyoo. Haya yamesemwa na Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter akiongea na shirika la habari la Associated Press. Rais Carter amelipongeza taifa hilo changa kufanya maendeleo mazuri katika kutokomeza vimelea vya ugonjwa huo licha ya matatizo makubwa wanayokabiliana nayo hivi sasa. Ugonjwa huo husambaa kwa kunywa maji ambayo yana vimelea hivyo na huathiri watu wengi walio katika mazingira hatari. Rais wa Marekani Donald Trump ameweka wazi jana Jumapili kwamba ili yaweze kufikia makubaliano na Wademokrati kuhusu wale wakazi wasio na vibali waliohamia Marekani wakiwa wadogo kwa kuletwa na wazazi wao wanaoitwa dreamers kuweza kuendelea kubaki nchini. Anasisitiza juu ya kufanya mabadiliko katika mfumo wa green cards na kuajiri maafisa elfu kumi zaidi wa uhamiaji pamoja na kujenga ukuta kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Na kampuni ya taifa ya mafuta nchini Angola Sonangol, inalenga kupunguza gharama za uzalishaji mpya wa mafuta ufikie kiwango cha chini ya dola 20 mpaka 30 kwa pipa na kufanya kandarasi za kuvutia zaidi wawekezaji wa makampuni ya mafuta na gesi. Mkuu wa kampuni hiyo, Isabel Dos Santos, ameliambia ame shirika la habari la Reuters. Ameasema hayo pembeni ya mkutano wa FT Africa unaofanyika huko London, Uingereza. Naendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, yakiwa ni matangazo ya VOA express kutoka eh, hapa studio 15, msikilizaji wapo unatutegea, tegea katika maeneo yasio katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Pia unaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Hii, Hadija, ni tovuti ambayo unaweza kuipata pahali popote kabisa, bora uwe tu <laughs> na mtandao, ukiwa na internet mambo mazuri lakini, sasa naona tuende huko Uganda. Kama tulivyosema leo wamesherehekea miaka 55 ya uhuru na kuna mengi ambayo yameendelea huko katika kuadhimisha siku hii. Hebu tumsikie mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, atueleze hayo yaliyojiri huko uganda hivi leo. Bwire. Khadija, huku kwetu tunaadhimisha miaka hamsini na tano ya kuweza kujipatia uhuru ama kupata uhuru, na it, ilivyo ada ni kwamba wakati huu wa uhuru kuna wale ambao hubahatika na kupewa zile hesh, heshima ya juu zaidi. Miongoni mwao hii leo amekuwa ni mfalme uh, Aga Khan ambaye ametunukiwa medali ya juu zaidi katika taifa la Uganda kuweza kutolewa kwa mtu yeyote yule katika mchango wake ambao ametekeleza katika nchi ya Uganda, ikiwemo katika sekta ya elimu, sekta ya afya, sekta ya nishati, sekta ya mawasiliano, sekta ya vyombo vya habari na sekta nyinginezo. Na baada ya kutunikiwa amekuwa na haya ya kusema gakani. Hapa anasema kwamba japo, um, jamii yao ya washia ni ndogo sana katika Afrika Mashariki, mchango wao unadhihirika na unaonekana kote Afrika Mashariki katika kukuza uchumi wa nchi zote za Afrika Mashariki katika sekta zile ambazo Khadija nimeweza kukutajia itatiliwa mkazo vilevile. Vile ni kwamba umeme tunaotumia nchini Uganda asilimia sabini ana uzalisha Aga Khan. Hadija, kwa hiyo jamii ya Ismailia huko inaonekana imewekeza sana huko nchini Uganda kwa sababu yeye ni kiongozi wa dhehebu la Ismailia. Je, ni yapi mengine ambayo ameyazungumzia katika kupokea tuzo hiyo ambayo ni tuzo ya juu? Je, kuna wengine ambao wamepewa tuzo hii leo? Na waliopewa tuzo na wa, wa hapa ndani tu katika tuzo za kupigana na zile na, na medali ndogondogo lakini hiyo ya juu huwa inatolewa nadra. Wa pili ambao wameipokea, wa kwanza alikuwa ni Kagame, Rais Kagame wa Rwanda, na anakuja Agakani wa pili. Umeulizia kuhusu mchango ambao wametekeleza. Ni jamii ndogo ndiyo, lakini Agakani mwenyewe kwa kweli amewekeza vinavyostahili. Amekuwa na machache sana ya kuzungumzia Alivyozungumza tu ndio hayo madogo machache ambayo ameweza kuzungumzia, tukitilia maanani kwamba uhusiano wake na utawala wa sasa vilevile pia una dukuduku duku, kiasi kwamba kulikuwa wakati walioweza kujibizana na rais Yoweri Museveni baada ya vituo vya habari vya gakani kuweza kufungwa hapa Uganda kwa sababu za kiusalama na masuala ya waandishi wa habari, unavyoelewa hivyo, amekuwa tu na maneno machache kushukuru na kuondoka. Ah, kawaida kunapokuwa na sherehe kama hizi za uhuru rais lazima azungumze. Je, kuna yapi ambayo rais Museveni ameyasema leo ambayo labda tunaweza kusema haya ni mazito kweli kweli, kwelikweli. Eh, kwa sasa nitakuchezea sauti moja tu alafu nitakueleza yale mazito ambayo nitakuandalia. Labda tumsikiliza aliyoyasema kidogo tu kabla sijakueleza yale ya pili kawaida yake The The the hapo, anaeleza kwamba viongozi waliopo kwa sasa waonekana wanataka kujulikana badala ya kutekeleza wajibu wa maendeleo katika jamii, akielekeza lawama kwa wale viongozi ambao wanasema wamechaguliwa hivi punde. Ujumbe ambao unaotafsiri wamemlenga ule mwanamuziki Bobi Wine kwamba anataka kujulikana kwa sana. Lakini Hadija, hilo tukiliweka kando, ameahidi kwamba ata at, -atashughulikia wale wanaompinga jinsi mpishi anavyoshughulikia njugu katika kinu akiwa katika jikoni wakati wa mapishi, endapo wataendelea kumpinga. Ni taarifa ambayo anakuandalia utaisikia baadaye. Asante sana Bwire, naona Rais Museveni ana vijembe kweli kweli, manake hicho cha kuweka tena njugu ukaanza ukazitwanga, si mambo madogo. Basi naona tutasikia mengi zaidi katika vipindi vyetu vya jioni, bila shaka. Na Hadija, unajua huyu Hakakan, kama alivyoeleza Bwire, ni mm, ana uwekezaji mkubwa katika eneo nzima ilo la Maziwa Makuu, akiwa yeye ndiye fadili mkuu wa uh, uh, NMG Nation oh. Media Group nm a eneo lote. Na sasa wakati ambapo unajua jinsi mambo yalivyo katika uh, kudhibiti kujaribu kudhibiti vyombo vya habari, kwa hivyo tutapata kujua mengi kuhusiana na swala hili katika habari uh, zetu za baadaye. Sasa tuende kwa ngoma basi, kuna, <laughs> na, <hewe. laughs> kuna uh -huh. ni mwanamziki huyu nampenda sana, anajulikana kama Beka Flavor, ni mwanamziki ambaye kwa hakika mitindo yake inapendeza sana, wimbo ni Sikinai. Hebu tusikilize, labda tuzungumze baadaye, tuende kazi. E, e, <laughs> ndeke nimetulizana kwenye kiota changu tena, sina mawenge, nipe ubawa wako, ndo shuka yangu, kama pombe mwezako miume nilewesha sembesi, sembesi zengu tena, bonge la boya mikwako nimefika makoko matandu, sina mapepe ya mbuzi, macho mbele, nyuma mapenzi ya Tanga ahe kwenye bedi si choki unavyonikana wendo Tanga na mimi mlingoti isunge na kanga ahe nisituwe kijoti usijeleta janga naona baridi o oh, lanisakama wendo koti koti koti kwenye yetu ligi o oh, tukikutana na ni kochi kochi mami mami mami o oh, unanikosha mwezi o oh. Uh, barabara kabisa hey, akiondoka hapo chini lakini, kwa chini mziki beka flavor. Hey, naona beka flavor, lakini anapenda nyama, anapenda samaki. Samaki sikumsikia akitaja mboga <laughs> anasema nyama kangaroo na samaki ukinipa nala, eh, bila shaka hey. Ni mwanamuziki kutokea, uh, huko Tanzania ambaye ameendelea kupata umaarufu mkubwa kwa sababu ya jinsi anavyopanga, uh, nyimbo zake. Na sasa Hadija, naona tuende hoja kwa hoja, watu wanazungumzia sana na swala hili, wasikilizaji wengine wanadai, wanasema labda, hmm, tunazungumza sana kuhusu maswala ya Kenya lakini ni kwa sababu ni, zwala, ni swala muhimu yeah, ni muhimu alafu pia na kila mmoja macho ameelekezwa huko kwa sababu anasubiri Oktoba 26 lakini sasa, kuanzia sasa hivi mpaka pa Oktoba 26, yeah, kuna mengi ambayo yanatokea na na, sasa tusipowapa pia watasema mbona hamtuelezi jamani, yapi yanayojiri huko, na wao wenyewe ndo wanazungumza, wanatutumia jinsi wanavyofikiria katika hoja kwa hoja. Leo kutokana na maandamano ambayo yanaendelea kushuhudiwa nchini Kenya kutoka kwa wafuasi wa upinzani ambayo yanalenga kushinikizwa kwa kuondolewa kwa baadhi ya maafisa wa tume ya uchaguzi wa Kenya hawa, James Makoha, Judy Njeri, Steven Degwa na Cynthia wanatoa hoja zao kuhusu suala hili. Je, nafaa au la? Hebu tuwasikie. Maandamano pia haiwezi suluhisha mfanya naaa ongoze hii maandamano. Maandamano inafanywa juu ya tuwezi kuondoa na maandamano, kuna ilitisha uh, tunazotatua kupia ndio tuwaondoe katika ofisi hii. Maandamano ya kusema inatusaidia, inatusaidia, haitusaidii, lakini si kuandamana kuharibu watu. Mimi ninaona hayo maandamano ambayo yanaendelea kwa sasa yanaturudisha nyuma sana, hata yanaathiri uchumi wetu wa Kenya. Maandamano yale yanaweka watu uoga sana, wengine hawaendi biashara ambazo zote wanasema watu waandamani hahizo limi siyapendelei hata kidogo, sababu katika nchi yetu kila mtu anasikia uoga inapofika wakati wa maandamano. Kwangu mimi, naona hawafai maandamano. Wangefaa pale mwanzo, ilikuwa wanafaa, lakini sasa, mshasema vile mnataka, hakuna haja ya kuleta uh, vurugu manake sasa, imekuwa sasa ni siku tatu kwa wiki Hakuna biashara yaendelea Nairobi kwa sababu watu wanaojosia maisha yao na pia bidhaa zao na biashara zao. Raila amesema vile walikuwa wanataka kutosha, na sasa awasie vyombo vile vimechaguliwa na katiba na kazi yake. Kwahiyo hii likosema watu wawake haya maandamano, warudi na kazi zao, watie naimani kwamba taifa litakuwa kama vilivyokuwa mbeleni. Mi naona maandamano hayo hayana faida hata kidogo, kwa maana yanaleta vurugu nyingi na uharibifu wa mali, na hii mali inapoharibika inaharibika Saibu kwa ngome za upinzani. Kwa hivyo inakuwa pia ni hasara kwa wananchi na wanabiashara, na pia kuna ile miundo ambayo imewekwa kisheria weza kushughulikia malalamishi ambayo yanawekwa na upinzani kuhusiana na uchaguzi, na nafikiri kuna njia ambazo zinaweza zakiria kushughulikia malalamishi, na ingekuwa jambo la busara ikiwa wabunge wa upinzani wangeweza kushiriki mikutano ya kuweza kulainisha ku, njia ya kurekebisha vile uchaguzi utafanywa. Kwangu naona hayo maandamano hayafai kuendelea, na unaona tu. Ni vizuri tu kama vile mahakama ilisema uchaguzi uandaliwe ndani ya kila mtu, washikadau wote waweze kushiriki njia za kuakisha kwamba uchaguzi huo unafanyika ili nchi iendelee mbele. Haya basi, ndivyo hivyo wanavyosema baadhi ya Wakenya kuhusu mchakato wote huu, ambapo maandamano, tumezungumzia sana suala hilo, na sauti hizo zimeweza kunaswa na mwenzetu Harison Kamau. Ni mshukuru Harison Kamau na wote ambao wameshiriki katika hoja kwa hoja hii leo, na pia wale wasikilizaji ambao wanaendelea kututumia ujumbe, ikiwa ni pamoja na Musa Joseph Buyaga, Melsendek Mbata, Samuel Choga Emosi Mgaya, tunakupata safi kabisa. Nani wengine? Hadija, ah, kuna Davis Nika, Simri Mienga, John Mialano, Eric Tabo na Endless Love. Lakini wote hawa wanasema tunawapata vizuri. Mi nadhani siku nyingine tutawauliza, je, mnasemaje kuhusu yale ambayo tunawapasha pasha? Sio kutupata tukutupata vizuri pia twashukuru, lakini tunataka kujua na nyinyi maoni yenu vipi kuhusu yale ambayo tunawaelezea. Naona Idi naye kaingia, anasema Asante ah, sana. Jumatatu tulivu kabisa tumeanza. Ni kwamba nilikuwa napitapita kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali, na kuna habari moja ambayo hivi sasa nchini Tanzania inavuma kwelikweli juu ya ajali ambayo imetokea la basi dogo mara nyingi wanaita hais mm. <laughs> kule katika jiji la Mwanza. Mwanza ni moja kati ya majiji yenye idadi kubwa kabisa ya watu mm. nchini Tanzania. Sasa kuna basi ambalo hufanya uh, kazi ya kusafirisha watu kutoka sehemu mbalimbali kuelekea katika uh, kivuko cha Kigongo. Uh, kwa bahati mbaya, uh, kwa kudra za Mwenyezi Mungu vyovyote vile inavyowezekana kwamba uh, basi hilo likapitiliza, badala ya kusimama pale inapotoka kusimama, likadumbukia katika Victoria. Oh. mm -hmm. na mpaka hivi sasa kwa mujibu wa kamanda wa polisi wa mkoa wa Mwanza, Ahmed Msangi amethibitisha watu kumi na wawili kupoteza maisha. Kwa hiyo hivi sasa eh, ni hilo tukio ambalo linavuma kwelikweli, hasa kuzingatia kwamba mwishoni mwa juma kuna watu walinusurika nchini, uh, katika mji wa Tanga nchini Tanzania mara baada ya basi dogo kugonga treni. E, mm -hmm. Eh, nakwambia hizi ajali nazo zimekuwa nyingi. Sasa habari nyingine hivi sasa uh, ambayo pia inavuma katika ukanda huu wa afrika Mashariki ni nchini Kenya ambapo uh, inaelezwa kwamba mpaka hivi sasa watu 37 wameshapoteza maisha. E, katika ghasia mara baada ya uchaguzi na hiyo hmm, ni kati ya Agosti 9 mpaka 15 hmm, na hii ni 37 hii na na kulikuwa na uh, herufi tofauti tofauti zikitolewa. Sasa hii imetolewa na nani? Hii imetolewa na Tume ya Taifa ya Kenya ya Haki za Binadamu binadam kwa hiyo bin ndio imetoa uh, idadi hii ya watu. Kwa hiyo ni swala ambalo watu bado wanazungumza sana. Kwa mfano uh, Jojo Teno anasema kwamba hakika tulidhani kwa maafa ambayo tumewahi kuyapata uh, siku za nyuma kutokana na uchaguzi nchini Kenya hayatorejea tena, lakini tunaona kwamba haya mambo bado yanatokea. Uh, Sakina Mohamed anasema kwamba hakika, wanasiasa wanapaswa kutafakari namna wanavyotaka mambo yao kwenda ili kuhakikisha kwamba watu wengi hawapotezi A, maisha kutokana na hasi ambazo a, zinaendelea. Lakini sasa katika medani ya michezo barani Afrika, habari ambayo inavuma kweli kweli hivi mm -hmm. Sasa e, hasa katika mambo ya michezo, na kama unavyofahamu, hapo mwakani kutakuwa na kombe a, la dunia litakalofanyika kule nchini Rusia. Bingwa ambaye ni wa mara nyingi zaidi kuliko timu yoyote a, timu barani Afrika, timu ya Misri mm -hmm. imefanikiwa kufuzu kucheza kombe la dunia hapo mwaka 2018. Uh, ikiwa ni ma mara ya mwisho kushiriki kombe hilo, ilikuwa ni mwaka 1990. Wala sikuuliza, najua mwaka 1990 ndio mara ya mwisho kwa Misri kucheza kombe la dunia na Misri, japo kwa imekuwa ni kigogo wa soka barani Afrika, eh, imekosa kombe la dunia mwaka 1990 hatimaye wanarejea tena katika na kumi na nane Mohamed yeah. Salah mchezaji huyu anacheza timu ya Liverpool mm -hmm. ameweza kuwafikisha hapo, uh, Misri. Kwa hiyo haya bwana, ndio yametamba sana na hidi. Wakati ukizungumzia swala kama hilo, ni kuna wengine ambao tayari washafuzu na wanajua kwamba hakika watashiriki zipo timu, lakini vilevile vile timu zipo nyingi tu ambazo bado hazijafahamu kwamba zitashiriki itategemea, na michezo ya mwisho uh, kuelekea wiki hii. Kwa mfano Amerika ya Kusini mm, ndio itajulikana rasmi licha ya timu kama Brazil kwa mfano uh, imeshajua kwamba imefanikiwa uh, kufuzu na, na, na timu nyingine. Asante uh, sana Idi Ligongo, mwenzetu hapa akituletea ndondo mambo mazito mazito kutoka vyombo uh, kutoka uh, uh, katika Uh, ya, ya, ya, jiri. Lakini, hey, lakini ni mengi ambayo yamejiri, lakini lakini pia naona uh, naona mengine mengine, muda umetuishia. Ula, lakini naona kesho tutakuwa na zaidi. Basi niseme safari yetu ya VOA Express sasa ndio imefikia mwisho kwa siku ya leo. Na washukuru mzalishaji wa matangazo haya Bi Aida Isa, mtaalam wetu upande wa digital Jafar Mjasiri, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Khadija Riami, na mwenzangu hapa tunasema kwaherini, tukutane tena kesho.