leo kulikuwa na hafla moja kule sweden ambako tuzo ya fasihi ya nobel mwaka huu iliweza kutuzwa mwandishi mwingine wa kiingereza na mojawapo wa watu ambao walikuwa wanapiga upatu sana kuweza kupata tuzo hii ni mwandishi wa hapa nchini ngugi wa wathiongo na kwa mara nyingine wameipoteza unazungumziaje haya Mimi kedi wala sio ni la ajabu e, sishangazwe na uh, jopo linaloteua washindi wa tuzo ya fasi ya nobel kutompa kwa mara nyingine tena tuzo hiyo mkenya ngugi wasiongo na la msingi ni kwamba siku zote hata anapopigiwa upatu kwamba atashinda mimi huwa na shakashaka shaka. kwa sababu ya masuala ambayo labda hayaambatani moja kwa moja na ubora wa vitabu alivyoviandika au mchango wake katika uandishi wa fasihi barani y afrika aduniani ha, kote hapana la, la msingi ni ni kwamba nobel prize eh, tuzo ya fasihi nobel hutolewa kwa mwandishi ambaye anaandika yale ambayo lile jopo linataka na, na unaona tuzo yenyewe imo kabisa katika tumbo la, la, la, la, la ulaya na sasa wana, wale ambao hupewa ni wale ambao waliandika mambo mazuri kuhusu ulaya kuhusu magharibi kwa hiyo kama mtu katika maandishi yake anaponda ponda ukoloni anaponda ponda ukoloni mambo leo ponda utandawazi si rahisi sana e, mtu kama huyo kutuzwa na hilo lilimpata marehemu chinua achebe na wajua eh, la ajabu kuhusu hiyotuzwo kwamba kifo huwezi kutuzwa lakini chinua achebe ni miongoni mwa waandishi bori ra zaidi waliowahi kutokea katika historia ya uandishi wa kisasa lakini walikuwa hawawezi kumpa alipokuwa hai alipokuwa nastahili na kustahili kwa sababu katika maandishi yake anawakomoa anawaponda ana, ana, ana kwa, kwa hilo sasa walikuwa hawawezi kumpa na ngugi vivyo hivyo misimamo yake ya kiitikadi ambayo mara nyingine inabadilika lakini kwa jumla si mtu wakuwa sifusifu hawa watu wa magharibi ambao wao wanataka vitabu vinavyoonyesha jamii nyingine kambaduni kwamba kwa jamii nyingine zinahitaji zinahitajiku na mataifa ya magharibi sasa yeye hayuko hivyo na kwa na, sababu ya hilo hawawezi hawawezi kumpa hiyo tuzo waafrika wenyewe kwanza wanaangaliaje tuzo kama hizi nataka nitaje kwamba waafrika kama wanne hivi au zaidi wamekusha wengine ni wale waafrika wazungu ushafahamu mm. e, alikuwepo mwanamke mmoja sasa marehemu ah, ka afrika kusini alishinda na na mwafrika mwingine mzungu siku hizi ameukataa wa afrika ame ame australia anaitwa motzie vilevile alishinda hiyo tuzo lakini wleshoinga ali, ndio aliyekuwa mtu wa kwanza mweusi aciya kwamba ni mwafrika mtu wa kwanza mweusi kushinda tuzo hii alikuwa wleshoinga wa nigeria mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita ndie aliyeshinda babu babuanaandika kwa namna ambavyo wanataka wao manake yeye anaandika hata baadhi ya vitabu vina vinawahusika wagiriki sio wahusika wayoruba wakwao o msimamo wao wake una- unawiana na na wanavyotaka wao walimpa na vilevile yuko mumisiri mimoja na nagub maafuz ambaymarehemu yeye vilevile ambaye vile vile alishinda mwafrika ambaye ana Mw usuli wa kiarabu ukitaka kusema hivyo ingawa bila shaka ni suala la mjadala kama misri ni afrika katika ramani ifriho mwafrika mwingine lakini anachosema ni, ni, ni kwamba hawa wanapotoa tuzo wanafikiria maslahi yao zaidi kuliko ubora na, na mimi siku zote nasema usitathmini usi ubora wa kitabu kutokana na tuzo zile ambazo kitabu kimeshinda ama mwandishi huyu ni bora kwa sababu ame, ameshinda tuzo gani hapana vitabu vingine vizuri sana havijawahi kushinda tuzo ya yadilo tatizo tulilonalo na ah, yule ni mwandishi bora kwa sababu kajakwa tuzo kada wkadahpana ushindi wa tuzo hutegemea mirengo misimamo falsafa na mitazamo ya chopo wale, wale, wale, prof tukitamatisha je unahisi kwamba hali hii huenda ikamfisha moyo zaidi au unahisi kwamba ipo siku kuenda naye pia akatuzwa na hya sasa amekuwa kama wanavyosema katika kiswahili wa baharia wapemba kufa maji mazoea si mara ya Simara kwanza amepigiwa upatu atashinda tuzo ya nobel ya uandishi yafasi h hashindi kwahio akishazoea kuna wakati tumekuta naye ujerumani baada ya kuikosa hiyo tuzo na ninaona kwamba wala hilo halimshutui sana kwa kweli si kwamba linamhangaisha kwamba hakupata hapana athari yake kwa uandishi ndani na nje ya afrika itabaki si hoja kama kapewa tuzo na watu hawa my