hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bend 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wananchi wa Katalonia wako nyuma ya Barcelona kupinga serikali ya Katalona kusukuma kujitenga na Spain. Polisi wanasema waandamanaji laki tatu na nusu walihudhuria maandamano, wakati waandaaji wanasema zaidi ya watu laki tisa walijiunga katika maandamano hayo. Pengine tumekuwa kimya sana kwa muda mrefu, mwandamanaji mmoja aliambia shirika la habari la Ufaransa hivi leo Jumapili wiki iliyopita wananchi wa Katalonia walipiga kura kudai uhuru. Katika upigaji kura huo ambao unaelezewa si halali na Madrid, asilimia mia 90 ya waliopiga kura walitaka kujitenga na Spain, lakini waliojitokeza ni nusu ya idadi ya wapiga kura wote. Ukusanyaji maoni umekuwa ukipendekeza mara kwa mara kwa Wakatalan wengi zaidi bado wanapendelea kubaki Spain kuliko kujitangazia uhuru. Wanamgambo wamevamia kundi la takriban raia 30 kaskazini mwashariki mwa DRC na kuwaua wengi wao kabla mapambano makali kuzuka na jeshi, wanasiasa wamesema hivi leo Jumapili, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shambulizi limetokea karibu na mji wa Beni, na kama vifo vikithibitishwa, huenda yakawa mauaji ya watu wengi zaidi kuwahi kutokea mwaka huu katika eneo hilo. Eneo hilo limeshuhudia hali ya amani tangu watu zaidi ya mia nane kuuawa katika dazeni ya mauaji kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na sita Mashambulizi yamesababisha maswali mengi zaidi kuhusu uthabiti wa serikali kuweka utaratibu katika mkoa ambako kuna mivutano mikubwa ya kikabila na kukumbwa na hali ya ukosefu wa sheria ambako makundi yenye silaha yanawatisha raia na kutumia akiba utajiri wa majini katika eneo hilo. Katika shambulizi la karibuni la Jumamosi, washambuliaji waliojihami kwa mapanga na bunduki waliovamia wasafiri kwenye barabara kuu inayounganisha Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini na jimbo jirani la Ituri, watu sita wamefariki na zaidi ya thelathini na tano kujeruhiwa. kutokana na mlipuko wa gesi kwenye makutano ya barabara ya Atomic karibu na viunga vya Legon kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Ghana, Accra. Kwa mujibu wa idara ya taifa ya huduma za zimamoto nchini Ghana, milipuko kwenye kituo cha gesi ya asili imewalazimisha wakazi kukimbia jumamosi usiku, baada ya takriban mji mzima, kutokana na milipuko hiyo iliyokuwa na sauti kubwa. Rais Nana Akufo Ado aliandika kwenye Twitter kuwa mlipuko umemsikitisha sana na kutoa rambirambi zake za dhati kwa familia za waliopoteza jamaa zao. na ninawaomba wale walioumia wapate nafuu ya haraka, aliandika. Akufo Ado amesema amempeleka makamu rais Mahamadu Baumia kwenye eneo la tukio la mkasa huo na kuongeza kuwa serikali na nia ya dhati kuhakikisha kuwa tukio kama hilo halitokei tena. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mkuu wa kikosi cha ulinzi maalum cha Iran ameonya kuwa vituo vya kijeshi vya Marekani katika mashariki ya kati huenda vikawa katika hatari ya shambulizi la kombora la Iran kama Washington itaweka vikwazo vipya dhidi ya Teheran. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kutangaza katika siku zijazo kwamba Iran haiheshimu mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano wa kuacha harakati zake za silaha za nyuklia, lakini bunge la Marekani litakuwa na takriban siku sitini kuamua iwapo kupitisha upya vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Teheran. Lakini vyombo vya habari vya Iran vimemkariri kamanda wa kikosi maalum cha ulinzi Mhamed Ali Jafari akionya hivi leo kuwa kama vikwazo vipya vitawekwa, Marekani ni bora ihamishe vituo vyake vya kijeshi katika eneo ambavyo viko kiasi cha kilomita elfu mbili kutoka eneo la makombora la Iran. Vituo vya jeshi vya Marekani viko Bahrein, Iraq, Oman na Afghanistan, vyote ndani ya kilomita mia tano kutoka kwenye mpaka na Iran. Spika wa bunge la Iraq Salim al Jaburi amekutana na rais wa Wakurdi Masud Barzani wiki mbili tu baada ya Wakurdi nchini Iraq kupiga kura ya maoni kwa ajili ya uhuru, vyombo vya habari vya Kikurdi vimeripoti hivi leo Jumapili ikizungumzia taarifa kutoka kwa ofisi ya Barzani. Chama cha Kurdistan Democratic Party KDP chenye uhusiano na mtandao wa rudo kimeripoti kuwa viongozi hao wa wawili walizungumza hivi leo Jumapili juu ya haja ya kulinda usalama na uthabiti na kuepuka mivutano zaidi kati ya serikali hizo mbili. Kura ya maoni ya Septemba 24 kwa ajili ya uhuru wa wakurdi kutoka Iraq ilionekana kuwa si halali na Bagdadi, ambayo ilipata karibu asilimia 93 ya kura na asilimia 72 ya watu walijitokeza kushiriki zoezi la kura hiyo ya maoni. Lakini Bagdad inaendelea kuongeza vitisho dhidi ya serikali ya kieneo ya Wakurdi na watu wengi wanasema hata kama vitisho havitekelezwi, vinaongeza mivutano ambayo huenda ikasababisha mzozo wa kikabila. Kimbunga Nate kinasogea ndani huko Misisipi na Alabama hivi leo Jumapili kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita mia moja na kumi kwa saa kwa mujibu wa idara ya taifa ya kufuatilia vimbunga. Watabiri wa hali ya hewa wanasema haraka kinapungua nguvu kama ilivyotarajiwa hapo awali. Net kilipiga mara mbili wakati bado kilikuwa ni kimbunga kikali mapema leo Jumapili karibu na Biloxi Mississippi, na Jumamosi karibu na eneo la mto Mississippi, kusini mashariki mwa pwani ya Louisiana. Na msikilizaji, haujambo mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ni nakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi bila ya kupoteza wakati, mwenye bahati ya kutufungulia kipindi hiki kwa siku ya leo si mwingine anaitwa Filemon Mutabilwa, yeye anapatikana Tanzania. Salamu pia anataka ziende kwa Emmanuel Kapela, salamu ziende kwa Nicholas Simon, salamu ziende kwa Jackson Rioba wakiwa nchini Tanzania. Ujumbe anasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika na kamata kadi yako. Wewe unajiita Daudi Hamisi, ujasema unatokea mahala gani na nchi gani, lakini salamu zako nataka ziende kwa Paul Mpangala, salamu ziende kwa Angelus Mmenuka popote pale anaposikiliza VOA wakati huu, salamu ziende kwa Osoro Nyawanga, vilevile umemsalimia Onesimo Mponda, Muhidini Njembo, Cyril Method, Nicholas Pius, Evins Kiziga na Francis Nombe. Ujumbe unasema jamani, VOA ipo wazi kwa ajili yetu sisi wasikilizaji, tutumie idhaa hii kupeana habari pamoja na salamu. Basi, baada ya kusoma salamu hizi, naona ni vyema kabisa tuingie katika salamu kwa njia ya simu. Huyu hapa msikilizaji wetu ambaye anaanza kujitambulisha ni nani katika kipindi hiki cha salamu na muziki, akituma salamu zake kwa njia ya simu. Mimi Edwardi Kabamba toka Dumira, mkoani Morogoro, napenda na kutuma salamu zangu hizi kupitia VOA Swahili. Kwanza kabisa, naomba zimkute Miraji mwana wa Kibinda alafu za pili zimkute Fikiri Dalio Gakara, bila kumsahau Idi Jumaisa akiwa Kahama. Hizi za nne naomba ziende kwa wasikilizaji wote wanaofuatilia vipindi vya VOA ya Kiswahili. Alafu za mwisho kabisa ninaomba ziwakute Watanzania wote wanaochapa kazi. Watanzania wote, ujumbe wangu naomba kila wakati tusikilize VOA Kiswahili. Asante sana ndugu mtangazaji nam baada ya salamu kwa njia ya simu ni wakati wa kupata burudani ya muziki tunakwenda wapi na kuachia kitendawili hicho lakini pata burudani murwa kabisa ya muziki kupitia kipindi cha salamu na muziki cha idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC Kwa mtu asiye kupenda, kupenda aha aha aha kiapo cha mapera kilitishi tayatunda kilichomtoa kanga manyoya utakitambua ukipenda ndimu mshipasi ukatae ukiyataka mengi ya kijasiya Nam barabara kabisa. Baada ya kibao hicho murwa cha muziki, basi hivi sasa ninakamata kadi yako wewe, mama Karim. Wewe unapatikana Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa lazizi la wako baba Karim akiwapo Mwanza, baba yako mzazi umesema, uh, mzee Idrisa akiwa Mwanza apokee salamu, hali kadhalika mama yako mzazi Mrs Idrisa akiwa Mwanza apokee salamu. Salamu unasema ziende kwa kaka yako akiwa hapo hapo Mwanza, Tanzania. Kwa jina umemtaja ni Omari. Vilevile vile salamu unasema ziende kwa Huseini, kaka ako akiwa hapo Mwanza, Tanzania. Salamu pia unasema ziende kwa Bibi Mwana Habibi akiwa hapo Mwanza, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, ninawatakieni wakati mzuri na mawasiliano mema kupitia Sauti Amerika ya VOA. Baada ya kutoka Mwanza, basi hivi sasa nakamata kadi yako wewe Exaudi Makiao, unapatikana Arusha Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Eli Mringo Limo, salamu ziende kwa Onesimo Mponda, vilevile umemsalimia Ros Besha Sanga, salamu ziende kwa Adam Mpuga, vilevile umemsalimia Dr Adam Mpenda, umemsalimia Lovina Juma Katunka, vilevile vile umemsalimia salimia Salibu Tali Sali, umemsalimia Miraji Mwana Kibinda na vile vile salamu zako unasema ziende kwa dedani yota mzilikana. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika, baada ya kutoka kwako Exaudi Makiao. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe, baba Revo wa Bwema, Karagwe, Kagera, Tanzania. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa King Majuto akiwa huko Tanzania. Vilevile vile salamu zako unasema ziende kwa Siza Nyamtoki kera wa Singida Tanzania. Salamu nasema ziende kwa Damas Cosmas Baneneje, popote pale alipo umemsalimia. Chief Thomas Makanyaga, mwanaharakati, popote pale alipo, apokee salamu. Mzalendo Dikson Mako pia umesalimiwa. Wilson Peter Godwin Asewe Abel Arimba pokeeni salamu. Kipindi cha Salamu na Muziki cha Sauti ya Amerika, baada ya kusoma hizo salamu tunarudi tena katika salamu kwa njia ya simu. Msikilizaji huyu kutoka huko Dodoma, Tanzania, karibu sana, asante. Mimi naitwa Denis Moyo, nazungumza kutoka West Kilimali, Dodoma. Nawashukuru sana kwanza watangazaji wote na idhaa yote ya Voice of America. Napenda kutuma salamu zangu za dhati kabisa, kwanza kwa rafiki kwa yangu kipenzi Habibu Mwaliza akiwepo huko Dodoma pamoja na familia yake. Pili napenda kumtumia salamu Mr. Dallas Texas akiwa Arusha katika kampuni ya watalii. Namba tatu, napenda kumtumia salamu Mr. Abdul Karim akiwa Tarime. Na namba nne, napenda kumtumia rafiki yangu mpenzi kabisa Michael Mbelwa akiwa Dar es Salaam Bagala. Na namba tano na mwisho kabisa, napenda kuwatumia wapenzi wote wa Dar es Salaam Yanga Afrika, nawaambia wasiwe na wasiwasi, ushindi upo. Mdogo mdogo ndio mwendo. Asante sana Hivi ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC, ndani ya kipindi cha Salamu na Muziki. Bado upo nami Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa, basi nakamata kadi yako wewe, Kalangaza Selemani, ukiwa Tabora, Tanzania. Habari za wakati huu, habari za hapo ulipo. Natumai unaendelea vyema kabisa. Na salamu salamu zako unataka kwanza kabisa ziende kwa dada yako, Mama Kisiu akiwa Tabora, Tanzania, apokee salamu, salamu ziende kwa dadaako Mwajabu akiwa Tabora, Tanzania. Vilevile umemsalimia mtoto wako Mwanaisha, umemsalimia pia mtoto wako Mariamu akiwa Arusha na Mwanza, Tanzania. Salamu pia unasema ziende kwa watoto zako wengine Simforoza Makei akiwa Dar es Salaam. Umemsalimia mdogo wako Halima Mtoro, yeye anapatikana Dar es Salaam. Salamu pia unasema ziende kwa wajukuu zako, bila ya kumsahau Sheila popote pale alipo. Salamu Salamu pia unasema unazipeperusha na unataka ziwafikie hawa wafuatao: Glory. Salamu pia unasema zimfikie bili Huda, salamu zimfikie Bakari wa mama Haruna apokee salamu basi. Nyote nyinyi ninawatakia salamu njema na wakati mzuri, popote pale mnapousikiliza Sauti ya Amerika. Stephen Odhiambo, wewe unapatikana Kenya, salamu zako unasema ziende kwa David Chiduo, salamu ziende kwa ndushi Masunga, salamu ziende kwa usinga mwene Rafael Muindi wakiwa Kenya katika jiji la Nairobi. Salamu ziende kwa Wycliff Ananda akiwa Nairobi. Salamu ziende kwa Christine Fabian, vilevile umemsalimiwa akisiwa Hamisi Junior akiwa Tanga. Baada ya kusoma salamu hizi, na kamata kadi yako wewe, Aniset Kizuka, wo unapatikana katika nchi ya Kongo. Salamu zako unasema ziende kwa Hijra Nzari akiwa Uganda, salamu ziende kwa Lucas Mole pamoja na wasikilizaji na watangazaji wote wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukran sana, Ansent Sent, popote pale unaposikiliza Sauti ya Amerika hivi sasa. Basi ninaelekea tena katika salamu kwa njia ya simu. Msikilizaji yupo tayari kutupasha na kutueleza yeye ni nani katika salamu na muziki kwanjia, kwa njia ya simu. Kwajina la naitwa Damas Kigoma Herujuu, Tanzania. Napenda kutuma salamu kwa Boazi Hajadi Mweheba akiwa Herujuu. Napenda kutuma salamu kwa Kingi Obedi Zenobi akiwa Ngala. Salamu zangu zatatu hazituma kwa Salimu Sayungu akiwa maeneo ya Ngala. Salamu zangu zaine zinaenda kwa mke wangu Jeni Jumani akiwa Herujuu zangu za tano na za mwisho nazituma kwenda kwa aeneya kwa kwa. Haya basi, ninakutakia wakati mzuri popote pale ulipo huko mkoani Kigoma nchini Tanzania. Haya kazi jema. Majina yangu naitwa King Majito, napatikana hapa Geita. Natuma salamu kwa watoto wangu Lecho Kolastika pamoja na Julius na marafiki zangu wafatao Koligota Magabe Sidemsa pamoja na dada yangu kipenzi Mariamu Lutemagula akiwa hapa Geita. Asante sana studio. Nakushukuru sana King Majuto wa Geita nchini Tanzania. Nakushukuru kwa mara nyingine tena kwa kuwa msikilizaji mzuri katika Sauti ya Amerika. Ukae na wakati mzuri. Karibu sana Geita, Tanzania. Asante sana. Basi msikilizaji, baada ya kupata salamu hizo kutoka kwa King Majuto, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Kaa tayari kabisa kuendelea kupata salamu hizi na muziki kutoka hapa Sauti ya Amerika mjini Washington D. C. Nam barabara kabisa. Basi ninakuita wewe Chalo Gimbai toka Shinyanga, Tanzania, hapa studio la hasha. Papo hapo ulipoendelea kusikiliza sauti ya Amerika. Salamu salamu salamu salamu salamu zako nataka ziende ziende ziende ziende ziende kwa ziende kwa ziende kwa kwa kwa Norbert Noel Mukiza popote popote pale pale alipo alipo, Melkioni Nchimbi, Martin Nyalusi, Alfani Aishiteru, Saif Ali CC wa Zanzibar. Pia unasema ziende kwa Peter Doto Ugala popote pale alipo, Hemedi Saidi. Salamu ziende kwa Musa Hussein Musa Hussein akiwa Dodoma, vilevile umemsalimia Sida Musa Wanzega Tabora, Damas Cosmas wa Baneneje Junior apokee pia salamu, Daniel Malemi Limbi, mwalimu Daniel Malemi Limbu wa Arusha Tanzania. Vilevile vile umemsalimia babu Alhaji Makumba toka Arusha Lemara, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane wakati wowote wa kupitia Sauti ya Amerika. Suleimani Buta wa unapatikana Magu, Mwanza, salamu zako unasema ziende kwa Wilson Peter, salamu ziende kwa Clifford Hezron mwana Nyanda. Vilevile umemsalimia Franki mwana wa Atanas na Pius Dankala, popote pale anaposikiliza sauti ya Amerika. Basi naona muda nao ndio unakwenda mbio mbio kweli. Haya basi, msikilizaji, sina la ziada hapa studio. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Ninakutakia jioni njema, wakati mtulivu, popote pale unaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kila la heri. Na, na kabla ya kufunga matangazo yetu, basi ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wananchi wa Catalonia wako nyuma ya Barcelona kupinga serikali ya Catalonia kusukuma kujitenga na Spain. Polisi wanasema waandamanaji laki tatu na nusu walihudhuria maandamano, wakati waandaaji wanasema zaidi ya watu laki tisa walijiunga katika maandamano hayo. Wanamgambo wamevamia kundi la takriban raia 30 kaskazini mashariki mwa DRC na kuua wengi wao kabla ya mapambano makali kuzuka na jeshi, wanasiasa wamesema hivi leo Jumapili. Watu 6 wamefariki na zaidi ya 35 kujeruhiwa kutokana na mlipuko wa gesi kwenye makutano ya barabara ya Atomic karibu na viunga vya Legon, kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Ghana, Akra, kwa mujibu wa idara ya taifa ya huduma za zimamoto nchini Ghana na mkuu wa kikosi cha ulinzi maalum cha Iran ameonya kuwa vituo vya jeshi vya Marekani katika mashariki ya kati huenda vikawa katika shambulizi la kombora endapo Washington itaweka vikwazo tena dhidi ya Tehran. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.