Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani, ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia shutuma za polisi wa Kenya zinazoelekezwa juu yao eh, kwa matumizi ya nguvu ya ziada, na katika sehemu ya pili tutaangalia uhusiano wa kidiplomasia baina ya marekani na Cuba jinsi ulivyokwa hivi sasa. Ninayokaribisha katika kwa undani hii leo. Mimi ni idi ligongo nam. Kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo tunazungumzia kuhusu matukio ya hivi karibuni yanayowahusu polisi jinsi wanavyoshughulikia maandamano nchini Kenya. Swali kubwa kuhusu matumizi ya nguvu ambazo polisi wamekuwa wakishutumiwa kutumiwa zaidi dhidi ya waandamanaji, na kama polisi wanafuata kanuni ama sheria inayoruhusu kupitia kifungu cha 37 cha katiba ya Kenya. Tuungane na wenzetu wa Mombasa, Salma Muhammed na Amina Chombo. Nam, asante sana kutoka huko jijini Washington, ikiwa ni moja kwa moja katika studio hizi za Mombasa. Ni tarehe nne ya mwezi wa kumi mwaka elfu mbili kumi na saba. Kama ada na desturi, kwa undani inakuja moja kwa moja kutoka studio hizi za Mombasa. Tunashirikiana na mwenzangu Amina Chombo, mimi ni Salma Mohamed tukikaribisha katika Uh, mada ya siku hii ya leo ya kwa undani na moja kwa moja ikiwa leo tunaangazia suala so zima la maandamano na katika maandamano tunaangalia uh, ile tofauti iliyopo katika maandamano nchini Kenya. Tumeona kwamba eh, katika kipengee cha 37 ya katiba yetu ya Kenya kimetoa uhuru wa kuandamana kwa kwamba kila Mkenya ana uhuru wa kuweza kujieleza kupitia maandamano na kuweza kutoa maombi yani petition. Lakini uh, tofauti iliyoko ni kwamba maandamano haya nchini Kenya, labda tukizidi kuzungumza, tutakuwa tunaangazia uh, maandamano ambayo yamekuwa kishuhudiwa hivi sasa tangu kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu 2017. Ni maandamano ya kisiasa kama si maandamano ya kukataa maafisa wa IBC, ni maandamano ya kutaka majaji katika mahakama kuu kabisa kuondolewa. Pia katika ndani yake tunaangalia jinsi polisi wanavyo atilia swala hili la maandamano wakati wa Kenya wako mabarabarani. Naam, bila shaka, na hususan tumeona kwamba kumekuwa na hali ya mshike mshike hapa na pale na kumekuwa kuna mambo mengi ambayo yametokea, na hivi uh, punde kumekuwa vilevile na jambo la kusikitisha, maanake polisi waliweza kufika hadi shule ya chekechea kule mjini Kisumu na kuweza kurusha uh, vitoa machozi kwa shule ile na kuwapelekea wanafunzi wale siku ya pili yake kushindwa, uh, kuweza kwenda shuleni. Kwa hivyo hali kama hii imeweza kutupelekea sisi hili kuangalia na kutu, kuangazia kwa kina kabisa kuona kwamba polisi je, wanatumia uh, nguvu kupita kiasi, na tumeweza vile vile kumshirikisha mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu Mwalimu Rama ambaye tutaweza kumsikia kauli yake kuambatana na hili uh, iwapo labda wako katika mwelekeo wa sawa polisi wanavyofanya au ni vipi? Naam, bila shaka ni jambo la kuhuzunisha. Na pia katika maandamano haya tuliona chuo kikuu cha Nairobi siku ya Alhamisi, uh, waliweza pia kuandamana vilevile -vile, uh, na walidaiwa kwamba walifanya gasi au wakaweza kufunga mabarabara jijini Nairobi, uh, video zile ziliweza ku sambaa sana katika mitandao. Waliweza kupata majeraha uh, kutokana na ghasia zile uh. Vice Chancellor Bwana Mbithi hapo jana basi akaweza kuambia kwamba wanafunzi wale warudi nyumbani wakati ambapo hawajapata jibu kamili kuhusiana na hali ilivyokuwa. Na tumeona pia uh, maafisa wakuu wa polisi walivyojitokeza kuweza kupinga uh, video zile ambazo uh, zimesambaa sana katika mitandao ya kijamii wakisema kwamba hawawezi IPOA, yani ile shirika ambalo la kujitegemea la kuangalia polisi, eh, wamesema kwamba wanachunguza KNCHR, wanachunguza civil society ambazo ni kati nafikiri na kina Mwalimu Rama ambao wameweza kuzungumza nao, wote wanasema kwamba wataweza kulizungumzia swala hili kuliangalia kwa undani. Je, eh, video zile zilizosambazwa ni ukweli walifanya hivyo? Lakini mara nyingi unasema kwamba kuna mambo ambayo tunaangalia historia, mwaka jana mwezi wa nne kulikuwa na tukio kama hilo katika university ile ile kwa sababu paka kwenye kwenye mitandao anasema, si mara ya kwanza kwa chuo kikuu uh, cha Nairobi kufanyika hivi ambapo IPOA iliweza kuingilia kati na kufanya uchunguzi na kuona kwamba video zile zilizosambazwa zilikuwa zina ukweli. Kwa hivyo hayo ni mambo ambayo yamekuwa kitokea kila kunapotokea maandamano ambayo yanasababisha gesi ya katika uh, maeneo yetu. Lakini labda nikuulize Salma, je, tofauti yake na maandamano yale ya madaktari na wauguzi ambapo leo tunavyozungumza kumekuwa na maandamano ya wauguzi nchini? Ni swala nyeti hilo la kuweza kuleta mtafaruku ta, uh, kwa sababu tujiulize, je, kunapokuwa na maandamano ya kisiasa na maandamano mengine yale kama vile hayo ya madaktari ya kutaka haki zao. Anasema ma maandamano ya wataalamu <laughs> eh, eh, kuna kuwa na tofauti <laughs> no. Nafikiri mwenzangu ume pia umeliona hilo no. Siku zote kuna kuwa na maandamano ya kisiasa basi tuta lazima tutashuhudia vitoa machozi mm -hmm. Maandamano ndio wamesema kwamba kikatiba ni haki no, ya wananchi kuandamana, kwa hivyo wanapoandamana pale labda kama tulivyoweza kuona kwamba ipo tofauti. Leo madaktari wameandamana, lakini hawajabeba vifaa vyovyote. Nafkiri na vifaa vyao zaidi ni wataonyesha ni kwenye mabango ama na yale makaratasi, wakionyesha, wakisema haki yao. Kwa sababu polisi urongo, amina, hata kama mi ni polisi nikiona wewe unakuja na mawe ama umebeba panga Kivyovyote mimi ntajilinda nta, iwapo tungekuwa tunafuata sheria labda ya vile katiba inatu, inaturuhusu uh, kuandamana kwa, kwa amani, basi nafikiri haya yote hayangetokea na polisi hawangeweza kutumia nguvu kupita kiasi, kwa sababu hata ukitizama hawa wanafunzi wa chuo kikuu pale kuna mgawanyiko ambao umeweza kuonekana, hata Nnam. siku aliposhikwa mbunge huyu wa Embakasi Babu Owino ambaye ni mwanafunzi mwenzao alikuwa mwanafunzi. Mwanafunzi mwenzao, tuliona kwamba kulikuwa na kama makundi mawili. Kuna wale wengine ambao walikuwa wanataka Awino na walitoka nje waka wakatembea kwa amani, wakisema kwamba mwenzao aweze kutolewa, na kuna wengine wale walikuwa nia yao ni kuharibu mali na sasa pia ime, ime, ime maandamano ya kisiasa kama ulivyosema ni kwamba yanachanganywa na wale ambao ni, ni wako ama wahalifu. Lakini utaona kama Mombasa juzi ilikuwa na mfano mzuri, kwa sababu walifanya maandamano ya kisiasa siku ya Jumatatu na hakukuwa na fujo, na kama inavyobainika ni kwamba ni mji wa kitalii, na washikadau katika sekta ya utalii pia wamekuwa wakisimama na kusema kwamba eh, vijana wasikubali kutumiwa kufanya ghasia uh, kwa sababu yani mwisho wa siku wao ndio watakao pata madhara ya maandamano na kuharibu mali. Lakini tukirudi katika kuangalia e, je, wanapata katika polisi katika kushulikia, haya, ajuzi, wanafujo, kuja kushulikia ama maandamano haya huwa wanafanya nini? Hata ile ya juzi hakukuwa na fujo, lakini walipokuja walikuwa wamekuja wamejihami tayari kutaka kuanza kuwatawanya kwa sababu nafikiri imekuwa ile katika akili zao kwamba hawa wakiandamana watafanya ghasia. Ndiyo, ndiyo. Kwa sababu tuliona wakati uh, upande uh, wa Jubilii, hatutaki kuingia siasa sana lakini wakati wa Jubilii walipokuwa wanapinga uh, jaji mkuu Eh, nchini, eh, David Maraga uh, wao walichoma mataya u Nairobi kule, lakini hakukuwa na na vitoa machozi. Na sasa ukiangalia haya maandamano ya jijini Kisumu, Nairobi uh, yanakuwa na pilika pilika na purukushani nyingi, lakini labda pia tuangalie, je, wale viongozi wanaongoza haya maandamano kwa sababu ukiangalia kama Mombasa ingekuwa nadra sana juzi kufanya fujo, kwa sababu viongozi wakuu wa eneo la Pwani walikuwa katika le maandamano. Ukiangalia ile maandamano ambayo yanafanyika uh, Nairobi I mean, Nairobi na Kisumu, hakuna viongozi wakuu, ni vijana tu wenye peke yao wajitokeza sasa hakuna mwongozo pale na labda uh, kwa kumalizia kabla ya kuweza kumpatia fursa mshirikishi um, wetu ambayo tumeshirikisha katika kwa undani, aweze kutoa maoni yake, ni wazi imebainika kwamba, uh, kuna shida kati ya mwananchi na askari hapa nchini Kenya, Nani. Kwa sababu unaangalia mwananchi ni vipi anamtizama askari, uhusiano wao baina yao huwa hauko mzuri siku zote. Uh, ipo haja ilokuweza kushughulikiwa vile vile. Naam, shukran sana Mwalimu Rama kwa kuungana nasi hii leo kupitia moja kwa moja nambari yetu ya simu, ikiwa hii ni VOA yetu, na kushirikisha katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante uh, sana. Kwa majina anaitwa Mwalimu Rama, anafanya kazi na shirika la kijamii la Kenya Community Support Center, tukiangazia masuala ya haki ya kijamii na pia kuhimiza jamii kuweza kufahamu uh, haki zao na kuweza kupata sauti Nam, shukran. Hivi karibuni kumekuwa na matokeo kati ya idara ya polisi na chuo kikuu ama wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Nairobi, ikiwa ndio tukio la hivi punde, labda utazungumzia vipi kuhusu matokeo hayo? Uh, kwa hakika kwanza, uh, nchi yetu tumeweza kupata reform ambayo 2010 tuliweza kupata katiba uh, mpya ambayo ndo inatuongoza maana yaliweza kuleta uh, mwongozo muongozo mzuri ambao wananchi wanatakana wafuatilie, uh, na pia kuambatana na hisia za kisiasa uh, wakati wapinzani waliposema watafanya maandamano Aa, nafikiri walimwengu na wananchi wote kwa jumla waliweza kusikia kauli ya rais kuwa fanyeni maandamano yenu kwa amani ambayo inakubalika kikatiba si rais kukubali. Bali rais aliweza kukubali e, wapinzani kufanya maandamano kutokana na kuwa maandamano iko katika katiba ambayo ukiangalia kifungu namba thelathini na sita watu wanaruhusiwa kukutana e, kwa pamoja na kifungu namba thelathini na saba watu wanaruhusiwa e, kufanya maandamano yao kwa njia ya amani. So kutokana na kuwa iko katika katiba, mtu yoyote mwenye hisia akiona haki zake zimedhulumiwa anaruhusiwa kufanya maandamano. So wananchi wa wanafunzi wa chuo kikuu walipofanya maandamano juzi, walikuwa ni haki yao ya kikatiba kuweza kupaza sauti yao. So polisi waliweza kutumia nguvu nyingi sana, ambayo kikatiba hairuhusiwi na pia hata ukienda katika Police Service Act, polisi hawaruhusiwi kutumia nguvu eh, kupita kiasi katika kukabiliana na mwananchi. So hiyo walikeuka wali haki ya kikatibu kwanza ya mwananchi, na pia walikeuka haki ya mwanafunzi kuweza kupata sauti yake, eh, vile inavyotakikana kisheria. So polisi walitumia nguvu nyingi kupita, eh, kupita kiasi Ndo maana tunaomba eh, wale polisi wote ambao walitumia nguvu kupita kiasi wachukuliwe hatua ili kusudi iwe ni funzo na polisi wengine wasiweze eh, kuvunja sheria kama polisi hao waliovunja waliovunja sheria kuwafata wanafunzi mpaka katika chuo kikuu na kuweza kutumia nguvu kupita kiasi ambayo tukiangalia, eh, baada ya kupata constitution, eh, Kenya is a free torture society, so ile mambo ya tocha haikubaliwi na ni kitu ambayo ilizungumzwa katika Krigla, uh, Krigla, Krigla, Krigla report ni kuwa hii tocha uh, haikubaliwi, so polisi walitumia nguvu kupita kiasi ambayo ni kinyume cha sheria na tunaomba Uh, wale ambao walitumia nguvu kupita kinyume cha sheria wachukuliwe hatua wa ili iwe funzo, kwa sababu ikiwa katiba ambayo ndo uh, mustakabali wa nchi imepatiana fursa ya watu kukutana, kuassemble na kufanya maandamano, so ikiwa kuna kitengo ambacho kitakuwa kinaweza kutumia nguvu kuvunja uh, sheria ya nchi tunaomba wachukuliwe wachukuliwe hatua ili kusudi iwe funzo, ambapo wananchi wamepatiwa nguvu ya kuweza kupata sauti yao. Ukiangalia katika constitution iko mambo ya kuandamana, ukiangalia uh, katika county government act iko mambo ya kuweza kupetition, so walikuwa wanafanya maandamano kwenda kupetition, na polisi wa wakavunja sheria za za, za, za za haki za, za wananchi, na sisi kama watetezi wa haki za, za wananchi hatukubali polisi eh, watumie nguvu kupita kiasi hiyo ambayo tumejipanga tutaenda kotini, na pia tunaomba kuwa Inspector General wa polisi aweze kuchukua hatua eh, kuhakikisha polisi wakati mwingine hawawezi kuvunja eh, haki ya mwananchi kuambatana na iko katika katiba. dangu Uh, hapo studio, asante sana. labda kwa hili swala moja ambalo nimefanya utafiti nikaona kwamba kwa nini maandamano ya kisiasa yanakuwa na rapsha uh, ukilinganisha na pengine watu wanaandamana kutaka haki yao ya mshahara iweje? Matukio haya ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi yanafanyika tu wakati maandamano ya kisiasa yanatokea? Mtizamo wako? Sijui umeliona hilo kwa sababu tumetoka katika police, uh, police force. Tumeenda katika police service, so kuna reform katika polisi, so hawa uh, polisi ambao ni wadogo wanafanya kuamrishwa na polisi ambao ni wakubwa, ambapo sahihi, ukiangalia nchi imeendelea na clips ambazo ikiwa wewe umeamrishwa na mkubwa wako kwa wewe utumie nguvu kupita kiasi, so ile lawama itakuangukia wewe ambao umepita, uh, umetumia nguvu kupita kiasi, na utasema kwa mkubwa wako ndo alikuamrisha. So naomba ile mambo ya police reform, eh, polisi wahakikishe kuwa wote wajue kuwa kuna kitu inaitwa police reform, na sasa hii imekuwa ni police service, sio police force wao so polisi wadogo wanapokwenda kukabiliana na wananchi, wanatakana wao wanajua kuwa sheria ya nchi imebadilika na muongozo umebadilika, na pia wao wanatakana wawe waambiwe, sio kufata tu kuwa kiongozi mkubwa wako amekwambia nenda kazuia basi, unaenda ku-, eh, kutumia nguvu. So tunaomba polisi wote wajue kuna police reform, na ikiwa mkubwa wao atawambia nenda mkatumie nguvu, wamwambie no, sheria iko hivi. So tatizo ni yule anayetumwa Ndo inatakana ajue mwongozo. Yule anayetuma huwa yuko ina safe side, kwa sababu hata wale watakaopandishwa pa, pa, pa, kotini, hutaona mkubwa wao wa, wakisema kuwa sisi tumeambiwa. So polisi wanatakana wabadilishe attitude zao, wajue wao wa wa ni wananchi na wao bila wa wa wa sisi hawezi kutoa eh, ku, ku, ku, ku, usalama. Wao wanatuhitaji kwa sababu polisi eh, wameambiwa wafanye kazi na wananchi kisheria, siki maneno uh, kisheria. So hilo ni la msingi kusema pia, uh, maandamano ya ya kisiasa wasichukulie kuwa ni maandamano ya kuvuruga amani, wachukulia ni maandamano ya watu aza hisia zao. Mfano hai vile vile na madaktari wahudumu wa afya wa wa, walipogoma, wa lau kama ingekuwa pia polisi wameamrishwa, wangeenda wangetumia nguvu. So naomba wale polisi wadogo wanaotumwa na polisi wakubwa wasisikize wale wakubwa, wakaja na ile mambo ya police force. Saa hii ni police service, na mzigo utawalemea ale, wao ambao wanaamrishwa, kwa sababu kotini hata itwa mkubwa kotini, utaitwa wewe, clip imeonyesha ni wewe wewe ndo utabeba msalaba wako. So naomba polisi wadogo wakiwa wameambiwa wafanye kazi, wafanye kazi kuambatana na misingi ya Police Service Act na Constitution ya nchi ya Kenya. Dadangu, asante sana Mwalimu Rama kushiriki nasi katika kwa undani. Shukran kwa muda wako. Asante sana dada nam. Bila shaka basi, na wakati tunaposubiri ripoti ambazo zinatekelezwa, kwa sababu jambo jingine Salma, ambalo naliangalia pia ni kwa muda gani maafisa wa polisi wanatekeleza uchunguzi, kwa sababu umetaja kwamba kulikuwa na kisa kile cha Kibra, ule msichana wa Stefani ambaye aliweza kuuawa miaka tisa. Na tukawa na mtoto mdogo Pendo, miezi sita kutoka upande wa Kisumu kule ambapo mtoto yule aliweza kupigwa rungu la kichwa mwezi mmoja baadaye, inspekta jeneral wa polisi akihojiwa na moja ya runinga nchini Kenya alisema kwamba bado wanakusanya uchunguzi na kuchunguza visa kama vile, na tayari wakitetea maafisa wa polisi kwamba hawakufanya vile. Sasa nafikiri lazima kuwe na na balance ama kuwe na usawa kati ya sheria inavyotekelezwa na wanaotekeleza wana zile sheria. Tunakomea hapo kwa undani siku hii ya leo Jumatano, ikiwa inatoka moja kwa moja kutoka studio zetu za Mombasa. Mwenzangu amekuwa ni Amina Chombo, na mimi ni Salma Mohamed Alamsiki. Naam, na tunakukaribisha katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa Washington DC ambapo tunaangalia uhusiano wa kidiplomasia baina ya Marekani na Cuba. Mwaka jana, wakati rais aliyepo madarakani Barack Obama ali, eh, bar, rais Barack Obama alirejesha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na vilevile vile kwa hali ambayo imekuwa ikiendelea hivi sasa baina ya Marekani na Cuba, kwa kipindi cha takriban miaka hamsini kumekuwa na hali ya vita baridi baina ya Marekani na Cuba, na toka Barack Obama alivyorudisha uhusiano huo hali hivi sasa toka alipoingia madarakani rais Donald Trump, hali imeendelea kuonekana kuwa tete, ambapo mpaka hivi sasa wanadiplomasia ishirini na wawili wa Marekani wametakiwa kurejea nyumbani kutokana na kupata matatizo ya kiafya ambayo sababu zake hazijajulikana. Niko na Abdu Shakur Abud hapa kuzungumzia hili. Abdu Shakur, moja kwa moja tueleze hili, e, liko vipi na inakuwaje linafikia hapa tulipofikia hivi sasa? Kwa hakika hali ilivyo hivi sasa inaonyesha kwamba uhusiano umeanza kuwa na wasiwasi, unaanza kulegalega. Lakini watu wasisahau kwamba Rais Donald Trump tangu alipochukua madaraka amekuwa akipinga sana uhusiano uliokuwepo kati ya Marekani na Cuba, na tusahau kwamba Trump vilevile tangu aingia madarakani amekuwa akifuta amri za utendaji ambazo rais aliyemtangulia Barack Obama amekuwa akitia na mojawapo ya amri za kiutendaji ni kuanzisha uhusiano mpya na Cuba. Kwa hivyo kama ulivyosema, Rais Barack Obama alitangaza rasmi tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili kumi na tano kwamba wanaanzisha uhusiano baada ya mazungumzo ya faragha ya siri na kadhalika, na ubalozi ukaanzishwa tarehe ishirini Julai mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwa hivyo mahala tuliofikia hivi sasa, kuna mambo mbali na mbali. Kwanza, Trump alifuta amri ya utendaji fulani ambayo inahusiana na uhusiano na Cuba kabla ya kufika hatua hii ambapo wanadiplomasia karibu sasa wamefika ishirini na wawili wamepatikana na ugonjwa toka Januari, wamekuwa wakiugua wakiugua, hali ambayo ni ya kiajabu kabisa. Kuna wale ambao wanasema wana tatizo la kusikia, wengine wamekuwa na tatizo la kuona na kichwa kuumwa na kupoteza fahamu na kadhalika. Kwa hivyo uchunguzi umekuwa ukifanyika. Kwa hivyo kutokana na hali hiyo, walibidi warudishwe pamoja na familia zao hapa Marekani na uchunguzi ambao umeawali au wataalamu wanasema ni shambulio. Maanake wanaichukulia ni shambulio kwa sababu haijulikani vipi mtu anaweza kupata matatizo ya kusikia bila kwamba amepatikana na virusi au homa au kadhalika. Kwa hivyo wanasema ni shambulio la sonic, ambapo ni mawimbi fulani, ambapo watu wanapeleka hii. Ni teknolojia ya juu sana ya vita vinavyojulikana kama vita vya teknolojia, ambapo wanaweza kuwa anapeleka wimbi fulani katika nyumba ya mtu, halafu labda inapiga makelele mashikio peke yake ndo na inaathirika au macho au inakusababisha kichwa kuuma, ndo hivyo sasa, wanachunguza au inaweza kuwa ni shambulio la virusi, lakini virusi inabidi uo umekula kitu au umefanya kitu. Kwa hivyo tangu watu hao kuwa wagonjwa, wamekuwa wakiangaliwa na madaktari wa Marekani. Cuba imejaribu kusaidia, lakini Marekani imekataa kuwaangalia, kuruhusu madaktari wa Cuba kuingia. Sasa kitu kilichosababisha Cuba, Marekani ilipopunguza wale watu ishirini na mbili Wizara ya mambo ya nchi za nje hivi sasa hapa Marekani inaeleza kwamba ilibidi serikali ya Marekani iamrishe Cuba ipunguze idadi yake. Manake katika diplomasia kuna ile hali kwamba ikiwa wewe unaleta maafisa ishirini katika ubalozi wako hapa Washington, mi napeleka ishirini Sasa nikiwa nimepunguza nusu, wewe unabidi upunguze nusu lakini kwa maelewano, kwa usikilizana. Kumetokea hitilafu ya kisheria, kunatokea swala la kijasusi. Kwa hivyo waziri wa mambo ya nchi za nje wa Cuba anasema uamuzi huu umechukuliwa kwa njia isiyo ya haki, isiyo ya kisheria, bali ni uamuzi wa kisiasa. Sasa tukiangalia shauri hili la hawa wanadiplomasia kupata uh, matatizo ya kiafya vilevile vile, uh, wakati tukio hili linaanza si Marekani peke yake ambayo ililalamika kuwana uh, diplomasia yake kupata matatizo haya. Hata nchi ya Kanada nayo ilieleza kwamba kuna baadhi ya maafisa wake wamekumbwa na hili. Je, kwa upande wa Kanada hili swala mpaka hivi sasa linaenda vipi? Kwa hakika, Kanada nao inachukulia tatizo hilo kwa makini. Imechukua wafanyakazi wao, wamerudisha kule nyumbani na kuanza matibabu na uchunguzi unaofanyika, lakini kwa vile Kanada haina mvutano na Cuba kama ilivyo Cuba na Marekani. Tusisahau kwamba chama cha Republican kinapinga kabisa, kilipinga kabisa Obama kuanzisha uhusiano kati ya Marekani na Cuba, kuondoa vikwazo, kwa sababu wanasema kwamba Cuba haijafanya mabadiliko uh, rais Donald Trump anasema vikwazo havitaondolewa mpaka pale pawepo na mabadiliko ya kweli ya demokrasia. Na hivyo, kwa hivyo, Canada haikuweka masharti yayo. Canada inajulikana kwamba imekuwa ikishirikiana na Cuba kwa muda mrefu kabla ya Marekani, kwa hivyo bado wao vilevile, wizara ya mambo ya nchi za nje ya Canada inaeleza kwamba ina wasiwasi, haifahamu ugonjwa huu unawapata hawa wafanyakazi kwa namna gani. Kwa hivyo ni jambo ambalo linachunguzwa kwa makini kabisa, lakini wasiwasi unaojitokeza ni kwamba rais Raul Castro wa Cuba anaweza akastahafu akaacha kazi madaraka mwakani. Wale wataalamu wa hali ya juu wa diplomasia na wachambuzi wanasema ikiwa mvutano huu utatokea hivi sasa hadi kufikia kwamba uhusiano ukarudi katika ile hali ya vita vya baridi, itakuwa ni athari kubwa kwa Marekani kutoweza kuona kuwa na ushirikiano na Cuba wakati vijana au kizazi kipya cha utawala kitapochukua madaraka hapo mwakani, baada ya Raul Castro kuondoka. Abdu Shakur Abudi, shukran sana kwa kutufahamisha hayo yale yanayoendelea juu ya uhusiano baina ya Cuba na Marekani. Tutaendelea kukufahamisha kile tunapopata habari na kukupa habari za undani zaidi juu ya mashauri haya baina ya Marekani na Cuba kutoka hapa Washington DC. Hatuna la ziada kwa siku hii ya leo. Usikose kujiunga nasi hapo kesho, ambapo vilevile tutakuwa tuna matangazo ya moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu Abdu Shakur Abud Saida Amdun kutoka Washington, jioni njema, usiku mwema, mchana mwema, popote pale ulipo duniani. ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki ya laiti ambacho kimeimbwa na Mwana FA. Let's go.