Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shumari. Mpango wa Umoja wa Afrika nchini Somalia utaondoa askari wapatao elfu moja na mia tano nchini humo, kama yote yakienda sawa kama ilivyopangwa, ikiwa ni hatua muhimu ya kwanza kwa Somalia kuelekea kuondoa utegemezi kwa vikosi vya nje ili kudumisha usalama na kupambana na kundi la Al-Shabab. Lakini mpango huo unategemea majeshi ya serikali ya Somalia kuwa tayari kulinda serikali na raia wake kutokana na kundi hilo lenye mahusiano na Alqaida. Mwezi uliopita, balozi wa Somalia kwenye Umoja wa Mataifa Abubakar Osman aliliambia baraza la usalama la Umoja Mataifa kwamba jeshi la serikali ya Somalia aliko tayari kuchukua nafasi ya kulinda usalama nchini humo. Kuondoka mapema kwa AMISOM kunaweza kuwa sababu ya janga, alisema. Polisi nchini Zimbabwe walimkamata mwandishi mmoja wa habari kwa kuripoti kwamba mke wa rais Robert Mugabe anashutumiwa kwa kutoa msaada kwa wa nguo za ndani zilizotumika kwa wafuasi wa chama tawala, wakili mmoja wa utetezi alieleza hii leo Jumanne. Mwandishi wa jarida la Newsday Kenneth Nyangani alikamatwa jana Jumatatu, katika mji wa mashariki wa Mutare baada ya habari hiyo kuchapishwa, lakini bado hawajamfungulia rasmi mashtaka, wakili Pasmo Nyakure alisema. Katika habari iliyoandikwa na gazeti la Newsday siku ya Jumatatu, Nyamgani aliripoti kwamba mbunge wa chama tawala alichangia vifaa kwa niaba ya mke wa rais, Bi Grace Mugabe. Mke wa rais kwa sasa umaarufu wake wa kisiasa umeongezeka katika siku za karibuni nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Polisi katika jimbo la Nevada wanaendelea kuchunguza sababu ya mauaji ya watu wengi mabaya kuwahi kutokea yaliyofanywa na mtu mmoja katika historia ya Marekani. Mshambuliaji huyo aliyejulikana kama Stephen Paddock mwenye umri wa miaka 64 aliyeishi Mesquite, Nevada, alifyatua risasi kwa watu wapatao elfu 22 waliokuwa kwenye mkusanyiko mkubwa katika tamasha la muziki akiwa kwenye orofa ya 32 ya hoteli ya Mandalay Bay, Las Vegas, walipokuwa wakitumbuizwa na mwanamuziki wa country Jason Aldean siku ya Jumapili usiku. Maafisa wameeleza siku ya Jumatatu usiku kwamba watu wapatao 59 wameuawa na wengine wapatao 527 wamejeruhiwa katika shambulio wa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amewasifu polisi na wafanyakazi wa dharura kwa juhudi zao. Rais wa Marekani Donald Trump amesafiri leo kwenda Puerto Rico kuangalia hali ya juhudi za usaidizi katika eneo hilo la Marekani baada ya kukumbwa na kimbunga kikubwa. Ratiba ya Trump ilikuwa pia ni kutana na gavana wa Puerto Rico Ricardo Rosello, wanajeshi na watu walioathiriwa na kimbunga hicho. Pia anatarajiwa kufanya mazungumzo na gavana Kenneth Mapp wa visiwa vya Marekani vya Virgin ambavyo vilipigwa na kimbunga hicho wiki iliyopita. Na umoja mpango wa Umoja wa Afrika nchini Somalia utaondoa askari wapatao elfu moja na mia tano nchini humo katika hatua muhimu ya kwanza, ikiwa yote ataenda kama ilivyopangwa kwa Somalia kuelekea kuondoa utegemezi kwa vikosi vya nje. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, ungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mwendelezo wa taarifa zilizopatikana kuhusu mshambuliaji wa tukio la mjini Las Vegas Nevada, na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya mambo nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa marudio unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu. Kufahamu kwa undani yote hayo, endelea kuwa nasi katika kipindi cha Kwa Undani na mwenyeji wako ni mimi Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia kuangalia taarifa zaidi kuhusu tukio la watu kushambuliwa kwa risasi mjini Las Vegas Nevada, usiku wa kuamkia jana. Wapelelezi waliendelea kushughulika katika kupata taarifa zaidi za Stephen Craig Paddock ambaye alishambulia umati wa, umati wa watu 22 waliokuwa katika tamasha la muziki katika mji wa Las Vegas, Nevada. Mpaka sasa tayari imeshatangazwa kwamba tukio hilo ni baya kabisa kuwahi kutokea, eh, kufanywa na mtu mmoja kushambulia watu kwa bunduki. Taarifa ambazo tunazifahamu mpaka sasa ni hizi: Idadi ya vifo imeongezeka ambapo mkuu wa polisi wa kaunti ya Clark lilipotokea tukio hilo amewaambia wanahabari kwamba watu waliopoteza maisha mpaka sasa wamefikia 59 na 527 wamejeruhiwa. Mkuu huyo wa polisi Josefu Lombardo ameonya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka kutokana na idadi ya watu waliojeruhiwa. Hospitali za eneo hilo zinaendelea kutibu watu waliojeruhiwa kutoka katika eneo la tukio ambapo wengi wao wana majeraha mabaya. Hospitali za Sunrise na Medical Center zimesema mapema leo kwamba zina majeruhi 68 kutoka katika tukio hilo ambapo 33 wapo katika hali mbaya sana. Aliongeza taarifa kwamba bunduki 18 na milipuko pamoja na maelfu kadhaa ya risasi zilizopatikana katika nyumba ya mshambuliaji huyo jana Jumatatu. Zaidi ya bunduki zilizopatikana katika chumba cha mtu huyo katika hoteli ya Mandalay Bay, vitu vingine vya kielektroniki kama vile kompyuta vilichukuliwa kutoka kwa nyumbani kwa Stephen Paddock. Hata hivyo, wanausalama waliweka sawa kwamba idadi ya bunduki ambazo tayari zimeshapatikana zimeshapatikana na kusema kwamba bunduki ishirini na tatu zilipatikana katika chumba cha bwana Padok na 19 zilipatikana nyumbani kwake na kufanya idadi ya bunduki ambazo alikuwa anazimiliki kuwa ni arobaini na mbili. Inaeleza kwamba moja kati ya bunduki iliyotumika ni aina ya AK47 katika kuwashambulia watazamaji wa muziki katika tamasha hilo katika jiji la Las Vegas. Taarifa pia zinaonyesha kwamba bunduki hizo alizinunua kihalali kwa kipindi cha miaka kadhaa. Licha ya uchunguzi wa kina wa polisi, mpaka sasa hawajaona kama Padok aliyekuwa na umri wa miaka 64 alikuwa na historia ya uhalifu, lakini baba yake kwa mujibu wa FBI aliwahi kuwa mmoja wa majambazi katika matukio ya kuiba benki, na kuna wakati fulani baba yake aliwahi ya kuwekwa katika orodha ya watu wanaotafutwa na idara hiyo. Maduka mawili ya kuuza bunduki katika jimbo la Nevada yameshaweka bayana kwamba walimuuzia Bwana Padok bunduki mwaka jana na kusema alipitia katika uchunguzi ambao hufanywa kabla ya mtu kufanya manunuzi ya bunduki lakini hakuna taarifa kwamba bunduki zote alizo uh, tumia kufanya shambulizi hilo zilitoka katika maduka hayo ambayo tayari wameshatoa wa taarifa kwamba walimuuzia kihalali kabisa uh, Bwana Stephen Paddock. Imefahamika pia uh, Bwana Paddock alitumia makumi elfu ya dola za Kimarekani katika kucheza kamari kwenye majumba ya kamari ya jiji la Las Vegas katika wiki za hivi karibuni, kwa mujibu wa polisi walipofahamisha kituo eh, cha habari cha NBC. Pamoja na kuwepo taarifa hiyo, hakuna yeyote aliyoeleza kwamba katika kamari ambazo bwana Paddock amekuwa akicheza katika majumba ha hayo ya kamari katika jiji la Las Vegas alishindwa am ama alishindwa. Wanausalama walichukua saa sabini na mbili mara baada ya kupigiwa simu katika namba ya dharura yani, 911 kwa wao kufanikiwa kutambua pale alipo mshambuliaji huyo, kwa mujibu wa televisheni ya NBC. Mpaka sasa hakuna taarifa inayoonyesha uhusiano wake na kundi lolote lile la kigaidi, kwa mujibu wa FBI, licha ya kundi la Islamic State hapo jana kutamka kwamba walikuwa na uhusiano wao na askari wao wamefanya shambulizi hilo. Swali so, kubwa kwa wanausalama ni kwamba kwa, kwa namna gani bwana fedha huyo wa zamani aliyekuwa na hulka ya kucheza kamari alipata silaha hizo kali za kivita, na kwa namna gani alifanikiwa kuziingiza bunduki hizo nyingi chumbani kwake katika hoteli aliyoipangisha toka siku ya Alhamisi ya wiki iliyopita? Moja ya kemikali alizokutwa nazo ni ammonium nitrate, ambayo hutumika katika kutengeneza mabomu. Kemikali hiyo ilikutwa katika gari lake na kwa mujibu wa televisheni ya CNN bwana Stephen Paddock alituma uh, fedha dola za Kimarekani laki moja kwenda nchini Philippines kwa njia ya kielektroniki. Na licha ya rais wa Marekani Donald Trump kuagiza kwamba bendera ya Marekani kupepea nusu mlingoti mpaka hapo kesho Jumatano, swali kubwa bado lipo katika kutafsiri tukio hili kuwa ni la kigaidi au si la kigaidi, ambapo hata idara za usalama na upelelezi bado zinakinzana katika tafsiri halisi, na mjadala bado mkubwa. Kutokana na hilo, tunaye Daktari Patrick Ngula eh, katika line ya simu. Sasa hebu tueleze moja kwa moja, kwa hali jinsi ilivyo, wa tukio hili linaangukia katika tafsiri gani? Uh, kwanza tu ni nipende ni kushukuru kunipa nafasi hii, na vile vile kutoa pole za rambirambi kwa watu wote waliopatwa na tukio hili, kwa kutoa tu taarifa au tafsiri kwa tukio hili uh, mimi si mwana sheria lakini, ukiangalia sheria iliyotungwa mwaka elfu uh, mbili na moja mwezi wa Oktoba tarehe ishirini na sita na kusainiwa na rai aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo, Rais George W. Bush inaongea bayana kabisa kwamba mtuhumiwa aliyefanya tukio hili kama ulivyoelezea hapo mwanzo, ni kwamba tukio hili kwa tafsiri yake unaweza ukaliunganisha na mahusiano ya karibu zaidi na uh, ugaidi ambao ameufanya. Kwa hiyo, ukiangalia, kwa sababu bado uchunguzi unaendelea, ni, ni tunaweza tukasema kwamba tukio hili limedhihirisha kwamba aliyefanya tukio hili amewashambulia wananchi, na kwa hiyo li, li, lina fit kabisa katika ile sheria iliyopitishwa mwaka elfu mbili na moja mwezi wa Oktoba tarehe ishirini na sita. Lakini Dkt Nigula, kwa nini bado kuna hali ya uh, uh, uh, kigugumizi katika kutoa tafsiri halisi ya uh, tukio hili? Kwa sababu wapo wengine ambao wanahusisha pengine na hulka, ama uh, ile tabia yake ya kucheza kamari pengine inaweza kawa imechochea, lakini wakati huo huo ukiangalia tayari wameshakuta uh, maelfu ya risasi E, ambazo zilikuwa zinamilikiwa na bwana Stephen Paddock, alikadhalika bunduki 42, e, vilevile, kemikali ya ammonium nitrate ambayo ya, ya e, ambayo ihutumika kwa ajili ya kutengenezea mabomu ambayo ilipatikana katika gari lake, hivi vitu vyote e, haviweki mazingira kwamba pengine mjadala huu haupasi kuwa mkubwa kama ulivyo sasa, na kwa nini pengine unakuwa mkubwa hivi? Tunafikiri ni kwamba kama nilivyosema hapo mwanzo, ni kwamba shambulio hili dhidi ya wananchi eh, linatafsiriwa katika sheria iliyopitishwa katika serikali kuu pamoja na katika state zote hapa Marekani, katika majimbo yote hapa Marekani, kwamba linakwenda bayana kabisa na shambulio la kigaidi lakini kuna utata huu, mi navyoona tu kwa mtazamo wangu binafsi, ni kwamba labda kwa sababu bado vyombo vya ulinzi na usalama vinaendelea na uchunguzi, lakini tuwape muda tu, ni kwamba kwa sababu mtuhumiwa mwenyewe si hai, labda ndiyo kuna huo kusita kusema kwamba ni shambulio la kigaidi ama ni si shambulio la kigaidi lakini kuna matukio ambayo yalishawahi kutokea. Kwa mfano, hapo mwaka jana kuna e, kijana mmoja mwenye asili ya Somalia e, katika moja ya vyuo vikuu e, hapa aliendesha gari kwenda kuwagonga watembea kwa miguu ambao walikuwa wakivuka e, katika kivuko cha barabarani na moja kwa moja wakatangaza kwamba wanalichunguza tukio hilo kama tukio la kigaidi. Kwa nini hili halichukuliwi kwa namna hiyo? Nitakuwa mwangalifu kidogo katika kusemea hili jambo. Ni kwamba mara nyingi uh, kama tulivyozoea uh, kwamba tukio likitendwa na raia ambaye si mzaliwa wa hapa, mara nyingi sana uh, vyombo vya ulinzi na usalama wanakuwa waangalifu, kwa sababu labda ni kwa sababu za kisheria au sababu zisizoeleweka. Kwa hiyo mimi tu binafsi kwa kuangalia uh, sheria iliyotungwa tena, nitarudi nyuma katika sheria iliyotungwa mwaka elfu mbili na, na moja mwezi wa Oktoba tarehe ishiri na sita inaeleza bayana kabisa kwamba mtu yeyote ambaye atafanya shambulizi dhidi ya raia wa Marekani kwa kutumia bunduki au vyombo vikali, kwa hiyo anawekwa katika hiyo sheria ambayo anatambulika kama ni gaidi. Kwa hiyo mimi naona tu, labda tusubiri na tuone kwamba litafikia wapi. Kwa sasa hivi ni mapema sana kutabiri wataweza kuzungumza vipi kuhusu swala lote kwa ujumla, kwa kwa mazingira jinsi yalivyo, na uchunguzi ambao tayari umeshafanyika na taarifa ambazo zinazidi uh, kujitokeza? Ni kitu gani hasa ambacho pengine tutegemee wana usalama kuendelea kukichunguza zaidi? Kwa sababu kitu ambacho bado swali kubwa linabaki ni kwa nini mtu huyu alifanya ili tukio, ni vitu gani ambavyo vimechochea yeye kushambulia umma wa watu elfu ishirini na mbili katika tamasha la muziki . Uh, mimi nirudi tu nyuma kama ulivyodokeza kwamba mtumio uh, wa tukio hili bwana uh, Stephen Paddock uh, alituma pesa katika nchi ya Philippines, na na labda kuna uchunguzi unaoendelea wa kujaribu kutafuta uhusiano wa fedha zilizotumwa Philippines na mtu aliyefanya shambulio hili hapa Marekani mi naona tu tu tuwe tu watulivu na tusubiri na tuone kwamba kuna kuna habari gani zaidi au taarifa gani zaidi zinaweza zikapatikana kutokana na na uchunguzi unaoendelea kwa sasa hivi. Unaonaje, kuna mabadiliko ambayo pengine yanaweza yakaja kwa namna wageni wanavyo uh, hudumiwa E, wanapofika hotelini kwa mara ya kwanza, kwa sababu uh, bwana Stephen Paddock alifanikisha kupeleka uh, bunduki takriban ishirini na tatu katika chumba chake cha hoteli katika mji wa Las Vegas. Sasa kutokana na tukio hili, je, unadhani kuna mabadiliko yoyote, licha ya kwamba eh, haki ya raia wa Marekani kuwa na silaha ni haki ya kikatiba? Mimi tu naona ni kwamba tutaona kuna mabadiliko labda katika siku za baadaye kwa wageni ambao wanaingia katika hoteli, labda kutakuwepo na vyombo uh, vya kuwakagua na kuhakikisha kwamba hawa hawaingizi silaha kama uh, mtuhumiwa aliyotenda tukio hili alivyofanya. Dr. Patrick Nigula, mi ni kushukuru sana kwa kujiunga nasi hii ya leo, na kutoa ufafanuzi juu ya shambulizi hili baya kabisa ambalo mpaka hivi sasa taifa la Marekani bado linaomboleza na bendera sehemu zote iko nusu mlingoti na rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa yuko katika kisiwa cha Puerto Rico ambako ameenda kuangalia hali ya mambo ilivyo mara baada ya vimbunga viwili kushambulia visiwa hivyo, lakini atakaporejea, macho masikio yote yataelekezwa katika jiji la Las Vegas na kusikia rais anazungumza nini na, na pengine mjadala utaelekea huko. E, kutokana na kile ambacho atakizungumza e, mara baada ya kurejea hapa Marekani na kueleza e, mtazamo wake wa masuala mbalimbali yanavyoendelea. Mjadala ni mkubwa. Tutakaporejea tena tutaelekea nchini Kenya kuangalia hali ya mambo yanavyokwenda kisiasa nchini humo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani hii leo tunaangalia hali ya mambo nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa marudio e, ambapo hali bado ni tete kutokana na matukio yanayoonyesha kuto kukubaliana kwa pande zinazohusika katika namna ya uchaguzi huo utakavyoendeshwa. Hayo yakiendelea wana usalama wamekuwa wakikabiliana na kutuliza maandamano ya mara kwa mara kwa mara kutoka kwa wafuasi wa pande kuu mbili za uchaguzi huo ambazo ni muungano wa NASA na chama cha Jubilii. Mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, yupo kwenye laini ya simu hivi sasa. Kennedy Wandera, hebu tufahamishe kwa siku hii ya leo mpaka hivi sasa, ni nini kinaendelea hapo Kenya? Is, uh ni vuta ni kuvute ambayo uh, inaendelea kushuhudiwa kati ya muungano wa NASA na chama cha Jubilee pamoja na IEBC, na wengi walitaraji kwamba leo pangekuwapo na mazungumzo mwafaka, uh, kuleta ule mwafaka ambao wengi wamekuwa wakitaraji kwamba sasa kutakuwa na mkondo wazi ambao utatunyooshea njia ya kuelekea Oktoba tarehe ishirini na sita, katika maandali katika uchaguzi mkuu, mchaguzi wa urais ambao mahakama ya juu iliweza kueleza kwamba ni sharti uweze kuandaliwa chini ya kipindi cha siku sitini, na ninavyozungumza ni kwamba uh, leo IBC iliwaleta pamoja uh, raisken, uh, ule upande wa rais Kenyatta na upande wa Odinga na jinsi ilivyofahamika uh, hapo awali asubuhi ni kwamba rais Kenyatta angeweza kuwasili na kuhudhuria mkutano huu pamoja na kiongozi wa upinzani raila Odinga, lakini rais Kenyatta hakuweza kuja. Badala yake tuliona Odinga akiwa katika mkutano peke yake, na baada ya kuzungumza na kwa ki, kwa kipindi cha saa tatu na IEBC, mwenyekiti wa IEBC na makamishina wale wakazungumza na wakaondoka, na baadaye saa kumi hivi naibu rais akawasili katika mkutano huo muda mfupi baada ya Odinga kuondoka na wenzake, na ikaonyesha picha kwamba hawa watu basi, inaonekana hawaja kuwa tayari kukutana ana kwa ana kuzungumzia maswala ambayo IBC imekuwa ikiyazungumzia ikisema kwamba huenda basi, aa, ndiyo yanayoleta mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukishuhudiwa nchini, lakini baadaye tukaona Kenya, a, ra, ra, rais a, naibu rais William Ruto akizungumza kwamba wameridhika na yale ambayo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ameweza kuwauliza na basi watarejelea kampeni zao kwa kawaida lakini upinzani nao ukisema kwamba bado yapo maswala ambayo yale masharti ambayo walikuwa wameikabidhi tume hii kuweza kuzungumzia, lakini mpaka sasa hilo bado halijaweza kuzungumziwa wala kuwekwa kwenye meza na kusema kwamba sasa tumeafikia hili na huu ndio utakaokuwa mkondo. Kwa hivyo mpaka sasa uh, tathmini yangu ni kwamba bado kuna kizungumkuti. Uh, tume uh, tumepata sauti ya naibu rais wa Kenya uh, William Ruto ambaye alikuwa akihakikishia uh, kwamba jumuiya ya kimataifa kwamba uchaguzi utafanyika. Hebu tusikilize hapa alichokuwa akikizungumza. Maoni ya ndugu zetu mabalozi eh, ni maoni ambayo naamini bunge wata wamesikia, ni watu wanaelewa na watazingatia kiasi ya uh, ile bunge itakubaliana na mawazo hayo. Uh, Kennedy Wandera, kwa nini kauli hii ya naibu rais wa Kenya William Ruto imekuja akieleza haya? Na, uh, naibu rais alikuwa akizungumzia haya alipoulizwa swali ni kwa nini wameweka wameleta katika kipindi hiki wameleta ule mswada wa kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi. Mbona sasa hivi, mbona si baada ya uchaguzi? Ndivyo akaelezea bayana kwamba hayo ndiyo labda bunge litaweza kuzungumzia hiyo. Maanake jana wale mabalozi wa nchi za kigeni Australia, Canada na Marekani waliweza kuzungumza na vyombo vya habari hapa jijini Nairobi na wakasema kwamba huu, si huu si wakati mwafaka ambao tume ambao, uh, chama chochote kile au serikali inafaa kuleta mabadiliko yoyote katika sheria za uchaguzi, maanake katika demokrasia ambazo zimekuza uh, demokrasia ya uchaguzi ile, uh, ile ile njia mwafaka au wastani wa kuzungumzia maswala kama haya huwa huja baada ya uchaguzi, si kabla ya uchaguzi. Na sasa naibu rais alikuwa anazungumzia akisema kwamba kama serikali kuu hawana uwezo wa kuweza kuzungumzia hayo, lakini wabunge wameweza kuyasikia hayo na wataweza kuyaweka uh, kuyaweka bayana na uh, tuache bunge lifanye kazi yake. Iwapo wataona kwamba uh, haya yaliyozungumzwa na mabalozi ni mojawapo wa maswala ambayo yanafaa kuzungumziwa, basi watatoa kauli yao kama bunge. Lakini sasa, kama serikali kuu haina uwezo wa kuweza kuliamrisha bunge kufanya au kuchukua mkondo tofauti na vilevile vile, uh, mmoja wa wananasa James Orengo naye alizungumzia swala hili akionyesha kwamba kuna ukakasi wa uh, sintofahamu kwa nini pengine miswada hii inaletwa kwa kipindi hiki. Embu tumsikilize hapa yale ambayo kotikoti koti, iliamua ilikuwa ya kweli sasa. Ndio wanajaribu kupita mlango ya nyuma eh, kwa sababu wanataka kubadilisha namna ya kurusha ama kusambaza matokeo. Uh, kwa sheria sasa, uh, inatakiwa ya kwamba isambazwe kwa njia ya teknolojia. Wanajaribu ku, ku, ku, kubadilisha hiyo kwa ipo, hiyo kwa hivyo hiyo, yale ambayo inatendeka huko bunge na yale ambayo Uhuru Kenyatta anasema, inaonyesha wazi ya kwamba yale ambayo walifanya 2017 Agosti 8 ilikuwa imekeuka katiba na, na sheria kama ingekuwa wameshinda, wangetumia ile sheria. Wanasema wemba ni ule, ule, ule, ule. kwa nini waseme sheria ni ule, ule, ule, ule? Eh, kwa nini wabadilishe sheria? Asante Kened Wandera. Tunaona kabisa kwamba kuna mvutano eh, wa masuala mbalimbali kwamba kwa uh, kuna huo mkutano wa IEBC na eh, pande hizo mbili za Jubilii na Nasa hali kadhalika kuna huo muswada miswada miwili ambayo inataka kupelekwa bungeni e, katika kusimamia uchaguzi unavyoendeshwa. Sasa, je, swali kubwa linaweza likawa limebaki kwamba je, hiyo Oktoba 26 uchaguzi upo? Maana mpaka leo ni takriban siku 23 zimesalia, kwa mvutano huu jinsi ulivyo hivi sasa na, ni ni ni swala ambalo inchi nchi inaendelea kulizungumzia kwa kina sana, lakini pia nieleze kwamba, naam. Naona naam, endelea, nakusikia, tunakusikia. Uh, uh, uh, uh, tunaku, Kennedy Wandera naam. IBC ilieleza kwamba makamishina wake wawili na wakilishi wawili wa upande wa upinzani wataendelea wa na mazungumzo kabla siku kutamatika na kuelezea kuzungumzia na kujadiliana yale yani, masharti ambayo NASA ilikuwa imeikabidhi tume ya uchaguzi na hatujajua kile ambacho mpaka sasa kimejiri katika mkutano huo, lakini tukitoka katika u, u, ukumbi wa Boma, tumewaacha wawakilishi hao makamishina wawili wa upande wa uh, NASA mama, upande wa, wa tume ya uchaguzi na wakilishi wawili kutoka upande wa NASA kuweza kujadiliana hayo. Kwa hivyo tunatumai kwamba labda mpaka ifikapo kesho, basi tutaweza kujua labda iwapo kama wameafikiana hayo kwa mujibu wa sheria kuweza kuzungumzia maswala ma, ma, ma, haya, lakini pia nieleze idi kwamba Mojawapo wa masharti ambayo uh, NASA ilikuwa imeikabidhi tume ya uchaguzi ni kwamba Safaricom isihusishwa katika mchakato huu wa uandalizi wa uchaguzi, ile kampuni ya OT-Morpho pia isihusishwa hapa, na ile kampuni ya kuchapisha karatasi za uh, kupeperusha au kutangaza matokeo ya urais ya Al Ghurair pia nayo isihusishwa katika mchakato huu wa marudio ya kura urais, lakini IEBC tayari inaeleza kwamba Aa, uh, kwamba tayari uko mkataba na baadhi ya kampuni hizi. Kwa hivyo inaonekana kwamba huenda basi pasiwe na maafikiano yoyote kati ya NASA na na, na, uh, na tume ya uchaguzi kuhusu haya masharti, au ni shati tu, ni shati NASA yaweze kulegeza masharti yake, lakini hili ni swali niliweza kumuuliza Orengo Je, wako tayari kulegeza msimamo wa masharti haya ndipo nchi iweze ku, kuendelea mbele kuwe na uchaguzi? Akasema hatuko tayari na tuta enda, na akasema kwamba wataendelea na na maandamano ili kushinikiza IEBC kuchukua sheria dhidi ya maafisa wale ambao wanaonekana kwamba walihujumu mchakato wa uchaguzi na pia kuangazia yale masharti mengine ambayo pia waliweza kuikabidhi. Kwa hivyo ni vuta ni kuvute, hawa wanavuta upande huu, wale wanavuta upande huu, na naibu rais sasa anasema kwamba hawaoni kwamba patakuwa na mazungumzo mengine. Sasa kile ambacho wame IEBC wameafikiana kwamba sasa wataendelea na kupiga kampeni zao. Uh, ili kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa uchaguzi ambao labda unafikia vile viwango vya katiba jinsi mahakama ilivyoagiza hapo awali. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha haya. Tutaendelea kutupia eh, jicho, masikio vilevile eh, katika mambo yanavyokwenda nchini Kenya kuelekea Oktoba 26 katika uchaguzi wa marudio. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea kwa undani kwa siku hii ya leo, mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC. Tukutane tena kesho katika kwa undani.