naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington katika makala ya afya wiki hii tunaangazia namna ya kukabiliana na vidonda vya tumbo maarufu kama alsas kwa lugha ya kiingereza La vidonda hivyo ni tatizo ambalo huripotiwa kuwakumba maelfu ya watu ulimwenguni kote lakini kuna jinsi mbalimbali mbali ya kukabiliana navyo kama anavyoripoti hapa mwandishi wetu amina chombo akiwa jijini mombasa nchini kenya vidonda vya tumbo yani gastric acels hutokea wakati mtu anapopata mchibuko katika kuta za ndani ya viungo vya mfumo wa uyeyushaji chakula ikiwemo mfuko wa wa wa tumbo tumbo mfumo wa wa chakula yani digestion hasa kuta za umio, tumbo na utumbo mwembamba hupata mchibuko ambao na tindikali ama inayotumika kumeng'enya chakula inaposhambulia kuta hizo tafiti zinaonyesha kuwa watu wa umri wa miaka na kuendelea 6 kupata maradhi hayo huku huudaia wanaume ikiwa zaidi ile ya wanawake wanaugua ugonjwa huo miaka ya hivi karibuni madaktari watafiti waligundua sababu kadha wa kadha zinazosababisha vidonda hivyo ikiwemo bakteria waitoa helikobakta pylory kama anavyosimulia daktari ben ocheng wa kituo cha matibabu cha crystal hapa mombasa stress ukiwa kuna kitu kinakusumbua kwa moyo wako kama iyo ni kazini nyumbani utakuta e, ile asidi kuwa inaongezeka ina na mwili wako unakuwa katika hali ya kuanza kuumwa na tumbo kitu kingine ambacho chakula kama kuna chakula ambacho kina mas mengi hasa pilipili kitu kingine kinaweza kuchangia ni madawa especially eh, dawa za asri zina asid nazikishingana na ile asidi ambayo iko kwa tumbo inakuwa ni mara mbili inaweza ina, kuchangia kutengu, kufanya hiyo alsa ama watu wale wanakunywa tembo kalikali kwa watu wengine huwa ni, ni ondin ambayo wamezaliwa nayo ya kutoa hiyo asidi nyingi kushinda ile ya kawaida kama ilivyo kwa magonjwa mengine mtu aliyepatikana na ugonjwa wa alsas pia hupata dalili kabla kugundulika hapa ni wakili abdalah aliyegundua ugonjwa huo kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita akiwa bado umri mdogo aliwahi hata kulazwa hospitalini mara kadhaa kabla ya kujulikana kilichokuwa kikimsumbua nilipata ni ugonjwa mara na tapika mara tumbo lila umma na nilipelekwa hospitali kadhaa kabla y ugonjwa o kugundulika na mwishoyo ilipojulikana kwamba ni ala ndio nikaanza kupata matibabu ya ugonjwa wa a ambapo daktari alinihudumia wakati huo kndo na matibabu alionipa aliweza kunipatia masharti ya vyakula flani fulani kwamba hivi nisitumie wakili ni kati ya waliopata maradhi hayo katika umri mdogo na ikiwa wataalamu wa afya wanataja watu wa umri wa zaidi ya miaka sti0i kama waliohatarini kupata ugonjwa huo kutokana na kuchoka kwa tumbo na idadi ya tindikali tumboni vipi vijana kama wakili kuugua maradhi hayo daktari ocheng aeleza. maisha kasasa, ya kisasa yamechange watu wanaanza kuwa na responsibility mapema na utakuta kutegemea vile maisha yako yamekuwa kama umekuwa na maisha ya kupewa sana basi unakuwa maisha yako ni rahisi lakini ukiwa mtu unaanza kujitafutia ukiwa ukiwa mdogo basi unakuta stress za maisha zinakuanzia mapema na time hiyo huwa pia wewe mwenyewe hujajua uko na mahitaji yako ya kibinafu ya, ya, ya ujana na inaleta ina mambo ya stress mbali na kutapika na kuumwa na tumbo daktari ocheng azidi kueleza da- ihili zinazoambatana na ugonjwa huu kusikia uchungu kwa tumbo baada ya chakula kitu ch kingine inaweza kua kuonyesha tumbo kufura na kugoroma kukoro, kwa tumbo mara kwa mara ama kuwa na choo kigumu n sa zingine hiyo matapishi inaweza kuwa alama za za damu na ikiwa vile in, inabidi lazima mtu aonekane kwa daktari na kuna vitu fulani ambayo n ina, ina, ina, daktari inatumia kwa kuangalia kwa, kwa, hii ugonjwa huu ugonjwa kwanza anakuangalia ni wapi una, unaumia unaweza kuwa unasikia kisunzi kukauka mdomo kukosa usingizi na na saa zingine eh, inaweza kufanya ikawa unapoteza ratili kwa sababu ukikula una, unaumia so, inakuwa mtu apendi kukula sana kufuatia asili ya maradhi haya ambayo yako tumboni mbinu mbalimbali hutumika kugundua iwapo mtu anaugua ugonjwa huu damu mate pumzi na hata kinyesi cha binadamu hutumika kufanyiwa utafiti kugundua kama mtu anaugua alsa za tumbo pamoja na vipimo vya picha ya tumbo ugonjwa huu kwa asilimia kubwa umechangiwa na mfumo wa kimaisha ikiwemo vyakula na msongo wa mawazo yani stress wakili aeleza namna anavyokabiliana na, na maradhi hayo mwilini ambayo kwake awali ilikuwa changamoto kujiepusha na baadhi ya vyakula ambavyo haruhusiwi kutumia ikiwemo vya mafuta na pilipili kwa ujumla naweza sema ugonjwa huo nimeweza kuhimili kufuatia maagizo ya vyakula ambavyo anastahili kutumia zaidi hata kuliko madawa kwa sasa hivi tuseme nnapotumia vyakula fulani kwa muda mrefu huwa vinanrudia sana, sana maarage ambapo mi mwenyeu wanatambua tu kwamba nikisikia dalili natambua kwamba ni kwa sababu ya vyakula fulani nilivyotumia so moja kwa moja hutumia madawa na kuepukana na vile vyakula na hapa nilimuuliza daktari iwapo kunayo tiba ya kumaliza kabisa vidonda hivyo vya tumbo tumboukiwana hiyo kuna zake tijis za kwanza huwa inaitwa gastritis, gastritis huwa ni kidonda kimeoneka kama kuchubuka tu lakini haijakuwa gastritis ndio huwa baadaye ikiendelea inakuja kuwa lsa kama haijaendelea sana ukitumia madawa na uchenji list inaweza kutulia kama imeendelea zaidi kuna saa zingine huwa inakuwa inaweza vile tumesema inaweza kuwa ikakuwa ans ikiwa ni kan sasa hii inakuwa labda itabidi sasa kunakufanyia operesheni ya kutoa eidha hiyo stumbo yote ama patiile ambayo iko na hiyo ugonjwa kuna saa zingine pia inaweza kuenea ikatoboka ikatoboka ikawa chakula badala ya kuingia kwa laini kinaingia kwa, kwa, kwa ile areas, free space, na, na ile huwa niinabidi lazima uende ukafanyia kwa, kwaraalss ikiwa kati ya magonjwa wasioambukiza wataalamu wanahoji kuwa watu wanaweza kuyadhibiti ama kujiepusha nayo kutoka mombasa ni amina chombo voa sauti america