Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riyami. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, leo Jumatatu, Septemba 25 mwaka 2017. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni polisi wa Rwanda wanasema wamemkamata mgombea urais wa zamani nchini humo Diana Rwigara kwa shutuma za kuhatarisha usalama wa nchi. Hapa kuna vyama vya siasa kumi na kimoja vyama vya upinzani kumi na kimoja ambavyo viko katika shirikisho moja la kisiasa, na binafsi sijawahi kuona mwanasiasa yeyote anayefuatiliwa na polisi, ama labda niseme upande wa serikali na kadhalika na na katika ripoti nyingine, hotuba ya Rais Kabila wa DRC kwenye Umoja Mataifa imepokelewa kwa maoni tofauti na upinzani nchini humo. Bwana Kabila kusema anadeklare kama kutakuwa eleksio mwa hii Desembre yenye iko mbeleni ni uongo mtupu. Hiyo anapenda tu akajipendeze mbele ya wale mabeberu wa dunia ambao wanamuunga mkono tangu zamani. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahilicom, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Angela Merkel ameshinda awamu ya nne ya uongozi kama chansela wa Ujerumani katika uchaguzi wa shirikisho ambao matokeo yake yalionekana hayaepukiki tangu kwanza kwa kampeni miezi mitatu iliyopita. Lakini chama chake tawala cha Christian Democratic kilipata kura chache kuliko ilivyotabiriwa na chama maarufu cha mrengo wa kulia Ujerumani kikipata kura nyingi kuliko wakusanyaji maoni walivyobashiri. Kwa kawaida, matarajio yanalinganishwa na ukusanyaji maoni uliotolewa muda mfupi baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, na hivyo kukipa chama cha Merkel cha Christian Democratic Union na chama shirika cha Bavaria cha Christian Social Union kupata asilimia thelathini na mbili na nusu ya kura na kumweka katika mwelekeo wa kuwa mmoja wa chansela watatu baada ya vita kuchaguliwa kuongoza awamu ya nne ukusanyaji maoni ulibashiri kuwa CDU na CSU wangepata ushindi wa asilimia 36 mpaka 39 ya kura. Maseneta wawili wa chama cha Republican hapa Marekani wameelezea upinzani wao jana Jumapili kwa mpango wa karibuni wa chama hicho kufuta sera za huduma nafuu za afya ambazo zilipitishwa na rais wa zamani wa Marekani Mdemokrat Barack Obama, na hivyo kutia mashaka, kwa sababu kura muhimu ambazo zingeweza kufuta mpango huo sasa zinaweza kudumaza juhudi hiyo. Senator Susan Collins wa Maine amekiambia kituo cha televisheni cha CNN kuwa anaona vigumu sana kufikiria kupiga kura kufuta mpango wa huduma za afya nafuu ambao maarufu kama Obamacare na kusema kwamba hayuko tayari kutangaza kwa uhakika kwamba atapiga kura dhidi ya kufuta mpango huo. Collins amesema anataka kusubiri tathmini ya pendekezo la ofisi huru ya bajeti katika bunge. Ripoti hiyo inatarajiwa kutolewa leo Jumatatu. Wakati huo huo, Senator Ted Cruz wa Texas amesema haungi mkono mpango wa kuifuta sheria hiyo kwa sababu hadhani mabadiliko yanafanya vya kutosha kupunguza gharama za bima kwa wateja. Cruz amesema hivi sasa hawana kura yangu. Na baraza la taifa la mawasiliano nchini Kamerun, kitengo cha serikali kinachosimamia vyombo vya habari limewasimamisha kwa muda waandishi wa habari 30 au programu za redio au TV kwa kile inachokiita kuripoti taarifa zilizoegemea upande mmoja. Mkamiti kibayansi anayesoma ripoti kamili. Miongoni mwa vyombo hivyo vya habari na wanahabari waliosimamishwa kwa muda au kuonywa ni pamoja na gazeti la Nouvelle Expression la Mateo Anecdote, pamoja na kituo cha redio kwenye mji mkuu cha Amplitude FM. Rais wa baraza la mawasiliano nchini Kamerun, NCC, Peter Esoka, anasema taasisi za habari na waandishi wa habari walisimamishwa kufanya kazi kwa kipindi cha mwezi mmoja hadi sita kwa sababu ya kutofuata misingi ya kazi na kukataa kuheshimu kanuni na maadili ya uandishi wa habari. Mawaziri, wakurugenzi wakuu, mbunge na jenerali wa zamani wa jeshi waliandikia barua NCC wakilalamika walinyanyaswa haki zao kufuatia ripoti za waandishi wa habari. Kamerun ina kiasi cha magazeti 600, redio 200, TV na stesheni za kwenye mtandao pamoja na tovuti 15 za habari kwa mujibu wa Wizara ya Mawasiliano. Reporters Without Borders mwaka 2014 waliripoti kwamba baraza la mawasiliano nchini Cameroon lilichukua hatua kali kwa uandishi wa habari na vyombo vya habari. Hilo lilibainishwa kwa idadi ya maonyo na kusimamishwa kwa baadhi ya vyombo hivyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Zaidi ya wachezaji mia moja makocha na wamiliki wa timu katika NFL walionyesha ukaidi kwa rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili kwa kupiga goti na kushikana mikono kama mshikamano badala ya kusimama wakati wa wimbo wa taifa ukichezwa mwanzoni mwa michezo yao. Wanamichezo wamesema upinzani wao una azma ya kuvuta mtizamo kwa ukosefu wa usawa kwa jamii za walio wachache Marekani wanavyotendewa ikiwemo matukio ya ukatili unaofanywa na polisi ukielekezwa kwa wamarekani weusi. Trump kwa ghadhabu aliwashutumu wale walioonyesha ukaidi na kurejea msimamo wake wa jana jioni na kuwashutumu wanamichezo kwa vitendo vyao ambavyo amesema ameviona kuwa ni ukosefu wa heshima kwa bendera na nchi yetu. Kwa wa mwandishi wa habari ambaye ya alimuuliza kama vitendo vyake vimechochea mivutano ya rangi, Trump amesema, hapana, si suala la rangi, sijasema chochote kuhusu rangi. Mtu mmoja ameuawa na wengine saba kujeruhiwa wakati mtu aliyekuwa amejifunyika uso alipofyatua risasi kanisani baada ya misa kumalizika jana Jumapili katika jimbo la kusini mwa Marekani la Tennessee. Mshambuliaji aliyeelezewa na polisi kuwa ni mshukiwa aliyekuwa na umri wa miaka 28 kutoka kaunti ya Rutherford pia alipigwa risasi, lakini haiko bayana kama upigaji risasi ulikuwa wa maksudi au ulidhamiriwa. Don Aaron ni msemaji wa idara ya polisi huko Nashville, amesema mshambuliaji alimpiga risasi mwanamke katika eneo la kuegesha magari kwenye kanisa la Burnet kabla ya kuingia kanisani na kuanza kufyatua risasi kiholela. Aaron amesema waumini kadhaa kanisani hapo walikabiliana na mshukiwa huyo na kujaribu kumnyang'anya bunduki yake. Katika mapambano hayo, alijipiga risasi mwenyewe. Afisa wa mwandamizi wa jeshi la Somalia amepigwa risasi mjini Mogadishu jana Jumapili, vyanzo vya usalama vimeiambia VOA. Watu waliokuwa na bastola walimpiga risasi jenerali Abdullah Muhammed Shekh Kururu na mlinzi wake wakati wanaume hao wawili Walipokuwa wakitembea kwenda nyumbani wakitokea msikitini katika mji mkuu wa Somalia. Walioshuhudia wamesema washambuliaji walimpita Jenerali Kururu na mlinzi wake na kugeuka na kuanza kumpiga risasi kwa nyuma. Vyanzo vimekariri mashahidi wakisema waathirika wote walifariki hapo hapo. Kururu alikuwa afisa mwandamizi katika makao makuu ya jeshi la Somalia mjini Mogadishu. Awali alitumika kama naibu kamanda wa mipango katika jeshi la Somalia. Hakuna aliyedai kuhusika na mauaji hayo. Wanamgambo wa Al-Shabab wanaaminika kuhusika na mashambulizi mengi kama hayo kwa maafisa wa serikali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Ripoti tuliokuwa nayo asubuhi ya leo ni pamoja na polisi wa Rwanda wamesema kwamba wamemkamata mwanasiasa aliyegombea urais mwaka huu Diana Rwigara kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa kitaifa katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter jana Jumapili. Polisi walisema kuwa mama na dada wa mwanaharakati huyo ambaye ni mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame pia wamezuiliwa kwa tuhuma za kukwepa kulipa kodi. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Silvanus Karemera, mwandishi wa VOA mjini Kigali, na kwanza akamuuliza hali ikoje tangu kukamatwa kwa mwanasiasa huyo. Mpaka tunavyozungumza, yeye pamoja na mdogo wake na mama yao wanaendelea kushikiliwa katika kituo cha polisi cha Remera. E, hapa jijini Kigali, kwa mujibu wa maelezo yaliyopitishwa na msemaji wa jeshi la polisi hapa tvadeje na moja kwa moja kupelekwa katika kituo cha polisi ambako anaendea kuzuiliwa kwa sasa tunavyozungumza. Na je, kuna kauli yoyote ambayo imetoka labda kwa serikali au hata kwa polisi wenyewe kueleza hasa ni kisa na maana, uh, kukamatwa huko? Serikali kwa upande wake haijazungumza chochote, na upande wa polisi wamesema kwamba ni isibati tu ambayo wameitoa wakasema kwamba wanawashikilia na kwamba tuhuma ambazo wamekukiwa bado hazijabadilika. Lakini jipya zaidi katika hili ni kwamba safari hii polisi wamesema kwamba kitu ambacho kimeongezea katika mashtaka ya awali ambayo nitayataja baadaye ni kwamba wameshindwa kutoa ushirikiano kati yao na polisi. Kwa hivyo polisi wakalazimia kuwakamata, kwa sababu wameona kwamba ni hatari kuweza kuwafuatilia wakiwa nje, kwa wa sababu wangepoteza ushahidi wa yale yanayofuatiliwa ya juu yao. Lakini kimsingi ni kwamba makosa ma matatu hivi wanayoshtakiwa ni kwamba kwanza, wana kampuni kubwa ya utengenezaji wa sigara ambayo kwa takribani miaka mitano, kwa mujibu wa maelezo ya polisi, na ae yake amepata hapa nchini, wameshindwa kutoa mamilioni ya kulipa ushuru. Lakini kwa Diani mwenyewe ambaye nikikumbusha msikilizaji gombea kiti cha urais katika uchaguzi uliopita ni kwamba aligushi nyaraka, kwa sababu Tume ya Taifa ya Uchaguzi iligundua kwamba katika mahitaji ambayo alitakiwa atoe kipindi kile ni kwamba alitumia sahihi za watu waliokwisha aga dunia, na hata akatumia vitambulisho vya wanasiasa ama wanachama katika wa vyama vingine, mpaka chama fulani hivi cha mbela kuli kikatangaza kwamba yumkini na kinewe kitampeleka mahakamani kwa sababu alitumia Uh, nyaraka za wanachama wa chama hicho bila kuwa yeye na chama . Hali ikoje eh? Kwa wananchi wanaendelea tu na shughuli zao za kawaida, na pili ni huyu tu dada ambaye anafuatwa au pia kuna wapinzani wengine wa Rais Kagame ambao wanafuatwa na vyombo vya usalama hapo Rwanda. Maisha yanaendelea kama kawaida, BMJ. Hata leo ukipenda nikupe namba za Watanzania walioko hapa, Wakenya walioko hapa, Waganda walioko hapa, wa DRC walioko hapa. Na katika jicho la kawaida, kwa kweli mimi sione kama kuna changamoto yoyote ya kiusalama ama labda chokochoko zozote ama labda kufuatiliwa watu, mimi sioni. Kwa macho ya binadamu sioni, labda kama inatokea labda katika muujiza ambao pengine uh, macho ya kawaida ni vigumu kuona lakini kimsingi mimi mliweko hapa sione kwa kweli hapa kuna vyama vya siasa kumi na kimoja vyama vya upinzani kumi na kimoja ambavyo vipo katika shirikisho moja la kisiasa na binafsi sijawahi kuona mwanasiasa yeyote anayefuatiliwa na polisi ama labda nisema upande wa serikali na kadhalika na kadhalika ni silvanus karemera mwandishi wa voa mjini kigali akizungumza na kumekucha afrika kutoka nchini rwanda Unasikiliza kipindi cha Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Khadija Riyami ataendelea kukusomea habari za dunia. Walinzi watatu wa amani wa Umoja Mataifa wameuawa wa jana Jumapili wakati gari yao ilipokanyaga bomu kwenye barabara kaskazini mwa Mali, eneo ambalo limekumbwa na vurugu. Tume ya Umoja Mataifa nchini humo imesema MINUSMA imesema shambulizi ambalo limesababisha wanajeshi wengine watatu kujeruhiwa vibaya lilitokea mapema jana kwenye barabara kati ya mji wa Gao na kijiji cha Anefis kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, taarifa tofauti iliyotolewa na majeshi ya Bangladesh imesema wanajeshi wake watatu wameuawa na mwingine wanne kujeruhiwa wakati gari yao ilipokanyaga bomu. Bomu la kutegwa ardhini limewapiga wanajeshi, amesema kamanda wa jeshi la MINUSMA Jean Paul Duconic. Katika taarifa yake msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema taasisi hiyo ya dunia imelaani shambulizi hilo na kutuma salamu za rambirambi kwa Bangladesh na familia za waliopotezwa wapendwa wao. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kuwa mmoja wa majenerali wake ameuawa wakati wa mapambano na Islamic State nchini Siria. Jenerali wa kikosi Valery Asapov aliuawa wakati bomu lilipolipuka walipokuwa wakiwashambulia wapiganaji wa IS. Wizara imekariri ikisema na vyombo vya habari vya ndani, alikuwa akitumika kama mshauri kwa majeshi ya serikali ya Siria katika operesheni ya kuukomboa mji wa Deir Ez-Zor, imesema taarifa hiyo. Jimbo la Deir Ezur lililopo mashariki mwa Siria linapakana na Irak lina utajiri wa vinu vya mafuta na gesi ambavyo vimetumika kama njia ya mapato kwa IS walipokuwa wakiudhibiti mji huo. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya Siria vimeripoti kwamba vikosi vya serikali na washirika vimeukamata mji wa Madan uliopo kaskazini mwa Deir Ezur na kusini mwa Raka ambako kulikuwa na mapigano makali na wanamgambo wa Islamic State. Nam, tukiendelea na ripoti zaidi katika Kumekucha Afrika ni kwamba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, maoni tofauti yameibuka baada ya rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kutoa hotuba yake kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, hapa Marekani, vyama tawala vikishangilia hotuba hiyo, huku upinzani ukisema hotuba hiyo ni kama wimbo wa kila siku. Wanachokihitaji ni kuona rais Kabila anaheshimu katiba na kuondoka madarakani. Wakati wa kundi la Maimai limeteka kijiji cha Mboko huko Kivu Kusini na jeshi la serikali limeondoka. Taarifa zaidi na Austeri Malivika kutoka DRC. Akizungumza na iza hii Norbert Asongia, kiongozi wa chama cha PPRD, chama tawala kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila, asema Kabila anasema ukweli. Tunajua kama na kweli uchaguzi utafanyika na rais hawe haseme wongo, na kazi yote ya kuonesha dalili zote za kuonesha kama uchaguzi utakuwa ziko, watu wanaenda wanaendelea wana, wana, kuziorojesha, inabaki karibu miezi mbili na nusu yote naisha halafu zote zinaendelea. Lakini upinzani wanasema kwamba pengine nyinyi tu mnawadanganya, ni, ni kudanganya mbele ya viongozi. Sasa ilifaa wa kuuliza wale wapinzani kama walienda kuziorozesha ama hapana. Kama walienda kufanya, walienda kuziorozesha, manaake wanaamini kama uchaguzi utakuwa naye Ngulumira Amini ni kutoka chama cha upinzani cha RCD-ML yake Mbusa Nyamwisi aliyeko mafichoni kutokana na hali ya kisiasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi hakuna matumaini na kuwa desepsio tu, ni kusema kama wakongomani sasa wajitayarishe kwa kuaplika hiyo artikle 64 ili tushikomboe sisi wenyewe. Hata hivyo, nimezungumza naye msemaji wa kundi la Lafrapa kuhusiana na hotuba yake Rais Joseph Kabila, akasema: kwa majina ninaitwa Tuna Weza Lewisi. E, niko msemaji wa chama cha Union de Patriotes pour la Liberation du Congo. Yani la frapa Bwana Kabila kusema anadeklare kama kutakuwa election mwa hii Desembre yenye iko mbeleni ni uongo mtupu, sababu tangu zamani ni muongo, anasema uongo. Hakuna jambo alishaka kuwaidia taifa letu likakamilishwa siyo leo ndiyo ataonekana amesema maneno ambayo yatakamilika. Hiyo wanapenda tu akajipendeze mbele ya wale mabeberu wa dunia ambao wanamuunga mkono tangu zamani. Wakati hayo yakiarifiwa, mapigano makali yamezuka kati ya jeshi la serikali na wapiganaji maimai ya kutumba Kivu Kusini. Andrebia Dunia ni kiongozi wa vijana akiwa Uvira mpakani na Burundi chima ni kama kwenye kilometa tano na mji wa Mboko ametoka kunika, anaambia kwamba wamajimaji wanakaribia pale kwao, lakini sasa tume jeshi la serikali ambao tumeongea nao wanatuambia ya kwamba watu wasiogope, watu wawe na amani. Sasa hivi tu majimaji atarudi kwenye mji ambako alitokea na mambo yatakuwa sari kabisa. Hali kwa sasa ya kisiasa na usalama sio nzuri, kutokana na kutokuwepo uchaguzi hapa ijini, ambako rais Joseph Kabila alitakiwa kuacha madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na sita Desemba iliyopita ila kutokana na kutokuwepo uchaguzi, Kabila anaendelea kuongoza. user Malivika, Kumekucha Afrika, Butembo. Polisi wa Zimbabwe wamemkamata mwanaharakati na mchungaji Evan Mawarire kwa kutangaza ujumbe kwenye mtandao wa kijamii akitoa wito kwa Wazimbabwe kuonyesha upinzani wao dhidi ya upungufu uliopo sasa wa mafuta na kuongezeka ghafla kwa bei za bidhaa madukani. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Polisi wa Zimbabwe walimsubiri nje Mawarire wakati alipokuwa anaongoza ibada ya Jumapili kanisani. Kiongozi huyo wa kanisa alijulikanalo His Generation Church alitangaza video siku ya Jumamosi akitoa wito kwa Wazimbabwe kuandamana dhidi ya uhaba wa mafuta na ongezeko la karibuni la bei za bidhaa. Mwanasheria Harrison Nkomo wa Zimbabwe Lawyers for Human Rights anamwakilisha kiongozi huyo wa kidini ambaye pia ni kiongozi wa harakati za hashtag this flag ambapo mwaka uliopita kundi liliongoza maandamano kadhaa yanayoipinga serikali. Ivan alikamatwa na anakabiliwa that... na shtaka moja la kutaka kuiangusha serikali iliyochaguliwa kikatiba. Inatokana na video aliyotoa Jumamosi kuhusiana na misururu ya watu wanaonunua mafuta na kupanda kwa bei madukani. Mchungaji Mawarire anatarajiwa kufikishwa mahakamani leo Jumatatu. Siku ya Jumamosi, serikali ya Marekani ilitoa taarifa ikiitaka Harare kuendesha kesi ya haki kwa Mawarire, ambaye anakabiliwa na shtaka tofauti la kujaribu kuiangusha serikali ya Rais Robert Mugabe. Mawarire alikuwa mkaidi kabla ya kukamatwa jana Jumapili. Bondage or oppression. That will hold you back. Zimbabwe Mungu anaipenda. Zimbabwe itakuwa huru. Hakuna operesheni yoyote ambayo itaturudisha nyuma. Hatutamwogopa mtu yeyote. Polisi wapo nje hivi sasa. Wananisubiri. Sitaogopa. Sitajitia wasiwasi. Nitakwenda nje hivi sasa na kuona jambo hili litatupeleka wapi. Sijue nini kitakachotokea. Nchini Zimbabwe ishtaka la kujaribu kumwondoa rais madarakani hukumu yake ni miaka 20 gerezani. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea nchini Kenya, tukiangalia ni moja ya mataifa ya Afrika Mashariki na kwingineko barani Afrika ambayo tangu mwaka jana ukame uliokumba maeneo hayo umesababisha ukosefu wa chakula, hali iliyopandisha gharama za maisha kwa mamilioni ya watu. Wadau mbalimbali nchini Kenya wanashirikiana kuikabili hali hiyo na kuongeza uzalishaji chakula, huku serikali ikizidi kusambaza chakula cha msaada kwa waathirika wa baa la njaa. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kiyoko ametuandalia makala ifuatayo. Uhaba wa chakula ndio kipimo kikubwa zaidi kuashiria hali ya ukame. Njia tofauti na mbinu za kisasa zinatumiwa nchini Kenya kukabili hali hiyo. Kilimo, uuzaji wa bidhaa, uchukuzi, sekta zote zimeathiriwa na kiangazi. Katika jamii na maendeleo, tunaanza kuzungumza na wafanya biashara. Nimemtembelea kwanza muuzaji wa mboga na matunda mjini Mombasa, anayehusika na usambazaji kwa wafanya biashara wengine wa wadogo wadogo. Mi naitwa Dankan Kimara. Mapato iliyopita na saa hii, tofauti ni kubwa sana, faida haipo, taksi iko juu. Kwa ufupi, sasa inabidi ubambanye wateja, analia lakini itabidi wauzie kwa sababu hakuna ms zingine. Kitambo likuwa wapata vitu kwa bei nafuu, transport liko nafuu, sahi transport iko juu, bei iko juu. Mkulima analia, mnunuzi analia, mfanyi biashara nalia, sasa mtu wa chini anaumia na wezi na wa Meru, lakini saa mauzo ya saa hii si kama wakati ule. Kama tomato sanduku kubwa kwa elfu tano na elfu nne na wakati ule ilikuwa ni elfu tatu elfu mbili na kama sukuma wzanagunia kwa elfu mbili ukapata kama elfu mbili mia mbili kitu ma expenses kama viazi gunia kazana elfu mbili mia nane kwa hiyo unataka faida 200, ile transport umetoa kila kitu, ubaki na 200. Vitunguu hivyo hivyo unaona, 800, unakuja na bambanya, unapata kama 1000 na unaona, ukaishi vizuri pia. Hili soko kuu la Kongowea unataja unatoka ni moja ya masoko makubwa hapa katika eneo la Afrika Mashariki. Je, wale wenye kuuzia, mkiuliza, wanasema sababu ni nini ya bidhaa kwenda juu na kule wanapata vipi? Wanalalamika kule nyumbani hakuna mvua, ya pili wanasema mafuta alipanda. Nafuu, kwa wakulima, wakulima watie bidii. Ushirika kutoka kwa wadau mbalimbali umeshuhudiwa katika mikutano tofauti iliyofanyika sehemu nyingi nchini Kenya ili kujadili uzalishaji wa chakula. Bi Mary Akinyi ni kiongozi wa kisiasa na aliwahi kuongoza kamati mbali mbali za miradi ya maendeleo serikalini na hii ndiyo kauli yake ya kukabili ukame. Ili tuweze kuzuia ukamwe usije sana, mvua ikiwa inanyesha, kuna mafuriko ambayo ni mengi sana. Tuwe na mikakati ya kufanya water harvest, ambayo maji hayaendi bure. Wakulima wale wadogo wadogo wanaweza wakawa wanalima zile mboga zao, ama hata ni mahindi ndani ya ikaweza ikasaidia watu katika hii hali ya ukame, kwa kufanya yale maarifa ambayo tuko nayo. Watu walime, ukiwa kuna nafasi tu kidogo, tusiache hiyo nafasi iende iende ipo. Vyakula vitakuwa vinatoka kule Central, inatoka mahindi natoka Kitale, tunaweza tukatumia zile rasilimali kidogo ambazo tuko nayo. Ukosefu wa mvua ya kutosha tangu mwaka jana 2016 ndiyo sababu kuu, lakini wakulima wameibuka na mbinu tofauti ili kuongeza uzalishaji hata pasipo na mvua ya kutosha. Bi Elizabeth Kavula akaelekeza ujuzi wake zaidi katika ufugaji wa kuku. Hakuna kitu kizuri kama mtu kujitafutia shilingi yake. Hapa kuna akinamama wanategemea hizi kuku, waende wauze, walishe watoto na wanasomesha. Na hiyo na sisi pia twategemea hizo kuku, tulee, tuuze pia, tusomeshe watoto. Kukaa kwa nyumba ukiangalia vipindi kuanzia asubuhi mpaka jioni haitakusaidia kusaidia, mpaka ujishughulishe kama binadamu. Wakati nikianza, wakati huo bei ya vitu haikuwa imepanda kama sasa, hata chakula ya kuku nini. Nafikiri nilianza na mia mbili na nilianza na elfu hamsini tu. Faida unaweza kupata kwa kuku wa mia tatu ukapata elfu zako kumi ishirini na vile umeuza, kama umepata maket vizuri. Serikali ilitangaza mikakati zaidi ya kuwalisha chakula cha msaada wahanga wa njaa waliolemewa na hali ya ukame. Eric Kreithe ndiye msemaji. serikali bado inaangalia na kutathmini hali ya ukame na madhara ambayo yameacha, na ni muhimu ikiwa uko pahali ambapo mkenya yoyote anaweza kufa kwa sababu ya njaa Ufahamishe watu wa serikali walioko karibu, kwa sababu ni sera ya serikali kuhakikisha kwamba hakuna Mkenya yeyote ambaye amekufa kwa njaa. Tunafanya kazi pamoja kuhakikisha kwamba Wakenya wametumikiwa, kwa sababu tisho letu kubwa ni umaskini, ambao unaleta madhara katika upande wa afya, ambao unaleta madhara kwamba maendeleo ya kiuchumi haipo na kwa kuwa ukame umeshuhudiwa eneo kubwa la Afrika Mashariki, raia katika nchi hizo wanataka mikakati ya pamoja ya serikali zote ili kukabili gharama ya maisha. Mfanyibiashara Duncan Kimara hapa tena, naona kama tomato unalatanzania na huja Kenya singine uwaiji kulingana na vile ile taksi na katu anakata ushuru mkubwa kuliko mali, inabidi mtu auzie kule kule. Kwa hivyo hapa kuna biashara kubwa kati ya wa Kenya na Watanzania wanaweza, yeah, wa Kenya kuna biashara kubwa pia kama tomato, maembe, machunga. Kuna machunga Tanzania anakuja Kenya zingine mwaaji, kwa sababu ya vile eh, ile taksi na katu barabarani, mara hapo Kongwea anakata ushuru wale wenye magari zao kama hizi. Uchumi wa nchi nyingi utegemea pakubwa kilimo kinachotarajiwa kualisha raia kwa jumla ila ukame unaoshuhudiwa ni wa muda tu. Josephat Kioko, jamii na maendeleo, kutoka VOA Mombasa. Na msikilizaji, basi sekunde chache kutoka hivi sasa, ukiwa bado unasikiliza matangazo yetu haya kupitia redio shirika, hali kadhalika kwenye mtandao wetu vo wa voaswahili.com, endelea kusikiliza muktasari wa habari na Khadija Riami. Timu za uokozi nchini Mexico zinaendelea kuchimba kwenye vifusi kutafuta walionusurika baada ya tetemeko la ardhi lenye nguvu kupiga eneo hilo siku ya Jumamosi. Idara geolo geolo ya jiolojia ya Marekani imesema tetemeko lilikuwa katika kiwango cha 6.1 na lilipiga zaidi eneo la kusini la jimbo la Owaka, kiasi cha kilomita 360 kusini mashariki mwa mji mkuu. Maseneta wawili wa chama cha Republican wameelezea upinzani wao jana Jumapili kwa mpango wa karibuni wa kufuta sera za huduma nafuu za afya ambazo zilipitishwa na Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Maseneta hao ni Susan Collins wa Maine na senata Ted Cruz wa Texas. Afisa mwandamizi wa jeshi la Somalia amepigwa risasi mjini Mogadishu jana Jumapili jioni. Vyanzo vya usalama vimeambia VOA watu waliokuwa na bastola walimpiga risasi Jenerali Abdulahi Muhamed Sheikh Kururu na mlinzi wake wakati wakitoka nyumbani kwenda msikitini muhtasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa katika kumekucha afrika msikose kusikiliza matangazo mengine baadaye leo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya asubuhi ya leo mwelekezi alikuwa ni diodon chubahiro msimamizi alikuwa khadija riyami mimi ni mkambiti kibayasi