Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Tukianza hapa Marekani, John McCain ametangaza leo kwamba hana mpango wa kuipigia kura sheria ya mpango wa afya hapa Marekani, jambo ambalo limeendelea kuzusha mjadala hapa Marekani, hasa kufuatia chama cha Republican kwa kipindi kirefu kutaka kuibadilisha sheria ya bima ya afya hapa Marekani ambayo iliwekwa katika medani za kisiasa na shughuli za kijamii hapa Marekani na rais aliondoka madarakani Barack Obama. Bwana McCain anakuwa mrepublican wa ngazi ya juu kabisa kuweka wazi juu ya suala hili ambalo limekuwa likileta mjadala baina ya watu waliokuwa wengi. Tukiendelea na habari nyingine, kampuni ya Uber imeshindwa katika kesi ya kupata leseni katika jiji la London nchini in Uingereza. Kampuni hiyo ya usafirishaji ambayo imejipatia umaarufu kwa siku za hivi karibuni imeshindwa kutokana na masuala kadhaa ambayo jiji hilo la London imeona si swala muhimu kuendelea kwa kampuni hiyo kufanya kazi katika jiji hilo. Kampuni ya Uber inatumia teknolojia ambayo apu yake inawawezesha watu kuita gari popote pale walipo, na kufanikisha watu ambao wanahitaji magari na kupelekwa sehemu wanazohitaji kama vile mfumo wa teksi. Kampuni ya Uber hivi sasa imekuwa ikifanya kazi hizo katika majiji makubwa mbalimbali mbali hapa Marekani, ambapo kwa mfano jiji la New York limeendelea kuwa moja kati ya majiji ambayo kampuni hiyo inafanya vizuri. Korea ya Kaskazini inaelezwa kwamba ina uwezo wa kufanya jaribio lingine la bomu katika bahari ya Pacific. Endapo Korea Kaskazini itafanya hivyo, itakuwa ni moja kati ya mambo ambayo yanashutumiwa sana na Umoja wa Mataifa katika mwendelezo wa hali ya mambo inavyoendelea katika medani za kimataifa, hasa usalama wa dunia. Wanasayansi wanaonya kwamba eneo la upembe wa Afrika huenda likaendelea kukumbwa na hali ya kiangazi na njaa kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kwenye bahari ya Pacific. Katikati ya mwezi jana, viwango vya joto ya maji katika eneo la mashariki ya kati ya bahari ya Pacific viliteremka kupita viwango vya kadri na kuongeza uwezekano wa hali ya hewa ijulikanayo kama la Ninya kwenye ukanda wa kaskazini. Wataalamu wa masuala ya hewa ambao walikutana mjini Washington mapema mwezi huu wamesema kwamba katika upande wa Afrika kuna asilimia 55 hadi 60 ya uwezekano wa mvua zinazotarajiwa kunyesha miezi ya Oktoba, Novemba, Disemba na kuathiriwa kwa eneo kubwa. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anatarajia kutoa pendekezo la kipindi cha mpito cha miaka miwili baada ya nchi yake kujiondoa rasmi kwa muungano wa Umoja wa Ulaya tarehe 29 mwezi Machi mwaka 2019 maarufu kama Brexit. Ofisi ya Mei ilitoa sehemu ya taarifa mjini Florence, Italia, iliyosisitiza kwamba pande zote mbili zina nia ya dhati ya kuhakikisha kuwa Brexit inafanyika bila matatizo. Katika hotuba yake Mei vilevile vile, alieleza kwamba nia ya yake ni kuona Uingereza inajitoa rasmi katika muungano huo. Mwisho wa habari hizi za dunia. Mimi ni Idi Ligongo. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio na live stream, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaanza kuangalia e, tukiingia katika medani ya michezo, tunaangalia namna timu za Ulaya zilivyotumia gharama kubwa katika usajili katika msimu wa ligi za barani Ulaya na sehemu nyingine za dunia kwa mwaka wa 2017 2018, na hapo baadaye tutaelekea nchini Uganda, tukiangalia sakata la kupitishwa kwa muswada ambayo baadaye sheria itakayoondoa kifungu kinachozuia kiongozi wa Uganda kuwa na umri wa zaidi ya miaka 75. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika kipindi cha Kwa Undani hii leo, tunaanza eh, kuangalia midani za soka. Zaidi ya pauni bilioni mbili zimetumika na ligi tano za Ulaya katika kipindi cha usajili kilichopita, ambapo ligi ya Uingereza ikishika rekodi ya kutumia kiwango kikubwa cha fedha katika usajili kwa nchi moja. Ninaye hapa mwenzangu Omar Kaseko, hali kadhalika Musa Mwakisu kutoka Dar es Salaam, Tanzania ambao tutakuwa tukijadili na kuangalia namna ambavyo uh, timu mbalimbali mbali barani Ulaya zilivyotumia gharama kubwa kabisa na kuvunja rekodi katika kununua wachezaji kutoka timu moja kwenda kwa timu nyingine. Moja kwa moja tukianza kwako Musa, hebu tueleze kwanza hii ya mwaka huu ni rekodi ya namna gani, na je, kweli kiwango cha wachezaji ambacho eh, kipo kwa hivi sasa kinaendana kabisa na gharama ambazo zimetumika? ili kwanza na, na kushukuru kwa ku nipate nafasi hii na ukitazama kwamba katika swali lako la msingi hii ni, ni, ni, ni rekodi kubwa, na moja kati ya vitu ambavyo watu wengi wanavitazama ni hali ya kushtua wachezaji wakileo wameonekana wakinunuliwa kwa fedha nyingi. Na ukirejea kile ambacho kimefanywa kwa mchezaji Neymar ni kitu kikubwa sana kushuhudia, na ukumbuke kwamba hapo kabla tu watu waliweza kushuhudia kwa watu kama kina Zinedine Zidane kina Louis Figo lakini pia Ronaldo de Lima. Lakini cha sasa hii hivi kilikuwa ni jambo la kustua, na nafikiri ukitazama ni ni, ni, ni ku, ku, utandawazi utandawazi umekuwa ni mkubwa, na haswa soko la wachezaji limekuwa kubwa mara baada ya mapinduzi makubwa sana ya televisheni, kitu ambacho kimepelekea leo hii mtu ambaye hata kama yupo jijini Dar es Salaam katika kitongoji cha Mwananyamala, au akiwa Tabora huko au Kigoma, anaweza leo hii kutazama soka la bara la Ulaya, na matokeo yake tunaweza kuona kwamba ule mvuto wa kibiashara ndio kitu ambacho kimepelekea hadi hivi sasa soko hili la usajili kuwa pana zaidi, tofauti na miaka ya nyuma ambapo ilikuwa ni nadra. Watu wengi wa bara la Afrika walikuwa wakisubiri mikanda ya televisheni, lakini leo hii mapinduzi ya televisheni ndo vitu ambavyo vinaona vimeleta ushawishi mkubwa sana, ambavyo vimepelekea mpaka soko la usajili kuwa kubwa, kwa sababu watu wengi wanaingiza fedha kupelekea hata sehemu ambayo vilabu vya soka havifiki, lakini bado wana, watu wana uwezo wa kuvitazama vilabu hivi lakini pia kuvishabikia. Asante sana Musa kwa utangulizi huo. Hapa tunaye eh, Omar Kaseko. Omar Kaseko, mara nyingi sana huja, tu, huwa tunajadili eh, juu ya pesa ambazo zinatumika kwa ku, kununua wachezaji kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Neymar amevunja rekodi eh, kwa msimu huu wa elfu mbili kumi na saba kumi na sita akiwa ni mchezaji hali na siyo tu kuwa mchezaji hali, vilevile amevunja vile rekodi ya kipindi kirefu sana eh, kupita hata fedha ambazo wamenunulia wachezaji kama Zidane, Ronaldo, Ronaldinho, eh, hali kadhalika wakina eh, Romario ama wakina uh, Maradona, majina ambayo ni makubwa sana ambayo dunia inasema kwamba hatutopata bahati pengine ya kuona vipaji kama hivyo. Wewe hili unalionaje? Kwanza uh, nafikiri kwanza asante bwana Idi, kwakuwa uh, kwenye kipindi hichi cha msingi kuhusu Neymar ambacho um, lazima watu watambue, ni kwamba uh, ile ilikuwa sio uh, transfer fee, ilikuwa sio bei ya halisi ya, ya kumnunua mchezaji. Ile ilikuwa ni kitu uh, wanaita release clause kwake. Kwa hiyo kwa uh, hii ilikuwa ni pesa ambayo imewekwa pale kwamba mtu yoyote ambaye anataka kuja kumchukua mchezaji huyu atalipa hichi kiasi, na, na ukumbuke kwamba um, kwenye ligi ya Spain ambayo Neymar alikuwepo hii ni kitu muhimu sana kwao. Kwa hiyo kwa wao wana hiyo kitu inaitwa release clause wanaweka normally. Kwa hiyo um, yeye ilikuwa ya kwake ni karibu euro uh, uh, uh, milioni mia mbili na ishirini na mbili nafikiri kwa hiyo wale walipokuja, uh, PSG uh, na, na, na nafkiri unafahamu nguvu ya PSG kwenye mambo ya pesa, walipoingiza ile pesa wakalipa ile moja kwa moja. Lakini siyo kwamba ilikuwa ni Barcelona wameamua kumuuza au wameweka makubaliano na PSG kwamba sasa tutamuuza, tutakuuza kwa kiwango hichi. Ilikuwa ni kwamba hawana namna, kwa sababu wale wame, wamekwenda kwenye ile close na wamelipa ile pesa inayotakiwa. Sasa tukije kwako, Musa. Uh, tunaona kwa mfano wachezaji kama uh, Ousmane Dembele kutoka Borussia Dortmund kwenda Barcelona, e, imekuwa ni zaidi ya pauni milioni mia moja e, ama yuro milioni mia moja Sasa uh, je ni kwamba Naima ameharibu soko la la la la wachezaji kiasi kwamba wachezaji kama Romano Lukaku naye amenunuliwa kwa pesa nyingi, japokuwa ndio alifanya vizuri katika msimu uliopita wa elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba katika ligi ya Uingereza. Lakini je, kuna mjadala ambao sasa hivi upo pengine Naima PSG eh, wamevuruga bwawa bwawa, limekuwa kama limeingia ruba vile la manunuzi ya wachezaji. Hapo awali watu walikuwa wanazungumzia usajili wa paundi milioni themanini na tisa wa Paul Pogba kwamba Manchester United wamekuja kuua soko la la usajili na kulifanya ni lile soko ambalo waswahili walisema la lakiuenda wazimu. Lakini ukitazama idi moja, kati ya vitu ambavyo hata Jose Mourinho alijaribu kuzungumzia kwamba leo hii watu wanamzungumzia Pogba amenunuliwa kwa paundi milioni themanini na tisa, lakini baadaye kuna mchezaji atakuja kuvunja rekodi ya usajili, ni kitu ambacho kimekuja kutokea. Ni sababu kubwa ni mapinduzi ya, ya ya hali ya soko ilivyo, kwa sababu hata Borussia Dortmund wakati wanamuuza Ousmane Dembele walijaribu pia kutizama kile ambacho Barcelona walichokipata katika mikono yao, na ukumbuke kwamba Barcelona mchezaji huyu walikuwa wakimuhitaji kwa muda mrefu sana, na ndio maana hata Borussia Dortmund walikuwa wajanja, kwa sababu waliona kabisa Barcelona kadiri siku zinavyozidi kwenda ni lazima watasimama katika ile pesa ambayo Dortmund wanayohitaji. Kwangu mimi, naona mapinduzi sana yamekuja kufanywa pia na wawekezaji hawa mabwanyenye kutoka Katari, lakini pia kutoka katika nchi ya Amerika. Ukumbuke kwamba ni watu ambao wamekuja sasa kwenda katika sura ya kibiashara zaidi, na kuondosha ile hali ya watu wamiliki wa moja wa moja, ambao wa mara nyingi sana tumeshuhudia wakikosa ile nguvu ya kuwekeza fedha, ambazo mwanzoni watu walikuwa wakitegemea tu zaidi katika suala la mashabiki, lakini pia biashara ya kawaida. Lakini hawa mabwanyenye wamekuja pia kutumia nguvu yao, ingawa sasa kuna sheria ile ambayo imewekwa na shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA, kwa maana ile haki ya manunuzi ya usajili. Lakini kwangu mimi naona mmoja kati ya mapinduzi makubwa kuingia kwa watu wenye sura ya kibiashara, kwa sababu ni watu wenye weledi mkubwa wa kuendesha biashara, na matokeo yake leo hii unaweza kuona kwamba hawapati hasara, wanapata faida kutokana na amini biashara hii ya usajili. Romano Lukaku Umari Kaseco ana thamani ya pesa ambayo Manchester United imenunua licha ya kwamba katika michezo ya awali tumeona kwamba akifunga magoli akitimiza wajibu ambao Manchester United ilitegemea, e, pale ilipomnunua kutoka timu ya Everton imu, kwa, kwa msimu wa mwaka jana, ni swala ambalo unaweza kudebate mpaka asubuhi. Ni swala gumu kulifahamu kwa sababu um, uh, mwenzangu kwenye simu amezungumza kitu muhimu sana kwamba mapinduzi ya televishen Uh, Romelu Lukaku anaangaliwa na Manchester United na watu mamilioni ulimwenguni. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba um, mpaka sasa uh, katika mechi zote ambazo amecheza ameweza kurudisha at least uh, uh, ile return. Anafunga magoli vizuri, anacheza vizuri pale mbele. Kwa hiyo si kweli kwamba uh, tungependa kuona uh, kiasi kile cha ada ambacho kimelipwa na, na ni ngumu sana kusema kwamba ni kweli au si kweli, lakini huyu uh, ni mchezaji ambaye amesajiliwa kwa muda mrefu na Manchester, so ni vigumu kuona kutokea sasa mpaka miaka minne ya, ya, ya mkataba wake ni nini kitatokea ni kweli anaweza akarudisha ile pesa, anaweza akaimprove na kucheza vizuri zaidi. Kwa hiyo ni swala ambalo unaweza ukadibeti kutokana na uh, hali itakavyokwenda katika mkataba wake kwa miaka mingine mi mwaka jana alikuwa ni uh, huyu bwana mkubwa ambaye kwa hivi sasa ma kwa muda mrefu amefanya mjadala umekuwa uh, mkubwa sana Paul Pogba Njim, kutoka Juventus kwenda Manchester United. Je, kweli fedha ambazo alinunuliwa hapo mwaka jana kwa kwa kiwango ambacho amekionyesha katika msimu eh, uliopita akiwa na Manchester United kwa msimu wa elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba ina akisi fedha ambayo amenunuliwa. Musa ya kwa, ukitazama katika performance, Pogba amekuwa hajawa na wakati mzuri katika msimu wa kwanza, lakini msimu huu kidogo anaonekana amekuja tofauti. wakati mwingine idi moja kati ya vitu ambavyo mchezaji anaponunuliwa kwa fedha nyingi mara nyingi sana yaani ule msukumo Waingereza wanasema pressure inabaki kwa mchezaji mwenyewe kwa maana ya kufikiria, mimi nimenunuliwa kwa fedha nyingi, watu wananitazama, takriban mashabiki elfu sabini na sita wanataka nionyeshe kitu kikubwa, matokeo yake anashindwa kuwa huru. Kwangu mimi naona, Pogba kwa msimu huu anaonekana anakwenda katika njia hiyo, ijapokuwa hata msimu uliopita ameiwezesha Manchester United kutoa kombe la ligi, lakini pia Uropa ligi ni moja kati ya kitu kikubwa kwa upande wake. Kwa hiyo kwangu mimi naona ameakisi kile ambacho Manchester United wanakihitaji haswa kwenye mauzo ya jezi ukumbuke, huyu ni mmoja kati ya wachezaji ambao wameweza kuuza jezi, kitu ambacho ni kikubwa kwa upande wa Manchester United. Inasemekana kama yani, mauzo yanaofikia pound milioni mia moja na tisini katika hali ambayo kwangu mimi naona ni kubwa kwa timu kama Manchester United, na sababu kubwa ni ule wingi wa mashabiki. Uzuri ni sura ya kibiashara, na soka ni biashara, ni kitu ambavyo hata nchi zetu hizi za Afrika Mashariki wanatakiwa pia watazame katika sura hiyo, kwa sababu biashara siku zote inaposimamiwa na watu weledi, mara nyingi inaleta faida. Neymar ni mchezaji ghali hivi sasa duniani na ameondoka katika timu ya Barcelona ikiwa inamhitaji kwelikweli na hata unaona kabisa kwamba katika michezo ile ambayo Uh, ya awali toka alipoondoka walivyocheza hasa katika lile e, kombe ama hi, kombe mchezo wa hisani ya, nga, ya, ya, ya, ya ngao ya hisani pamoja na mahasimu wao Real Madrid, Barcelona ikapoteza michezo yote miwili. Lakini hivi sasa akiwa iko PSG, wiki iliyopita tumepata ile hali ya kuona kwamba ya kutoelewana baina yake na Edson Cavani, huyu e, striker wa muda mrefu sana wa timu ya PSG Je, yeah, mpaka hivi sasa Neymar anadhihirisha eh, ule u, u, u, uhali wake ama uh, anaonekana ni kichwa tayari kimeshapanda kwamba yeye ndio mchezaji hali kwa mpaka muda huu tunavyozungumza umarikaseko uh, ni vigumu kusema lakini, uh, kuna mambo mawili kuhusu Neymar ambayo, uh, nafikiri watu natakiwa tujue. Kwa sababu gani? Kwanza aliondoka Barcelona, aliondoka Barcelona kwa sababu alitaka kuwa yeye ndiyo mchezaji ambaye ni kiongozi wa timu. Na PSG wamempa hiyo nafasi kuwa kiongozi wa timu pale. Um, Neymar na bado ni mchezaji mdogo sana, ana miaka mingi sana ya, ku, ya kuendelea ku develop, ana miaka mingi sana ya kubadilisha namna, na nafikiri mmoja kati ya vitu vikubwa ambavyo angependa kufanya ni kuweza ku, kupata ile trophy ya Ballon d'Or kama unavyofahamu. Kwa hiyo nafikiri atabadilika, atakuwa mchezaji mzuri, ingawa ni vigumu sana kujua jinsi ligi ile ya ya ya ya Ufaransa inavyoweza kumsapoti yeye kwa sababu um, watu wengi wanafikiri kwamba alikuwa na nafasi nzuri zaidi Barcelona. Uh, kutokana na, na ile structure na setup ya Barcelona kama ilivyokuwa ko, sijui ni namna gani ile ligi itamsapoti, lakini Neema bado ni mchezaji mdogo, ana, ana nafasi nzuri sana ya kuendelea uh, unajua kum improve kum, na nafikiri atafikia sehemu nzuri. Unaposema mchezaji mdogo naamini unamaanisha kwamba, kwa, kwa umri wake. Yes. Sasa, uh, Musa bado tumzungumzie huyu uh, Neymar Neymar, unamwonaje akiwa na PSG, analeta picha ile ambayo watu walikuwa wanatarajia ama, uh, haonekani kuwa kwamba ni pengine kwa namna moja au nyingine ataweza kuwa mchezaji bora wa dunia? Tunajua tayari majina yameshatangazwa na si majina mageni sana ambayo ya wachezaji wanaowania tuzo uh, ya mchezaji bora wa dunia, yupo Ronaldo yupo Messi yupo na yeye japokuwa ukiangalia watu wengi wanabashiri kwamba Ronaldo ndiyo atatangazwa kwa mchezaji bora kutokana na msimu ama msimu, msimu mzuri kabisa aliokuwa nao wa mwaka jana. Sasa Musa, je uh, Neymar pamoja na uhali wake ni mchezaji anapaswa kuchukua tuzo mchezaji bora wa dunia? Ukitazama kwa kiwango cha msimu uliopita, huwezi kumweka moja kwa moja kwamba kwa anastahili kutoa tuzo hii mbele ya Cristiano Ronaldo au Lionel Messi ambaye alikuwa ni mchezaji ambaye aliongoza kwa magoli takriban thelathini na saba, tofauti ya magoli kumi na mbili zidi yake na Cristiano Ronaldo. Lakini pia katika ligi ya mabingwa barani Ulaya, kila mtu aliona kazi aliyoifanya Cristiano Ronaldo, magoli kumi na mbili. Na katika soka la kileo, mmoja kati ya vitu ambavyo vinatazamwa ni kiwango mchezaji anavyoonyesha katika ligi ya mabingwa lakini kwa maisha yake kama Neymar ndani ya kikosi cha PSG alianza vizuri, takriban aliweza kufunga magoli manne na kutoa pasi za kutosha za, za za usaidizi wa magoli. Kwa hiyo ukitazama katika sura ya namna hiyo, ni mchezaji ambaye anakwenda vizuri, ijapokuwa wiki iliyopita dhidi ya Leon kuna sura nyingine ya Neymar watu waliweza kuiona, kwa maana ni mtu ambaye ana, anachanganywa na ile fedha ambayo PSG wamelipa juu yake, kwa maana alijiona ni kama ni ndio mchezaji pekee ambaye anastahili kuwa kiongozi, matokeo yake akashindwa kuelewana na mkongwe Edinson Cavani katika kugombania ule mkwaju wa, wa kupiga mkwaju ule mpigo huru mkwaju wa penalty, na matokeo yake ikawa ni hali mbaya na kupelekea hata kocha wake Unai, Unai Emery kujaribu kuzungumzia watatue tatizo hilo, japokuwa taarifa zinasema kwamba katika mchezo wa kesho ni mchezaji ambaye hatopatikana Neymar, kutokana na, na ma, majeraha madogo aliyoyapata katika viwanja vya ma, ma, mazoezi. Kama Neymar atasimama katika misingi ya kutojisikia naamini atakuja kuwa mshindani halisi kwa upande wa Cristiano Ronaldo pamoja na Lionel Messi. Ijapokuwa katika tuzo hii ya mchezaji bora, kwangu mimi sifikirii kwamba Nemaa anaweza akapata nafasi ya kuwa moja kati ya wachezaji bora katika tuzo hii ambayo leo hii FIFA wametoa majina ya wachezaji watatu wakijumuisha Lionel Messi pamoja na Cristiano Ronaldo. Musa Uh, Mwakisu, shukran sana kwa kuwa nasi. Hali kadhalika Omari Kaseko na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani eh, Tukirejea, tutaelekea nchini Uganda. Endelea kwa nasi kutoka hapa Washington DC. nam sasa hivi tunaelekea nchini Uganda ambapo hoja ilipangwa kuwasilishwa katika bunge la Uganda kuondoa kikomo cha umri wa rais wa Uganda ambapo kwa sasa inasema ni miaka sabini na mitano. Hoja hiyo ilipangwa kuwasilishwa katika bunge hapo jana, licha ya kukabiliana na upinzani mkubwa kutoka kwa wapinzani. Endapo jambo hilo litafanikiwa, basi rais wa sasa wa Uganda ataweza kuwania wadhifa huo katika uchaguzi unao ujao. Tunaye mwanahabari wetu wa Kampala, Kennesi Bwire. Kenesi Bwire, moja kwa moja hebu, tupe undani wa sakata hili, kwa sasa liko wapi na linaendelea vipi hapo nchini Uganda? Maanake tunafahamu kuna mapingamizi makubwa na wanasiasa mbalimbali mbali, e, kuweza kukamatwa kutokana na pengine kuonekana kupinga e, suala hili, huwa wanakamatwa. Ntaambia mahali ambapo umemalizia, huwa wanakamatwa, lakini wanaachiliwa usiku, wanakifunguliwa mashirika ya kufanya maandamano bila kuwa na idini lakini maandamano yenyewe huwa hata hawajafika kuyafanya kwani huondolewa nyumbani. Mahala tulipo hivi sasa idi ni kwamba tupo katika hali ya taharuki, maana hatujui nini kitakachofuatia. Kwa sababu hiyo, jana, baada ya hatua ya kwanza kufeli, hatua ya kuweza mswada huo kufika bungeni kuweza kufeli, maana wabunge walitatiza vikao vya bunge ndani na nje, huku ikiwa limezingirwa na maafisa wa polisi na jeshi, inatarajiwa kwamba eh, siku ya Jumanne wiki ijayo sasa ndio mswada huo utaweza kufika bungeni na kusomwa, lakini kusoma kwake inakuja ni swali kubwa, ambalo wabunge wa upinzani na baadhi ya chama tawala cha NRM wameapa kwamba liwalo liwalo, hakuna atakayeruhusiwa kusogea kipaza sauti na kuweza kusoma mswada huo ili. Lakini mpaka hivi sasa ni wanasiasa gani wakubwa, pengine wa upinzani, ambao wameshakamatwa kutokana na kupinga shauri hili? Kampala laso aliweza kukamatwa kwa njia ambayo kidogo imezua cheche za maneno, kwani alikamatwa hata alipotoka, uh, uh, tu uh, uh, uh, kwa lango lake nyumbani na kuweza katika gari la kubeba mbwa, wale mbwa wa polisi. Aliyekuwa mwaniaji wa urais Kizza Besigye naye alizingira nyumbani kwake, lakini katika ujanja wake hakuwepo. Leo ndiye ameweza kujitokeza na kueleza mahala alipokuwa wanacheza kadhaa tu. Hata aliyekuwa mgombezi wa urais Norbert Mao naye vilevile aliweza kukamatwa, wanafunzi walikamatwa, watu wakawaia walikamatwa, na hata naibu wa mea alikamatwa na ni kamato ambazo hapa kwetu ni kama tumezizoea sasa, haifanyi kwamba ni taarifa zaidi. Lakini sasa pingamizi inatoka ndani ya chama cha NRM chenyewe. Wabunge nusu ya chama wamekataa kwamba wataki mswada huu, nusu wanaunga mkono, halafu wabunge wote wapingana wameupinga. Vyama vya kijamii vimepinga mswada huu, lakini vimepata pigo kubwa kutoka kwa polisi kwamba ofisi zao zote zimeweza kuvamiwa na kuweza Nam, naona uh, simu yake uh, Kenesi Bwire imekatika e, manake hatumsikii tena, lakini alikuwa anajaribu kuzungumzia uh, swala ambalo linaendelea nchini Uganda juu ya muswada ambao ulikuwa unatakiwa kupelekwa bungeni kwa ajili ya e, kubadilisha kipengele ambacho kinazuia rais wa Uganda kuwa na umri zaidi ya miaka sabini na tano kama alivyoeleza Kennesi Bwire ni kwamba mpaka hivi sasa kuna wanasiasa kadhaa kutoka vyama vya upinzani ambao tayari wameshakamatwa wakidaiwa kwamba kufanya maandamano e, bila kuwa na kibali, jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine limezua tafurani, lakini kama alivyogusia Kenesi Bwire ni kwamba suala hili limepata upinzani ndani hata ya chama kikuu e, cha nchini Kenya. Uh, nchini kumradhi, nchini Uganda ambapo uh, Rais Yoweri Museveni amekuwa akikiongoza uh, kwa kipindi kirefu kabisa, na ndicho ambacho alichotumia kuingia madarakani katika uchaguzi ambao ulifanyika eh, mwaka huu. Lakini kwa suala lingine ambalo tunaweza tukazungumzia ni kwamba kwa namna moja ama nyingine shauri hili limevutia e, watu wengi tu sehemu mbalimbali e, za dunia. Sasa, Kennesi Bwire, hebu tueleze a, kitu ambacho pengine tungependa kukisikia. Je, shauri hili tayari limeshaondoka kabisa au bado linaendelea kuwa katika hali ya sintofahamu kwamba e, serikali ama chama kikuu ama chama ambacho kinatawala hapo Uganda kitaendelea kusukuma kuhakikisha kwamba unawasilishwa ndani ya bunge? wapi lazima mtafaguza sika pigenwa leo ni wapi, lazima mtafaguza. Maana yake ndani ya chama chenyewe cha NRM kinaweza kutaarisha mtu yoyote kuweza kumrudi Mseveni. Kwa hivyo ni wa NRM au hawaamini mtu yoyote ambaye anaweza kuchukua nafasi ya Mseveni isipokuwa Mseveni mwenyewe, wanaamini kwamba huyo ndiye anaweza kuwatatulia matatizo yao, na kati ya wao wenyewe waamini kwamba mwingine akichukua nafasi ile ataweza kuwatendea kwa ukarimu ku anapowatendea Mseveni na hata Kenesi Bwire, basi ngoja tukupigie tena, maanake naona simu inaleta tafurani kwelikweli. Lakini kikubwa ambacho ulikuwa unazungumza hapo na kusisitiza ni kwamba eh, haionekani kwamba kutakuwa kuna zuio la muswada huu kupelekwa ndani ya bunge kwa sababu chama cha NRM hakionekani kama kimeandaa mtu ambaye anaweza kuchukua nafasi ya Rais Yoweri Kaguta Museveni katika uchaguzi ujao, ambako kipindi hicho atakuwa tayari ameshafikisha ule umri wa miaka 75 ambao ni kikomo cha rais wa Uganda kuwepo madarakani. Na shauri hili vilevile vile ni kwamba e, chama cha NRM kimekuwa kikiusukuma na wachambuzi wa mambo wanasema kwamba lengo kubwa ni kuhakikisha kwamba Rais Yoweri Museveni anaendelea uh, kuwa rais wa uh, Uganda. Kenesi Bwire, sasa hebu tueleze vipi kwa upande wa vyombo vingine vya ulinzi na usalama juu ya muswada huo, wametoa maoni yoyote? Ama upande wa mahakama, kuna jaji mkuu, wanasheria wamezungumza lolote juu ya kile ambacho wanakiona Upande huo hamna yoyote ambaye amezungumza lolote maana hawajahusishwa, lakini polisi wameapa kwamba yeyote atakayefanya ma, maandamano watakabiliana naye vilivyo, bila huruma wote na watatumia nguvu zote, na hilo limedhihirika hata jana wabunge waliweza hata kuzuia kuingia bungeni. Spika mwenyewe alikuja akitembea kwa mguu sababu aliambiwa atoki kwenye gari lake. Hivyo ni ishara za kutosha zimedhihirika kwamba nguvu zote zinataka kutumika ili ajenda itaweze kufaulu na nilivyokuwa na kuarifu, ili kwamba endapo ibara hiyo itaondolewa katika katiba, basi katiba ya Uganda haitakuwa na maana yoyote, maana kila kitu kinaweza kuchokorwa ila ibara hiyo ilikuwa imesalia ile katiba mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano ibara ya kumzuia ya mtu yeyote asiyezidi umri wa miaka sabini na tano kusimama urais, ikiondolewa basi kila kitu kimechokorwa. Asante sana Kenneth Bwire kwa kutupasha hayo juu ya kile kinachoendelea kuhusiana na muswada ambao ulikuwa unatarajiwa kupelekwa eh, katika bunge la Uganda kuondoa kipengele ambacho kinazuia mtu wa umri wa miaka sabini na mitano kugombea urais wa Uganda. Kutoka hapa Washington, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani zake zimwendee Musa Mwakisu, hali kadhalika Omar Kaseko. Kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo.