leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ukeketaji wanawake utamaduni ambao umejikita sana katika jamii ya wasomali katika kaunti ya garisa huko nchini kenya licha ya serikali ya kenya kupiga marufuku utamaduni huu ikisema una athari kubwa za kiafya kwa wasichana na wanawake lakini bado umejikita katika jamii ya wasomali mwandishi wetu kuba abdi ametuandalia makala ifuatayo kutoka gharisa jamii ya wasomali inafahamika sana katika zoezi la kupasha wasichana tohara hata hivyo zoezi hili limekuwa likipingwa kwa muda mrefu uku wanaharakati wa kutetea haki za watoto wa kike wakijitokeza katika kuelezea madhara ambayo yanatokana na kupashwa tohara hi leo limefanya mazungumzo na kina dada hao wawili mmoja akiwa ameolewa na mmoja ambaye bado hajaolewa wanaelezea athari ambapo inatokana na upashwaji wa tohara hata hivyo kwa upande mwingine wanaelezea kuhusiana na jamii ya wasomalia ambapo zoezi hili linaenziwa sana kwa majina naitwa asma aden mimi nilipashwa tohara nikiwa na miaka saba na mpaka leo hii nateseka kwani naona ni jambo moja la kunitesa na hata nikikumbuka na kwanga na machungu sana miaka zilizopita sana lakini kwa sasa naona ni kitu ilitendeka jana ama leo mimi n nilifanywa tohara nikiwa na miaka kumi sahivi enye niko mimi ni mshujaa kabisa na hata nikiletwa yni mtu akikuja kuniomba nyumbani ati anioe mimi bado ni mshujaa kabisa na namwengi wanasema wasichana wakipashwa tohara hawatazunguka au kupata mimba za mapema je unakubaliana na kauli hii wengi wametairiwa lakini wengi wao hapa mimi mwenyewe nawajua madada kadhaa wameshinda wakizurura na bado wanapata mimba na walipashwa tohara haina tofauti yote hakuna mtu atakudanganywa kwa jambo kama hilo msichana akipitia tohara wasichana wengi hawatakuwa na hisia ya wa wanaume kabisa watakuwa watakuwa sawasawa hata wakiona wavijana hata na hiyo hisia ya kuguzaguza na na kijana hii ni kitu inatufanya mwanawake tukose hisia kwani hata wangu ama bwanangu akiingia nyumbani mi naona sina hisia ama sina kitu kituyote kwake ni kama tu mtu ndugu ama hata sioni tofauti yoyote apo h niile tu kwa hiyo kiungo ya mwili kwani kama daktari mwenyewe anaweza kukwambia hii ni kiungo muhimu kwa, kwa mwili yako kwa nini ukate hiyo kitu kama mama ambaye amejifungua wasichana watano kama ulivyoweza kunieleza hi leo ukieleza kua uwezi kuwapasha watoto wako je utakubali siwezi kubali kabisa hiyo ni pingamizi moja kubwa kwangu na hata sitaki kulikumbuka wasichana wangu niko na haa wasichana watano na ninahakika hakuna moja atapitia ile shida mimi nilipitia hakamwe mame stakubali labda utueleze wakati wa kujifungua ulipitia shida gani na wakati wa ndoa vilevile vile ulipitia tabu gani nilipitia shida kubwa Ukipata damu yangu ya mwezi ni uchungu haya ukikumbuka wanawake inakwanga ni kidogo sana hiyo uchungu yote napitia lakini sasa ni siwezi siweziweleza mtu yoyote kwani unambua ni kitu kituytu ya jamii na hakuna kitu yote ya jamii ambayo ambay kama hiyo kitu kuna wasichana ambao umejitokeza katika kupigania haki za wasichana kuelimisha wa mama kuhusu tohara na hatari yake sasa hawa utawataja vipi kwa sababu wamejitokeza katika jamii kutaka kuelimisha watu kuhusu uh, ubaya wake mwacha mila ni utuma kwangu mimi siwezi nikaacha mila kwa sababu hata sahizi masai ukuona sa masai, masai wengi walikuwa wamewanajifunika tu shuka zao kwa sababu hiyo ni mila na hakuna mtu anaweza akaacha mila sasa hii tohara ni mila yetu ya yakwaislam hata, hata, hata, hata, hata watoto wadogo wakipelekwa nini madrasa shiakwa ana anakwanga akisema ana, ana ya kwamba wasichana wote wapitie tohara hata nyumbani mamangu nyanyangu na kila mtu wa nyumbani amepitia tohara nayo tohara ni nzuri kwa wasichana wengi lakini kulingana na daktari anasema wakati wa kujifungua wanawake wanapitia matatizo mengi mbono bado unaendelea kukubaliana na tohara mamangu mzazi am, amepata watoto wakumi wasita wasichana na ine waboy, nini wa vijana hata siku moja sijaona akiwa wamelalamika hata kidogo naona tu wanaendelea vizuri na tunaendelea maisha mazuri nam ni swala ambalo linahitaji kujadiliwa kwa upana swala hili la tohara kuna wale ambao wanalipinga na kuna wale ambao wanalienzi hasa katika jamii ya shumali kwa upande mwingine mashehe katika madarasa wanapowafunza wasichana wanaitetea mila hii taajabu ni kuwa wanasema uh, kupashwa tohara kwa wasichana kumetajwa katika kitabu takatifu cha quran lakini tulipofanya mazungumzo na mashake kadhaa wanasema hakuna mahala popote ambapo quran imetaja kuwa zoezi hili linafaa kutekelezwa kwa wasichana