Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Karibu mpenzi msikilizaji wa VOA Express na mtazamaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nimekusha jaa tele ndani ya studio kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, karibu. Ikiwa leo eh, ni siku ya Jumatano na mwenzangu na mimi ni BMJ Mridhi. Jumatano na ni tarehe ishirini. Karibu msikilizaji kwa VOA Express. Leo tukukuendeshee mpango huu kwa takriban dakika 30, e, siku ambayo tuna habari kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni ikiwa ni pamoja na kule Mexico ambako labda mmesikia kwamba kumetokea tetemeko la ardhi ambalo ni idadi ya watu ambao wamekufa kule imeendelea kuongezeka, lakini hayo utayapata baadaye kidogo. Kwa sasa e, sikiliza jinsi mambo yalivyo. Kwa yako kule nchini Kenya ambapo eh, wananchi wanazungumzia masuala kuhusiana na siasa za huko katika hoja kwa hoja. Kwa hivyo mimi ninalaani kabisa ile misukumo iliyoko hivi sasa na ninaomba vyama viwili hivi NASA na Jubilee vikae chini katika meza a mzunguko na kuleta amani katika taifa la Kenya. Haya, mambo hayo ya wanadau nchini Kenya wakizungumzia siasa nchini humo, tutaipata hiyo zaidi hapo baadaye kwenye hoja kwa hoja vilevile. Vile BMJ, kuna mengi yanaendelea nchini Kenya hii leo. Mahakama Kuu nchini Kenya imekuwa ikitangaza kwa kina zile sababu zilizotolewa za kufutilia mbali uchaguzi e, bila shaka ni uamuzi tunaweza kusema ni uamuzi wa kina manake, pale tarehe moja mwezi Septemba, tarehe mosi mwezi Septemba waliweza kutoa uamuzi ambao ulikuwa ni mfupi tu no, uh, kusema kwamba rais Uhuru Kenyatta hakuchaguliwa ipasavyo na hivyo basi uchaguzi urudiwe. Imekuwa sasa takriban siku 21 wakisubiri wa Kenya, uh, kupata kwa kina zaidi ni nini ambacho uh, kilipelekea majaji hao kutoa uamuzi huo, na sasa tunaungana moja kwa moja na mwandishi wetu kule Nairobi, Kennedy Wandera ambaye sandi Shomari anifahamisha kwamba yuko pale kwenye mahakama ya juu Uh, kuendelea kusikiliza yale yanayoendelea pale. Kennedy Wandera, karibu tueleze, ni yapi yanaendelea hapo Nairobi? Uh, asante sana GMG, nakupata vizuri kwa kweli. Uh, niko katika maeneo uh, ya na Nairobi na maaji watano wanaendelea kutoa uauji akiu unavyoeleza lakini, nifahamishe wasikilizaji wetu. Um, Wow, na Ibrahim Mohamed hawapo nchini kwa hivyo ni majaji watano tu ambao wako mbele na wanatoa uamuzi wao. Na uamuzi ambao uliweza kutolewa kwa kina, uh, alianza Jaji Isaac Lenaola ambaye alieleza kwamba mfumo wote wa teknolojia wa uchaguzi unaotumika na IBC ni shati uwe wazi na wa kuaminika, na vile vile kusema kwamba uchaguzi ni shati umulike vipengee vya kisheria. Philomena Mwilo ambaye ni, ni, ni naibu jaji mkuu uh, pia anasema kwamba hakukuwa na uhakika kutoka kwa upande wa IBC kuonyesha matokeo yalivyokuwa yakipeperushwa na yalikuwa yanatoka wapi, kwa hivyo hiyo ithibati haikuwa mbele ya mahakama. Umemtaja Philomena Mwilo uh, uh, Kennedy hapo, hebu tusikie uh, kwa kifupi alivyosema, na labda utueleze hasa alikuwa anamaanisha nini akisema mambo ya hisabu, hebu tusikie sauti yake hapo. amesema kwa Kiingereza kwamba is not an event na kwamba ni process. Hapo alikuwa anaeleza nini hapo mahakamani? Eh, Wandera a, alikuwa anasisitiza kwamba hamna jinsi utakavyosema kwamba, kwa mfano kwamba, mwanafunzi amepata namba fulani au matokeo fulani bila kudhihirisha jinsi alivyofikia uamuzi wa kupata matokeo hayo, ndio sababu inaeleza kwamba Kenya kushinda katika uchaguzi huu ingeonyesha uwezo au mchakato mzima wa kuonyesha kwamba huu, uh, uh, uh, hivi ndivyo alivyoweza kupata ushindi huo. Madam Wandera, uh, tunashukuru sana. Tunaona tuna matatizo pia ya kimitambo hapo, lakini najua kwamba ukitoka hapo, utaelekea mpaka Bomas of Kenya ambako leo kunatarajiwa uh, kwamba kuwe na mkutano baina ya IBC na wadau wengine. Hebu eleza kwa kifupi uh, ili tuona kama tutarekebisha mitambo hii. IBC ilikuwa itaeleza kwamba leo itakuwa na mkutano kati ya Kenyatta na bwana Odinga, lakini IBC leo imeweza kufahamisha vyombo vya habari kwamba mkutano huo hautakuwepo. Maanake sasa wanataka kuweza kuangazia kwa kina uamuzi utakaotolewa na majaji hawa, ndipo sasa kile kitakachozungumzwa katika maamuzi haya ya kina ndiyo yatakayozungumziwa katika mkutano kati ya Kenyatta na Odinga. Kwa hivyo mpaka sasa wataeleza siku nyingine ambayo mkutano huo utakuwa, lakini leo basi tutapata mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye anafuatilia sande shomari pale Nairobi. kuna Na. mengi yanaendelea hivi tunavyozungumza, bado wale majaji wanaendelea kutoa kauli zao pale kueleza kwa kina. Kwa hivyo nafikiri tuende sasa, tutoke tu Africa, tuingie hapa Marekani. Naam, katika jiji la new York, jiji lisilolala pale makao makuu kwenye baraza kuu la umoja wa Mataifa, mkutano ambao umeunganisha e, nchi wa viongozi kutoka nchi mia moja tisini na tatu duniani. Mwenzetu Mary yuko pale, mimi yuko pale. nimeweza kuzungumza naye nikamuuliza moja kwa moja, nikamuuliza Mary, ni nini ambacho ah, umekuwa ukifuatilia? Manake jana kulikuwa na mkutano uliofanyika jana jioni na, na Mary mwenyewe aliweza kuhudhuria, namuuliza ni nini kiliendelea pale, nani walihudhuria Mary. Kuna mikutano kadhaa ambayo inafanyika hapa katika Umoja wa Mataifa pembeni ya mkutano um, wa Umoja wa Mataifa, mikutano ya maendeleo. Mkutano wa kibiashara ambao leo unatarajiwa kufanyika utaongozwa na mfanyabiashara mkubwa wa Nigeria Dangote, lakini jana jioni kulikuwa na mkutano pembeni ya Umoja wa Mataifa uliohusisha wajumbe wa Umoja wa Afrika pamoja na watendaji wa, wa Umoja wa Mataifa. Mkutano huu ulikuwa na lengo la kujadili kuhusu kuongeza mchango wa Afrika katika Umoja wa Mataifa, na na wakati huo huo kuweza kupata fursa kutoka Umoja wa Mataifa, na hapa ndio baadhi ya wajumbe pia wakasema ni vyema Uh, masuala ya Afrika yakatiliwa uzito zaidi eh, katika Umoja wa Mataifa. Na ni nani wengine ambao labda wajumbe wengine ambao waliweza kuhudhuria kikao hicho uh, kwenye mkutano huu uh, katibu mkuu msaidizi wa Umoja wa Mataifa Bi Amina Mohamed aliufungua rasmi na akasema ajenda za AU katika Umoja wa Mataifa zinahitaji zifanyiwe mabadiliko makubwa, na ni lazima kufanya uwiano wa mahitaji ya nchi za Afrika ili kushawishi Umoja wa Mataifa ili umoja wa mataifa nayo uweze kuwajibika zaidi katika nchi za Afrika. Akiongea katika mkutano huo, pia rais wa Guinea Alpha Conde alisema Afrika lazima iwe na sauti moja katika kutatua changamoto za mizozo ya vita, amani na kutafuta demokrasia ya kweli jambo ambalo alisema linaweza likawa sio rahisi, lakini akawataka washiriki hao kwamba ni vyema wakashirikiana kwa pamoja, badala ya kila mtu mmoja kuweza kupeleka matakwa yake ama kuweka mahitaji yake peke yake peke yake. ni nini ambacho tutaangazia leo katika ratiba ya leo? Aa, leo rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuzungumza na viongozi wa Afrika. Bado haijajulikana ni saa ngapi. Kama unavyojua ratiba hizi hubadilika badilika sana lakini vile vile kuna viongozi ambao watazungumza kwenye umoja huu na tukiangazia kwa upande wa Afrika kutakuwa na rais wa Rwanda, rais wa Zimbabwe, Namibia, Libya na Kongo na, na hizi ni hotuba ambazo pia zinasubiriwa kwa hamu kubwa, kuona hawa marais sasa watabeba ujumbe gani wa tofauti kabisa ukilinganisha na swala la ukosefu wa amani na vilevile vile usalama, mambo ambao wamekuwa wakizungumza kila wakati wanapokuja kwenye mikutano kama hii. Shukrani mwenzetu Mery Mgawe hapo uh, New York, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambapo leo, Sande Shomari, ni siku ya pili ya mikutano hii ambapo yeah, hufanyika kila mwaka mwezi kama huu wa Septemba na itakumbukwa kwamba Meri Mgawe jana aliweza kuzungumza na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. mm -hmm. na vilevile vile akazungumza na aliyekuwa rais wa Tanzania Ajakaya Mrisho Kikwete. Yesha. na yale yote waliyozungumza, wasikilizaji wanaweza kuyapata kwenye tovuti yetu www voswahili.com, bila kusahau Bmj Mridhi, kama ulivyosema hapo baadaye tutaangalia maswala ya teknolojia eh. Tutaangalia masuala ya teknolojia hasa kwa upande wa Afrika, nini ambayo yanafanyika. Tutaangalia hapo baadaye kwenye uchumi wa dijitali wanaita siku hizi. Lakini vilevile, nafikiri mjumbe, umeona video ya leo moja kwenye CNN. Video hii ilikuwa inaonyesha jinsi majengo yalivyokuwa yakianguka kule Mexico. Kwa kweli, tulivyotaja lile eneo la tetemeka sana, jengo la ghorofa kabisa, unaona linateremka hivi na pengine watu wanakimbia. Kwa hiyo tutawapa taarifa zaidi, ni habari ya kusikitisha. Wafanyakazi wa uokozi wamekuwa wakiendelea na kazi zao hii leo katika mji mkuu wa Mexico na majimbo ya jirani yaliyoathirika tetemeko kubwa la ardhi lililotokea jana mchana na kusababisha vifo vya watu 217 na majengo mengi kuporomoka. Waziri wa mambo ya ndani wa Mexico, Miguel Osorio Chong anasema jeshi la Meksiko na polisi wataendelea kufanya kazi pamoja hadi pale wamewapata watu wote walio hai waliofukiwa chini ya vifusi. Raia waliungana na timu za uokozi muda mfupi baada ya kutokea tetemeko hilo lililopimwa kwa nguvu ya vipimo vya Rikta 7.1. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti juu ya uharibifu mkubwa wa nyumba, huduma za umeme na moto kutokea sehemu mbalimbali za Mexico City. Kimbunga kingine hatari sana kilichopewa jina la Maria kiliwasili kisiwa cha Puerto Rico hii leo kikiwa na nguvu za kiwango cha nne, ambacho watabiri wa hali ya hewa wanasema kitaweza kusababisha hasara na maafa makubwa. Kituo cha kitaifa cha kufuatilia vimbunga hapa Marekani kinaeleza kwamba kimbunga Maria kilikuwa kinakwenda kwa kasi ya kilomita 250 kwa saa leo asubuhi, kikileta mvua nyingi ambayo huenda ikasababisha mafuriko ya ghafla na mmomonyoko wa ardhi. Ni jambo la nadra kwa Marekani na Iran kubaliana juu ya jambo lolote, lakini wiki hii serikali za Washington na Tehran zimejaribu kwa pamoja kumrai rais wa jimbo la wakurdi la Iraq Masudi Barzani kutoitisha kura ya maoni juu ya uhuru wa eneo lao. Upinzani wao wa kuwepo na kura ya maoni juu ya uhuru unatokana wasi wasi wa wasi wasi na wasiwasi wa kila upande. Teheran ina wasiwasi kwamba Kurdistani ya Iraq iliyo huru itaimarisha uhusiano wake na Marekani na nchi za Magharibi, huku Washington inahofia kwamba kura ya maoni itachochea vita kati ya Washia wa Iraq na Wakurdi, ugomvi ambao huenda ukaigawa nchi ya Iraq, hali ambayo Marekani inafanya kila iwezalo isitokee na kuhakikisha nchi hiyo inabaki kuwa moja. Na kwingineko ni kwamba polisi wa Uingereza wamewakamata watuhumiwa wawili hii leo oh, wanaodaiwa kuhusika na shambulio la bomu la wiki iliyopita katika treni moja huko mjini London iliyosababisha zaidi ya watu 30 kujeruhiwa. Maafisa wa usalama wanasema kwamba polisi waliokamata watu hao wenye umri wa kati ya miaka 48 na 30 katika mji wa Newport Polisi wa London wa kusema jinsi watu wao walivyohusika na shambulio hilo. Kwa jumla sasa kuna watu watano waliokwisha kamatwa kutokana e, na shambulio hilo lililotokea Ijumaa iliyopita. Hil kipindi ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu cool, la Marekani hapa Washington DC, BMJ Muridhi. Kwa wale wanaosafiri safiri kwenye mabasi na maeneo mengine laseri hii, e, kipindi hiki kinapatikana kila maeneo kila maeneo, na vilevile vile, unaweza kutupata kwa simu yako ya mkono, unaweza kubonyeza pale kuandika tu tum na uh, utaweza uh, kusikiliza yote ambayo yanaendelea, na vilevile hata ukiwa kwenye uh, nyumba kwa, nyumbani kwako, kama mfano hauna redio mm -hmm. uko na kompyuta tu, unaweza pia kuenda pale. Yani, kwa kifupi tunasikika ulimwenguni kote, dunia nzima. Safi sana. Basi moja kwa moja tuangalie, BMJ, kwenye masuala ya hoja kwa hoja, kama ulivyosema hapo awali mm -hmm. kule nchini Kenya kufuatia hali ya kisiasa na mirengo ya vyama jubilii na nasa Kumekuwa na kutupiana lawama na maneno kuhusu taasisi za kikatiba ikiwemo idara ya mahakama na tume ya uchaguzi nchini humo. Sasa Wakenya wanatoa hisia zao kuhusu madai ya idara ya mahakama kuegemea mrengo wa NASA au IBC kuegemea Jubilii. Hebu tusikilize wanavyozungumza. Kwa kusema ukweli, mahakama haiegemea upinzani. Kwa sababu ya nini nasema hivyo? Ni kwa sababu ya kuwa mahakama walitoa uamuzi kulingana na uvunjaji wa sheria kufuatia uchaguzi uliofanyika, kwa hivyo kama ukungelikuwa kujafanyika makosa, pengine tungesema wanaegemea upande mmoja, lakini kwa sababu makosa yalikuwepo, na mpaka hata huo uchaguzi uliofanyika, tuliona afisa mmoja mkuu wa IBC alifanya kuuawa. Kwa nini aliuawa? Serikali haijatupatia majibu. kwa hivyo kwa kusema ukweli, si tunashukuru kwa sababu e, tumepata mahakama ambayo iko huru na wanatoa uamuzi kulingana nani na sheria, na kama kulikuwa na uvunjaji wa sheria, ndio ikawa uamuzi uliotolewa. Kwa hivyo usionelee kama kuna uegemeaji wa upande mmoja, mimi naona nafanya kazi yake kama inavyotakikana na hakuna mwingine wowote au uh, kusukuma popote kwa chama cha kisiasa, isipokuwa tu ile mivutano ambayo inaendelea hivi sasa na kutokuwa na makubaliano ndio kunachangia kwa marefu na mapana ya kwamba taifa linawekwa mahali ambapo sipo. Wafanyaji biashara wanaathirika, kwa sababu shilingi ya Kenya imeanguka hivi sasa, haina thamani. Na mvurugo huu ukiendelea, huenda utawacha wa Kenya kuwa taabani, mbali na kwamba usalama wa nchi pia vilevile huko katika hali ambayo utakuwa haueleweki. Kwa hivyo, mimi nina laani kabisa ile misukum iliyoko hivi sasa na ninaomba vyama viwili hivi NASA na Jubilee vikae chini katika meza a mzunguko na kuleta amani katika taifa la Kenya. Wale IBC vile wanavyoongea, watasema kama kulikuwa na claim ya kwamba kuna bwana mmoja ambaye alitumia password ya chairman wa IBC na akaitumia over 9000 times. Swala hilo limeulizwa na hakuna mtu amejibu, hawataki kulijibu kabisa na huyo mtu ni outsider wa IBC. Sasa ikiwa hivyo, na hata serikali haichukulie hatua, si tunaona ya kwamba basi IBC na serikali ni mtu mmoja. Mpaka watupe majibu kwa ajili ya ilikuaje. Outsider unaingia ndani ya safa ya IBC. Kwa hivyo e, ninino koti haiingirii, koti inafata sheria vile ilivyo, na sisi tunaunga mkono kwamba koti endelee fata sheria. Tunasikia kwamba mahakama inavyoendelea kuwa huru hivyo, ndiyo inchi itaendelea kuwa sawa. Na ndivyo hivyo wanavyoeleza watu kutoka kule nchini Kenya, pwani ya Kenya. Katika uh, taarifa hiyo ilikuwa imekusanywa na mwandishi wetu Amina Chombo. Uh, Wakenya wakieleza kutoka Mombasa, wakieleza ni vipi ambavyo wanaona masuala ya siasa, wakizungumza hayo wakati ambapo kama tulivyosema majaji wanaendelea kutoa uamuzi wa wao wa kina kuhusiana na swala hilo hilo ambalo wanalizungumzia bila shaka. Wewe usema kwamba bila mziki show haiwezi endelea, sio mambo yaendelea express, lazima upate vitu vya muziki. Kusikiliza muziki alasiri hii mambo yanakuwa matamu kabisa, ukiwa kwenye daladala au kwenye matatu, kwenye gari yako. Pata vitu vizuri kabisa leo. Tunaenda wapi? Mwanamuziki anaitwa nani? Alisios, alisios anakwambia twende kazi tutamweleza tutaeleza baadaye Anita ni nani haya kazi kwetu <laughs> luka kamarade mosusu yaya Anita naboyi kobebisa ya ngai reputation Anita basusu bakanisi nazali lokola chini kwa chini hapo, mtoto kutoka kule ni mkongomani huyu anatoka... mkongomani huyu ambaye pia ni maarufu kule nchini Kenya, vile vile ni Mkenya, anaishi kule nchini Kenya akifanya vitu vyake, ndio kama unavomsikia, ana sauti moja safi safi kabisa, na wimbo wenyewe ndio wimbo kwa lugha ya hiyo ya na hapo ambacho Kongo, halikadhalika kifaransa kimechanganywa mmo ndani na, na hapo ambacho wewe unakijua vizuri BMJ, na vyombo vimepangwa vikapangika, hapo ni alisioze eh, mwanamuziki kutoka kule Eh, Congo DRC. Na nakwambia hii histori ya huyu dada Anita, nakwambia ni histori ya ukweli kabisa, sio kwamba ameimba, ameimba wimbo kutokana na habari ya ukweli ambayo imetokana na mtu ambaye alifanyiwa yale mambo ya unyenyeshaji katika nyumba, yani uko nyumbani, alafu unapigwa na mmeo na vitu kama hivyo bila shaka, na ni mwanamuziki wa kizazi kipya. Wajua tumezoea nyimbo za uh, wanamuziki kutoka Kongo hususan wale wa before, lakini huyu ni wa kizazi kipya, nakuambia Anita nafikiri uh, Sande Shomari, twende mpaka Mombasa. Sasa tukitoka Kongo, tuwachane na, na kikongomani twende, twende tupate vitu <laughs> <laughs> tupate <laughs> vitu vizito kutoka kwake Liberty Adede ambaye yuko standby. Nafahamishwa na mwenzetu Aida Isa kwamba Liberty Adede yuko standby, ambapo atatueleza ni yapi amejiri ya Mombasa. Liberty Adede, karibu kwa VOA Express natupata iaatemanangainaingina sasa katika Mombasa, mashabiki wa filamu za Kenya <laughs> maarufu <laughs> <laughs> <laughs> Rivewood wanaomboleza kifo cha mwigizaji Maureen Wanza. Kwa jina la la uigizaji, anafahamika sana kama Sasha. Ee, Sasha alifariki ali, ali, ali e, hapo jana uh, alipokuwa akijifungua, wakati akijifungua katika zahanati moja katika Kilusi. Ee, jambo lilosikitisha e, sana, akampoteza pia na mtoto yule ambaye alikuwa anajifungua, na imekuwa ni katika hali ya kuomboleza katika uh, uh, eneo hili nzima, na nimepata fursa ya kuzungumza na mkurugenzi wa kampuni ya Ashina Pictures ambayo ilikuwa imemwajiri huyu Mori Wanza ambaye alitokea sana katika filamu ilifahamika kama Sumu, iliyotokea katika televisheni ya K24 nchini Kenya, pamoja na filamu ya Almasi. Na akawa anasema kwamba anasikitisha kumpoteza mchapakazi e, msanii ambaye alikuwa ni mwenye midhamu ya kazi na alikuwa na nata, tajriba katika kazi yake. Tumsikia e, amesema vipi kumhusu huyu Wanza. Kusema kweli, tumepoteza nyota ambayo ilikuwa inaendelea kukua, kwa sababu saa hizi ndio kipaji chake ilikuwa kimefunguka, ambapo tulikuwa tunajua sasa kutoka hapa ile daraja tumefikishia alikuwa aende mpaka atakuwa international kwa sababu kipaji alikuwa nacho, na pia discipline ya kazi alikuwa nayo, ambapo pia wasanii wengi ile discipline ya kazi huwa wanakosa, lakini unapata yeye alikuwa na discipline ya kazi. Sasa kile kitu inafanyika ni kuwa kulikuwa na series hii amefanya ya mwisho, ilikuwa inaitwa Kashfa, ambayo sasa ndio alipoifanya wakati ilikuwa ikiendelea kuisha, akipata ujauzito, alikuwa na ujauzito. Ni pengo kubwa, kwa sababu sehemu kama zake zile za kuwakitia ni ngumu kupata, ndio maana unapata kila wakati tunamrudisha, kwa sababu hizo parts zile ambaye anafanya zile sehemu anafanya ni sehemu za kwa kamavu za ujeuri. nam Liberty Adede, sijui kama labda kuna kitu unaweza ongeza, tunakimbia muda, unakimbia sana, tupe sekunde thelathini hivi. Kumekuwa na risala za rambirambi kutoka kwa wale ambao wamekuwa wakicheza naye katika ama wakiingiza pamoja naye eh, akiwemo Bwana Henry Lenga, akiwemo eh, mwigizaji mwenza Kenetambani ambayo tunapozungumza sasa hivi kwa Afrika Kusini anahudhuria warsha kule, walikuwa sana na katika kipindi hicho cha ama filamu eh, hiyo ya sumu wakiwa pamoja akifana kama Benjamin Kija anasema amempoteza rafiki na ni jambo la kusikitisha. Tunangojea kusikia familia itaeleza vipi, maziko yatakuwa vipi. Natumai taarifa zaidi, msikilizaji, naweza kujiangalia kwenye website ya VOA na pia kwenye burudani siku ya Ijumaa na pia tadokezea mengi zaidi. Shukran sana, Liberty Adede ukiwa hapo pwani ya Kenya kwa maelezo hayo eh, kuhusu huyo mwanadada ambaye kidogo inaonekana ame amepoteza amefariki dunia na watu wanaomboleza. Sande Shomari, kabla hatujamwalika Kamau, hebu tuangalie ni swali ambalo tumeliuliza hiyo jana. Sawa kabisa Je, wanasiasa wa Kenya, wana wanahujumu mahakama? Hiyo ndio swali letu la na jana. Naam, na mmejibu kwa wingi, na tuanze na huyu Joseph Wambura anasema hivyo ndivyo. Uh, hicho chama kinachopinga maamuzi ya mahakama, lakini kinashabikiwa na chama uh, kinachojinadi eti kitapenda utawala wa kisheria. Haya, huyu ni Mesanga Albinus au baba Veronica wa Mtukula, mahakama kule nchini Tanzania. Anasema mahakama zinazuiliwa sana Afrika. Wa Kenya wanataka kutuambia mahakama hawana imani nayo. Haya basi, ki, nchi zote za Kiafrika hakuna uhuru wala haki E, katika mahakama huyo. Ni Abasi Tanga wa Sangea, Tanzania. Samdu Kamau anasema, huyu Kamau tunakisiwa Kamau hapa studio, Kamau yuko kule nchini Kenya, anasema mahakama ya Kenya imegeuka biashara ya kujitajirisha. Majaji wamekuwa walifi au walafi, nafikia maana na wasikilizaji, na mnaweza kwenda kuona mengi zaidi katika ukurasa wetu wa Facebook pale www facebook com kwa juu VOA Swahili, upate kujua wenzako wamesema nini kuhusiana na swali la leo la jana. Tuliuliza jana, karibu Harrison kama utujuze ni nini kinaendelea kutamba mitandaoni. Asante kabisa mwenzangu BMJ Mridhi na vilevile Sunday Shomari, kabla hatujaingia nchini Kenya ambapo mambo yanaendelea kuchacha. Sasa hivi ni pole kwanza kwa watu wa Mexico ambao zaidi ya 217 wamedhibitishwa kufa kutokana na tetemeko la ardhi hilo, likiendelea Puerto Rico kule wamegongwa tena na kimbunga kimbunga Maria, na unajua kwamba wiki iliyopita tena <laughs> na, kingine, havi, havi, havi, hapo, kulikuwa na, na Irma, lakini sasa mambo yanaonekana ni mambo ya vibunga, lakini tuelekee nchini Kenya ambapo sasa hivi Uh, jaji mkuu wa mahakama uh, David Maraga uh, pamoja na wenzake kutoka mahakama ya juu wanaendelea kutoa uh, kwa kina uamuzi uliopelekea kubadilisha ama kubatilisha uchaguzi wa rais wa Kenya uliofanyika tarehe, tarehe nane mwezi wa nane uliopita. Lakini sasa pia hayo yakijiri, watu wanaendelea kutoa maoni yao kwenye mitandao, wanafuatilia kwelikweli kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye, lakini kwenye Twitter naona huyu jamaa Anglin Boy anauliza ni kwa nini IEBC ile tume ya uchaguzi ilikimbilia kutangaza uchaguzi wakati kulikuwa na muda wa siku zingine nne na wangefanya mambo kwa ratibu. Wiklif Machuka anasema Jubilee walijitoa kwenye kesi za mahakama ya ICC akimaanisha Uhuru na naibu William Ruto, Ruto no. Kwa hivyo anasema kwamba mahakama ya Kenya pia watajiondoa kwenye lawama inayoendelea, huku JM akisema kuwa anaamini mahakama kuu ya Kenya pamoja na jaji Maraga wanatakiwa kuwekwa kwenye ukurasa wa juu wa jarida la Times, wakisema kwamba umaarufu wao umedhihirika kote uh, ulimwenguni. Jambo lingine Sunday ambalo limetia fora ni sakata ya Diamond haiondoki Diamond na Zari vilevile Hamisa mobet kimbia kwenye mitandao usome vizuri kuhusiana Jina. E, hapo kwanza ni tishio kubwa, anamwambia pale, maneno yanaweza akachukua mrengo mwingine manake. Mimi sikujua kabisa mambo yalivyokuwa yakiendelea kati yako na Hamisa Mobeto, lakini naye pia watu wengi wanasema sasa ndio mambo yamefichuka. Wengine wakisema kwamba Diamond umefanya vizuri kusema ukweli kwa kuwa mara nyingi inaonekana uliishi maisha ya kinafiki ukijiumiza. Tuambie ukweli na sisi tupate kujua mambo yaliyotokea, yanatokea pia kwa maskini kule chini, kwa hivyo wewe unawakilisha wanaume wengi ambao wanaendelea kupitia matatizo kama hayo basi. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao na hakika tutafuatilia mengi na zaidi na tutakujuza kupitia VOA Express. Asante ah, sana mwenzetu Harison Kamau kwa kutuletea tathmini hiyo kuhusu yale yanayoendelea kuvuma katika mitandao ya kijamii. Na msikilizaji, popote pale ulipo, tunafika mwisho wa mpango huu wa VOA Express, kutoka hapa la Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na na mimi jina langu ni Sandey Shomari na nawatakia wote alasiri njema. Usikose, ungana nasi kwenye matangazo yetu ya jioni.