Naam, Jason, hebu tuambie taasisi yako imetoa ripoti kuhusu mauaji yaliyotokea tangu mwaka elfu mbili kumi na nne hadi kumi na sita huko DRC mashariki. Unaweza kutueleza ripoti inaeleza nini? Tumechambua kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu mfululizo wa mauaji umefanyika karibu na Beni, kaskazini mashariki Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, na mauaji haya huleta kifu cha angalau mia nane na zaidi ya wakimbizi laki moja elfu uh, themanini uh, ripoti nyingi za mbele zililaumu Allied Democratic Forces wale ni waasi wa Kiislamu wa Uganda, lakini ripoti yetu inafafanua kwamba ADF ilishirikisha katika mauaji mengi uh, lakini vilevile vile kuna vikundi vingine vilihusishwa uh, hasa ripoti yetu inaonyesha kwamba maofisa ya jeshi la zamani za Arme Patriotique Congolaise ambalo linahusishwa na chama cha upinzani lilianzisha mawaji yaliyoanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu pamoja na waasi wa kiislamu wa Uganda ADF na wakuu ya mitaa. Lakini tumechambua kwamba wakati fulani katikati mwaka, katikati mwaka elfu mbili na kumi na nne, maofisa wa operesheni ya skola moja yaani jeshi ya Congo waliongozwa na Jenerali Akidi Mondos waliweza kupenya vikundi hivi na badala ya kuwa kuwaletea wahalifu haki wanaonekana kuwa kuunga mkono, yani kuco-opt hivi vikundi ili kudhibiti wapinzani wao. Pande zote katika haya maafa zilifaidika, kunakuwa na uwezo wa kushtaki waasi waislamu kwa mauaji. Kwa kifupi ni hivyo, lakini kwa upande mwingine, msemaji wa serikali, waziri wa habari Mende wa DRC, amesema hii ni habari za zamani, watu wameshughulikiwa. mnajibu vipi? Ni kweli kama kuna watu wameshughulikia. E, walituma wajaji wa kijeshi huko e, mashariki ya Kongo kuangalia haya maneno na e, wamepata ya kwamba watu karibu na up, wapinzani wame, wamekuwa na hatia vile vile na waku, vilevile na wakuu wa mitaa wamekuwa na hatia katika mauaji haya, lakini hawakuangalia zaidi a, mashada ya, ya wa wajeshi mwenyewe ya Kongo kuwa na hatia ndani ya haya maneno. Kwa hiyo sisi tunasema ya kwamba ni kwa kwa upande mmoja wamefanya mainvestigation lakini hawakufanya ya kutosha, vilevile kusema kama ni mambo ya zamani. Ni kweli kama ni mambo ya zamani kidogo, lakini watu wengi wamekufa na mpaka sasa hivi um, uhaki haijapatikana. Na kwa nini mmetoa wakati huu? Je, kwa sababu ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa au ripoti ndo imekamilika sasa? Eh, zote mbili. Eh, ripoti ilichukua miaka mbili za kukamilisha. Eh, tumehoji watu wengi zaidi watu mia mbili uh, na hamsini na vilevile, uh, tumehoji uh, kati ya wauwaji tumepata, wengine wametupatia wame wame habari, lakini vilevile uh, tunasema ya kwamba Umoja wa Mataifa nao walikuwa na hatia ndani ya hayo maneno uh, majibu ya Umoja Mataifa hazikutosha uh, katika ma haya maneno yote, ujumbe uh, wa ulinzi wa amani wa Umoja Mataifa ambayo uh, ilitoa usaidizi isiofaa kwa jeshi la Kongo kwa kipindi hicho zaidi kwa ujumla, tunaonyesha ya kwamba mkakati wa kijeshi peke yake hautakuwa na uwezo ya kuwaimarisha eneo hili. Kwa hivyo mnapendekeza nini, hasa kitu gani kifanyike kuweza kutanzua tatizo hilo la mauaji inayoendelea hivi sasa huko DRC? Tunasema ya kwamba inabidi uh, serikali ya Kongo iendelee na investigations katika haya mauaji. Vilevile tunasema kwamba uh, umoja wa Mataifa wafanye juhudi zaidi um, kujua nini ilipiti. Vile vilevile um, ku, um, ku-invest zaidi katika investigations. Kwa hiyo neno hili ya, ya Beni na je mauaji mengine yanayotokea kando, mnafanya uchunguzi au hii ilikuwa hususan swala la Beni na tuna, sisi tunafanya ucha, uchambuzi kwa uh, kwa maumaji mengi katika Kongo. Tunataka ku, kuanzisha uchambuzi wa wa mauaji katika eneo la Kasai. In, inaanza sasa hivi lakini kwa mkakati wetu inatuchukua muda nyingi kwa kujua hasa hapa Beni, mauaji haya ilikuwa ngumu sana kujua nini kabisa ilipitikana. Kwa hiyo ilichukua uh, muda nyingi kupata kupata ukweli. Na huko New York umepata maoni ya watu baada ya kutoa ripoti hiyo, watu wameanza kusema nini au mnatarajia nini watasema? Ndani ya umoja mataifa watu wengi wamekubali na na matokeo ya matokeo ya ripoti yetu. Hata sisi tumepata informations kwa ndani ya UN, uh, kwa kisidi kwa kusema kama wamekubali na sisi, lakini kwa kwa kirasmi bado hatuja, hatujaweza kupata uh, jibu lolote kutoka umoja mataifa kwa ngambo ya serikali ya Kongo. Uh, hivi wewe ulisema uh, waziri Mende alisema ya kwamba haya maneno sio kweli na wameshaanzisha investigation. Na kwa upande wa wapinzani wa Kongo, mbusi nyamwisi, uh, ambaye tulishtaki waofisa wake uh, yeye alituambia kama yeye mwenyewe hakuhusika, lakini kuna waofisa wake wachache uh, ambayo walinunuliwa na serikali ya Kongo kwa kufanya mambo haya. Asante sana Jason, asante.