Kutoka studio 15, hii ni VOA VOA Express nam. Karibu msikilizaji wa VOA Express, ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, ikiwa leo ni Septemba 18 siku ya Jumatatu. Na, na mimi ni BMJ Mridhi, na tutaandamana na mwenzangu Sande hapa kukuendeshea mpango huu wa VOA Express hii leo tukiwa tumejikakamua, e, tume kweli kweli hapa studio 15, e, kwa sababu tuna mengi, lakini muhimu zaidi ni kwamba kule nchini Kenya vijana wanaendelea kuzungumzia e, mambo ambayo wangependa yafanyike katika kuhakikisha kwamba kuna amani hususan wakati wakijitayarisha katika uchaguzi wa marudio wa tarehe 17 mwezi Oktoba. Mtu yoyote, mbunge yoyote, akiwa atachochea, akiwa ataingiza chuki za siasa katika jamii, tunawaomba muchukue hatua haraka iwezekanavyo. Utayapata mengi zaidi katika mpango huu wetu wa leo wa VOA Express. Kwa hivyo endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30, bila shaka kabisa, na leo tuna mengi mengi mengi ya kuwapa, kama unavyosema BMJ Muridhi. Tutaanzia kule nchini Kenya, ambapo tayari kunaelekea kuna mwanga unapatikana katika makubaliano ya manesi waliogoma na serikali ya nchi hiyo, bila shaka ni baada ya miezi sita ya madaktari nchini Kenya kumaliza mgomo uliodumu kwa, katika, uh, kwa marum, marum mpambano ambao wamekuwa nayo na serikali ili kuboresha huduma ambazo wanatoa katika sekta ya afya nchini humo. Sasa maridhiano baina ya muungano wa madaktari nchini humo na serikali unaonekana uh, uko karibu. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Muungano wa madaktari nchini Kenya umetangaza kupiga hatua kubwa zaidi katika harakati za kutaka haki zao, mahitaji waliotoa kwa serikali kwa miaka mingi ili kushughulikiwa katika mishahara yao na mazingira mengine ya kufanyia kazi kama wafanyikazi wa serikali. Leo hii, wakuu wa muungano huo kupitia mawakili wao wamefaulu kusajili makubaliano waliofanya na serikali walipoamua kumaliza mgomo mwezi Machi mwaka huu, baada ya kususia kazi kwa zaidi ya miezi mitatu. Huyu hapa ni katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, Dr. Oma Oluga The collective bargaining agreement, uh, 47 of them, uh, which are actually similar. Katika mpango huu kuna makubaliano saba. Hayo sasa yanaandikishwa hapa kotini. Hata unaona barua hii ya mwafaka ilitiwa saini mapema Agosti, zaidi ya mwezi mmoja umepita. Sasa mawakili wetu, jambo la maana wamefanya, ni kusimamia hilo, kuhakikisha kuna mchakato wa afya bora. Mgomo huo wa madaktari nchini Kenya ulikuwa umetikisa nchi nzima katika kipindi ambacho wanasiasa pia walikuwa wanachapa siasa kujiandaa kwa uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Agosti vikwazo juu ya masharti yao vilikuwa vimejadiliwa na tume inayoratibu mishahara nchini Kenya, na wakati mmoja Rais Huru Kenyatta alisikika akiwatisha madaktari kwamba wengi wangeachishwa kazi. Kipindi hicho cha malumbano kiliwacha wananchi hoi kwa ukosefu wa huduma za matibabu, na wengi waliishia kuteta Watu wanaendelea kugua, watu wanaendelea kukufa, na hawa wameng'ang'ana tu na kampeni kampeni. Sasa hawa wagonjwa watasubiri mpaka kampeni ziishe ndo watatua hii maneno ya madaktari waongee, ili madaktari warudi kazini? Cha kushangaza ni kwamba hakuna mwanasiasa yeyote ama viongozi wetu wenye wako serikalini wanazungumzia swala hili. Inauma sana ndio kwa maana tunasema tuataka suluhu ipatikane haraka iwezekanavyo ili Wakenya wapate haki zao kama zilivyohakikishwa katika katiba. Usajili huu wa makubaliano kuhusu malipo kwa madaktari na huduma zingine walizodai kutoka serikalini umeshuhudiwa katika kipindi ambapo wauguzi wanaendelea na mgomo pia, wakiwa na kilio kama kile kile cha madaktari. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante ah, sana Josephat Kioko ukiwa hapo Mombasa bila shaka. Uh, unaweza kufuatilia taarifa hiyo katika uh, tovuti yetu na vilevile vile kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook ambapo tutakupa mengi zaidi kuhusu yale yanayojiri katika nchi ya Kenya kuhusiana na mgomo huo uh, ambao umekuwa ukiendelea kwa takriban miezi mitatu. Sande Shumari, bila shaka kabisa. Na hapo baadaye kidogo tutakupa ripoti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo toka huko eh, New York, lakini tukitoka huko, tukiwa huko huko New York nako mm -hmm. BMJ nam. Kesho mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ukijumuisha nchi zipatazo ngapi? mia tisini na tatu mia tisini na tatu nam, wanatarajiwa kuanza hapo kesho. Sasa tayari huu ni mkutano muhimu. Tayari inafahamishwa viongozi wa tabaka mbalimbali mbali wameanza kuwasili kule New York. Ni vigumu sana kupata hoteli ya kulala sasa, kwa sasa hivi ni ngumu sana <laughs> <laughs> kuna watu wengi sana, lakini tuungane basi na mwenzetu Abdul Shakur Abud, yupo hapa ndani ya studio tayari. Abdul Shakur Abud umekuwa ukifuatilia, hebu abu tueleze yale ambayo makubwa hasa yanayotarajiwa hapo kesho katika kikao hicho cha sabini na mbili cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, maswala mengi yanatarajiwa, lakini swala kubwa kabisa ni swala la Korea Kaskazini ambalo litajadiliwa kwa mapana na marefu, na vilevile vile swala la Myanmar linachukua nafasi muhimu katika mazungumzo hayo, na swala la uhamiaji, na zaidi ni vipi Donald Trump atakavyozungumza na viongozi wa dunia katika kikao chake cha kwanza kikubwa kama rais wa Marekani na hilo ndio kubwa linaloangaliwa sana hapa Marekani. Ukituambia hivi sasa, inasemekana amekusha kwenda New York, au yuko njiani, au atawasili kesho. Ameshawasili, yuko New York. Hivi leo yeye atakuwa na mazungumzo na rais wa Ufaransa Macron, na waziri mkuu wa Israel kujadili swala la Iran. Vilevile jioni vile ya leo atakuwa pamoja na viongozi wa nchi za Amerika Kusini kuzungumzia maswala ya Amerika Kusini, na swala muhimu kabisa ni kwamba hutuba yake ya ufunguzi hapo kesho itafuatiliwa kwa karibu sana. Je, atajibu vipi Korea Kaskazini kufuatia shambulio, kufuatia kulipua, kufyatua kombora lake baada ya azimio la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vipya. Vilevile atazungumzia swala la Iran linamtabisha sana, manake anasema makubaliano yaliyofikiwa na mataifa makuu hayafai na kadhalika. Lakini cha muhimu zaidi katika kampeni zake zote, alikuwa anasema Umoja wa Mataifa ni umoja usiofaa, ni klabu ya viongozi kwenda kuzungumza. mm -hmm. Sasa je, leo atazungumzaje? Kufuatana na balozi wake wa Umoja wa Mataifa amesema atapendekeza mageuzi katika Umoja wa mataifa. Kwa hivyo watu watafuatilia sana kusikiliza mm -hmm. Mageuzi hayo Namila maswala Shakiru. Hayo ndio muhimu lakini vile vile msisahau makubaliano ya Paris ameiondoa Marekani. Je, atazungumzaje juu ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani? Naam, lakini kabla hatujakuacha uende Shakure, tumesema kwamba viongozi wengi wamefika, baadhi yao ni kutoka barani Afrika. Ni lipi litarajiwe, hususan katika mikutano ambayo labda watafanya labda watakutana na kawaida katika mkutano huu baraza kuu viongozi hukutana kando, vilevile vile, maswala mbalimbali mbali. Kwa Afrika watakutana na Rais Trump siku ya Jumatano, lakini viongozi wa Afrika vilevile vile watakutana wenyewe kuzungumzia maswala ya Afrika, na swala kuu la Afrika linalojadiliwa hivi sasa ni hali ya Sudan Kusini. Hali ya Sudan Kusini inatia wasiwasi, watalizungumzia kwa marefu na mapana, vilevile vile hali ya DRC kutokana na swala je, uchaguzi utafanyika au la. Mm -hmm. Lakini jingine ambalo linajitokeza ni hali kule Nigeria, uwasiwasi mpe umejitokeza Biafra, kuna mauaji yameanza kujitokeza. Je, wanarudi katika ile hali ya Biafra? Wametoka Boko Haram sasa wanakuja Biafra. Kwa hivyo maswali hayo ni muhimu kwa Afrika muhimu, kuzungumziwa saan. Kwa wakati huu na bila a wasikilizaji, asante sana, uh, shakur abdu Shakur Abud, kwa kutueleza yale yanayoendelea katika new York. Na msikilizaji uh, tuwafahamisha wasikilizaji kwamba tuna mwanahabari wetu kule new York, Meri, Meri Mgawe, Mgawe, ambaye ya nafikiri yapo kesho tutakuwa anatupasha uh, moja kwa moja kutoka huko uh, kuhusu mengi ambayo abdu Shakur ametuletea hapa studio hii leo, bila shaka naam. Vilevile kwenye laini ya simu uh, tunaungana naye kutoka Tanzania, george Njogopa, George Njogopa. Karibu sauti ya Amerika. Hebu tueleze George Jogopa, ulikuwa leo unafuatilia taarifa huko nchini Tanzania kuhusiana na hali ya afya uh, tanda. Ndio uh, Tanzania kama ilivyo nchi nyingine ya Afrika ni mashuhuri sana kwa ulaji nyama ya nguruwe maarufu kama kiti moto, lakini hata hivyo, wataalamu wa afya na madaktari bingwa katika mambo ya masuala ya wanyama wanaonya ulaji wa nguruwe pasipozingatia Ustaarabu wake, kunaweza kusababisha madhara ikiwemo ki, ugonjwa kifafa. Kwa mujibu wa daktari kutoka chuo kikuu cha Sokoine SUA, daktari Matias, ni kwamba iwapo walaji wa nguruwe watashindwa kuzingatia kanuni zinazopaswa, huenda wakajikuta katika ugonjwa huo wa kifafa, kama dokta anavyofafanua zaidi. Na. Tegu ya nguruwe au posa insisekosis, binadamu anapata ugonjwa huu kwa kula nyama ya nguruwe ambayo ina sisti au viluwiluwi vya huyo tegu wa binadamu, na nguruwe anapata huo ugonjwa au sisti kwa kula kinyesi cha binadamu ambacho kina mayai ya tegu ya nguruwe na anapata ugonjwa huo kwa kula nyama ya nguruwe isopikwa vizuri au kuiva. Nam, George Jogopa ndivyo hivyo wanavyoeleza na pia tulikuwa tunapekuapekua hapa katika jarida la wanasayansi wakisema kwamba ile nyama ya nguruwe ambayo si nzuri, na ndivyo hivyo wanavyoeleza. Sandy Shomali, nam, bila shaka nafikiri san. Uh, George, naona muda umekimbia, lakini tunaweza labda umeweza kuzungumza na mtu mwingine ambaye ungependa tucheze sauti yake. Naona kweli muda umeondoka, lakini wengi wamezungumzia, kwa sababu kitimoto ni ki kinapendwa, wamezungumzia na kile kitimoto cha kuchoma ni maarufu sana, lakini madaktari wanasisitiza kwamba inapaswa wakipitia hatua zote muhimu. Shukran George Jogopa taarifa hiyo. Msikilizaji pia unaweza kuifuatilia katika baadhi ya tovuti zetu hususan pale www.voaswahili.com kuweza kupata mengi zaidi. Na msikilizaji, hivi punde tutaingia katika chumba chetu cha habari. Na, na katika habari za dunia, makamanda wa jeshi la Kongo walifanya mfululizo wa mashambulizi yaliyoua mamia ya watu wengi kati ya mwaka 2014 hadi 2016 wakati wakishindania ushawishi na kundi la waasi kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ripoti mpya imeeleza. Ripoti hiyo iliyotolewa na CRG yani, Congo Research Group katika Chuo Kikuu cha New York ndio ya hivi karibuni yenye kinya zaidi juu ya mauaji ya watu zaidi ya mia nane na ya kwanza iliyotoa nadharia ya kina ya juu ya wawaji hayo, waji hao. Ripoti hiyo ilihoji watu wapatao mia mbili arobaini na tisa waliohusika ikiwa ni pamoja na mashahidi na waathirika pamoja na ripoti za ndani za Umoja Mataifa na rekodi za ukamataji. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema Iran haitakubali kuonewa na Marekani kutokana na mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 ambao ulisainiwa na makundi ya viongozi wakuu wa dunia ikiwa ni pamoja na Marekani. Rais Donald Trump amekuwa mara kwa mara akikosoa makubaliano hayo na baada ya kuingia madarakani ametishia kufuta makubaliano hayo ambayo yanataka Iran kupunguza harakati zake za nyuklia katika kuondoa wasiwasi eh, kwamba inafanya kazi kutaka kutengeneza silaha za nyuklia ili kuweza kupunguzia vikwazo vya kiuchumi . Makubaliano hayo yaliyafikiwa wakati wa utawala wa Rais wa zamani Barack Obama. Polisi katika mji wa St Louis Mizuri nchini Marekani wanasema wamewakamata za watu zaidi ya 80, baadhi ya watu hao wakivunja madirisha ya maduka kufuatia kile kilichokuwa ni maandamano ya amani dhidi ya kuachiwa huru kwa afisa wa polisi wa zamani aliyehusika katika mauaji ya mtu meusi. Mkuu wa polisi wa mji huo Larry O'Toole amewaambia waandishi wa habari kwamba baadhi ya wa washambuliaji hao walirushia polisi mawe. Meya wa mji huo Lida Crosson alizungumza juu ya tofauti ya walosababisha hasara usiku na waandamanaji wa mchana. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema jana Jumapili kwamba Marekani inafikiria kufunga ubalozi wake nchini Cuba kutokana na kuugua kwa maafisa wake kadhaa walioko huko. Akizungumza katika kipindi cha television cha Face the Nation, Tillerson alisema wanatathmini hali ya mambo, kwani anasema suala tete, kutokana na matatizo ya afya ambayo baadhi ya watu wamepata, anasema wamewarudisha baadhi ya wafanyakazi hao hapa Marekani. Barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yakiwa ni matangazo ya VOA Express eh, kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji wapo, ni mara ya kwanza unafungulia redio yako, mpango huu hukujia kila wakati, kila siku, siku ya wiki, eh, saa tatu na nusu hapa Washington ambazo ni kama saa kumi na nusu saa, eh, saa za alasiri pale Afrika Mashariki, saa nane na nusu saa za Afrika ya Kati. Bila shaka na moja kwa moja BMJ, kama unavyosema mengi yanaendelea hapo. Baadaye kidogo, basi wakaya tayari kusikiliza yale mambo yatakayokuja kutoka kule Hollywood, ambayo leo tutayamulika, tutayamulika na pia tutaangalia ni nini ambacho wanasema katika mitandao, hususan mitandao ya kijamii ambayo mara nyingi huwa inaeleza mambo mengi yanayotokea duniani. Na sisi hapa uh, VOA Swahili, hususan uh, katika VOA Express huwa tuko ngangari, tuko tayari, tayari kwa kabisa, kabisa. Uh, kuangazia yale katika mitandao ya kijamii yuko nasi Liberty. Sasa Liberty Adede kule mjini Mombasa, Liberty Adede, karibu kwa VOA Express. Tujuze ni nini ambayo uh, vijana huko wanasema kuhusu amani na maswala ambayo yanaelekea katika uchaguzi wa kurudiwa wa tarehe 17. Naam, asante sana BMJ. Uh, ni katika harakati tu za kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu nchini Kenya ambao uh, ni uchaguzi wa marudio wa urais na kutokana na hilo kumekuwa na hali ya ya, ya, ya kuwepo na hali ya kutokuwa na usalama na hali tete kidogo. Ndipo tume hii ya kitaifa kuhusiana na na na suala zima hili la, la uwiano na utengamano wa, wa taifa ikawa ni kwamba inafikia vijana ambao wanasema ndio nguvu ya taifa, kuweza kuhakikisha hawajihusishi katika maswala ya ghasia, masuala ya kueneza chuki na maswala yale ambayo yanaweza tatiza shughuli nzima ya uchaguzi ama kuweza kutatiza ule mwingiliano wa taifa na hapa ni afisa Hasan Sheikh Muhamed akisema kwamba wamelenga vijana kwa sababu wao ndio huwa wanalengwa sana, ama ndio wanatumiwa zaidi na wanasiasa, na ujumbe kupitia kwa wao utaweza kuwafikia wale wengine. Na hapa wanasema kwamba wamesisitiza katika kutekeleza jukumu lao kuhakikisha kwamba wanawataki wahusika. Wacha tumsikie bwana Hassan Sheikh Muhamed ambaye ni afisa mkuu wa tume hiyo. Tumekubaliana na tutakutana tena next Wednesday. we have set up a secretariat. Tumesema kuna mambo mambo ya ya incitement to violence, kuna mambo ya hate speech au kitu kama hiyo. we'll work together. Kama mtu akiropoka aki tu namna hii, secretariat itaangalia iko katika sheria gani, iko katika incitement, tutengeneza charges, tufanye kazi pamoja, polisi wapeleke kotini. Ni hate speech, tutengeneza charges na nini. Everybody was was crying crying, Moses Kuria ameogea ameogea vibaya vibaya, every Kenyan was crying, Mudama ameogea vibaya, lakini tukiwashika wawili Asante uh, sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA Express. Huyo alikuwa uh, ni mmoja wa wakazi wa Mombasa akizungumza na mwandishi wetu kule Mombasa Liberty Adede kuhusu jinsi ambavyo wanajitayarisha hususan maswala ya amani, wakielekea katika uchaguzi wa marejeo, uchaguzi wa marudio wa tarehe 17 mwezi Oktoba. sana BMJ Mridhi. Sasa BMJ Mridhi, kama kawaida kwenye Vue Express, bila kupiga ngoma, bila kupiga muziki inakuwa akamilisha mambo hapa basi ndani studio na tayari kabisa tunaye kijana ambacho machachari wa Afrika Wizkid, anakuja akishirikiana naye tia Sikiliza vitu BMJ hivyo Muridhi huyu anaitwa vizito, Wiz Boy. Vizito kweli kweli anazungumza hapo kwa lugha ya Kifaransa. Anasema Kifaransa yuko anasema Lovenja itise, maana yake infunze, infunze inakuwa ni vigumu sana ya kuweza kuelewa mambo haya. Kama tungekuwa naye mwenzetu Abdu Shakur Abud angetueleza hususan ansema nini hapa, lakini mambo mazito sana. Abdushakuru tu hata Idligongo anakijua Kifaransa anakimanya, hebu tueleze Idligongo lovegaitc, manakeni? <laughs> wenye wimbo wao wakitatia wakikusikia, ndugu yangu DJ, watakulaumu sana, utakuwa umeua. Lakini pamoja na hayo, ndio Idi Ligongo ameingia hapa studio kutujuza ni nini kimeendelea kule Hollywood, hiyo jana ambapo moja ya tuzo muhimu sana zimefanyika pale hiyo jana za Emmy, na Idi Ligongo wako na taarifa kamili kuhusiana na tukio hilo. Labda pia atatueleza Love Jai TZ manake nini Yaani, natamani niombe dakika moja kidogo ya kupumzika, mbavu zangu maanake hali ni kweli kweli, Lovi ninim acha lugha za watu basi. Moja kwa moja tuelekee katika tuzo za mwaka elfu mbili kumi na saba za Emmy. Sasa kwa haraka haraka, unaweza kuhitimisha kwamba tuzo za mwaka huu elfu mbili kumi na saba, ambazo zimefanyika jana, zilibebwa na utani mwingi kuhusu rais wa Marekani Donald Trump na maudhui yake kuwa ya kisiasa mwendesha tuzo hizo za 69, mchekeshaji maarufu wa vipindi vya usiku Stephen Colbert alianza ghafla hiyo kwa wimbo uliorekodiwa ambapo alipanda jukwani na kueleza kwamba kwa mwaka jana kulikuwa na vipindi vya televisheni mia nne na hamsini vilivyoandikwa eh, vilivyoandikiwa muongozo yani script, lakini star mashuhuri wa mwaka jana kwenye televisheni alikuwa ni Rais Donald Trump, ambapo aliongeza kusema kwamba karibu kila kipindi cha televisheni kilichochewa, eh, kilicho na yale ambayo ameyazungumza ya au ameyafanya Rais Donald Trump kwa namna fulani hivi nam na watakumbuka kwamba kulikuwa ile Saturday Night Live alikuwa sana sana wanamkejeli namna, sasa that, na sasa, pamoja na hayo, Colbert alimkaribisha mkurugenzi wa zamani wa mawasiliano wa White House yani Sean Spicer, ambaye uh, ni mmoja wa maafisa wa ikulu ambao vibarua vyao viliyotambawa e, katika kuendesha utani kuhusiana na utawala wa Rais Donald Trump. Spicer alijitambulisha kama Melissa McCarthy, kama unakumbuka eh, mara nyingi alikuwa anamuigiza huyu eh, e, uh, mkurugenzi wa wa, ye, he, Sean sana. Na, mm -hmm. Na ambapo Amy alipata eh, Melissa alipata tuzo kutokana na eh, kile ambacho alikuwa akifanya, lakini kuzuka huko kwa uh, Spicer kumezua ukosolewaji katika ulimwengu wa Twitter, watu wakilalamika kwamba waandaji, imekuwaje wamemleta Spicer kutokana na aliyowahi kuongea wakati anafanya kazi Ikulu, hasa akimtetea Rais Donald Trump kuhusu masuala ya Marekani. Sasa tukienda moja kwa moja kwa washindi, tamthilia bora ni The Handmaid's Tale. Uh, msanii um, bora wa kiume ni Sterling K. Brown, wa kike ni Elizabeth Moss. Tamthilia bora ya vichekesho ni Veep. Uh, lakini pia mwigizaji mkongwe Alec Baldwin ambaye ameshinda tuzo vilevile vile, e, katika kipengele cha mwigizaji msaidizi wa vichekesho, hasa kutokana na kumwigiza Rais Donald Trump. Eh, zasa, sande Shomari na BMJ Muridhi. Hayo ndiyo ambayo yalitokea hapo katika tuzo za Emmy, lakini tafadhali, kwa niaba ya wazungumzaji wa Kifaransa, mi tunasema BMJ rudi tena shule ukajifunze Kifaransa kwa sababu hicho akikuwa Kifaransa kabisa inabidi afanye kazi kubwa. <laughs> Sawa kabisa, basi, moja kwa moja, asante sana uh, Idi Ligongo, tuangalie kwenye tafakari, kuna nini leo BMJ? Nam, katika tafakari ya leo, je, msikilizaji wajua kwamba mlima ulio mrefu sana duniani ni upi? Wengi hudhani kwamba ni mlima Everest ulio katika nchi ya Nepal, lakini wataalamu wa kisayansi wanasema kwamba habari hizo ni za kupotosha, kwani mlima ulio mrefu zaidi duniani unajulikana kama Mauna Kea ulio katika kisiwa cha Hawaii. Ingawa mlima huo huonekana kuwa mfupi, wataalam wanasema kwamba urefu wa futi 19 7, uko chini ya maji huku urefu uliojitokeza na kuonekana hadharani na watu ukiwa ni futi 13796 pekee. Ukijumulisha urefu wa mlima huo kutoka kwenye sakafu ya bahari ni futi 33496. Mlima Everest una urefu wa futi 2929. Hii inamaanisha kuwa kulingana na wataalamu wa kisayansi, mlima Mauna Kia ndio mrefu zaidi duniani. Tafakari hayo. Na asante sana kwa tafakari safi kabisa hiyo. BMJ Murithi ndani ya ya studio, akiwa leo ataanza kujifunza Kifaransa, anasema. Bila shaka, sawa kabisa, asante Shomari moja... jana tuliwauliza tuliwauliza tuliwauliza Friday sijana, siku ya Ijumaa, yeah, tuli siku swali wasikilizaji mri hmm. Tuliwaulizaje kwenye swali letu la uh, Facebook, so, Facebook la Ijumaa liko linasema, je ni sawa kuadhibu nchi zilizo na uhusiano wa kibiashara na Korea Kaskazini? Na wamejibu majibu kwa wingi sana, sana. Lusoke, Sungura nadhani anasema nadhani si busara kuhusisha mgogoro wao wa Marekani na Korea na nchi zingine, ila kwa hali ambayo Korea Kaskazini inavyofanya kwa kweli haivumiliki hata kidogo. Hivi kila mara kwenye anga za Japan kuna nini? Nafikiri Korea ingefikiri upya mpango huo wa nyuklia. Naye Manyirakizi Mhotori Eli anasema kutoka nchini Burundi huko nadhani kwamba si sahihi kuadhibu nchi zinahusiana na Korea Kaskazini kwa sababu nchi hizo zina haki ya kuchagua nani kufanya naye biashara. Kama Marekani na mgogoro na Korea Kaskazini sio vizungu huo we wa kimataifa, uamuzi huo ni wa kisiasa. Naye Michael Shadrack anasema ni sawa mtu asiyetii utu wa binadamu na kudhamini uhai, anayeona ukatili ndo njia ya maisha, kwa nini kushirikiana naye? Haya basi, mengini mengi yameendelea kujibiwa huko, lakini moja kwa moja BMJ Murithi inaona, kabla hatujaondoka hapa studio Lam, ni vizuri sana tukaangalia yale ambayo yametamba sana kwenye mitandao na kuzungumzwa mpaka eh, sasa hivi. Kabla tulikuwa tumewaahidi wasikilizaji tutafanya hivyo, bila shaka tuangalie yale ambayo yanatanda sana. Hebu tuangalie stori hii kutoka Uganda. Nam, kuna hii stori kutoka Uganda ambapo kuna picha ya ajali mbaya sana ya kusikitisha, kuticha hiyo imetandaa kwenye mitandao ya WhatsApp, halikadhalika na maeneo mengine, ikielezwa kwamba polisi wameripoti huko Uganda watu 13, wamefariki dunia na kati ya hao 13, 12 wanatokea nchini Tanzania na mmoja ni dereva wa lori nchini Uganda, ambapo lori iligongana na basi dogo, ili basi dogo ilikuwa ibeba familia. Hawa watu kutoka Tanzania walikwenda Uganda kwenye harusi. Sasa wakiwa wanarudi nyumbani Tanzania hii ajali mbaya sana. Na wengi wanazungumzia swala hilo hususan kwenye mtandao wa Facebook wakieleza masikitiko kuhusiana na ajali hii, na kuna mengine. Sande Shomari, naona muda ndo huo, lakini kule nchini Kenya, eh, mwanasiasa mmoja ambaye aliwania ugavana uh, katika kaunti ya Nairobi, Miguna Miguna, wameanza kubishana na kuingiliana na kupigana eh, tuseme kupigana na naibu wa rais wa nchi hiyo, kwa sababu Miguna Miguna ameblokiwa yaani amezuiliwa ya ya kufanya, kufanya nini? Kuangalia tweet za naibu wa rais wa nchi hiyo. Sasa Miguna Miguna analalamika, anasema uh, William Ruto, huwezi kunizuia mimi kuona twiti zako kwa sababu tuna kulipa na pesa kutoka kwa mali ya umma <laughs> pesa zinazokulipa <laughs> wewe ni za, za wananchi. Kwa hivyo twit akaunti yako ni ile ambayo, uh, inafaa kuwa wazi. nani hayo tu ambayo tumeweza kukuletea hii leo katika VOA Express. Jina langu BMJ Mrid na mimi naitwa Sunday Shomari, nawatakeni wote alasiri njema.