Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka hapa Washington, lakini kabla hatujafika hapo na kusomea habari muhimu za dunia, jina langu ni BMJ Mridhi. Kikao cha 71 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kimefunguliwa hii leo kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York, hapa Marekani. Wakati akizungumza katika mkutano wa ufunguaji wa kikao hicho, katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres amemshukuru ah, rais wa kikao cha 71 Peter Thomson na kusema kwamba amefanya kazi nzuri katika mwaka mzima uliopita. Mataifa mengi yakiwemo yale ya bara la Afrika yatawakilishwa ya katika kikao hicho ambacho kitaendelea hadi wiki ijayo. Rais Donald Trump anatarajiwa kuhutubia kikao hicho siku ya Jumanne. Wanachama wengi wa IGAD wanaunga mkono pendekezo la kuruhusu raia kutembea huru ndani ya kanda la Afrika Mashariki, lakini wanakabiliwa na upinzani kutoka Sudani Kusini, mahali ambapo maafisa wameendelea kutochangamkia hatua wa hiyo maafisa na wanadiplomasia kutoka mataifa manane walizungumzia pendekezo la kutembea huru eh, huko mjini Juba wiki hii, pamoja na maswala ya biashara, ushuru na mawasiliano. Abdurahman Hamed Khalil, kaimu mkuu wa ofisi ya IGAD huko sud Sudani Kusini, amesema kwamba kuondoa ada za visa eh, katika kanda nzima kutaimarisha ukuaji wa uchumi, kuwezesha watu kumiliki mali na kujihusisha na mambo mengine, alisema Hadil alipozungumza na Sauti Amerika. Kiongozi mkuu wa ujumbe wa European Union au umoja wa Ulaya uh, huko kusini eh, kwa, mwa Sudan, Stefano Dileo alisema utembeaji huru ndani ya kanda uh, utataya, utayatenganisha au uh, utayaunganisha mataifa yote ya IGAD. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington kupitia redio zetu shirika na vilevile redio yetu ya VOA FM 107.5 Nairobi na 94.9 Bujumbura, Burundi. Watu wasiopungua 18 wamejeruhiwa wengi wao kwa kuchomeka kufuatia mlipuko uliotokea mapema leo Ijumaa kwenye treni iliyojaa watu wakati wa saa, za, wakati watu walipokuwa wakienda kazini huko mjini London, e, nchini Uingereza ambapo polisi wanalichukulia tukio hilo kuwa la kigaidi. Polisi wenye silaha walifika kwenye kituo cha treni ya chini kule Parsons Green baada ya abiria kuripoti mlipuko na moto. Polisi wa mji huo wamesema bomu lililotengenezwa kienyeji ndilo lililokuwa chanzo cha moto huo. na wabunge huko Togo wanajadili hii leo suala la muda wa miula kwa viongozi wao baada ya siku kadhaa za maandamano za kudai mabadiliko ya katiba na kuondoka kwa familia inayotawala kwa sasa. Nchi hiyo imeongozwa na familia moja kwa miaka hamsini na rais aliyeko madarakani Faure Gnassingbe ameshikilia madaraka tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Wapinzani wa rais huyo wanadai kuwepo na miula miwili tu ya mtu kubaki madarakani kama rais, kuwepo na duru mbili za uchaguzi na haki ya raia wa Togo nje ya nchi kupiga kura. Maandamano yalianza Septemba 6 na askari wametumia mabomu ya machozi na nguvu, hasa hivi karibuni Jumatano, kuwatawanya waandamanaji. Waunga mkono wa serikali walianza maandamano mengine ya kuunga mkono chama tawala. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington kwa sasa. Muda mfupi ujao, Idi Ligongo atashika usukani hapa kuendesha kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa, jina langu BMJ Muridhi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook livestream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ilitangazwa kuzishirikisha nchi za Afrika kushirikiana na Korea Kaskazini ambapo mwitikio wa Tanzania kuhusiana na madai hayo ya kuchunguzwa yametolewa leo eh, juu ya uhusiano wake na Korea Kaskazini. Shauri hilo vilevile limeorodhesha nchi nyingine za Afrika kama vile Uganda. Na sehemu ya pili tutaangalia hatua ya Korea Kaskazini kufanya jaribio lingine la makombora ikiwa ni siku kadhaa baada ya Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Korea Kaskazini. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wataalam kutoka nchi wanachama wanane waliandika ripoti na kuitoa hapo Septemba 9 ikielezea kuzichunguza nchi kumi za kiafrika zenye ushirikiano na Korea Kaskazini, hasa kwenye masuala ya kijeshi. Ripoti inaeleza kwamba Korea Kaskazini ilikiuka vikwazo vya kimataifa ilivyowekewa na kuzisaidia nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eritrea, Msumbiji, Namibia, Benin, Botswana, Mali na Zimbabwe. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Korea Kaskazini ilitumia balozi na kampuni zake kufanikisha kukwepa vikwazo ilivyowekewa na kuziuzia nchi hizo silaha ama kutoa msaada wa mafunzo ya kijeshi. Marekani mpaka sasa imeshataka kuwekwa vikwazo vikali zaidi kwa Korea Kaskazini ambayo inakabiliwa na ukosolewaji mkubwa kwa kuendelea na programu zake za kutengeneza silaha za nyuklia na kukiuka haki za binadamu kwa mujibu wa mtandao wa Quartz. Katika miaka ya hivi karibuni, Korea Kaskazini imekuwa ikiangalia kujiongezea washirika kutoka mataifa ya Afrika kutokana na kutengwa zaidi na dunia. Mwaka elfu mbili kumi na tano Angola ilikutwa ikitumia mashine za boti pamoja na za kijeshi kutoka Korea Kaskazini. Katika mkutano wa hivi karibuni mjini Kampala ambapo ni mwaka elfu mbili na sita kuwa e, kueleza muda kamili, maafisa wa Korea Kusini walitangaza kwamba Uganda imesitisha masuala yake kijeshi, ya kijeshi yanayoshirikisha Korea Kaskazini baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kufichua kwamba nchi hiyo yenye usiri ilikuwa ikiipatia jeshi la Uganda mafunzo ya usalama. Ripoti ya hivi karibuni pia imefichua namna kampuni moja ya Korea Kaskazini ilivyofunga na kuboresha mifumo ya makombora ya Tanzania ya ardhini na angani. Hivi karibuni naibu waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Dr. Susan Kolimba alieleza kutofahamu kuhusu ripoti ama mifumo ya makombora ya Tanzania iliyoboreshwa na Korea Kaskazini alipohojiwa na gazeti la The Citizen kufuatia ripoti hiyo. Leo hii waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustin Mahiga alifanya mkutano na wanahabari juu ya shutuma za ripoti iliyoitaja Tanzania miongoni mwa mataifa ya Afrika kuwa na ushirikiano unaokiuka vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa dhidi ya Korea Kaskazini akijibu swali la kwamba kuna kama ni kweli kuna kampuni ya Korea Kaskazini ya Huegumgang Trading Corporation iliyokuwa ikifanya biashara na Tanzania ya dola milioni kumi na mbili nukta tano, Mahiga alikuwa na haya kusema: hizi figa kwanza zina difa, ndio maana hata taarifa sio sahihi. Wengine wanasema 20 million, wengine wanasema 10 million, wengine wanasema sijui 12 million na hivi. Au tulikuwa na mahitaji ya kifaa fulani kwa ajili ya ulinzi na usalama wa nchi yetu. Sasa gharama yake katika ripoti yao mara wanaweka 20 kwingine wanasema 10. sisi tutafafanua lakini hiyo tulishaimaliza mwaka tu kumi na nne ilikuwepo manake tulinunua vifaa ili e, kama tunavyonunua vifaa kwa nje zozote tunanunua tuna kifaa fulani nanunua kifaa hatutengenezi sisi vitu hivi hiv e, ilikuwepo lakini ilikuwepo wakati ambapo kulikuwa hakuna vikwazo kulikuwa hakuna kizuizi sio wakati vizuizi vimeshawekwa ilikuwa ni, ni ni deal ya zamani ambapo hakukuwa na vikwazo sasa kama kwa mfano kama hivi vi, vitu kama repair au swinini au hivi hivyo unaweza kuendelea kuvitekeleza, lakini ilikuwa kabla ya maamuzi. Kuna kuna orodha ya hizi resolutions ziko kama sita. Resolution fulani ya mwaka elfu mbili na sita ilikuwa kuhusu vitu fulani, ikaja nyingine ya elfu mbili na tisa ikawa kuhusu vitu fulani, ikaja nyingine ya elfu mbili na kumi na tatu ikawa kuhusu vitu fulani na vingine ambavyo maamuzi yalichukuliwa mwaka huu vingine wala vituhusu tena kwa sababu sisi tulishatekeleza, na tangu pale tuliposema tunasitisha hatukuongeza tena kitu, lakini ilikuwa ni kabla ya vizuizi hivi. Matokeo ya kikao na mabalozi, kwanza wameshukuru sana kwamba nimewaita na kuwaeleza na kufafanua kuhusu ripoti hii. Ripoti hii ilikuwa ipelekwe kwenye baraza la usalama tarehe tano mwezi uliopita. Kwa hivyo nikawaambia kama imeshapelekwa kule na haina usahihi huu, mkawaambie wawakilishi wenu kwamba kuna marekebisho yanafanywa na majibu yanatolewa. Kama haijatolewa, haijawekwa kwenye baraza la usalama, kwa sababu tarehe iliyoandikwa hii ripoti, si tulipoipata jana usiku, ilikuwa ni tarehe tano Septemba. Imepitia kwenye ubalozi wetu New York. Kama bado haijawa table, kama haijawekwa mezani kama ajenda basi watangulize kauli hiyo, na mimi nikiwa kule nitakwenda kulizungumzia hili. Marekani, Uingereza, Ufaransa wameniambia kwamba mabalozi wao kule na mawaziri wao ambao watakuwa New York wanataka kukutana na mimi kuzungumzia hili. Nikaambia sawa, na mimi nitafafanua, lakini ripoti yetu itakuwa imeshafika. Lakini vyombo vingi vya habari vya Afrika Mashariki vilikuwa na shauku kufahamu kile ambacho Umoja wa Mataifa umesihi kifanyike na nchi hizo za kiafrika zilizotajwa. Waziri Mahiga pia alifichua kile ambacho wametakiwa kukifanya na kuelezea msimamo wa Tanzania juu ya ushirikiano wake na Korea Kaskazini pamoja na programu zake za, za nyuklia. La kwanza wanasema tutoe taarifa ambayo inalingana na hali halisi. Inaonekana hata wao hawana taarifa most up to date. Kwa hivi amua, kwa mfano kama nilivyosema, unavyoamua kwamba mimi sitakuwa na mahusiano, kuna vitu vingine ambavyo utekelezaji wake vya kitaalamu na hivi vinaweza kuwa vinachukua muda kidogo. Mingine ni mikataba ambayo inataka iwe hivi na hivi, lakini unafanya maamuzi, lakini utekelezaji wa kujinasua unachukua muda kidogo. Kwa hivyo tutawaeleza kwamba maamuzi ishachukuliwa na hatua ambazo tumechukua kutekeleza maamuzi yetu ni, ni hili na hili na hili nyingine tu wanasema, tuthibitishe kama katika hapa kwenye nchi tuna wataalamu au hatuna, alafu na jingine tueleze, wanasema status au hali ya mahusiano ya kidiplomasia na na Korea. Kwa hivi sisi tutajibu, nadhani taarifa yetu tunaifanyia kazi na ningependa iweze kufika kule kabla mimi mwenyewe sijafika kule, lakini dhamira ya ku, ku, kusimamisha mahusiano ipo. Hatua ambazo tunazichukua kupinga kitendo cha nchi moja katika jumuiya ya kimataifa kutengeneza silaha za maangamizi ni kwa ajili ya amani ya ulimwengu na kwa amani ya nchi yetu. Tunaamini kabisa kwamba msimamo wetu na kauli yetu ya kusimamisha silaha, matengenezo na majaribio ya silaha hizo, pamoja na umuhimu wa mazungumzo, tutaendelea kutoa wito huo tutakapotoa hotuba mbele ya Umoja wa Mataifa wiki ijayo. Hilo tutalisema. Huo ndio msimamo wa Tanzania. Na mpaka sasa ni Tanzania ambayo imetoka wazi kuzungumzia suala hili. Uganda bado haijajibu, na tutaendelea kulifuatilia suala hili kwa karibu zaidi kujua ukweli wake na kukupasha kwa undani habari hii. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Majini Mjengwa. Majini Mjengwa, Tanzania imekiri kufanya biashara ya ile iliyosema vifaa vya kijeshi na imesema eh, ni miaka iliyopita wakati, kabla Korea Kaskazini haijawekewa vikwazo ilivyokuwa navyo hivi sasa. Sasa je, una- unaonaje Tanzania inaweza kuadhibiwa na Baraza la Usalama ama Umoja wa Mataifa licha ya kudai kwamba yale ambayo walioshirikiana yalikuwa ni kabla ya vikwazo vya sasa vya Korea Kaskazini? Uh, ni kweli kwamba itakuwa ni uonevu kwa jumuia ya kimataifa umoja wa mataifa kuyadhibu nchi kama ya kwetu ya Tanzania ambacho, eh, waziri, eh, vima, eh, kwa kile ambacho Waziri Doktor Baiga amekifafanua vyema, kwa mtazamo wangu kwamba hayo yalifanyika kabla ya vikwazo kuwekwa mwaka ule elfu mbili na kumi na nne na amezungumzia maazimio yaliyokuwa kija na vikwazo tofauti tofauti. Lakini mikataba ilipokuwa imeingiwa, huwezi tu ukaikatisha ghafla e, kumekuwa na mchakato wa kumaliza hiyo mikataba. Lakini Tanzania ameweka wazi e, e, wazi Maiga kwamba imezingatia hivyo e, vikwazo vilivyowekwa na kwamba imesitisha hayo mahusiano ambayo hayakutakiwa yawepo kati ya nchi ya Tanzania na Korea Kaskazini na nadhani itakuwa ni uonevu na naamini hivyo eh, kama jumuia ya kimataifa, umoja mataifa utasikia uta, uta, hatua ya kuiadhibu nchi kama Tanzania ambayo kihistoria, eh, imekuwa na msimamo eh, usiotia shaka wa kusimamia eh, amani na usalama wa dunia kupigania eh, uwepo wa amani na usalama wa dunia itakuwa ni jambo la ajabu kabisa eh, kwamba Tanzania leo E, ishirikiani na nchi ambayo yeye kama mwanachama Tanzania ni e, miongoni mwa wenye kuamini hivyo, na kwamba vikwazo vimeshawekwa Tanzania ikiuke e, Sudani kama hicho kicho msahihi, hata kama mefanyika, umetolewa ripoti inaweza pia ikawa na mapungufu na haya, na mapungufu makubwa. Ujasiri wa kutoka hadharani kusema hilo ni ni eh, kujiamini eh, kama taifa kwamba hatuwezi kujihusisha na kitu ambacho kingeweza eh, kabisa kuletea Tanzania doa eh, kwa sababu hatujawa na misimamo inayokinzana na na, na ulimwengu ambao eh, leo unapinga vikali matumizi ya makombora yenye yenye eh, kuangamiza vitu eh, ambavyo wa Tanzania lakini, ma Majidi Mjengwa, uhusiano wa Korea Kaskazini na nchi za Kiafrika unarudi nyuma sana, toka kipindi cha vita baridi ambapo nchi hiyo ilikuwa ikitafuta washirika wapya hasa katika itikadi za kijamaa. Harakati hizi pia zilikuwa uh, zikiwa zikifanywa na mataifa kama China na Russia. Lakini siku za nyuma, kwa mujibu wa mtandao wa Quads, unaeleza kwamba Uganda iliwahi kukingia kifua uamuzi wake wa kuwa rafiki na Korea Kaskazini kwa kudai ni marafiki ambao wameisaidia Uganda kwa kipindi kirefu. Je, kwa sasa unaonaje? Kuna suala hili linaweza kuipatia Uganda kigugumizi? E, bila shaka e, siwezi kuzungumzia Uganda lakini kigumizi hicho kinaweza kikawepo kwa sababu wameweza kulisema hilo hadharani, lakini Tanzania e, unapozungumzia miaka hiyo ya wakati e, wa vita baridi, ujamaa, ubarozi wa wa wa Korea Kaskazini, mimi ni shahidi wa kutembea kwa miguu Kinondoni kwenda shule yangu ya Tambaza moja ya balozi kubwa kabisa e, katika katika Dar es Salaam zenye eneo kubwa, jengo kubwa ambalo leo ni shule binafsi ya sekondari e, tulisitisha mahusiano e, na na Korea ni e, kitu ambacho kilitarajiwa na na, inanishangaza hasa mimi binafsi kwamba leo kufikia mahala nchi ambayo nilipofahamu tu Tanzania kwamba bendera ya nchi ya Tanzania inatumiwa visivyo na na, na, na na meli za, za nchi ya Korea eh, katika katika katika bahari eh, za dunia eh, tulichukua hatua nchi ilichukua hatua ya, ya, ya, ya kupinga jambo hilo na kulifikisha katika vyombo vinavyohusika naam. Basi maji ni mjengwa inu, inu, inu, shukran kabisa kwa kueleza hayo, endelea kuwa hapo hapo eh, tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, lakini bado tupo na swala hili la Korea kaskazini wakati hali ikiwa haijatulia kwa ripoti kuyataja mataifa ya Afrika yenye ushirikiano na Korea Kaskazini. Mapema leo Korea Kaskazini imefanya jaribio lingine la makombora kupitia Japan, ikiwa ni siku eh, kadhaa kupita baada ya Umoja wa Mataifa kuwekea Korea Kaskazini vikwazo vipya kufanya jaribio la sita la nyuklia mpaka sasa. Katibu mkuu wa NATO Jenerali Jens Stoltenberg amesema kupitia ujumbe wake wa Twitter kwamba kufanyika kwa jaribio hilo ni ishara ya kuonyesha e, kutojali na kutekeleza yale maazimio ya Umoja wa Mataifa hali kadhalika kuheshimu vikwazo vilivyowekwa. Nipo na BMJ Muridhi hapa na tutaendelea kuwa naye Majini Mjengwa kukupasha kwa undani kuhusu eh haya. BMJ, umekuwa chumba cha habari ukifuatilia hili, hebu tupashe kwanza, ni nini hasa ambacho kinaendelea? Naam, Idi, nafikiri umeeleza vizuri sana jinsi mambo yalivyokuwa. Ni kitendo ambacho katika saa za hapa ma Marekani kilitokea, ilikuwa mwendo wa saa kumi na moja hivi unusu, ambapo vyombo vyote vya habari vilianza kusema kwamba kuna habari zilizochipuka, wanasema breaking news, vyombo vyote vya habari hapa. Kisa na maana ni kwamba licha ya kwamba Korea Kaskazini imekuwa ikifanya eh, majaribio ya makombora yake, hili lililorushwa hiyo jana ni tofauti na makombora mengine kwa sababu liliweza eh, kuvuka E, katika ardhi ya Japan, jambo ambalo halikuwa limefanyika hapo awali. Maanake hiyo idi ni kwamba a, pale Korea Kaskazini, iwapo a, kombora litavuka Japan a, linakuwa kwamba pia linakaribia nchi ya Marekani ambapo Marekani pia imekuwa ikielezea e, kutoridhika kwake na hatua ya Korea Kaskazini e, kuzalisha a, zana za nyuklia na kusema kwamba ni hatari sana, sio tu katika eneo hilo, lakini kwa ulimwengu mzima. Na punde tu baada ya hilo kutokea a, ni, na kwanza niseme kwamba hilo linaja siku chache tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na umesema hayo ili kuidhinisha vikwazo zaidi dhidi ya a, Korea Kaskazini na yalipotokea tu, Uh, nitaongea kuhusu Marekani kwa sababu ni mdau, ni, ni mdau mkubwa katika suala hili. Waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Marekani Rex Tillerson ametoa ame wito mara moja kwa China na, na Russia kuchukua hatua za moja kwa moja dhidi ya Pyongyang, huku waziri mkuu wa Japan naye Shizo Abe akitaja jaribio hilo la hivi karibuni kuwa ni kitendo cha kuudhi na Tillerson ame, ni kama amekosoa China na kusema kwamba huwa inaendelea kuiuzia bidhaa uh, Korea Kaskazini na kutoa bidhaa zingine kutoka uh, Korea Kaskazini pasi na kujali jinsi ambavyo jumuiya ya kimataifa inaendelea kuikosoa au kutoa uh, kauli zake kuhusiana na suala hilo la nyuklia, ambayo ambazo uh, kama nilivyosema, linachukuliwa kuwa ni hatari kubwa kwa usalama wa kimataifa. Na muda mfupi idi, muda mfupi uliopita Wazi, na, ni balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Nikki Haley amezungumza hapa katika ikulu White House, eh, akieleza jinsi ambavyo wanalichukulia suala hilo kwa uzito mkubwa, na ukumbuke idi kwamba haya najiri siku chache tu kabla ya mikutano mikubwa kuanza pale New York, ambapo kama tulivyosema katika taarifa zetu ni kwamba baraza la usalama, baraza la, baraza kuu, baraza kuu limeanza vikao vyake. Hebu tusikie alivyosema Nikki Haley kuhusiana na msimamo wa serikali ya Marekani kuhusu swala hili ambalo ni swala nyeti, anasema really the the. Kwa kifupi hapo nadhani swala lililokuwa muhimu kwanza ni kwa Korea Kaskazini. E, tujaribu mbinu zote za kidiplomasia kutanzua mzozo huo. Na ukiangalia maazimio mawili yaliyopitishwa katika mwezi mmoja uliopita ma, yanakata mafuta kwa kiasi cha asilimia thelathini, yalipiga marufuku utenda kazi kutoka nje na asilimia tisini ya kuuza bidhaa katika nchi za nje na mengine mengi. Anaelezea hapo kwamba anasema, kwa hakika tumeunyonga uchumi wa Korea Kaskazini hata ingawa itachukua muda kwa athari na maazimio uh, hayo kujidhihirisha wazi. Na hapo hapo wakati akizungumza zaidi, pametokea mwingine ambaye naye anamshauri rais katika usalama wa kitaifa, anaitwa General HR McMaster. Hebu tusikie alivyosema. Kwa kusema kweli, tuna mpango huu wa kuchukua hatua za kijeshi, lakini cha muhimu kwa sasa ni bado kuendelea kutumia diplomasia na kuwauliza, kuyauliza mataifa mengine ambayo yana ni wadau au mataifa mengine ya ulimwengu hakikisha kwamba yanahusika katika eh, kutanzua mzozo huu katika eh, njia ya kidiplomasia, Idi Ligongo. Naam, basi tuelekee moja kwa moja kwake uh, majini mjengo. Majini mjengo umesikia haya uh, kwa upande wa Marekani eh, taifa lenye nguvu kuliko mataifa yote duniani ikielezea juu ya suala hili la uh, Korea Kaskazini. Lakini nguvu ya Korea Kaskazini inatoka wapi? Kwa nini inaendelea kukaidi eh, maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa? Hali kadhalika vikwazo ambayo ambavyo vimewekwa dhidi yake e, ni swali zuri. Nguvu ya Korea Kaskazini inatoka wapi? na jibu ni kwamba e, wakati Marekani ni taifa lenye nguvu duniani e, kuna mataifa mengine makubwa yenye nguvu. Tunazungumzia China, tunazungumzia Russia Urusi eh, na mataifa haya mawili China na Urusi Russia wana uhusiano mzuri wa kiuchumi wa kibiashara na Korea Kaskazini eh, so yu, kwa hiyo jibu ni jepesi tu kwamba nguvu ya Korea Kaskazini inatokana na China, inatokana na Urusi, na si pengine mataifa madogo madogo ambayo leo eh, kwengine wanataka kuyaangalia, lakini hayana eh, athari kubwa kuliko China na Urusi ambayo inaendelea kufanya biashara mahusiano ya kiuchumi na na Korea Kaskazini. Na Korea Kaskazini, makombora yake pia nayo ni nguvu yao, kwa maana wanafahamu jumuiya ya kimataifa mataifa makubwa yana hofu ya kwamba ikitokea kweli ya vita yoyote ile imetakayopelekea kurusha makombora hayo, yanaweza yakafika kwenye hizo nchi yakaleta athari kubwa. Kwa hiyo nadhani eh, kwa Marekani, Umoja wa Mataifa huishawishi China kwa mjia ya mazungumzo, e, kuweza pia kufanya mazungumzo kupitia China, Urusi e, na Korea Kaskazini kuweza kukaa chini kuwa namna gani ya kutatua tatizo hili la mahusiano haya yenye kupelekea hofu ambayo iliyopo sasa hivi ili, ili, ili, ili, ili kwamba njia ya mazungumzo mi naamini kabisa ingeweza kumaliza tatizo hili, lakini kutunisha misuli eh, inapelekea pia misuli mingine ikatunishwa, kwa maana ya China na Urusi ambayo pia ina mahusiano eh, yasiyokuwa ya moja kwa moja ya urafiki yeah, wa moja kwa moja eh, kati yao na, na, na, na Marekani, kwa hiyo Marekani kuitishia Korea Kaskazini inaweza pia akawa na maana pia indari, e, kwa njia nyingine kuwatishia Wachina na na Warusi. Kwa hiyo ni nguvu hizo zinatokana na, na mataifa mawili makubwa. Asante sana e, ushirikiano uh, angewekiwa vikwazo Urusi au, au China e, pengine tungeweza kuona e, Korea Kaskazini ikipata tabu. Asante, asante sana uh, maji ni Mjengwa, Mjengwa, Mjengwa kwa hilo Mjengwa. Asante sana maji ni Mjengwa kwa hilo. Sasa BMJ, uh, kwa kumalizia kile ambacho Uh, kinaelezwa hivi sasa ni nini ambacho kinatarajiwa kutokea mara baada ya jaribio hilo? nam idi, kutakuwa na kikao, tayari kumekuwa na kikao cha dharura pale uh, New York, na, na, na labda ukiongezea vile maji ni mjengo alikuwa anasema ulipomuuliza nguvu nguvu nyingine ya kihisia uh, ambayo uh, Korea Kaskazini iko nayo ni wazo, kulingana na wadadisi wachambuzi ambao nimekuwa nikiona hapa Marekani, wazo kwamba Uh, ni hatari sana kwa nchi yoyote kujaribu eh, kuivamia nchi hiyo kwa kutumia uh, nguvu za kijeshi, kwa sababu ya hatari ya jinsi ambavyo mauaji au vifo vinavyoweza kutokea katika eneo hilo uh, ukikumbuka kwamba nchi hiyo inazungukwa uh, inazingirwa na nchi ambazo ni marafiki wa nchi kama Marekani. Kwa hivyo wanatumia kile kama kigezo cha kujua kwa kujua kwamba itakuwa ni hatari sana, kwa hivyo watu wataogopa nchi zile ambazo zingependa wavamia zingeogopa uh, kufanya hivyo kwa sababu ya hatari iliyopo, maanake maafa huenda yakawa makubwa zaidi. Wadadisi wanasema kwamba iwapo uh, nchi yoyote itavamia Korea Kaskazini uh, itakuwa ni vita ambayo itakuwa na maafa makubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa tangu vita vya pili uh, vya dunia. E, kwa hivyo Idi Ligongo, kwa kumalizia tu nieleze kwamba swala hili e, bila shaka litakuwa ni moja ya maswala muhimu ambayo yataendelea kuzungumziwa hasa katika kikao ulichokisema cha baraza la umoja Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa New York kuanzia wiki hii mpaka wiki kesho. Asante sana BMJ Muridhi kwa kutueleza hayo, hali kadhalika ni kushukuru uh, Majid Mjengwa eh, kwa kuwa nasi ndani ya kwa undani hii leo kufika hapa basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na washukuru wote ambao mmekuwa nasi toka jumatatu mpaka leo hii ijumaa na usikose kujiunga nasi tena vilevile vile jumatatu mpaka ijumaa ndani ya kipindi cha kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunakuambia shukran kwa kuwa nasi popote pale ulipo na endelea kusikiliza vipindi vingine vya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo.