Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni yeah. Siku nyingine tena ambapo tunakukaribisha kwa VOA Express ikiwa ni Ijumaa. Uh, wikend imefika, tarehe ikiwa ni 15 mwezi Septemba mwaka 2017 hapa studio. Jina langu ni BMJ Mridhi, BMJ Mridhi ndani ya studio, na mimi naitwa Sandy Shomari. Msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa, mambo ni mazuri, mambo ni mazito, unaangalia Ijumaa yako imekwenda namna gani? Basi kwenye leo VOA Express tuna mambo mengi Motomoto ya kukueleza. Kwanza taanzia kule e, nchini Tanzania leo kumezungumzwa, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo anazungumzia kuswala nchi hiyo kuchunguzwa kuhusiana na ushirikiano na Korea ya Kaskazini. Je, kulikoni? Waziri huyo amezungumza: ndio maana tukaanza kuchukua hizo hatua za kupunguza mahusiano, tunahakikisha kwamba vile vikwazo vyanze kuwabana, kama ni meli, kama ni misaada ya karibu, tukapunguza punguza, punguza. Ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania huyo Augustin Mahiga akizungumza eh, na View Express. Tutakuletea taarifa hiyo kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo, na vile vile tutakwenda moja kwa moja mpaka huko Uganda kuweza Uh, kunradhi, tutaenda mpaka kule Mombasa kuweza kukuletea mengi ambayo yamejiri eh, katika eneo hilo, na vile vile tutakuletea jicho letu Sandy Shumari, sio bila shaka, lakini vile vile unakumbuka BMJ Murithi, jana ilikuwa hii ni habari ambayo imekuwa ikizungumzwa, kilipuka kubwa kuhusu Korea Kaskazini. Ndiyo. kufanya tena majaribio mengine ya nyuklia Nam, au majaribio ya makombora ya masafa ya mbali, na sasa hili limeshtua wengi, kwa sababu hususan na manake washa alipua mengi, lakini hili la jana liliweza kuvuka kule Japan. Mm -hmm. Hali ambayo sasa imechangia hata hapa White House, unafahamishwa kwamba Rais Trump anaendelea kufuatilia kwa kina, lakini eh, kuweza kupata mengi zaidi, eh, mwenzetu yuko nasi hapa studio mm -hmm. Aa, nani huyu Abdushakur Abdusha Abude, kutuelezea hili E, swala hasa lina maana gani Abdul Shakur Abud mpaka kwa sasa? Hakika hii inaonekana kwamba ni ukaidi unaoneshwa na North Korea, kaskazini Korea. Kaskazini iliwekewa vikazo vipya siku ya Jumatatu. Baraza la usalama limelaani vitendo vinavyofanywa kutokana na bomu la hydrogen lilojaribu katika mwezi wa Septemba tarehe tatu. Hivi sasa Korea inataka kuonyesha kwamba ina ukaidi. Kutokana na hali hiyo, Japan moja kwa moja, waziri mkuu Shinzo Abe akalaani kitendo hicho, rais wa Korea Kusini akalaani vilevile vile, na ushirika wa NATO umetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua ya haraka kabisa kujibu, maji, kujibu kitendo cha Korea Kaskazini. Kwa hivyo kitu kinachoonekana hivi sasa ni kwamba Korea Kaskazini inajaribu kukaidi jumuiya ya kimataifa kuonesha kwamba hamwezi kufanya lolote, lakini Shakur, uh, unajua kwamba wamekuwa wakiketi katika Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, uh, kila wakati uh, hili linapotokea wanaketi. Sasa uh, swali ni itakuwa tofauti iliyoje, itakuwa ni tofauti gani ya kikao ambacho watafanya sasa na vile ambavyo wamefanya hapo awali? Kwa hakika nafikiri kikao kichotofanyika hivi sasa sio tu kulaani. Umoja wa Mataifa tayari imeanza kuchukua hatua kuangalia nchi ambazo haziheshimu vik Vikwazo hivyo, lakini cha muhimu zaidi ni China. China na Rasia, hatua ambazo China na Rasia zitakazochukua maanake wameshindikizwa na Marekani na inaonekana kwamba wamekasirika vilevile kutokana na kitendo cha Korea Kaskazini. Kwa hivyo hivi sasa kitu kinachohitajika ni hatua thabiti kuhakikisha kwamba wanabana kabisa uwezo wa Korea Kaskazini kupata mafuta na vifaa ambavyo vinaweza kutengeneza makombora hayo. Kwa hivyo itabidi sasa wazungumze zaidi na China kuchukua hatua. Rais Donald Trump wiki hii alisema kuna mambo makubwa zaidi yanatokea. Kwa hivyo, hatujui yepi yanayozungumzwa nyuma, lakini bila shaka, nafikiri dunia hivi sasa watakuwa imara pamoja kuweza kukabiliana na Korea kusini kaskazini, na ni moja ya stori kubwa sana za kimataifa zaidi, pengine na kwa za undani, tutaangalia zaidi Kusuahili kwa sababu ni swala ambalo linaendelea kujii hivi sasa naona swali uh, la pili ambalo uh, au uh, shughuli ya pili tulionayo hapa uh, katika VOA Express hivi leo. Kwanza tukimshukuru Abdushakur Abud kwa kutuletea tathmini hiyo. E, ni swala ambalo linawiana na hilo Sama, nani, nani wapi tunaenda sandi, tunaelekea mpaka kule nchini Tanzania. Tanzania kama tulivyozungumza hapo jana, tumesikia kwamba kumekuwa na ushirikiano uliotangazwa kwamba ni nini, kuna kuzungumzwa kwamba Umoja wa Mataifa unafuatilia, kumekuwa na ushirikiano, kumekuwa na biashara kati ya Tanzania na Korea Kaskazini, na Korea Kaskazini. Nini sasa kinachoendelea? Lakini hey, tufafanue hapo kidogo kwamba sio Tanzania peke yake, imetajwa na Uganda. Uganda na nchi zingine pia katika eneo la Afrika mashariki kati na hata Afrika ya magharibi, lakini kwa leo tunamulika uh, Tanzania kwa sababu ndio amezungumza waziri Zino wa mambo Tanzania ya nje uh, uh, uh, si ma Mahiga, Augustine Mahiga. Na sasa basi tuungane naye mwenzetu kutoka Dar es Salaam George Njogopa. Hebu tueleze eh, George Njogopa, taarifa alizozipata hapo kutokana na hiyo taarifa ya serikali ya Tanzania, nini kinaelezwa Sudan ni sokomoko ambalo limeanza tangu ripoti ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ikizitaja nchi kadhaa za Afrika, Tanzania ikihusishwa kwamba imekuwa na ushirikiano wa karibu tena wa kibiashara na Korea Kaskazini. Ushirikiano huu umekwenda katika maeneo mbalimbali, ikiwemo pia kuuziana silaha. Uh, ripoti ya wataalamu wa Umoja Mataifa wanasema kwamba Tanzania na Korea Kaskazini zinashirikiana kuuziana silaha za kijeshi. Hatua hiyo imeshtushwa kidogo na serikali ya Tanzania ambaye kupitia waziri wake mashauri ya kigeni Augustine Mahiga ametoa ufafanuzi kwamba Korea Kaskazini sio rafiki wa karibu wa Tanzania. Amekiri kwamba wakati fulani nyuma, Tanzania alishawahi kununua silaha, lakini baada ya vikwazo vilivyoweka na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Tanzania ilianza wakati huo kulegeza uhusiano wa karibu na Korea Kaskazini. Waziri alizidi kusema kama anavyoeleza hapa. Kwa hivi na sisi tumekuwa tunasema sisi Korea hatuna ugomvi nao ya kaskazini, lakini kitendo chao cha kutengeneza haya masiraha ya kuangamiza sio mazuri kwa heshima ya ustaarabu duniani na usalama duniani. Ndio maana tukaanza kuchukua hizo hatua za kupunguza mahusiano, tunahakikisha kwamba vile vikwazo vianze kuwabana, kama ni meli, kama ni misaada ya karibu, tukapunguza punguza, lakini pia tulikuwa na uhusiano wa kibiashara na makampuni, sio na serikali za North Korea, kusaidia vitu fulani kwenye kuunda jeshi letu. Sasa George Njogopa, umesikia hapo akizungumza waziri Mahiga kuhusu kwamba kumekuwa na uhusiano fulani katika jeshi. Hebu tueleze ni yapi zaidi aeleza kuhusu swala hilo na asante. Ni kwamba Tanzania kama waziri alivyosema, kwamba walikuwa na uhusiano wa kibiashara na makampuni ya kikorea kaskazini ili kuweza kununua silaha uh, kama walivyosema kwamba walikuwa wanahitaji baadhi ya vifaa ambavyo walibaini viko korea kaskazini, walinunua wakati huo, na makampuni haya yalipewa tenda kuja kufunga baadhi ya mitambo katika maeneo ya kijeshi, lakini uhusiano huu ulifanyika miaka ya nyuma, kabla hata Baraza la Usalama la Umoja Mataifa alijaweka msisitizo katika vikwazo vyake, hivyo huo ushirikiano hauko tena, kwa mujibu wa waziri. Waziri amekwenda mbali zaidi, amesema leo amekutana na mabalozi ambao nchi zao ni wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, ambazo ni Urusi, Uchina, Marekani, Uingereza na Ufaransa. Na amesema kesho anaondoka hapa Dar es Salaam kwenda New York huko Marekani, ambako atahudhuria mkutano wa Umoja Mataifa wa kila mwaka unaoanza wiki ijayo, na atatumia fursa hiyo pia kuelezea umma namna uhusiano wa Tanzania na Korea Kaskazini ulivyokuwepo na kukanusha kuhusu taarifa za ripoti ya baraza la usalama na Njogopa, tukimalizia hili manake lina uh, pia athari zake katika ushirikiano wa kimataifa. Raisi Donald Trump hapa tayari ameshazungumza kuhusu swala hilo wiki iliyopita, kwamba nchi ambazo zina uhusiano wowote na Korea Kaskazini katika uh, uh, ngazi za kibiashara, kama ulivyotaja, huenda uh, Marekani ikazichukulia hatua. Je, hili pia linazungumzwa hapo? Sekunde kama 30 hivi uh, tukiondoka hapa, Njogopa. BMJ linazungumzwa sana, ndio maana wakati huu Tanzania imesema kwamba iko katika wakati mgumu haijawahi kutokea ku ku kutuhumiwa na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Ndio maana inachukua jitihada zozote zinazowezekana kuweza kusafisha kiwango hicho maki. Kama hakitasafishwa basi athari zake katika masuala mengine inaweza kawa makubwa sana shukuru sana george jogopa kutoka hapo dar es salaam na bila shaka sunday tueleze wasikilizaji wetu kwamba hili ni swala ambalo hii leo huenda tukalizungumzia katika kwa undani ili waweze kupata mengi zaidi tathmini kubwa zaidi tukiwa na mwenzetu idi ligongo kwa hiyo saa tatu siku usikose kuungana nasi kwenye kipindi cha kwa undani hapa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na vilevile kwenye facebook moja kwa moja matangazo haya yatapatikana moja kwa moja. Tuelekea kwenye habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Ushirika wa NATO unatoa wito wa kuwepo jibu la kimataifa kuelekea kufuatia hatua ya Korea Kaskazini kufiatiwa kombora jana kuelekea Japani. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema hii leo Ijumaa kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba Korea Kaskazini imekiuka kwa mara nyingine tena maazimio ya Umoja wa Mataifa ya kufyatua kombora jingine hii leo, ikiwa ni kitisho kikubwa kwa amani na usalama wa kimataifa ambao unahitaji majibu ya ulimwengu. Mapema leo, Korea Kaskazini ilifyatua kombora jingine kuelekea upande wa Japan, siku kadhaa baada ya Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vya ziada kwa Pyongyang kwa kufanya jaribio lake la sita la bomu la hidrojeni. Watu wasiopungua 18 wamejeruhiwa wakati kufuatia mlipuko wa mapema leo Ijumaa katika treni iliyojaa watu huko mjini London ambapo polisi wanaliangalia tukio hilo kama la ugaidi. Polisi wenye silaha walifika kwenye tu, uh, kituo cha treni ya chini kwa chini ya Parsons Green baada ya abiria kuripoti mlipuko huo uliotoa to, ulio toa moto. Polisi wa London wanasema kwamba uh, kifaa kimoja cha umeme kilikuwa chanzo cha moto huo. Wanachama wa IGADI wanaunga mkono pendekezo la kuruhusu raia kutembea huru ndani ya eneo la Afrika Mashariki, lakini wanakabiliwa na ukosefu wa ushirikiano kutoka Sudani Kusini, mahala ambako maafisa wameendelea kwa kimya kufuatia hatua hiyo. Maafisa na wanadiplomasia kutoka mataifa manane walizungumzia pendekezo la kutembea huru huko Juba wiki hii, pamoja na masuala ya biashara, ushuru na mawasiliano. Abdurahman Ahmed Khalil, kaimu mkuu wa ofisi za IGAD huko Sudani Kusini, amesema kusitisha gharama za visa kukatisha kwenye eneo hilo kutachochea uchumi kwenye eneo hilo na idadi ya wakimbizi wa Rohingya wanaokimbia hasia huko Myanmar kwenda eneo salama la Cox Bazar lililopo kusini mwa Bangladesh imefika takriban laki nane. Makundi ya kutoa msaada yanaongeza majibu yao eh, kwa kutaka ongezeko la haraka la msaada wa kibinadam. Lakini licha ya shinikizo na msaada kutoka baadhi ya serikali, ukubwa wa tatizo lenyewe unaacha idara hiyo kuto, kutoweza kutowea kukidhi mahitaji yanayozidi uh, yanayoendelea kuongezeka na kuongeza hofu ya madhara makubwa ya njaa na idadi ya watu waliochoka kutokana na mlipuko wa magonjwa na kupelekea vifo kadhaa. unaendelea kusikiliza VOA Express na kutazama VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sandey, niambie, BMJ Muridhi, sasa tunaelekea kuangalia maswala ya teknolojia mbio. Unajua BMJ Muridhi, wanakuambia teknolojia ina mambo mengi sana. Sasa hii ni teknolojia kwa watu ambao hawana uwezo wa kuona au vipofu. Wanaingia wanafanya nini? Wanasomaje? wanatumia vipi teknolojia? Sasa hii wanaita digital world, dunia ya teknolojia, yaani jinsi ya kuwasomesha na kuwapa ujuzi wanafunzi ambao kuona lakini wanatumia hizi kompyuta na, na si ah, ni kweli, ni tofauti, si tofauti, ni mambo ambayo yameshazungumzwa wakati mwingine, mara nyingi, kuhusu jinsi ambavyo wanajiendeleza kiteknolojia yeah. Lakini hili ni jipya ambalo tunapata kwa mwandishi wetu kutoka Mombasa, ambaye anaelezea jinsi wanafunzi hao ambao wa waoni wanatumia uh, stak, uh, tarakilishi ambazo ni kama uh, kama uh, specially ili kuweza kuendelea na maisha yao ya Haya, basi tumsikilize Amina Chomba ameandaa hiyo taarifa. Naam, shukran sana. bila shaka ni katika ulimwengu wa dijitali hivi sasa ni kwamba eh, kampuni na mashirika humu nchini yanafuatilia kuhakikisha kwamba hata wale ambao wanaishi na ulemavu wa macho wanaingia katika ulimwengu wa dijitali kwa kuweza kuwasambazia e, tarakilishi. Shule ya watoto walio na ulemavu wa macho ya Likoni School for the Blind e, ni ya pili kote nchini kufaidika na ufadhili wa kampuni hiyo ya kimataifa ya Microsoft kupokea tarakilishi maalum za watu walio na ulemavu wa macho kwa sasa. Wanafunzi hawa ambao hawaoni wanatumia tarakilishi hizo maalum ambazo ziko tofauti sana na zile za kawaida, kwani wao wanahitajika e, kusikia sauti, kwa hivyo wamewekewa Gadget ambayo lazima wawe wameweka headphone ili kusikiza yale ambayo wanataka kuandika katika tarakilishi. Lazaro Igetio na Halima Hussein ni wanafunzi shuleni humo. Kama kwa mfano umesoma digestion juu nini, unaweza kuja baadaye ukaingia kwa kompyuta uka ukaperusi perusi na chenye ulikuwa unasoma, unaweza kukipata, ile kujikumbusha zaidi na kupata knowledge, na pia kama mfano wataka kutafuta somo fulani. Pia ina umuhimu, kwa sababu inaweza kuwa pale class hamjafika katika hilo somo, sa we unaweza ukaja ukaingia kwa internet then ukatafuta subject ambao unajua we uko perfect nayo. Mbali na masomo, pia wanafunzi hao wanaeleza kuwa wanafahamu yanayoendelea nchini, kwani wana uwezo wa kusikiza habari na matukio mbalimbali mbali kupitia ulimwengu huu wa utandawazi. Mwalimu wa kompyuta shuleni humo Joba Tako akariri kuwa wanafunzi hao hawa hawana uwezo wa kuangalia sinema za ngono ama mambo yaliyo kinyume na masomo internet tunawazuia kwa sababu tuko na server, hizi kompyuta zote zinakuwa operated na server moja, so wakati kila mwanafunzi ameketi ya mali yameketi, mimi nikiwa kwa server ninaweza kuiona kile chenye kila mtu anaifanya, kingia tu kwa pornography, na naizima kutoka pale. Haya najiri huku serikali ya Kenya ikieneza vipakatilishi kwa shule elfu ishirini na tatu kote nchini za msingi kwa masomo ya mawasiliano na teknolojia ya kisasa, ili kuingia katika soko la ajira, kuambatana na ulimwengu wa dijitali baada ya wao kumaliza masomo yao. Shukran sana, ni hayo tu kwa sasa. Asanti ah, sana, Amina Chombo, mwandishi wetu pale Mombasa, kwa kutuletea taarifa hiyo ambayo bila shaka imekuya manufaa kwa wasikilizaji na wale wanaotutazama hapa VOA Express. Sante Shomari. Kabla hatujaingia kwa mziki, kuna habari ambazo zinachipuka sasa hivi kutokea huko Kenya mm, ambapo naarifiwa kwamba yule ambaye ni mwan, mjumbe au mbunge wa Nyeri mjini Ngunjiri wa Mbugu ambaye jana tulizungumza hapa kwamba alikuwa amewasilisha hoja, mm, eh, kwa tume ambayo inahusiana na uh, mambo ambayo yanaendelea mahakamani mm, akitaka Jaji David Maraga aondolewe. Sasa huyo mjumbe ameondoa au ameondoa hiyo hoja akasema kwamba kwa hataki mambo hayo, kwa sababu ya hali ilivyo ya kisiasa, na haya anajiri e, muda si mrefu baada ya Raisi Uhuru Kenyatta akiwa kule Sagana State Lodge kusema kwamba yeye yeah, yeah, aungi mkono hoja hiyo ya kutaka kumwondoa Jaji Maraga. Ni story kubwa uh, ni dhani kwamba tutaweza Stiles, kupata fursa kuongea na mwandishi wetu wa Nairobi, lakini hatutaweza kupata muda, lakini wanaweza kuendelea kufuatilia katika mitandao yetu. Bila shaka bila shaka, asante sana BMJ Muridhi, na hiyo habari basi moja kwa moja BMJ Muridhi, kama tunavyosema express bila kupata muziki bado hujapata vitu, tupate basi vitu. Ikiwa leo ni Ijumaa, msikilizaji, kutana na mwanamuziki Jivan kwako, huyu mm -hmm. anakuja na wimbo wake maarufu, wimbo una taratibu na safi. Anakwambia jamaa yuko mapenzini. Mapenzi gani haya jamani! Mjasiri anayajua vizuri Mamayo yalitokea ya zamani, a mana macho amenifumbua. Sasa naiona tafsira ya mapenzi ndani ya mboni zako, bali umenitoa, nashukuru. Naipata furaha mateso kuvunjania wendo mpo na Mateso moyo wangu. So na vitu hivyo, msikilizaji yuko kwenye mapenzi, jivan huyo. Eh, kitu hicho safi kabisa sana, na mapenzi moto moto sana, akitokea kule Tanzania muziki anaibukia huyo kweli kweli, huo haya. Sasa tunaangalia upande gani, BMJ Muridi? Naona tuende kwa jicho jicho letu letu, sawa kabisa. Hebu waeleze ni nini hasa ambacho tunaangazia. Tuna, tuna Lucy Lucy Lucy Patrick Patrick Patrick anaangazia kwenye jicho letu Mula. Lucy na Patrick anatokea wapi? Yuko kule Mbeya Tanzania, bila shaka na anaangalia kuhusu swala zima la usafi wa binadamu, pengine ukiwa na tatizo kwenye mdomo wako, kama unatoa tatizo la, kuna watu wanakuwa na tatizo wakati mwingine la kutoa harufu kwenye vinywa. Mm, sasa hili ni nini hasa linaweza kufanyika, kitu gani kifanyike? Lucy Patrick, hebu tueleze zaidi katika swala hilo. Mimi hapa kwa siku ya leo niko na Dr. Mtweve, naye anazungumzia tatizo la baadhi ya watu kuwa wananuka vinywa vyao. Nini sababu inapelekea kunuka kinywa, lakini vilevile vile unawezaje kuepukana na tatizo hili? Karibu. Uh, leo tutaangalia juu ya namna au jinsi ya kujikinga na kuondoa harufu mbaya mdomoni. Watu wengi husumbuliwa na tatizo la kunuka mdomo bila hata kujijua, hivyo kuwa kero kwa wenzao na wakati mwingine kujiishia hadhi mbele ya jamii. Uh, mara nyingi ugonjwa wa kunuka mdomo ambao unaitwa halitosis husababishwa na uchafu wa kinywa na ulaji wa vyakula usio sahihi, lakini kimsingi tatizo hili linatibika au linaweza likazuilika. Pia ni rahisi kuzuia na kuliondoa tatizo la kunuka mdomo iwapo utaamua kufuata kanuni za usafi wa kinywa, na nasema pia na unywaji wa maji, kwa kufuata kwa makini mwongozo. Na huu hapa ni mwongozo kidogo utaweza kuangalia kwa siku ya leo, ambao utakusaidia kuweza kuondokana na tatizo hilo. Jambo la kwanza ni kupiga mswaki. Kitu cha kwanza kabisa katika kupiga mswaki ni kwamba akisha, unapiga mswaki kwa ukamilifu kila wamkapo asubuhi wa na, wakati wa kupiga mswaki utatakiwa sio tu kusugua meno, bali pia ulimi, sehemu ya katikati na hadi karibu na koromea kwa kusugua vizuri, na vilevile vile kila wamkapo baada ya kulala mchana au jioni pia, na hakikisha unapiga mswaki, kwani bakteria wa kinywa hutawala kinywa kila ulalapo kwao, hata kama amelala mchana au usiku, lakini hakikisha tu unapoamka umepiga mswaki, kwani hawa aina ya bakteria ambao wanaleta harufu mbaya sasa mdomoni hupenda kutawala wakati huo wa kulala na mara baada ya kupiga mswaki na kusugua ulimi, unasukutua vizuri kwa makini, kwani hapo ndipo watu wengi hukosea kwenye swala la kusukutua baada ya kupiga mswaki. Pia jambo la pili ni kunywa maji mengi. Sasa inasaidiaje maji? Ngoja nikupe maelezo machache utanielewa vizuri. Maji ni muhimu sana karibu kila eneo la mwili binadamu hilo nadhani tunafahamu. Na unywaji wa maji wa kutosha, uh, kwa kila siku utakusaidia kudhibiti na hatimaye kuondoa tatizo la kunuka mdomo. Na unywaji wa maji mengi ni muhimu hasa kwa wale watu wenye ugonjwa pia wa kukaukiwa midomo bana tatizotusomia. Uh, mara nyingi harufu itokayo mdomoni pia tufahamu hutokea tumboni na sio vikinywani tu, kama vile watu wengi wanavyofahamu, au uh, tunadhani kwamba inatokea mdomoni na hawezi ikawa isitokee tu mdomoni, ikawa imetokea tumboni. Nam, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express, tunakuletea tafakari ya leo. Je, wajua kwamba mtu aliye mrefu zaidi duniani, Sultan Kosen ambaye anatokea kule Uturuki, alipata urefu huo kutokana na uvimbe usio wa kawaida unaochangia kuzifanya chembechembe -chembe za damu kumfanya mtu huyo kuendelea kupata urefu hata baada ya kufika umri wa miaka thelathini na mitano mtu huyo ni mrefu kiasi kwamba hawezi kutembea bila mkongojo leo wa kujishikilia. Leo ana urefu wa futi nane na inchi tatu. Tafakari hayo. Sante sana bmj Murithi na hiyo tafakari sasa. Baada tutaendelea kutafakari huo urefu, hebu mm-hmm, <laughs> tumsikilize Liberty Adede ataungana nasi kutoka kule Mombasa, Kenya, atueleze Liberty. Hii ni Ijumaa, Liberty, mambo yanaendelea mengi, tupe mambo ya Mombasa, burudani ziko vipi? Nini kinaendelea Liberty? <laughs> mambo poa, Shomari, lakini kwanza hiyo tafakari, huyu bwana anavaa kiatu urafu gani? Itanibidi unitumia WhatsApp nikueleze eh, maanake ni, ni mambo ambayo hatuwezi kuzungumza hewani eh, dede adede naam. <laughs> Asante sana. Huku kwenye burudani mambo shwari, tutaelekea wikendi, wajua kawaida ya wikendi Mombasa tukujiachia. Namwona Shomali afurahia kweli, uh, lakini Nairobi kama nilivyokuambia, siku hizi imekuwa ndio kituo cha burudani barani mm. Msanii Tekno kutoka Nigeria alikuwa amepangiwa kupiga show kubwa sana e, jijini Nairobi e, katika eneo la Nairobi pale, lakini pale Ngong Race Course. Lakini inadaiwa kwamba mashabiki wale walifika huko, ambao walitoa wali, wali pesa wali, wali, wali nyingi sana, kwa sababu ya show ile mm. Na ilikuwa inalipiwa kati ya shilingi elfu tatu za Kenya na hadi shilingi elfu kumi ikiwa ni dola mia moja walikosa kuridhishwa maanake Tekno alifika na akaimba nyimbo nne tu na vyombo vya habari wale wanahabari walikuwa wako tayari pale wakakosa kufanya mahojiano naye mashabiki mpaka leo bado wana hasira lakini tukiacha hayo ukidhani kwamba bifu ziko tu Tanzania peke yake pale ambapo wasanii wanapigana vijembe huko tunayasikia ya Diamond pamoja na Likiba basi Mombasa pia hizo bifu zimeanza kutokea sana Kiki ama ndiyo vipi? Haya, msanii dogo Richi kaachia wimbo la mwaka uliopita akisema mziki majanga, ambapo ameangazia zile wasanii nchini Kenya hasa sana eneo la Mombasa wajaweza kuenda kwenye upeu mkubwa, hawajatajirika sana kutokana na mziki ikilinganishwa na wenzao. Akawataja kadhaa akisema haya, huyu ameimba zaidi ya miaka hii yote, hana gari, anaishi kwa nyumba ya shilingi elfu mbili ama dola ishirini. Sasa inakuwaje? Sasa huyo uyaji wimbo mmoja mmojawapo anafahamika wa kama Susumila Susumila, naye kaingia studio raundi hii, amejibu. Baada ya kipindi kirefu amejibu, amejibu akiwa ameachia ame ngoma, uh, kwenye ameiachia wiki hii mapema wiki hii, inaitwa Tebwere. Lakini hapo anasema yeye, uh, ni uchawi ama jini ndio limemsaidia na watu. Ukiangalia kwenye picha ameweka hapo picha fulani ya kutisha kwelikweli anasema kwamba eh, jini limemsaidia na sasa ameupanchi katika maisha vile wanavyosema kwamba ana mapeni na kama sivo, si, si maskini kama ilivyokuwa imeimbwa kwenye wimbo huo wa dogorichi kisha baadaye tunapotamatisha ni kwamba katika masuala ya michezo burudani, e, mambo mengi yanafanyika. Ligi, michuano ya ligi soka inarejea, watu watakuwa wanapata burudani hapa Mombasa mm. Timu ya hapa Mombasa Bandari FC itakuwa inapambana na Zuu Kericho hapo kesho alasiri, mechi ambayo tutakuwa tunaitizama huku, na mechi zingine kwamba Kariobangi Sharks kesho itakuwa inapambana na Sofa Paka, na mechi zingine nezo Gor Mahia ni ya kwanza katika msururu wa ligi ya nchini Kenya. Tunashukuru alama hamsini tunashukuru sana, sana Liberty ya Dede, maana muda wetu nao hautoshi, unazidi kukimbia. Asante sana Liberty ya Dede na ripoti nzuri kabisa hiyo za burudani na michezo kutoka huko Mombasa. Bila shaka na msikilizaji, naona ndivyo hivyo, time zimekimbia, tulikuwa na mengi ikiwa ni pamoja na swali ambalo tuliuliza jana, lakini mm -hmm. ili kuweza kujua mengi zaidi, sasa naona hatutaweza kusoma, uh, jumbe walizoandika wa mm -hmm. lakini katika uh, live talk, hivi talk. leo tutalizungumzia swala hili na ni hali ya kisiasa inaathiri vipi bi katika eneo la Afrika Mashariki. Na kufikia hapo, msikilizaji mtazamaji wa VOA Express eh, tunafika mwisho wa show yetu leo Friday eh, kutoka hapa studio 15. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Sunday Shumari. Usikose, ungana nami hapo baadaye kwenye live talk, tuongee kwa kirefu zaidi. Na watakeni wote alasiri njema na ijumaa njema.