Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika muda mwingine wa kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninakukaribisha vilevile eh, ili uweze kusikiliza habari ambazo hukuandalia katika kipindi hiki na kukupa taarifa za kina kwa undani zaidi. Hii leo eh, katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani, moja kwa moja tutaelekea katika studio zetu za mjini Mombasa eh, kujiunga naye Josephat Kyoko na Libert Adede wakizungumzia harakati za serikali ya Kenya katika kupiga marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Na katika sehemu ya pili, tutaelekea nchini Uganda tukiangalia tangazo la serikali ya Uganda la kuhakikisha kila mtumiaji wa simu za mkononi anaandikisha na kusajili e, ile laini ambayo anatumia. Ninakukaribisha, mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani na moja kwa moja kama nilivyokueleza hapo awali kwamba tutajiunga na wenzetu ambao wako katika studio zetu za mombasa nchini kenya josephat kioko na libert adede ambao wanazungumzia marufuku ya serikali ya kenya iliyotoa kuhusiana na matumizi ya mifuko ya plastiki josephat kioko na libert adede Asante sana wenzetu Washington. Ni kweli kwa undani kutoka Mombasa, ambapo ulivyosema, ni mimi Josephat Kioko na Liberty Adede. tunazungumzia katika kwa undani leo zaidi taarifa ya kuhusu mifuko ya plastiki marufuku, baada ya kuanza kutekelezwa, bado kuna mengi yanaendelea. Wananchi wanahofia kukamatwa, manake mamlaka ya NEMA imeanza kufanya ule msako na ikiwa ni siku ya tatu tangu marufuku hiyo ianze kutekelezwa. Katika kwa undani tutakupa maelezo zaidi: marufuku hii ina maana gani? adhabu ndiyo gani? raia wanasemaje? Imekubalika, inakataliwa wapi? na mengi zaidi juu ya usafi wa mazingira kwa jumla, jinsi mamlaka ya NEMA na serikali inataka kuiga Rwanda. Rwanda inajivunia miaka tisa ya mazingira isiyo na uchafu wa mifuko ya plastiki rwanda ikiwa ni miongoni mwa mataifa safi mno duniani haswa sana barani afrika ikiwa imeweka mfano na kutokana na hatua hii kumekuwa na badiliko katika nidhamu ya wakenya kuna mambo mazuri yanaonekana katika mitaa amri hii ya kupiga marufuku makaratasi haya ya plastiki imeanza kuleta eh, dhana tofauti ndani ya wakenya labda tuanzie ilianzia wapi hatua hii ya kuweza kuondoa mifuko ya plastiki eh, nchini kenya Wana mazingira wanasema kwa nini walipiga marufuku. Unaponua ule mfuko kwa muda mfupi tu, unaenda unaotupa, inakuwa rahisi kupeperushwa na upepo, lakini inapokuwa katika mazingira, kuoza kwake inachukua miaka mingi sana, na inakuwa ni madhara sana afya za raia na uchafu kamili wa mazingira na kuleta madhara kwa mifugo. Sasa basi, jinsi ilivyoanza, jaribio la kwanza ilikuwa ni mwaka 2007 yaani miaka kumi iliyopita na hapo Kenya ikaonekana kwamba haikuwa amejipanga vizuri, bunge haikujadili sheria mwafaka ya kuweza kuweka sheria mpya ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki ndipo ikaja sasa mwaka elfu mbili kumi na moja na ikapiga hatua, ikawa ndio jaribio ambapo Kenya inaona kwamba inafaulu ama inaelekea kufaulu kupiga marufuku kabla ya mwaka huu elfu mbili kumi na saba. elfu mbili kumi na moja, Liberty umekuwa ukifuatilia jinsi ilivyokuwa, na elfu mbili kumi na moja sheria iliwekwa ambapo iliweza kuangazia aina ya mifuko ya plastiki. Hawakupiga marufuku plastiki zote, lakini waliweza kuangazia uzito kwamba isiwe ile nyembamba zaidi ambayo ilikuwa na madhara mengi, baada ya kuonekana kwamba mpaka wa mifugo walikuwa na tatizo, mifugo wanapata wakila, inaleta matatizo. Hiyo ndiyo ilikuwa ni hatua ya kwanza kuweza kupeleka Kenya katika mali tulipo sasa. Hatua hiyo ilivyopigwa, marufuku makaratasi ya aina fulani yaliondolewa katika masoko ya umu nchini kabisa. Tumezungumza na raia watabaka mbali mbali, wa tabaka mbalimbali, jinsi wamepokea marufuku hii mpya na sheria ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki na maoni ama kauli wanazotoa hapa ni za mseto. Kila mahali ukipita ni uchafu na tapakaa. Sasa tunashukuru pia kwa sheria kama hiyo kuwekwa. Ukiangalia kama kwenye grupi la Changamwe G8, vikundi vya kina mama, vikundi vitano, kuna grupu moja aaa miradi, miradi ya kusuka vikapu. Soko, ili tuweze kujiendeleza katika maisha na mmoja ni ni waumia na mazingira, sasa. Kama mazingira ni mtu mwenyewe wake. Haiwezekani utachafua mazingira kwa namna gani? Sasa hivi cha msingi afadhali, ile awali tuepuke gharama. Asante sana, umeweza kujielezea kwa ufasaha kabisa. Na kuna wale ambao wanaunga mkono hatua wa hii, kuna wale wanapinga. Sasa hebu tuzungumzie sheria yenyewe ile ambayo ni adhabu katika Marufuku hii. Naam, tuangazie sheria hiyo inasema vipi na kisha uh, ni adhabu yake ni ipi. Lakini kulingana na sheria hii eh, eh, ime, imeagizwa na uh, mamlaka ya mazingira nchini Kenya kwamba inapiga marufuku mifuko hasa na ya plastiki inayotumiwa sana kubeba vitu mbalimbali mbali kutoka dukani, na haijakuwa ni marufuku ya kabisa plastiki zote ziliondolewa, bali imekuwa ni mifuko aina fulani kwanza ili tukielekea hiyo nyingine ya kuweza kuondoa kabisa mifuko ya plastiki, namna walivyojitetea hata kupeleka kesi kotini, walisema iwapo umekwenda supermarket ama sokoni ama duka lolote ukakuta kuna mfuko uliotengenezwa una mashikio ama tutaji handle nam, e, mashikio ya, kuwe, ya kubebea nam, basi hiyo inaonyesha moja kwa moja kwamba hii ni kusudi kwamba bila ule mfuko una mwingine unaweza kubebea. Sasa mifuko yote yenye mashikio ya kubebea hiyo marufuku imewekwa mara moja, na wakafafanua hivi: ukienda dukani ukute chumvi imetengenezwa hiyo, wanaitwa primary packaging, hiyo wa mm -hmm. Tayari wewe utabeba utaruhusiwa, ile bado haijapigwa marufuku mm -hmm. Lakini ukinunua ile chumvi ina nailoni ndogo, kisha ununue mfuko mwingine wa kubebea, basi wewe utashikwa njiani kwa sababu ya huu mfuko wa pili, unaenda kuchafua mazingira. Na maafisa wa NEMA pia wamechukua hatua nyingine zaidi. Wameenda hadi katika kampuni ambazo zinatengeza mifuko hii ya plastiki, na kuwaelezea kwa kina, kwa ufasaha kwamba hatujapiga marufuku utengezaji wa mifuko hii. Miongoni mwa yale tunaruhusu ni kwamba ile mifuko ya kuzoa taka anasema kwamba hiyo kwa sababu ni mizito na inaweza tumiwa zaidi ya mara moja, basi itaendelewa kutumika, kwamba taka unaweza kusanya taka kwako nyumbani, ikatiwa ndani, kabla ya kwenda kumwagwa katika sehemu, katika majaa ya taka. Na uchunguzi wa VOA katika maduka mengi hapa nchini Kenya umedhihirisha kwamba usambazaji ama uuzaji wa mifuko hii mipya ambayo inatengenezwa, japo wameanza kwa kiwango cha chini, huende ikafika mahali ikawa kila mteja anaipata. Kwa sasa wanasema supply ni kidogo sana. Tumsikize bwana James Maina ambaye ni msimamizi wa duka moja la supermarket hapa Mombasa, jinsi alivyozungumzia changamoto wanazopitia kwa sasa, ikiwa ni wiki ya kwanza Maina. Wale watumizi wa zile makaratasi ni wengi, replacement ni chache mno. number two, inatubidi tuiuze, tuziuze beleni. Tulikuwa twapea na free, lakini sasa kwa sababu ya ile bei yake inabidi tuweze kuuza, ambapo mfuko mmoja unaingia kwa shilingi ishirini. Wanaielewa pia wao, walikuwa tayari, walikuwa wameshaikubali. Uwaona kuna kasoma wengi, wote wanatumia ule mfuko wa kununua, kama ile bidhaa tu wamenunua. Bora tu kwanza ajulishwe kuwa mfuko wa kuupakia Jukumu yake ni mpaka ununue. Sasa hizi hakuna suppliers wa zile mpya ni wachache sana tumeestablish, alafu hata wao zile wamepuuzia, sio kwa wingi, lakini sasa unajua pia tumetumia pia zingine kama sasa kutumia cartons. Eh. Before unajua ilikuwa customer wala kona ile maringo kidogo. Sasa hizi inabidi tutumie cartons. Haya Maina, utalazimika iwe kwamba huna mifuko, itahakikisha kwamba wateja wako wameweza kupokea. Na katika takwimu zinasema kwamba maduka haya jumla, supermarket ya jumla ndio miongoni mwa maduka ambayo yanatoa mifuko hii kwa sana. Ilikuwa inasema takwimu, ilikuwa zasemaje, mifuko ya plastiki kwa mwaka mzima takriban mifuko milioni mia moja, a hundred million bags kwa mwaka sasa, zinatoka kwa maduka ikienda supermarket peke peke yake, hatuangalie buchari, hatuangalie soko la, la, la, la wazi, mamantilie mm -hmm. ma zile hoteli mm -hmm. za mitaani yeah. mamantilie watu kununua chakula, viazi mm -hmm. yeah. <laughs> hebu fikiria mifuko milioni mia moja kwa mwaka mmoja, na yote imetupa pale katika hewa tunayopumua, inajaribu im, im, kuoza kule nje. Unaona hata mji unakaa vipi, na nika kipindi kirefu, katika kipindi kirefu, si wakati mfupi tu mm -hmm. ina maana kwamba kuna mifuko mingi ambayo imet tuangalie namna wataalamu wa mazingira wanasema kuhusu mifuko hii manake. ili kupata taarifa hii kwa undani tulitaka mwananchi naye aelewe kwa makini, marufuku hii ni kwa nini, madhara ya kiafya ni vipi kulingana na afya za watu, mazingira kwa jumla. Na hapo ndio maana tumezungumza na Patrick Wangushi ambaye ni mtaalamu wa mazingira. Kwanza yeye kasomea mambo ya mazingira katika chuo kikuu, amehitimu, ni mtaalamu na kwa sababu anafanya mashirika mengi katika kijamii kusafisha bahari, kwenda kusaidia kuzoa taka mitaani. E, ile kazi yake ya ziada ametueleza mengi kuhusu mifuko hii maalum ambayo inapigwa marufuku, na akaenda zaidi akatudokezea jinsi utaalamu wa kisayansi mifuko inate, inapatikana kutokana na oil na inaweza kuleta madhara gani. Tumsikize Patrick kwa kifupi tu. Carrier bags yananunuliwa kutumika mara moja, kisha baada ya hapo kazi yake imeisha. Hayana uzito, watu wakishatumia yanachukuliwa na upepo na yanatapakaa kila mahali. Wakati wa kutengeneza polythene bags au plastic bags, mara nyingi oil inatumika kwa sababu plastic bags hayaozi, kwa Kiingereza non biodegradable, they take so long kuoza. Kwa hivyo ile oil ina accumulate pale na inawezaleta madhara kwa mazingira yetu. Plastic bag ikikuwa compacted For so long, it can pressure, later, natural fire so hiyo ni kitu yenye inaweza kuwa madhara kwa plastiki, and that's why scientists wanaweza uh, produce gas from plastics. Huyo amekuwa ni Patrick Wangushi, mtaalamu wa masuala ya mazingira. Kikwacha, turudi sasa katika maisha yetu ya kisasa. Nimezunguka hmm. mjini na kitu kimoja kimenifurahisha kwamba Wakenya wamepokea eh, eh, eh, marufuku hii kwa, kwa hali ya kushangaza sana, na, na kufurahisha kwamba hakujakuwa na lalama nyingi kule nje hmm. na tayari tabia za Wakenya zimebadilika, ukiangalia wale wamenunua, wewe ukiwa mmoja wao unanunua chakula imebadilishwa kwa mifuko kama njugu ambazo huuzwa zinaanza kuwekwa kwa bahasha sasa ya karatasi <laughs> kama vitabu e, e, viazi kachiri na mabuyu yanayouzwa hapa nje sasa imebadilisha kuna yale ambayo wamepata, hizi e, e, ama chupa kaza, za plastiki sasa ambazo zinaweza kutumia zinatumiwa zaidi ya mara moja na najua mm -hmm. we umefuatilia mitandao ya kijamii mitandao ya kijamii, kijamii imekuwa ni mfumo mmoja ambao umefanikisha e, habari kuenea kuhusiana na marufuku hii, picha mbalimbali mbali zimetolewa kila siku zikionyesha adhabu ambazo unaweza kupata kama kuna picha imetumwa kwangu, imeonyesha uh -huh. eh, yule paka wa Tom na Jerry amechukua simu anapigia polisi kwa sababu amempata Jerry ako na mrundo wa makaratasi ya plastiki uh mm -hmm. katika nyumba yake uh -huh. Wakenya badala ya kulalama kwamba hakuna mifuko na tuna nguo ambazo ni kukuni nyumbani kwetu, basi mm -hmm. unaweza kuibadilisha kwa haraka kwa kufunga tu mkoba, alafu unaweka mizigo, kisha baadaye ni nguo yako, unaweza iendeleza ukatumia baadaye. Wengine wanatoa mialiko, wanasema haya basi, njoo tukutane kwangu, unafikiri naitiwa mlo ama sherehe, kumbe jamaa mwishowe anakuambia haya, basi njoo tuchome mifuko ya plastiki. <laughs> leo leo nimeona katika mtandao wa WhatsApp kijana barubaru akiwa katika duka la fundi wa viatu, hata ndio hii naangalia kwa simu hapa, hataki mfuko wa plastiki sasa, vile viatu vinasukumiwa ndani ya mfuko wa unga wa ngano, unga wa ngano. Adhabu inasema kifungo cha hadi miaka minne gerezani na faini kwa dola za marekani hadi elfu arobaini kwa pesa za kenya tuseme ni karibu milioni nne kupatikana na adhabu ya kutumia ile mifuko yategemea ni kampuni ni mtu binafsi s adhabu itakuwa itakuam kuna watengenezaji Naam. kuna wauzaji, wauzaji na watumiaji lakini katika hatua ya kwanza shirika hili la lema limesema linaenda kuwaangazia wale wauzaji na wale watengezaji maanake wao wasipozitengeza huyu mtumizi hataweza kuza kuitumia nafikiria adhabu ya kwanza inawalenga wale kwa wengine imekuwa ni nafasi ya kujipatia ajira. Mpaka wale wazee wa kitambo wale walikuwa wakishona vile wakisuka vile vikapu vya kitambo e, maarufu sana kiondo. Kuna vile vikapu ambavyo vinauzwa katika eneo la Pwani na Lamu, vikiuzwa halua. wa ndani wanafurahia wakisema, basi biashara imerejea, ajira zimerejea, huku wengine wakilalama kwamba e, kampuni zinafungwa hawana kazi na maduka pia wakisema kwamba kuna wao biashara zitakuwa zimepungua. Aha. Lakini la muhimu zaidi ni utekelezaji wa sheria hii, kwa sababu utafiti wa Umoja wa Mataifa, shirika ambalo linahusika na mazingira katika uh, UN inasema mifuko hii ya plastiki inachangia asilimia nane ya plastiki ambazo zinamiminwa zina baharini, na ikiendelea na mtindo huu, ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kuna uwezekano hata plastiki zikawa nyingi kuliko samaki zinaua samaki na zinazidi kuongezwa na kutatiza viumbe baharini. Kwa hivyo miaka mingine zaidi ya 30 kuanzia sasa, plastiki hizo zitakuwa nyingi zaidi kuliko samaki. Kufikia hapo msikilizaji, tunatamatisha kwa undani kutoka studio 15 Afrika. Mimi ni Liberty Adede. Na mimi hapa ni Josephat Kioko, tukurejeshe moja kwa moja hadi Washington studio 15. Asante, uh, sana Liberty Adede na vile vile Josephat Kyoko kwa kutupa yale ya undani juu ya marufuku ya serikali ya Kenya katika suala zima la matumizi ya mifuko ya plastiki, jambo ambalo eh, limekuwa jema vilevile kwa watu wengine kwa kufungua ajira, hasa kwa wale ambao wamekuwa wakijiajiri kwa kutengeneza mifuko ambayo haitumii eh, zile bidhaa zinazotokana na plastiki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tena, tutaelekea nchini Uganda Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda. Nchi za Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania, uh, tayari zimefanikiwa zoezi la kuandikisha uh, namba zote za simu za mkononi za nchini humo, ambapo hivi sasa masharti kwamba unaponunua uh, namba mpya lazima isajiliwe na mamlaka za mawasiliano za nchi hizo, ili kwa kufanikisha kutambua ni watu wangapi wanatumia uh, simu hizo lakini swala lingine likiwa ni masuala ya kiusalama, kuweza kufahamu nani ni nani. Nchini Uganda kwenyewe tangazo hili limekuwa likitolewa na serikali ya nchini humo, na mara kadhaa imekuwa iki e, tarehe ile ya mwisho ya matumizi ya simu kwa watu ambao hawajasajili simu zao ikisogezwa mbele mara kadhaa. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kampala, Uganda, Kenesi Bwire. Kenesi, Hebu tueleze sasa, hili shauri mpaka hivi sasa limefikia wapi? Maanake mara kadhaa serikali ya Uganda imekuwa ikisogeza mbele, na imekuwa katika hali ya sintofahamu. Kesho ndio siku ya mwisho zaidi, lakini kampuni za mawasiliano, kuna zile baadhi yake ambazo zimeripoti kwamba kuanzia hii leo usiku saa sita masaa ya Afrika Mashariki itakuwa ikizima zile kadi za simu ambazo hazijasajiliwa, lakini pia itatuliwa mkazo kwamba Uganda imekuwa ni nchi ambayo imekuwa na changamoto si haba katika kutekeleza masuala ambayo yamewekwa siku ya mwisho. Siku huo zinasogezwa, kila jambo nalo, linapotolewa linasogezwa mara mara mbili mara tatu mbele, ikiwa ni changamoto ambazo pia ni za kisheria, pamoja na changamoto ambazo zinatokana kwamba licha, kwa mfano wanasema watazima hizi kadi za simu, inakuwa ni kwamba ni vigumu kuzizima kwa sababu serikali yenyewe haina mitambo ya kuzima eh, laini hizi na inategemea um, kampuni za mawasiliano kufanya hivyo. Hivyo inakuwa ni changamoto, serikali, ni changamoto upande wa serikali pamoja na changamoto upande wa kampuni kwamba kumzima mteja ambayo unamtegemea kila mara kwamba atakuwa akitoa riziki kwa ile kampuni, hivyo inakuwa ni vigumu kidogo. Kwa hivyo tunasubiri labda kama haitaweza hii leo kuzima usiku basi tuko mpaka kesho, alafu kesho kutwa ndio tutakuja kufahamu kweli kama ilani ya serikali inatekelezwa ama pia inaingia tu katika daftari. Sasa Kenesi Bwire, je, muda ambao watumiaji wa simu walipewa kuandikisha na zoezi la uandikishaji wa hizi namba ambazo zipo eh, katika simu za mkononi eh, umekuwaje? Je, watu walijitokeza, wali kwenda kusajili ama watu bado wameendelea kukaidi? Idi Afrika, unavyofahamu ni kwamba hatuchukulii muda kuwa jambo ambalo labda la kuzingatiwa sana hata umpe mtu miaka miwili huenda hilo litimize lakini tusiangazie muda vile tuangazie je linawezekana hata ukiongezewa miezi mitano kuna swala kwamba ndipo uweze kusajili kadi yako, yako ya, ya, ya, ya, ya simu lazima uwe una kitambulisho cha taifa uganda ndipo umeanza tu kutoa vitambulisho vya kitaifa kabla hilo halijatimia tukarukia kadi za simu kabla kadi za simu tumerukia kuwasajili watoto. Sasa ile kitambulisho cha kitaifa ndio inakuwa changamoto kubwa, lazima hiko kitambulisho kiwepo ndio huweze kusajili laini ya simu. Vitambulisho wameuma maombi, wengine hawajapata, kuna hao wengine ambao tayari, hata kuna wale ambao hawezi amini kwamba hawajapata vitambulisho vya kitaifa. Kwa mfano, mmoja wao ni ule aliyekuwa mwenyaji wa urais katika zile uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na moja hana kitambulisho cha kitaifa kwa hivyo inakuwa ni changamoto kwamba upe kitambulisho cha kitaifa mwanzo ndipo uweze kusajili kadi yako ya simu. Hivyo hauna kitaifa, hata upewe miaka miwili, hili halitawezekana hadi ule wakati ambapo utapata kitambulisho hiko, ndio uweze kupata kusajili laini yako ako. Hivyo inakuwa changamoto kubwa zaidi ambao huenda ikafikisha wengine mahakamani jinsi wengine wanavyosema kwamba huenda ikabidi walazimike kufanya hivyo. Kuna taarifa kwamba matumizi ama ile huduma ya kutuma na kupokea posa, pesa kwa njia ya simu imeelezwa yenyewe itakuwa bado ikiendelea hasa kwa wapokea, hili likoje? E, hiyo imekuwa ni amri ambayo umetolewa na serikali kupitia kwa Waziri Mkuu Dr. Ruhakana Rugunda kwamba endapo simu laini ya simu itazimwa, laini hiyo haitatumika kwa mawasiliano, lakini kama una pesa kwa hiyo hiyo laini, utaweza kutoa zile pesa zako. Hautaweza kumtumia mtu wala hautaweza kupokea mtu mwingine, ila utaruhusiwa kutoa kwa muda maalum, muda wenyewe ambao haujatangaza, lakini ikija kwa mawasiliano iwe ujumbe mfupi ama kupiga simu ama kupokea simu halitawezekana, kwa sababu dhamira kubwa ya kusajili hizi laini za simu ni kwa sababu ya mawasiliano na masuala ya usalama. Hivyo, kama pesa zipo kwa simu zako, wee mwenyewe hutazipa kuzituma, hutawezewa kupokea za mtu vilevile. Idi, sasa tukija kuangalia suala lingine ni, ni umezungumzia pengine watu wamekuwa wakikaidi kwa namna moja ma nyingine, e, hili agizo la serikali kwamba wasajili zile laini zao a, za simu ili kuweza kufahamika nani ni nani na nani, nani anatumia namba gani? Sasa tukija kwa upande wa, wa serikali, je iliweka mazingira rafiki kwa watu hawa e, kwenda moja kwa moja kujiandikisha? Mkaidi mkubwa Idi alikuwa ni mwandishi wa habari, kwa sababu hapa Uganda kuna sheria ambayo inaruhusu serikali kuweza kusikiliza mazungumzo yetu. Mimi na wewe tunasikilizwa, endapo tutazungumza vibaya kuhusu serikali, basi mimi niliyo karibu nitaweza kutafutwa mahala nilipo, kwa kutafutia hiyo mitandao zao na kuweza kunifikia mahala popote. Hivyo huyo ndi alikuwa mkaidi mkubwa, mwandishi wa habari. Swala lilikuwa inakuwaje kwamba hizi kadi za simu ziweze kusajiliwa na mazingira yalipowekwa kwamba ah, ah, hatutaweza kusikiliza mazungumzo yenu na kufuatilia kila jambo unalofanya kwenye simu, basi ikakuwa ni wengine kukimbilia mahakamani. Walipokimbilia mahakamani, mahakama ikatupa ile kesi ambayo ilikuwa imewasilisha ili mahakamani kwamba kupinga usajili wa hizi kadi za simu. Baada ya kupinga huo usajili, sasa ikakuwa ni sheria kwamba kila mtu atasajili hiyo mazingira imewekwa ya serikali ulivyotajwa. Hiyo mazingira hayajawekwa inakuwa ni kinyume cha sheria, utumie kadi ya simu ambayo haijasajiliwa. Kuanzia Septemba tarehe moja, mazingira hayatazingatiwa hapa idi kwamba ni sheria iliwe liwalo, ni lazima ili, simu yako isajiliwe. Usiposajili wewe mwenyewe unajiingiza katika matatizo endapo itafungwa na kampuni ya mawasiliano endapo haitafunga laini yako ambayo haijasajiliwa, basi nayo kampuni itaingia katika matatizo na mgogoro kisheria. Sasa so, so, zikiwa zimesalia saa so, chache kwa uh, marufuku hiyo ama amri hiyo ianze kutekelezwa, eh, kuna misururu yoyote ya watu kuelekea kwenda kusajili hizi simu ama bado maisha yanaendelea kama kawaida, wananchi wa Uganda wakiamini kwamba hakuna chochote kitakachotokea? ulivyota ndivo Uh, jinsi ambayo tumezoea siku za mwisho ndio tunakimbilia pale kuweza kusajili, lakini kampuni za mawasiliano zimefanya zime rahisi kidogo kwamba si lazima ufike pale ndio uweze kusajiliwa. Hamna, unatuma ujumfupi na namba ya kitambulisho, kisha wanakusajili wao wenyewe. Wakishakusajili ndio watakuja kukuomba picha yako baadaye, wafike mahala popote ambapo ofisi zao zipo, watakupiga picha halafu waweke lakini wanaokwenda kwenye laini ya kutafuta vitambulisho ni wengi kuliko wale ambao wanasajili kadi zao za simu. Ilivyokuwa ni kwamba kama mimi natumia kadi yangu ya simu, nataka kutumia na wewe, Idi rafiki yangu, kasajili laini hiyo, japo ni kinyume cha sheria, lakini unasajili kama laini yako, lakini utabeba mzigo wa kila mawasiliano ambayo mimi nitakuwa nikitumia. Kwa mfano, hata watoto wamesajiliwa, kwamba wamekubaliwa kwamba wasajili laini zao za simu, lakini mzazi ndiye ana jukumu la kujibu lile ambalo litakuwa likiendelea kama mawasiliano kwenye namba ya simu wanayotumia mtoto, hivyo to. Wengi wanakwenda kwenye laini ya kusajili vitambulisho na kuangalia kama vitambulisho vyao vishatayarishwa kuliko idadi ambayo inakwenda katika kusajili laini za simu. Hii nakueleza changamoto kwamba. Basi Kenes Bwire, shukran sana, na tunakamilisha kipindi hiki cha kuundani kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho.