Na msikilizaji, ni Agosti 31 mwaka huu wa 2017, BMJ. Ni mwisho wa mwezi na ni siku ya Alhamis hapa mjini Washington DC. Ni saa tatu na nusu asubuhi, hali ya hewa ni nzuri kabisa. Sijui huko Afrika Mashariki mnaendelea vipi, lakini kwanza, hebu ungana nasi katika VOA Express. Na bila shaka Mkamiti, kama ulivyosema, mimi napenda sana wakati ni mwisho wa mwezi sababu baadhi ya marafiki wangu pia uni take out baada ya show, lakini tuachane na hayo mwisho wa mwezi. Msikilizaji, tumekuandalia mambo kadhaa hapa studio za VOA Express. E, jina langu kama sikutaja ni BMJ Muridhi, na ni siku ambayo Kenya imeendelea kuwapisha baadhi ya watu waliochukua nyadhifa mbali mbali kufuatia uchaguzi uliofanyika tarehe nane mwezi wa Agosti na hivi ndivyo mambo yamekuwa katika seneti ya Kenya. Nikiwa nimechaguliwa kama mwanachama wa bunge la kitaifa, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu na mtiifu kwa watu na jamhuri ya Kenya ungana nasi kwa takriban na dakika 30 kama alivyosema mkamiti kibayasi tukiendesha mpango huu wa VOA Express, mkamiti. Naam basi vilevile tutakujuza habari zinazoendelea duniani kote utapata habari za dunia hali kadhalika tutakuchezea burudani ya muziki Leo Alhamis tunaita Throwback Thursday. Zilipendwa utasikia kibao murwa kabisa hali kadhalika tutakusomea swali ambalo tunalituma hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kila siku kupitia mtandao wetu wa Facebook. Vile vile tutakujuza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Hali kadhalika, kule nchini Tanzania tunaambiwa kuna taasisi isiyo ya kiserikali imeandaa kongamano la vijana ili kujua kongamano linahusu nini na ni katika mkoa gani. Basi haya yote utayasikia ndani ya VOA Express hivi sasa ambapo pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili Dot com. Na hivi sasa basi mwandishi wetu wa kule mjini Nairobi, nchini Kenya, Kennedy Wandera yupo katika laini ya simu, lakini kabla ya kuzungumza na Kennedy Wandera, tunafahamu kwamba basi Kenya hivi sasa ndio hivyo tena, watu hasa katika masuala ya kisiasa, wameshapata spika katika Senate. Katika Senate anajulikana kama Ken Lusaka ambaye amechaguliwa mkamiti kama sekunde ama dakika 30 hivi kabla uh, tujaingia hapa studio, alikuwa anazungumza na waandishi na wa habari hapo eh, mjini Nairobi, na tumeweza eh, kupata baadhi ya mambo ambayo amekuwa akiwaeleza, lakini nikupe historia fupi kuhusu mm -hmm. huyu ambaye amechaguliwa kama uh, spika wa Senate ya Kenya. Senate ya Kenya iko na maseneta hamsini uh, kutoka kwa um, county kuniradhi, uh, kaunti 47 na vilevile vile kuna wale ambao wanachaguliwa uh, wanateuliwa na vyama mbalimbali mbali, kwa sababu tofauti tofauti, lakini kutoka kwa kaunti ni 47. mm -hmm. Sasa huyu senata huyu uh, huyu aliyekuwa gavana wa Bungoma amechaguliwa kwa kura 42, na yule ambaye alikuwa karibu sana ambaye anatoka katika chama uh, au mrengo wa upinzani akipata uh, kura 25 na ilikuwa ni raundi ya pili, kwa sababu ya kwanza walikuwa ni kama wane au watano na hawakuweza kupata uh, ule kulingana na mipangilio ya uh, mambo yanayofanywa pale seneti, hawakuweza kupata zile kura ambazo zinaruhusu kwamba mtu atangazwe amekuwa spika uh, kwa raundi ya kwanza, ndio ikabidi waingie katika mzunguko wa raundi ya pili. Sasa seneta huyu uh, uh, uh, spika huyu katika seneti atahudumu katika muda wa miaka mingapi? Uh, itakuwa sasa ni mpaka mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili wakati ambapo uchaguzi mwingine utafanyika. Kama unavyojua uchaguzi huu umeleta utata, lakini katika uh, seneti na bunge, maisha ni lazima yaendelea. Wanasema kwa Kiingereza, life must go on. Lakini kabla ya hapo, hebu tusikie tusikie ni nini ambacho uh, wamesema kule kwenye senate wakati wakiapishwa. Uh, kuna baadhi ya wabunge ambao wameapishwa, tusikilize tu jinsi ambavyo uhapisho, um, umetekelezwa. Okay. mimi Crisantus wa malwa wa Malwa wa Hungu nikiwa nimechaguliwa kama mwanachama wa bunge la kitaifa, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu na mtiifu kwa watu na Jamhuri ya Kenya kwamba nitatii, nitaheshimu, nitatetea, nitatunza, nitahifadhi na kulinda katiba ya Jamhuri ya Kenya. Na kwamba nitayatekeleza majukumu yangu ya ubunge kwa uaminifu na uangalifu. Ewe Mwenyezi Mungu, unisaidie. Sasa huyo ni mmoja wa wale maseneta. Tumecheza sauti hiyo ili kujua eh, ni vipi mambo yamekuwa pale kwenye seneti ya Kenya, na umuhimu sana wa kile ambacho kinafanya tulete stori hii eh, ni ni kwamba seneti ni muhimu sana katika mipangilio jinsi serikali inavyotekeleza kazi zake. Kama unavyojua eh, serikali ya ugatuzi eh, wale ndio wanaowakilisha eh, wa, eh, wana wa, wana, bila shaka na wanawakilisha za kaunti zao na wabunge katika Bunge la Taifa, eh, eh, ni, ni bunge la kumi na mbili eh, lakiapo kuna maneno mazito ambayo wanayatamka kwamba watatetea, watatunza na kufuata maadili yaliyopo ndani ya katiba ya Kenya. Na ukumbuke mkamiti, kwamba ni kesho tu ambapo kila mtu atakuwa masikio na macho yote atakuwa kwenye mahakama ya juu pale Kenya wakisubiri kusikia ni yapi ambayo majaji wa mahakama hiyo ya juu watasema kuhusiana na kesi iliyowasilishwa na muungano wa NASA pamoja na aliyekuwa mgombea wa muungano huo Raila Odinga. Lakini kando na yale yametokea katika Senate, eh, mkamiti, kuna jambo ambalo linaendelea sasa hivi na ni kuwapishwa kwa wale ambao ni wabunge waliochukua nafasi zao katika bunge la taifa, lakini turudi tena kule Seneti tumsikie huyu Ken Lusaka baada ya kuwapishwa katika Seneti kama spika mpya ambaye amechukua nafasi sasa ya yule aliyejulikana kama Eku Eturo. Ameapishwa na hivi ndivyo amewaeleza wa wanahabari hapo Nairobi. Seneti ndio ina majukumu ya kuhakikisha kwamba kaunti zinafanya kazi vizuri. Pesa ambazo zinaenda kwa kaunti zinapita kwa Senate na National Assembly. Kwa hivyo bado niko katika uh, ile rim ya devolution ya ugatuzi na ukijua kwamba mimi nimekuwa mojawapo wa gavana pale, vile nimesema, tutataka tuwe na uhusiano mzuri baina ya masenators na governors, ili uh, ugatusi usije ukatatizika mahali popote. Kwa hivyo hiyo, nitahakikisha kuona kwamba tunakuwa na uhusiano ulio mzuri. Kwa hivyo nimekuwa upande ule mwingine, sasa nimekuja upande huu. Kwa hivyo nina experience ya upande ule na pia hapa najua nitapata experience ya kuweza kusaidia kaunti yetu kwenda mbele. Ni Ken Lusaka huyo ambaye ni speaker mpya wa Senate ya Kenya akizungumza muda mfupi uliopita na waandishi wa habari pale mjini Nairobi. Mkamiti, kabla hatujaenda kwa stori hiyo ya pili, niseme tu kwa kifupi kwamba huyu amechaguliwa kwa kura nyingi, kwa sababu yeye ni wajubilii ambao wana wingi wa kura katika seneti na vilevile katika bunge la taifa 47 haswa na kama tunavyofahamu, upigaji kura ilibidi uende katika mzunguko wa pili ili kuweza kupata ile theluthi uh, mbili inayohitajika. bila shaka, bila shaka, na tutawaletea habari zaidi kuhusu yale yamejiri kule, kwa sababu kuna tetesi kwamba wabunge hususan eh, wa upande wa nasa watasusia kikao cha kumchagua spika wa bunge. Lakini hayo ni baadaye. Kwa sasa tuende wapi, Mkamiti vilevile vile ni kumjulisha msikilizaji na mtazamaji anayetufuatia kwa njia ya streaming ni kwamba uh, kama tunavyofahamu, katika jimbo la Texas bado kile kimbunga Harvey kinaendelea kupiga na watu wanaendelea kuokolewa. Maeneo kadha wa kadha yameendelea kuharibika na idadi ya vifo imeendelea kuongezeka mpaka um, jana usiku, ni kwamba watu 35 ndio walikuwa wamethibitishwa kufariki dunia kutokana hmm, na, na mafuriko Uh, au dhoruba hilo na, katika janga imeathiri watu wengi, ikiwa ni pamoja na watu kutoka katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati wanaoishi katika maeneo yale, wengine wao wamepata ripoti kwamba wamepoteza nyumba zao eh, katika eh, mafuriko hayo, na labda habari hizi tutakuja kuwajuza hata zaidi baadaye. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba raia watatu wameuawa baada ya gari yao ku kanyaga bomu la kutegwa ardhini kwenye barabara karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, afisa wa serikali amesema ikiwa ni tukio la tano katika kipindi cha miezi mitatu kwenye eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Gari ya aina ya Toyota ilikuwa na watu kadhaa ndani, ilikanyaga bomu kwenye eneo la Nyangoro. Gilbert Kitio, kamishona wa kaunti ya Lamu, amesema hivi leo. Hali ya hewa ambayo ilitokana na kimbunga Harvey imesababisha mvua kubwa katika jimbo la Louisiana leo huku kikiacha hali ya mafuriko makubwa mashariki mwa Texas kuanzia, kuanza kukauka, licha ya kukabiliana na hatari kutokana na kiwango kikubwa cha maji kilichotokana na kimbunga hicho kiliposhambulia eneo hilo kwa siku kadhaa. Utabiri wa hali ya hewa unaeleza kwamba jimbo la Louisiana linategemea kupata kati ya sentimita 10 mpaka 20 za mvua leo hii kimbunga hicho kikielekea katika majimbo mengine ya Arkansas, Mississippi, Tennessee na Kentucky. Kituo cha taifa cha kufuatilia vimbunga kimesema kwamba wakati hatari ya kuwa na mvua zaidi ikiisha kwa mji wa Houston, mafuriko mabaya yataendelea kuwepo katika miji ya Beaumont, Texas mpaka kusini magharibi mwa jimbo la Louisiana. Takriban Waislamu milioni mbili kote duniani wanakusanyika katika mlima Arafat hivi leo kwa ajili ya moja ya ibada ya kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu uh, wakati hija ikifikia kilele. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mahujaji wakiwa wamevaa mavazi meupe wakiwa uh, walikaa kwa usiku mzima kuzunguka mlima huo, sehemu ambako Waislamu wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu aliipa imani ya Mtume Abraham kwa kumtaka kumtoa mtoto wake Ismaili sadaka na mahali ambapo Mtume Muhammad alifanya mahubiri ya mwisho. Waumini wengine ambao wamekuwa wakisali katika eneo la Mina walipanda mabasi na kutembea kwa miguu kuelekea huko. Baadhi ya mahujaji walibeba miavuli ili kujilinda na jua kali. endelea kusafiri na VOA Express. Matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa kumi na moja kamili. Basi tukiendelea na kukujuza ripoti mbalimbali, ni kwamba huko nchini Tanzania taasisi isiyo ya kiserikali ya Tanzania Youth Patriots imeandaa kongamano la vijana siku ya Jumamosi juu ya kurudisha uzalendo miongoni mwa miongoni mwao nchini humo ambapo mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na Joshua Haji, mmoja wa waanzilishi wa taasisi hiyo, na kutaka kujua yale yanayotarajiwa kuzungumzwa hiyo siku kongamano litakapofanyika siku juma ya Jumamosi. Siku ya Jumamosi kwenye kongamano ambalo tunategemea kulifanya, inataka kukutanisha pamoja vijana ambao ndio taifa la leo na taifa la kesho, na kuwaunganisha pamoja na wadau wengine, ambapo kiujumla masala yote yanayohusiana na uzalendo na kuipenda nchi yetu. Tunaamini kwamba tukiangalia uzalendo umeshuka sana ukilinganisha na zamani. Tunataka tukae chini kwa pamoja, ili tuweze tupate changamoto na kutoka na solution ya kuweza kujua ni kwa nini hizi uzalendo na wananchi kuipenda nchi yao, vijana unateremka, unashuka kulinganisha zamani, ambapo waasisi wa taifa letu waliweza kupigania taifa hili mpaka paka itapitia hapa na ni wadau gani ambao watashiriki kwenye hili kongamano na linafanyikia wapi? E, kongamano litafanyika ukumbi wa Nkuruma kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam, na wadau mbalimbali waalisha ni pamoja na mashirika ya binafsi, mashirika ya umma, wa viongozi kutoka serikalini, watu mbalimbali ambao ni mashuhuri ambao tunajua wote kama Watanzania wamefanya kitu fulani ambacho kimeacha alama kwenye taifa lakini pamoja na mambo mengine, tutakuwa pia na vijana kutoka sekondari vijana kutoka elimu ya juu ka pamoja. na katika changamoto ambazo mnaziona hasa kwenye huu swala la uzalendo, pengine nini ambacho mnakiona kwa sasa? Kuasilia kwa karibu, utagundua kwamba taifa letu haswa kwenye hii serikali ya awamu ya tano imegubikwa na kashfa mbalimbali, aidha kutokana na watendaji wa, lakini pia kutokana na maamuzi ya watu binafsi ambao wamelikuta, wameliingiza taifa letu lenye gharama mbalimbali. Lakini hiyo yote tukaangalia chanzo chake ni nini, tukaona kwamba pengine ni kwa sababu ato imepungua ni uzalendo, ni mapenzi ya raia wa nchi yao, watumishi wa umma, viongozi wa serikali, vijana, kila mmoja kwa nafasi yake. Kwa kiasi kikubwa, changamoto ambazo sisi taifa letu linapitia sasa hivi zinatokana kwa kiasi kikubwa kuteremka ama kupungua ama kutuka kwa uzalendo baina ya watu. Haya, ni mwenzetu Sandey Shomari hapo akizungumza na Joshua Haji, mmoja wa waanzilishi wa taasisi ya Tanzania Youth Patriots, hapo akizungumza kutoka kule Tanzania na hivi sasa basi kama tulivyokueleza hapo awali leo siku ya Alhamis tunakuletea zilizopendwa, tunajikumbusha enzi hizo. tunaenda Way back. <laughs> <laughs> na mkamiti, wewe ndo umechagua wimbo huu, na labda kabla hatujaucheza, mimi mwenyewe nieleze wasikilizaji, nilipata nafasi ya kumhoji huyu dada wakati alikuwa hai, maanake sasa marehemu. mm -hmm. Brenda Fasi anajulikana sana hususan siku zile za before, kwa sababu mziki wake hasa miaka ya tisini ulibabaisha sana hususan maeneo ya Afrika kusini na kati. Na hiki kibao tunachokicheza hivi sasa bado kinaendelea kutamba, kinaitwa Vulindlela. Sikiliza mwenyewe, twende kazi <mulia> Basi ndio mambo ya, ndi ya Vulindlela kutoka kwake kwa uh, Brenda Fasi wa nchini Afrika Kusini ambaye hivi sasa hatunaye tena duniani. Na baada ya kupata burudani ya muziki hiyo, tuangalie basi maswala ya teknolojia ambayo inazidi kukua na kuja katika mtazamo tofauti siku hadi siku. Ni kutokana na maswala hayo ya teknolojia, mwenzangu hapa studio BMJ Mridhi, najua umekuwa ukifuatilia ripoti mbalimbali kuhusu utengenezaji wa barabara kwa kutumia lami iliyochanganywa na plastiki. Haya basi tupashe mambo hayo yako. Rais wa kampuni ya teknolojia inayoitwa Enterprising Fairs India amesema kwamba badala ya kutazama karatasi za nylon zinazotupwa ovyoovyo hususan katika miji mkuu kama changamoto za kimazingira, sasa ni rahisi sana kutumia karatasi hizo kutengeneza barabara kama ilivyo katika maeneo fulani katika nchi ya India. Sina shaka wasikilizaji watajiuliza Utatumiaje karatasi za plastiki kutengeneza barabara? Mimi pia nimekuwa nikijiuliza swali hilo hadi pale niliposikiliza habari hii kwa makini. Kwa mujibu wa Balasubramaniam Swaminadham, ambaye ndiye rais wa kampuni hiyo, karatasi za plastiki zinakusanywa pamoja na kujejuliwa kabla ya kuchanganywa na lami na baadaye kuwekwa kwenye barabara na kuwa nyororo kweli kweli. Swami Nadham amenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya, akiambia warsha kuhusu uimarishaji wa mazingira ambayo ilifanyika katika ukumbi wa Kenyatta International Convention Center, KICC, jijini Nairobi, kwamba teknolojia hii ni nafuu zaidi na kwamba ina faida mara tatu: kwanza, kuondoa uchafu; pili, kuimarisha barabara na tatu, kuimarisha barabara hizo kwa gharama ya chini. Kenya imekuwa na changamoto kubwa kwa mazingira yake hususan kutokana na karatasi za plastiki ambazo zinaonekana kutapakaa kila pembe katika hususan katika miji mikubwa. Hebu msikie huyu mmoja wa wachuuzi katika mji wa Nairobi akielezea tatizo hilo. Baada ya kuuza huku makaratasi zinakuwa zimejaa huku, kunakaa kuchafuchafu, bado mimi ningependa kusafi. Alitoa mfano kwamba kilomita moja ya barabara inahitaji tani kama kumi hivi za lami lakini kwa kuchanganya lami na plastiki zilizoiijuliwa kiasi cha asilimia 10 hadi 12 cha lami hiyo sasa kitaweza kuokolewa. Teknolojia hiyo ambayo inaendelea kupata umaarufu, ilibuniwa na mhadhiri wa chuo kikuu nchini in India ambaye anajulikana kama Rajagopalan Vasudevan. Na balozi wa India nchini in Kenya, Suchitra Durai, ambaye alihudhuria kongamano hilo, alisema kwamba maelfu ya kilomita za barabara yanaweza kutengenezwa kwa kutumia plastiki na kwamba huo ndio mustakabali wa kuimarisha miundo msingi hususan katika nchi zinazoendelea kwa sababu ya gharama ya chini. Haya basi, ndio masuala hayo ya teknolojia. Shukran sana BMJ Muridhi, tukiwa wote hapa studio. Basi na hivi sasa, hebu tuelekee wapi? Kule uh, nchini Kenya mjini Mombasa, ambapo uh, mwenzetu Josephat Kioko alipata wasaa wa kwenda mitaani na kuweza kuzungumza na wakazi wa huko katika yale maswala ya kila siku. BMJ, tunayofahamu vijana wanatafuta kazi na wengine wanapata kazi, lakini kazi hizo wanazozifanya wanazifanya kwa njia ipi? Basi kuna huyu kijana anaitwa Agustin, yeye anatuelezea maisha yake mpaka ambapo aliweza kuishi na wajumba zake akaamua kuondoka. Hivi sasa yeye ni fundi mzuri sana, na atatueleza kazi anayoifanya ambapo anajisifia kutokana na na kazi hiyo ameweza kupata bibi, akimaanisha ni mke, pamoja na watoto na maisha yake yako mazuri kabisa kwa hiyo, anasihi vijana wengine, kazi ni kazi bora, mkono unaenda kinywani, usitegemee kazi ya kuajiriwa, unaweza kujiajiri hata mwenyewe. Kwa majina naitwa Augustin almaarufu Ibra Kikat. Hii e, kazi yangu naipenda sana, ni kama kazi ya ukoo. Nilifunzwa na mjomba wangu mnamo wa 2008 huku join form one nikaamua kujoin hii kazi, nikaipenda. Mnamo 2013 nikaamua kuachana na mjomba, nikafungua kazi yangu. Kwa hakika, kazi ukianzisha ina changamoto. Nilianza na capital ya 16000 ilikuwa nafunguu kidogo kidogo. Mteja akija, nakimbia naenda, naleta ufunguu, naja namchongea customer, akazoea Wajua, kazi ya ufundi huwa yasumbua sana paka uzoeleke ujulikane. Kweli kwa sasa nimeshika kazi hapa Mombasa, kwa sasa nimeendelea saina naleta funguo Nairobi. Kazi imenisaidia sana, kwa sasa nina bibi na watoto, nimejenga bara, nimefanya maendeleo. Ni kazi kama hii nyingine, kwa sasa mambo ya kuajiriwa haina haja Usione wao hujasoma kazi yoyote, anzisha tu, hata kama ni kuuza viazi njugu nini, bora huwe na bidii na hiyo kazi. Mi mwenyewe nilikuwa nachotea watu maji, lakini vile nilipenda hii kazi kaendelea, nikaishika na ni kama kazi ya ukoo. Mi mwenyewe nitafunza watoto wangu ama mtu mwingine wa ukoo kazi kama hizi za jua kali ndio hizo kazi. Hapa kwa duka lako, naona una funguo za kila aina, una kufuli za kila aina. Unatengeneza funguo kwa viwango gani na funguo za aina gani, na unawalipisha ngapi? Funguo tutatengeneza kuanzia ya kufuli mpaka za magari, bei ya chini kabisa ni shilingi hamsini mpaka shilingi mia mbili. Funguo ya gari, funguo ya chini ni mia hamsini mpaka mia tatu, hata elfu moja ikizidi elfu mbili, yategemea ni gari aina gani pikipiki piki ni mia hamsini kuendelea, yategemea ni kazi gani ako nayo, ama aina ni duplicate ama komplit, tumtengezee. Tuktuk zat zatengezwa, aani chochote cha ufunguo natengeza kwa ufupi. Ukipoteza kufunguo na unakufuli peke yake, waileta naitengeza na kwa ufunguo funguo ya ya aina ya Benz lori kubwa hii ya kupakia ya mizigo kupeleka Kambala, eidha amepoteza funguo yake hiyo ina pesa nzuri sana. Unaweza chaji mtu shilingi elfu mbili hadi elfu tatu, yategemea kati yao na mteja maelewano. Siku inaingia elfu mbili elfu tatu, sio ni siku nzima hiyo. Msikilizaji, nakuletea tafakari haya. Msikilizaji, je, wajua kwamba mji wa Istanbul nchini Uturuki ndio mji pekee duniani ambao uko katika bara mbili? Mji huo, sehemu moja ya mji huo iko bara Asia na nyingine katika bara la Ulaya. Tafakari hayo. Basi na muda ukiwa ndio hivyo tena unaelekea ukingoni, ni wakati wa kusomea wewe msikilizaji, lile swali ambalo tunalitoa kila siku. Na hapo jana tuliuliza, je, unadhani ni wakati mwafaka kwa Kenya kutambua Eid al-Adha kama sikukuu ya kitaifa? Haya basi, na mumejibu swali hilo kwa wingi kupitia ukurasa wetu wa Facebook pale, na nianze na yule ambaye aliandika, uh, kujaribu kujibu swali hilo akiwa wa kwanza. Anajulikana kama Alex Charles, ako kule Kahama, uh, Tanzania, asema uh, aina ulazima, maana sio nchi ya Kiislamu. Norbert Kagali yeye yupo Kenya anasema kama taifa wakikubaliana na kupitisha katika orodha ya sikukuu rasmi zinazotambulika kitaifa haina mgogoro. Naye Hamad Manga anasema ikiwa wapo Waislamu na hiyo sikukuu ni katika imani yao na ikiwa taifa limewatambua Waislamu hakuna sababu ya kuwakatalia. Kinyume chake hawa Waislamu watakuwa hawatambuliwi kwenye taifa hilo, na kama hawatambuliwi, wana sababu ya msingi ya kujitenga na watu wasiowatambua, anaendeleza maneno yake huyo Ahmad Manga. Hali kadhalika George Mbugua anasema serikali ya Kenya imefanya hivyo kwa sababu siku hiyo ya Ijumaa ndiyo wakati koti kuu litaanza kesi dhidi ya urais, na wanaangalia kuwa watu wengi hawatakuwa kazi, sababu wanaweza huyu Abdulaziz Kalomu anasema kwani haitambuliwi? Wakati serikali tunajua imemwajiri chief kadhi. Naona ni wengi sana wamezungumzia swala hili, Mkamiti, nafikiri tusome mengi zaidi, au naona vipi vipia na, pengine tunaweza tukasoma ujumbe mmoja pia, tueleze yale ambayo pia yamevuma katika mitandao. Naona ni vizuri basi tuone yale yamevuma mitandaoni, manake muda umekimbia sana. Hali kadhalika tunaanza na hili li swala la Idul Adha ambalo limekuwa likizungumziwa sana katika mitandao ya kijamii kijami. Uh, Waislamu duniani wanatarajiwa kusherekea sikukuu hiyo kesho, siku ya Ijumaa, yajumaa Agosti Lashaka. Ni sikukuu ambayo huadhimishwa kwa kuchinjwa mnyama kama ni, ni mbuzi, ng'ombe, kondoo na kadhalika. Basi moja kwa moja huyu alima bamhiga anasema, jamani, tunaomba basi bidhaa zisipande, hali pia ya maisha si nzuri. Haya basi ndivyo hivyo, naona muda umetukimbia sana Mkamiti, twashukuru sana kwa kuweza kusoma hayo machache, lakini swala hilo bado linaendelea kuzungumziwa sana sana mitandaoni na tutakuwa zungumzia swala hilo katika VOA Live Talk hapo kesho. Kwa hivyo kaa standby uweze kusikia mengi zaidi kutoka hapa VOA na kwa hayo msikilizaji, tunalifunga uh, jazi hili la VOA express kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Tunakutakia kila la heri alasiri ya leo <muchasimu>