Kutoka hapa jijini Washington na kusalimia msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zimegonga saa tatu siku saa za Afrika Mashariki, ambazo ni saa nane hapa Washington. Zifuatazo ni habari za dunia, mkisomewa nami BMJ Mridhi, tukisubiri kuendelea na kipindi cha Kwa Undani hapo baadaye kidogo. Mahakama ya juu nchini Kenya imeamuru hii leo kwamba muungano wa upinzani wa National Super Alliance, NASA, uruhusiwe kukagua vifaa vya kielektroniki na mifumo iliyotumiwa wakati wa uchaguzi wa Agosti 8. Katika uamuzi uliotolewa hii leo kwa kauli moja na majaji wote saba, mahakama hiyo imeitaka tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC kuwaruhusu mawakala wa aliyekuwa mgombea urais Raila Odinga kukagua mifumo ya kompyuta ili kuthibitisha matokeo ya uchaguzi huo wa rais. Majaji hao aidha, wameeleza kwamba ripoti itakayotokana na hatua hiyo itakuwa ya manufaa kwa mahakama na kuiwezesha kuelewa jinsi mifumo hiyo ilivyofanya kazi. Hata hivyo, mahakama hiyo imekataa kuwaruhusu mawakala wa NASA kuwa na uwezo wa kukagua mifumo hiyo bila, bila udhibiti wowote hali ambayo imesema itahakikisha kwamba hakuna hatari ya kuduru mifumo ya kielektroniki iliyotumiwa na tume hiyo. Mahakama hiyo inaendelea kusikiliza kesi ambapo muungano wa NASA unapinga matokeo ya rais yaliyotangazwa na tume ya IBC kwamba Rais Uhuru Kenyatta alishinda katika kinyang'anyiro hicho. Wakili wa makamu mwenyekiti wa Samsung, Lee Jae-yong amewasilisha ombi la kutaka rufaa au kukata rufaa katika kesi ya rushwa ambayo Lee wiki iliyopita alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela. Wakili huyo aliwasilisha ombi hilo katika mahakama kuu ya wilaya ya Seoul huko Korea Kusini. Pamoja na kupatikana na kosa la rushwa, mahakama pia ilimpata na hatia ya kosa la ubadirifu, kuficha mali nje ya nchi na kuficha faida aliyoipata kutokana na vitendo vya kihalifu na udanganyifu. Eli amekana makosa yote na mahakama imesema kwamba mtu huyo mwenye umri wa miaka 49 alitoa rushwa ya kiasi cha dola milioni 38 kwa taasisi nne zinazodhibitiwa na Choi Soon Sil ambaye ni rafiki wake wa karibu wa rais wa zamani Pagunie, kwa mabadilishano ya kupata msaada wa serikali katika makubaliano ya kibiashara. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Eneo linalozunguka mji wa Houston katika jimbo la Texas hapa Marekani alikupata afueni leo Jumatatu, kwani mvua zimeendelea kunyesha kufuatia kimbunga cha kihistoria ambacho kinatarajiwa kuleta mvua nyingi hata zaidi katika siku kadhaa zijazo. Waokozi wanaendelea kujaribu kuwafikia maelfu ya manusura, huku maafisa wa mji huo wakisema kwamba wamewaokoa zaidi ya watu elfu mbili. Hata hivyo wameeleza kwamba bado kuna visa 185 vya watu walio katika hali mbaya na ambao wanangojea kuokolewa. Watabiri wa hali ya hewa wanatarajia kwamba kibunga Harvey ambacho kilipiga Ijumaa usiku huenda kikasababisha hadi sentimita 25 za mvua zaidi hii leo usiku na kusababisha mafuriko hata zaidi. E, katika mji huo ulio wanne kwa ukubwa hapa Marekani. Na serikali ya Uganda imetangaza kwamba imeunda kamati kukabiliana na, na kusambaa kwa picha za u, uchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa na serikali leo Jumatatu ilisema kwamba moja ya majukumu ya kamati hiyo ni kuhakikisha kwamba wanaoshukiwa wamekamatwa na kufikishwa mahakamani. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Jina langu BMJ Mridhi, kwa niaba ya wenzangu wote, tutaonana tena muda usio mrefu sana, kwani tunajiunga naye Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa kipindi cha kwa undani unayetusikiliza kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kesi inayoendelea ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Kenya iliyofunguliwa na muungano wa NASA, na vilevile tutaangalia maendeleo ya kimbunga kilichoikumba jiji la Houston katika jimbo la Texas hapa Marekani. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Kenya ambapo hivi sasa shughuli bado ni pevu e, mara baada ya ule uchaguzi uliofanyika mwezi huu e, kumtangaza Rais Uhuru Kenyatta kuwa mshindi, akimshinda mpinzani wake wa siku nyingi Raila Odinga. Muungano wa NASA ambao ulimpa e, nafasi ya kugombea urais Raila Odinga umepewa fursa ya kuangalia mfumo wa kompyuta wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC kuangalia namna ulivyofanya kazi wakati wa uchaguzi nchini humo, wakati huu shauri lao la kupinga eh, matokeo ya uchaguzi likiwa linaendelea kusikilizwa. Hilo ni kutokana na pingamizi ambalo muungano NASA ulifungua katika mahakama, ukidai kwamba kulikuwa na hila na udanganyifu wa makusudi kabisa kuhakikisha Rais Uhuru Kenyatta anachaguliwa tena kuongoza muhula wa pili wa nchi hiyo. Sehemu hii ya kwa undani tutaangalia e, shauri hilo, yale yaliyopo mpaka hivi sasa, wakati huu ambapo kesi ikiendelea kusikilizwa na pande mbili zikiendelea kutoa zile ambazo zinaelezwa kuwa ni hoja zao kupinga yale ambayo yanawasilishwa na upande mwingine. Kuzungumza hili ni naye mwenzangu hapa BMJ Murithi. BMJ Murithi, sasa moja kwa moja tukiangalia kwa siku hii ya leo, ni nini hasa kipo na kinaendelea katika shauri hilo, hasa katika kesi? Asante uh, sana Idi Ligongo. Ni kweli kabisa, imekuwa ni siku yenye shughuli nyingi, lakini nikurejeshe nyuma kidogo, maana yake mchakato huu Eh, ambao umeendelea leo ulianza siku ya Jumamosi ambapo majaji saba wakiongozwa na jaji mkuu wa mahakama ya juu uh, David Maraga waliketi, uh, ilikuwa ni saa moja usiku siku ya Jumamosi, kwa sababu ilielezwa kwamba wangekaa siku ya Jumamosi mchana, kwa sababu jaji mwenyewe, kwa sababu za kidini, hangeweza kufanya hivyo. Saa moja usiku waliketi, saa moja na dakika chache, na kile ambacho walikuwa wanaangalia siku ya Jumamosi ni kupanga mipangilio ya jinsi ambavyo kesi itaendelea, na wakaeleza waka kwamba siku ya Jumapili watatoa maamuzi fulani ambayo hawakutoa saa zile walizosema, lakini jioni ya Jumapili hiyo jana waliweza kutoa maamuzi ambayo yalipeleka, yalionyesha mwelekeo ambao kesi hii ingechukua. Na ndivyo hivyo, sasa hivi leo walipoketi, walipofungua mwendo wa saa tatu na dakika chache, walianza kwa kutoa maamuzi kulingana na hoja ambazo zilikuwa zimewekwa za mikimikakati na yale maombi ambayo makundi uh, ambayo yanahusika au wadau katika kesi hii walitaka yatajwe. Lakini muhimu zaidi Idi, sasa nirejee kwa swali lako lile la kwanza kabisa, ni kwamba hivi leo mawakili wa kiongozi wa NASA Raila Odinga waliruhusiwa kukagua mitambo ya kielektroniki ya tume huru ya uchaguzi na mipaka ambavyo walikuwa wameomba katika mahakama hiyo ya juu katika kesi ya kupinga ushindi wa Kenyatta. Lakini mahakama hiyo ili uh, iliweka mipaka katika ukaguzi huo, ambao ilisema kwamba ni lazima usimamiwe na msajili wa mahakama hiyo na vilevile wataalam ambao wameteuliwa na majaji, ili kulinda usalama wa mitambo hiyo na katika ombi ambalo walikuwa wamewasilisha kwa majaji hao, mawakili wa Raila walitaka IBC agizwe iwaruhusu waweze kuangalia mi, mi, mi, mifumo hiyo na mitambo hiyo ili kwa sababu wana, wanashuku kwamba ilivurugwa ili kumwongezea kura rais Kenyatta katika uchaguzi huo wa tarehe tare nane mwezi huu. Sasa bmj katika uh, shauri hilo ambalo wamezungumzia kwamba inabidi waangalie hii mitambo e, waangalie mfumo mzima ambao ulikuwa ukisimamia katika kuhesabu, katika kujua nani amepiga kura, nani hajapiga kura, kulingana na wale ambao waliandikishwa katika zoezi hilo, ni e, nini hasa ambacho walipewa e, fursa ya kuangalia na pengine kama kuna skitu ambacho waliambiwa kwamba mipaka yenu ni mwisho hapa, ilikuwa ni nini? Kwanza kabisa idi, walielezwa kwamba japo wamepatiwa nafasi hiyo ya kuweza kukagua mitambo hiyo hawawezi kupata zile, uh, zile passwords. Wanaziita namba za siri ama maneno ya siri ya kuweza kuingia katika e, m, katika ma, makasha fulani ama katika kumbukumbu kumbu fulani, e, bila shaka, na, na mahakama ikaendelea ikasema uh, kwamba wakati wakimaliza kuangalia, uh, kufu, kuangalia mifumo hiyo uh, basi e, zile ripoti ambazo watatoa pale e, ziwasilishwe mahakamani hapo kesho saa kumi na moja. Na na kulingana jinsi umeniuliza swali hilo hilo uh, nilikuwa napekuapekua hapa ili nihakikishe kwamba tunaenda taratibu, ni, ni kwamba Eh, eh, mahakama hiyo imekubaliana na muungano wa upinzani uh, National Super Alliance kupekua sava hizo uh, zilizotumiwa na tume ya uchaguzi wa mpaka na sasa, na upinzani nao pia utapata utambulisho kama ulivyouliza idi wa sava zilizotumiwa, ukuta wa kinga ambao kwa Kiingereza wanaitwa firewall, na pamoja pia na mitambo ya kielektroniki ya uchaguzi wa Kenya waliita Kenya Integrated Elections Management System KIMS, ambazo zina, is, neno hilo linatumika sana kule mahakamani, ambao ni dhidi ya wadukuzi ambao walikuwa. NASA ilikuwa imesema kwamba kulikuwa na jaribio la udukuzi eh, na walitaka pia eh, waliwasilisha hoja hiyo ili nayo, and, eh, IBC iweze kujibu kama kwa kweli ule udukuzi ulikuwa umefaulu, lakini muhimu hata zaidi idi ni kwamba Uh, wameruhusiwa pia kusoma nakala za fomu zile 34a na 34b ambazo zilitumiwa katika kutangaza matokeo na, na taarifa kuhusu mchakato wa upinzani, uh, kupekua seva na mitambo hiyo ya IBC, uh, kama alivyosema ni hapo kesho jioni ambapo wataweza kupata ripoti hiyo na katika mahakama hiyo hivi leo hidi ili ni wape wasikilizaji wajue hasa ni nini ambacho kilijiri. Kwanza tusikie sauti ya huyu jaji kwa kifupi tu, ambayo hii ndio habari ambayo imepiga vichwa vya habari. Jaji Isaac Lenaola ingawaja anzungumza kwa Kiingereza lakini tutaeleza kwa kifupi. Hapo anaeleza tu kwamba wamepewa wa fursa ya kuweza kukagua mitambo hiyo, lakini siyo fursa yote kabisa kama walivyokuwa wameuliza, kwa sababu NASA walikuwa wametaka kwamba waruhusiwe kuingia pale pasina udhibiti wowote, lakini hapo mahakama imesema kwamba kwa sababu ya kulinda uh, u, uh, uh, eh, kulinda usalama wa mifumo hiyo hawawezi kubali kuwapa ile unfettered access kuingia pale pasina uh, kudhibitiwa. Kwa hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa, na hii leo uh, uh, Idi Ligongo wale ambao wamewasilisha hoja zao tena kwa kikamilifu kabisa ni wana, uh, wana NASA. NASA wameeleza kabisa ni nini ambacho wanauliza mahakama katika kesi hii ambayo kama unavyojua inatarajiwa kwamba siku ya Ijumaa ni lazima iwe imekamilika kulingana na katiba ya Kenya. Hiyo imetamatika Ijumaa saa sita usiku na hivyo basi, uyule wakili ambaye anasimamia, anamwakilisha Raila Odinga ambaye aliwania kwa tikiti ya NASA a, anajulikana kama Jim Orengo ambaye yeye mwenyewe ni senator ameeleza kwa kinaga ubaga jinsi ambavyo maombi ambayo wanataka yasikilizwe, na amekuwa akiongoza uh, mawakili uh, timu kubwa ya mawakili uh, pale katika mahakama ya juu mjini um, Nairobi, na vilevile kumekuwa na majibu kutoka upande mmoja ambapo IBC iki, apo ikiwakilishwa uh, na mawakili kama vile PLO Lumumba pia wamepewa nafasi ya kuzungumza. Kumbuka idi katika wakati walipoomba uh, kupatiwa nafasi kueleza hoja walizonazo awa mawakili wali, walipewa muda wa mawakili wa upande wa NASA wakapewa saa tano na wamezitumia karibu zote hii leo, na hivyo kesho itakuwa ni nafasi ya IBC na vilevile ikiwezekana mawakili watakaomwakilisha Rais Uhuru Kenyatta eh, kujibu kutoa majibu sasa kuhusiana na kauli ambazo zimetolewa leo na mawakili wa upande wa upinzani. Kuna hili shauri lingine ambalo, uh, kwa namna moja ama nyingine limekuwa likielezwa, na kuna baadhi ya watu walitoa angalizo kabla hata ya uchaguzi wenyewe kuanza, wakati wa kampeni, kwamba kuna watumishi wengine wa serikali walikuwa wanaonekana kama vile E, ku, ku, kuipigia chapuo e, serikali. Kwa mfano kujibu baadhi ya masuala ambayo yalikuwa yakiulizwa ya, ya, ya, ya na wananchi e, wakati wa kampeni, unakuta kwamba badala ya wanasiasa wenyewe kujibu moja kwa moja anatokea mfanyakazi ama mhudumu wa serikali ambaye alikuwa na mamlaka ya kusimamia hilo swala, anatoa, anatoa majibu hayo. Sasa ili shauri nalo, e, nalo tunajua kwamba limegusiwa limekuwaje Nam idi wa ma, mawakili wa upande wa NASA wamelizungumzia kwa kina, na hata wametoa majina ya baadhi ya mawaziri katika uh, serikali ya Uhuru Kenyatta uh, kuwa kwamba walihusika katika mchakato wa kampeni wakati uh, na, wanazunguka Uhuru Kenyatta na mwenzake William Ruto na timu yote hiyo ya Jubilee, kwamba walikuwa wanaandamana na baadhi ya mawaziri. Wamewataja mawaziri kama uh, kama vile uh, nani huyu uh, nitaangalia majina hayo lakini mawaziri watatu wametajwa hii leo na wamesema kwamba hiyo ni moja ya jambo ambalo lilichangia katika kuhakikisha kwamba Uhuru Kenyatta ametangazwa mshindi pamoja pia na hila zingine kama vile kutumia machifu katika maeneo mbalimbali kuhakikisha kwamba wameshinda. BMJ Murithi, shukran sana kwa kutupa uh, dondoo ya yale ambayo yanaendelea katika shauri la kupinga uh, matokeo yaliyompa Rais Uhuru Kenyatta ridhaa ya kuendelea kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa pili wa nchi ya Kenya. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo moja kwa moja tutaangalia kimbunga na mafuriko eh, yaliyotokea katika mji wa Houston katika jimbo la Texas hapa Marekani. Naam, karibu katika sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Kimbunga na mafuriko yaliyotikisa maisha, yalitishia maisha ya watu e, kwa sasa kinataabisha watu wa Houston katika mji huo ambao ni unaeleza kwamba ni wanne kwa ukubwa hapa Marekani, ambapo zaidi ya watu elfu, zaidi ya futi tatu za mvua zilionyesha katika baadhi ya maeneo ambapo maelfu ya watu wameokolewa kutoka sehemu za makazi yao, na bado ukaguzi wa uokozi unaendelea. Jumla ya maaskari kutoka kikosi cha kitaifa cha hapa Marekani elfu kumi na mbili wamepelekwa katika mji huo wa Houston kwa ajili kabisa ya kutoa huduma kwa raia, ambapo inaelezwa pia raia wengine kutoka sehemu za miji ya majirani ya mji huo wa Houston wamejitokeza kutoa msaada E, wa kufanya uokozi na kuwapatia watu mahitaji mbalimbali wanayohitaji kwa ajili ya kukabiliana na maafa hayo ya, ambapo inaelezwa kwamba zaidi ya watu elfu thelathini e, wapo katika makazi ya muda na imeelezwa vilevile takriban watu elfu arobaini na tano wanahitaji misaada ya kibinadam ili kuwapitisha e, katika gharika e, hiyo ambayo imetokea katika mji huo wa Houston na kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo ni watu watano mpaka hivi sasa wanaelezwa kupoteza uh, maisha. Sasa kuju, kuzungumzia ama kujua kile ambacho kinaendelea moja kwa moja, nilipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wakazi wa, wa mji huo wa Houston, ambapo hivi sasa nilinaongea e, na Rahim Chomba kutoka Houston. Rahim, hebu tueleze kwanza hali ikoje, na na mpaka hivi sasa mnakabiliana vipi na hali hiyo? Mpaka sasa hivi bado hakuna afadhali yoyote toka ilivyoanza almost like two days ago. Hali bado mbaya especially kwenye njia, kwa watu wengi wapo uh, uh, kwenye majumba ndani, na kuna baadhi ya sehemu watu hata nyumba zimepata zime, zime, zime athari kubwa, imebidi wapewekwa kwenye shelters. lakini kwa sisi tunaoishi upande huu like of Houston sio hali mbaya sana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sehemu tunazoishi kama majumbani, lakini nje barabarani hatuwezi kufanya any movement, na kwa hali jinsi inavyoelekea, mmeelezwa na wale ambao wanafanya uh, shughuli za uh, kuokoa watu na kuhakikisha miundo mbinu inarejea katika hali ya kawaida, ni lini labda mtaanza kurejea katika hali ya kawaida. So far wanasema inawezekana in, in uh, mwisho wa, wa wiki hiyo iko maybe, labda Ijumaa, Jumamosi na Jumapili lakini kwenye sehemu labda za makazi, kwenye sehemu kama mimi na wafanyakazi wamesema kuanzia Jumatano, lakini kwa, kwa mpaka sasa hivi hali ilivyo ni mbaya, especially kwenye sehemu za, za kufanya usafiri, kwa maana barabarani na nini bado ni mbaya sana. Hata kama itakata ita leo au kesho, I think it might take maybe up to five days mpaka waweze ku fanya ukarabati na kila kitu, turudi kwenye ile hali ambayo ilikuwepo. Vifaa vitu ambavyo vinategemewa kuendesha maisha ya kila siku, kwa mfano umeme, huduma za maji. E, hali ikoje? Umeme upo na maji yapo, lakini kwenye baadhi ya sehemu ambazo hizi ambazo zimeathirika zaidi, hivyo vitu havipo kwa sasa hivi, lakini kwa pande hizi ambazo kama inazoishi mimi, umeme upo na ma na maji yapo, sema shida ndo hiyo kwamba hatuwezi kufanya movement kwao. Kama ukiwa nyumbani na ulikuwa una mahitaji mahitaji una yale ya kutosha, kwa maana labda vyakula na vitu vingine tulivyokuwa navyo, ndo hivyo ambavyo inabidi tuvitumie kwa sasa, kwa sababu hatuwezi kuenda kufanya uh, mahitaji mengine, kwa sababu hawezi kufanya ini movement. Je, mlipewa taarifa za kutosha za kuelezea ile hali halisi, na mnaonaje, kilichotokea ndicho ambacho mlielezwa ama mlielezwa kitu kidogo kimetokea kikubwa zaidi? Walitoa hii tahadhari na walibashiri wali, wali, wali kwamba ingekuwa ina ukubwa huu ambao uliopo sasa hivi, lakini uh, watu wengi kutokana na hiki kitu kilishatokea kama miaka miwili mitatu, wakibashiri kwamba inaweza ikawa hivi na haikuwa hivyo kwao, watu wengi hawakuchukua ule umakini, kwamba wakahisi kwamba inaweza ikawa ndo kama hiyo miaka miwili mitatu iliyopita, kwamba wanasema na haitokuwa hivyo kwao, watu wengi wali take it for granted kwao, hawakufanya manunuzi ya mahitaji ya kuweza wakizi kwenye hizi siku mbili tatu nne tano ambazo watakuwa wapo ndani tu. Kwa wakazi wengi, sidhani kama waliweza kufanya manunuzi ya mahitaji yote ambayo yanaweza kuwakizi kwenye hizi siku kadhaa, lakini kwa watu ambao hawana hivyo vitu wapo, uh, watu ambao wanaweza wanasambaza wana, wana hayo mahitaji kwa watu, and, and, and, so far sio mbaya sana na kitu kingine ambacho tungependa kukisikia ni kwamba, je, katika jiji hilo la Houston ni maeneo gani hasa ambayo yameathirika na ni maeneo ambayo yanakaliwa na uh, uh, watu wa tabaka gani? Kwa hapa Houston uh, athari imetokea kwa kwenye pande zote za yani, kwa ujumla, kwa ina kwa ina maana kuna North West huko watu wameathirika zaidi, lakini pia huko huko kwenye upande wetu ambao South West, kuna sehemu kao, sio sehemu specific kwamba ni sehemu hii tu pekee yao ndiyo wamepata athari, almost the whole Houston, lakini like depending on the areas, koo ku, unakuta kuna mitaa hii wamepata shida zaidi kutokana na jinsi ya maeneo yao yalivyo, kwamba kuna, kwa kuna labda kuna mabonde na nini, kwa maji yanakuwa amekaa sana kwao. Huwezi kuspecify kwamba ni ni hiyo kao, athari ipo the whole all over Houston ko, na Houston watu wanakaa wa, wa mataifa tofauti tofauti, kwamba sio hawa ni Wahispanic tu wanakaa wa sehemu hii au Waafrika wanakaa sehemu hii wamechanganyika. Kwao hadhari imetokea kwenye all over Houston na kwa kila aina ya matabaka ya watu. Je, yeah, taarifa ambazo zinatoka kwa watu wa hali ya hewa wanasemaje? Kimbunga ndo kimeshapita ama kuna uwezekano wa kurejea tena? Uh, wanasema kinawezekana kikarejea tena Jumatano, lakini wenyewe walibashiri kwamba kwamba leo Jumatatu ingekuwa ndio imeisha, and then tungekuwa na siku mbili za mvua, lakini kwa update zilizokuja last night wanasema kwamba inawezekana kikarudi Jumatano and that will be it. Um, if not then tutakuwa kwamba kimeshaenda, lakini tuna siku mbili za mvua kuonyesha ambazo zinaweza zika uh, kuanzia nchi tano mpaka kumi za za za, za mvua tunaweza tukazipata between now to Wednesday. Sasa we binafsi umejiandaa vipi kama e, madhara hayo yataendelea kuongezeka kutokana na hizo mvua ambazo zimebashiriwa e, na watu wa hali ya hewa? Kwa mimi binafsi ndo tulijiandaa tuliweza tu, kufanya ma, ma, manunuzi ya vyakula vya kutosha, nami navyo vyakula vya kutosha, kuna maji ya kutosha. Tumejiandaa na kama labda umeme ukikatika, tuna mishumaa. Tumefanya maandalizi ya, ya hata yeyote utako kuja, tutakuwa tupo tayari. Pia tuna Simu zetu tume- tuna tuna vitu vya kuchajia sehemu like power banks na nini, ukitokea kwamba umeme umekatika tu tuwe, ili tuweze kuwa na mawasiliano, kwa tuna vitu vya kuweza kufanya simu zetu. Siyo hivyo? Nadhani tumejiandaa vya kutosha, and if not, kuna waokozi wengi sana kwa, kwa kila jambo takaokuwa mbele yetu. Ni Rahim Chomba, ni mkazi wa jiji la Houston. Lakini watabiri wa hali ya hewa wanaeleza wana, wana, wana kwamba e, kimbunga hicho havi ambacho kilipiga Ijumaa usiku huenda kikasababisha hadi sentimita 25 za mvua leo usiku na kusababisha mafuriko zaidi kwenye mji huo e, ambao ni mji mkubwa moja kati ya majiji makubwa ya hapa Marekani lakini nilifanikiwa kuzungumza na mkazi mwingine wa wa wa jiji hilo la Houston, James Shemdoi ambaye, e, ilibidi nitumie mbinu za hapa na pale kwa ajili ya kufanikiwa kumpata, e, kuwasiliana naye moja kwa moja na nilitumia WhatsApp, ambaye tulipata sauti yake na nikazungumza naye juu ya kile ambacho kinaendelea. Hali ni ngumu, ni vitu ambavyo havijatokea kwa muda mrefu katika historia hapa ya, ya Houston na binafsi eneo ambalo upo eh, hali ikoje? Ya mi nakaa nakaa north nakaa north of of Houston, mji mmoja unaitwa Humble. Kwa hiyo ni ni sehemu ya juu kidogo, kwa hiyo maji yanatoka ya juu kwenda chini huko, nadhani itakuwa mostly itakuwa affected sehemu za na kusini, eh, kusini na na, mara nyingi maji yanapotuama huko ndio kunakuwa na kunakuwa na makusanyiko, na nashindwa na, na na, na ku- kusukuma katika njia ambazo njia ambazo zimetengenezwa. Kwa hiyo tuna tunaona kuna upepo unaoandamana maji na mvua ambayo mvua ambazo zina hazikatiki, kwa hiyo miundombinu ambayo inashindwa ina, ina kuhimili. Ooo, niko ndani toka Alhamisi. Kwa hiyo baada ya kutoka kazini tuliambiwa tutataarifiwa kutokana na namba tuliyopewa kwamba lini tuweze kurejea tena kazini. Kwa hiyo kwa jumla vitu tulivyovipata ambavyo vilikuwa vigumu kuvipata maji chakula hivyo eh, chakula tulivyo vinunua ndio hivyo tunavyo mpaka sasa hivi. Vinginevyo ukitoka unatoka, lakini huwezi kujua kama utarudi. Kwayo, kwa hiyo mara nyingi inakuwa safe kuwa ndani zaidi. Kwa hiyo shughuli zozote zile za kuzunguka zunguka, ni vizuri ukae ndani, kwa sababu naona magari yanazama, nyumba mm, zinachukuliwa zina miti inadondoka, unaweza kujiweka kwenye hatari zaidi. Unaweza ukaielezeaje hii hali? Hii hali ni ngumu, ilishawahi kutokea kwenye ene kwenye miaka ya nyuma, niliweza kutoka nikahama nika nikaenda Dallas, nikakaa Dallas mwa wiki moja, nikarudi tena. Kwa hiyo na unahama mji na kurudi tena, lakini sasa hivi hali ni mbaya zaidi, kwa sababu pamoja na kutaarifiwa maji mm, yamekuja ya ya ya katika katika hali ya katika hali ya tofauti kidogo. Mito imejaa ime, ime na inaanza inaanza kucheua kwa hiyo kwa mtu ambaye hajafika, ukiona kwenye TV ndiyo ni vizuri, lakini mara nyingi unapokwenda unapo kulala unapotaka kulala ule upepo wenyewe na maji na nyumba inavyotikisika, basi hata usingizi wenyewe unakuwa, unakuwa mgumu kidogo kuupata. Na nimeongea na mkazi mwingine wa jiji la Houston, amenieleza kwamba mmearifiwa kwamba hali ya mvua inaweza ikarejea tena siku ya Jumaa tano. Sasa mmejiandaje kukabiliana na hali hiyo wakati hata hii ambayo imeshatokea? Uh, bado amjerejea katika hali za kawaida sasa. Ndiyo aya mambo ya ya kuomba Mungu, kwa sababu kama walivyosikia kwamba kuna watu wametoka miji ya jirani kama ni Orleans wametoka Louisiana, wamekuja kutoa misaada ya kuokoa, na watu hapa wanasaidiana, majirani wanasalimiana, wanaonana, watu wanawana, wanapungiana mikono. Kwa ni nikujikaza ni, ni, ni tu kuomba kwa kwamba labda kisirudi tena. Kwa hiyo tunaishi kwa, kwa matumaini ya kwamba kitarudi, lakini kikirudi tena tunaanza tena safari, itakuwa safari ya kwanza, tunaanza safari ya pili. Kwa hiyo kama ni chakula kilichopo, basi inabidi reso pia zipungue zi, zi, zi, sile sana, ili tuweze kusubiri, na hata kilichopo sasa hivi kinaanza kwenda chini na um, ni vigumu kutembea nyumba kwa nyumba kugawa, kugawa, kugawa, kugawa kukawa, chakula na mahitaji. Kwa hiyo ni ni, ni wakati mgumu kidogo, na kama, kama kitarejea kita, kita tena basi itakuwa itakuwa rapsha. Tunaomba kisirejee kisi kwa, kwa, kwa kufunga na kuamini kwamba kitarejea, lakini kikirejea ndio hivyo, tutafanyaje? Kwa, kwa, kwa upande wa mawasiliano, hali ikoje? Mawasiliano magumu kama hivyo, ulivyojitahidi kuni kuwasiliana na mimi mm, tena imekuwa bahati, basi sasa hivi umeme ndio umerudi, imeweza kuichompeka ku, ku, ku, ku, ku, simu yangu na na kuna kuweza kupata moto vinginevyo, mawasiliano hayana uhakika eh. Landline inakuwa ngumu cellphones, na ah, nazo, mtavugana, mtandao nadhani, mtandao mingi imezima kutokana na hali ya hewa. Ni James Shemdoe mkazi wa jiji la Houston. Na kufika hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika muda mwingine wa Kwa Undani.