Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu Agosti 28 mwaka wa 2017. Karibu sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wakimbizi wa Burundi waliokuwa wakiishi Tanzania kuanza kurejea makwao. Ukweli ni kwamba hata hii kuambia ni uh, kisiara wa, wafanye utaratibu wa haraka ndani ya siku saba kumetokana na kwamba wakimbizi ambao walishajiandikisha kwa um, hiari yao na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa sheria ya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki yaanza kutekelezwa leo nchini Kenya. watupatie suluhisho ba badala hizi nailoni tutafanya vipi? Ama takuwa vipi? Mimi matumizi yangu na ya nailoni, nashukuru yamenisaidia, sababu katika nailoni mi hutumia kueka takataka. E, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Harrison Kamau. Gavana wa Texas Greg Abbott amesema kuwa sehemu kubwa ya mji wa nne kwa, kwa ukubwa Marekani wa Houston umezingirwa na maji huku mvua kubwa ikitarajiwa kuendelea kunyesha kuambatana na kimbunga kilichopewa jina Harvey. Mafuriko ambayo yameendelea kuongezeka yamelazimu watu kukaa kwenye paa za nyumba, huku timu za uokozi zikizidiwa na zoezi hilo. Kufikia Jumapili usiku, barabara nyingi zilikuwa zimegeuka, zime, zime na kuwa mito ambapo boti zilitumika kusafiria Silia Midoza wa VOA aliyeko Houston amesema kufikia sasa ni vifo viwili vilivyoripotiwa, ingawa idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka na kwamba shughuli zote zimesimama katika eneo hilo. Afisa kutoka ikulu ya Marekani amesema kuwa Rais Donald Trump atazuru eneo hilo Jumanne iwapo hatua hiyo haitaathiri shughuli za uokozi. Watu wa kujitolea wameungana na timu za waokozi kusaidia watu waliokwama kwenye manyumba yao huku mengine yakisombwa hadi ghorofa ya kwanza. Mark Green ambaye ni mratibu wa misaada kwenye utawala wa rais wa Marekani Donald Trump ameanza ziara ya Afrika jumaa pili ambapo ataangalia iwapo Khartoum imechukua hatua ya kutosha kumaliza mizozo ili iondolewe vikwazo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hiyo ndiyo ziara ya kwanza ya Green barani Afrika ambaye amekuwa kwenye wadhifa huo kwa wiki mbili sasa. Green amepangiwa kuzulu miradi kwenye maeneo yenye ukame ikiwemo nchi jirani ya Ethiopia wakati Washington ikitathmini kukata bajeti ya misaada kwenye shirika la USAID kwa asilimia 30. Afisa wa Marekani amesema kuwa Marekani inanuia kupunguza vikwazo iwapo Sudan imepiga hatua ya kupunguza machafuko na kama itas itashirikiana na Marekani kwenye vita dhidi ya ugaidi. Waziri mmoja na kiongozi wa eneo la tukio wamesema kuwa zaidi ya watu elfu moja wamekufa kutokana na poromoko la matope kwenye mji mkuu wa Sierra Leone lililotokea wiki mbili zilizopita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Awali serikali ilikuwa imetoa idadi ya watu 450 lakini timu za uokozi zikaonya kuwa zaidi ya watu mia sita waliokosekana huenda wasipatikane wakiwa hai. Mamia ya mazishi yamefanyika huku juhudi za uokozi zikiendelea licha ya mvua kubwa zinazoendelea na ambazo zaweza kusababisha janga lingine. Kasisi Emeritus Arnold Temple, wakati akiongoza ibada ya wafu Jumaa pili, amesema ni muhimu idadi kamili kujulikana kwa minajili ya uwajibikaji. Mke wa rais Sia Koroma pia alitoa pole zake, akihimiza umuhimu wa watu kuheshimu sheria za miundo msingi na kufuata mipango ya serikali ya maendeleo. Na nchini Rwanda limefunguliwa onyesho la kimataifa kwa ajili ya biashara ambapo makampuni zaidi ya mia mbili yanashiriki. Maonyesho hayo ambayo kwa kiasi kikubwa yanatwaliwa na teknolojia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Haya ni maonyesho yanayofanyika kwa mara ya ishirini ambapo mamia ya makampuni ya kigeni na yale ya ndani yanashiriki maonyesho haya ambayo serikali inasema yanalenga kuwapa fursa wawekezaji wa kigeni kuwekeza nchini Rwanda. Baadhi ya wafanyabiashara na wawekezaji kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao wanashiriki maonyesho haya wanaamini mazingira ni bora na bila shaka watapata tija ya maonyesho yao. Sasa hivi kitu kinapendeza, naona ni kastomakea mali pote, niko napita, niko naingia, naona kastomakea. Sa unaingia au yafika hata ngatu kumlango, wanakupokea mbiombio, kuzitia expo zinapita kwespo yengine Mambo yanaonekana ni mazuri, majengo na uh, wafanyabiashara wenyewe wanaonyesha customer care nzuri kabisa. Uh, na kwa sababu um, mji wa Kigali sasa una, una, una hali nzuri sana uh, kuliko miaka yote uh, inaonekana kwamba watu tayari uh, wana, wana, wanahisia za kibiashara ambazo zinawavutia uh, wanunuaji. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema Rais Donald Trump, ambaye amekosolewa kutokana na matamshi yake baada ya maandamano yaliyofanywa na wazungu wenye misimamo ya ubaguzi katika jimbo la Virginia, kwamba alizungumza anachoamini. Tilerson amesema hayo wakati akiwa kwenye kipindi cha televisheni ya Fox Jumapili alipoulizwa kuhusu kukosolewa kwa Trump na kamati ya Umoja wa Mataifa kuwa hajachukua hatua za kutosha kukemea mikutano ya watu wenye misimamo ya ubaguzi. Hata hivyo, Tilerson amesema kuwa wanasimamia imani ya watu wa Marekani yenye kuzingatia usawa wa watu wote pamoja na uhuru kote duniani na kwamba msimamo huo haujabadilika. Na waandamanaji waliokuwa wakipinga maandamano Jumaapili walikusanyika kwenye barabara za Berkeley huko California, japokuwa mkutano wao wenye msimamo wa mrengo wa kulia ulikuwa tayari umeahirishwa. Jumaapili ilikuwa siku ya pili ya maandamano kwenye eneo la San Francisco Bay. Meya wa San Francisco ametangaza ushindi dhidi ya kundi alilosema linachochea chuki. Polisi wa Berkeley pamoja, ambapo ni karibu na San Francisco, waliweka ua kuzunguka bustani ambapo mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika Jumapili. Kufikia saa za dhuhuri, polisi walikabiliana na gasia, walikuwa wakikagua watu waliokuwa wanaingia kwenye bustani ili kuhakikisha usalama. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Serikali ya Tanzania mwishoni mwa wiki ilihimiza shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR kuwarudisha haraka maelfu ya wakimbizi wa Burundi ambayo inasema wanataka kurudi nyumbani kwao. Waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, alisema serikali imeipatia UNHCR muda wa wiki moja kukamilisha taratibu za kuwarejesha wakimbizi makwao, ambao wameonyesha nia ya kuondoka. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Waziri Nchemba, na kwanza akamuuliza iwapo UNHCR ikishindwa kutekeleza hatua hiyo, je, Tanzania itachukua hatua gani kwa wakimbizi? Kwanza tutarajii kwamba wataacha kuchukua hatua kuizingatia uh, kwamba tayari hatua ya kwanza wana kikao cha utatu uh, ambayo itafanyika tarehe mm -hmm. thelathini na moja ambayo itahusisha uh, idara ya wakimbizi uh, wizara uh, kwa maana ya wizara lakini na shirika hilo la ku uh, shughulikia masuala ya wakimbizi pamoja na serikali ya Burundi na baada ya hapo, na uhakika kitakachokuwa kinafuata itakuwa kita ni kutaja siku ambayo wanatakiwa waanze, eh, kundi la kwanza kurejea uko, uh, Burundi. Katika siku kadhaa zilizopita, Bwana Mwigulu, kulikuwa kuna taarifa kwamba serikali ya Tanzania inawalazimisha wakimbizi hawa kurudi makwao na kama hatua za haraka zisipochukuliwa, basi serikali ya Tanzania itaweza kutumia uh, magari ya jeshi kuweza kuwarudisha wakimbizi hao. Kuna ukweli wowote kuhusiana na hili? E, taarifa hizo sio za kweli uh. Ukweli ni kwamba uh, hata hii kuwaambia uh, UNHCR wa wafanye utaratibu wa haraka ndani ya siku saba kumetokana na kwamba wakimbizi ambao walishajiandikisha kwa hiari yao walioitikia wito wa rais wao wa kurudi nyumbani wamefanya vurugu kuishinikiza serikali ya Tanzania na UNHCR kuwapeleka kwao kwamba wao wameshajiandikisha, wamesubiri sana hawapelekwi, wamefanya vurugu, wamevunjavunja mataa, wamebomoa sehemu ya majengo, wameng'oang'oa mimea ya maji, ya wananchi majirani pale wakishinikiza kupelekwa kwao. Kwa, kwa maana hiyo e, ingekuwa wanalazimishwa kwenda wasingefanya vurugu kulazimisha wao kwenda, lakini ukweli ni kwamba mimi nimefika kwenye hayo maeneo, nimekuta misururu mirefu ya watu wanaojiandikisha na nikiwa pale, kabla ya salamu, walikuwa wananiimbia waziri, lete gari, lete gari, lete gari, mtupeleke kwetu. Naona kwamba watu wanaoweza kufikia mpaka kufanya mgomo mpaka kufanya vurugu, e, si watu wanaolazimishwa, ni watu ambao wamekamia na wamedhamiria, wamekata shauri ndani ya mioyo yao kwamba wanarudi nyumbani kwao. Na pengine baada ya wakimbizi hao kufika nchini mwao wakakuta mambo si vile wanavyotarajia, hali ya kisiasa bado ipo tete. Je, Tanzania ipo tayari kuwapokea tena? Tanzania ilishapokea wakimbizi mara nyingi sana eh, lakini si matarajio yetu kwamba wanaenda kukuta hali siyo hiyo, kwa sababu eh, ni, ni siku chache tu zilizopita tumesikia kauli ya rais akielezea kwamba eh, Rais wa Burundi akielezea kwamba Burundi kwa hiyo sisi tunachojua wataenda kuendelea kuijenga nchi yao. Ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na baada ya muda mfupi, mwenzangu Harrison Kamau atakusomea habari zaidi za dunia. Jopo la majaji saba kwenye mahakama ya juu nchini Kenya limeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na upinzani kuhusu uchaguzi wa rais uliofanyika mapema mwezi huu. Wakati akizungumza kwenye televisheni ya Citizen ya Kenya Jumapili, Jaji Mkuu David Magara Maraga amesema kuwa malalamishi kumi na tatu yamewasilishwa na kwa hivyo imechukua muda kuanza kusikiliza kesi hiyo. Mahakama leo inatarajiwa kuanza kusikiliza hoja zilizofikishwa mbele yake na muungano wa upinzani wa NASA na kupinga matokeo ya kura ambapo rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta alipata ushindi. Tume ya uchaguzi ya IEBC ilimtangaza Uhuru kwa mshindi wa uchaguzi huo wa Agosti 8 akiwa amemwacha kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa kura milioni moja nukta nne. Odinga anadai kuwa kura ziliibiwa kwa njia ya udukuzi kwenye mtandao wa IEBC. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya, uamuzi lazima ufanywe kufikia Septemba mosi. Na mshambuliaji wa kujitoa muhanga wa kwenye gari ameshambulia soko moja kusini mwa Afghanistan Jumapili na kuua takriban watu kumi na watatu na kujeruhi wengine wengi. Maafisa kutoka eneo hilo wamesema kuwa shambulizi hilo kwenye jimbo la Helmand katika wilaya ya Nawa lilikuwa limelenga msafara wa kijeshi. Wengi wa walioathiriwa ni wanajeshi wa Afghanistan pamoja na polisi kwenye shambulizi ambalo kundi la Taliban limedai kutekeleza. Vikosi vya serikali vilichukua udhibiti wa eneo hilo kutoka kundi la Taliban mwezi uliopita, lakini mapigano ya ngali yanaendelea. Kundi la Taliban bado linashikilia eneo kubwa la Helmand ambalo ndilo jimbo kubwa zaidi la Afghanistan kwenye mpaka wa Pakistan na Iran. Shambulizi la Jumapili linafuatia lingine la wiki iliyopita kwenye mji mkuu wa Helmand, Lashkar Gah, ambapo bomu liliua watu saba na kujeruhi wengine arubaini. kwa msikilizaji uliyojiunga nasi hivi sasa haya ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com na vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa Facebook na Twitter. Na kama tulivyokuarifu hapo awali, sehemu kubwa ya mji wa Houston, Texas, hapa Marekani imefunikwa na mafuriko baada ya mvua kunyesha kwa takriban siku mbili mfululizo. Sasa wakazi wanaofia maisha yao wanasema endapo mvua hiyo itaendelea kunyesha, basi hali itakuwa mbaya zaidi. Nimezungumza na Onesimo Fue, mkazi wa Houston, na kwanza nikamuuliza hali ikoje kwa sasa. Sasa hivi kwa kweli hali ni mbaya sana kwa sababu Aa, barabara nyingi hazipitiki, kwa hiyo, na viongozi wa mji wanasema alioko ndani asitoke, na kama kuna shida unapiga simu polisi, na uwezo kuja kuokolewani kwa kutumia helikopta tu za Coast Guard. Nafahamu katika mambo kama hayo yanapokuwa yanatokea kunakuwa pia na zile huduma muhimu kuharibiwa. Je, mfano umeme, bado watu wanapata umeme kama kawaida? Umeme unakuwa unakatika na kurudi, na kuna sehemu umeme umekatika kabisa. Kwa hiyo inategemea uh, ni sehemu gani imeathirika zaidi, ila kitu kilichoathirika sana ni barabara. Barabara zipitiki, na baadhi ya sehemu zimefurika maji. Kwa maana hiyo, watu wamekwama majumbani, wamekwama makazini. Kama ulienda kazini jana, yeah, hujawezi ujarudi nyumbani, na kama ulikuwa nyumbani, hujaenda kazini, hujaweza kwenda kazini tena. Na unaposema huduma, na kuna baadhi ya hospitali zimefungwa kwa sababu zimefurika maji na hata kama ukipata matatizo ya kiafya inaweza ikawa ngumu kufika hospitali, kwa sababu inategemea wapi ulipo, unaweza ukashindwa kufika hospitali. barabara mm -hmm. nyingi ambazo tunaziita ni highway za chini hazipitiki, zimejaa maji, zimebakia freeway chache ambazo ndo zinaweza zikapitika. Sasa kutoka hapo ulipo mpaka kufika kwenye hiyo freeway inaweza ikawa haiwezekani tena. mm -hmm. na wewe nafahamu huko hapo Houston, sijui kwa watu wengine ambao wamezungumza nao, wapendwa wako, marafiki, ndugu, wanasemaje kuhusu salama? Hali ni mbaya kwa sababu kuna watu paa za nyumba zimeondoka, kuna baadhi ya apartment zinaanguka zenyewe kuta, kwa sababu ya maji. Kuna ambao wamezingirwa na maji vibaya sana. Kwa hiyo inategemea na mtu sehemu alipo, lakini sehemu nyingi zimejaa maji, na of course watu wengi wana wasiwasi kwa sababu mvua bado inapiga kubwa, na tatizo kubwa la Houston, ikiendelea kupiga hivi tena mpaka kesho asubuhi, hali inaweza ikazidi kuwa mbaya zaidi. Kuna taarifa zozote katika eneo lililoko zimetolewa, labda pengine kutakuwa na hali ya kuhamishwa watu? Kuna sehemu watu walihamishwa, lakini kwa jiji la Houston haikutegemea kwamba hali ingekuja kuwa mbaya kiasi hiki kama ilivyo saa hii. Kwa hiyo watu wengi wako trapped ndani ya sehemu ambazo wapo sasa hivyo, kinachotokea kwa ni kwamba ni Coast Guard kwa kutumia helicopter na boats wanaenda kuchukua watu ambao wa tayari nyumba zao zimejaa maji, na wanatupa ushauri kwamba, ukiona maji yamejaa, unapanda juu ya paa, maana inakuwa ni rahisi kutupiwa kamba kwa helicopter. Kazi kweli kweli. Ni Onesimo Fue huyo mkazi wa Houston, Texas. Kama nikiangalia hapo taarifa zinasema kwamba ni zaidi ya watu elfu moja tayari hivi sasa wameshaokolewa katika nyumba zao kupelekwa katika maeneo ya salama kutokana na mvua hizo. Na kama unavyotazama vyombo vya habari ni kwamba mm, hali kweli inaendelea kuwa mbaya na kama tulivyosoma pale unasikia kwamba gavana wa Texas, Greg Abbott ameonya kwamba kuna mvua pia unaotarajiwa tena kurudi. Mm -hmm. Kwa hivyo katika siku mbili tatu hivi zijazo mvua sasa haijulikani itakuwaje. Wanahimiza kwamba watu watafute njia ya kuondoka bado, kwa sababu hali hii uh, haijulikani itaku, itakuishia vipi, lakini kwa kweli ni hali ngumu, hali ya mafuriko yani, uharibifu ambao pia umesababishwa na hicho kimbunga ambacho kimepewa kwa jina la, la hadhi. Basi msikilizaji, uendelee kukaa tayari na kutusikiliza Sauti ya Amerika, tutaendelea kukupa taarifa jinsi tunavyoendelea kuzipata na mjadala umezuka kuhusu matumizi ya vyombo vya habari nchini uganda huku wadau wengine wakisema kwamba kuna mabadiliko makubwa ikilinganishwa na miongo kadhaa iliyopita mwandishi wetu Kenneth Bwire amezungumza na baadhi ya wadau madhumuni ya vyombo vya habari ni kuelimisha kufahamisha na kutumbuiza kando na redio runinga na magazeti jamii sasa ina uwezo wa kufikia habari kwa kutumia mitandao ya kijamii mahali popote wakati wowote lakini kuna mjadala iwapo vyombo vya habari katika maisha ya kisasa vinatekeleza wajibu vipasavyo, hasa baada ya kutokea mitandao ya kijamii. Swali ni je, vyombo vya habari vinatimiza wajibu wa kuendeleza jamii? No, no, no, no, no. Hapana kabisa and... vyombo vyetu vya habari vimejaa watu wenye hasira na waliokata tamaa wanaotafuta ajira tu, wanatumia hasira walionao kutueleza jinsi mambo yalivyo mabaya, bila kuelimisha jamii jinsi ya kujiendeleza na kuyarekebisha. Pia wa Uganda wana maoni kwamba japo sekta ya habari imeimarika kwa kasi, hasa kufuatia ubunifu wa mitandao ya kijamii, matumizi yake yamekosa kuijenga jamii kwa kasi kama ilivyokuwa ubunifu na matumizi yake. Mitandao ya kijamii haina mambo ya muhimu kujenga jamii, imejaa propaganda na hasira. Watu wanarushiana tu maneno wakiwa na machungu moyoni. Wengi wanataka wengine nao wakasirike kama wao wanapokuwa wamekasirishwa na jambo fulani hajat rehema ndagre mtangazaji mkongwe ambaye amekuwa akiandaa vipindi vya redio na televisheni kwa muda wa miaka 44 sasa anahisia kwamba vyombo vya habari vya sasa vinaangazia sana muziki na kukosa kujadili mambo yanayoleta maendeleo katika jamii moja kwa moja na katika matangazo yetu tulikuwa tukitangaza matangazo ambayo yalikuwa ni ya kuwafaidi wasiki, uh, wasikilizaji Yaani tunazungumzia mambo ya elimu, mambo ya afya, utamaduni, uchumi na mambo mengine yote ambayo yanajali maslahi ya binadamu kwa ujumla. Sasa ikaja ikafunguliwa kukafanywa kufunguliwa airwaves, redio nyingine zikaruhusiwa kuanza matangazo yake, zikawa zinatangaza matangazo ambayo ni ya kuwafurahisha tu jamii, mambo ya mziki tu, wenyewe wanaita entertainment, mziki na muziki. Mawasiliano kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Twitter, Facebook na mingineyo nayo, na inatajwa kuwa sumu kwa maendeleo kwa kiasi kikubwa, kwani wanaotumia mitandao hiyo wanazingatia pakubwa porojo na wala sio masuala ya maendeleo. Onyango Jackson anatumia mitandao ya kijamii social media. Ni njia tu yenye mtu anaweka mawazo yake, unapata mko watu wengi pamoja. Sasa inamaanisha kama mawazo yenu ni moja hiyo hiyo, hizo ndio vitu yenye bado mtafanya nini? Mtatembea naye. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, na katika jamii na maendeleo hivi leo, tunakuletea taarifa kuhusu sheria mpya iliyopiga marufuku utumiaji wa mifuko ya plastiki nchini Kenya. Imeanza kutumika leo Jumatatu, na sasa raia nchini humo wana uangalifu mkubwa ili kuepuka adhabu kubwa inayoambatana na marufuku. Kenya imejiunga na mataifa mengine machache barani Afrika yaliyofaulu kuweka marufuku dhidi ya utumiaji wa mifuko ya plastiki, Rwanda ikiwa miongoni mwa nchi hizo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezuru sehemu kadhaa asubuhi hii na sasa tunaungana naye kupata taarifa zaidi. Marufuku imeanza kutumika mapema leo Jumatatu. Kenya imesema inahitaji usafi wa mazingira. Mbele yangu sasa ni mrundo mkubwa wa taka kando kidogo ya mji wa Mombasa naona karatasi nyingi za niloni, chupa za plastiki, mrundo mkubwa na hata mbele yangu ni mitaro ambayo pia imefunikwa na nailoni eh, zinaziba maji taka yanayopita katika mitaro hii. Na sasa sheria hii inapoanza kutekelezwa leo, Wakenya wanasemaji? ilani imetangazwa tangu kitambo kufahamu sheria hii. Hili sasa ni jaribio la tatu tangu Kenya ianze kujaribu kuweka sheria ya kuondoa ama kuweka marufuku dhidi ya utumiaji wa plastiki na mifuko ya niloni. Mara ya kwanza ilikuwa ni miaka kumi iliyopita mwaka elfu mbili na saba. Jaribio la pili ikawa ni mwaka elfu mbili kumi na moja na sasa baada ya miaka sita marufuku ndio hii inaanza kutumika hivi sasa. Nikitembea katika mitaa tofauti hapa Mombasa, nchini Kenya, inakutana na watu wengi watumiaji mifuko ya plastiki au nailoni, wanasemaji juu ya sheria hii mpya inaanza kutekelezwa leo. Kwa majina Rose na Bwire, mkaazi wa Magongo, eneo bunge la Changamwe, Mombasa. Hii hali ya kupiga marufuku plastiki, upande wangu, nimeona kuwa itakuwa ngumu, hasa kwa wafanyibiashara hawa wenye wenye kuuza vibanda vya mboga. Tukichukulia hii mambo ya mboga, ukienda kibandani kufungiwa mboga, wapata waka kwenye karatasi ya nailoni. Sasa swali langu ni kuwa hawa wanaouza mboga, maanake wazisha katwa, watatufungia wapi. Alafu pili, pia kama mimi ni mtu nimesoma, miaka kumi iliyopita nimemaza shule, so certificates zangu nyingi sijazifanyia ile lamination na lamination natumia nylon. Sasa mimi nashindwa kuelewa tutafanya vipi? Mitaro mingi imezibwa sababu ya malailoni kila mahali ukipita ni uchafu na tapakaa. Sasa tunashukuru pia kwa sheria kama hiyo kuwekwa, lakini sasa tunaomba serikali, japo ametokea sheria kama hiyo, watupatie suluhisho, ba badala hizi nailoni tutafanya vipi? Ama takuwa vipi katika siku yako ya kawaida, ya kwa mfano leo Jumatatu umeamka mapema hivi, unatumia nailoni ama plastiki, unatumia wapi na wapi? Mimi matumizi yangu ya nailoni nashukuru yamenisaidia, sababu katika nailoni mi hutumia kuweka kata katakataka sababu kwangu langu taka taka. Ni je, wakipiga marufuku hizi lailoni sokoni watatupatia mifuko ya kwenda ama itakuwa tuna gharama tutoe pesa kununua mifuko kuweka hivyo vitu ambavyo tutakuwa tunaenda kununua, ndio swala nyeti hilo. na Rose Bwire ni mmoja tu wa maelfu na mamilioni wa Kenya wanaotumia plastiki. Sheria hii huenda inaonekana nzuri sana kwa mtazamo wa kimjini, lakini katika mitaa ya chini utumiaji wa plastiki ni muhimu. Mapema mwaka huu, waziri wa mazingira nchini Kenya, Bi Judi Wakungu, alisema wananuia kuona Kenya safi, Kenya ambayo afya za waraia hazihatarishwi na mifuko kama hii inayopigwa marufuku, na jinsi mamlaka ya NEMA inayohusika na mazingira hapa nchini Kenya ilitoa utaratibu na kwenda mahakamani. Je, wananuia plastiki sampuli gani? Nikiwa katika mji huu wa Mombasa, nimetembelea sehemu kadhaa kuzungumza na watu tofauti. Nina mwanasayansi wa mazingira ambaye anafanya kazi na mashirika kadhaa yasiyo ya kiserikali kwa majina, anaitwa Wanguche Otuo Patrick. mimi ni mwana mazingira, uh, I did environmental science with information technology. Nafanya na shirika la Kenya Marine and Fisheries Research Institute na pia nafanya na shirika la Big Ship na hata kufanya na community based organizations zingine kuhusu usafi wa mazingira. Nina furaha kubwa sana sana kwa hii ban ambayo imeletwa na NEMA manake, itatufikisha mahali tunataka sisi kama wana mazingara na mtu yeyote yule ambaye anataka usafi, itatufanya tufike hapo. NEMA imeweka mikakati ya kuhakikisha ya kwamba plastic carrier bags zinakuwa band, na nataka niweke wazi manake watu wengi hawajui ni nini haswa inakuwa band ama haitatakikana kufikia jumatatu tarehe 28. Kuna vitu tunaita plastic carrier bags and flat bags ambazo zinatumika commercially kupackage. Mtu anapoenda sokoni, kuna yale makaratasi ya plastiki ambayo tulikuwa tunabeba ya mengine yana mikono na mengine hayana, yale ambayo yanatumika kuweka viazi kwenye mtaani, hayo yamewekwa marufuku kama kwa maduka. Kuna mifuko midogo ya chumvi, kuna chupa za maji mineral water yeah. Je, hizi zimeorodheshwa? Nataka niiweke wazi ya kwamba plastic carrier bags. Janga la plastiki ni janga kubwa sana, ambalo haliwezi likatatuliwa mara moja. Wameanza na plastic carrier bags. Primary packaging materials hayajawekwa marufuku. Chumvi ikitengenezwa alafu ikafanyiwa packaging, wewe ukipatikana na chumvi umenunua hiyo, iko sawa. Wakati unabeba ile chumvi, ukiweka kwa plastic bag ambayo iko na mikono hiyo utashikwa kwa sababu ya ile begi yenye ume umetumia kuweka chumvi. ni Wangushe Patrick huyo mwana mazingira e, mwenye makazi yake hapa mjini Mombasa. Na sasa Kenya inajiunga na mataifa kadhaa ya Afrika ambayo yamefaulu kuweka marufuku katika utumiaji wa plastiki. Miongoni mwa nchi hizo ni kama vile Rwanda, na sasa leo Jumatatu sheria hii imeanza kutekelezwa. kwa niaba ya Sauti ya Amerika ni mimi Josephat Kioko. Na sasa basi, ni muktasari wa habari. Gavana wa Texas Greg Abbott amesema kuwa sehemu kubwa ya mji wa nne kwa ukubwa wa Marekani wa Houston imezingirwa na maji, huku mvua kubwa ikitarajiwa kuendelea kunyesha. Mark Green ambaye ni mratibu wa misaada kwenye utawala wa rais wa Marekani Donald Trump ameanza ziara ya Afrika Jumapili ambapo ataangalia iwapo Khartoum imechukua hatua za kutosha kumaliza mizozo ili iondolewe vikwazo. Waziri mmoja pamoja na kiongozi wa eneo la tukio wamesema kuwa zaidi ya watu elfu moja wamekufa kutokana na poromoko la matope kwenye mji mkuu wa Sierra Leone lililotokea wiki mbili zilizopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema Rais Donald Trump ambaye amekosolewa kutokana na matamshi yake baada ya maandamano yaliyofanywa na wazungu wenye msimamo ya ubaguzi katika uko Virginia, alitoa maoni yake. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, leo nikuwa anashirikiana na Harrison Kamao na, na Sidi Chibairo. Mimi ni Meri Mgawe, tuonane tena hapo kesho.