Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Na msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express popote pale unapotuangalia wakati huu, leo ni Ijumaa ambayo ni Agosti 25 mwaka huu wa 2016 bmj Nam um, Mkamiti Kibayasi, ni kweli kabisa hapo, haukukosea. Na hapa Washington ni saa tatu na nusu asubuhi ambazo ni kama saa kumi unusu kule Afrika Mashariki. Tunakukaribisha kwa VOA Express hile ikiwa ni siku ya Ijumaa, wengine wanapenda kuiita afrahi day kwa sababu wakimaliza shughuli za jioni wanaenda kuburudika na mambo mengine wikendi nzima hiyo mpaka siku ya Jumatatu <laughs> na tuna mengi ambayo tumekuandalia hivi leo, ikiwa ni pamoja na jicho letu, ambapo tutaenda moja kwa moja mpaka kule Afrika uh, kule Tanzania tutampata yes, so. Mwandishi wetu, eh, Rahab Fredi akizungumza na DJ mmoja ambaye ameamua kwamba yeye atakuwa anafanya muziki ambao unahusu siasa peke yake. Hebu tusikie kidogo. Unaangalia mziki gani unastahili kwenda hewani? Mziki gani unastahili kwenda hewani? Kwanza, hicho ni kitu cha kwanza ambacho mtu unatakiwa uangalie. Kwa hiyo kufanya mziki wa siasa sio kitu kibaya. Nam, basi, hayo mambo mazuri kabisa utayasikia katika jicho letu kutoka jijini Dar es Salaam katika bara la Afrika nchini Tanzania. Lakini kwanza tuna... kwanza tunaenda Afrika Mashariki tena, hata huko pia na Afrika Mashariki, habari ambazo tumezipata hivi punde tunaweza kuziita breaking news kutoka Kampala, Uganda, ambako majaji katika mahakama za nchi hiyo wamesusia kazi na kuhakikisha kwamba hakuna shughuli ambazo zinaendelea katika mahakama hizo. Na moja kwa moja sasa, tuungane naye mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire atufahamishe yale yamejiri hivi punde. Kenneth Bwire, karibu kwa VOA Express. Nam, hebu tujuze, nimeeleza wasikilizaji kwa kifupi Kareza tu kwamba nam, nam, ni nini kimeendelea hapo kuhusiana na mahakama na majaji? Taarifa ni kwamba makataa ya siku thelathini ambapo majaji walitoa kwa serikali kutimiza mahitaji yao kwamba wanataka nyongeza mshahara zimekamilika bila serikali kutoa tamshi lolote, na hivyo shughuli za mahakama zimekwama kiasi kwamba hakuna jaji aliyefika katika kazi kutekeleza wajibu wa haki, na hivyo shughuli hiyo vilevile ya mahakama nayo imeathiri e, idara ya polisi na kuathiri idara ya magereza kiasi kwamba hamna haki inatekelezwa, hakuna majaji kukaa na kusikiliza kesi, wala hamna mawakili kuweza kushughulikia maswala ya haki na sheria. BMJ na Bwire, hili hii ni swala ambalo labda Waganda walikuwa wanalisubiri kwa sababu inaonekana ni kama limetokea tu ah, hapo jana. Hatukuwa ah, na ripoti zozote. Je, ni swala jipya ama limekuwepo kwa muda? tarajia kwamba suala hili lingeweza kupewa, kupewa suluhu tukiangazia uzito wa idara ya mahakama. Na wakati ambapo majaji hao, muungano wa majaji ulitoa ilani, waziri wa haki na masuala ya katiba, Jenerali Kahindo Tafire, alifika mbele ya majaji hao na kuahidi kwamba watakutekeleza masuala ma, mahitaji yao kabla ya siku ya leo, siku thelathini kuweza kukamilika. Lakini kidogo uh, kulingana na majaji wanasema kwamba Jenerali Kahindo Tafire alizungumza kwa madharau hiyo e, jana akielezea kwamba kamwe serikali hawezi kutimiza nyongeza ya mishahara. Itakumbuka kwamba majaji hawa wanataka tu nyongeza ya mshahara kiasi kwamba jaji wa chini anayepokea kiwango cha chini ni takriban dola elfu mia moja pekee, na hivyo walitaka ongezewe wa angalau ziwe dola elfu mia mbili, lakini hili limeonekana halitatimizwa. Serikali imekaa kimya, kwa hivyo majaji leo wakaamua wakasema, hapana, hatutatekeleza kazi Nam, basi Bwire. Je, uh, Rais Museveni mwenyewe baada ya kusikia tukio hili limetokea, amezungumza chochote kuhusiana na mgomo huu au hamna? Hajazungumza lolote, lakini tukiangazia historia ni kwamba hajawahi kusikiliza masuala na migomo. Kila mtu anayegoma huambiwa kwamba anataka kushika serikali yake mateka na hivi wanapoendelea basi itakuwa ni matatizo, lakini huu, huu mgomo wa majaji huenda utakuwa na uzito kwa sababu hata mawakili wanaunga mkono, na muungano wana sheria nao vilevile umeunga mko, mkono mgomo huo. Hivyo hajazungumza lolote, lakini tunatarajia kwamba atatoa usemi wake. Kawaida yake inakuwa baada ya siku tatu siku nne, ndio anaweza kulizungumzia. Wote wanaogoma huwa wanarudi kazini bila kupata lolote wala bila kupata ahadi. Shukran sana Kenneth Bwire, mwandishi wetu hapo Kampala, Uganda. Uh, ni suala ambalo bila shaka tutaendelea kulifuatilia kama ilivyo katika maswala mengine mazito ambayo yanatokea katika eneo hilo la Afrika mashariki na kati. Twende wapi sasa hivi mkamiti? Unakumbuka, kabla ya kusonga mbele, unakumbuka BMJ? Uh, eneo la Af Afrika mashariki uh, limekuwa likipata migomo kuhusiana na, na wafanyakazi kutoka maeneo mbalimbali. Utakumbuka ni jana tu huko Kenya wauguzi wa afya nao walifanya mgomo ambayo ilikuwa ni siku yao ya themanini na moja wakidai nyongeza mishahara pamoja na marupurupu mengine. mm -hmm. Leo hii basi tunasikia huko nchini Uganda ambapo ni Majaji. Sasa, sasa ni majaji. Na pia huko Kenya <laughs> pia ukumbuke kwamba hata waalimu nao wameanza kusema tena, sijui kuna mambo ambayo hakutekelezwa, huenda wakaanza tena migomo. Sijui kama ni, ni msimu wa migomo lakini <laughs> a, sisi kazi yetu ni kuripoti tu yale yanayojiri, na nafikiri lakini, tuachane na migomo mkamiti haswa. So, basi hivi sasa tunaingia jijini Dar es Salamu kule nchini Tanzania, ambapo inaelezwa kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yanasema ya, kwamba kamata kamata, ya wanasiasa upande wa upinzani imezidi, na hivyo basi wanataka jeshi la polisi nchini humo kuzingatia weledi wakati inapotimiza au inapofanya wajibu wake na kutojiingiza katika malumbano na wanasiasa. Tunaye katika laini ya simu mwandishi wetu George Njogopa ambaye yupo tayari kabisa kutupasha mpaka hali imefikia hivi sasa. Kwa nini basi au watu wa haki za binadamu wameamua kusema hivyo? Ni nani wanayemlenga, na hii inahusiana na ukamataji wa kina nani hasa? Kamahiti imeupata uzuri, ni kwamba ni siku moja tu baada ya msemaji mwanasheria mwa, mwa, mwa, mwa wa chama cha Chadema kupewa dhamana hapo jana, baada ya kushikilia kwa siku tatu katika kituo kikuu cha polisi hapa Dar es Salaam vituo vinavyotetea haki za binadamu. Mashirika haya yametoa mwito kwa jeshi la polisi nchini kuwa izingatia weledi, kwa sababu wanadai kwamba mara zote jeshi la polisi limekuwa likiwalenga wanasiasa kutoka kambi ya upinzani, na mfululizo wa kukamatwa wanasiasa kutoka upinzani umepamba moto kutoka katika siku za hivi karibuni. Utakumbuka mbunge kutoka huko eneo la magharibi mwa Tanzania Esther Bulaya, hivi juzi tu, Godbless Lema kutoka Arusha mjini, na mara zote pia huyu mbunge wa Singida Tundulisu amekuwa akikamatwa kamatwa na jeshi la polisi kutokana na yale anayozungumza hii leo. Mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na za birada disimba polisi weledi yake haki za binadamu Dkt. Helen kija Bisimba ameitaka jeshi la polisi kuzingatia weledi linapotekeleza majukumu yake, akisisitiza kwamba Mheshimiwa Tundulisu anavyokamatwa akija akieleza yule ni mwanasheria, anaonyesha vitu ambavyo si makosa kabisa kisheria, lakini bado wanakuta wanakamatwa, ile inakuwa ili inashushia jeshi la polisi hadhi yake ya jeshi ambalo linatakiwa kuwa na weledi na la kuweza kufanya kazi zake kwa kufuata taratibu na sheria. Nam uh, Njogopa, tunafahamu kwamba pia IGP huko nchini Tanzania Simon Siro alizungumza maneno kadhaa baada ya kusikia matamshi haya, ni yapi ambayo ameyasema? Mkamiti kwa hivi sasa, IGP Siro baada, na baada ya kuwa na ziara mkoani Tanga, iko Arusha anakutana na maafisa wa polisi, na baadaye atazungumza pia na waandishi wa habari. Lakini pia hivi karibuni waandishi wa habari walikuwa na kiu kubwa ya kumbana maswali, kulikoni tena mara zote jeshi la polisi linaingia katika malumbano na wanasiasa hasa lakini kutoka upande wa pinzani. Simon Siro alitetea namna jeshi hili linavyofanya kazi, akisema kwamba unapokuwa umesema jambo na mimi, kwa sababu na dhamana ya kupeleleza na dhamana ya kukamata na kupeleleza ukisema jambo mimi nikaona kwamba hilo jambo linaelekea kwenye utendaji wa kosa, ninawajibika kukukamata na kukuhoji. Sasa hilo wala haina shida, manake napokamata kukuhoji ni mawili. Nikionekana, nikiona kwamba unahusika na ushahidi uliopo unahusika, ni lazima niwe na wewe kwa ajili ya kupeleka mahakamani, lakini nikiona huhusiki, tunaachana na wewe. Nam, basi hiyo ni sauti ya IGP wa Tanzania, Simon Siro. Shukran sana George Njogopa, tutaendelea kuzungumza na wewe wakati mwingine, ili uweze kutujuza zaidi yale yanayoendelea katika nchi ya Tanzania. Nam, kutoka chumba chetu cha habari tunafahamishwa kwamba mwaka jana mashirika ya misaada na serikali ya Kenya ziliweka makazi mapya kwa wakimbizi katika mji wa kaskazini magharibi wa Kalobeyei. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lilieleza kwamba Kalobeyei haitakuwa kambi ya wakimbizi, na badala yake itakuwa sehemu ya jamii ambapo wakazi na wakimbizi wataishi na kufanya biashara pamoja na wataishi kwa amani na kupata huduma nyingine zinazotolewa na UNHCR kupitia washirika wao wa ndani. Chama cha MPLA nchini Angola kimeshinda uchaguzi mkuu nchini humo na hivyo kuongeza muda wake madarakani na kuhakikisha kuwa waziri wa ulinzi Joao Lourenco atakuwa rais ajaye wa taifa hilo. Tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo leo Ijumaa imesema kwamba MPLA imepata zaidi ya asilimia 61 ya kura ambazo zilipigwa siku ya Jumatano. Chama kikuu cha upinzani cha UNITA kimeshika nafasi ya pili kwa kupata asilimia 26.7 ya kura zilizopigwa. Na hapa Marekani, kimbunga kilichopewa jina la Harvey e, kimeendelea kupata nguvu kikiwa kinapita kwenye pwani ya ghuba la Mexico na kuelekea ufukweni mwa jimbo la Texas. Watabiri wa hali ya hewa wa Marekani wamesema kwamba kibunga hicho kitakuwa na nguvu nyingi kitakapotua nyakati za jioni. Upepo mkali tayari umefika, umefika kiasi, kiasi cha kilomita 160 kwa saa na kinatarajiwa kuvuka hadi zaidi ya kilomita 200 kwa saa. Ingawa vibunga vya kawaida hupungua kasi vinapofika ufukweni, watabiri wanasema kwamba kibunga Harvey kinachukua mwelekeo tofauti na kurejea tena baharini kabla ya kurudi tena kwenye ufukwe Marekani imetangaza kuwa inaacha kutoa viza kwa raia wa nchi nne ambazo imesema zinakataa kupokea raia waliofukuzwa nchini. Orodha hiyo inajumuisha nchi tatu za bara la Afrika ambazo ni Eritrea, Guine na Sierra Leone pamoja na Cambodia. Marekani imesitisha visa katika siku za nyuma mara mbili katika tawala zilizopita katika juhudi za kusukuma mbele hatua ya kuwaondoa watu waliofukuzwa nchini kwa haraka zaidi. Barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza na kutazama VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, akikujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, iwapo ni mara ya kwanza unafungulia redio yako, kukumbusha tu kwamba unaweza kutupata pia kupitia tovuti yetu ya www voa swahili.com Sio lazima uwe kwenye redio ndio uweze kusikiliza yale ambayo tunakuletea kutoka hapa Washington. Vilevile vile tunapatikana kupitia mitandao ya kijamii kama vile Facebook. Facebook maanake matangazo yetu tunarusha pale. Vilevile unaweza kututumia ujumbe kupitia at voa swahili katika e Instagram na vilevile vile kwa Twitter. Mkamiti Kibayasi, unajua kuna swala ambalo limekuwa likisumbua watu wengi hususan katika miji mikubwa mikubwa Afrika Mashariki yote. Mm -hmm. lakini katika mji wa Nairobi hawa watoto ambao watu wengine hupenda kuwaita ombaomba, wengine hutumia neno watoto chokora wa watoto wa mitaani. Sasa amechukua, kuna hali ambayo imechukua mwelekeo mpya mm -hmm. ambapo wale watoto ambao wanapatikana mitaani sio watoto wa chokora wa kawaida ambao labda walitupwa na wazazi wao wakiwa wadogo, wanakosa namna nyingine ya kujikimu kimaisha. Imekuwa kwamba kumbe kuna mipango ambayo kulingana na taarifa ambazo tuko nazo, mipango imepangwa watoto hao wawe barabarani, lakini wanatumikia watu wengine ambao ni kama matajiri wao. Kwahiyo ni kama wanafanya biashara. Sasa wao wanapita kule uh, mitaani wakiomba pesa, lakini zile pesa hawaweki mfukoni, wanazipeleka mahali ambapo zinasubiriwa na wale ambao wanawamanage kwa Kiingereza na ili tujue mengi zaidi hebu tujiunge na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye amekuwa akifuatilia taarifa hii na tutaipata kwa kina katika matangazo yetu ya baadaye. Lakini Kennedy, hebu tujue ni nini ambacho umeweza kufahamu kuhusu swala hili ambalo sisi tumelizungumzia sasa hivi na Mkamiti. Kweli, ni sawa kwamba watoto hawa ambao wanaitwa omba omba wengi wako katika mitaa ya Nairobi na hii si mara ya kwanza ambapo serikali imejaribu kuwatoa na kuwatafutia makao, lakini wengine hujikuta wamerudia katika mitaa hii. Na lakini kile ambacho wengi wamekuwa wakikizungumzia na wengine wao wamejitokeza kuzungumzia bayana ni kwamba si wale wote ambao wako kwenye hii mitaa wakiomba, ni kwamba wana mahitaji ya kimsingi wanayoyataka wapo wengine ambao ni biashara, wanazunguka mitaa mingi, hasa jijini Nairobi, wakitafuta wakitafuta hela kwa watu, lakini unapowatembelea utakuta kwamba wamejenga majumba makubwa makubwa katika maeneo tofauti tofauti. Kwa hivyo, hilo ndilo limekuwa likizungumziwa sana, lakini wapo wengine ambao tuliweza pia kuzungumza nao, na jinsi ulivyoeleza kwamba tutaweza kuwapata katika matangazo yetu ya kwa undani wanasema kwamba wako pale kwa sababu wana matatizo ya kifamilia, ndio maana wanakuja pale angalau waweze kupata riziki ya kuweza kuwakimu katika maisha yao. Uh, Kennedy Wandera, pengine watoto hawa ukiwaangalia wewe binafsi, unaona ni wapo katika umri gani? Uh, kuna wale ambao ni watu wakubwa na kuna watoto ambao wengine ni watoto wadogo sana miaka kumi, kumi na moja na hata wazazi wengine kuchanga na watoto ambao uh, ni ni wachanga sana labda hata miaka mingi, na unakuta kwamba wakati mwingine kuna kibaridi zaidi hapa jijini Nairobi, lakini wazazi wao huwaweka kwenye migogo yao na kuanza kuombaomba lakini wengi wamekuwa wakielezea kwamba mbona umweke mtoto mdogo wa mwaka mmoja kwenye mgongo, mpakate na uanze kutembea naye ukiombaomba, na unaomba kwa misingi ambayo haina ithibati yeyote. Lakini wengi hususan wanaume ambao wanarandaranda, wengi wanaeleza kwamba kipo kisa kimoja ambapo mmoja au hawa wanaume ambao wanarandaranda hapa jioni kwenda kazini, lakini baadaye jiasubuhi kwenda kazini, lakini kifika jioni utamkuta amebeba magunia gunia kwenye mgongo ili kuweza kuomba kwa watu na nguo zilizochanika. Lakini wale kuna wengi wanasema, wengine wanasema kwamba uh, mu huyu ametoka kazini tunajua, ta anafanya kazi, lakini kifika jioni utamkuta na gunia ambalo limechakaa akiomba omba mtaani na nia so yake ni kwamba anaomba ili aweze kujitimu uh, na yale masuala ambayo yakamsaidia labda katika kujitimu katika familia yake. Naam, Kennedy, bila shaka kama ulivyowatahadharisha ulivyoeleza wa wasikilizaji, ni kwamba tutakuwa na habari za kina zaidi kuhusu swala hili, lakini kabla sija kuacha, kwa sekunde kama kumi hivi, hebu eleza, kuna tetesi kwamba kuna labda watoto hawa wasio wa kutoka nchini Kenya, labda watoka katika nchi jirani. Hayo umeyasikia katika pitapita zako? sekunde kumi, Kennedy si hata kusikia, maanake hata runinga za humu nchini zimemekuu wengine, zimewafuata wengine kutoka mataifa jirani kama uganda na Tanzania, kwamba watoto hawa huletwa hapa Kenya kufanya biashara, kisha wanarejeshwa jioni <laughs> Asante ah, sana Kennedy Wandera. Tukutane hapa msikilizaji katika studio hizi hizi mwendo wa saa tatu usiku tukilizungumzia suala hilo kwa kina katika kipindi chetu cha Kwa Undani. Amiti, barabara kabisa. Basi bado tuko huko huko nchini Kenya, ambapo mwandishi wetu Salma Muhamed alipata wasaa wa kuzungumza na mtu mmoja, si tuseme ni tusemeni, kijana lakini ni mlemavu, ambaye ameamua kujishughulisha na shughuli zake binafsi, ambaye pia anaelezea changamoto anazozipata katika biashara yake hiyo anayoifanya. Mimi kwa majina anaitwa Rama Galuka na nimechanganya biashara yangu kokona, upande nauza vipodozi, madera, viatu vya Kiswahili, bags ambags ambayo niko nazo, alafu na kuna zile shati za vitenge. Mimi nimeamua afadhali niwe katika upande wa kiafrika asili, huwa mi napenda african attires, ndio maana kila kitu nachokiuza kiuza huwa kinahusiana na mambo ya kiafrika. E, kwa kazi sasa hii takriban kitu kama miaka kumi hivyo, kwa sababu nilianzia ile wakati wa co7 si kuanza hivi. Nilianza na kibanda yaani kuprandika chini mwanzo. Baada ya kutoka hapo, ndio nikatengeza hii kibanda ambayo wakiona sasa. Sasa gharama ambayo nilianza, nilianza na kama shilingi elfu tatu mia tano kununua hizo vitu ambayo nilianza wakati na huo, so kwa sasa naona mafanikio kwangu, at least ninaona matunda ya hii biashara yangu sasa inaitegemea. E, mimi nilizaliwa hivi kusema, nilipata ulemavu kama niko chini mama vile ama baba aliponambia ni kwamba nilifukuzwa na ng'ombe na alipokuwa nakimbia nikienda nguka kwa shimo sasa kule kwa shimo, baada ya kuwa natoka sasa, ikakoko ndio sikuweza hasa, ndio kwa kiuno ndo kuna zile joint zikawachiliana kidogo, nikapelekwa hospitali, lakini from that time, yani ikakuwa namna hiyo changamoto ambayo nazipitia ni kwamba kupanga mpaka uione hiyo dizaini ambayo iko alafu, ukija kafano kama mvua, kwa sababu vitu vengine huwa navitua inje kidogo, sio vyote vinakuwa ndani, alafu kitu kingine kafuna kama rabsha, kama hivo vitu vyote kuvitia ndani huwa ni ni mushkili kidogo. Hasa hizo ndio changamoto wa mimi nina nimepambana ni nazo eh. Kwa kweli, wajua ulemavu sio ugonjwa, na ulemavu sieti uwezi unaweza unaweza kuwa hutembei lakini unaweza kuzungumza, uko na mikono yako na uko na akili yako. So wale ambao wanaombaomba ni kama yani wamejitelekeza, lakini yeye anaweza kama anataka haki yake, kwa sababu kwangu mimi kuomba sipendi, wala kwa barabarani siweze kuomba, kwa sababu ni kitu gani ambao yule mwenye ambayo yuko na miguu yuko nacho ambao mimi siwezi Haya, bila shaka unasikia huyo, na picha ambazo nimekuwa nikiziangalia mkamiti hapa wakati tukipeperusha matangazo ya moja kwa moja kwenye Facebook ni picha nzuri kweli kweli za huyu bwana ambaye anatayarisha vitu ambavyo kila mtu anapendezwa, yule ambaye ameweza kukutana naye. Na kama ulivyosikia katika maelezo yake, anakuambia kwamba ulemavu si ugonjwa. Maanake kuna, kuna, kuna watu wana mitazamo tofauti wakiona okay, kwamba huyu ana upungufu wa kitu fulani katika mwili wake basi awezi labda kufanya kitu fulani yeye, kazi yake labda ni kukaa tu na kusubiri msaada kutoka kwa ndugu jamaa na marafiki, lakini yeye amedhirisha Ulimwengu kwamba ulemavu si ugonjwa mlemavu mila ni shaka, kama mtu mwingine yeyote tu na unaweza ukajishughulisha na kazi nyingine zozote zile ili kuweza kujikimu na maisha yako ya kila siku. Ni funzo kwa hasa wale ambao hawana ulemavu lakini saa zingine wanakuta kwamba wanashindwa kufanya mambo, sio kwa sababu hawawezi, lakini wanakuwa ni wazembe tu na naf, kwa hapo tunaenda moja kwa moja kusikiliza ngoma haswa mwenzetu Sande Shomari upenda kusema bila ngoma VOA Express haiwezi kuendelea. <laughs> <laughs> Haya, tunampata mwanamuziki Willy Paul kutoka nchini Kenya, mm -hmm. ambapo ameshirikiana na mwanamuziki mwingine kutoka uh, kule katika maeneo ya ni wapi huko uh, viziwani kule uh, <coughs> anajulikana kama Elaine kutoka Jamaica. Uh, wanasema idu, twende kazi. Willy Paul <laughs> mhapo you are my oxygen, wewe ni nyama choma yangu, ni muziki ambayo mkamiti wakati ulitoka miezi minne mitano hivi imepita, uliizua aina, kila aina ya hisia na utata uh, hasa katika nchi ya Kenya kwa sababu ilisemekana kwamba Willy Paul wana uhusiano na huyu mrembo ambaye wameimba naye kutoka kule Jamaica Alaine, mm -hmm, na ikawa kwamba haelezi kinagaubaga iwapo wana uhusiano wa kimapenzi sasa akaacha iko hanging tu namna hiyo, na ikazua kila aina utata, lakini mziki wenyewe safi sana. Nasema I do, wimbo mm, ambao unaelezea jinsi mambo huwa wakati wa harusi, harusi namna hii, pale ambapo unakubali kufunga ndoa, umekubali kwa shida na raha. Ndio mambo yanavyokwenda ya haya. Msikilizaji, basi tunaendelea na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Mambo mazuri kabisa. Baada ya kupata burudani ya muziki, hebu sasa tuangalie maswala ambayo yanazungumziwa na watu, yanaangaliwa na watu katika mtazamo wa fani mbalimbali. Hii leo basi VOA Express ilipata fursa ya kuzungumza na DJ ambaye ni maarufu sana huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, DJ Venture. Yeye anashughulika zaidi au amejikita zaidi katika masuala ya uzalishaji wa muziki. Mwenzetu Rahabu Freddy alipata muda wa kuzungumza naye na kutaka kujua shughuli zake za kila siku anazozifanya katika swala la uzalishaji wa muziki. Hebu msikilize mwenyewe akianza kujitambulisha pia inategemea na uh, studio yenyewe na mlengo gani, au msanii ana mlengo gani? Sasa bahati mbaya ni kwamba sisi hatujai kupata wasanii ambao kidogo wana feeling za siasa, lakini ambao wana, wana, wana, hizo hisia za kufanya nani muziki wa politics. Uh, kiukweli kuwazuia inakuwa ni ngumu sana, umenelewa? Kwa sababu ni kitu ambacho kinatoka ndani ya moyo, alafu sangine pia ni message, unajua, umenelewa, kwa una siasa serikali studio iko hapa na wasanii wanaendelea kutokea kila kukicha. Akija yule mwenye mrengo wa kisiasa wo, ukileta mashairi yako, alafu sisi tukafanya ujuzi wetu, nadhani hamna kitu ambacho kinaweza kikazuilika ili kazi ishindwe kufanyika. Kitafanyika. Kuna baadhi wanasema zile tungo zinaonekana kabisa, zinalenga moja kwa moja kiongozi fulani, pengine kumdhihaki, hata kumtukana. Wengine wanasema, sasa wewe ukiwa kama mwandaji wa muziki Unasikiliza yale mashairi pamoja na kwamba wewe unakuwa unaandaa beats zaidi. Um, kiukweli kwa sababu mimi kabla ya kufanya production na nini, kabla ya kumiliki studio pia nilishawahi kufanya kazi ya music, unajua, kwenye radio station unaangalia mziki gani unastahili kwenda hewani, mziki gani unastahili kwenda hewani kwanza. Hicho ni kitu cha kwanza ambacho mtu unatakiwa uangalie. Kwa hiyo kufanya mziki wa siasa sio kitu kibaya, lakini kama moja kwa moja unamwataka mtu Nadhani hiyo ni kitu ambacho hakistahili kwenda hewani. Yaani hata sisi wenyewe tutapata hofu ya kusema kwa nini, unajua? Kama kuna vitu ambavyo utatumia sanaa kufanya mziki wako, tunaweza tukufikiria mara mbili mara tatu. Lakini kama ni direct una una attack watu kwa kuwatukana, nadhani hiyo hata sio utamaduni wetu wala hatupaswi kufikia huko. Kuna vitu viwili hapa, nakuja na pesa zangu na haya ni mashairi yangu. Pesa sisi hatuioni kwamba ni kitu kikubwa sana. Pesa haiwezi kubadili heshima. Kwa hiyo sisi tutabaki na heshima yetu, na wewe utabaki na pesa zako. Shukrani Uvencha, na kila la heri katika shughuli zako za sasa za uandaji muziki. Dar es Salaam, hebu tusikie Mkamiti ni nini? Kuna swala ambalo, kuna kitu kinasubiriwa sana hapa Marekani wikendi hii, ni nini hicho? Si Marekani pekee, ni dunia kwa jumla. Kesho siku ya Jumamosi basi kule katika, katika eneo la las Vegas, las Vegas katika jimbo la Nevada kutakuwa kuna hawa wana ndondi kati ya McGregor na Mayweather watapambana usiku wa kesho, ambao ni wa Jumamosi ya tarehe 26, basi mashabiki wa ngumi duniani kote wana kula kuangalia pambano hilo kwa hamu sana kupitia vyombo, vyombo vya, vya televisheni, na tutawajuza mengi zaidi hapo siku ya Jumatatu yale ambayo atakuwa yamejiri kufuatia mchuano huo au ndondi hizo ambazo kama ulivyotaja. Basi msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuletea hii leo kutoka VOA Express, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wenzetu wote waliofanikisha mpango huu tunawatakia kila laheri na weekend njema.