Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Harison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa, Agosti 25 mwaka wa 2017. Well, karibu sana. Na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa doria zinazofanywa na wananchi zapigwa marufuku na Meya wa Butembo huko DRC. Hakuna tena d -d -d doria ya ya wakaaji ambayo imeruhusiwa isipokuwa ni doria ya wa, ya askari polisi pamoja na askari wa FARDC ambao wanaweza kufanya kazi. Na katika habari nyingine ni kwamba wabunge nchini Kenya waendelea kushinikiza kuhusu nyongeza ya mishahara yao bungeni SRC kuja na kukata mishahara na allowances na, na kuchukua ka grant ya wabunge si kitu kizuri eh. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamao. Tume ya uchaguzi ya Angola imesema Alhamisi kuwa chama tawala cha Angola cha MPLA kilikuwa kinaongoza kwenye matokeo ya awali kwa asilimia 64.57 ya kura ikilinganishwa na asilimia 22.4 za chama cha upinzani cha UNITA. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Angola ilifanya uchaguzi wenye amani Jumatano, huku mgombea kwenye chama tawala cha MPLA na ambaye alikuwa waziri wa ulinzi Joao Lourenco akiji akitarajiwa kuchaguliwa kuwa rais wa taifa hilo, mwanachama wa mataifa ya OPEC, baada ya utawala wa Rais Eduardo Dos Santos wa miaka thelathini na minane. Chama hicho awali kilisema kuwa kilikuwa kinaelekea kushinda dhuluthi mbili ya viti vya bunge kulingana na hesabu zake, wakati kura zikiendelea kuhesabiwa Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Alhamisi ameonya kuwa taifa lilo, hilo huenda likatumbukia kwenye michafuko zaidi iwapo masuala nyeti hayatosuluhishwa kabla ya kufanyika kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Nicholas Haysom ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kuna mapigano ya mara kwa mara pamoja na ukosefu wa usalama kote nchini humo. Amesema mashauriano yao na washikadau wote kwenye mzozo huo ikiwemo serikali pamoja na upinzani yanaashiria kuwa wote wanaendelea kujiandaa kwa mapigano. Mwezi Mei, serikali ya rais Salva Kiir ilitangaza kusitishwa kwa mapigano pamoja na kufunguliwa kwa wafungwa, lakini hatua hiyo haijazaa matunda kwa kuwa operesheni za kijeshi zimeendelea eneo la Upper Nile, huku ukosefu wa usalama ukiendelea kutanda kwenye maeneo ya Victoria. Shirika la habari la AP limeripoti kuwa wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema kuwa Alhamisi imeamuru ubalozi wa Chad nchini humo kufungwa mara moja na kuwapa wanadiplomasia wanaofanya kazi hapo saa ishirini na mbili kuondoka nchini wakati wakilaumu Chad kwa kuungana na mataifa hasimu pamoja na kufunga ubalozi wa Qatar nchini humo. Qatar iko kwenye mzozo wa kidiplomasia na mataifa manne ya Kiarabu yakiwemo Saudi Arabia na Umoja wa Milki za Kiarabu kutokana na madai kuwa Doha inafadhili ugaidi, suala ambalo imeendelea kukanusha. Chad Jumatano iliamuru wanadiplomasia kumi kutoka Qatar kuondoka nchini kwa madai kuwa Qatar ilikuwa ikijaribu kuvuruga taifa hilo la kati mwa Afrika kupitia mpaka wake wa kaskazini na Libya. na mshauri wa White House Jared Kushner ameanza upya mazungumzo kuhusu mzozo wa Israel na Palestina hivi leo Alhamisi hapo jana Alhamisi, wakati utawala wa Trump ukijaribu kuanzisha upya makubaliano ya amani kati ya pande hizo mbili ya simu. Kushner alianza juhudi hiyo kwa kukutana na kiongozi wa Israel benjamin Netanyahu mjini Jerusalem na anatarajiwa kukutana na rais wa Palestina mahmud Abbas ambaye katika mji wa Ramallah huko ukingo wa magharibi. Rais ana nia ya dhati kupatikana kwa suluhisho na makubaliano ya amani ili kuweza kuleta amani na ustawi kwa watu katika eneo hilo, kushna alisema. Huko Jerusalem, Netanyahu alisema yeye na kushna walitarajia kuzungumzia kuhusu jinsi ya kufikia amani hiyo, uthabiti na usalama katika eneo. Hapo awali rais wa marekani Donald Trump alisema na matumaini ya kufikia makubaliano baina ya wa waisraeli na wapalestina Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya kusikiliza ripoti hiyo iliyosomwa na mwenzangu Meri Mgawe, sasa basi tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Feri iliyokuwa imebeba zaidi ya watu mia moja Alhamisi imezama kwenye maji nchini Brazil na kuwa takriban watu kumi na wanane, ikiwa ajali ya pili baharini katika kipindi cha wiki moja maafisa wa bahari wa Brazil wamesema feri hiyo ilizama wakati ikivuka eneo la Bay of All Saints karibu na ufukwe wa maji wa mji mkuu wa jimbo la Bahia wa Al Salvador. Ajali hiyo imetokea wakati ikitoka kwenye kisiwa cha Ataparika kuelekea Salvadora, Salvador wakati kukiwa na mvua kubwa mapema jumaa juma hili, mamlaka za kieneo kwenye jimbo la Para walisema kuwa watu 21 wamethibitishwa kufa baada ya boti yao kutumbukia majini kwenye mto Zingu Jumanne jioni. Mwanamke wa miaka hamsini na mitatu, mama watoto wawili, ndiye mshindi wa dola milioni 758 kiasi kikubwa zaidi kuwahi kushindwa kwenye historia ya mchezo wa jackpot hapa Marekani. Mavis Wanzik ambaye ni mfanyakazi kwenye hospitali moja mjini Chikope kwenye jimbo la Massachusetts aliacha ajira yake mara moja Alhamisi baada ya kupata taarifa ya ushindi huo na kumwelezea mwajiri wake kuwa kamwe hatarejea kazini tena, na akasema milele hatarejea. Wanzik ameamua kuchukua kitita hicho cha dola milioni 480 kwanza ambacho baada ya kuilipa kodi kitabaki dola milioni 336. Maafisa wa mchezo huo wanasema jumla ya dola milioni 758 zitalipwa polepole pole kwa miongo kadhaa ijayo. Mama huyu alinunua tiketi ya dola mbili kwenye duka moja mjini Chicopee ambao 100, 100, 60, ni takriban kilomita 160 magharibi mwa Boston <tipa> unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc mara tu baada ya baadhi ya wabunge nchini kenya kulalamikia vikali punguzo la mishahara yao linalotokana na mapendekezo ya tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi nchini humo mapema julai mwaka huu Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, ambaye alifurahishwa na hatua ya tume hiyo, amewashtumu vikali wabunge hao na kusisitiza kuwa chini ya uongozi wake hatua hiyo ya wabunge haitafanikishwa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupa taarifa kwa kina. Mapema Julai mwaka huu mwenyekiti wa tume ya kuratibu na kusawazisha mishahara ya wafanyakazi wa umma Sara Serem alitangaza mfumo mpya wa mishahara ya wabunge na maafisa wa ngazi za juu serikalini akiwemo rais na naibu wake. Katika mfumo huo mpya ambao utaanza kutekelezwa Septemba mwaka huu, muda mfupi baada ya wabunge kuapishwa, wabunge wa mabunge yote mawili wataanza kupokea mshahara wa shilingi laki sita elfu ishirini na moja kutoka shilingi laki saba elfu kumi likiwa punguzo la asilimia 13. Rais na naibu wake watapokea kitita cha shilingi milioni moja nukta nne na milioni moja nukta mbili mtawalia. Mawaziri watapokea shilingi laki tisa elfu ishirini na nne kutoka milioni moja nukta moja huku magavana nao wakiteremshwa kutoka mshahara wa shilingi milioni moja nukta moja hadi shilingi laki tisa elfu ishirini na nne kila mwezi. Lakini kabla ya kulishwa kiapo na kuanza kuhudumu katika bunge la kumi na mbili wabunge wameanza kunung'unika kwa mfuko wa mshahara watakaoupata kila mwezi haukidhi mahitaji yao ya uwakilishi. Gladys Wanga, ambaye ni mbunge mwakilishi wa wanawake kaunti ya Homa Bay, anaeleza peupe kuwa punguzo hili litawageuza wabunge kuwa omba omba. SRC kuja na kukata mishahara na allowances na, na kuchukua ka grant ya wabunge si kitu kizuri, na tunaona ya kwamba ni wabunge ambao wanaangaziwa na wale watu wengine wamewachwa pale pale. Bunge iko na asilimia moja peke yake tu ya bajeti ya nchi nzima, ndio inatokea katika Bunge, na kusema ya kwamba utakata mishahara na ka grant ya wabunge ndo upate, u, urudishe welbill chini ni ku Kufanya tu public relations, lakini saa chache tu baada ya baadhi ya wabunge hawa kujadili hadharani kupitia vipindi vya televisheni nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta leo amewashutumu wabunge hao kuangazia matakwa yao ya kibinafsi licha ya kuchaguliwa kutekeleza sera zinazohusu wananchi waliowachagua, na kusisitiza kuwa katika uongozi wake, iwapo mahakama itampa fursa hatotia sahihi mswada wowote kuhusu nyongeza mishahara ya wabunge. You knew the salary, kuna mtu ambaye hakujua mshahara ile ambaye atakuwa akipata akiwa mheshimiwa? Huwezi kuja sasa ubadilishe katikati, hapana. Mnipende mnisipende, mimi sijali. Na huku akisistiza kuiunga hatua ya tume hiyo inayopania kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za umma na kuiokoa nchi takriban shilingi bilioni nane kila mwaka. Rais Kenyatta na mshauri kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga kuchukua msimamo wake huo iwapo mahakama ya juu itampa fursa kuongoza nchi. And I also call even as we wait for the supreme court, I call on my brother Raila. Tafadhali hata wewe pahali ulipo, hata wewe simame useme, koti kiruli in your favor, hata wewe hutakubali, ndio wenzetu wajue ya kwamba hiyo maneno haiwezekani. Wabunge hawatakuwa wakipokea marupurupu ya vikao vya bunge ambapo kila mbunge alikuwa akilipwa shilingi elfu tano kwa kila kikao, marupurupu ya usafiri na marupurupu ya majukumu maalum. Rais Kenyatta sasa ameitisha kikao cha kwanza cha bunge la kumi na mbili Alhamisi wiki ijayo, kwa mujibu wa ilani katika gazeti rasmi la serikali. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera. Na tukiwa bado tumesalia huko huko Kenya, hatimaye kaunti ya Garissa imeshuhudia kuapishwa kwa gavana mpya Ali Buno Korane katika hafla iliyohudhuriwa na viongozi wakuu wa serikali ya Kenya na wageni kutoka nchi jirani Somalia. Usalama uliimarishwa mjini Garissa kufuatia madai kuwa huenda sherehe hizo zikavurugwa. Hata hivyo, kama anavyoripoti Huba Abdi, jumbe za amani zilitawala hafla hiyo. Baraza la wazee katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya limekuwa likiwapendekeza viongozi watakaowania nyadhifa za kisiasa kuanzia ugavana hadi wakilishi wa wadi, uamuzi unaojulikana sana kama negotiated democracy. Hata hivyo, chaguo la wazee katika uchaguzi wa mwaka huu ulipitia changamoto sihaba, kwani maeneo mengine yalidinda chaguo la wazee na badala yake kuwachagua viongozi waliowataka. Nilifanya mazungumzo na baadhi ya wazee mjini Garissa kupata ufahamu kuhusu umuhimu wa baraza la wazee na madhumuni yao katika kuchagua viongozi wa kisiasa badala ya kuachia wananchi kufanya uamuzi wao. Farah Ado ni mmoja wa wazee, na kulingana naye, baraza la wazee limekuwa tangu jadi na ni miongoni mwa mila na tamaduni za jamii ya wa Wasomali Pande hata wajia Gariza kaunti, e Mandera, watu wanakaa, wazee wanakaa, wanasema ati fulani ndo tunataka, fulani ndo tumerudisha fulani dokkkohio inakuanga kawaida. Anakiri kuwa ili maendeleo kupatikana, ni sharti jamii isikize wazee. Najua maendeleo si wewe peke yako unaweza leta, ama ni mimi, ni paka watu washirikiani ndo unaweza leta na maendeleo na maendeleo sio mtu mmoja peke yake. Muongozi ukiharibika, hata wananchi wanaharibika. So wewe ukianza kukuwa mtu mbaya ama watu wakufahamisha wewe ni mtu mbaya, huwezi kuwa mtu mzuri, na ukikuwa mtu mzuri, wote watu watakupenda watu, watu. Hata hivyo anakiri kuwa kila uongozi una changamoto yake, na hivyo baraza la wazee pia wakati mwingine huteleza. Faida ya kwamba eh, mtu anaweza chukuliwa kikoa. For example, eh, ukabila moja unaweza chukua Asa gavana As akiingia, asitumikie kwa ukabila tena, atumikie watu wote, wananchi wa Gariza Gariza County, Muslimu na Wakristo wote, ikiwe moja, ikiwe minority na majority. Sasa akitumika vibaya am a few people, ndo sasa baya yake sasa. Sasa baya yake ni ya kwamba mtu moja ndo county secretary peke yake anaweza mwambia ni ndugu yake County board ni ndugu yake, sasa ndo inaharibika kitu, ndugu yangu. Kwa upande wake Hasan Afei anasema baraza la wazee limehujumu demokrasia kwa kutowahusisha vijana na kinamama wanapochagua viongozi. E, wazee wamechukua uhifadhi ya demokrasia, na mi naona hiyo fursa hiyo ni ya vijana kwa vile wao wamepitia, wakati yao wameshakula, wakati yao lakini wakati huu ni wakati wa vijana e, mi naona hiyo ni kama wamenuliwa wazee wa, ni kama wamenuliwa na ule alikuwa ndani ya serikali ama ule anataka wakati huu decision ambaye nachukula na, na wazee, mi naona kama ni, ni, ni kuibiwa anaibiwa demokrasia kwa vile ukisikia demokrasia, demokrasia sio mzee, demokrasia ni ya wot wot wot. Kwa hivyo mi naona tukisema ni demokrasia kama Kenya ni demokrasia, wazee wasi amue kwa naibu wa vijana na vijana wasiamue naibu wa wazee na pia akina mama ambayo tumesawa zamani. Oba Abdi, Sauti ya Amerika, Garisa, Kenya. Tangazo na kujia ya kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom, lakini kwa hivi sasa mwenzangu Harrison Kamau atakusomea habari zaidi za dunia. Kimbunga kilichopewa jina Harvey kufikia Alhamisi jioni kilikuwa kinaendelea kwenye maji yenye joto katika ghuba ya Mexico kikielekea kwenye ufukwe wa Texas, huku kikionekana kuongeza nguvu. Wataalam wa hali ya hewa wa Marekani wamesema kuwa kimbunga hicho kitakuwa chenye nguvu wakati kikifika kwenye nchi kavu leo jioni. Harvey kilikuwa na upepo wenye kasi ya kilomita 140 kwa saa jana jioni, lakini kinatarajiwa kufikia kasi ya kilomita 200 kwa saa kitakapofika kwenye ufukwe wenye urefu wa kilomita mia sita kimbunga hicho kinatarajiwa kuleta mvua ya hadi sentimita hamsini kwenye eneo kubwa la ufukwe wa Texas huku baadhi ya maeneo yakifikia sentimita themanini katika kipindi cha siku tatu zijazo. Idara ya kitaifa inayofuatilia vibunga imeonyesha huenda kimbunga hicho kikasababisha mafuriko hatari na maafisa wa Venezuela wamezuia watazamaji kutazama televisheni ya Colombia ya Caracol pamoja na kutishia kufunga mitandao ya kijamii nchini humo ikiwa kama hatua ya kuendeleza juhudi za serikali za kudhibiti upashwaji habari. Kampuni ya Caracol imethibitisha kufungiwa huko Alhamisi ikisema kuwa rais wa Venezuela, Nicolas Maduro alikuwa ameanza kwa kulalamikia vyombo vya habari vya Colombia Saa chache kabla ya kufungia kitu, kituo hicho kurusha matangazo. Shirika la habari la Caracas sasa limeingia kwenye orodha ya vyombo vya habari vilivyofungiwa kurusha matangazo nchini humo, sawa na CNN kutoka Marekani, ambalo Maduro alidai linajaribu kukosoa serikali yake. Meya wa mji wa Butembo katika Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, amepiga marufuku doria zinazofanywa na wananchi kwa saa za usiku na kukomesha kupiga kelele ili vyombo vya usalama viwagundue wahalifu wanaoiba na kuwaua watu kwa saa za usiku. Jana usiku polisi wawili wamepigwa vikali na kunyang'anywa silaha na wako katika hali maututi kwenye mji wa Butembo. Austeri Marivika anaripoti zaidi akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu Siku Livasa Kamakala, meya wa mji wa Butembo, asema doria zinazofanywa na wananchi kutafuta wahalifu zimepigwa marufuku, kwani ni kazi ya polisi pamoja na askari jeshi. Muhindo Azora ni msemaji wa meya mjini Butembo. Hakuna tena doria ya, ya, ya, ya, ya, ya wakaaji ambayo imeruhusiwa isipokuwa ni doria ya, ya, ya, ya, ya askari polisi pamoja na askari wa FARDC ambao wanaweza kufanya kazi, huenda wakisindikizwa pamoja na wakiweza kusindikizwa na wengine watu wa kazi za ujasusi. Hata hivyo, nimezungumza naye Tembo Yotama, mmoja wanaoendesha doria hizo na vijana katika mji wa Butembo kutafuta watu wanaosumbua raia kwa saa za usiku. Msimamo wetu tunabaki, kwa hiyo msimamo ya kusema tunapenda usalama urudi mjini. Kama raia imeweza kujipenyeza kwa mambo ya usalama na kusema itapika vigelegele na kusema itafanya, itapika doria kwenye makata, ni kwa sababu viongozi wameshindwa kutuletea usalama na hawa mabandia wanaozurura mjini. Na kama raia imesema inajipenyeza ina na inaingia kwenye mambo ya usalama ni kwa sababu viongozi wameshindwa. Yeye kama anapenda tutoke kwenye mambo ya doria tutoke kwenye mambo ya vigelegele usiku alete usalama, na kwa sababu hiyo ni haki ya kila mkongomani. Na leo usiku polisi walichapwa fimbo na raia waliokuwa wakilinda doria wakizani polisi hao ni mabandia wenye silaha aronjo vile tukisikia wakipiga mwasasi ya pivi wakazabakwoseva pale chini watakimbia wako chile chiriko mekosha hawakukimbia wagingelea watu hapa karibu Jovile watu wote wakishuka tukenda tukenda wabana tukewapiga tukewakamata, kwa na marme zimbili marme zimbili mwezi kenda lala kula yulu jo vile tukewalumiza tukewakamata na martoko wapiga bie kichwa mwingine kapasuka. Jo vile wapolisi wakikuya wakikia wabeba. Polisi hao wako katika hali mbaya, kwani walinyanganywa silaha zao kufatia ukosefu wa usalama Wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwajibike. Mpade walikuwa na vala teni na mwingine na vala teni ni hapa mbusenze ya hapa polisi. Kwa sasa polisi pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanajaribu kutafuta wahalifu bila mafanikio, kwani wengi huvaa uniform ya jeshi pamoja na polisi, ni vigumu kuwatambua. Na leo raia wa Kivu Kusini wakumbuka maelfu ya raia waliouliwa siku zilizopita wakati wa ukombozi eneo la Makobola, wengi wakizikwa hai na wengine kuuliwa kinyama na uasi uliokuwa ukigomboa Zaire kuwa Kongo. Oser Malivika, Sauti ya America, Goma na. Na nchini Uganda, hatua ya mahakama kutoa hukumu kwa baadhi ya masheik ya kifungo cha maisha na wengine miaka thelathini jela imepokelewa kwa hisia tofauti. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka Kampala, na hapa anaeleza. Mkamiti wanatoka dhehebu la Kiislamu la Tablik, sio dhehebu lote kwa jumla, ni moja tu la Tabliki. Waliouawa na wanaoshutumiwa kuua wote ni dhehebu moja Tablik, misikiti ikiwa tofauti inalojitokeza sasa hivi ni kwamba mawakili na raia wanakubaliana kwamba huenda mahakama ya mahakama kuu ilikosea. Kama kweli mahakama hiyo ilikosea, basi mahakama ya rufaa ndio itakapoamua wakati kesi hii itakapowasilishwa. Hata mawakili wa kutetea haki za binadamu wamejiunga pamoja na kusema rufaa inastahili kufikishwa katika mahakama ya rufaa. Na sasa wakati wa kuamrua kwa kesi hii imeibuka kwamba wale ambao wamepatikana na hatia ni hatia ya kuhusika katika vitendo vya ugaidi. Hebu fafanua hili e, ugaidi uliingilia wapi katika kesi hii? mauaji ulivyosema mjini mjini, ilikuwa kesi ya kwanza, lakini ushahidi ulikosekana, maana mahakama ilikuwa inategemea ushahidi uliotolewa na wale waliopigwa risasi, yaani ule usemi wa mwisho, na kwa sababu hawapo hai kutoa kufafanua ule usemi, inakuwa ushahidi hauna maana yoyote mbele ya mahakama, wanavyosema kwamba sheria haimjui yeyote. Sasa suala la ugaidi linakuja kwamba ndani ya hii misikiti ya Tablik ndiko maafisa wa, wa polisi wapelelezi walisema kwamba hey, huenda kulikuwa na uhusika na hili kundi la ADF, Allied Democratic Forces ilivyotaja kutoka nchini Congo. Hivyo polisi wanasema kuna ushirikiano kati ya wale ambao walikuwa wanaua wale waliouawa na wale ambao ni walikuwa viongozi wa dhehebu hili la Kiislamu. Ndiyo maana katika uamuzi wa jaji akasema kwamba viongozi hawa waliopatwa na hatia walikosa kuwaongoza waumini wao ndio maana wanabeba mzigo wa kwa watu wengine ni kenneth bwire akizungumza nasi kutoka huko kampala uganda unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc VOA mitaani. Katika VOA mitaani hivi leo tunaangazia kuhusu wabunge nchini Kenya wanaodai kuongezwa mishahara huku rais wa nchi hiyo akiendelea kusema kwamba hilo halitawezekana. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametukusanyia maoni ya wananchi kuhusiana na suala hilo. Kwa majina anaitwa Ann. Mimi ningependa kuunga mkono rais ya kwamba mshahara zipunguzwe za wana MP. Hawajaapishwa bado hata kuingia kwa bunge, wanaulizia mshahara iongezwe. Kwani kazi yao wanaenda bunge kufanya biashara ama wanaenda kutufanyia kazi wananchi? Kwa majina anaitwa Umi mimi ningependekeza si lazima mshahara ukatwe saizi, kwa sababu wao wabunge wamefanya kampeni, wamechaguliwa na watu, na watu kule mashinani, kila mtu ana shida mbalimbali, na zile shida zao si kwa mahitaji yote yanasuhulishwa na zile pesa za CDF kule mashinani. Kwa hivyo, asubuhi unaweza kutawa wabunge, kuna watu nje ya nyumba zao na hajua watawasaidia vipi. Kwa hivyo, ni lazima waingie mifukoni, watu mezile, zile pesa zao ndo wasaidie wananchi. Kwa hivyo, mimi ningependelea labda wangoja wajadiliane, wafike bungeni kwanza, wajadiliane, waone huo msaada watausulisha vipi. Kama mil Ayambo anasema karibu kila wiki anatoa shilingi elfu mia mbili kwa burial. mimi nashindwa two hundred thousand in a month that's eight hundred thousand, hiyo pesa hata inashinda mshahara yake. Sasa kwangu mimi hata sioni kama ina make sense, sababu naona kuna pesa ya CDF kwenda kutoa huko kwa matanga, mbona aone ni kama hiyo ni nini, hali moja yao kutaka kuongezewa mshahara. Hizo pesa za CDF hazisiulishi shida zote mashinani, watu wako na shida nyingi. Unaweza kuta mheshimiwa asubuhi ameamka, kuna watu wamekuja nyumbani, mwingine mtoto wake amevunjika mkono, mwingine si amelala siku tatu hajakula. Wajua kila mtu ana shida tofauti tofauti, sio tu kuamka tu siku moja wanasema wanataka waongezewe wa mshahara, wanataka mshahara isikatwe. Hiyo ni our taxpayers money na tunataka pesa yetu itumike vizuri wanasema kampeni ya uchaguzi wa Kenya ina gharama kubwa sana, ndio maana wanataka pesa walizotumia warudishe. Kama ni hivyo basi, sisi tutawang'oa, tutawatoa. Kama wanaanza kuulizia waongezi wa mshahara, sisi kama wananchi, tutaungana na tutawatoa kuwatoa sisi, sisi suluhisho, waheshimiwa, kuusaidia wananchi, hiyo ni kama kuregesha fadhila kwa wananchi. Lazima hapa, kuna venye wanaweza saidiana, wao wanufaike na wananchi pia wanufaike, lakini wanafaa kuelewa hiyo si biashara, waendi bunge kufanya biashara. Wanatufanyia ee, kazi sisi kuongezwa mshahara eh? Imanishi ni kufanya biashara kwanza. Wacha wafanye kazi basi, tuone kwanza kazi wamefanya, and then wanaanza za kusema waongezwe wa mshahara, lakini saa hizi hawajaapishwa. Wanaanza kulia kwa sababu huku mashinani washaanza kufuatwa na wananchi, wamepigiwa kura tu juzi na wananchi, sahii washaanza kuwafata. Kwa hivyo mi sioni makosa wao wakiongezewa mshahara kidogo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Baada ya sekunde chache, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Tume ya uchaguzi ya Angola imesema Alhamisi kuwa chama tawala cha Angola MPLA kilikuwa kinaongoza kwenye matokeo ya awali kwa asilimia 64.57 ya kura ikilinganishwa na asilimia 22.4 za chama cha upinzani cha UNITA. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Alhamisi ameonya kuwa taifa hilo huenda likatumbukia kwenye michafuko zaidi iwapo masuala nyeti hayatasuluhishwa, hayata kabla ya kufanyika kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Nicolas Heisom ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kuna mapigano ya mara kwa mara pamoja na ukosefu wa usalama kote nchini humo. Shirika la AP limeripoti kuwa wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema kuwa Alhamisi imeamuru ubalozi wa Chad nchini humo kufungwa mara moja na kuwapa wanadiplomasia wanaofanya kazi hapo saa sabini na mbili kuondoka nchini. Wakati wa kilaumu Chad kwa kuungana na mataifa hasimu pamoja na kufunga ubalozi wa Qatar nchini humo feri iliyokuwa imebeba zaidi ya watu mia moja Alhamisi imezama kwenye maji nchini Brazil na kuwa takriban watu kumi na wanane ikiwa ajali ya pili baharini katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Mwanamke wa miaka hamsini na mitatu mama watoto wa watoto wawili ndiye mshindi wa dola milioni mia saba hamsini na nane kiasi kikubwa zaidi kuwahi kushindwa kwenye historia ya mchezo wa jackpot hapa Marekani. Kimbunga kilichopewa jina Harvey kufikia Alhamisi jioni kilikuwa kinaendelea kwenye maji yenye joto katika guba ya Mexico kikielekea kwenye ufukwe wa Texas, huku kikionekana kuongeza nguvu. Wataalam wa hali ya hewa wa Marekani wamesema kuwa kimbunga hicho kitakuwa chenye nguvu wakati kikifika kwenye nchi kavu leo jioni na maafisa wa Venezuela wamezuia watazamaji kutazama televisheni ya Colombia ya Caracol pamoja na kutishia kufunga mitandao ya kijamii nchini humo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi hapa ni meri mgawe hapa studio nikiwa nashirikiana naye harrison kamau mwendeshaji wa matangazo haya ni deodon chibahiro sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema