hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika Bita Band, 19, 22, na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Muridhi kutoka hapa Washington. Msemaji wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametangaza hii leo kwamba kiongozi huyo atarudi nyumbani baada ya kuwa nje ya nchi eh, kwa kipindi kirefu akipokea matibabu ya ugonjwa ambao haujatangazwa rasmi. Rais huyo amekuwa mjini London, Uingereza tangu tarehe saba mwezi Mei, na baadhi ya Wanigeria walikuwa wameanza kumtaka arejee kazini au ajiuzulu. Buhari aliondoka Nigeria mnamo mwezi Julai mwaka huu ili kupata matibabu mjini London ambako alikaa kwa muda wa miezi miwili kabla ya kurudi nyumbani mnamo mwezi Machi, lakini aliondoka tena mapema mwezi Mei. Wakati akiwa nje ya nchi, Buhari alikabidhi baadhi ya mamlaka ya uongozi kwa makamu wake Yemi Osinbajo. Taarifa iliyotolewa iliyotangaza kurejea kwa rais huyo ilisema kwamba atahutubia Wanigeria kupitia matangazo ya moja kwa moja Jumatatu asubuhi. Umoja wa Mataifa umeadhimisha siku ya kujitolea duniani World Humanitarian Day kwa wito wa kusitisha mashambulizi yanayowalenga raia na wafanyakazi wa mashirika ya kutoa misaada ambao huhatarisha maisha yao wakiwasaidia wanaume, wanawake na watoto walioathiriwa na hali ya vita. Shirika hilo linalenga vurugu zinazoelekezwa kwa wale wanaotoa huduma za kitibabu na taasisi za afya, pamoja na adhari zinazoletwa na mashambulizi kama hayo kwa raia wa kawaida. Katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres amesema kwamba usalama wa maafisa wanaotoa huduma za kimatibabu na zile za kuwaokoa watu huko hatarini kwa sababu ya kulengwa kwa makusudi. Amesema wahudumu hao wamekuwa wakiuawa, kujeruhiwa na hata kutekwa na kuzuiliwa, huku misaada na vifaa vya matibabu vikiibiwa na zahanati na mahospitali kuvamiwa na kuharibiwa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kwamba utawala wake umewafikia uamuzi wa kuhusu jinsi utakavyoshughulikia suala la vita vya miaka 16 nchini Afghanistan siku moja baada ya kukutana na timu ya maafisa wa usalama wa kitaifa katika kambi ya Camp David jimbo la Maryland hapa Marekani ili kutathmini mikakati mbalimbali mbali kuhusu vita hivyo, Trump alituma ujumbe kupitia mtandao wa Twitter uliosema, tumekuwa na siku njema na majenerali na viongozi wa kijeshi wenye ujuzi mwingi, maamuzi mengi yameafikiwa, ikiwa ni pamoja na Afghanistan. Mkutano huo ijuma wa jana ijumaa ndio wa hivi karibuni kabisa kati ya mikutano kadhaa ya kiwango cha juu serikalini kuhusu mikakati ya vita vya Afghanistan na eneo nzima la kusini mwa Asia kwa jumla ufanisi wa utekelezaji wa mikakati hiyo umecheleweshwa na hali ya kutokubaliana kwa wenyewe kwa wenyewe baina ya maafisa wa utawala wa trump mkutano huo ulihudhuriwa na makamu wa rais wa marekani mike pence na waziri wa ulinzi james mattis kati ya maafisa wa ngazi za juu serikalini unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa Washington. Baada ya ripoti kuhusu kuachishwa kazi kwa aliyekuwa mwana mikakati mkuu katika ikulu ya Marekani, Steve Bannon, kuibuka jana alasiri, kufikia jioni alikuwa tayari amereje, amerejelea kazi yake ya zamani. Bannon alitoka ikulu na kwenda moja kwa moja hadi kwenye kituo cha Breitbart News Network kinachochapisha habari zinazoegemea mrengo wa kikonservativu alichokiongoza kabla ya kujiunga na kampeni ya Donald Trump mwaka jana. Tovuti hiyo ilitangaza kwamba Bannon amerudi kuwa mwenyekiti mtendaji wa Breitbart News jana alasiri na kuongoza kikao cha jioni cha wahariri. Benon alichukua usukani wa gazeti hilo la mtandao kufuatia kifo cha mwanzilishi wake Andrew Brembert mnamo mwaka wa 2012. Mapema leo, kupitia mtandao wa Twitter, Rais Trump alisifu kazi aliyoifanya Benon kwenye ikulu na kusema kwamba anamtakia kila laheri. Polisi wa Uhispania na wale wa Ufaransa leo wameendelea na juhudi za kumtafuta raia mmoja wa Moroko mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye yamkini alitekeleza shambulizi lililofanyika mjini Barcelona siku ya Alhamisi. Mamlaka zinaamini kwamba Yunes Abu Yakub ndiye kiongozi wa kundi la wanamgambo kumi na wawili wa kijihadi ambao walihusika kwenye shambulio hilo na kutumia gari lililoendeshwa likifyeka umati wa watu kuua watu watatu kuwaua watu kumi na watatu na kujeruhi wengine wapatao mia moja na thelathini na ingawa Abu Yakub bado hajakamatwa, waziri wa mambo ya ndani wa Hispania John Ignacio Zoido ametaja mtandao huo wa kigaidi uliofifia nguvu baada ya watano wa wanachama wake kuuawa wana wa na polisi wanne kukamatwa na kuwekwa rumande na polisi na angalau wawili kuuliwa katika mlipuko uliotokea mapema wiki hii ambao haukukusudiwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na sasa tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho husikika kila siku ya Ijumaa Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Leo nafasi na fursa ni yako wewe, msikilizaji, kuuliza maswali mbalimbali mbali juu ya yanayotokea pembeni mwa Afrika Mashariki na kwingineko duniani. Adija, basi kwenye simu yuko ja. Mambo kawaya Jean Claude Naam na, na huyu uh, nadhani yuko huko Kivu Kaskazini mm, na swala kuu ambalo lililopo huko ni hali ya kwamba baadhi ya wananchi takriban milioni saba nukta saba watakabiliwa na njaa, na hili lilitolewa wiki hii na umo- ripoti hii lilitolewa na Umoja wa Mataifa wiki hii. Labda anaweza kutueleza huko Kivu Kaskazini hali ya njaa ikoje? Halo, halo, Mwamba. Uh, nawashukuru sana kwa kuwa mmeweza ku, uh, nialika katika kipindi hiki kwa kweli uh, uh, mashariki mwa Kongo siku hizi tunakuwa tukiishi uh, njaa kubwa, na ambayo uh, itaweza kupelekea watu katika vifo siku karibuni hapa karibuni uh, uh, sababu uh, uh, katika Kivu la, la kaskazini hapa tunakuwa na shida kubwa ya mabadiliko ya hali ya hewa uh, ambayo inaweza ku, uh, kusababisha kabisa ukosefu wa chakula kunakuwa vile vile ukosefu wa usalama ambayo, uh, nayo inaweza uh, kukun, imeweza kuzuia wananchi kuweza kufanya kazi ya mlimo na wengine uh, uh, kutokana tu na hiyo hali ya ukosefu wa usalama, nayo imeweza kuongeza kukunge, idadi ya makenti ya wakimbizi na hasa kuweza kuhamisha wakongomani wengi kutoka katika vijiji na hadi kuwapeleka katika miji e, yaani matauni na huko ndani uh, ya tauni hakuna shamba, hakuna kitu chochote, na ile inaweza ku, inaweza kusababisha njaa kubwa katika uh, mashariki yetu ya Kongo. Na vile vile pia sitaweza kuweza ku, kutaja kitu kingine ambayo inakuwa katika masababu ambayo inaweza ku, kutukosesha chakula ama inaleta ukosefu wa, wa chakula katika ndani uh, uh, uh, ya nchi yetu ya DRC. Kunakuwa hiyo uh, ukosefu wa siasa nzuri ya kuweza kuweza kuwagharamia wale walimaji wafugaji eh, kadha wa kadha, sababu hata chakula tunakuwa tukivuna eh, inapelekwa nchi jirani, na wakati inaenda nchi jirani sababu ya kukosa siasa nzuri, na ile ina ina, ina eh, wale wa, wa, wa, wa, jirani wetu wanakuwa tena wakituuzisha chakula hiyo kwa bei kali, alafu sisi tunakuwa katika eh, hali ya ya magumu sana na kwa mwisho pia nitaweza kuzungumzia eh, hali ya siasa ya nchi ambayo nayo imeweza kuzoroteshwa kwa sababu ya muula wa ya rais ambayo haitaki kukomeshwa. Lakini ma, mambo kawaya, na hasa dola inakuwa kwa hali nam asante. Mambo kawaya kutoka huko DRC, lakini ibaki kwenye simu. Uh, kuna msikilizaji amian huko Turbo, hebu uuliza swali, karibu katika Live Talk Sauti America. niko na maswali mawili vile nimetangulia kusema mm. La kwanza ni kule Sierra Leone, Freetown, ule mporomoko wa ardhi, halafu kuna wanakisia karibu watu zaidi ya mia sita walikufa sasa swali langu ni mahali pale pa mporomoko, walisema kule ni sehemu ya serikali na sijui hawa wakazi walipatikana namna gani pale. alafu swali la pili ni hapa wale wale waangalizi wa uchaguzi hapa Kenya, kama vile tambo Beki alafu tuna Keri alafu na wengine ni nani huwa uh, haswa huwa anachagua alafu ana, wanakuja kushuhudia vile uteuzi unafanyika kwa nchi mbalimbali hapa Afrika. Asante. Ni Amyan kutoka Tarbo, Kenya. Asante sana Amian kutoka Tarbo, Kenya. Na kwenye simu vilevile vile tuko pamoja na Hamza Zubeir, mtaalamu wa masuala ya mazingira akiwa huko Zanzibar. Kwa hivyo, hebu kama unaweza kutujibia swali hilo, nani Hamza. Umesikia huko DRC swala moja ni mabadiliko ya hali ya hewa, na huko Sierra Leone amesema mmonyoko wa ardhi umesababisha vifo. Ikiwa unaweza kuchangia katika masuala ayo mawili, ni kwanza tajibu ile la Sierra uh, Leone uh, Unajua, Serelioni ni moja katika nchi za mwanzo za kiafrika zilizopata uhuru na Serelioni ni moja katika, ilikuwa na chuo kikuu kama ilivyokuwa Makerere ilivyokuwepo kwa Afrika Mashariki, basi na Serelioni ilikuwa na chuo kikuu ambacho kikiwapeleka watu wote wa Afrika Magharibi kusoma pale. Ni nchi iliyokwenda mbele sana, lakini ni nchi ambayo nimeshuhudia, kama nilivyowahi kusafiri kwenda Venezuela, ni kwamba ardhi ya chini ni ndogo sana, ambao watu wanaweza kujenga. Kwa hivyo ardhi iko juu ya vilima, kwa hivyo watu wanajenga katika, katika milima na wanaweka yale makondo ile konjwa sasa. Uh, mvua ilikuwa ni kubwa na tusisahau mvua ile ni mvua ya, ya ya masika kwa wakati ule, ingawa katika ukanda wetu sisi masika yamemalizika. Kwa hivyo ule udongo umechukuliwa, umezichukua zile nyumba za juu, halafu na huku chini ardhi imesha sharabu eme, maji, halafu imekuwa ile kama amefukiwa, maanake kama ni pauro limewafukia. Sasa unaweza kuzungumza ni kitu gani watu wafanye? Ni sasa hivi tuko katika mabadiliko ya hali ya nchi kama leo tumeona indo, uh, Bangladesh kuna hali kama ile nguo kali sana, na watu wameathirika pakubwa sana, na indo, uh, na India vile vile hali ni kama hiyo. Kwa hivyo haya ni mabadiliko ya tabia nchi, na kwa kweli sisi katika nchi za Ulimwengu wa Tatu tukikabiliana na hali kama hizi inakuwa ni kazi kubwa sana au kujirekebisha. Ndio kwa maana tunataka hizi nchi tajiri ambazo hataki kutia hivi katika mkataba wa itifaki wa kuzuilia mabadiliko ya tabia nchi ambayo Marekani, tulianza kupata tamaa alipokuwa Obama, lakini alipokuja Trump tunaona kwamba Trump hayuko tayari, kwa hivyo bala hii itaendelea. Hamza, subiri kidogo habari ya Kenya, tubaki huku DRC kwa sababu tuna waziri Justin Bitakwire. Tuzungumzie Justin, karibu katika Live Talk. Hali ya njaa huko DRC kulingana na ripoti ya FAO imeongezeka kwa asilimia thelathini. Serikali mnafanya nini na mmechukulia vipi ripoti hiyo? Najua, najua kwamba ukisema ya kwamba DRC kuna njaa nafikiri inaweza kuwa ikadanganyika kidogo, isipokuwa labda mahali kwenye kuwa fujo kidogo, kama huko Kasai watu wamekimbizwa na wafanya fujo, wanaitwa wakamu na sambu. Lakini Kongo si nchi ya kusema kama kuna njaa, mikongo ni nchi yenye yenyewe naeaki Afrika ikiwa na kilometa milioni mingine. Naona sauti ya waziri kidogo haisikiki vizuri wao si rahisi kukwepo jambo moja, mi ninaweza kulizungumza ndo hapa kuna kule. Bwana Jean Claude, unafikiri kwa nini serikali au kama waziri alivyosema hatambui kwamba maeneo mengine kuna hali ya njaa? Unafikiri nini inasababisha hali hii? Mimi najua ya kwamba uh, uh, waziri kusema hivyo, sijue kwamba hana ripoti ambayo uh, wafanyakazi wa serikali wa, wa, wa, wa, wa wa wanakuwa akimfikishia yeye kama vile waziri, ama uh, sijua jua ameisema tu uh, kwa sababu najua waziri uh, limfanya siasa uh, lazima atumikishe uh, labda Uh, uh, uh, lugha ya kisiasa ambayo watu hawataweza kuelewa vizuri, ila sisi tulikuwa tukisema sasa, kama vile mashirika la raia, kama vile mkaaji ambaye anapatikana mashariki mwa Kongo kwa muda huu, kwamba huku uh, kunakuwa shida kubwa ya njaa ambayo ilitokana na vitu vitano ambavyo viliweza <laughs> uh, uh, a ukosefu uh, ubadilishaji uh, wa hali ya hewa ambayo sasa hivi kunakuwa Uh, shida ya mapigano ambayo inaendelea na hasa kunakuwa hata raia ambao wameweza kuzuhirika kuondoa hata chakula katika mashamba Bona... na... Jean Claude kuna Bona... kunakuwa, shida nyingine ni hali ya siasa ya nchi. Sisi kama vile raia tunao <laughs> kuzorota kidogo. Mi nadhani kwa sababu tunaye waziri hapa wa maendeleo ya vijijini, labda angetueleza. Amezungumzia kwamba maeneo ambayo yana njaa ni hayo ya Kasai, ambako kuna vurugu. Je, sasa serikali inafanya mikakati gani katika kuwasaidia wakazi wa huko ambao wanakumbwa na hizo vurugu na matokeo yake ni kwamba hawana chakula, Bwana Bitakwira? Hapana, sisemi ya kwamba ni Kasai tu ndio kwenye, kwenye... E, usalama unazorota tu. Mm. Usalama unazorota tu, usalama unazorota matengi huko Beni Lubero, hata huko Fizi najua tu ya kwamba so, kwenye pasi yoyote kwenye kunakosa e, usalama hapo, watu wana shida kwa sababu kwenda shambani ni shida, wana watu wakienda shambani wakabakwa. Hmm. Si. Na mimi nina wazazi na mimi nina watoto nina washangazi nina watakee haiko hapa, sio sio sio kusema. Hapana, Kongo ndio nchi moja tu katika Afrika kwa leo, haina hata kipindi moja cha jangwa, haina hata kipindi moja cha jangwa. Jangwa bado hatujapata, labda kwenye, naweza kusema mahali kuna shida kidogo ya jua kali zaidi huko kama vile bonde la Ruzizi. Ni Kongo kwa ujumla, ni kwa kilima, ni kwa kilima, ni kili watu kulima. Sasa kama hapo, basi kwenye usalama unazunguka hapo, kwa kweli unaweza kuandaa, lakini kwenye usalama hauzoroti, ni uvivu, uvivu wa watu. mimi laki... kama vile waziri wa maendeleo ya vijijini, nawaomba kila mkongomani mahali alipo, nilikuwa mahali kwenye hakuna usalama hauzoroti, aende, aende kama hana kazi aine Udongo <laughs> hausemaki uongo, udongo haung'ombaki, udongo haukuaja na danganya mtu. Hiyo tu namk wa, waziri, waziri Bidakwire wa, Waziri Bitakwira. Kwa hivyo kwa ujumla, wewe unapokeaje ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa kwamba watu milioni saba nukta saba wa Kongo wanakabiliwa na njaa? Mnakubaliana na hali hiyo na mnafanya nini pamoja na umoja huo kuhakikisha kwamba hali hiyo inabadilika? Nasema ya kwamba mahali popote kwenye usalama haupo, kwenye usalama umezoroteka, kwa kweli njaa ipo, njaa ipo. Mahali popote kwenye usalama ni nzuri ni uvivu wa watu, watu hawapendi kulinda hawapendi kufanya kazi ya mikono, ni uvivu wa watu pia. Serikali naye akakwenda akashindikiza, serikali akakwenda akashindikiza kila nchi yeyote. Nakupa mfano moja tu wa nchi kama vile Kamerun, nchi kama vile Kamerun hapa pembeni yetu hapa, iwe rais wa nchi, iwe waziri, iwe anasimamia nani, kiwanda gani, kila mtu anaomba kila mtu anavuka anafanya anavuka kuku, nguruwe, ngombe nzima. Sisi Kongo tulipaswa kulisha dunia nzima, dunia nzima. Tupate kwanza usalama kwa ujumla wa nchi, kisha kupata usalama kwa ujumla wa nchi, tukalima mashamba kwa kama vile wanalipa Ulaya kwa sababu nchi yetu, watu wanafikiria kwamba kuwa tajiri wafaa ukuwa mpanya siasa, kazi zingine zote. Kila mtajiri ni mtu mwenye kulima, ni mtu mwenye kufuga, ni mtu mwenye kulima, mwenye kufuga. Kama kuna milioni saba ya wakongomani wanapiga na njaa ni mahali wenye usalama haupo, sawa hapo. Mimi ni sawa, waziri Bitakuiro, umesema maeneo ambayo yana vurugu ndiyo huwa yanakumbwa na njaa, kwa sababu watu wanakwenda ma, wanashindwa kwenda mashambani kulima, lakini swala la usalama nalo linakuwa linaangukia kwenye serikali. Wewe ukiwa kama waziri wa serikali, mnafanya juhudi gani kujaribu kuleta hali ya amani ili watu waende wakalime kusudi wapate chakula? mm -hmm. Usalama sio serikali tu, wala ukiri kuzidi Amerika ipate usalama ni serikali tu. Kuzidi Amerika ipate usalama ni Waamerika wote kwa jumla, wanakii wa nchi yao. Kuzidi Tanzania ikiwe katika mali ni Watanzania wote kwa ujumla. Kila Mtanzania anajua ya kwamba naye ni mtumishi wa serikali, hata ni mwenye mali. Ukasema nchi yangu ya Tanzania vibaya utoke watu, utafungwa. Kama huko Mtanzania unaisema vibaya, utafungwa. Lakini kongo tunaona nini? Wafanya siasa wakisha wakisha iba pesa nyingi sana duniani, hiyo pesa ndio wanabeba ubaya, wakaanza kutuma hizo pesa hapa katika nchi wapatie wa vijana wafanye vurugu kwa nchi. Ni nchi gani ile bwana? nakiwataka wengine kumsalama usiku na a msalama kuzizi wenyewe usalama mtu wenyewe. Kila mkongomani anafikiria kwamba atakuwa rahisi wa Kongo, kila mkongomani wakokuwa rahisi, ni mtu mmoja tu utakuwa waziri wa kwanza, kuwa waziri wa mtu mmoja kuna wa siasa, kuna wafanya viashara, kuna waugaji, kuna wavuzi, kuna wafugajiagongoanitata anataka akupe kwa ajili ya uchaguzi. Anasahau kama kaaukumikaaa hata kuwa hawa wala kuwa mwanabunge haipo, e, haipo, hata kuwa rais haipo, lakini kufa lakini serikali nayo sio na umuhimu pia wa kuhamasisha basi hao wananchi kwamba bwana, usalama ni sisi sote, tufanye kazi pamoja serikali na wananchi. Sasa, je, serikali nawahamasisha vipi ili kuwaelimisha kwamba usalama ni muhimu sio? Ni usalama ni muhimu kwa kila mtu. Katika wa Amerika wako kwa waziri katika Kongo. Serikali pia kwa Kongomani waziri unaoipata ndiyo. Tumetoka katika katika darasa nilizokuwa Mkongomani siku wote ukue katika ya kwamba kila nchi ina vikundi vya watu. Wana, wana asante asante sana Bwana Waziri Bitakwere kutueleza habari kuhusu hali ya njaa na hivyo tumefurahi kabisa. na mambo Kawaya, ukiwa kwenye simu, je, umeridhika na maelezo ya waziri kuhusu hali ya njaa huko kwenu? Mimi siridhike kabisa, siridhike na majibu ambayo waziri ameweza kaitoa sababu uh, ukosefu wa usalama na itaendelea kuzidi. Hiyo inafikiria kwamba itakuwa makosa kubwa na ni ukiukaji kubwa kwa serikali sababu katiba ya nchi inatugharamia sisi raia kuwa na usalama, na serikali inapaswa kutugharamia usalama. Waziri anasema ya kwamba uh, uh, serikali eh, lazima imemaliza mapambano ma, fasi fulani fulani, ila mimi nataka kumwonyesha kitu kimoja. Ya kwanza kuna kwa wali, wali kuwa wavuvi ambao walikuwa wakienda kuloa samaki sehemu sehemu za vichumbi ni katika mkoa wa Rutshuru wameweza ku, wa, wa kuuliwa na walinzi wa mbuga uh, na wanyama. Kunakuwa walimaji ambao walikuwa wamejelekeza shambani katika mkoa ya Ruchuru, wamepelekwa mahali pasipojulikana, na ni wengi, hesabu idadi yao mpaka sasa hivi haijajulikana. Tukaenda hapa uh, kwenye Ziwa Kivu, wavuvi ambao wanakuwa wakifanya kazi ya uvuvi, nao kunakuwa wengine ambao walipelekwa mahali pasipojulikana, wakienda, wakaenda kutafuta samaki na tukirudi sehemu za Masisi, tukirudi sehemu zingine za Nyiragongo na hata masehemu zingine kama vile Beni, nini mwenyewe unawajua, hata kama uh, Adef Nalu alikuwa akiuua raia, raia ilikuwa ikizielekeza tu kwenye mashamba kwenda kutafuta chakula, ila walikuwa wakichukuliwa na kukatakatwa huko huko sababu ya nini? Ya njaa. Na alafu wakati serikali inakuwa kama inapuuzi jambo ambayo eh, inatuhusu sisi raia, sisi tunafikiria kwamba kwa kweli, eh, waziri aweze kubadilisha Uh, masemi ya kwake kwa ajili ya kuweza kusaidia Wakongomani, sababu leo kama amewekwa hapo ni sababu ya kutumikia sisi raia na kutusaidia sisi raia wa Kongo na hasa kuendeleza nchi yetu ya Kongo mbele. Na kitu kubwa ambayo mimi nitaweza kikaomba serikali yetu ya ya, ya DRC ni kuweza uh, kukazanisha na mpango ambayo imeweza kuchukuliwa kuweza kumaliza vikundi vyoko vya kisilaha ili raia ipate kuingia katika mashamba na waanze kufanya kazi. Utaangalia kwa muda ambayo umeweza kupita, e, ama zamani hakuna njaa ambayo ilikuwa ikiripotiwa katika e, nchi yetu ya Kongo. Na kama leo njaa inaanza kuripotiwa ni sababu kunakuwa hiyo kico ya ukosefu ya usalama. Na ya pili nitaweza kuona ah. kwa, uh, kwa, kwa, kwa, kwa kwa Umoja wa Mataifa kuweza kufanya nguvu ili wapate kumalizana na shida ambayo inatukumba ina na hayo ni ya wapiganaji ambao uh, wanatoka katika manchi kigeni. Unajua, kunakuwa wale ambao wanatoka ndani ya Sudani Kusini, kunakuwa wale ambao wanatoka katika mji wa Rwanda, kunakuwa ah, hasa wengine ambao wanatoka Burundi na wengine wanatoka kama kule vile kule Chad ambao wanaitwa Wambororo. Wale wote wanakuwa wakisababisha usalama mdogo katika mji wetu wa Kongo. Asante sana Hamza Zubair ku shiriki katika Livetalk na tunatumaini kwamba utakuwa nasi wakati mwingine. Leo Livetalk ilikuwa open mic, wasikilizaji wameuliza maswali yao na tulikuwa pamoja na mambo Kawaya Jean Claude kutoka Kivu Kaskazini, pamoja na waziri wa maendeleo vijijini wa DRC Justin Bitakwire na Hamza Zuberi, na hapa studio vilevile vile, nilikuwa pamoja na Khadija Riyami. Ni matumaini yetu kwamba utaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Marudio ya matangazo haya yatakuja hapo kesho saa moja unusu. Mimi ni Abdishakur Abud pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa tukisema kwa herini na wikendi njema. na tukifunga matangazo yetu, ufuatao ni muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji ni mimi BMJ Muridhi. Maelfu ya wamarekani wanaendelea kukusanyika na kuandamana katika mji wa Boston na jimbo la Massachusetts, ambapo wanapinga sera za kibaguzi hapa Marekani. Msemaji wa rais wa Nigeria ametangaza hii leo kwamba kiongozi huyo atarudi nyumbani baada ya kuwa nje ya nchi hiyo kwa kipindi kirefu akipokea matibabu kwa ugonjwa ambao haujatangazwa hadharani. Polisi wa Uhispania na wale wa Ufaransa leo wameendelea na juhudi za kumtafuta raia mmoja wa Moroko mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye amkini alitekeleza shambulizi lilofanyika mjini Barcelona siku ya Alhamisi. Umoja wa Mataifa umeadhimisha siku ya kujitolea duniani, yaani World Humanitarian Day, kwa wito wa kusitisha mashambulizi yanayolenga raia na wafanyakazi wa mashirika ya kutoa misaada. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kwamba utawala wake umeafikia uamuzi kuhusu jinsi utakavyoshughulikia suala la vita vya miaka 16 nchini Afghanistan. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.