Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo tarehe 15 Agosti mwaka 2017. Matangazo yetu husikika katika redio shirika za FM pamoja na mitambo ya masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya jioni ya leo tuna ripoti juu ya ziara ya rais wa Misri Fatah el Sisi nchini Rwanda, pamoja na polisi watano wa Kenya wauliwa na Al-Shabab kaskazini mashariki mwa nchi hiyo hii leo. Alikuwa maafisa watano tayari wamefariki na mmoja yuko katika hali mbaya baada ya kuweza kuvamiwa kighafla. Na serikali ya Uganda imeanza uchunguzi katika ugomvi wa mashamba, huku rais Yoweri Museveni akikutana na viongozi wa eneo jingine kuzungumzia mzozo wa ardhi. Hizo basi ni baadhi za ripoti wa kuandalia hii leo, na ni matumaini yangu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikiliza matangazo haya kupitia mtandao anwani wa www.voaswahili.com. Lakini kwanza m, kamiti, tuambie habari muhimu za hii leo. Rais wa Marekani Donald Trump ame walaani vikali wazungu wenye sera za kibaguzi ambao walihusika katika maandamano ya Jumamosi yaliyosababisha vifo huko Charlottesville, Virginia, akisema ubaguzi ni ushetani. Kwa mara ya kwanza tangu ghasia hizo, Trump aliyataja kwa majina wenye sera za kinazi na wazungu wenye sera za kibaguzi kuwa ni wahalifu na wezi ambao hawakubaliki kabisa kwa kila kitu tunachokipenda kama Wamarekani. Aliapa kwamba mtu yeyote ambaye alifanya ghasia za kibaguzi huko Charlotteville atawajibishwa, na alisema kwamba kile kilichotokea katika mji huo kinaonyesha mtazamo mbaya sana wa chuki, ubaguzi pamoja na ghasia. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe anasema yeye na Rais wa Marekani Donald Trump wamekubaliana kuisimamisha Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya nyuklia na hicho ni kipaumbele chao. Abe na Trump walifikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya simu leo Jumanne. Kiongozi wa Japan aliwaeleza wanahabari mjini Tokyo majadiliano kati ya washirika hao wawili yalikuja wakati kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un aliposema kuwa atafanya majaribio ya makombora kwenye eneo la Guam katika bahari ya Pacific. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA limesema hivi leo kwamba Kim amepokea ripoti kutoka kwa jeshi lake juu ya mipango ya kulipiga eneo kuzunguka Guam ambalo ni mkakati ni makazi ya vituo kadhaa vya kijeshi vya Marekani. Ukosefu, ukosefu wa usalama wa chakula katika mkoa wa Somalia nchini Ethiopia umezidi kuwa mbaya. Kumradhi, ukosefu wa usalama wa chakula katika mkoa wa Somalia umekuwa umezidi kuwa mbaya na kuweka watu takriban laki saba katika hali ya kukumbwa na njaa kwa mujibu wa Oxfam International. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Taasisi ya kibinadamu inasema kwamba kiasi cha watu milioni nane na nusu kote nchini humo wanakabiliwa na hatari kubwa ya njaa, ikiwa ni ongezeko la asilimia 30 tangu mwanzoni mwa mwaka huu uhaba wa chakula na njaa umesababisha ukosefu wa makazi na athari mbaya katika kuwa na nyenzo za kukabiliana na ongezeko la ajira kwa watoto, ndoa za mapema na watoto kuacha shule. Kwa, kwa mujibu wa ripoti ya pamoja ya karibuni kati ya serikali ya Ethiopia na mashirika ya kibinadamu, ripoti imesema katika baadhi ya wilaya watu hufanyishwa ngono ili wapewe chakula, na ajira kwa watoto pia zinatumika hali kadhalika. Mtandao wa maonyo ya mapema kuhusu njaa, taasisi ambayo inafadhiliwa na Marekani, imesema ukosefu wa mvua katika kipindi cha mwaka uliopita umesababisha mzozo wa chakula. Kundi hilo limebashiri kuwa hata wakati wa msimu wa mvua wa Oktoba mpaka Disemba, wafugaji wataendelea kuathiriwa kwa sababu wanyama wengi tayari wamefariki au kuacha kuzaa au kutoa maziwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Watu wasiopungua mia tatu hivi sasa wamethibitishwa kufa siku moja baada ya mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, kufunikwa na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa, ambapo maafisa wanasema idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Janga la mapema jana Jumatatu lilifuatiwa na mvua kubwa ilionyesha kwa saa kadhaa. Walioshuhudia walielezea eneo lililopigwa sana ni la Regent, wakisema barabara zote zimejaa matope. Watu wasiopungua elfu mbili wameachwa bila makazi kutokana na janga hilo. Ndugu walifukua kwenye matope kuwatafuta wapendo wao, wakati wanajeshi wamepelekwa huko kusaidia operesheni ya uokozi. Picha za video zilizotumwa na wakazi kwenye eneo zikionyesha watu wakiwa wamefunikwa na matope hadi kwenye kifua wakijaribu kuvuka barabara. Msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu aliliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba kundi lao lilihesabu idadi ya watu waliofariki ni mia tatu kumi na mbili. Kiongozi namba mbili wa zamani wa kundi la Al Shabab wanasema ameachana na kundi hilo la wanamgambo lenye makao yake nchini Somalia. Mokhtar Robo, ambaye pia anajulikana kama Abu Mansur, alitoa tangazo hilo kwa waandishi wa habari kwenye hoteli moja mjini Mogadishu leo Jumanne. Ningependa kuwaambia watu wa Somalia na jumuiya ya kimataifa kwamba nimeachana na Al Shabab tangu miaka mitano na miezi saba iliyopita na kwamba sio mwanachama wa kundi hilo, alisema. Katika taarifa yake alisema aliachana na kundi hilo kwa sababu ya kutofautiana na viongozi wengine wa Al Shabab. Nimeachana na kundi kwa sababu ya kutoelewana na kuwepo tofauti juu ya itikadi ambazo hazipo katika masilahi ya dini ya Kiislamu, watu na nchi, alisema. Asante Mkamiti kwa habari hizo. Na habari zenye uzito jioni ya hii leo, basi inatupeleka huko kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako kama tulivyosema katika utangulizi wetu kwamba maafisa watano wa polisi wameuawa nchini hiyo na mmoja kujeruhiwa vibaya baada ya kundi linaoshukiwa kuwa ni wanamgambo wa Al Shabab kutekeleza shambulio la kushtukiza katika wilaya ya Ijara, kaunti ya Garisa. Kufuatia hali hiyo, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwandishi wetu wa Garisa, Uba Abdi na kwanza kum uliza nini hasa kimetokea? Tumeweza kupata taarifa kuwa kundi al la Alshabab limeweza kuvamia eneo la Ardigize ambalo liko katika barabara ya Bodhai. Barabara hiyo ya Bodhai inafahamika sana kupakana na, na msitu wa Boni Forest ambayo ni ngome ya kundi hili la Alshababu ambayo limekuwa likifanya mashambulizi sana katika eneo la Lamu. Taarifa hizi ambazo zimetufikia sasa, na toka hapa vilevile tutaweza kuelekea huko kuweza kuthibitisha wenyewe, kama taarifa hizi ni hivyo, ni kuwa maafisa uh, watano tayari wame fariki na mmoja yuko katika hali mbaya baada ya kuweza kuvamiwa kighafla. ni nani umezungumza naye na amekufahamisha nini? Nimeweza kuzungumza na afisa mmoja ambayo uko katika eneo hilo, ili kudhibitisha taarifa ambazo tunawaeleza wasikilizaji wetu, na ni kuwa kundi la Alshabab limeweza kuvamia kaunti ya ijara a, na kuwaua maafisa watano na mmoja yuko katika hali mahututi. Nauba tueleze tena kutoka pahali ulipo au kutoka mjini, katika mji mkuu hapo Garissa, haya yametukia umbali gani na ni vipi ambavyo unaweza kufika katika eneo hilo? Naam, kutoka mji wa Garissa hadi eneo la Ijara linachukua masaa tatu kuweza kufika katika eneo hilo, na tukio hili kama tunavyozungumza, vmj ilikuwa limetendeka magharibi hii ambapo taarifa hizi tumepokea na maafisa wameweza kuondoka katika kaunti hii kwenda kuelekea upande huu, ili kukabiliana na kundi hilo la Alshababu ambalo limetekeleza uh, mauaji ya maafisa. Kumbuka, eneo la Ijara ilikuwa limegonga vichwa vya habari kutokana na vile kumchagua mwanamke wa kwanza ambaye alimenyana na wanaume katika kaunti hiyo, na sasa eneo hilo linagonga vichwa vya habari kutokana na shughuli hili ambapo maafisa wa usalama wameweza kuwaua Hebu tueleze, kama labda mamlaka hapo, isipokuwa yule afisa wamezungumza na yeye, labda wakuu wa kaunti wametoa taarifa yoyote kuhusiana na shambulizi hili. Jaribu um, niwezavyo kuweza kupata kauli yao, lakini inaonekana ni kama wote wanashughulika na swala hilo kwa sasa. Labda nitaweza kuwatafuta baada ya swala hilo kuweza kutulia na kuweza kupatikana ukweli uko wapi, wapo waliweza kuvamiwa, kwa sababu kuna wengine tayari wameweka taarifa upande mwingine kuwa ni kilupizi ambapo gari hilo iliweza kulituka. Wengine wanasema, wafisa niliweza kuzungumza naye alithibitisha kuwa waliweza kushambuliwa na gari lao kuchomwa. Nam, gazeti la Daily Nation linalochapishiwa mjini Nairobi lina taarifa kwamba Alshababu ndio ambao wametekeleza shambulizi hilo. Je, una taarifa zozote kwamba wao wamejitokeza hadharani au rasmi kusema kwamba ni wao wamehusika? Nam, kwa sasa siwezi nikathibitisha kuwa ni wao wameweza kuhusika au ni vipi, lakini natumia madai ambayo afisa wa polisi ameweza kunieleza kuwa ni wameshambuliwa na kundi hilo la Alshababu. Huyo ni Uba Abdi, mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Garisa, akizungumza kutokana na shambulio lilotokea katika eneo hilo hii leo. Tunaendelea na habari za dunia. Rais wa Iran Hassan Ruhani alisema leo Jumanne kwamba nchi yake inapendelea kuendelea na mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano juu ya programu yake ya nyuklia lakini kama Marekani inaendeleza vitisho na vikwazo, basi Iran haraka itaweza kurejea kwenye harakati zake za nyuklia hadi kufikia kiwango cha juu kabla ya mkataba kuanza kazi. Akizungumza na wabunge kwenye hotuba iliyotangazwa na televisheni, Rohani alisema Marekani si mshirika mzuri. Wale ambao wanajaribu kurudi kwenye lugha za vitisho na vikwazo ni wafungwa wa mitazamo yao ya nyuma, Rohani alisema wananyima fursa ya amani. Kundi la Taliban linatoa wito kwa rais wa Marekani Donald Trump kuondoa vikosi vyote vya vi Marekani kutoka Afghanistan kama kiongozi wa Marekani anayewajibika na kuacha kusikiliza maneno ya Kabul. Katika kile ilichokiita barua ya wazi kwa rais wa Marekani leo Jumanne, kundi hilo la waasi wa Kiislamu lilieleza kwa wabunge na majenerali wanaozungumza kuhusu wanamshinikiza ilivyokuhusika kwa wabunge na majenerali wanamshinikiza Trump kuendeleza mgogoro wa Afghanistan kwa sababu wanataka kuendeleza fursa zao za kijeshi. Kiasi cha wanajeshi elfu nane na mia nne wa Marekani wapo nchini Afghanistan wakitoa mafunzo, ushauri na kuvisaidia vikosi vya kieneo chini ya ushirika wa kijeshi unaoongozwa na NATO katika kuongeza operesheni zinazofanywa za kupambana na ugaidi. Mke wa rais wa Zimbabwe Big Grace Mugabe hajulikani mahala alipo, wakati polisi wa Afrika Kusini na mawakili wake wanashauriana kuhusu misingi ya kwenda mwenyewe polisi ili akabiliwe na mashtaka ya kumshambulia mwanamke mmoja kwenye hoteli moja kifahari mjini Johannesburg, Afrika Kusini. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema Mugabe hakufika mahakamani baada ya waziri wa usalama Fikile Mbalula Awali aliposema Mugabe alitoa ushirikiano na kujisalimisha mwenyewe kwa polisi leo Jumanne. Mbalula aliongeza Mugabe atafunguliwa mashtaka. Afisa mwandamizi wa polisi baadaye alisema mashauriano juu ya mke wa Mugabe kujisalimisha bado yanaendelea. Tupo katika hatua ambayo hatuwezi kumkamata. Naam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu kutoka hapa Washington ni kwamba balozi wa Misri nchini Rwanda na mira Negma amesema nchi yake inafanya kila liwezekanavyo kutatua mzozo wa matumizi ya mto Nile na mataifa washirika. Balozi huyo amesema hayo mjini Kigali baada ya rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi kuanza ziara yake ya siku mbili nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti zaidi. El Sisi amewasili mjini Kigali mapema leo akiambatana na baadhi ya viongozi waandamizi kwenye serikali yake. Alipokelewa kwenye uwanja wa ndege wa Kigali na Rais paul Kagame kabla ya kuelekea moja kwa moja kwenye jumba la makumbusho ya mauaji ya kimbari. Baadaye jioni ya leo, rais huyo wa Misri anatazamiwa kupokelewa kwa karamu maalum kabla ya kusaini makubaliano ya kiuchumi baina ya Misri na Rwanda. Balozi wa Misri nchini Rwanda Namir Negma amesema pia kiini cha ziara ya rais wake nchini rwanda ni kujaribu kufufua mafungamano ya Misri na nchi nyingine za Kiafrika. Uh, trying... chini ya uongozi wa Rais Sisi, tunajaribu kurejesha uhusiano uliokuwepo tangu enzi na ndugu zetu wa Afrika wa nchi nyingine, hususani nchi za bonde la mto Nile. Nadhani maazimio yaliyochukuliwa mjini Entebbe yatakuwa ni sehemu ya mazungumzo ya, ya Rais Sisi na Rais Kagame lakini kimsingi tutatazama mzozo baina ya Misri na baadhi ya mataifa mengine ili kuona jinsi tunavyoweza kutatua utata huu kwa sababu tunahitaji ushirikiano badala ya utata. Misri imekuwa na mzozo wa miongo mingi, hasa kuhusu miliki na matumizi ya mto Nile. Rais Abdul Fattah El Sisi anayetembea mataifa manne ya mashariki na magharibi mwa Afrika. Balozi na Mirnegmu, anasema mataifa haya yana ushawishi mkubwa kuhusu swala hilo akitoa mfano wa Rwanda. Rwanda, is a key player in East Africa. Rwanda ina ushawishi kwenye nchi za Afrika Mashariki, uh, lakini pia inasikika kwenye bara la Afrika. Kwa hiyo ni muhimu sana kuihusisha Rwanda kwenye majadiliano haya ambayo ni lazima yaende sambamba na sheria za kimataifa. Uh, go for it in accordance with international law. Kwa upande mwingine, wafanyabiashara wa Rwanda wanaichukulia zaidi ziara hii kama nafasi bora ya kufungua ukurasa mpya wa mawasiliano ya kibiashara baina yao na wenzao wa Misri. Gasa Majera Benjamin ni mkuu wa sekta binafsi nchini Rwanda. nabo bacuruzi babo bamwe na bamwe wawekezaji wao wamekusha tufanulia maeneo ambayo wa wanadhani wanaweza kuwekeza hapa Rwanda, na sisi tunatazamia kwenda kule kwa ajili ya kutafuta fursa za uwekezaji na kufanya biashara, maana Misri ni taifa ililoendelea tunadhani tunaweza kupata mengi kutoka huko kwa kufuatana nao. Rais Sisi amekuja Rwanda baada ya Tanzania kwenye ziara ambayo pia itampeleka nchini Chad na Gabon, magharibi mwa bara la Afrika. Silvano Scaramella, Sauti ya Amerika Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki. Iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunakumbusha kwamba leo kwa undani usikose kusikiliza matangazo yetu, ambapo tunaangalia mkakati wa upinzani baada ya kushindwa na kuahirishwa kwa maandamano au mkutano mkuu uliokuwa ufanye hii leo. Nini maoni ya jumuiya ya kimataifa kuhusiana na matokeo hayo na msimamo wa upinzani? Basi usikose kusikiliza kwa undani baadaye hii leo. Na tukiendelea na ripoti nyingine, ni kwamba serikali ya Uganda imeanza kuweka mpaka kwenye ardhi yenye mzozo kaskazini mwa Uganda baada ya maandamano ya wiki nzima yaliyowahusisha wanawake waliovua wa nguo wakipinga hatua wa hiyo. Hayo yanaendelea wakati rais Yoweri Museveni akutana na viongozi kutoka mashir, mashariki mwa Uganda kuhusu mizozo ya ardhi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana maelezo zaidi. Shughuli ya kuweka mpaka kwenye ardhi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo isiyokuwa na kuitatua kwa muda mrefu inatekelezwa na wataalamu kuhusu masuala ya ardhi kutoka serikalini chini ya ulinzi mkali wa jeshi la taifa na maafisa wa polisi. Waziri wa ardhi Beta Mongina anasimamia shughuli hiyo baada ya wiki nzima ya maandamano yakihusisha vijana na wanawake waliovua wa nguo na kusalia uchi. Serikali inataka ardhi hiyo ambayo wakazi wa eneo la Amuru wanadai ni ya ukoo, yenye ukubwa wa hekari elfu kumi kupewa kampuni ya Madivani kwa upanzi wa miwa. Swala is... hili limekuwepo kwa muda mrefu, tumejadiliana bila mafanikio, lakini tunaendelea kujadiliana. Tunaweka mipaka kwenye ardhi hiyo wakati tunajadiliana na wabunge kutoka eneo hilo. Ni vyema kwamba baadhi ya wakazi wa eneo hili wamekubali kwamba tuweke mpaka na ardhi litolewe kwa mwekezaji waliokubali tunaenda nao jijini Kampala, tutarudi kufuatilia. Mzozo wa umiliki wa ardhi hiyo umekuwa ukiendelea kwa muda wa takribani miaka saba. Mnamo mwaka 2015 wanawake walivua nguo kubaki uchi na kuandamana wakizunguka gari la aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani marehemu Jenerali Aronda Nyakairima, wakipinga hatua ya serikali kutaka kutoa ardhi hiyo kwa mwekezaji huyo Madivani mizozo ya ardhi pia imetokea mashariki mwa Uganda na kulazimu rais Yoweri Museveni kuitisha mkutano wa dharura na viongozi wote wa kisiasa wa eneo hilo wakiongozwa na waziri msaidizi wa masuala ya Afrika Mashariki Julius Maganda. So... tuna shida ya ardhi kati ya wilaya ya Budaka na Butaleja na katika eneo zima la mashariki mwa Uganda ni lazima tumweleze Rais Museveni kuchukua hatua za haraka kutatua mizozo hii. Mkutano wetu na Rais Museveni ni muhimu sana kama viongozi wa eneo zima la mashariki mwa Uganda kumaliza mizozo ili tujenge eneo hilo. Kwingineko, afisa wa ngazi ya juu katika jeshi la Uganda Brigedia Kasirye Gwanga naye amechoma greda analodai lilikuwa linatumika kunyakua ardhi yake. Kulingana na maafisa wa usalama, Brigedia Gwanga akiwa amejihami kwa bunduki, alimkuta dereva wa gereda hilo akiwa katika shughuli ya kutayarisha ujenzi katika ardhi yake, akafyatua risasi na kuwafanya wote waliokuwepo kukimbilia usalama wao kabla ya kuliwasha moto na kuliteketeza. Mizozo ya ardhi inajiri wakati ambapo serikali imewasilisha mswada bungeni ikitaka katiba kufanyiwa marekebisho ili kupewa mamlaka ya kumiliki ardhi wakati wowote mahala popote kwa minajili ya maendeleo. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kuhusu kituo maalum cha kinamama kuwanyonyesha watoto kinavyowasaidia wabunge nchini Uganda kufanya kazi zao na pia kulea watoto wao. Shirika la afya duniani linapendekeza watoto wachanga wanyonyeshwe maziwa ya mama mpaka watakapofikia umri wa miezi sita na huenda wakaendelea kunyonyeshwa hadi wanapofikia umri wa miaka miwili. Lakini hili linaweza kuwa na shida kwa kinamama wanaofanya kazi kote duniani. Bunge la Uganda linahamasisha kunyonyeshwa watoto maziwa ya mama kwa kuanzisha kituo cha kuhudumia watoto kwa ajili ya wa wabunge wanawake na wafanyakazi wengine hapo bungeni. Mwandishi wa VOA Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Bunge la Uganda lina wabunge wanawake 153, wengi wao wako katika umri wa kuweza kushika mimba. Kwa hiyo wabunge wamechukua hatua ya kuwasaidia wabunge wanawake kufanya shughuli zao za kibunge na wakati huo huo kujishughulisha na malezi ya watoto. Wabunge kama Taka Agnes Wejuli ambaye ana mtoto wa kiume wa miezi minne anatumia muda wake wa mchana kwenye kituo cha kuhudumia watoto kwenye eneo la bunge. Ninapokuja hapa mapema sana, sina haja ya kumwogesha mwanangu. Namwamsha, namwingiza kwenye gari, nafunga gari na kuja hapa, namshusha hapa, nahudhuria mikutano, nahudhuria vikao vya kamati, nahudhuria mikutano ya mchana. Kwa hiyo muda wote niko hapa. Spika wa bunge la Uganda Rebeka alitwala Kadaga alifungua kituo hicho takriban miaka miwili iliyopita kuwahudumia wabunge wanawake na wafanyakazi wa bunge. Kituo hicho kina jiko, chumba cha kuogeshea watoto, sehemu ya kulala na kucheza watoto, na lililo muhimu sana ni kwamba kuna chumba cha kunyonyesha watoto ambacho Spika Kadaga anasema kimewawezesha wanawake kuwa na ushiriki mzuri katika Bunge. Siku zilizopita mtu ilimlazimu kuondoka bungeni na kwenda nyumbani kutegemea na sehemu anakoishi. Hiyo huchukua muda mrefu, ama angefanya sehemu ya shughuli zake hapo au haache kazi moja kwa moja na arejee bungeni siku ya pili, kwa sababu hali ya msongamano wa magari ni mkubwa. Kama unasafiri kwenda na kurudi kati ya mjini na nyumbani, itachukua muda mrefu sana kuna walezi wawili katika kituo hicho. Mtafiti msaidizi wa bunge Shiba Namara anachukua mapumziko mafupi kwenda kumnyonyesha mtoto wake wa miezi mitatu. Kujisikia tu uko kazini na wakati huo huo unamhudumia mtoto wako na yuko salama, una unaweza kwenda wakati wowote wa, kwa kweli ni huduma nzuri ambayo imewahi kutolewa. Uganda ni miongoni mwa nchi 23 duniani ambako zina idadi ya asilimia 60 ya watoto ambao ni umri wa kunyonyeshwa katika miezi sita ya kwanza ya maisha yao kwa mujibu wa Global Breastfeeding Scorecard ya mwaka 2017. Lakini maafisa wa afya wa Uganda anasema bado kuna fursa ya kuboresha zaidi huduma hiyo. Shukran kwa juhudi za bunge, kila taasisi ya serikali nchini imeambiwa kufungua kituo cha kunyonyesha watoto. na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya Mkamiti kuja kutusomea muktasari wa habari, nakumbusha vilevile, katika kwa undani leo tunazungumzia tutazungumzia pia suala la rais wa Misri lcc kuitembelea nchi ya Tanzania, ambapo hivi sasa rais huyo yupo nchini Rwanda. Bila shaka tutaangalia matokeo ya ziara hiyo, ambayo ametia saini mikataba ya ushirikiano wa kiuchumi, lakini wameshindwa kukubaliana juu ya swala ya matumizi ya maji ya mto Nile. Na usikose matangazo yetu ya hapo kesho, siku ya Jumatano, tutakuletea maswali kuhusu afya na siku ya Jumamosi utakuwa pamoja nasi katika maswali na majibu. Basi msikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Lakini Mkamiti, naona una ziada. Vilevile matangazo yetu, Abdu Shakur, yanapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Hali kadhalika tupo katika Facebook. Ufuatao ni muktasar wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amewalaani vikali wazungu wenye sera za kibaguzi ambao walihusika katika maandamano ya Jumamosi yaliyosababisha vifo huko Charlottesville, Virginia, akisema ubaguzi ni ushetani. Waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe anasema yeye na rais wa Marekani Donald Trump wamekubaliana kuisimamisha Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya nyuklia, na hicho ni kipaumbele chao. Abe na Trump walifikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya njia ya simu leo Jumanne. Kiongozi wa Japan aliwaeleza wanahabari mjini Tokyo. Ukosefu wa usalama wa chakula katika mkoa wa Somalia nchini Ethiopia umezidi kwa mbaya na kuwaweka watu takriban laki saba katika hali ya kukumbwa na njaa, kwa mujibu wa Oxfam International. Watu wasiopungua mia tatu hivi sasa wamethibitishwa kufa siku moja baada ya mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, kufunikwa na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa, ambapo maafisa wanasema idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Janga la mapema jana Jumatatu lilifuatiwa na mvua kubwa iliyonyesha kwa saa kadhaa. Ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika matangazo yetu ya jioni. Msikose kuwa nasi hapo kesho na vilevile vile, msikose kuwa pamoja nasi katika Kumekucha Afrika saa 12, alfajiri saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwongoza matangazo Aida Isa, hapa studio nilikuwa pamoja na naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi Abdu Shakur Abu, tukisema usiku mwema, kwa herini.