Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara e kabisa. Ni kama ulivyosikia kwa hicho kitambulisho, ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa kishindo, msikilizaji, wewe ulio katika Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na dunia nzima kwa jumla ukitusikiliza katika www voa swahili com na kukaribisha kwa sekunde uh, kunradhi, dakika zipatazo 30 uh, za VOA Express kutoka hapa studio 12 Washington. Sane sana, BMJ. Mimi naitwa Sandey Shomari, msikilizaji, bila kusahau Jumanne hii Leo Agosti 15, mambo ni moto moto. BMJ anasema tuna mengi ya kukupa kwa sekunde. Sisi sekunde, amesema dakika 30, e, za kipindi cha VOA Express. Vilevile nakukumbusha kwamba kipindi hiki, msikilizaji unaweza kuungana nasi moja kwa moja kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook e, live. Tunakupa vitu kule tukiwa tunakuletea matangazo haya moja kwa moja, lakini hii leo tutaangalia mengi. Mojawapo ni ile ziara ya rais wa Misri nchini Tanzania, Abdul Fatah al Sisi. Nini kinachopatikana? Wachumi wanasema nini? Faida zake ni zipi? Hali kadhalika msikilizaji, usisahau tutaangalia kule nchini Kenya ambapo uchaguzi umekamilika, lakini je, upande kule wa kaskazini mashariki wa upande wa akina mama nao imekuwaje? Kuna mbunge kule ambaye ameshinda, anaeleza zaidi Sofia Nuru kuhusu hilo. Nam ni ishara kwamba baadaye kidogo tutakuletea habari moto moto kutoka chumba chetu cha habari, lakini tumsikilize sasa uh, huyu mwanamke ambaye amekuwa kwa mara ya kwanza Sunday. Uh, tumepata mwanamke ambaye anawakilisha eneo bunge kutoka eneo hilo la uh, uh, kaskazini, kaskazini mashariki mwa Kenya, Kenya jina lake uh, ni sofia Nur. Hebu tumsikilize kidogo, alafu tutakupa story yake. Sio mimi peke yangu au fatuma na mimi peke yetu tunaweza kufanya hiyo kazi Ninaomba wasichana wote watoka kwa nyumba waachane na hizi viti ya wa mama tumwachie mama moja na sisi tuchukue viti zingine. Ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika show ya leo, na pia Sande, umesahau kuwaeleza kwamba wale ambao saa zingine wanakuwa wanatafuta kazi nini, tunawapa ushauri katika kama una kazi wewe mwenyewe. umefanya interview moja noma sana, ambapo tutaisikiliza matata ma sana, tutaisikiliza baadaye Saka. Lakini kwa sasa ma nafikiri yupo kwenye laini ya simu tuende kwa Josephat Kioko. Uh, Josephat Kioko, hebu tueleze baada ya uchaguzi kukamilika nchini Kenya, hali imekuwaje huko Mombasa kwa sasa na mambo jinsi yanavyoendelea baada ya uchaguzi? Unatuambia kwamba mambo ni mengi na hali inaelekea kurejea kawaida. Hebu tueleze Kioko zaidi yanayoendelea nchini Kenya. Josephat Kioko, unanipata? Kumekuwa na kumekuwa na, kumekuwa na harakati za watu kurejea kazini kwa sababu kipindi cha uchaguzi kimekaa kama, kama ni kirefu, kwa sababu ya kupiga kura mvutano e, wa kupinga matokeo, watu wamekuwa na wasiwasi. Ukiangalia miji, watu wamekuwa wa ni wachache mjini, lakini sasa baada ya watu kuaa kazini, kwa mfano walikuwa wamekaidi msimamo wa Raila Odinga jana na leo ikiwa katika filkafilka imezungumza na wasafiri wengi, wameanza kurejea katika miji hasa katika mji wa Nairobi uliokuwa na wasiwasi mkubwa sana. Ikizungumza na wamiliki wa magari, wafanyi biashara wanasema hawana ningine ila ya kurejea na, na hali ya utulivu inashuhudiwa mji wa Voi, eneo la Taita Taveta eneo ambalo linaunganisha usafiri kutoka hapa hadi katika jiji la Nairobi. Abiria wengi waliozungumza na VOA wanasema hawana budi ila kurejea kazini kutafuta riziki ya kila siku. Mwenye anataka kuenda sasa anaweza enda. Watu walikuwa naogopa, walikuwa na wasiwasi wasi. Mambo iko sawa kabisa. Sinieleza kidogo basi nataka nijue vile hali iko kama mmeanza kurudi. Mwenye anataka kuenda sasa anaweza enda, hakuna shida Nairobi. Lakini wahudumu wa magari haya na wamiliki wanasema tayari wamepata hasara kubwa kutokana na, na msimamo wa kisiasa wasafiri si wengi kama kitambo. watu wanaofia ni kama kunaweza kuwa na nini? Biashara iko chini, lakini tunafanya tu. Na pengine imekuwa chini kwa muda gani? Kuanzia tarehe ya uchaguzi wasafiri walikuwa wachache, lakini sasa hivi unaona magari zinaenda Nairobi, zinarudi, watu wameanza kurejea kwa, kwa, kwa kazi zao. Haya ni katika kituo hiki kikubwa cha magari, lakini uoga ambao umetatiza biashara kiasi, kama wanavyotueleza hapa wahudumu wa magari haya katika miji tofauti kuingia katika mji wa Nairobi. Na sasa kwa kuangalia tu hali ilivyo kibiashara, hali inaendelea kurejea kama kawaida. Bidhaa zilipandishwa bei kutokana na mvutano wa kisiasa. Nimezungumza na wafanyabiashara kadhaa katika mji mdogo wa Mariakani ulio barabara kuu ya Mombasa kuelekea Nairobi hiyo tu kupanda tu vitu, ukienda kwa hii imeongezeka kidogo. Viazi ilikuwa elfu moja mia nane ikakuja elfu tatu kama hii ndi zindonunua kama mia sita ilikuwa inauzwa elfu moja mia mbili na wa, wa, wanawambia nini wafanyi biashara wale wanaouzia mizigo ile. uoga uoga huko kwa mashamba kukuwa na watu e, kwa ajili ya walikuwa na uoga ndio maana zilipanda. Na ikiwa leo Jumanne ni siku viongozi wakuu wa pinzani waliotarajiwa kutoa tamko muhimu wito wa jumla unaotolewa na raia sambamba na viongozi wengine ni kuridhia mapatano na kuendeleza ujenzi wa taifa. Na kwa sasa ni hayo tu katika VOA Express, mimi ni Josephat Kioko. Uh, asante sana Josephat Kio kutoka kule Mombasa, hebu tuangalie sasa baada ya Mombasa BMJ tunakwenda wapi? Naam, maswala kuhusu uchaguzi nchini Kenya yanazungumziwa tangu siku ya juma nne ambapo walipiga kura mm -hmm. mm -hmm. wajua sande mi nilikuwa kule nimeona mengi lakini moja kwa moja, lakini kwa leo eh, kumekuwa na subra ambayo Wakenya wengi nje eh, katika ndani ya nchi na hata nje walikuwa wanasubiri sana Raila Odinga atoe kauli ambayo alisema atatoa kuhusiana na mwelekeo kutoka sasa sababu so amesema kwamba hakubali mm -hmm. kwamba alishindwa mm -hmm. kihalali mm -hmm. na tuungane naye mwandishi wetu kule nairobi kennedy wandera a, kabla hatujazungumzia zile yale mashirika ambayo yameondolewa us, usajili hebu tulizungumzia hii kwa kifupi wakenya wamekuwa akisubiri imekuwaje kwamba raila odinga hajatoa kauli ambayo imekuwa ikisubiriwa Tumeweza kuzungumza na baadhi ya maafisa wakuu katika muungano huu na wanatueleza kwamba kuna yapo maswala ambayo uh, wanayazungumzia na walitaraji kwamba watayazungumzia na kupata suluhu, lakini hawajapata suluhu hilo, kumaanisha kwamba wataweza kuzungumza na nchi kesho. Lakini pia tumeweza kudadisi kuweza kujua katika muungano huu, lakini kwa sababu huu muungano wa kilele unaoletwa vyama vyote vya upinzani vile ambavyo vimekuwa uh, vikipigia na, kifupi, na kwa kifupi kwa kifupi wana, Kennedy kuna wale ambao wanapinga uamuzi fulani, lakini baada wa hawaje kusikia uamuzi fulani ambao wanadai kwamba watarudi kwa, kwa Kenya na waeleze kwamba huu ndio mwelekeo na Kennedy, kwa kifupi ni kwamba kauli hiyo inasubiriwa hapo kesho. Nimekuwa nikitizama pia vyombo vya habari hapo Kenya, pamoja na uh, televisheni ya KTN wanasema ni kesho na wala sio leo. Hebu tueleze ni nini ni, ni kingine ambacho wasikilizaji wajue kuhusu uh, kuvunjwa au ku, kataliwa usajili baadhi ya mashirika hapo nchini Kenya. Jana tulizungumza kuhusu uh, tume ya haki za binadamu hapo Kenya, na leo kuna nyingine. Hebu eleza kwa kwa upana zaidi ni nini kinaendelea. Naam, jana mkurugenzi mtendaji wa bodi ya kuratibu mashirika yasiyo kiserikali Fazul Muhamed alimwandikia uh, kamishina mkuu wa idara ya utoaji ushuru nchini pamoja na gavana wa benki kuu ya Kenya kuwataka kushinikiza aa, kushikilia fedha za aa, aa, shirika la lisilo la kiserikali hapa na kutetea haki za kibinadamu Kenya Human Rights Commission mara moja. Wakili Fazul Mohamed anasema kwamba shirika hili limekata kulipa shilingi milioni mia moja za ushuru kwa mujibu wa sheria, na pia shirika hili limeshindwa kueleza jinsi lilivyotumia takriban shilingi bilioni moja nukta mbili ilizopokea mwaka elfu mbili na kumi na sita na vilevile pia anasema kwamba shirika hili limewaajiri raia wa nchi za kigeni kufanya kazi Kenya pasi bila kuwa na vibali vya kazi, na vilevile pia inasema kwamba uh, shirika hili la Kenya Human Rights Commission lina uh, lina akaunti nne za benki ambazo ni haramu. Lakini mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, Jeff George Kegoro, leo amezungumza na waandishi wa habari na kueleza kwamba hayo madai hayana msingi wowote. Labda tumsikilize jinsi anavyosema. Let it be clear that the KHRC maintains the highest level of financial and operational integrity as demonstrated by our consistent and full compliance with statutory obligations. We are up to date in our filings. Ebueleza kwa kifupi, kifupi, Kennedy. Alikiendesha shughuli zake kwa uwazi uh. Kwa hivyo, hamna chochote ambacho kinadhihirisha kwamba alinafaa kufungwa kwa sababu kuna maswala fulani ambayo alijawezi uh, kuyatekeleza na pamoja na na shirika au tume hiyo ya uh, mambo yanayohusu haki za binadamu. Pia kuna nyingine inaitwa AFRICOG ambayo uh, leo watu wameraukia kusikia kwamba nayo pia ina u, usajili wake una vunjili wa mbali. Ni nini ambacho kinapelekea mambo haya? Na wengine sasa wanahisi kwamba huenda kuna maswala ya siasa hapa, manake haya yanajiri eh, siku chache tu baada ya uchaguzi kufanyika. Naam, mashirika haya mawili yamekuwa ya yakihusika uh, pakubwa katika mchakato wa kura nchini Kenya. Na wao kwa mfano hawa, uh, Kenya Human Rights Commission wanasema kwamba huenda, huenda kule kushiriki kwao katika mchakato mzima wa uchaguzi labda na kuweza kuangazia maswala ambayo hayajafiki kiwango walivyotaraji, ni huenda basi ikawa ni mojawapo wa maswala ambayo wanaandama kutokana kwayo. Lakini pia nieleze kwamba leo uh, Africog ambayo ni Africa Centre of Open Governance imeandikiwa barua na huyu uh, Fazul Muhammad akisema kwamba uh, shirika hili uh, limekuwa likiendesha shughuli zake pasi kuwepo bila kuwepo na na, na kuwepo usajili kwa mujibu wa sheria hapa nchini Kenya, na hivyo basi ameeleza mkurugenzi wa mashtaka ya jinai Ndegwa Muhoro kuwafunga na kudu, kudu, kufunga na kudhibiti shughuli za shirika hili pamoja na kuwakamata ku, wakurugenzi wa shirika hilo mara moja. Ashukran sana Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi, kwa kutueleza kwa kina zaidi kuhusiana na swala hili. Sandi Shomari, hili ni swala ambalo linazungumziwa sana, kwa sababu kama nilivyosema, wengine wanahoji ni kwa nini linakujwa wakati uchaguzi umefanyika tu, na je, mashirika haya yanahusika kwa vyovyote vile kwa uchaguzi okay, wa mwaka huu. Kwa hivyo, Kennedy, tutaendelea kuliangalia kwa undani zaidi. Twende wapi? Eh, Sandi, moja kwa moja tuangalie habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewalaani vikali wazungu wenye sera za kibaguzi ambao walihusika katika maandamano ya Jumamosi yaliyosababisha vifo huko Charlottesville, Virginia, akisema ubaguzi ni ushetani. Kwa mara ya kwanza tangu ghasia hizo, Trump aliyataja kwa majina wenye sera za kinazi, Ku Klux Klan na wazungu wenye sera za kibaguzi kuwa ni wahalifu na wezi ambao hawakubaliki kabisa kwa kila kitu tunachokipenda kama Wamarekani. Aliapa kwamba mtu yeyote ambaye alifanya ghasia za kibaguzi huko Charlottesville atawajibishwa, na alisema kwamba kile kilichotokea katika mji huo kinaonyesha mtazamo mbaya sana wa chuki, ubaguzi na ghasia. Na waziri mkuu wa Japan Shizo Abe amesema kwamba yeye na rais wa Marekani Donald Trump wamekubaliana kusimamisha Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya nyuklia na kwamba suala hilo linapewa kipaumbele. Abi na Trump walifikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya simu leo Jumanne, wakati kiongozi huyo wa Japan alipozungumza na waandishi wa habari mjini Tokyo. Majadiliano kati ya washirika hao wawili yalikuja wakati kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un aliposema kwamba atafanya majaribio ya makombora kwenye eneo la Guam katika bahari ya Pacific. Mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe leo hii atakuwepo mahakamani nchini Afrika Kusini akabiliwa na mashitaka ya kumpiga msichana kwenye hoteli moja ya kifahari mjini Johannesburg siku ya Jumapili. Fikile Mbalula, waziri wa masuala ya usalama wa Afrika Kusini, amewaambia waandishi wa habari kwamba Mugabe hakukamatwa kwa sababu alishirikiana na polisi na kwenda mwenyewe polisi mapema siku hiyo. Mke wa rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 52 anashutumiwa kumpiga msichana Gabriela Engels mwenye umri wa miaka 20 ambaye alikuwa anamtembelea mtoto wa kiume wa mugabe kwenye hoteli. na kiongozi nambari nambari mbili wa zamani wa kundi la Al Shabab anasema ameachana na kundi hilo la wanamgambo lenye makao yake nchini Somalia. Mukta Robo ambaye pia anajulikana kama Abu Mansur alikutana na vyombo vya habari kwenye hoteli moja mjini Mogadishu, mahala ambapo alitangaza leo Jumanne kwamba anaachana na kundi hilo. Ningependa kuwaambia watu wa Somalia na jumuiya ya kimataifa kwamba nimeachana na Alshababu tangu miaka mitano na miezi saba iliyopita, alisema bwana huyo. Kipindi ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji kama ungana nasi unasafiri na VOA Express na sasa basi, moja kwa moja tunaelekea hadi huko nchini Tanzania ee, ambapo rais wa Misri Abdel Fatah al-Sisi alifanya ziara nchini humo na kukutana na Rais John Magufuli kuhusiana na mambo mbalimbali, lakini tunaangalia katika upande wa kibiashara. Nini ziara hii itafaidisha nchi hiyo kibiashara? George Njogopa kutoka Tanzania, karibu tueleze, eh, kile ambacho umekifahamu Nasanda Shomari, amekupata uzuri navyozungumzwa tayari. Rais Sisi bila shaka atakuwa tayari ashawasili Kigali Rwanda akiendana na ziara yake barani Afrika. Hapa kwetu Tanzania aliwasili nyakati za asubuhi jana, na kisha amekuwa na mazungumzo na mwenyeji wake Rais John Magufuli, kikubwa ambacho majadiliana na namna pande hizi mbili zinavyoweza kuboresha ushirikiano wa kibiashara Sande, kama wanavyofahamu kwamba Misri ni taifa la pili kwa kuwa na uchumi mkubwa barani Afrika. Kwa hivyo lina viwanda, lina uwekezaji mkubwa, hivyo maana kwamba na wakati huu serikali ya awamu ya tano inahubiri kujenga viwanda vipya, basi ziara hii imekuwa na umuhimu mkubwa sana. Kwa mfano, wakati nikizungumza na mmoja wa mfuatiliaji wa mambo ya kimahusiano ya kimataifa na biashara za kimataifa, Innocent Shaw alisema kwamba ujio wa Rais Sisi ni faida kubwa kwa Tanzania kama anavyosema. Unajua kabisa kwamba Tanzania ni nchi ambayo ina dhana ya kuwa nchi ya viwanda na Egypt katika Afrika ni mfano mzuri wa nchi ambazo ina viwanda. Kwa hiyo wamekuja kufanya makubaliano ya trade, makubaliano ya biashara, makubaliano ya viwanda, sana sana pharmaceuticals. Egypt ni wazuri sana. Naam, hebu tuambie, Njogopa, viwanda gani vinatarajiwa kuzungumziwa au kupatikana kutokana na mazungumzo yao? Asante. Kwanza Rais mwenyewe Magufuli amesema kwamba uh, Tanzania kwanza ni nchi ya pili katika uzalishaji wa uh, uh, mifugo barani Afrika. Kwa hivyo Misri ni taifa ambalo lina uhitaji mkubwa wa nyama, mara nyingi inalazimika kusafiri kwenda mwendo mrefu hadi huko India kwa ajili ya kusaka nyama. Kwa maana hiyo, sasa Misri itaanzisha kiwanda chake maalum hapa Tanzania ambacho kitazalisha bidhaa ya nyama, na nyama itakuwa inapelekwa Misri, tayari ishazalishwa hapa Tanzania. Hii ni sehemu moja, lakini pia kuna maeneo ya ushirikiano katika masuala ya bandari, swala la kukuza wataalamu, swala la dawa na wataalamu wa afya ni baadhi ya maeneo tu ambayo pande hizi mbili zimeelezea kwamba zitaanza kushirikiana. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. Basi moja kwa moja kwenye Vo Express, kama tunavyosema bila muziki Name. Hakuna mambo, ndivyo hivo kama anavyosema Sandi Shomari, huyu ambaye hujaa hapa kama pishi si la, la mcheli. Basi tunaenda moja kwa moja mpaka kusikiliza <laughs> ngoma hii ya, ya Moto Band ambao wanakwambia mpaka nizikwe wa twende kazi ya moto, Moto Band. Washushe wasio na haya na wala usizunguke, wajibu vibaya. Jiamini mwanamke, waubuni wewe faya ha, wamezaliwa kutusema zizi. Hachana nao hawo, ibada ya wo, kutusema zizi, wasikuchanganye malefu na mapana sisi twasimama, watabaki kuchutama, tuli tunizana kwa malefu na mapana sisi twasimama, watabaki kuchutama, ukue oh. Kukuche kukuche, kukuche, mapenzi yangu kuonyesha kwako mpaka kukuche labda nizikwe, nizikwe, nizikwe, mapenzi yangu kusimama kwako labda nizikwe. Watajijua wenyewe ma mwenye bomba ka ipoleni na mwenye ngoma ka chini, lazima afunge kibwebwe, atambe aonyeshe mwembe. Mwenye bomba ka ipoleni na mwenye ngoma ka chini, lazima afunge kibwebwe, atambe aonyeshe mwembe. Kama jeshi kitambo, wasemaje mukambo? Mimi bwana mipango, sisifate zangu nyayo. Kama jeshi kitambo, wasemaje mukambo mimi bwana mipango mibango, usizifate zangu nyayo. Mwanzo alisema misifanani na wewe, wakatupa na majina we na wekunguru na mimwewe. Asante sana. Ni vijana machachari hao kutoka kule Tanzania wanaitwa Yamoto Bende. Bila shaka wanavuma sana hawa machachari. Nilikuwa nawaangalia siku moja kwenye YouTube nikaona tena video zao zinagonga sana watu ambao wanazungu, wanazungumzia na kutazama video zao. Sawa kabisa. Asante sana BMJ. Basi moja kwa moja tunaelekea kwenye yale makala ya kusema kwamba kama huna kazi ufanyeje, usikae tu nyumbani. Hebu angalia basi, na leo kwenye haya makala tunaye Nancy Sumari, huyu BMJ, aliyekuwa Miss Tanzania mwaka elfu mbili na tano akielezea ubunifu wake, hali kadhalika na jinsi anavyopenda watoto. Basi kule kipendo chake cha kupenda watoto akajiajiri na kuanza kufanya vitu vyake yeye mwenyewe, na alikuja hapa Marekani kwenye mafunzo ya mpango wa vijana viongozi, ambao ulianzishwa na Rais Barack Obama. Na hapo nikapata nafasi ya kuzungumza naye kuhusu haya mambo ambayo anayafanya. Mimi shughuli ambazo nimejikita nazo zaidi, nina ni passion kubwa ya watoto, ninasukumwa sana na haja ya, ku, wapa elimu bora watoto wa nyumbani Tanzania, na ikanisukuma kwanza kuandika, kwanza kuwa mwandishi wa vitabu vya watoto. Kwa hiyo ni, ni, ni mwandishi wa vitabu vya watoto, lakini zaidi ya hapo nikawa naona kuna haja ya mafunzo ya ziada, sio tu kujifunza kusoma na kuandika, lakini masuala ya dunia inahamia zaidi kwenye teknolojia na tehama, na kuna gap kubwa sana watoto wetu nyumbani wanapopata mafunzo haya wanaanza kupata mafunzo wamechelewa sana kwenye maisha yao, na, na tafiti zimeshaonyesha kwamba hawa watoto waki wakipata exposure ya haya masomo mapema zaidi wanaweza wakawa ni wabunifu zaidi, wanaweza wakawa na mfumo wa fikra ambao ni tofauti, unaowasaidia unao wao kutatua matatizo kwanza wenyewe, lakini kwa kutumia um, vyombo ambavyo viko mbele yao ndani ya mazingira yao. Nikaona ni kitu ambacho ni cha kipekee sana, kwa sababu tumezoea sana kulalamika kwamba serikali haitusaidii au viongozi hawatusaidii, lakini mara nyingi hatujazoea hatuja kujiangalia sisi wenyewe na uwezo wetu na uwezo wa kutumia vifaa labda, ufikra, mazingira, yes, rasilimali watu waliotuzunguka kutatua matatizo. Nikaona kuna haja kubwa sana ya kuweza kuwaandaa kuwa watoto kuwa na mfumo huo mbao, wa fikra wa, ambao kwanza wakajiona wao wamejitosheleza, wame na wakaweza kuangalia mazingira yanayowazunguka na kuanza na kufikiria namna ambavyo wanaweza kutatua haya matatizo wenyewe kwa wenyewe. mf, nitakupa mfano watoto ambao wanakuja kwenye mafunzo yetu wameshaanza kutengeneza um, application ambayo inaweza ikasaidia uzoaji uh, taka kwenye mazingira yetu. So ni, ni, ni kitu ambacho ndio pengine kinaweza kikawa sio hakina labda hadhi ya kimataifa bado, lakini ni step ya kwanza, si ndio? Kila kitu kina mwanzo. So wameanza kuwa na fikra kama hizo, wameanza ku, ku, kuwa na mipango kama hiyo, na mi nadhani ni kitu ambacho kitatusaidia sana kitaifa tutaposonga mbele, kwamba tuwe na tunalea tuna, tuna, taifa ambalo linaweza kujitegemea lenyewe kwa fikra zao na linaweza likaja lika kuwa duniani likaleta force kubwa sana kwenye masuala ya kutatua matatizo ubunifu innovation na teknolojia kwa ujumla. Asante uh, sana Nansi Sumari kutoka kule Tanzania, akizungumza na VOA Express. vijana waweze kujibunia na kufanya vitu vyao wenyewe ni jambo la msingi. Bila shaka asante Shomari. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja, eh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. popote pale ulipo alasiri ya leo, eh, tunakutakia uwe na wakati mwema. Na tukitoka huko Tanzania sasa, eh, tuende moja kwa moja hadi kaskazini mashariki mwa Kenya ambako mwandishi wetu jina lake Huba amesema kwamba amezungumza na kinamama pale na kuna mwanamke mmoja kama tulivyoeleza kwenye midokezo no. kwamba Sofia Nur amekuwa mwanamke wa kwanza katika eneo la Ijara kuweza kuchaguliwa kuenda katika Bunge la Taifa. Hebu tusikie akitueleza huyu mwandishi wetu kutoka Garisa ndiye mwanamke wa kwanza kushinda nyadhifa ya eneo bunge katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya na kuwabwaga wanaume waliokuwa wakimenyana naye. Sofia amekuwa mstari wa mbele katika kutetea maslahi ya watoto wa kike, hasa ukeketaji katika eneo la Ijara, ambapo swala hilo sasa limezikwa katika kaburi la sahau. Akizungumza na VOA Swahili, Sofia nur ameelezea matumaini yake ya kustawi eneo hilo ambalo bado limesalia nyuma kimaendeleo. kusa kuwasalamia watu wangu wa Ijara, kuambia asante sana kwa kuniamini na kunipatia sauti zao na kura zao. Mi nasema asanteni sana pia. Mimi unajua mimi sio mtu mpya katika eneo ya Ijara. Mimi ni mtu ambaye nimefanya kazi kwa maka ishirini na uh, katika Ijara constituency na niliweza kukutana na kufanya, kuchangia maendeleo ya ijara kikubwa sana. E, en, elimu maji, njia, afya, hizo ndio maneno tunaangalia na tuno, tunataka kuona tumepata afya bora, maji nzuri. Hizo ndio maneno ndio tunataka, tunataka kuangalia na tunataka kujipangia. Tunataka kuwa na programu ambayo itakuwa nzito sana na kama en, mama wa kwanza kupata hiyo nafasi, mi nataka kuwa nifanye kazi tofauti na vile wenzangu wa walikuwa wanafanya e, mimi naomba wasichana wa wenzangu wakuja wanisaidie, kwa sababu hii sio mimi peke yangu, wafatuma na mimi peke yetu tunaweza kufanya hiyo kazi. Ninaomba wasichana wote watoka kwa nyumba waachane na hizi viti ya wamama, tumwachie mama moja na sisi tuchukue viti zingine. Vile unajua, mama ndio anajua tabu ya nyumba, mama ndio anajua tabu ya mwanaye, mama ndio anajua kila kitu ile inatakana kufanywa. Na kwa hiyo, haya ninataka wamama wajitokeze na waingie kwa ya, nyachi ya siasa. Naam, ndivyo hivyo. Basi kutoka huko Ijara, katika hiyo eneo wakilishi bunge ambapo mwanamke wa kwanza kabisa ameweza kuchaguliwa katika uchaguzi uliomalizika hivi punde, kutoka uh, huko eneo hilo. Na kabla sande, tujaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao hiyo jana, tuliuliza swali, tuliwauliza nini wa wasikilizaji wetu. nam swali letu lilikuwa linasema unaonaji wa utendaji kazi wa vyombo vya habari kutokana na uchaguzi wa Kenya, na wamejibu kwa mingi, wingi, kwa wingi kabisa, lakini machache. Hey, Patrick Ngugi anasema waandishi wa habari wa kimataifa hasa Marekani na Uingereza walitua Kenya wakitum, wakitumaini ripoti kuhusu uchaguzi usio huru vita na habari nyinginezo, lakini walipata uchaguzi umepangwa ukapangika, hata kama vituo vingine vilikuwa vinaonyesha picha za ghasia za mwaka 2007 kuashiria vita visivyokuwepo. Naye Victor Kilonzo anasema vyombo vya habari hapa Kenya vinatenda kazi yao vyema, manung'uniko ni lazima yawepo wakati kuna shinda kusemekana zinaegemea mlengo fulani. Wakati mmoja unavunja sheria na unadai kuifuata. Nayera Bakelemo wa Karagwe, Kagera, Tanzania anasema vyombo vya habari vimefanya kazi kubwa kuhakikisha kwamba wananchi walio wengi wanapata taarifa mahususi za kiuchaguzi na pia havijapendelea upande wowote ule. Naam msikilizaji, hebu pia tuangalie upande mwingine, tuone ni yapi ambayo anaendelea kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Ni pamoja na stori ambayo tulikuwa mm -hmm. nayo jana kutoka mm -hmm. na kwa mwandishi wetu Kenneth Bwire kuhusu watu ambao katika eneo la Amuru kule Uganda ambao wamekuwa wakivua nguo alafu wanatembea wakiwa uchi. Unajua ni kwa nini sasa? mm -hmm. kwa sababu wanapinga kwamba wale kuna maafisa ambao wanakuja kusema kwamba waondoke kwenye ardhi ambayo wamekuwa wakikaa kwa muda mrefu. Sasa hili ni suala ambalo limezungumziwa sana kwenye mitandao Nnam. na nilikuwa nataka nisome mawili matatu, lakini nisome moja. Tukawire Bob anasema ni maajabu sana haya, mimi ningekuwa polisi singekubali kukabiliana na watu walio uchi wa mnyama hiyo ni kazi kubwa kwelikweli. Basi ndio hapo, msikilizaji, muda wetu unakamilika kutoka hapa meza ya VOA Express, Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Muridhi. Tunawatakia kila laheri katika wakati ambao umebakia kwa siku hii kumalizika, eh, tukijua kwamba umekuwa na sisi kwa dakika 30 takriban eh, tunataka tuonane hapo kesho, panapo majaliwa. Mimi ni BMJ Muridhi.