hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu tisa na mtoto mmoja wamepigwa risasi na kuuawa nchini Kenya kutokana na ghasia za baada ya uchaguzi ambazo zimetokea kwenye ngome ya upinzani baada ya rais aliyepo mamlakani Uhuru Kenyatta kutangazwa mshindi jana Ijumaa, kufuatia uchaguzi wa rais uliofanyika Agosti 8. Afisa wa nyumba ya kuhifadhia maiti ambaye hakutaka kutajwa jina lake amesema miili tisa iliyokuwa na majeraha ya risasi ilipelekwa katika sehemu hiyo ya kuhifadhia maiti mjini Nairobi kutoka eneo la Mabanda la Madhare, ambalo ni ngome ya mgombea wa upinzani Raila Odinga. Afisa wa usalama ambaye hakutaka kujitambulisha ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa ni kweli miili hiyo imewasili hapo. Mkazi wa Madhare Wycliffe Mokaya ameliambia shirika la habari la Associated Press kuwa mtoto wake wa kike mwenye umri wa miaka tisa pia aliwawa na risasi akiwa nyumbani. Mokaya amesema alikuwa akimwangalia mwanawe akicheza na wenzake mara ghafla akamwona ameanguka chini. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping wameelezea tena ya nia yao ya dhati kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea wakati wa mazungumzo yao kwa njia ya simu jana Ijumaa, taarifa ya White House imesema. Taarifa imesema viongozi hao wamethibitisha kwamba upitishaji wa karibuni wa azimio jipya la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na Korea Kaskazini ulikuwa muhimu na hatua mwafaka kuelekea kufanikisha amani na uthabiti kwenye peninsula ya Korea. Taarifa ilisema marais hao pia wamerejea kuelezea nia yao ya dhati kuondoa vitisho vya nyuklia kwenye peninsula hiyo na kukubaliana kwa Korea Kaskazini ni vyema iache vitendo vyake vya, vya uchokozi. Rais wa Marekani Donald Trump anasema ana mpango wa kutumia hatua za kijeshi dhidi ya Venezuela na mpango huo uko mezani, akielezea hali iliyoko huko ni hatari sana. Tuna njia nyingi mbadala kwa Venezuela ikiwemo uwezekano wa hatua za kijeshi kama ikiwa ni muhimu, Trump aliwaambia wanahabari akiwa huko New Jersey. Tunaona jeshi sehemu mbalimbali duniani ambako ni mbali sana, Venezuela haiko mbali na sisi, amesema. Pentagon imesema jeshi la Marekani liko tayari kusaidia juhudi za kulinda raia wa Marekani na maslahi ya Marekani nje ya nchi. Hata hivyo afisa mwandamizi wa Marekani ambaye alizungumza katika misingi ya kutotajwa ameliambia shirika la habari la Reuters kwa Pentagon haifahamu juu ya hatua zozote za kijeshi nchini Venezuela. Jana jioni waziri wa ulinzi wa Venezuela Vladimir Padino ameliambia televisheni ya taifa ya huko kwa maoni ya rais wa Marekani alikuwa ni kitendo cha uwehu. Kiongozi wa kidini wa Tibet anayeishi uhamishoni Dalai Lama amefuta ziara iliyopangwa kuitembelea Botswana kwa sababu ya uchofu, ofisi yake imesema, hatua ambayo huenda ikafurahiwa na China, mwekezaji mkuu sana katika taifa hilo la Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Dalai Lama alitarajiwa kuzungumza katika mkutano wa haki za binadamu unaofanyika mjini Gaborone kati ya August 17 na kumi na pia alitarajiwa kukutana na rais wa Botswana wakati wa ziara yake hiyo. Ziara ya Dalai Lama kwenye nchi za kigeni zinaighadhabisha China na iliongeza maonyo kwa Botswana mwezi uliopita, huku msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China akitaka nchi husika kuheshimu maslahi ya msingi ya China na kufanya maamuzi sahihi ya kisiasa kwa suala hili. Botswana ilijibu kwa kusema ni taifa huru na lina haki ya kumkaribisha yeyote anayetaka kuingia nchini humo. Upungufu wa oksijeni katika wodi ya watoto kwenye hospitali moja kaskazini mwa India kumeripotiwa kupelekea vifo vya watoto kadhaa katika siku za karibuni. Idadi ya vifo kwa mujibu wa wazi, mawa, wazazi na mawaziri kadhaa wa kitaifa na kieneo ni kati ya watoto thelathini na tano mpaka zaidi ya sitini tangu Agosti saba mwaka huu. Uchunguzi unaendelea katika hospitali ya Baba Raghav Das katika mji wa Gorakhpur huko Uttar Pradesh. Jaji wa wilaya Rajiv Rautela amesema hivi leo kuwa vifo hivyo vinatokana na sababu za asili na kukanusha kwa hospitali hiyo imepungukiwa oksijeni. Prashant Trivedi, waziri wa afya, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwa kulikuwa na tatizo la bomba la kutoa oksijeni lakini hospitali hiyo ilikuwa na oksijeni ya kutosha kwa wagonjwa wake. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Maswali na Majibu. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, baada ya taarifa habari. Basi wakati umefika, mimi Abdu Shakur Abud nikishikana na Sande Shomari kukaribisheni katika maswali na majibu. Basi hapa bila kupoteza wakati, Sande, nani anayetufungulia uwanja? Barua zinaporomoka kwa wingi, hasa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Sasa nani anatufungulia uwanja anatufungulia uwanja hii leo? Ni msikilizaji wetu Kisunzu N Peterson, ukiwa Kigoma, Tanzania, anauliza: Je, nini chanzo au sababu za tezi dume? Haya, Abdu Shakur, tatizo hili linawakumba wanaume hasa baada ya umri wa miaka 45 kwenda juu. Naam, hakika ni swala zuri kabisa. Ni kweli kabisa, tezi dume au prostet ni kiungo kidogo kinachopatikana katika sehemu ya siri ya mwanamume pekee, na umuhimu ni kutambua mapema ikiwa kina uvimbe au kina dalili ya kugeuka kuwa saratani, na hivyo kuwa ugonjwa wa pili wa hatari wa saratani upande wa wanaume hapa Marekani baada ya saratani ya mapafu, kulingana na utafiti mbalimbali uliofanywa. Sasa kuweza kufahamu zaidi juu ya tatizo hilo ambalo Afrika bado inasemekana watu hawalizungumzii, nimezungumza na Dr. Samuel Maina Kayanyi, daktari bingwa masuala ya mkojo huko Nairobi, Kenya, na kumuliza kwanza kueleza tenzi dume ni kitu gani? Prostate ni kiungo pekee ya wanaume tu wanapata na kinahusika na uzazi, na hiyo kiungo iko chini ya kibovu cha mkojo, na hiyo pipe ya mkojo inapita katikati yake, alafu unaona ile uma wake, hiyo ndio ina, inashuka ile pipe ingine, sasa mkojo inatoka. Hizo kiungo kiko na ile pipe za kutoa maji ya uzazi ya mwanaume ile pumbu kutoka huko inaingia ndani. Na hizo kiungo ni wakati mtoto wa kiume anazaliwa, hata hakionekani lakini, kinaanza kuonekana mtoto akishafika miaka ile kumi na tatu, kumi na nne, ili inaitwa puberty. Sababu kukua kubwa kwake unahusika na ile nguvu inatokana na ile pumbu, ile testosterone. Wakati kijana anapata ile miaka ya kuonekana ni mwanaume, hiyo inaanza kuwa kubwa. Baada ya miezi tatu inaonekana imekuwa kubwa kabisa, kama inapata kama gramata kumi hivi. Na hiyo kazi yake ni gani? Kazi ya prostat ni kutoa ile maji inaingia kwa makina mama wakati wa uzazi ya yani manii, manii ya wanaume ee, hiyo maji inatoka sehemu tatu, ni kama askari anaenda vita, iko battalion tatu, ya kwanza tuseme ni kama ni genius battalion, hii maji ya prostate ndio inatangulia sababu hiyo ndio ina, inatuliza ile ukali iko ndani ya, ya binti ama mama mwenyewe, sababu yeye anajikinga kutoka na infections. Kwa hivyo hiyo maji ya hiyo prostate inaingia huko kuzima hiyo ukali, hiyo acidity kutoka kwa kina mama. Ile ya pili sasa inatoka ni ile maji kutoka kwa pumbu, ile sperm yenyewe, mbegu yenyewe alafu ya tatu ni ile inatoka kwa ile uh, inaitwa seminal vesicles, ziko huko nyuma. Hiyo inakuja kama chakula hiyo, nazo kama ni support battery, inakuja iko na glucose mingi. Sasa hizo sperm sasa zinapata chakula ya kula zikienda kwa hiyo safari nasa. Kwa hivyo nasema kwamba manii inatoka katika maeneo matatu. Sasa nini eh, inasababisha eh, prostate au tezi dume kuwa kubwa wakati mtu anakuwa mtu mzima? Hiyo ni uzee. Hii ni vile mtu anazeeka ndio inaonekana inakuwa kubwa. Wengine sio watu kila mtu anapata, ni sehemu ya ishirini kwa mia wanapata hiyo prostat, wale wengine hawapati na iko wengine, ikifika miaka kama arobaini haiendelei kuongezeka kukuwa kubwa, lakini wengine inaendelea kuwa kubwa, lakini hakuna mtu ameshagundua ni kwa nini inakuwa kubwa na tungeweza kufanya nini lakini kulingana na hivi historia, mapema wakati wa vijana kutoa, walichukuliwa kama watumwa, wale walikatwa hizo pumbu, hawakuwa na hiyo na hiyo prostat. Sasa mkitaka mtu mwanaume asipate hizo prostat, alafu tutoe test na hata pata, lakini unajua hiyo haiwezekani, sababu tutazaa namna gani? Hii ni kiungo hasa cha uzazi na kinasaidia sana, kwa hivyo hatujui ni kwa nini, lakini naenea inakuwa kubwa, iko wengine wanapata kansa lakini wale wanaopata prostat kubwa ni kama 20%. Na kwa hivyo wale wanaopata kubwa inakuwa ni tatizo la kukojoa zaidi na wataabisha. E, ndio sababu unajua nilisema hiyo pipe ya kukojoa inapita kati ya prostat. Sasa ikipanuka, ikiwa kubwa, unajua inapanuka na nje na ndani, na hiyo pipe ikiwa ndani inafinywa ina- ina kama mtu amefunga kamba ya kwa chingo, na inaweza kuwa hata kubwa. Mpaka unaona zingine ni hakuna average, sababu sisi ni kama miti ile kwa msitu. kwa iko unaweza ona prostati ya 30 grams inafunga mkojo, unaona mwingine yako na na prostati ya 60 grams ama 80 grams haifungi mkojo. Hatujagundua ni kwa nini inakuwa kwa wengine na wengine hawapati na hiko kuna wakil... hali hiyo kwamba prostat ambayo haina tatizo lolote ni kwamba inakuwa kubwa, lakini wanaume wengi vilevile, inasemekana vile ugonjwa wa cancer wanapata kupitana na prostat hiyo, inatokana na nini? Upande mwingine prostat cancer, utafiti ule umeshafanyika unaonekana iko na mambo mingi inaleta prostat cancer. kwanza ni urithi wa ni genetic, ile maumbile yako na kuvile umezaliwa kama mama kwa yangu amepata cancer ya breast ya matiti, naweza pata karibu ma 50% chance ya kupata prostate cancer. Kama baba yangu alipata prostate cancer mimi na, na, niko na, na chance ya kupata prostate cancer mara ini, about, about four times the, the other people. Hiyo ni moja. Pili, inaonekana iko na kuwa na uzito, wale wako obese kidogo wanaonekana wako na wanaonekana wanaweza pata kansa haraka zile zingine. Sasa hatujaona vizuri, hatujahakikisha ni lifestyle. Inaonekana wale watu kama ile chakula wanakula ni ile iko mafuta mengi, na iko research imefanyiwa iko kwa janos. wameona kama iko watu wale wengine, watu wa Afrika, hata wale wamezaliwa Amerika, wako na jini inaitwa, inaonekana kama jini inaleta kansa kuingia hakuna watu kama wa sehemu yoyote kwa watu katika dunia hawapati prostate cancer lakini ile research imefanywa inaonyesha hata iko watu wale hawana mingi kuliko wengine kama waisha Wahindi, Wachinese, Wajapanese, hao wa waisha hawapati kansa kwa haraka kama Waafrika wale wa kwa Amerika ama wale wa kwa Afrika wale wanapata mingi sana ni wale wa Afrika, wako the black Americans wale wanafuatwa na, na sasa na wale wazungu wako na. Umeona kama hata Afrika tunaona tuko na cancer prostate mingi, kwa hivyo inaweza kuwa genetic, ingine ni chakula. Umeona wale wa japanizi wametoka Japan, wamekuja Amerika wanapata kansa kama wale wazungu wako huko, ni kuonyesha environment, chakula ile wanakula pia inasababisha kuwa na, na prostate cancer. Huyo ni Dr Samuel Maina Kanyi akizungumza kutoka Nairobi na Sauti ya Amerika. tukiendelea na maswali ya wasikilizaji wetu, zamuni yako na Hasan Ayubu ukiwa Tabora, Tanzania, pamoja na Richard Zefania wa Musoma, Tanzania, wanauliza kwa pamoja. Je, kitendo cha nchi nyingi zinazotaka kujitoa kwenye mahakama ya ICC hapa lazima kusema nchi za Afrika kinatokana nini, nini na nini kitafuata baada ya nchi hizo kujitoa? Tumefuatilia sana swala hili na wachambuzi wengi wanasema si jambo rahisi kujiondoa lakini ni kuachie wewe Abdishakur kuweza kufanua swala hili zaidi, lakini kabla ya hapo, kuna Dani Molel na Mrisha Salumu wa Geita na Arusha, Tanzania. Wao wanauliza nini haswa kilichosababisha Marekani kujiondoa ICC? Kazi kwako Abdushakur Abud. Hili kwa hakika ni swala ambalo tumelizungumzia kwa mapana na marefu hivi karibuni pale Burundi ilipotangaza najiondoa au Gambia na Afrika Kusini, lakini sababu kubwa ni kwamba nchi za Afrika, hasa viongozi wa Afrika, wanahisi nchi hizo zinaonewa na mahakama hiyo ICC. Sababu wanasema tangu kuanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kuna kesi kumi zilizosikilizwa na tisa kati ya kesi hizo ni za kutoka Afrika na kuna kesi kumi zinabidi kufanyia uchunguzi, tano kati ya hizo ni kutoka Afrika na hivyo kuzusha dhana kwamba Afrika inaonewa na ICC na viongozi wametaka kujiondoa. Hadi hivi sasa ni Afrika Kusini, Burundi na Gambia zilizowasilisha rasmi ombi la kujiondoa lakini kufuatana na makubaliano ya Rome ya mwaka 1998 kuna utaratibu mrefu wa kujiondoa, unaweza kuchukua hadi miaka miwili au mitatu na inabidi iidhinishwe na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ni utaratibu ambao unabidi kuchukuliwa kuweza kujiondoa. Sasa ukija kwa upande wa Marekani, kama wasikilizaji walivyouliza, ni kwamba pamoja na Israel, Sudan na Russia zilimwarifu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba hawataki tena kuwa sehemu ya makubaliano hayo baada ya kutia saini mwaka huo, na wakasema kwamba hawatoidhinisha mkataba wa, wa Rom, na hivyo hazina wajibu wa kisheria kutekeleza matakwa ya mkataba huo, ikiwa ni pamoja na kuwa katika mahakama ya ICC. Sababu kubwa ambayo Marekani ilitoa ni kutokana na wanajeshi wake wanaopigana katika nchi za nje, ikihofiwa kwamba watahukumiwa na mahakama hiyo, na hivyo itakuwa ni ugumu, kwani Marekani nahisi hisi ina viwango vyake kamili vya mahakama na wanaweza kufikishwa katika mahakama mbele ya sheria hapa nchini. Kwa hivyo nchi hii haikupendelea kujiunga na ICC wengi wanasema icc iliundwa hasa kusaidia nchi zinazoendelea ambazo hazina mahakama madhubuti kuweza kusikiliza kesi kubwa kubwa ya uhalifu wa vita uhalifu wa kibinadamu na kadhalika ndio maana sasa watu wanaanza kubadilika wanaona kwamba inakuta kwamba ni nchi za afrika zaidi zinakumbwa na tatizo hilo basi nafikiri nimeweza kulijibu swali lako asante sana kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Uh, sasa zamu ni yako Ezekiel Zaru Ntui, wa huko chuo cha walimu Songea TC, unauliza ili kufahamu mtoto ni wa kwako, ni vigezo gani hutumiwa kuweza kumtambua <coughs> haya, Abdu Shakur. Naam, swala zuri kabisa kwa hakika. Naam, kabla ya ufundi wa DNA, yaani seli za unasaba kupima mtu kujua anatokana na nasaba gani, yao binadamu watu walikuwa wanatumia njia nyingine mbalimbali za bahati nasibu kuweza kumtambua mtoto. Lakini sasa wanachukua mate au damu ya baba na yule mtoto wanapima, halafu ile DNA ni kama kipimo ambacho kuna alama maalum ambazo zinaweza kuwa zinafanana na mara nyingi, ikiwa unatoka katika familia moja, kuna ishara zote za DNA zinafanana. Familia moja hufanana na DNA zake maalum, huwa na kitambulisho maalum na tofauti na familia au mtu mwingine. Kila mtu ana DNA yake, lakini watoto wake na watakaofuatilia wanakuwa daima wanachukua kitambulisho kile. Kwa hivyo inakuwa ni kama kitambulisho cha seli ya mtu. Seli yako unaichukua kitambulisho kutoka mababu na mababu yako. Kwa hivyo wanatambua kwa njia hiyo katika hali ya hii leo. Haya basi, msikilizaji, tukiwa tunakamilisha kipindi hiki, lakini kwanza nisome swali lako Mpusi Dankala wa Dodoma, Tanzania. kwa nini baadhi ya viongozi wapendi waandishi wa habari, hasa waandishi wa habari za uchunguzi? Kazi kwako, shukuru. Naam, swala hili bila shaka kwa upande wa afrika zaidi, lakini linatokea pia katika nchi zinazoendelea, amerika kusini, asia huko Russia na kadhalika, waandishi wa habari hawapendwi sana. Maanake ni mambo mengi, lakini kuweza kuchambua swala hili nazungumza na Baraka Islam kutoka huko Tanzania wa Jamii Forum, ambaye ni mwandishi wa habari wa muda mrefu, ambaye yeye mwenyewe vile vilevile anaeleza, alikumbwa na kadhia ambapo karibu auliwe na mmoja wakuu wa Tanzania. Kwa hivyo nazungumza naye kwanza, namuuliza kwa nini viongozi wa kisiasa au wakuu wa serikali wanaogopa waandishi wa habari? Kuna sababu mbili kubwa, ambazo ya kwanza inagawanywa na udhaifu upande wa viongozi wenyewe, na ya pili ni sababu ya udhaifu upande wa waandishi wa habari wenyewe. Upande wa swala linalohusu e, udhaifu upande wa viongozi au watendaji inatokana na uoga, kuto kujiamini, wasiwasi, kutokana na, na mara nyingi nyuma yake kunakuwa na mapungufu upande wa kiongozi kama mtendaji husika. Na kwa upande wa pili wa waandishi wa habari, unakuta viongozi, kwa hiyo hiyo hofu, hata viongozi ambao pengine si waoga, hawana madhambi, hawana maovu, wanakuwa pengine wameshaumia, ama wameathiriwa na waandishi wa habari ambao si waaminifu, kwa sababu lazima tuzungumzie pande zote mbili, kwamba hata sisi waandishi wa habari kuna baadhi yetu ambao pengine wenyewe wana mapungufu yao, kwa wale ambao wasiofuata maadili ambao kama ilivyo katika taaluma nyingine, kwa sababu katika binadamu na katika kila taaluma kuna watu ambao ni wanaofanya kazi kwa uadilifu na wengine wasiofanya kazi kwa uadilifu. Sasa viongozi wanapokutana na mazingira kama hayo, wengine vingine wanaanza kuwa na hofu, kuogopa kila mwandishi wa habari pengine anaweza akatumika kwa ajili ya ku, ya kuweza kumdhuru. Lakini katika yote haya mawili, jambo la msingi ni ni uwazi na uadilifu wa pande zote mbili. Kama kiongozi ni mwadilifu, hapaswi kamwe kumwogopa mwandishi wa habari, hata kama mwandishi wa habari ana wasiwasi. Pengine mwandishi wa habari ni mtu ambaye asiyepata maadili, yeye anapaswa awe mwazi na kutumia eh, katika kuna kuna taasisi ya kitaaluma ambayo anaweza akapata haki yake, na kuna ile hali kwamba tunajua mabadiliko makubwa yamefanyika Afrika kutokana na demokrasia kuingia. Kulikuwa na mfumo wa chama kimoja, watu wamezoea kwamba wanategemea redio ya taifa. Kwa hivyo unaweza kusema mazoea pia hakuna au hawataki kufuata kufanya mabadiliko hayo, mabadiliko yaliyotokea. Baadhi bado wanaona mabadiliko yanaweza yakawaathiri kiasi kwamba ni, ni msingi ule le wa mwanzo kutokujiamini na woga kwa kuona kwamba pengine e, mtu atapoteza nafasi yake aliyonayo. ya Nadhani kwa mwanzo ilikuwa hali hiyo, kutokana labda na mazingira. Kwa mfano kwa kwetu Tanzania, kwamba watu walikuwa wanaona madaraka, uongozi ni sehemu ya yaya-ya kujindikizia ya, ya, ya, ya, ya mali ama ya kutengenezea maisha mazuri yeye na familia zake. kwa sasa hivi kidogo kutokana na uongozi kwa sasa wa rais John Magufuli, huenda pakawa na mabadiliko kidogo, watu wakaona uongozi ni dhamana, sio mahala pa kutengenezea maisha yao na ya familia zao. Pengine kidogo viongozi hawatakuwa wanafanya vituko au hawata hawatakuwa wanafanya vurugu au wanatisha waandishi wa habari kwa nia ya kuweza kupata manufaa kutokana na uongozi huo. Huyu alikuwa Mbarak Islam. Wapenda wasikilizaji, sande, naona muda umemalizika, hatuna budi kuwaaga na kusema kwaherini. Msiache kuporomosha maswali yenu hivi punde. Basi nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo. Kwa hivyo, kwaherini, mimi Abdu Shakur Abud, hadi wakati mwingine nasema lala salama. Msikilizaji wa Imambo, jina langu BMJ kukuletea makala haya kutoka hapa jiji kuu la Kenya Nairobi, ambapo nimekita kambi eh, kukuletea habari mbalimbali mbali kuhusiana na uchaguzi mkuu wa mwaka huu, na ni uchaguzi ambao pia umegubikwa na vituko vya kila aina. Na tunaanza na habari ambayo imegonga vichwa vya habari kuhusu mpiga kura mmoja ambaye amekuwa nyota hususan kwenye mitandao ya kijamii. Je, yeah, ni nani huyo, na ni kwa nini amepata umaarufu mkubwa kiasi hicho? Martin Kamodho ambaye alipigwa picha akiwa amebeba chakula aina ya githeri, yaani maharage na mahindi, akiwa ameweka kwenye karatasi ya plastiki, wakati huo akiwa foleni ya upigaji kura katika kituo kimoja cha Kayole hapa Nairobi Ameendelea ah, kupata umaarufu mkubwa na hata akapata jina la hashtag githeri man. Ni nini hasa kilimfanya kamodo mwenye umri wa miaka arobaini na moja abebe ah, chakula hicho katika mazingira kama hayo ah, kwenye foleni, wakati watu wamepanga laini, ah, wakisubiri kumpigia kura yule ambaye wanampenda. Amka mapema Nikaenda nikanunua kakideri kangu, nikuliange kwa mfuko, nikaenda kupiga kula. hsangamoto zimeenea kila pembe na amekuwa akihojiwa na vyombo kadhaa vya habari hapa nchini Kenya. na je, mkewe na familia wanasemaje kuhusu umaarufu huo wa usiku kucha? Najua wote walinione, nikaambia wewe, tumekuona ukiwa na kidheri umeweka unakukula. Nikawambia nyewe, sichukua najua. Kaniambia siku hili ulienda kula kura, kwenda kupiga kura, ulikuwa ulipatikana ukikula kidheri Kukuta githeri nilimkuwa makosa. Sasa kama nilivyosema, Githeriman anatafutwa na vyombo vingi vya habari hapa Kenya, wakitaka kumhoji. Na siku ya Alhamisi, Githeriman alifanyiwa mahojiano na kituo cha television cha Citizen na akakiri kwamba amekuwa celebrity si haba. Picha zilizokarabatiwa kwa njia ya photoshop zilimwonyesha Githeriman akiwa na watu maarufu ulimwenguni kote kama anavyoeleza, tuko na Trump, tunashuka ndege <laughs> tuko na Raila <laughs> na mdogo wake <laughs> Kenyatta na mdogo wake, niko <laughs> hapa katikati. Tena nikajiona sijui kinyaop ikiwa katikati na, <laughs> katika. Na tukiachana na hayo ya githeri man, lakini tukisalia hapa hapa nchini Kenya, uchaguzi wa mwaka huu ulikuwa na visa vingi vya kustajabisha. Mwanamke mmoja msikilizaji, aliyekuwa foleni akiwa mjamzito alijifungua mtoto kwenye kituo cha kupigia kura magharibi mwa Kenya na ikawabidi maafisa wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC kumvukisha laini ili apige kura kabla ya kukimbizwa hospitalini. Wakati wote huo mtoto huyu mchanga alikuwa analia, Labda na yeye pia akitaka kuingia foleni amchague yule ambaye angependa kumwongoza katika eneo la Gatundu South. Vile vilevile, mtu mmoja aliletwa akiwa amefungwa mabadeji yaliyoonekana kuwa na damu, na mtu huyu alikuwa amelazwa hospitalini. Na wakati alifika kwenye kituo hicho ambacho mimi mwenyewe nilikuwa pale, alieleza kwamba licha ya ugonjwa wake ni lazima angepiga kura, kwa sababu ni haki yake ya kikatiba. Aidha, katika mbali mbali kulikuwa na visa vya kila aina vya watu wenye umri wa zaidi ya miaka mia moja waliojitokeza mapema ili kupiga kura. Mwishowe kabisa uchaguzi wa mwaka huu uliwavutia watu wengi zaidi kuliko uchaguzi mwingine wowote katika historia ya Kenya, ikiwa ni pamoja na mtu anayejulikana kama Gieia na kwa hayo, kuhusu maajabu yaliyotomji mambo oh, fatao. Sasa basi ni muktasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu tisa na mtoto mmoja wamepigwa risasi na kuuawa nchini Kenya kutokana na ghasia za baada ya uchaguzi ambazo zimetokea kwenye ngome ya upinzani baada ya rais aliyopo mamlakani Uhuru Kenyatta kutangazwa mshindi jana Ijumaa kufuatia uchaguzi wa raisi uliofanyika hapo Agosti 8. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping wameelezea tena nia ya yao ya dhati kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea wakati wa mazungumzo yao kwa njia ya simu jana Ijumaa, taarifa ya White House imesema hivi leo. Kiongozi wa kidini wa Tibeti anayeishi uhamishoni Dalai Lama amefuta ziara iliyopangwa kuitembelea Botswana kwa sababu ya uchovu, ofisi yake imesema Hatua ambayo huenda ikafurahiwa na China, mwekezaji mkubwa sana katika taifa hilo la Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Dalai Lama alitarajiwa kuzungumza kwenye mkutano wa haki za binadamu unaofanyika mji mkuu Gaborone kuanzia Agosti kumi na saba. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. <tipa>