hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika ya mashariki mimi hapa ni mery mgawe na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo agosti 11 mwaka 2017 karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania Simon Siro asema silaha za jeshi lake zimekamatwa katika eneo la Kibiti. SMG au wengine wanaita AK47 ziko tano, zimepatikana hii silaha ambazo za kuzuia vurugu ziko mbili, zimepatikana mabomu ya patao manne. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa wafuatiliaji wa uchaguzi nchini Kenya wanasema zoezi la uchaguzi lilikuwa na viwango vinavyostahili. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza matangazo haya tukikusomea habari za dunia zikisomwa naye Id Ligongo ka tayari Takriban watu watatu walijeruhiwa hapo jana baada ya gari lililokuwa na milipuko kulipuka mjini Mogadishu. Serikali ya Somalia imesema gari hilo lililipuka muda mchache baada ya kusababishwa na vikosi vya uchunguzi katika mtaa wa Makal Al Mukarama, ambao una heka heka nyingi mjini Mogadishu. Maafisa wa Somalia ambao hawakutaka kutambulishwa majina yao na VOA wamesema shambulizi hilo lilizuiwa limetokea wakati vikosi vya usalama vilivyokuwa vikifuatilia kwa karibu gari hilo na kuzuia lisiendelee. Maafisa wanasema lengo la tukio la shambulizi hilo bado halijafahamika. Wakati huo huo, rais wa Somalia Muhammed Abdullahi Faramajo amesema hapo jana kwamba ameridhia mashambulizi yanayoratibiwa na washirika wa kimataifa ambayo yaliua kiongozi wa ngazi ya juu wa Al-Shababu ambaye alihusika na shambulizi la mabomu na mauaji mjini Mogadishu. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Sigma Gabriel amekutana na Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na maafisa wengine wa serikali wakati wa ziara yake ya siku moja mjini Juba hapo jana, siku moja baada ya kukutana na wakimbizi wa Sudan Kusini katika nchi ya jirani ya Uganda ambayo ni mwenyeji wa kambi kubwa ya wakimbizi barani Afrika kwa hivi sasa. Gabriel ametoa mwito kwa viongozi wa nchi hiyo kutumia njia za amani kushughulikia migogoro na kusema pande zote mbili zinapaswa kujumuisha juhudi za kurudisha amani na uthabiti kote nchini Sudani Kusini. Amesema alikuwa na furaha kuona rais Salva Kiir amewapa msamaha wafungwa waasi na kuongeza kwamba ilikuwa ni ishara muhimu ya maridhiano nchini humo. Mamia ya wasichana kutoka nchi saba za Tanzania, Rwanda, Uganda, Liberia, Zambia, Malawi na Marekani wanakusanyika na kupiga kambi nchini Malawi kujadili kuhusu wanawake katika sayansi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lamek Masina anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Wataalamu kutoka mtandao wa Google na wadau wengine wanawafundisha wasichana hao kutengeneza app za simu. Ni moja kati ya mafunzo yanayotolewa katika kambi moja nchini Malawi kwa wiki mbili. Matumaini ni kwamba wasichana hawa wadogo wataendelea na masomo ya sayansi, teknolojia na uhandisi na hesabu ambayo pia yanatambuliwa kama STEM mara watapomaliza mafunzo hayo. Mkufunzi mmoja katika kambi hiyo Lisa McIntyre anasema wanachotaka ni kila msichana kuondoka na ujuzi na ujasiri. Kama wanataka kutengeneza programu ya kompyuta wanaweza kufanya hivyo. Kambi hiyo imetengenezwa na kampeni ya wasichana wa Umoja wa Mataifa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwandishi wa zamani wa habari za uchunguzi wa vyombo binafsi vya habari vya RBC nchini Rusia ametiwa hatiani na kufungwa gerezani miaka mitatu na nusu hapo jana kwa mashtaka ya kuratibu kundi la msimamo mkali na kujaribu kuipindua serikali. Mamlaka zinasema Alexander Sokolov, mwenye umri wa miaka 29 alikuwa ndiye mpanga mikakati wa kundi la Full Responsible Government ama FRG lenye makazi yake mjini Moscow, ambalo linadaiwa kutumika kulificha kundi lililopigwa marufuku la msimamo mkali la People's Will Army, ambalo liliundwa na mshirika wake Yuri Mukhin na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema anasikitishwa na kuzama kwa wahamiaji kulikosababishwa na wasafirishaji wahamiaji wa wahamiaji katika mwambao wa Yemen. Karibu wahamiaji mia tatu kutoka nchini Ethiopia na Somalia walizale, walilazimishwa kutoka katika boti mbili tofauti siku ya Jumatano na Alhamisi. Shirika la Uhamiaji la Kimataifa linasema takriban wahamiaji hamsini na sita walizama wengi wao wakizikwa katika makaburi ya kina kidogo katika ufukwe wa jimbo la kusini la Yemen, Shabwa. Takriban wahamiaji 65 kati ya hao hawajulikani walipo, na wale wote walionusurika na ambao hawakutaka kubaki ufukweni tayari wamekimbilia mafichoni. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi nchini Tanzania wanatuhumiwa kuua watu kumi na tatu wanaodaiwa kuwa ni wahalifu katika wilaya ya Kibiti, mkoa wa Pwani, kufuatia majibizano makali ya risasi. Mwenzangu Adi Jeriami anasoma ripoti kamili. Mauaji hayo yanadaiwa yalitokea saa tatu usiku siku ya Jumaatano katika mapori ya kijiji cha rungurungu wakati kikosi cha polisi kilipokuwa kinakaribia eneo hilo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi hilo, imesema siku ya tukio polisi walikuwa wamemkamata mtuhumiwa mmoja kwenye eneo la Garibovu katika kijiji cha Miwaleni na hivyo kuwaelezea kuhusu maficho ya watuhumiwa wenzake. Mtuhumiwa huyo aliyekamatwa ametajwa kuwa ni Abdalla Abdalla Mdimindi. Mbali ya majibizano ya risasi, mkuu wa jeshi la polisi Tanzania Simon Siro amesema kikosi chake kimefanikiwa kukamata silaha ambazo nyingine ni za jeshi hilo SMG zetu za mashinegan au wengine wanaita AK47 ziko tano, zimepatikana. Hii silaha ambazo za kuzuia vurugu ziko mbili, zimepatikana. Mabomu yapatao manne, hii tunaita hand grenades, bomu la kutupa kwa mkono, ambao ni bomu la kivita walikuwa nalo kwa ajili, wanasema ni kwa ajili ya self defense wanalitumia, unapokwenda kum, kumvamia anarusha kwa ajili ya kusamratisha hizi ni risasi zetu ambao jamaa walikuwa wamejiandaa sana, zote zimepatikana, ziko 154, zimepatikana. Bwana Siro amesema polisi walipokaribia eneo ambako ndiyo ngome kuu ya wahalifu hao, ndipo majibizano ya risasi yalianza, na hivyo polisi walifanikiwa kuwajeruhi wahalifu kumi na mbili akiwemo mtuhumiwa Mbindimbi. Jitihada zilifanyika kuwapeleka hospitali majeruhi wote kumi na tatu ingawa baadaye walifariki dunia kwa nyakati tofauti wakipelekwa hospitali ya taifa Muhimbili. Hasa huyu Hasani Njame, huyu ameanzia kama, waandishi wa habari mtakavyokumbuka, ameanzia kufanya fujo zake Tanga na timu yake, akaja kufanya tu mvurugu zake, akaenda Mwanza. Sasa mwisho wa siku akaja kuungana na wenzake katika makundi haya lakini bahati nzuri, katika wale waliouawa kumi na watatu, kuna watumiwa saba wametambulika, ndio ring leaders hawa ambao walikuwa na mafunzo ya wa kijeshi wanafundisha wenzao. Kwa hiyo wametangulia mbele ya haki, na fikiri tutakutana huko, lakini tulichofanya ni kutetea Watanzania. Mkuu wa polisi ameongeza kuwa watuhumiwa walifariki kutokana na kuvuja damu nyingi kwa sababu ya majeraha ya risasi miili ya marehemu imehifadhiwa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali ya taifa ya muhimbili jijini dar es salaam unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya muda mfupi mwenzangu id ligongo atakusomea habari zaidi za dunia Tukiendelea so, na habari zaidi za dunia. Hivi sasa tunaelekea katika habari kuangalia uhusiano baina ya Cuba na nchi za Marekani na Kanada. Ofisi ya Kanada inayoshughulikia masuala ya kibalozi inasema mwanadiplomasia wanadiplomasia wa nchi yake wa nchi yake anakabiliwa na matatizo yasiyoeleweka ya kusikia ambayo yaliwalazimisha wanadiplomasia kadhaa wa Marekani kuondoa mjini Havana. Ofisi hiyo lakini haikutoa taarifa za kina, lakini msemaji wake amesema kwamba wanatarajiwa taarifa za, ambazo zimetolewa zinaonyesha kwamba dalili za zisizoeleweka zinazowasumbua wanadiplomasia wa Kanada na Marekani pamoja na familia zao. Serikali ya Kanada kwa sasa inafanya kazi yakijumuisha Marekani na serikali ya Cuba kutafuta chanzo cha tatizo hilo. Taarifa hizo za Kanada zimekuja ikiwa ni siku moja baada ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa Cuba kutoka hapa Washington mwezi Mei na kile kilichoelezwa kutokana na kuwepo na ushahidi wa wanadiplomasia wa Marekani <Satikos> matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com vilevile tunapatikana katika facebook na twitter uchaguzi nchini kenya bado watu wengi hasa wananchi wa nchi hiyo na wadau wengine nje ya kenya wanasubiri matokeo ya uchaguzi yatangazwe na tume ya inatume, uchaguzi mwandishi wetu bmj muridhi yuko kenya BMJ, karibu katika simu utuambie nini kipya asubuhi ya leo? Nam Mary Mgawe na Idi Ligongo hapo Washington, ni kama tu ulivyosema, ni kusubiri matangazo ya ni nani ameshinda katika uchaguzi huu, hususan uh, katika kiti cha urais. Matokeo mengine Uh, yametokea tayari na yamekuwa yakitangazwa katika nyadhifa mbalimbali. Tayari kumeanza kujulikana ni nani kapoteza nafasi na, na ni nani kashinda, ikionekana kwamba chama kinachotawala cha Jubilee uh, tayari kiko na magavana wengi kuliko chama kingine chochote au muungano mwingine wowote uh, lakini matangazo hayo pia yanaendelea kutiririka. Lakini tume ya IBC imesema kwamba takriban tisini uh, na tisa asilimia tayari matokeo yametangazwa, na sasa hapo jana wa huyu eh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati alisema kwamba leo kati kati ya saa tano na saa sita hivi leo adhuhuri, uh, basi wataweza kutangaza ni nani ameshinda katika kinyang'anyiro cha urais. Kisa na maana ni kwamba aliwataka wale wote ambao hawajawasilisha wa zile fomu ambazo tumekuwa tukizungumzia za 4a b na c kuwa zimefika hapa Bomas of kenya, kufikia wakati huo ili uh, subra ambayo wakenya wamekuwa nayo iweze kuisha. Ni kama mli... Wasema hapa nchini Kenya, uh, tayari watu hii subra inaonekana inaleta uh, hata athari za kiuchumi eh, kwani watu kwa hakika uh, baadhi ya maeneo mengi hawaendi kazini, mpaka ikambidi mkuu wa utumishi uh, wa umma kuwataka Wakenya kurejea kazini au wachukuliwe hatua. Manaake kumekuwa kumetulia, na NASA ikiongozwa na Raila Odinga ili, ilitaka IBC mtangaze Raila Odinga kuwa ndiye rais lakini Chebukati akasema kwamba kulingana na katiba ya Kenya aa, akitaja kipengele cha mia mbili na arobaini na tisa uh, uh, IEBC haiwezi uh, kutangaza mshindi kufuatia maagizo kutoka kwa chama chochote au hata uh, mtu yeyote ambaye anataka yatangazwa anavyotaka. Na mmetaja hapo Mary kwamba waangalizi wa kimataifa ni baadhi ya makundi ambayo yamepitisha Uh, yameipa Kenya uh, asilimia uh, tisini na kitu kuhusiana na jinsi ambavyo uchaguzi ulitekelezwa hapa, na John Kerry amesema uh, kwamba wao wakiwa na wale waangalizi wengine wa kimataifa AU, uh, African Union uh, umoja wa Ulaya, IGAD, na hata makundi mengine walitizama majenti wengi wa upinzani wa kihakiki na hii fomu hizo za 34A ambazo zimeleta utata. Hebu tumsikilize kwa kifupi John Kerry. Kunradhi, kunradhi, uh, uh, uh, kunradhi Meri, subiri kidogo hapa, nafikiri nachanganyikiwa na kidogo. Uh, tumsikilize alivyosema huyu kiongozi wa NASA, mmoja wa vigogo wa NASA, wakati wakitaka Raila Odinga atangazwe kuwa rais. Kisha tutasikiliza vile John Kerry alivyosema na leo tumewapatia barua ambayo inaeleza kinaganaga kwamba sisi haturidhiki na yale ambayo yanatendeka kule. Jambo la pili, tumewapatia ushahidi ambao tumepata kuonyesha kwamba yale matokeo ambayo yako kwa skrini zao si matokeo ambayo ni ya ukweli hapo ndio tumesema, na tumesema kwamba tunataka wafanye kazi yao kulingana na katiba na waeleze ukweli. Na ukweli ni kwamba wakitoa yale ambayo anatakikana yatoke yule ambaye anaongoza ni Raila Amolo Odinga na Kalonzo Musyoka okay. E, sasa sasa BMJ, BMJ uh, sijui bila shaka taarifa hiyo iliyotolewa na kiongozi huyo pengine tayari iko kwenye social media zote mitandao ya kijamii na vile vile kwenye vyombo vya habari, sijui ukiongea na wananchi wa kawaida ama wachambuzi wanasemaje kuhusiana na kauli hii ya NASA? Kwa hakika kwa ujumla hapa, NASA inakosolewa. Watu wanasema kwamba uh, inaonekana hawataki kuipa nafasi tume ya uchaguzi na mipaka itekeleze wajibu wake wa kikatiba. Eh, kwa hivyo utapata kwamba hata wale ambao wamekuwa wakiunga mkono muungano huo wa NASA ikiwa ni pamoja na wale ambao wameshiriki katika uchaguzi wamekosoa hatua wa hiyo, wakisema uh, uh, ni vizuri uh, Wakenya wote ikiwa ni pamoja na wale ambao wamekuwa katika ushindani, ushindani huu wawe na subira mpaka pale hizo fomu zote zitakapowasili hapa Bomas of Kenya na kuweza kuhakikiwa, ili kusiwe na aina hali yoyote ya kuweza kusema kwamba uh, kulikuwa na dosari uh, pasina kudhibitisha, na nilikuwa nataja hapo mbeleni Mary, kuhusu huyu John Kerry, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani na mwanadiplomasia wa siku nyingi, alivyosema baada ya haya kutokea, akasema kwamba wameshuhudia maajenti wengi wakihakiki hizo fomu za 34A na hivyo basi hawaelewi ni kwa nini upinzani unaendelea kutoa taarifa ambazo zinahitilafiana. Hebu tumsikie Kerry kwa kifupi. Nam ndivyo hivyo. Kwa kifupi hapo wanasema, wanawauliza wakenya wote wawe na subira hadi pale matokeo yote haya yatakapotangazwa uh, na uh, IBC, na tukimalizia, Mary, kama nilivyoanza kwa kuelezea hapa katika uh, Bomas of Kenya, ni watu wameshika roho zao kwa sababu uh, wanasubiri kwa hamu, na ni Kenya nzima tuseme, na hata nje ya nchi ya Kenya uh, kusubiri saa hizo, saa sita. Mimi mwenyewe nimekita kambi hapa nikisubiri kuleta matangazo hayo punde tu yatakapopeperushwa hapa na tume ya IBC. Shukrani sana BMJ. Shukrani sana. Shukrani sana BMJ, naona muda wetu unakwenda mbio kidogo. Basi waendelea kuweko hapo, tutaendelea kutafuta hapo baadaye. Shukrani. Na wanachama wa chama cha waandishi wa habari weusi wamekutana huko New Orleans kubadilishana uzoefu na kutangaza kazi zao katika mkutano wa wiki nzima. Mwenzangu Sandy Shomari anatuarifu zaidi kutoka New Orleans. Na Mary mkutano, eh, na mkutano huu wa chama cha waandishi wa habari weusi hapa Marekani, NABJ au National Association of Black Journalists hivi sasa unaendelea kama ulivyosema kwa wiki nzima hapa katika jiji mashuhuri la kihistoria la New Orleans, Louisiana. Mkutano huu wa mwaka elfu mbili na kumi na saba, Mary, ni mkutano ambao unahusisha waandishi kutoka mashirika yote ya habari unayoyafahamu wewe, makubwa na madogo hapa Marekani: CNN, NBC, MSNBC, Fox News na sisi VOA tumo mle ndani na vyombo vingine vya habari kama vile vidogo ambao pengine hujavisikia sana, pia viko pale vile vile. Kuna vyuo vyuo vya waandishi wa habari ambao vinatafuta waandishi pia vinahusika kuwemo kwenye mkutano huu, na magazeti pia yamo, magazeti makubwa kama vile The Inquirer, uh, Daily News ya Philadelphia yote yako hapa. Politico kutoka Washington DC wako hapa. Kwa kifupi tu ngetueleza pengine mkutano huu unajadili kitu gani kinachojadiliwa hapa au malengo yake hasa? Mkutano huu ni kutaka kuwasaidia waandishi wa habari na waandishi wa habari hasa hapa wanaangaliwa weusi, ili waweze kupata fursa zaidi ya kupata kazi, ya kuweza kufahamiana na kuweza kuweza kupenya na kupata mbinu za kufanya kazi kwenye vyombo mbalimbali vya habari. Kwa mfano, nitakuambia tu, wakati mkutano huu unaendelea, si kwamba watu wamekaa tu sehemu moja wanasikiliza kitu kimoja, la hasha. Kuna vyombo vya habari vipo katika kila eneo la mkutano mkubwa, kwenye ukumbi, kila chombo iko kinaeleza yale wanayoyafanya, na wakati huo vyombo hivyo hivyo vinajaribu kutafuta watu wa kuwapa ajira, lakini watawapata wapi? Ni watakaokuja kwenye mkutano huu. Na wanaokuja ni nani? Wanaokuja ni wanachama tu wa chama cha NABJ ambao meri waliopo hapa hivi sasa ni wanachama zaidi ya elfu tatu kutoka Marekani kote ambao wamekuja Luisiana, wengi wakiwa ni wanafunzi wengi, wengine pia ni wanafunzi wa uandishi. Lakini mbali ni wanachama, basi wanaingia kwenye mkutano na inakuwa ni nafasi yao, wakija hapa kuweza pengine kupata fursa za ajira. Lakini wengine kama nilivyosema, NBC kwa mfano, CNN kwa mfano, wamekuwa wakitoa semina na warsha mbalimbali, wasaidia waandishi kufahamu je, kuna mbinu mpya sokoni ni zipi? Labda kwa kudokeza tu kidogo, Sande, maswala gani ambayo yameonekana pengine kupewa kipaumbele katika izo washa, kama vile mafunzo, je ni siasa, uchumi, kijamii? Ni hasa kama unavyofahamu ni swala la uandishi uliobadilika hivi sasa, uandishi jinsi unavyokwenda ukibadilika, kama tunavyoona, si tunakutana na hizi changamoto kila siku, uandishi wa habari kwenye magazeti, uandishi kwenye mitandao, habari tunazipata vipi, tunazithibitisha vipi na tunazieleza vipi kule mbele ya safari. Kwa hiyo hapa sasa, imekuja ile maneno kwamba kila mtaalamu anakuja kuelezea jinsi anavyojaribu kupambana na hizi changamoto za kuweza kutoa habari katika ulimwengu wa sasa wa mambo ya kidigitali. Hilo ndio ambalo kwa kweli limepewa umuhimu mkubwa sana kwa waandishi wa habari wote waliokuja hapa, kila mmoja akielezea jinsi anavyopambana na hizi mbinu na pengine kama kuna mbinu mbadala zilizopo huko, na pengine kuna vitu hivyo vimekuja. Kwa mfano katika moja ya vyombo vilivyo hapa wapo pia Facebook neri Facebook, usinge watarajia wawepo katika vyombo vya habari, si chombo cha habari, lakini wamegeuka sasa kuwa kama ni chombo cha habari, ingawa ule ni mtandao wa kijamii, lakini wamepewa meza yao, wanajieleza pale, wanajaribu kueleza jinsi walivyopambana, wanavyopambana na mbinu, kwa mfano wa kupambana hizi habari za uongo, wapambane nazo vipi? VOA mitaani. Naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa sauti ya Amerika mjini Washington DC. Leo katika VOA mitaani tunashuka mjini Kampala nchini Uganda, ambapo mwandishi wetu Kenneth Bwire wa huko amezungumza na wakazi wa Kampala wanaozungumzia juhudi zinazofanywa na serikali za Jumuiya ya Afrika Mashariki kubadilisha mitaala ya elimu ili kukidhi mahitaji ya jamii. Endelea kusikiliza maoni ya wakazi hao. Swala la kubadilisha mitaala ni swala ambalo kila bunge katika nchi zetu za Jumuiya ya Afrika Mashariki limetoa pendekezo hilo kwa sababu tunaona kwamba elimu ya sasa inahitimisha wale watafuta kazi na wala si waundaji wa kazi. Aa, na jambo lingine limejitokeza kwa sababu tumo katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tuseme kwamba wale wanaosoma vioni, yaani mtaala uwe ni ule ule, wale wanaosoma sekondari mtaala uwe ni ule ule na shule za msingi, kiasi kwamba mwanafunzi akitoka Uganda akienda Kenya akienda Tanzania asipate ugumu wa kuendelea akimasomo. Swala lingine la kubadilisha mitaala ni kwamba kwamba imegunduliwa kwamba kuna baadhi ya masomo na silabasi ambazo zimepitwa na wakati, kwa hivyo mtoto akiendelea, kwa sababu kwa kama geography studies and development, mtu namfundisha Tennessee Valley Authority, yani itamsaidia nini maishani? Kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambavyo vinaondolewa. vina hapa Uganda, unaona kwamba kuna somo la biolojia na health science, yani science ya afya ukiangalia yanayosomwa ya pale na katika somo la biolojia na health science ni yale yale. Kwa hivyo kwa nini ilisiwe somo moja? Ukiangalia somo la political education, la elimu ya siasa pamoja na historia hapo Uganda, yaani mada ni zile zile. Kwa hivyo kwa nini msiunganishe na ikawa somo moja? Uh, katika hapa juzi Kiswahili nchini Uganda wamefuta somo la fasihi ya Kiswahili katika uh, mtihani kidato cha 4 na mimi kwa kweli naunga mkono, kwa sababu kwa kidato cha 4 walikuwa wakifundisha masomo mawili, lugha ya Kiswahili na na na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti. Sasa tunasema badala ya kuwa na lugha na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti, kwa nini msiseme ni somo la Kiswahili ambalo lina karatasi mbili, karatasi ya fasihi na karatasi ya lugha. Mtaala wa elimu hapa nchini Uganda lazima ubadilishwe kwa sababu mahitaji yetu hayaambatani hata kidogo na masomo tunayosoma. Kwa mfano mtu anakuambia mto unamhusu Mwafrika ndio, lakini mto Mississippi, River Ganges sijui, um, mito ya kule Ulaya, milima kama Alps ya Italia, uh, wa Zimbabwe wanalima nini? Sawa, kwa, kwa sababu hiyo ni Afrika, lakini mkulima wa kule Mexico unamsoma juu yake ufaidike nini? Kwa hivyo mtaala wetu lazima uzingatie hasa miundo misingi ambayo itatusaidia na uwekaji ama utegaji wa uchumi kulingana na mahitaji yetu na ubunifu wa kazi ambazo lazima tuzitende. Lakini baada ya kujifunza, tukiwa na wageni ambao watatufaidi ama watatufaidisha sisi, tuwaite waje na utaalamu wao watufunze kazi za kiubongo na kimikono, kwa sababu gari unaloendesha ni la msanii mbunifu aliyelitengeneza kuanzia ubongoni mwake. Nyumba unayoijenga na kuisifu au kuiona ugenini kwamba kule Marekani walijenga maghorofa makubwa. Mjenzi huyo au mjengaji ni mtu aliyejifunza kazi yake ya ujenzi, lakini kusoma mpaka chuo kikuu, lakini huwezi hata kurekebisha gari lako unaloendesha hata likivunjika tairi au likip, likipata panchi. Hiyo ni kazi bure, kwanza inaweza kuwa wafueni, kwa sababu eh, enzi zetu tulisoma masomo mengi mno ambayo hayana hata faida eh. Unaona kama mataifa yaliyoendelea mwanafunzi anasoma vitu alivyo navyo na ujuzi ambavyo vitamsaidia katika maisha ya mbele, lakini wewe unakufundisha vitu vingi kwenye kichwa ambavyo havina maana. Kwa hiyo kubadili mtaala, mimi nafikiri inaweza kuwasaidia watoto wetu na vizazi vijavyo. Kupunguza darasa, mimi sikubaliani naye, darasa ya baki kama yalivyo ya kwa mfano eh, Tanzania Uganda, eh, mfumo wao wa darasa ni mmoja. E, mtoto anasoma darasa la kwanza mpaka la saba anakwenda e, eh, kidato cha kwanza mpaka cha nne na elimu ya juu kidato cha tano mpaka cha sita, ingebaki hivyo hivyo na kuendelea na vyuo vikuu. Lakini hata wewe babawako wamekusomesha kutokana na kilimo. Kwa hiyo watoto wakiwa na kilimo cha kisasa, nafikiri itakuwa ni vizuri zaidi, badala ya kuondoa somo la na kilimo. Nafikiri hapo wa wamefanya makosa. ni maoni ya wakazi wa mjini kampala nchini uganda katika voa mitaani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya muda mfupi id ligongo atakusomea muktasari wa habari Takriban watu watatu walijeruhiwa hapo jana baada ya gari lililopakiwa milipuko kulipuka mjini Mogadishu. Serikali ya Somalia imesema gari hilo lililipuka muda mchache baada ya kusimamishwa na vikosi vya uchunguzi katika mtaa wa Makal Al Mukarama ambao una heka heka nyingi mjini Mogadishu. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Sigmar Gabriel amekutana na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na maafisa wengine wa serikali wakati wa ziara yake ya siku moja mjini Juba hapo jana, siku moja baada ya kukutana na wakimbizi wa Sudan Kusini katika nchi ya jirani ya Uganda, ambayo ni mwenyeji wa kambi kubwa ya wakimbizi barani Afrika. Mamia ya wasichana kutoka nchi saba Tanzania, Rwanda, Uganda, Liberia, Zambia, Malawi na Marekani wanakusanyika na kupiga kambi kujadili kuhusu wanawake katika sayansi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, ilikuwa na Idi Gongo hapa studio, mwelekezi Deodon Chibairo. Naitwa Meri Mgawe, tuwatakieni nyote asubuhi njema.