Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kuzidisha chuki ya maneno na Mitch McConnell, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Seneti na mhusika muhimu katika kusukuma mbele ajenda za rais. Kwa mara ya pili katika muda wa chini ya saa 24 Trump amemshambulia McConnell hivi leo Alhamis kwenye Twitter kwa kutosukuma mswada wa huduma nafuu za afya kwenye baraza la Senate. Katika twiti yake jana Jumatano, ya jana Jumatano, Trump alimkosoa McConnell kwa matamshi ya karibuni, akipendekeza kuwa ujuzi mdogo wa kisiasa alionao rais kumechangia katika matarajio makubwa kwa mageuzi ya huduma za afya. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya amesema hivi leo kuwa mfumo wa upigaji kura ulioingiliwa na wadukuzi wiki moja iliyopita kabla ya uchaguzi wa rais Jumanne, lakini hakuwa na dosari yoyote. Walijaribu kufanya udukuzi, lakini hawakufanikiwa. Mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amewaambia wanahabari katika mkutano na waandishi katika mji mkuu wa Nairobi. Chebukati hakutoa maelezo zaidi. Wakenya wakati huo wanaendelea kusubiri kwa hamu matokeo ya mwisho ya uchaguzi huku kukiwa na madai kuwa huenda kulikuwa na wizi wa kura na maandamano kuhusu uchaguzi yame, pe, yamepelekea vifo vya watu kadhaa. Tume imesema mpaka jana jioni, rais Uhuru Kenyatta alikuwa anaongoza kwa asilimia hamsini na nne dhidi ya asilimia arobaini na nne alizopata mpinzani wake Raila Odinga ambaye amedai kuwa kulikuwa na wizi mkubwa wa kura. Polisi nchini Tanzania wanatuhumiwa kuua watu kumi na watatu katika wilaya ya Kibiti, mkoa wa Pwani, kwa kudaiwa kuwa ni wahalifu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi iliyotolewa hivi leo, imesema kuwa mauaji hayo yametokea wakati wa majibizano makali ya risasi kati ya polisi na watuhumiwa hao jana usiku, kufuatia kukamatwa awali kwa mtuhumiwa mmoja katika eneo la tangi bovu kwenye kijiji cha, cha miwaleni kati ya Mchukwi. Mtuhumiwa huyo alitajwa kuwa ni Abdallah Abdallah Mbindimbi. Aliwachukua polisi kuwapeleka kwenye ngome ya washirika wenzake katika uhalifu, ndipo mapambano yalipozuka. Mauaji katika wilaya ya Kibiti yameshika kasi tangu mwaka jana, na watu kadhaa wakiwemo wafanyakazi wa serikali za mitaa wamepoteza maisha kwa kulengwa katika uhalifu huo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa wa Uganda wanasema mkimbizi mmoja, raia wa Rwanda, ametekwa nyara na watu wasiojulikana katika mji mkuu wa Kampala. Apolo Kazungu, kamishna wa serikali anayehusika na masuala ya wakimbizi, anasema Rene Rutagungira ambaye alikuwa akijulikana kwa maafisa wa wakimbizi kabla ya tukio la wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, polisi wa Uganda na maafisa wa Umoja wa Mataifa hawajatoa maoni yoyote kuhusiana na tukio hili. Kwa miaka kadhaa, Wanyarwanda wanaoishi uhamishoni na wakimbizi wanaoishi nchini Uganda wamekuwa wakilalamika kuhusu hatari ya kutekwa na mawakala wa Rwanda. Douglas Asimwe, afisa anayeshughulikia masuala ya wa wakimbizi, anasema si rahisi kuwapa wakimbizi wa Rwanda walinzi licha ya vitisho vilivyopo. Takriban watu 27 wakiwemo maafisa watatu wa polisi wameuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo mapema wiki hii ka... Kundi la Human Rights Watch limesema hivi leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Vifo vingi kati ya hivyo vimetokea katika mji mkuu Kinshasa, ambako wanachama wa dhehebu linalotaka kujitenga la Bundu Dia Congo walifanya maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila na kushambulia gereza moja mjini humo siku ya e Jumatatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani ita kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamao. Nam, kwa undani hivi leo, tunaanza siyasa na swala la siasa na uchaguzi na kampeni huko nchini Kenya, ambapo uchaguzi wa Kenya uliofanyika Jumanne umetoa matokeo yanayoshangaza na mara nyingine yasiyokuwa yanatarajiwa, huku katika baadhi ya maeneo vigogo wa kisiasa wakibanduliwa pamoja na wanawake kupata nyadhifa mbalimbali. Wapiga kura pia hawakuonekana kujali umri wa mgombea kwa kuwa hata vijana walio kwenye umri wa miaka ishirini wamepata ushindi. Wapiga kura wa kaunti ya Nandi, ambalo ni eneo lenye tamaduni isiyo wakubali wanawake nyadhifa za uongozi, wamebadili historia kwa kuchagua wanawake sita kwenye bunge la kaunti. Nancy Chemtai ameweza kupata ushindi katika wodi ya Kobujoi. Justin Chemngano naye pia akapata ushindi kwenye wodi ya Songor. Ryal Rotich Kampsi Moto ndipo ameweza kuchaguliwa, huku Magdalene Rono akipata uongozi kwenye wodi ya Kondurio, pamoja na Sindhia Chepkoskei akipata ushindi kwenye wodi ya Kilibwoni. Wakati uliopita nafasi zote thelathini kwenye kaunti hiyo zilikuwa zimeshikiliwa na wanaume. Kwa hivyo sasa mabadiliko yameanza kudhihirika. Kwa upande wa magavana, wanawake pia kwa mara ya kwanza wamechaguliwa. Kuna vijana pia ambao wamejipata kwenye uongozi wakiwa hawana historia ya utajiri wala uzoefu wa kisiasa. Nazungumzia Paul John Mwirigi mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu na ambaye watu wa eneo la bunge la Igembe Kusini wameona kwamba anafaa kuwa mbunge wao. Kwenye eneo la Belgut katika kaunti ya Kericho aliyekuwa mpishi wa shule ya wasichana ya Sosiot, Daniel Ngetich anaongoza, huku fundi wa magari Cyrus Omondi mwenye umri wa miaka 35 akiongoza kwenye wodi ya Kahawa Wendani, viungani mwa jiji la Nairobi. Kuna vigogo ambao pia wamepoteza kwenye uchaguzi huo na ambao walionekana kujiamini kutokana na umaarufu wao na uzoefu wa kisiasa. Wa kwanza kupoteza ni gavana wa kaunti ya Bomet Isaac Ruto, ambaye alikuwa mmoja wa vigogo wa NASA na vilevile seneta wa Kakamega Boni Khalwale, huku mbunge wa Budalangi Ababu na Mwamba akiangushwa kabisa na mbunge wa zamani Rafael Tuju. Tukianza na eneo la magharibi mwa Kenya, ni naye Kennes Bwire ambaye pia anaelezea ni yapi ametokea kisiasa katika eneo hilo. Baada ya uchaguzi uliojitokeza ni kwamba kuna wale wanasiasa ambao walikuwa katika nafasi ambao kweli unaona uwezo wao unaridhisha, kwa mfano kiwango cha mbunge ama kiwango cha seneta lakini kwake binafsi anahisi kwamba kiwango hicho anakizidi nguvu, na hivyo kutaka kiwango cha juu kidogo, ambapo hapo kinaita ugavana. Katika kiwango hicho, wale wote waliojaribu wali kuruka viwango ambavyo tunasema wangekuwa na uwezo na kujaribu cha ugavana wameshindwa, na wameshindwa kwa asilimia kubwa zaidi. Kwa mfano anayesikika zaidi kuwa seneta ambayo amenguruma zaidi katika seneta, ambayo linakamilika Boni Halwale katika eneo la Kakamega, ameweza kubwagwa kwa asilimia zaidi ya ishirini na tano na ule gavana wa sasa Wiki Lifoparanya. Wengi wamezungumzia kwamba Boni Halwale alikuwa katika nafasi nzuri ya kutekeleza kazi yake kama seneta, na amekuwa mtu mzuri wa kuweza kuangazia masuala haya, sawa na Otoma Paul mnyongezi Otoma huyu wa eneo bunge la Funyula ambayo ametoka nafasi ile na kuingia katika nafasi ya ugavana. Kuna wale wanaosema kwamba wamekimbilia nafasi hizo kwa sababu nafasi ya ugavana ina pesa, ina ule kusimamia zile pesa, kwa sababu wengine wanasema ni ulati Harrison. Sasa baada ya wale kupoteza, imekuwa sababu gani? Ama watu wanasema ni sababu gani zimefanya kwamba wale wa wasiwe maarufu ilhali wale ni wale tu wapiga kura ambao waliwajua hata wakati wa Senate, unajua kuna wale wanazungumzia kwamba wapiga kura wanazungumzia kwamba wanajua uwezo wa mtu, wale wa haris kwa kuzungumza we haris, wanaweza kutambua kwamba una uwezo kufika mahala fulani na una uwezo kutekeleza jambo fulani. Lakini kuna ugumu pia kumtoa yule ambaye amekita mizizi, ametumika katika nafasi ya ugavana na umeruka sehemu. Kwa mfano umekuwa mbunge, umeruka sehemu ya useneta, ndio huyo umeingia sehemu ya ugavana. Kwa hivyo unapokuja wanaanza kuuliza maswali. Nini kinamtoa pale chini kinamleta hapa juu kwa haraka? Nini ambalo ametekeleza kule chini ambayo linamfanya anakuja juu kwa haraka? Na kuna wale wengine wanaona hapana, hao wote wanafanana, tunapompindua huyu tumweke huyu, itakuwa ni sawa tu, kwa hivyo tuendelee tena kuwa na yule mmoja tu. Hii ni hoja ambayo imejitokeza katika eneo bunge la Funyula, ambapo wengine wanasema Paul Otuoma hajasimamia vizuri ile hazina ya CDF. Itakuwaje atasimamia vyema hazina ambayo inatokea ina, inajitokeza katika eneo la ugavana na si hayo tu, vile vile, Harrison, kwamba katika maeneo haya magharibi kulitarajiwa kwamba ngome kuu ya upinzani na walitarajia kwamba serikali ama Jubilii haiwezi kaingia kwa haraka. Kwa wale wanaozungumza ni kwamba imekuja kwa mshangao mkubwa kwamba Jubilii inaweza ikapata viti vinne vya ubunge katika maeneo ya Kakamega, vinne katika maeneo ya Mumias na vinne katika maeneo ya Mount Elgon. Inakuwa ni mshtuko mkubwa kwa wengi. Kwa hivyo ni jambo ambalo halikutarajiwa kisiasa. Naam, halikutarajiwa kabisa. Lakini kwa, kwa wakati wa kampeni iliweza kujitokeza kwamba wakati ambapo wapinzani walikuwa wanakuja huku katika ngome yao, siku moja, siku inayofuatia naibu wa rais eh, William Ruto anafika pale na kuweza kuharibu yale ambayo wametenda. Kwa hivyo ikawa ni misururu ya kampeni katika eneo hili, ambayo inajitokeza ni kwamba misururu hii ilikuwa na mvuto fulani. Mbona wanajileta kila mara katika eneo hili? Ikakuwa ni kutafuta kura, na matokeo yake ndio hapo yamejionyesha, yamejidhihirisha ni kwamba ndiyo ngome. Wapinzani wamejaribu, lakini hawakuweza kufanikiwa jinsi ambalo wangelifanya katika uchaguzi uliopita wa elfu eh, mbili kumi na tatu na kuna chipukizi yeyote yule wa kisiasa ambaye hakujulikana awali ambaye ameibuka kuwa mshindi katika eneo hilo? Ni viwango vya chini, viwango vya chini, kama vile wabunge wa maeneo ya kawi. Hao ndio wameweza kujitokeza. Wengine hata hawajulikana wametokezea wapi, wanajitokeza ghafla, wametangaza washindi. Hata vyama, wengine wamekuja katika vyama havisikiki sana. Kwa mfano binafsi, kuna jamaa ambaye nilikuwa naye shule moja wakati tunafanya eh, shule ya upili nilianzia nchini Kenya. Yeye hakuwa anasikika sana, lakini miezi michache tu iliyopita ametangaza ghafla kwamba anataka hiki kiti na ameweza kufanikiwa na asilimia kubwa zaidi kuliko wale ambao wamekuwa kwa miaka mingi na waliweza hata kufika kwenye kaunti na kuweza kutolewa eh, maeneo ya wanawake pia. Kuna wale ambao wanasema nchini Kenya kuna ukabila wa hali ya juu, kwamba ukiwa sehemu fulani hauwezi ukachaguliwa sehemu nyingine. Kuna mtu ambaye ametoka kabila ya Wakamba ambaye amechaguliwa ndiyo anaesimamia kiti cha wanawake katika kaunti ya Busia. Wengi walitarajia kwamba watajua, watachagua yule wao mwenyewe moja kwa moja. Asante sana Kenneth Bwire, ambaye sasa hivi yuko katika maeneo ya magharibi mwa Kenya. Uh, kabla ya kurejea kule Kampala Uganda, lakini bado mambo ni mengi, yametokea kote nchini. Mabadiliko ya kisiasa yanaendelea kujitokeza kadri kura zinavyoendelea kukamilika. Na sasa hivi kwenye laini ya simu ninaye Liberty ya Dede akiwa ya maeneo ya Mombasa ambaye kwa kweli sio Mombasa peke yake amefuatilia, bali ameweza kuelewa na anafuatilia masuala ya kisiasa yanavyoendelea kote nchini. Karibu sana Liberty. Umesikia Bwire akizungumza kuhusu mambo ambayo ameshangaza na matokeo ya ajabu ambayo yametokea katika eneo hasa la magharibi mwa Kenya. Hebu na wewe tueleze mambo ambayo umeyashuhudia ambayo wengi hawakutarajia na matokeo kadri yanavyoendelea kujitokeza Liberty. Asante sana Bwana Harrison, ukiwa pale Washington kipindi ikio ni kwa undani. Unajua Kenya wanasema um, Things are happening, eh, <laughs> ni <true story. laughs> na watu wanasema basi ni mambo yanafanyika yanashangaza, na lakini kweli yamefanyika. Kuna kijana wa umri wa miaka ishirini na mitatu katika eneo la Meru, eneo bunge la Igembe Kusini. mm -hmm. amewashangaza wengi. Kijana hana gari hana ajira, ni mwanafunzi wa chuo kikuu na ndi amekuja, yeye ndiyo mbunge mteule wa eneo hili. Amewashinda watu wenye hela, walio na kisomo, tajiriba kubwa za siasa, lakini yeye amewashangaza wengi sana. Anasema katika wakati wa kampeni alikuwa anatoka nyumba baada ya nyingine, akipata watu wana matatizo, anazunguka nayo. Wale ambao walimwonea uh, imani waliweza kumpatia kitu kidogo kama cha chakula angeweza akifika mahali mtu ana matatizo, anampatia hizo pesa. Namba, ina mama ambao walikuwa wakiuza chakula wanampatia chakula, na ndio hivyo walikuwa wakifanya kampeni yake, na amewashangaza wengi. Sasa ni mbunge mteule wa Igembe Kusini. Haya ni mambo ambayo yamefanyika, kila mtu ameshangaa, inakuwaje? Kitu kingine ambacho kimeweza kufurahisha sana katika kaunti ya Mombasa, eneo bunge la Nyali hapo kulikuwa na wakwasi wa kisiasa kuna kijana ametokea, ambaye alikuwa mwanahabari wa kituo cha KTN eh, jijini Nairobi, lakini amekuja hapo akapoteza tiketi ya chama cha ODM. Alikuwa anafikiria atangepata, lakini amekuja ameingia katika, amekuwa mgombea wa kujitegemea eh, Muhamed Ali na sasa ameweza kuwa ku, ku, ku, kiongozi wa ni ule wajichopevu na jicho pevu nam ameweza kugombea, sasa ameteuliwa kuwa mbunge wa eneo la Nyali. Amewashinda watu wengi akiwemo eh, eh, ndugu yake mdogo eh, gavana wa kaunti eh, ya Mombasa, alikuwa anagombea tiketi ya eneo hilo la ubunge kwa chama cha ODM. Amewashinda wote watu wenye hela zao, na unajua eneo hilo linafahamika kama eneo eh, la kitasha, yani eneo la ma, watu ambao wako na kipato kidogo katika jamii, wanaketi upande huo mm -hmm. kama Beverly Hills katika upande wa Marekani. No. na sasa yeye yeah, ameweza kupata kuwakilisha wa, wa, wa, watu wa eneo hilo. Kile kilifanya kumwamini na kumpigia kura kutokana na uwezo wake mdogo wa mwanahabari haijaeleweka ni vipi, lakini uwakilishi wake umeshafika eh, katika bunge eh, hilo, na mambo mengi sana yanazidi kufanyika. Kaunti eh, ya Kitui imempata gavana wa kike eh, Bi Charity Ngilu yeye ni mkwasi wa siasa, anaelewa masuala ya siasa, amekuwa siasa katika kipindi kirefu, lakini mwanamke kuteuliwa kuwa gavana imekuwa ni kama jambo ambalo liwezi fanyika nchini Kenya. Eh, yeye ameweza kuwashinda wanaume eh, ambaye mmojawapo akiwa ni eh, ambaye alikuwa ni naibu spika katika bunge la kitaifa eh, Bwana Musila na gavana aliyekuwekwa wakati huo bwana Julius Malombe, ameweza kuwashinda na sasa yeye ni, ni gavana mteule. Pamoja na mama Joyce Laboso kule Bomet, akamshinda kinara mmojawapo ya wale wasimamizi wa muungano wa NASA eh, bwana Isaac Ruto, na amemshinda si kwa kura chache, anamshinda na zaidi ya kura laki moja. Imeonyesha tofauti sana na hali jinsi wa Kenya wamebadilisha wame, wame mfumo wao wa kupiga kura, lakini jambo ambalo linavutia sana Harrison mm. <laughs> ni idadi ya vijana ambao wamepata viti hivi vya kisiasa, si katika mabunge ya kaunti, si katika nafasi za mwakilishi wa wanawake. Hmm. si so, kwa sababu kwa nafasi za ubunge vijana ni wengi sana. Mmoja huyu anaokuambia Mohamed Ali ana umri wa miaka nafikiri thelathini na mbili hivi uh, huyo kijana wa umri wa miaka ishirini na tatu. Kuna maseneta ambao wameweza kutokea Johnson Sakaja, ambaye ni seneta wa jiji na, na wa kaunti ya Nairobi, ni kijana mdogo, si mtu mkubwa, japo na ukwasi na ameweza kufaulu. Sonko pia ukiangalia eh, huyu gavana mteule wa kaunti ya Nairobi na Liberty Liberty, labda ni kuulize, kuna swali ambalo linaibuka kila wakati na watu wengi wanaliuliza. Je, inawezekana kuwa kwamba wakati huu uh, kampeni imefanywa sana kupitia mitandao ya kijamii na vile vile kukawa kuna wapiga kura wengi vijana? Au nini hasa kiini cha matokeo haya tofauti hivi k-kidogo? uh, uh, Harrison, kuna kitu kimoja ambacho kime, kime, kimeweza kufanyika. Vyombo vya habari hasa sana redio kwangu mimi inavitizama kama kuwa ndio chanzo kikubwa sana cha mabadiliko haya katika hali ya wapiga kura vyombo vya habari vimekuwa vikiangazia katiba inasema vipi na kutoa maelezo. Kila siku unasikia vyombo vya habari asubuhi, vina vipindi ambapo kuna ma maswala ya siasa yanajadiliwa, viongozi akifanyia ya makosa labda yametokea huko ama matukio yote nao yanakuja na, yanaangaziwa katika vyombo vya habari, iwe ni zile za kuzungumza lugha za, za kimama ama lugha za Kiswahili, inakuwa ni mijadala. Ikitoka hapo siku inapokwisha, watu wana upeo mkubwa sana kuhusiana na maswala, alafu kuna hiyo maswala ya ya ya, ya kurasa hizi za kijamii maanake, hapo kila mtu alikuwa akifanya kama Mohamed Ali. Mara kwanza ya kwanza aliweka wazi nia yake ya kugombea kiti cha Nyali mm -hmm. Alitumia ukurasa wake wa Twitter pamoja na Facebook. Hata viongozi akiwemo seneta wa, wa, wa, wa bwana Kipchumba no. alikuwa miongoni mwa wale walimkejeli akimwambia, kwamba wewe bakia katika kitengo hicho cha, cha, cha uwanahabari na kutengeza filamu, maanake huku siasa mm -hmm. zinataka wakwasi. Lakini akamthibitishia akamwambia, mimi wakati wangu utakapofika nitakuonyesha, na kweli amemthibitishia na aliweka wazo ili mwanzo aliweza kuweka katika ukurasa wake wa Facebook na Twitter, na hapo, kila kitu kila hatua aliyofanya, watu wote waliokutana na wao, picha alizofanya, alichukua picha na kutoa maelezo na kila mara aliendelea kuangazia nini kinajiri eh, katika yale alikuwa anafanya, na hilo liliweza kufikia wapiga kura wengi. Eh, mitandao, unajua, popote kila mtu yuko ataangalia, Facebook kuna nini, Twitter kuna nini, na kuna Instagram kuna nini, na ni mifumo ambayo imeweza kutumia hayo, pamoja na vyombo vya habari. Zimecheza nafasi kubwa sana ya kuelimisha wapiga kura Harrison. Nashukuru sana uh, Liberty Yadede eh, kwa sababu ya mambo mengi ambayo umeendelea kuyaangalia na kuyaangalia kwa undani, hasa matokeo ya kisiasa nchini Kenya. Tunajua kwamba mengine mengi yatatuejabisha. Kuna viongozi wapya, viongozi wachanga na wengine wasio hata na hela, kama ilivyo kawaida kwa wanasiasa, na tutaendelea kukujuza zaidi kuhusiana na masuala ya siasa nchini Kenya, lakini sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Sasa moja kwa moja tunatoka nchini Kenya na kuelekea Afrika ya Kati, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mji wa Kinshasa umerejea shughuli zake za kawaida baada ya mgomo baridi wa siku mbili ulioitishwa na upinzani na ambao uliathiri biashara na uchumi wa nchi hiyo kutokana na hali ya kisiasa Awali kwenye mtandao wetu na kwenye matangazo yetu mengine, mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo alituletea habari ambapo wakazi wengi wanalalamikia hali ngumu ya kiuchumi kutokana na mgomo huo unaonuia kushinikiza serikali kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo. Kuangazia zaidi hali ilivyo nchini humo, ni naye kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu kutoka eneo la Kivu Kaskazini, Etm Kambale ambaye nataka atueleze hali ilivyo kwa sasa baada ya mgomo huo. Karibu sana ATM, utueleze. Nakushukuru kwa kwa ulizo lako. E, lengi inaweza kuzungumza kufatana na mgomo ambao uliandaliwa na vyama vya kisiasa kwa siku mbili ya tariki nane na tariki kenda ya mwaka huu. Uamuzi huu ambao tunawakua na mwaka huu ni kuwa tariki ya kwanza, mambo yaliendeka, walio wengi walifatilia yale ambayo yalizungumziwa na vyama vya kisiasa lakini kwa siku ya pili, karibu nusu ya watu ambao wakongomani walio wengi walifuatilia msimamo huo katika miji ya Goma, Bukavu, Butembo, Beni, Kishasa, hata katika mji mkuu karibu vurugu ilifa, ilifanyika huku kwa, kwa siku hiyo ya kwanza ambao kuliku, kuliku, kulikuwa, kulikuwa hata watu ambao waliofariki. Hiyo ndio jambo mbaya ambayo hatukupenda tuisikie, ni kuwa ingelikuwa wa, walio wengi wa juu ya kuwa kama ni, ni kubaki nyumbani, kwa sababu wanasiasa walisema ni kubaki nyumbani. Lakini hizo vurugu ambao zinaokuwa ambapo watu wanafariki ni mambo ambayo sio mazuri kabisa, na uh, mambo ya kidemokrasia ikienenda katika nyayo ya kufatana na mambo kama inavyopangiliwa bila kufanya vurugu, bila kuvunja vitu, bila kuharibu au kugombana na polisi, hiyo naweza kuleta somo nzuri katika udemokrasia no. na Uh, kipesa ilikuwa kigumu kuweza kupatikana kwa siku ya, ya pili ilikuwa vigumu iweze kutimilika kwa, kwa sababu watu kuishi siku baada ya siku kwa ajili ya maisha magumu na uh, pesa kupatikana magumu katika uh, maisha ya Kongo ambayo walio wengi sio wanaokuwa na kazi na ninakuuliza, bwana Kambale, uh, shughuli za biashara zimekuwaje wakati huo wa mgomo? Imekuwa kwamba kuna chakula kule sokoni, maduka yamefunguliwa na magari ya uchukuzi yanafanya kazi? Imekuwaje wakati huu wa mgomo? Uh, kwa hiyo siku ya kwanza walio um, um, walio kuenda uh, sokoni, walio wengi hawakuenda sokoni Gari za uchukuzi ya kuchukua mizigo nyingi hazikusafiri. Hata basi ndani ya mji, miji nyingi hazikuweza kuzunguka, isipokuwa gari moja moja za watu binafsi. Na e, kwa siku ya pili ndiyo, kwa sababu maisha magumu, ndio moja moja ya hizo gari ziliweza kuonekana. Hata u, watu sokoni sio wengi ambao walienda sokoni hata hivyo, na hiyo ilitaka kuonyesha ya kuwa walio wengi pia Wana, wanahitaji kuweza kueleza viongozi wa nchi, eti wana, kwa njia hiyo waonyeshe eti viongozi wao wanahitaji demokrasia, ukae na uchaguzi uweze kuandaliwa kwa mwaka huu ya walio wengi wanawahitaji wayaona hiyo, hata kama walio wengi sio sio wana memba wa vyama vya kisiasa cha vyama vya uongozi ama vyama vya vya upinzani, lakini yawezekana walio wengi wanaunga msimamo huo mkono ili uchaguzi ufanyike kwa mwaka huu. Ripoti tuliokuwa tumeipata hapo mbeleni ni kwamba watoto wanaelekea kuenda shule mwezi ujao, na wazazi wengi wanasema kwamba itakuwa ni vigumu sana kumudu maisha, hata kupeleka watoto shuleni. Unaona, kama iwapo hali itaendelea hivi, migomo na shughuli kukatizwa, unaona kama itakuwa ni vigumu pia kwa masomo ya watoto watakapofungua shule. Wakati watoto watakapofungua shule, hiyo inaweza kuwa kugumu, kwa sababu usisahau kuna haswa ndogo ndogo ambazo viongozi wanavyofanya kwa ajili ya kuweza kutia mchango wa pesa eh, kwa kwa kuwasaidia waalimu kwa kuwalipa, lakini pia wazazi wanawalipa wana pia waalimu na hiyo ndio vigumu, itakuwa vigumu zaidi eh, wakati mwaka wa masomo unapoanza, wazazi kuweza kuweza kugharamia eh, masomo na hata kama kutakuwa tena eh, siku baada ya siku migomo eh, hiyo inaweza kuleta shida, lakini ya muhimu ni kuwa kama hiyo haiwezi migomo haiwezi kurudiliwa siku baada ya siku, kama viongozi wa nchi watakubali eti na kuhakikisha eti uchaguzi utafanyika mwaka huu na watu hawataharibu hiyo mwenendo bora ya udemokrasia katika Kongo, yawezekana hiyo mwenendo ya migomo iweze kuachwa na hata watu wasitayarishe kwa ajili ya kwa, kwa, kwa kutayarisha uchaguzi. Sasa wewe ni kiongozi, je, wakati huu wa mgomo, mambo yakiendelea yanavyoendelea, nyinyi kama mashirika yasiyo ya kiserikali, mna jukumu gani? Mnafanya nini sasa hivi kuweza kuhakikisha labda hali inakuwa sawa sawasawa, ama kuhamasisha watu? Vipi shughuli yenyu sasa hivi? Shughuli yetu kwa muda huu ni kuwa tu tukiimarisha wakaaji, tukiwatayarisha iki kwa muda mchache ambao unaokuwa mbeleni hapo, tutaenda kuenda katika uchaguzi kwa sababu e, katika e, katika provensi nyingi za Kongo ya kidemokrasia walio wengi wamekwisha kupitia katika kutayarishwa ili uchaguzi ufanyike. Alafu sisi kazi yetu kama viongozi wa shirika la raia tunawatayarisha wakaaji kusema, tujiandae kuwachagua viongozi kwa sababu e, walio wengi e, viongozi wamemaliza mhula wao wale ambao waliokwisha kuchaguliwa na kama tunahitaji tuwa na na nguvu na misingi bora ya demokrasia na kuwa na viongozi ambao wanaweza kufuatilia matatizo ya wakaaji, ni ya muhimu waweze kuchaguliwa wana bunge na magavana, eh, wana seneti wote wamemaliza mhula wa uongozi, hata rais pia. Na hiyo kazi yote ni ya vizuri sana, wakaaji washike wa mkono na walio wengi wamehitaji wamefurahia kazi hiyo. Kwa sababu hiyo, mbinu za udikteta watu wamezisahau kwanza, na wanahitaji hizo mbinu zikuwe ndani ya miaka ambao wamekwisha kusahau, na tuende katika nyao za kidemokrasia, tunaende katika nyao kama za Tanzania kama inavyoendeka, na hata Senegal inaweza kusaidia zaidi, ili ni Kongo ya kidemokrasia hiyo, na misingi ni bora, inaweza kusaidia Kongo wakaaji wake na nchi nyingi za maziwa makuu, hata nchi za Afrika kwa ujumla na ulimwengu, iwe misingi bora ya demokrasia. Hiyo ndio wa, wa, wakaaji wa Kongo walio wengi wanahitaji waone. Asanti sana, Etiemi Kambale, ukiwa mmojawapo wa viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali katika eneo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka kwamba matangazo yetu yote haya na vipindi waweza ukavifuatilia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili.com na vilevile vile kwenye Facebook ya VOA Swahili, vilevile vile Twitter VOA Swahili na kwenye Instagram vilevile vile ya VOA Swahili. Mambo ya Kongo kama ulivyosikia ni kwamba kumekuwa na mchakato wa kisiasa, hali ya vuta ni kuvute, hasa baada ya kipindi rasmi cha uongozi ama utawala wa rais Jose Kabila kumalizika mwezi ulio, mwezi wa Disemba mwaka uliopita. Na kuanzia hapo vyama vya upinzani vimekuwa vikishinikiza serikali kuitisha uchaguzi, na uchaguzi umekuwa kila mara kuna sababu ya kuahirisha, labda kutokana na kwamba uh, wapiga kura hawajajiandikisha wa vya kutosha, ama labda maswala ya fedha na utovu wa usalama, lakini tutakuwa tunafuatilia mambo yatakavyoendelea katika nchi ya DRC na hakika, kupitia VOA Swahili tutakuwa tunakuletea mambo yanavyoendelea. Basi hayo tu ndio tulikuwa nayo leo katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, upande wa pili tukiwa na mtayarishi ya DJ Riyami pamoja na mwendesha kipindi Saida Hamdun, Tunasema kuwa na usiku mwanana usio na bughudha popote ulipo, hadi kesho sana wakati kama huu, kwa heri ya kuonana.