Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika VOA Express. Hapa studio nashirikiana na, na mwenzangu Harrison Kamau, ikiwa ni siku ya kumi tu mwezi nao ni wa nane mwaka wa elfu mbili kumi na saba ambapo jambo ambalo limeendelea kuchapa vyombo vya habari ni uchaguzi nchini Kenya, wakati ukisubiriwa kwa hamu ili watu wajue hatimaye rasmi ni nani kiongozi wa taifa hilo. Nam vilevile tutakuwepo na, vile na waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali ya huko nchini Kenya, Mombasa, Kisumu, Garisa, mjini Nairobi, kwa kujuza yale ambayo yanaendelea hivi sasa. Na basi moja kwa moja tuanze na mji mkuu wa Nairobi ambapo mwandishi wetu Kennedi Wandera yuko tayari kabisa kutueleza hali ilivyo kufikia sasa. Karibu sana kwenye VOA Express, Kennedy Wandera, na utuambie kufikia sasa mambo yakoje? Asante Harison na mkaniki uh, isi siku zinazoendelea kusogea ndivyo, uh, tunatarajia kwamba tutaweza kupata matokeo rasmi ya uchaguzi huu, lakini muda mfupi uliopita, saa tatu ambazo zimepita, yule uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati amezungumza na wanahabari na kueleza kwamba wanaendelea kujumulisha matokeo ya uchaguzi kutoka maeneo bunge mia mbili tisini na akaeleza kwamba tayari wameweza kupata uh, zile fomu uh, aina ya uh, uh, uh, kuna A na kuna B, lakini anaeleza kwamba wamepata fomu A kutoka maeneo maeneo bunge mia moja kumi na saba na akasema kwamba huenda kesho uh, wakati wa mchana wanatarajia kwamba ifikapo mchana kesho wataweza kupata uh, hizo fomu zote, na baadaye wataweza kutangaza rasmi uh, mshindi katika uh, hizi kura za urais. Na tuli aliweza uh, kuzungumza jinsi ilivyoweza kupokea hivi Uh, Wandera, hapo nimemsikia mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya IBC akisema kwamba uh, uh, uh, fomu zile zinaendelea kutolewa, lakini kulikuwa na wagombea kadhaa wa urais waliokuwa na gombea urais. Je, kuna yeyote kufikia sasa amekubali kushindwa? Naam, hadi sasa ni wagombea wawili wa urais ambao tayari wameshakubali kwamba wameshindwa hapo jana alikuwa Kazinga Kaluyu ambaye alieleza kwamba tayari kutokana uh, Wakenya wameonyesha imani kwake na kwake kupata uh, kura elfu kumi uh, inaonekana kwamba kwa huo muda mchache ambao amekuwa nchini ni dhihirisho kwamba Wakenya walikuwa na mhitaji, lakini atagombea ata, ata, ata, ata, siku nyingine na kuweza kuwaeleza Wakenya atakacho uh, watekelezea. Lakini pia leo mgombea wa urais wa Thirdway Alliance bwana daktari Ekuru Aukot pia ameweza kukubali kwamba ameshindwa na, kwa na kumtaka rais Kenyatta na bwana Odinga kushirikiana na kuiweka nchi pamoja, na kusema kwamba eh, kati ya hao wawili yeyote atakayetangazwa kuwa rais nishati ahakikishe kwamba anawaleta wakenya pamoja. Nam Wandera, ni habari njema kusikia hivyo mpaka hivi sasa. Na vilevile vile, tunafahamu kwamba kulikuwepo na waangalizi uh, wa kimataifa kushuhudia uchaguzi huo unakwenda kwa amani na unafanywa katika njia sahihi. Wao kwa upande wao wanazungumza vipi mpaka wakati huu? Uh, labda nianze na uh, aliyekuwa na, na, na, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Jonte ambaye Aa, na pamoja na aliyekuwa waziri mkuu wa Senegal Aminata Ture, ambao wanaongoza kituo cha kata katika uangalizi, wanaeleza kuwa wameridhika na matayarisho ya IBC kuhusu uchaguzi wa Kenya, hususan kuanzia upigaji kura mpaka sasa, wakati maafisa wa tume hiyo ya IBC wanaendelea kujumulisha matokeo kutoka maeneo bunge mia mbili tisini na. Huku akithibitisha kukutana na kiongozi wa upinzani bwana Raila Odinga jana, Keri anaeleza kuwa masuala ambayo bwana Odinga ameazua yanafaa kuchunguzwa vile vile. Pia amewaonya viongozi kutoa matamshi ambayo yanaashiria chuki, na pia anaeleza kwamba anampaka Bwana Odinga na Kenyatta kutia kuhakikisha kwamba wanatumia taasisi za kisheria iwapo hawataweza kuridhishwa na uchaguzi huu. Na vilevile pia anaeleza kuwa IBC kwa mujibu wa sheria za uchaguzi ni sharti waweze kutangaza rasmi matokeo baada ya kukagua fomu nch, wala si kupitia mfumo wa kielektroniki vile vile pia kumekuwa na Umoja wa Afrika. Umoja huo ukiongozwa na aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Thabo Mbeki umeeleza kuwa mchakato wa upigaji kura, kuhesabu kura na upeperushaji wa matokeo umeafiki viwango vilivyowekwa na tume ya uchaguzi nchini Kenya na umoja huo kuhusu demokrasia kupitia uchaguzi ulio wazi na huru. Bwana Mbeki pia anaeleza kuwa maswala yote ambayo yanaibuliwa uh, kutokana na uchaguzi huu yanafaa kuangaziwa kwa uwazi na washikadao kufika kwa njia ambayo inafaa. Na vilevile vile pia umoja wa Ulaya, uangalizi wa Umoja wa Ulaya wameweza kutoa taarifa, na kupitia mwangalizi mkubwa wao, afisa mkuu Marii Shaki, wamewataka Wakenya kuendelea kudumisha amani wakati na uchaguzi inaendelea kujumulisha matokeo. Aidha pia, Shaki anaeleza kuwa ni sharti pawepo mageuzi i kuboresha mfumo wa kiteknolojia wa kuwatambua wapiga kura na kupeperusha matokeo pia ameeleza kuwa kifo cha aliyekuwa meneja wa mifumo ya kiteknolojia wa IEC Chris Msando kinafaa kuchunguzwa na serikali na nikimalizia, labda na vyombo vya madola kwa muda. Naam, basi hapo aliyekuwa rais wa Gana John Brahmani Mahama, ambaye anaongoza vyombo vya madola amewahimiza Wakenya kudumisha amani na kuipa tume ya uchaguzi nafasi kukamilisha shughuli ya kujumulisha matokeo, kando na kuwarai Wakenya kukataa kukataa matokeo ambayo hayajarasimishwa na IEBC. Bwana Mama pia ameeleza kuwa iwapo yapo masuala ambayo yanaibuliwa na baadhi wa ya washikadao katika uchaguzi huu yanafaa kupewa kipaumbele na kuhimiza IEBC kuhakikisha kuwa matokeo yatakayotangazwa yanamulika uwazi katika mchakato mzima wa upigaji kura ambao umekumbatiwa na wakenya wengi sana. Na Wandera, kumekuwa na madai kwamba baadhi ya masehemu yameshuhudia ghasia kutokana na taharuki kwamba kulikuwa na udukuzi kwenye shughuli ya upigaji kura, lakini sasa hebu tueleze, kufikia sasa Nairobi, kuna maeneo yoyote ambayo yameadhiriwa na ghasia? Uh, kwanza nieleze kwamba haijathibitishwa kwamba Uh, maeneo fulani ambayo yame, yame, yame, yame yame yame uh, labda yamepata yamekumbana na ghasia ni sababu kwamba kwa hicho ambacho labda wameweza kukiitoa kwamba maswala ya udukuzi jinsi alivyoeleza kiongozi wa upinzani aaliujinga hapo jana, lakini uh, wengi hususan katika mitaa Mabanda uh, uh, Madhare na Kibera vimekuwepo visa kama hivyo, lakini si visa ambavyo weo vinaweza Uh, iweka nchi katika darubini ya kuonyesha kwamba kuna uh, baadhi ya watu ambao tayari wameanza wa kuzua rabsha, lakini wengi ni unaeleza kwamba wanaitaka tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ili pasiwe na shauku kubwa sana nchini, lakini vyombo vya usalama vimeweza kufika maeneo hayo na kudhibiti hali. Kwa hivyo tunavyozungumza, japo idadi nyingi ya Wakenya hususan wale wanaofanya kazi jijini, katika jiji kuu la na Nairobi hawajafika kazini. Uh, bado hamna ishara kwamba uh, watu wanazua rabsha so, bado kuna kuna ule uh, wanaosema kwamba labda ile hali ambayo mtu anaweza tembea, hata mimi mwenyewe nimeweza kutembea tembea, hamna dalili yote ambayo inaonyesha kwamba uh, kuna visa vya ghasia hata jijini Nairobi. Nam basi uh, Kennedy Wandera, tutazidi kuwasiliana na wewe uh, katika matangazo yetu yanayoendelea. Naendelea kuwepo katika laini ya simu, kwani bado tuna mengi ya kuzungumza kuhusiana na haya matokeo ya awali yanayoendelea kutangazwa kila baada ya saa kadhaa kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumanne, Agosti nane, ambapo Wakenya walipata fursa ya kupiga kura kumchagua wa rais, maseneta, pa magavana, pamoja na wawakilishi katika bunge lao. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya, Wafula Chebukati amesema hivi leo kuwa mfumo wa upigaji kura uliingiliwa na wadukuzi wiki moja iliyopita kabla ya uchaguzi wa rais Jumanne, lakini hakuwa na dosari yoyote. Walijaribu kufanya udukuzi, lakini hawakufanikiwa. Mwenyekiti wa tume hiyo amewaambia wanahabari katika mkutano na waandishi katika mji mkuu wa Nairobi. Chebukati hakutoa maelezo zaidi. Wakenya wakati huo huo wanaendelea kusubiri kwa hamu matokeo ya ya mwisho ya uchaguzi, huku kukiwa na na na madai kuwa huenda kulikuwa na wizi wa kura na maandamano kuhusu uchaguzi z yamepelekea vifo vya watu kadhaa. Tume imesema mpaka jana jioni, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anaongoza kwa asilimia 54 dhidi ya asilimia 44.8 alizopata mpinzani wake Raila Odinga ambaye amedai kuwa kulikuwa na wizi mkubwa wa kura. Korea Kaskazini imepuuza maonyo ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuchukua hatua ya kijeshi iwapo utawala huo wa kisoshalisti kama wataendelea kutoa vitisho kwa Marekani. Rais Trump aliwashangaza wakosoaji na wafuasi wake walioko Marekani na nje ya nchi siku ya Jumanne alipo hapa kuishambulia vikali Korea Kaskazini, jambo ambalo dunia haijawahi kuliona. Matamshi kama hayo mara nyingi hutolewa na Pyongyang. Hata hivyo kamanda wa jeshi la Korea Kaskazini Rag Diom ameliambia shirika linalomilikiwa na serikali KCNA mapema leo kwamba majadiliano hayawezi kufanyika baina yao na Rais Donald Trump na kumuita mtu asiye na umakini na kwamba nguvu pekee ndiyo inaweza kufanya kazi yake. Maafisa wa Uganda wanasema wakim, mkimbizi mmoja raia wa Rwanda ametekwa nyara na watu wasiojulikana katika mji mkuu wa Kampala. Apollo Kazungu, kamishna wa serikali anayeshughulika na masuala ya wakimbizi, anasema Rene Rutagungira ambaye alikuwa akijulikana kwa maafisa wa wakimbizi kabla ya tukio la wiki hili hii, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Polisi wa Uganda na maafisa wa Umoja wa Mataifa hawajatoa maoni yoyote kuhusiana na tukio hilo. Kwa miaka kadhaa, Wanyarwanda wanaoishi uhamishoni na wakimbizi wanaoishi nchini Uganda wamekuwa wakilalamika kuhusu hatari ya kutekwa na mawakala wa Rwanda. Mamlaka nchini Uturuki zimetoa hati ya kukamatwa kwa wanahabari na wataalam katika vyombo vya habari 35 wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na kiongozi wa Kiislamu anayeshutumiwa kuongoza jaribio la mapinduzi ambalo halikufanikiwa mwaka jana. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali Anadolu limesema washukiwa hao wanadaiwa walituma ujumbe mfupi wa maandishi unaopendelewa na wafuasi wa kiongozi wa kidini anayeishi hapa Marekani Fethullah Gulen kuwasiliana. unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tunaendelea kuangalia swala la uchaguzi unaotarajiwa kutangazwa matokeo wakati wowote nchini Kenya, tukiangalia katika maeneo tofauti nchini humo mambo yanaendelea vipi. Nam basi na hivi sasa, Harisoni, tunaelekea huko Garisa kwa mwandishi wetu Ube Abdi ambaye yupo katika laini ya simu. Uba, hebu tueleze hali ilivyo hii leo uh, ikiwa ni siku ya tatu baada ya uchaguzi mkuu kufanyika hiyo siku ya Jumanne. Mazingira yako vipi? Wanakenya wako vipi? wanaichukulia vipi hali hii, wakiwa bado wanasubiri matokeo ya urais, hali kadhalika kuona matokeo pia ya majimbo ya magavana na maseneta? Nam, asante sana Washington. Nam, hapa Garisa mambo yamekuwa magumu, maana baada ya Ali Bino Korana ambaye alikuwa akiwania ugavana kupitia chama cha Jubilii kupata ushindi na kupatia cheti chake wengine wakilia wakisema kuwa walikuwa wamejionea sijui lakini sasa wamekuwa wao mikukara na kufuatia sujio na ghasia hizo, polisi walilazimika kuingilia kati na kukabiliana na vijana hao ambao walikuwa wamezua rabsha na kukikia. Sasa tunavyozungumza, hali imeanza kusuja, lakini bado huba waliotoa uh, waliotoa purukushani. Shida ilikuwa ni nini? Walidai labda uchaguzi haukuwa wa haki, ama wizi wa kura? Shida ilikuwa, tatizo lilikuwa ni nini? Na, ni, ni, n hesabu ya uchaguzi ilikuwa ikiendelea jana, lakini kisha ikakatizwa na wakasema kuwa hesabu itamalizishwa usiku, na mwishowe walioshinda wa kuweza kutangazwa uh, mwendo wa asubuhi na baada ya wakati wa ugerilikua imechukua katika mji wa Garissa. Inafahamika sana kuwa uh, wanaowania vini viti vya ugavana, ubunge, wakilishi wa wanawake wanatoka katika kabila fulani na walioshinda wanatoka katika kabila fulani, so wanadai kuwa kabila ambalo limeshindwa wamechukua viti vyote. Angalau wanajua wanasema angalau ando yake hii ya ugavana yeneze kubaki kwao, lakini wanasema kuwa hawakubali, kwa sababu wanaona kwanini tangazo ya asubuhi mbona haiki tangazo ya jana usiku. Wanaona kama kuna mambo ambayo yamefanyika kulingana na wao. Basi uba, tunashukuru kwa taarifa hizo. Tutarudi tena muda mfupi ujao. Harison basi, wakati tunaendelea na matangazo haya, hali kadhalika pia ni vizuri kama tukapata kibao cha muziki kidogo, kuweza kulainisha mazungumzo, hali kadhalika uh, mazingira ya, ya kiuchaguzi <laughs> kweli kabisa. Na watu wanapoendelea kutarajia matokeo, matokeo pia ya wale magavana, maseneta na uh, rais, ni vizuri tuka Eric Wainaina akisema daima, daima mimi mkenyani fari yetu, <mimu> undugu ndiyo nguvu, chuki na ukabila hatutaki hata kamwe, lazima tuungane, tuijenge nchi yetu mateso kwa vilio na huzuni, tulinyakuliwa uhuru na mashujaa wa zamani. Hawakushtushwa na risasi au kufungwa gerezani, nia yao ukombozi, kuvunja pingu za ukoloni. Eric Wainaina anasema hakika ya bendera, yeye ni Mkenya daima, na kwa hivyo Wakenya wote wanaoendelea kungoja matokeo ya uchaguzi, Kenya ni moja na hakika ya bendera, wataendelea kudumisha amani na zaidi, akisisitiza amani amani na upendo. Basi ni kibao murwa kabisa tunachokipata ndani ya VOA Express alasiri ya leo, popote pale msikilizaji unapotusikiliza hali kadhalika, wewe unayefuatana nasi katika njia ya Facebook hivi sasa, tunakushukuru sana. Haya, tunaona basi, tunaye mwenzetu pia huyu uh, Kennes Bwire, yeye yupo katika maeneo ya magharibi mwa Kenya. Kennes, haya basi, bila kupoteza wakati, hebu tujuze yale ya unayo yaona hivi sasa mbele yako katika maeneo ulionayo, nini kinachoendelea wakati huu? Nipo mjini Busia. Hapa Busia, anayeonekana kushinda na aliyeshindwa wale wakuu wawili wote wanadai wameibiwa kura, hawaamini sana mfumo ambao umetumika wa kielektroniki kuweza kutangaza matangazo yaliyo kwenye ule ukurasa wa IBC kwenye mtandao. Kwa hivyo linalofanyika sasa, mkamiti ni kwamba hesabu zinarudiwa kutumia ule mfumo ambao walienda mahakamani wakaukataa, yaani ule mfumo wa kuhesabu, mfumo wa kitambo ambao tunaita manyo. Sasa hawataki ule mfumo wa kidijitali Paul Paul Otuoma akidai kwamba Sospeter Ojaamong wa chama cha ja ODM amefanya udanganyifu katika hesabu ya kura huko, Ojaamong naye akidai kwamba Paul Otuoma amefanya udanganyifu. Hivyo hesabu ya kura katika mtandao imesimama na ile hesabu inayofanyika sasa ni kutumia mfumo wa awali wa moja kwa moja, kuangalia huyu amepata ngapi hapa na huyu amepata ngapi hapa, jinsi inavyofanya tu katika makao makuu ya Bomas jijini Nairobi, Kenya lakini sasa uh, swali lililopo no. sasa uh, Bwire, ni kwamba hilo linapoendelea, je, wafuasi wa Jamong na Paul Tuoma wako vipi sasa hivi? Kuna utulivu ama kuna hali ya taharuki katika eneo la Busia? Kuna taharuki, taharuki kwamba hata wakati wa kampeni hawa wawili walikuwa wakikutana, lazima mtu mmoja ama wawili wanaumia, ripoti za vurugu zinakuwepo. Sasa, taharuki inatokana ni kwamba kila upande unadai umeshinda hata kabla matangazo yenyewe hayajatolewa japo tu yale ya Jamhuri yanaonyesha hapo mbele zaidi. Utuuma anadai kwamba na yeye pia ameshinda na hawezi amini chama cha ODM. Kwa hivyo, inakuwa ni afadhali kwamba ile hesabu ikarudiwe, na kila mtu akaweze kuridhika kwamba aliandika kwenye karatasi kutoka kila kituo, ndiyo hesabu ambayo inafanyika. Hata unapoangalia kwenye mtandao wa IBC hesabu zimekwama kutoka in, kutoka jimbo la Busia zimekwama, haziongezi na linalofanyika ni kwamba hesabu ile ya moja kwa moja sasa ndio ile inajumulisha taharuki wao wawili, hakuna maana ya kujitokeza kuambia watu wake kwamba hapa na hapa tutulize eh, kidogo tusubiri, lakini inakuwa ni wewe mwenyewe binafsi kuweza kushikilia hisia zako na uweze kufuatilia ukiwa nasubira na taaa wanaopeleka matanizo yao kwenye mitandao ya kijamii huyu na uyna mwingine na mjibu akiandika mwingine na mjibu hivyo nisubira kwamba lu sabukika basi ndio tukajua ushindi nani. Bwire, katika maeneo mengi inasemekana kwamba shughuli za kawaida zimerudi baada ya uchaguzi siku ya juzi, na watu wamerejelea uh, kazi zao. Upande wa Busia sasa hivi tunapozungumza, kama unavyosema, shughuli za kawaida zimerudiwa, maduka yamefunguliwa na magari ya umma yanafanya kazi. hali ikoje? Unajua hapa ni mpakani, kwa hivyo inakuwa ni hali ambayo shughuli haziwezi rudi tu moja kwa moja kwa upande ule wa Uganda pia maafisa wa usalama wameongeza idadi e, yao kuweza kuhakikisha kwamba linapotokea jambo lolote huku linaweza kuweza kudhibitiwa. Upande huu wa Kenya pia maafisa wa usalama wameweza kuongeza. Kwa hivyo shughuli ni za kujikokota, si kwamba ni shughuli za kawaida jinsi ilivyo. Hata usafiri si ule, unajua hapa ni ule usafiri wa makontena ma, ma, ma, ma, usafiri wa malori anayoingia Uganda, kwa hivyo kutoka sehemu za Uganda, kutoka sehemu za Kisumu na Eldoret yale magari si mengi yalivyokuwa, kwa sababu usafiri dogo umetatizika, na shughuli si zile za kawaida, ni za kujikokota sana, japo wawili watatu wanajitokeza wanafanya shughuli zao. Bwire, mara nyingi uh, matokeo yanapokuwa yanatoka, yule anayeongoza huwa anaona kwamba mambo yanaenda vizuri tu. Uh, hakubali kwamba kulikuwa kuna pengine hitilafu uh, za hapa na pale katika suala la kuhesabu kura. Sasa hapa inakuwa vipi? Mshindi na yule aliyeshindwa wote wanataka kwamba hesabu zirudiwe tena. Je, kuna ishara yoyote ambayo ilionekana tangu awali kwamba kulikuwa kuna tatizo la kiufundi? katika swala hili la kuhesabu kura. Hawa wili wamekuwa maadui kisiasa tangu jadi. Otuma alikuwa msaidizi wa Ojamongo wakati Ojamongo alikuwa anasimama kiti hiki kia ugavana katika awamu iliyopita, kwa hivyo ndiye aliyekuwa kampeni wake mkubwa. Sasa so, so, Otuma amejitokeza kuweza kushindana naye katika hiyo nafasi, katika mchaguzi wa mchujo. Hali kama alijitokeza Otuma alidasaidiwa Ojamongo akadasaidiwa hivyo Naam, basi tangu hayo malalamiko yaanze kutolewa kati ya hao wapinzani wawili wa kisiasa, kuna matamshi yoyote ambayo yametoka kutoka katika IEBC kuelezea kile kinachoendelea katika eneo hilo la Busia kati ya uh, vigogo hao wawili wa kisiasa? Anayeongoza shughuli hii wa IBC amesema umepata wa, wamepata taarifa kutoka kwa wakubwa wao kwamba waangazie zile fomu za 34A ambazo zinavyosemekana ndizo wafate. Lakini kambi yake Waoma imesema kwamba inasubiri sasa hatua ya mwisho itakapotoa taarifa kamili. Kambi Ojamo inatoa taarifa za kusema kwamba wao ndio washindi. Hata wengi wameanza kutoa kutoa hisia kwamba wanajiandaa katika kufanya sherehe kubwa kuweza kuadhimisha kwamba wamemshinda Otuoma. Lakini katika maeneo yote saba ya Busia, katika maeneo tano Otuoma ameweza kumshinda uh, Ojamong, katika zile zile hesabu eh, eh, ambazo tayari zimefanywa na IEBC zenye ziko kwa mtandao na zile ambazo tayari zimefanywa katika ile mfumo wa kitambo wa manual. Kwa hivyo hizi hayo maeneo mawili ya Teso North na Teso South ndiyo wanaoleta matatizo na ndiyo maeneo yaliyo na idadi kubwa zaidi katika kaunti ya Busia. Basi um, Kenneth Bwire, tunashukuru kwa taarifa hizo. Endelea kuwepo hapo katika laini ya simu, lakini wakati huo huo tunakusomea wewe msikilizaji swali ambalo idhaa ya Kiswahili ya VOA huwa linakuuliza wewe msikilizaji kupitia mtandao wake wa VOA Swahili. Na swali la jana lilikuwa likisema unaonaje uchaguzi wa Kenya? Basi maoni, majibu ni mengi kweli kweli, nikianza naye huyu babu Mkoloni. Anasema mimi natoa angalizo tu, asitokee Mkenya yeyote atakayekimbilia Tanzania, mnazusha ghasia mkifikiri mtakimbilia huku, tizedi msitutie Msitie mguu huku. Sasa huyo tayari ameshatoa ilani kwamba usikanyage TZ kama ni mambo ya kulete vurugu. Kwa hivyo lazima amani izingatiwe. Agugu Fuate anasema uchaguzi ulikuwa sawa tena wa amani, lakini tume ya uchaguzi imechukua mkondo mwingine ambayo haionekani kuwa huru. Mwenyekiti wa tume hiyo ana wasiwasi mwingi, hasa wakati akihutubia wanahabari, utaona alikuwa na msukumu ambao, kama mdadisi, utaona serikali imewekwa presha ili atang wanavyotaka wao. Nesfor Emmanuel yeye anasema IEBC haya tangazeni matokeo kutoka kwenye kupitia SMS badala ya kufuata fom 34A ambayo inatumika kutangaza matokeo ya urais. Basi naye Baraka Damian anatoa maoni yake, anasema akiwa kule Mwanza, anasema hapo hakuna uchaguzi bali ni filamu, na Uhuru ndio Stalin akisema kwamba yeye haoni kama mambo yalikuwa ni sawa. Maoni yake huyo Baraka Damian. Basi vilevile vile, hebu sasa tuangalie katika, katika Facebook pia tunao hapa wasikilizaji tunaofuatana nao moja kwa moja. Huyu Isaya Sambo mpenda amani anasema mimi naombea tu amani kwa ndugu zetu wa Kenya, na tusikubali wanasiasa watugawe. Hali kadhalika ambaye anafuatana nasi hivi sasa live ni Alex Charles anasema nawapata vizuri nikiwa huku, na pia naitakia uh, Kenya iwe na amani. Basi huyu Bagumi Steve yeye anasema, siasa ni siasa jameni, nawapata hapa Uganda. Charles Mwaka, mwakasagule anasema, mimi nawapata poa kabisa nikiwa Zambia na hali kadhalika. Basi huyu anasema ni nani huyu, nikirudi tena katika ujumbe wa SMS ni huyu Deus Derio Mteule anasema shida ya Kenya, kila anayechaguliwa ana njaa. Kwa hiyo akipata mfadhili aujaze mfuko wake, ili amwendeshe mambo yake. Hajali nchi itaende, itaendelea upande gani, ila Mungu halali. Najua dhuluma na haki zote humwandama mtu hadi mauti. Basi ni baadhi tu ya majibu na maoni yako wewe. Kumbuka kila siku tunatoa swali ambalo ukilijibu kwa hakika Tutapata nafasi ya kusoma majibu yako, na tutaendelea kufuatilia uchaguzi nchini Kenya katika matangazo mengine yetu. Mimi jina langu Harizon Kamau kutoka hapa Washington, tukiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika tunamshukuru mwongozaji wa matangazo Aida Isa, hali kadhalika msimamizi wa matangazo Khadija Riami. Shukran kwa kuwa nasi. Basi tukutane tena hapo kesho saa kumi alasiri katika VOA Express kutoka hapa Washington DC.