Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Agosti 9 mwaka 2017, tukikuletea makala maalum kabisa katika matangazo ya sanzima kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Karibu. Kenya imeandika historia mpya kwa kupiga kura kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana Agosti 7, uchaguzi ambao wengi wameuona ni wa kipekee baada ya watu kuitikia wito kupanga foleni ndefu katika vituo usiku wa manane. Lakini sasa tutapata kuwasikiliza wakenya wenyewe wanasemaje baada ya kupiga kura hapo jana, na hapa studio, mimi hapa Idi Ligongo nitakuwa na mwenzangu Meri Mgawe kukuendeshea matangazo haya maalum kabisa kuhusu uchaguzi nchini Kenya uh, uliofanyika siku ya jana na vilevile vile hali ya kuhesabu kura inavyoendelea. Karibu kufuatana nasi basi, unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Sasa ni habari za dunia. Muungano wa NASA nchini Kenya umepinga matokeo ya awali yanayotolewa na tume ya, ya uchaguzi nchini humo. Mgombea rais wa muungano huo Raila Odinga, akizungumza na waandishi wa habari alfajiri ya leo, amepinga matokeo hayo ya awali yanayoonyesha yumo nyuma ya, ya Rais Uhuru Kenyatta kwa zaidi ya kura milioni moja na kuyaita ni batili. Bwana Odinga amesema matokeo hayo yalikuwa ni ya kompyuta na hayatoi taswira ya matakwa ya wapiga kura, madai ambayo ya yamepingwa na tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC. Rais wa Afrika Kusini aliye katika misikosuko, Jacob Zuma, ameponea chupu chupu jaribio la nane la bunge kumweka katika kura ya kutokuwa na imani baada ya karibu saa tano za mjadala kuhusu upigaji kura dhidi yake. Wawakilishi 198 kati ya 384 waliokwemo walipiga kura kupinga shauri la upinzani la kumwondoa wa rais, wakati kura 177 kutaka zilipigwa kutaka achia madaraka. Shauri hili lilihitaji kura 201 kupita. Wawakilishi tisa walijiondoa katika kupiga kura kura ambayo ilifanyika kwa siri. Japokuwa hii inamaanisha kwamba rais Jacob Zuma hataondoliwa madarakani, hali hii ya upinzani inaweka wakati mgumu kwake na chama chake cha African National Congress, ANC, kwa miezi michache ikiwa kinajiandaa kufanya uchaguzi wa kiongozi wake. Maafisa wa jimbo la Gok hapo jana wanasema zaidi ya watu arobaini walifariki dunia na zaidi ya hamsini walijeruhiwa katika wimbi la mapigano ya kikabila mwishoni mwa juma baina ya kabila la Wat na Ayel katika kaunti ya Kuibet nchini Sudani Kusini. Serikali ya jimbo ilipeleka polisi na wanajeshi kuzuia ghasia zaidi zisitokee katika eneo hilo. Viongozi wa eneo hilo wanasema kundi la vijana wenye silaha kutoka watu walifanya shambulizi la kulipiza kisasi dhidi ya ayel siku ya Jumamosi, ambapo ilisababisha mapigano zaidi siku ya Jumapili baina ya jamii hizo mbili katika mji mkuu wa jimbo Kuibet. Waziri wa serikali za mitaa na usimamizi wa sheria katika jimbo la Gok, Isaac Mayom Malik amesema ghasia za kuliz, kuma, kulipiza kisasi zimesababisha vifo vya watu arobaini na wawili kutoka pande zote. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la mahakama ya serikali kuu ya Marekani limemtia hatiani raia wa Bangladesh mwenye umri wa miaka ishirini na mitano ambaye ni mkazi wa zamani katika jimbo la Maryland kwa makosa ya kujaribu kufanya mauaji na kutoa msaada wa taarifa kwa kundi la Islamic State. Nelesh Das alikutwa na mashitaka hayo hapo jana kwa kujaribu kumuua mwanajeshi wa Marekani kwa kuisaidia Islamic State. Mamlaka ilimshutumu kupanga uhalifu wake baina ya mwezi Oktoba mwaka 2015 na Septemba 2016 akiwa na afisa wa FBI aliyejifanya ni mmoja wa watu wanaounga mkono Islamic State. Kijana huyo na afisa wa siri wa FBI walinunua risasi na bunduki pamoja kabla ya kwenda kwa mwanajeshi aliyepanga kumuua, lakini hakufanikiwa kufanya hivyo na hatimaye alikamatwa. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana ametoa onyo kali kwa Korea Kaskazini, akisema haihatarishi tena Marekani. Amedai kwamba nchi hiyo itakutana na kipigo ambacho dunia haijawahi kushuhudia. Rais Trump akiongea wa na wanahabari katika klabu binafsi ya golf mjini Bedminster katika jimbo la New Jersey, amemshutumu kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa kuwa analeta vitisho. Rais Trump amerudia onyo lake hilo la nchi hiyo kukabiliana na kipigo cha nguvu ambacho dunia haijawahi kuona. Kauli hiyo imetokea saa chache baada ya vyombo vya habari kuripoti taarifa za idara ya kijasusi na usalama ya Marekani kwamba mwezi uliopita kilijumuisha kuwa Korea Kaskazini imefanikiwa kujenga vichwa vya makombora ya nyuklia. Na rais wa China, Xi Jinping, ametoa mwito wa kufanya namna yoyote ile kusaidia majeruhi wa tetemeko kubwa la hapo jana katika eneo la ndani mwa nchi la milima la jimbo la Sichuan. Maafisa wanasema watu saba waliouawa na wengine 88 kujeruhiwa, ambapo taarifa zinaeleza kwamba idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka hadi kufikia mia moja. Maafisa wanasema watu watano kati ya waliouawa walikuwa ni watalii. Kituo cha vipimo cha Marekani kimepima tetemeko hilo kuwa na ukubwa wa kipimo cha rikta 6.5 lakini kituo cha kupima matetemeko ya ardhi cha China kinasema tetemeko hilo lilikuwa na kipimo cha rikta 7.0. Uchaguzi Kenya. Naam, basi, kama tulivyokueleza mpenzi msikilizaji, ni kwamba zoezi la kuhesabu kura nchini Kenya linaendelea nchini humo katika kinyang'anyiro cha uchaguzi kati ya mgombea aliyoko madarakani Uhuru Kenyatta na mpinzani wake Raila Odinga. Awali hapo jana, tume ya uchaguzi nchini Kenya ilitangaza kwamba Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anaongoza kwa asilimia 55 ya kura dhidi ya mpinzani wake Raila Odinga aliyekuwa na asilimia 44 lakini makadirio hayo yalifanywa chini ya robo tatu ya vituo 41,000 vilivyohesabiwa kura zake. Maafisa wa uchaguzi wana karibu wiki nzima kutangaza matokeo rasmi, lakini wanaweza kuchagua kutangaza mapema ili kupunguza uwezekano wa kutokea ghasia. Leo katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika, Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili inakuletea habari kutoka maeneo mbalimbali, kukiwa na waandishi wetu na watangazaji wetu kwenye maeneo hayo moja kwa moja kwa saa nzima. BMJ habari za karibuni zinasema kiongozi wa upinzani Raila Odinga amezungumza na waandishi wa habari. Yapi yaliyojiri katika mkutano wake? Asante uh, sana Mary Mgawe na mwenzangu Idi Ligongo hapo Washington DC. Ni kweli kabisa, hapa katika afisi, katika eneo linalojulikana kama ABC Place, eh, jijini Nairobi. Uh, Raila Odinga ambaye kama unavyojua alikuwa ni waziri mkuu hapa nchini amepinga matokeo ambayo yanaendelea kutangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka IBC, na kuwambia wanahabari kwamba tume hiyo sasa imekuwa ikitangaza matokeo ambayo si, si hayafai kutangazwa kisa na maana ni kwamba Anasema bila kuwepo fomu zinazojulikana kama 34A eh, kutoka vituoni basi, eh, itakuwa ni kinyume cha sheria eh, kutangaza matokeo hayo, na kama ulivyosema katika uh, Uh, katika utangulizi wako hapo Meri ni kwamba matokeo tangu yalipoanza kutangazwa hapa yamekuwa yakimwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akiongoza. Kufikia sasa takriban kura milioni sita nukta tisa zinaonekana zinamwendea Uhuru Kenyatta, huku Raila Odinga akiwa na takriban uh, kura milioni tano na nukta sita Unaona hapo ni tofauti ya kura karibu milioni moja na nukta nne lakini kama ulivyosema uh, haijulikani ni kutoka maeneo yapi, kwa sababu kulingana na sheria ama uamuzi wa mahakama ni kwamba hawawezi kusema kura hizi zinatoka wapi. Wanaweka tu kwa jumla, na ndio sababu uh, tume ya uchaguzi na mipaka uh, inaendelea kupeperusha matangazo hayo. Sasa, sasa, sasa, BMJ, unajua ili mtu apate kuelewa, anaweza kujiuliza kwamba hii e, fom 34A ambayo ndio imezusha utata kwa sasa ina maana gani? Ama ni fomu gani, ilikuwa na makubaliano gani hapo awali? Naam, 34A ni fomu ambayo baada ya upigaji kura kukamilika basi, ile fomu ndiyo inayoonyesha wazi wazi ni nani amechagua nani, na pale maajenti au mawakala wanasikilizana kwa pamoja, wanafanya mkutano na wanakubali kwamba baada ya matokeo, baada ya kura kuhesabiwa, basi hivi ndivyo ambavyo imeandikwa. Ile fomu ndio inafaa kuwasilishwa kwa yule mkuu anayesimamia uh, katika constituency au eneo wakilishi, naye apate kupeleka fomu hiyo uh, kuileta hapa Nairobi katika kituo cha Bomas of Kenya. Lakini kwa mengi zaidi, uh, Mary, saa tatu hivi zimepita, mimi nilikuwa kule Bomas of Kenya ambako kama unavyojua ndicho kituo kikuu uh, cha kitaifa cha kuratibu maswala ya uchaguzi huu wa mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Na wakati tuko pale ndio walianza wale wa viongozi wa NASA kabla ya Raila Odinga kuzungumza katika eneo lingine. Uh, uh, sisi tulikuwa pale wakati viongozi wa NASA walipoita wanahabari na wakaeleza uh, hebu tumsikilize Musali ya Mudavadi ambaye ndiye kiongozi wa, alikuwa kiongozi wa kampeni ya NASA na pia ni kigogo au uh, ni mmoja wa viongozi wa muungano huo wa NASA uh, alivyosema kuhusiana na swala hili. BMJ, naona taarifa yetu ya Musali, uh, ya Mudavadi, bado. Ya ni kwamba. Na, mba. Kuna form 34A na 34B ambayo ndio inajumlisha inatumika kujumlisha Uh, matokeo katika polling station alafu ende kwa constituency na hatimaye uh, yafike hapa kwa national tally center. Na yale matokeo yamekuwa yakitolewa hapa, mengi mengi ya hayo matokeo hayana 34, form 34A wala 34 uh, 34B. Kwa hivyo sasa tunauliza basi matokeo ambayo wanatangaza yako vipi na itakuwaje utajumlisha kabla hujapata hizi forms ndam uh. huyo ni eh, kama nilivyosema Musalia Mudavadi, na hapo hapo walikuwa wameandamana na wakili wa muungano wa National Super Alliance NASA, ambaye pia ni mwandani wa Raila Odinga, ni rafiki wake wa karibu, na yeye hushughulika sana na wakati kuna kesi za mahakamani, na tukamuuliza ni kwa nini hawakuanza kulalamika kuhusiana na kurushwa kwa matangazo haya au matokeo haya, wakati yalipoanza kurushwa, lakini walianza kulalamika tu baada ya kuona kwamba, uh, ilionekana kama walianza kulalamika baada ya kuona kwamba Raila Odinga ameanza kushindwa kulingana na yale uh, mata, mata, matokeo ambayo yalikuwa yanarushwa na hivi ndivyo James uh, uh, Orengo wakili wa NASA alivyojaribu kueleza uh, sababu ambayo wamechukua hatua hiyo. Hatukupinga kwa sababu waeleza hapo awali uh, hizi uh, matokeo uh, zitatangazwa kwa njia gani na zitarushwa uh, kwa njia gani, yale ambao wamefanya leo na dadangu alikuwa hapa wakielezwa kwa makini. Uh, namna hizi matokeo zitarushwa kutoka katika polling stations, lakini yale ambayo wametokea hapa si vile walieleza wale. Kuna commissioner moja mwenyewe amewauliza ame watu wa safu mbele yetu ya kwamba hii si mpango ambayo tulikuwa nayo. Mpango ilikuwa ni kwamba hata kama unatangaza zile, zile results, uh, vila form 34A huwezi kuzitangaza vila, uh, bila hiyo form 34A. Uh, afadhali uwe na form 34A, lakini huwezi kutangaza uh, yale matokeo bila form 34A. Na sasa uh, BMJ katika huo mkutano na wanahabari Jera la Hudinga ameeleza kinaga ubaga kwamba kauli yake hiyo ni inaenda mpaka mwisho wa matokeo ya mwisho yatakapotangazwa ama vyovyote, kwa sababu tunajua haya matangazo haya matokeo ni ya awali tu. Pengine anaweza akatangazwa mshindi, je, pia ataendelea kupinga? Kwa hakika ni swali nzuri sana hilo, Idi Ligongo, kwa sababu kuna mwanahabari ambaye amemuuliza, je bwana uh, uh, Odinga unapinga, ni kama unasema kwamba uchaguzi huu sasa hamkubaliani na matokeo. Na amesema kwamba yeye yeah, yeah, chama chake amesema eh, ni mnukuu hapa, hakuna chama ambacho kinapinga matokeo ya uchaguzi huu. Tunachosema ni kwamba ni lazima, tunachopinga tunachosema ni kwamba, kwa sababu hatuwezi kupinga matokeo ambayo hatujui asili yake. Tunachosema ni kwamba fomu 34A pekee ndizo zinazoonyesha chanzo cha matokeo, kwa hiyo Ha, kufikia sasa hawasemi kwamba wanapinga matokeo, lakini wanapinga jinsi yanavyopeperushwa na kwamba hawajaona zile fomu. Lakini pia idi nitaje kwamba tume ya uchaguzi na mipaka imezungumzia suala hilo na kusema kwamba uh, inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba Raila Odinga mwenyewe na wananata na wote na wote wale ambao wamehusika katika uchaguzi huu wanapata fomu zile kupitia njia ya mtandao, na hivyo wanafanya kila njia kuhakikisha wanatuma barua pepe. Eh, kuna jinsi ambavyo ni mfumo ulio ulivyo, uh, kutuma barua pepe ili waweze kupata hizi form, form 34A eh, kuto katika vituo kwa hivyo, inatarajiwa kwamba labda baadaye kidogo wakati wakiona na wakubaliane, labda hali itatulia, lakini kwa sasa ndivyo hivyo, kuna mvutano mm. kuna vuta ni kuvute eh, baina ya NASA na, munga, na, na, na chama na na nini na, na tume ya IBC hapa kuhusiana na swala hilo. Sawa sawa kabisa. Ili, pengine, na bila shaka Idi, labda pengine unajua kwamba kunapokuwa na taarifa kama hizi eh, tayari zimeshatoka kwenye mitandao, magazeti tayari yameandika, labda pengine kunaweza kuwa na reaction ama majibu kutoka upande wa pili. BMJ vipi, kuna taasisi yoyote ama upande wa Jubilee wamezungumza lolote kuhusiana na madai hayo ya Raila Odinga? Naam, nani huyu? Msemaji wa Jubilee ambaye ni katibu mkuu Raphael Tuju, punde tu baada ya ra, ra, Raila Odinga na muungano wa NASA na hao uh, wenzake kuzungumza naye, aliitisha kikao na wanahabari na akasema kwamba sasa ni wazi kwamba NASA imenusa uh, ushindi wa Jubilee na ndio sababu wameanza kubabaika na kusema kwamba wao wao watatulia tu mpaka um, kwa sababu uh, yale ambayo wali, wamesema yale ambayo NASA inasema ni mambo ambayo yalikubalianwa kitambo kwamba ma, ma, ma, ma, matokeo haya yatarushwa moja kwa moja na tume ya uchaguzi na mipaka kama yalivyo, wakisubiri fomu zile fomu ziweze fomuzi kufika. Uh, kwa hivyo o, kwa kifupi ni kwamba uh, Jubilee inafurahia jinsi matokeo yanavyorushwa kwa sababu bila shaka unaona kwamba wao wanashinda. Uh, lakini na NASA nayo haifurahii, na wengine uh, vyombo vya habari vimeanza kuripoti vingine, uh, vinaripoti kwa, uh, kwa, si, sio kwa uhalisia, kwa sababu vinasema Raila amekataa uh, matokeo hasa. Nimeona vyombo vya habari vya kimataifa pia uh, vikiripoti vile nafikiri Uh, tutajua mengi zaidi wakati jinsi mm, kunavyokucha na na vilevile Meri hujue kwamba hapa ni usiku, ndio sasa hivi kunaanza kucha alfajiri na alfajiri e, saa, saa. Sawa, sawa, BMJ. Basi endelea kukaa chonjo, kaa tayari kabisa kadiri jinsi habari zinavyoendea kumiminika upande wako na endelea tutaendelea kuwasiliana na wewe katika kipindi hiki e, cha Kumekucha. Usiende mbali sana katika laini ya simu tunaye pia Kenneth Wandera. Kenneth, hebu na wewe utupe taarifa kwa ujumla kuhusu zoezi zima la kuhesabu kura linavyoendelea mpaka sasa. Asante sana Mary. Uh, nieleze kwamba zoezi hili matokeo kutoka vituo maeneo bunge mia mbili tisini yalianza kupeperushwa muda mfupi baada ya saa moja na nusu jioni jana, na kuna maeneo kama Greenspan, hapa jijini Nairobi ambako upigaji kura ulicheleweshwa kwa zaidi ya saa tatu. Uh, lakini IBC ikaeleza kuwa vituo vyote vilivyoanza kupiga kura vilivyochelewa kupiga kura uh, vitapewa muda zaidi wa kuweza kufanya hivyo, lakini kuna baadhi ya vituo vya kupigia kura hapa nchini ambavyo vilifunga mapema mno hata baada ya kuwepo kwa misongamano mirefu sana ya watu, zile foleni ndefu lakini uh, tulipofika pale walitueleza kwamba wanajaribu wana, wana kupeleka zile uh, zile ballot boxes kwa maeneo ambayo uh, ni ya uh, maeneo bunge kule ambako wanafaa sasa kujumulisha kwa pamoja, lakini kura inaendelea kujumulishwa katika maeneo mbalimbali, na kando na alivyoeleza mwenzetu BMJ Mridhi uh, ni niweze tu kuelezea baadhi ya maeneo hususan A katika kinyang'anyiro kuna baadhi ya maeneo ambayo yalionekana kwamba yatakuwa na kinyang'anyiro kikubwa sana, hususan katika maeneo ya uh, katika uh, ile kitengo cha ugavana na tuanze na Nairobi ambako uh, uh, uh, Mike Sonko ambaye anawania kwa tiketi ya Jubilii uh, sasa hivi anaongoza kwa uh, takriban laki tano uh, laki tano na akifuatiwa uh, na Evans Kidero ambaye ana laki nne. Uh, eneo lingine ambalo pia limekuwa na ushindani mkubwa, kumeonekana kuwa ushindani mkubwa ni ile kaunti ya Bomet ambako Joyce Laboso ambaye anawania kwa uh, tiketi ya Jubilee anaongoza uh, kwa kura takriban uh, elfu mia moja hamsini na sita akifuatiwa uh, na Isaac Ruto ile wa chama cha mashinani ambaye uh, anamfuata anam kwa nyuma sana na vile vile eneo la Bungoma ile kaunti ya Bungoma, wengi walieleza kwamba hii kutakuwa na kinyang'anyiro kikubwa sana. Uh, Wycliffe Wangamati wa Ford Kenya hadi sasa anaongoza mwenzake wa Kenneth uh, wa Jubilee ambaye ni Kenneth Lusaka, na nieleze kwamba Wangamati huyu wa Ford Kenya ana laki moja akifuatiwa na Kenneth Lusaka wa Jubilee ambaye anamfuata uh, kwa asilimia anamfuata kwa kura elfu themanini na nane. Kisha kuna Machakos ambako kumekuwa na kivumbi kwa sasa. Alfred Mtua yule wa maendeleo Chapchap anaongoza akifuatiwa, uh, na Wavinya Ndeti. uh, katika eneo la Busia, kaunti ya Busia, Sospita Jamongo wa ODM bado anaongoza akifuatiwa na uh, Otuoma Pol kwa karibu mno, na pia Kisumu, kaunti ya Kisimu, Kisumu kuna Peter Anyang' Nyong'o ambaye anaongoza takriban kwa laki laki mbili akifuatiwa na Jackton Ranguma ambaye anamfuata kwa chini mno. Na nimalize na Kirinyaga ambako wengi wameeleza kwamba, uh, huu ni mchakato ambao sasa unawaleta pamoja uh, hawa awa mama wawili ambao wamebobea katika siasa za nchi. Mmoja alikuwa waziri Anne Waiguru, na mmoja amekuwa amewahi kuhudumu katika serikali ambazo zimepita. Kwa sasa Anne Waiguru ambaye anawania kwa chama cha Jubilee anaongoza, akifuatiwa na Martha Karua. Kwako kuna kivumbi na kuonyesha kwamba kuna tofauti kidogo, labda utuambie ni kwa nini. Uh, baadhi ya haya maeneo ambayo nimeyatajia ni, ni, ni uh, kumeonekana na uh, hawa vigogo wa kisiasa wamekuwa wakielekea katika maeneo haya kuwarai hakuna uh, disera zao wakieleza kwamba hawa ndio baadhi ya viongozi ambao tunataka waweze kusimama katika eneo hili, lakini hilo kivingine linaonekana kwamba li, li, li, li, li, li, uh, linaonyesha kwamba uh, wale viongozi wawili ambao walikuwa wanapimana nguvu katika kaunti hiyo. Uh, ni, ni kama wananchi wamesema tofauti kuliko na jinsi viongozi hawa walivyokuwa wakieleza kwamba wataweza ku, uh, ku kuibuka ushindi. Kwa hivyo kwa, kwa mfano kuna kuna eneo hili la kaunti ya Busia ambapo kumekuwa na, na ushindani mkubwa katika kura za mchujo. Huyu uh, uh, uh, Sospito Jamong al, al, alimshinda Paul Otuoma. Otuoma kikataa, kwa hiyo akisema kwamba Uh, ili huenda akawa na hila fulani akatoroka aka chama cha ODM akaingia uh, chama cha kujitegemea na, na sasa bado inahirika kwamba Sosio Jamunga anaendelea kuongoza eneo hilo. Sasa uh, Kene Wandera, katika kuzungumzia haya matokeo eh, umezungumza kuna baadhi ya magavana wanaongoza hivi sasa akiwemo Mike Sonko, hebu tueleze eh, haya matokeo ni ya mwisho kabisa ama ni ya asilimia ngapi ukijumuisha E, yale e, ma, ma, majibu ambayo yanatarajiwa kutolewa uh, ni, ni, ni vituo, si vituo vyote, ni, ni baadhi ya vituo tu ambavyo uh, vimeweza kuripoti matokeo yake. Kwa mfano uh, kuna, kuna kuna eneo kama hili, hili ambalo limeweza tu kurejelea la Busia Uh, ni, ni vituo vichache tu ambavyo vimeweza kurekodi matokeo yake kwa, kwa, kwa sababu ukiangalia uh, idadi aliyonayo sio sitojamongu ni elfu sabini tu, na ule mwenzake utuoma anamfuata na elfu sitini na uh, elf mbili. Kwa hivyo ni, ni vituo vichache tu ambavyo vimeweza kuripoti matokeo, lakini kuna maeneo mbalimbali, kwa mfano kama eneo hili la Kirinyaga, kaunti ya Kirinyaga ambako Anne Waiguru wa anaendelea kuongoza uh, bado pia matokeo hayajafika ile asilimia ambayo uh, yanatarajiwa kwamba ndio ya mwisho. Kwa maana hiyo tutarajia pengine mabadiliko yanaweza yakatokea katika eh, idadi hiyo ya, ya, ya kura ambazo zimeshahesabiwa mpaka hivi sasa. mm -hmm. Nam kutakuwa na utofauti mkubwa, kwa mfano u, ukiangalia kama Nairobi ni vituo elfu mbili tayari vimetangazwa, lakini kuna kuna vituo elfu tatu ambavyo vimerejea, lakini Michael Sonko bado anaendelea kuongoza na ukiangalia Bomet uh, ni vituo mia sita arobaini na tisa kati ya vituo mia saba ishirini na moja ambavyo vimetangazwa. Kwa hivyo huenda wakabadilika matokeo haya, lakini sioni akibadilika sana. Sawa kabisa. Idi, tunaye Uba kwenye laini ya simu kutoka Gharisa. Uba, karibu katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Tuambie nawee, kwa upande wako bila shaka ushajidamka na umefika kwenye eneo la kuhesabia kura hizo. Naam, kufikia sasa katika ukumbi um, wa kuhesabu kura katika kaunti hii ya Garissa, uh, kinara wa NASA ambaye ni Raila Odinga anaongozwa kwa kura elfu moja mia moja na sita akifuatwa na Rais Uhuru Kenyatta kwa mia nane themanini na uh, nne na katika eneo bunge la Garissa mjini, mbunge wa sasa Eden Duale anaongozwa kwa kura elfu moja ishirini na nne akifuatwa kwa karibu sana na mpinzani wake Fara Maalim uh, uh, kwa elfu moja 126, uh, na kumi na tisa. Ushindani kati ya gavana Nazif anaongezwa kwa elfu moja mia moja ishirini na sita na mpinzani wake ambaye anatumia chama cha Jubilii Ali Buno ana kura mia tisa ishirini na ni vituo kuna vituo arobaini na tatu vya kupigia kura katika kaunti hii, lakini kufikia sasa ni vituo nane pekee ambapo vimeweza kutolewa matokeo yake. Hata uh, watu ambao wako hapa wanawaleta rabsha ile kidogo, wakiuliza ni vipi kufikia sasa uh, matokeo ya kura ya kaunti ya Garissa hayaonekani vyema katika system ya IEBC ambayo ya yanaonekana kila mahali. Kwa hivyo kuna ut, ut, ut, ut, kuna ile yani, bado kidogo hawajaweza kufikia wale wengine ambao wameweza kutoa hesabu zao kikamili, kwa sababu kati ya polling station ama vituo vya kupigia kura arobaini na tatu ni nane pekee ambayo imeweza kutoa matokeo yao kufikia sasa. Sasa huba kuna taarifa yoyote kutoka kwa IEBC, ya kwamba kwa mba nini mpaka hivi sasa matokeo hayo ya vituo vingine hayajaweza kutolea? Maanake ukiangalia ni takriban saa karibu kumi na mbili ya maana zaidi toka watu walivyomaliza eh, kupiga kura, maafisa wa sio wamejinda kutoa taarifa yoyote, lakini maajenti wa vyama tofauti ndio wanaozozana na kuuliza inakuwa ni vipi, kufikia hadi sasa matokeo tayari ya kaunti zingine zinaonekana katika system ya IEBC lakini mbona Garissa haionekani? Kwa hivyo ni jambo ambalo ninalifuatilia sana kwa kina, na mimi imekuwa ni vipi hadi kufikia tuli, kita kambi hatuja lala ili kufuatilia taarifa hizi na kufikia sasa ni vituo nane pekee. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Makala maalum kuhusu uchaguzi Kenya, tutarejea baada ya muda mfupi mmoja ni fahari yetu, undugu ndiyo nguvu. Chuki na ukabila hatutaki hata kamwe. Lazima tuungane tuijenge nchi yetu, pasiwe hata mmoja