kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, na saa 12 asubuhi saa za Afrika ya mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Agosti 7 siku ya Jumatatu mwaka 2017. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa tume ya uchaguzi nchini DRC yawasa waandishi wa habari kushirikiana katika kutoa habari sahihi wakati ikijiandaa na uchaguzi wa nchi hiyo. Tunakuta haiko mambo tuliwaelezea ndiyo mulipeperusha pale, inakuwa inatusumbua zaidi na zaidi, lakini nchi ni yetu sisi wote, tuungane mkono kwa mkono na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa ikiwa imebaki siku moja tu hufanyika uchaguzi nchini Kenya, wanawake wa Kiislamu wafanya ibada na mkutano kutangaza amani kwa wapiga kura na viongozi. Tumeanza mkusanyikono kuitisha watu kuhusu kuomba Mungu amani, tuwasikia sana watu kupigana mpaka kumwagana damu. Basi nami na kusisitiza, mpenzi msikilizaji, fuatilia matangazo yetu na vipindi vingine, hasa katika kipindi hiki wakati ambapo tunaelekea kwenye uchaguzi wa Kenya. Tumia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini kwa hivi sasa ni habari za dunia zikiletwa na mwenzangu Idli Gongo. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amepinga madai kwamba yupo tayari kugombania urais mwaka elfu mbili na ishirini endapo rais Donald Trump hatotaka kugombania muhula wa pili wa uraisi. Makamu wa rais Pence ameita ripoti iliyochapishwa na gazeti la The New York Times hapo jana kuwa haina maana na ya kudhalilisha, madai kwamba anaanza kufanya kampeni na kwamba wasaidizi wake wameanza kushawishi wafadhili wa, wa chama cha Republican, kwamba atagombea urais endapo rais Trump hatutaka kugombania muhula wa pili. Rais Trump na makamu wa rais Pence waliapishwa rasmi kutawala miezi sita na nusu iliyopita, lakini miezi ya mwanzo ya muhula wa miaka minne wa utawala wao umegubikwa na ukosoaji. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba ni theluthi moja tu ya wapiga kura wa Marekani wanafurahishwa na utendaji wao kazi. Viongozi wa jeshi wa Venezuela wanasema kwa haraka wamezuia shambulizi katika kambi ya kati nchini Venezuela hapo jana, shambulizi ambalo rais Nicolas Maduro ameliita kuwa ni tendo la like kigaidi kwa wanajeshi wa zamani waliokaidi Washambuliaji wawili waliuawa kwa mujibu wa rais Maduro wa Venezuela. Afisa wa jeshi aliyejiita Kapteni Juan Kaguaripano aliposti video katika mtandao wa kijamii akiwa amezungukwa na zaidi ya dazeni ya wanajeshi, amesema amejitangaza yeye kuwa ni mpinzani dhidi ya kile alichokiita rais Maduro kuwa ni muuaji. Maafisa wa jeshi la Venezuela wanasema vikosi viliharakisha kurudisha hali ya utulivu katika kambi ya kijeshi ya Paramakei mjini Valencia. Wakazi wanasema wamesikia milio ya risasi ikitokea nyuma ya ukuta wa kambi hiyo. Waziri wa Sudan anasema nchi yake inapanga kugawa kambi inayowahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Sudan Kusini katika makundi matatu tofauti baada ya kuzuka wimbi la ghasia. Kundi la vijana walizusha ghasia wiki hii katika kambi ya Al-Waral katika jimbo la Sudan la White Nile, ambayo ni kambi kubwa nchini humo inayowahifadhi wakimbizi 50 wa, wa Sudani Kusini, kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR, vijana hao walichoma jengo la utawala na kuvamia maghala. Ghasia zilizuka siku ya Jumanne baada ya ripoti kwamba mkimbizi mmoja kijana alifariki dunia akiwa anashikiliwa na polisi. Kwa mujibu wa taarifa ya UNHCR iliyotolewa hapo jana, takriban watu 78 walikamatwa kuhusiana na ghasia hizo. Maafisa wa usalama nchini Nigeria wamewaua watu kumi na moja na wengine kumi na wanane wamejeruhiwa vibaya katika shambulizi kwenye kanisa kusini mashariki mwa nchi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Smita Nodwal ametuandalia taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Mashahidi wanasema shambulizi lilifanywa na takriban watu wawili waliokuwa na silaha, lakini kamishna wa polisi Gabra Umar katika jimbo la Anambra anasema mshambuliaji mmoja alivamia kanisa katoliki la St Philip mapema Jumapili. Gavana wa jimbo la Anambra Willi Obiano anasema shambulizi lilichochewa na wajumbe wa jumuiya moja ya ndani waliokuwa wanaishi nje ya Nigeria. Anasema hatuwezi kupumzika hadi pale tutakapowafikisha wachochezi wa uhalifu huu katika mkondo wa sheria. Eneo la kusini mashariki la Nigeria linakariwa zaidi na Wakristo na shambulizi hilo ni nadra sana kutokea katika kanisa. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, lakini polisi pia wanasema hawaamini kama kundi la Boko Haram linahusika. Nigeria inakabiliwa na ukosefu wa usalama. Kundi la uasi la Boko Haram limeua zaidi ya watu elfu ishirini tangu mwaka elfu mbili na tisa na kusababisha mzozo mkubwa wa masuala ya kibinadamu duniani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Wataalam wa afya wa Pakistan katika jimbo la kikabila la kaskazini mashariki lililogubikwa na kadhia ya migogoro na ugaidi wamesema kumekuwa na ongezeko la watu kukumbwa na matatizo ya kisaikolojia na akili kutokana na mashambulizi mfululizo ya kigaidi. Dk Talha Rahman wa taasisi ya El Haj Trust ameiambia VOA kwamba kushughulikia masuala yanayoendelea ya mgogoro yanaongeza msongo wa mawazo, na pia kukosekana kwa vituo bora vya afya kunaongeza tatizo la wakazi kujitibu wao wenyewe. Dr Rahman alikuwa ni sehemu ya madaktari waliofanya tathmini ya magonjwa ya akili kwa wakazi wa Parachinar, ambao ni mji mkubwa wa eneo la Pakistan lenye mamlaka kidogo katika maeneo ya kikabila yanayoangaliwa na serikali kuu. China imekemea Korea Kaskazini hapo jana kusimamisha majaribio yake ya makombora na nyuklia kwa kusema Pyongyang isiharakishe na isi, isikasirishe nia njema ya jumuiya ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa China Wanga Ying akionyesha kuunga mkono vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini, alitoa onyo hilo la Beijing kwenda kwa mwenzake wa Korea Kaskazini Ri Yong, pembeni ya mkutano wa jumuiya ya mataifa ya kusini mashariki mwa Asia mjini Manila. Umoja wa Mataifa mara kwa mara umekaribisha uungwaji mkono wa China dhidi ya vikwazo vinavyoelekezwa kwa Korea Kaskazini, lakini amesema kwa karibu ufuatiliaji wa ushiriki wa China utafanyika katika vikwazo vyenye lengo la kuikosesha Korea Kaskazini dola bilioni moja kwa mwaka zinazoelekezwa katika programu zake za nyuklia za na makombora ya mbali. Maafisa wa usalama nchini Cameroon wanawakamata watu wanaovaa sare za kijeshi kinyume cha sheria kwa ajili ya kudanganya jumuiya na kufanya mateso Kumekuwa na mvutano kutoka kwenye makundi yenye silaha katika nchi jirani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati hadi kuingia Kamerun. Dazeni za wanajeshi walifungwa milango huko Nyagaza, eneo jirani la Bertoua maarufu kwenye mpaka wa Kamerun na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nyagaza ni makazi ya maelfu ya raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaoishi kwenye jumuiya za Kamerun. Raia kadhaa walikamatwa wakiwa na sare za kijeshi. Nam, msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Basi kama nilivyokudokeza hapo awali msikilizaji, nakukumbusha kwamba ni siku moja tu hapo kesho ndio kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa urais nchini Kenya, nchini Kenya. Usikose kutufuatilia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com vilevile, katika matangazo yetu yote kuanzia Kumekucha Afrika, matangazo ya alasiri kwa undani na vilevile vile matangazo ya jioni hivi sasa. Basi, habari tuliyoipa uzito ni kuhusu kiongozi wa walio wengi bungeni nchini Kenya, Aden Duale ametupilia mbali madai ya kuwa uchaguzi wa Kenya unaweza kugubikwa na ghasia. Aden aliyasema hayo katika mahojiano na mwandishi wetu Huba kutoka Garissa, na hapa anaeleza. Jana ilikuwa ni mwisho wa kampeni katika kaunti hii ama kote nchini, na umejitayarisha vipi katika uchaguzi huu ambao umetajwa kuwa ni kivumbi kikali? Uh, uchaguzi huu wa mwaka huu uh, kama chama kama mimi binafsi kiongozi wa hapa mkoa wa Kaskazini Mashariki tumejitayarisha vizuri sana na ikif, ikifika siku ya Alhamisi ama juma, uh, Jumatano tuna bashiri ushindi wa kiongozi wetu Uhuru Kenyatta na sisi wote viongozi uh, kuanzia mimi mpaka Mandera viongozi chajuli wa chama cha Jubilee hapa mkoani wengi wako na ile hofu kuwa huenda wafuasi wako na wafuasi wa mpinzani wako huenda wakagongana baada ya uchaguzi. Labda ni kipi kinachangia kwa wao kuwa na fikra kama hii? Wale wana hiyo hofu ni, ni Kenya nzima watu wana hofu ya kwamba kutakuwa na fujo, lakini idara za, za usalama ikiongozwa na jeshi letu la kitaifa KDF wako tayari kupambana na yoyote ambaye atalete vurugu hapa Garissa, Kenya nzima, e, ili wakicha kwamba Wakenya wameishi kwa amani. Chama cha Jubilee kimekuwa kikipinga a, kituo cha kujumlisha kura ambapo mrengo wa NASA ulikuwa unasema utakuwa nao na umekuwa nayo na hivi majuzi tumeona uliweza kuvamiwa, madai ambayo ama kidole cha lawama ambapo kimeelekezwa kwa chama chenu, labda unalimu, walitoa hiyo habari, hao wenyewe walikanusha jana, walisema hakuna mtu alivamia. Polisi wamesema hakuna mtu alivamia, na kila mtu ana haki ya kuwa na tali. Hata mimi mwenyewe niko na tali in center hapa Garissa, naam, ya kuhesabu kura yangu, ya kuhesabu kura ya governor, ya kuhesabu kura ya president, kuhesabu kura ya senator na kura ya women rep, naam, hapa ambaye inafanyiwa kazi na watu ambao wamesoma sana ICT. So kila mtu Jubilee, pia tuko na talent center. Tulikuwa na talent center 2013 kwa Chancery House, tuko na talent center saa hizi, na hata NASA wanaweza kuwa na talent center, lakini kisheria, ile talent center pekee ambayo ina ina uwezo wa kikatiba ya kutangaza matokeo yoyote ya uchaguzi ni ile ya Bomas ya IBC na. Ni Aden Duale, kiongozi wa walio wengi bungeni, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Garisa. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Waweza pia kutufuatilia kupitia mtandao wa Facebook na Twitter. Lakini sasa tuendelee na habari zaidi za dunia zikisomwa naye Id Ligongo. Wanamgambo wa kundi la Islamic State wanapoteza ngome yao ya mashariki mwa jimbo la Afghanistan Nangarhar, lakini kundi hilo la kigaidi linajaribu kujieneza katika miji mingine ya nchi kwa mujibu wa mwakilishi wa Afghanistan. Mwakilishi wa jimbo la Nangarhar Kharzart Ali ameiambia VOA kwamba Islamic State imepeleka wanamgambo karibu elfu mbili katika majimbo ya Kunar, Nweiston na Langhanman ambapo wameanza kufanya shughuli za kijeshi. Jimbo la Nangarhar linapakana na majimbo yote hayo matatu ambayo Islamic State imeanzisha shughuli zake. Mbunge Ali ameiambia VOA kwamba wengi wa wapiganaji wa Islamic State wanaondoka na Nangarhar kuelekea katika majimbo mengine na ni raia wa kigeni na wa Afghanistan. Mji wa Chicago utashitaki utawala wa rais Donald Trump kutokana na tishio lake la kuzuia fedha kutoka serikali kuu kwenda miji inayokaribisha na kuwapa hifadhi wahamiaji wasio na vibali. Mea wa chama cha Democrat, Tahman Emmanuel anasema mji huo utafungua mashitaka leo. Mea huyo amesema katika mkutano na wanahabari kwamba jiji la Chicago halitaruhusu polisi wake kutumika kisiasa na wakazi wake kunyimwa na kuzuiwa wa haki zao. Mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions amesema wizara ya sheria itazuia fedha za misaada ya kisheria kwa ajili ya miji inayokataa kufuata kanuni mpya za uhamiaji. Manispaa ambazo zinajulikana kama miji ya wazi kwa wahamiaji ni iliyopinga kutekeleza matakwa ya serikali kuu ya kukamata na kushikilia wahamiaji wasio na vibali vya ukazi wanaokamatwa na makosa yasiyohusiana na uhamiaji mpaka pale maafisa wa maji wanapofika na kuwashikilia watu hao. namna na. Huko Kampala, Uganda, mwandishi wetu Kenneth Gwira anaripoti kuwa Uganda, ambayo imekuwa ikisifika kwa ajili ya kuhifadhi wakimbizi, sasa sifa hiyo inaweza ikageuka. Wakimbizi nchini humo wanalalamika kula majani ya msituni kutokana na ukosefu wa chakula, huku serikali ya Uganda ikiripoti kwamba pesa zilizopo haziwezi kutosheleza mahitaji ya wakimbizi hao. Wenyeji karibu na kambi za wakimbizi hao wanalalamika kwamba wakimbizi wamegeuka na kuwa wezi wakiwahangaisha kwa kuwaibia chakula. Hebu tusikilize taarifa yake. Mnamo mwezi Juni mwaka huu, serikali ya Uganda ilieleza kongamano la kimataifa kuhusu wakimbizi kwamba wakimbizi walikuwa katika hatari ya kukosa chakula kwa muda mrefu. Onyo hilo linaonekana kutimia wakimbizi kutoka nchini Sudani kusini wanaoishi nchini Uganda sasa wanakula majani ya mwituni kutokana na uhaba wa chakula. Kila familia inapata vikombe vinne vya maharagwe, lita moja ya mafuta ya kupika na kilo kumi za unga. Kiasi hicho cha chakula kinastahili kuwalisha kwa muda wa mwezi mmoja ndipo wapate mgao mwingine, bila ya kuangazia ukubwa au udogo wa familia kwa sababu hii familia zimeishiwa na chakula na sasa zinatafuta majani ya mwituni chakula tunachopata hakitoshi hata kidogo hatuna la kufanya ila kutafuta mbinu za kujilisha wakati Sauti ya Amerika ilifika katika kambi ya wakimbizi wilaya ya Adjumani Jen Ayo alikuwa anarejea kambini kutoka msituni kuchukua majani ya mwituni na tayari kutengeneza chakula cha mchana. Maafisa wa polisi wanaripoti ongezeko la visa vya wizi, wakimbizi wakivamia mashamba ya wenyeji na kuiba chakula. We have registered such cases. We have and there are cases which are ongoing here and there. Tumesajili visa vingi vya wizi na vinaendelea kuongezeka kila siku. Kuna sehemu ambazo wenyeji walitoa kwa wakimbizi kufanya shughuli zao na kuna sehemu ambazo ni mali ya watu binafsi, lakini wakimbizi wamekuwa wakaidi, wanaiba chakula cha wenyeji. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Kimataifa, UNHCR, linaripoti kwamba nusu ya raia wa Sudani Kusini wanaishi nchini Uganda, kambi ya Bidibidi ikiwa ndiyo kubwa zaidi duniani. Uganda nayo inaripoti kwamba licha ya kupata msaada wa kifedha miezi miwili iliyopita kupitia mchango ulioandaliwa jijini Kampala, msaada huo hautoshi kukidhi mahitaji ya wa wakimbizi hao. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Uchaguzi Kenya. Mpiga kura kutoka saa kumi na mbili tutafungua kituo mpaka saa kumi na moja lakini saa kumi na moja haimaanishi ikiwa bado huko kwenye ile uwanja wa kupiga kura na huko kwenye foleni, huwa hutapiga. Ikiwa umefika saa kumi na moja na wee bado uko kwenye foleni, tutaweka mtu aweke alama kuwa huyu ndio wa mwisho kwenye hii foleni. Kwa hivyo wataendelea kupiga kura mpaka yule wa mwisho. Ikiwa wa mwisho atamalizika saa tatu, saa nne usiku, lakini ile ndio alikuwa wa mwisho saa kumi na moja Kwa hivyo tunawaomba waje mapema kabla ya saa kumi na moja Manake akifika kituoni baada ya saa kumi na moja hataweza kupiga kura. Kwa kuongezea hapo tu, msikilizaji Kundi zima la VOA Swahili liko limejipanga vizuri kabisa kule Kenya kuanzia Mombasa na maeneo yote kukuletea habari ooisowandshwura moto moto. Nchini humo itatangazwa baada ya kukutana na viongozi wote wa vyama mbalimbali vya mbali, kisiasa kwani shughuli za uandikishwaji zimeanza na zinatarajiwa kumalizika isipokuwa katika mkoa wa Kasai Tume hiyo imeongeza kuwa lazima vyombo vya habari kushirikiana na tume huru ya uchaguzi ili uchaguzi uende kama inavyotakiwa. Wakati huo huo, mashirika ya kiraia nchini DRC yameomba serikali ya Kongo kuiga mfano wa nchi za Afrika Mashariki ambazo zinaheshimu muda wa kuandaa uchaguzi na muula wa urais kwako malivika. Akizungumza na Sauti Amerika kunako uwanja wa ndege wa Goma akitoka Kinshasa, Elodinda Muzinda, mmoja wa viongozi wa tume huru ya uchaguzi, amesema kuwa lazima vyombo vya habari viunge mkono mchakato wa shughuli za uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani ndiyo chombo chenye kushindikiza udemokrasia. Ni kama tunaangalia habari yenye kuwa tunaipana vizuri sisi wapasha habari, hatutapata hiyo tunayoita n environnement electoral poliwe. Lakini saa tutaenda kusoma tariki yenyu ya habari, tunakuta haiko mambo tuliwaelezea ndiyo mulipeperusha pale, inakuwa inatusumbua zaidi na zaidi. Lakini nchi ni yetu sisi wote Tuungane mkono kwa mkono, kesho kesho yake tujue kama tulienda mbele. Tunangua msaada wenyu, msaada iwe nzuri na tusaidie kwenda mbele. Ndamuzinda ameongeza kuwa wananchi wa Kasai nao watashirikishwa katika mchakato wa uchaguzi, kwani shughuli za uandikishwaji zitaanja hivi karibuni. Kasai ilipata hiyo shida ya usalama, watu wote waliona ilianza namna gani, waliona namna gani government na shirika la raia wanasiasa hawa waparteneri wenye kutusindikiza walipiganisha hizo , lakini ni matatizo yenye haiwezi kuzuia kufanya hiyo kuorozesha. Ifahamike kwamba eneo la Kasai lilikumbwa na matatizo ya vita kati ya vyombo vya usalama pamoja na wapiganaji waliokuwa wakimuunga mkono kiongozi wa kiasili Kamwina Tapu, na hii ikapelekea shughuli za uandikishwaji kusimamishwa, kwani watu wenye walikimbia wanaanza sema wanaanza kurudia na wote wanangua ile kuorozeshwa, na hivi seni inakuwa mplenier hapa na pale, na inakuwa makazi de concertation ya kujua gisi hiyo itaanza hivyo. Nimezungumza na Yeser Misenga, kiongozi wa mashirika ya kirahia, akiwa Tanganyika, mpakani mwa Kongo na Tanzania. Watanganyika au Wakongo, tunataka uchaguzi ufanikiwe. Tuko napata haya ya kuona jinsi Kenya iko nafanya uchaguzi, wamefanya kampeni kwenye uhuru na watu wote wanaona wanafanya kampeni bila shida na lakini kwetu Kongo ni vizuio hiyo tu na hiyo kwetu inatupatia shida sana, na tunaona ile yote kiongozi wa uchaguzi he konasema, haina semi na uhakika, ni upuuzi tu kwetu. Anapenda ni sisi wa raia tujiunge tu, kwa majority na kusikue ile uchaguzi tubakie mpaka vile, na ile kuvara ya majority ibakilie mpaka vile. Kuhusu kalendari ya uchaguzi, mama Eloninda Muzinda amesema kuwa hivi karibuni kalendari itatangazwa baada ya tume hiyo kukutana na viongozi wote wa vyama vya kisiasa upinzani, vilevile vile vya matawala. Ila kinachohitajika ni kuona raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenyewe kupenda nchi yao. User Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunakuletea taarifa kuwa makundi ya kinamama wa Kiislamu huko Mombasa nchini Kenya wamejumuika kufanya maombi maalumu siku moja kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo tarehe nane mwezi huu. Hafla hiyo ya maombi ilifanyika katika ukumbi wa Mbaraki mjini humo, ilileta pamoja wanawake kutoka madhehebu yote kwa sauti moja na kuombea amani kufuatia zoezi hilo la upigaji kura. Hii ni mara ya kwanza kwa mkusanyiko kama huu kufanyika, tofauti na chaguzi zilizopita. Mwandishi wetu Salma Muhamed amehudhuria hafla hiyo na ametuandalia ripoti hii katika makala haya ya jamii na maendeleo. Haya ni maombi maalum yanayoendelea katika ukumbi wa Mbaraki hapa mjini Mombasa. Kama ilivyo desturi ya dini ya Kiislamu, wanawake na wanaume hawafai kujumuika pamoja katika ibada. Hii ikiwa ndio sababu kina mama hawa waliona haja y kuandaa hafla hii ya kipekee kama anavyoeleza kiongozi wa shughuli hiyo nzima Nafisa Sharifu Abdurrahman Badawi maarufu <coughs> kama Nafisa Hitami. Tumeanza mkusanyikono kulitisha watu kuhusu kuomba Mungu amani, twasikia sana watu kupigana paka kumagana damu, Islamu, mpaka kumagana damu na wengine watoto wa Kiislamu na wengine jamaa wa Kiislamu mpaka ambao utasikia watu mara wakagolewa ama tumarawabijwa mara saa siasa si. hizi kura zimeingia vibaya sana. Yaani, kinyume na miaka mingine yote ya kura, leo kwa nini mkaifanya ikawa hivi, hmm, kubwa? Wanawake naona wengi wamekuja kutoka maeneo mengi kutoka hapa Mombasa. Hmm. Tangu zamani tukifahamu kura za alikuwa kura za amani. Kadi ya kura huwa tukiomba mgu lakini, majumbani tu. Lakini safari hii tumeamua tufanye hapo holi, tualike wanawake wote wa Mombasa. Katika ghasia za mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane wanawake na watoto walikuwa waathiriwa wakuu. Wanawake waliohudhuria hafla hii wameelezea wasiwasi wao iwapo hali hiyo itajirudia tena kama ilivyoonekana katika kampeni zilizokamilika rasmi juzi Jumamosi. Asalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Alhamdulillah, alhamdulillah, alhamdulillah. Twashukuru sana kwa kujumuika sote kwa pamoja, wanawake. Hakuna mweupe wala mweusi wala mwarabu wala mswahili wewe, sote tuko pamoja, twaomba dua, twaomba amani. Hakuna neno, tutapiga kura, tukimaliza ni kila mtu atakuwa watu ndugu, hakuna balaa katika wakati huu wa uchaguzi. Mimi kama mzazi, jambo ambalo kwamba litakuwa linadhiki zaidi ni vijana wetu. Mambo kama hayo ndio ambao kwamba hatuafikiria yasitokee. Jua watoto wetu na watoto wetu, kwa hakika wengi wameathirika, pengine kwa sababu ya uraivu, hawana fikra zile pevu. Hatuna wasiwasi, tunamtegemea Mwenyezi Mungu na baraka za dua hii ile ya leo, na hapa tumeshirikiana sote Waislamu kwa umoja bila ubaguzi. Huyo ati ni bidaa, huyo ni bidhaa, huyu ni sunila. Leo tumeshikamana kwa ajili ya Allah. Mwalimu Nafisa ambaye aliongoza muungano huu wa kina mama ametoa nasaha kwa Wakenya wote wanaoshiriki katika zoezi hilo kuwa na maadili ya hali ya juu kwani ukosefu wa nidhamu ndio chanzo cha kuzua rabsha na uhasama. Nilizungumza hiko kazungumza, na kwa habari ya watu kutukua ahadi na pesa na kuvoti wewe, kisa nisikupewe, kampa mtu mwingine, ubaya wake, makosa yake. Basi na wenye kusimamia kadhalika, wao kama Waislamu walikuwa watakawaujue sana Uislamu wa maanake, kawaida katika dini yetu ya Kiislamu huhimiza kwa kuwa mtu asitukue jukumu lolote bila kuwa na elimu nalo, asiangalie huyu simpendi akamdhulumu huyu nampenda akampa haki soko yake. Makundi ya kidini hivi karibuni, kama vile baraza la makanisa NCCK, yamejitokeza kuhubiri amani na kutaka wakenya kukubali matokeo ya uchaguzi huo. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Shukran sana. Matangazo ya Kumekucha Afrika ndio yanakaribia kuishia ukingoni. VOA, baada ya dakika chache, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amepinga madai kwamba yupo tayari kugombania urais wa mwaka elfu mbili na ishirini endapo rais Donald Trump hatotaka kugombania muhula wa pili wa urais wake. Viongozi wa kijeshi wa Venezuela wanasema haraka wamezuia shambulizi katika kambi ya kati nchini Venezuela hapo jana, shambulizi ambalo rais Nicolas Maduro wa nchi hiyo ameliita kuwa ni tendo la kigaidi kwa wanajeshi wa zamani waliokaidi Waziri wa Sudan anasema nchi yake inapanga kugawa kambi inayowahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Sudan kusini katika makundi matatu tofauti baada ya kuzuka wimbi la ghasia. Maafisa wa usalama nchini Nigeria wamesema watu 11 wameuawa na wengine 18 kujeruhiwa vibaya katika shambulizi kwenye kanisa kusini mashariki mwa nchi hiyo. Wataalam wa afya wa Pakistan katika jimbo la kikabila la kaskazini mashariki lililogubikwa na kadhia ya migogoro na ugaidi wanasema wamekuwa na ongezeko la watu wenye matatizo ya akili. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, mwendeshaji wa matangazo ni Deodon Chibairo, mimi hapa ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema.