hatua zimesalia siku chache tu kabla ya wakenya kwenda kupiga kura na kumchagua rais na wawakilishi wengine hapo agosti 8 hivi sasa kuna ongezeko la habari ambazo si za kweli kundi la wataalam liliwasilisha utafiti wao hivi karibuni kuhusiana na suala hili mwandishi wa voa leni ruvaga anaripoti kutoka nairobi na hadija riami anaisoma ripoti kamili utafiti uliofanywa na makampuni ya mawasiliano ya portland africa na giopol ulibaini kwamba asilimia 90 ya wakenya wamekuwa wakiona au kusikia habari ambazo si za kweli kuhusu uchaguzi wa mwaka huu utafiti ulifanywa mapema mwezi mei mwaka huu na takriban watu 20 kote nchini humo walihojiwa walioshiriki utafiti walikuwa umri jinsia dini na makabila tofauti john murunga kutoka giopol anasema wakenya wengi wanaviamini vyombo vya habari kuwani chanzo chao kikuu cha habari za uhakika huku aslimia 76 wakisema kwamba habari zinazokusanywa na televisheni ni sahihi anasema kwamba kutumia vyombo mbalimbali mbali, inaweza kuwa njia ya kukabiliana na habari za uongo nchini hata hivyo anaelezea kwamba zinawanyima wapiga kura habari muhimu kufanya maamuzi sahihi sahihiathari um, za habari za uongo ni kwamba tunakuwa na watu ambao wananyimwa nguvu ya kufanya maamuzi muwafaka kuhusiana na uchaguzi ujao na hiyo inaathiri nia ya yao inaathiri madaraka yao kufanya maamuzi sahihi mwezi aprili wakazi wa busia magharibi mwa kenya waliamka wakikumbana na habari kwamba mgombea mkuu wa upinzani katika uchaguzi wa awal polo tuma wa odm alihamia ushirika wa utawala wa jubilii habari zisizo za kweli zilichapishwa kwenye vipeperushi ambavyo vilifanana na gazeti maarufu la nation nchini humo eneo hilo kwa kiasi kikubwa lina ufuatiliaji wa upinzani dorothy oko meneja wa mawasiliano na masuala ya umma katika google kwa afrika mashariki na nchi za afrika zinazotumia lugha ya kifaransa anasema wapiga kura na wenye biashara ni vyema wafahamu zipi ni habari za uongo na kubuni njia ya kukabiliana nazo Our job is really to The ones who are able to kazi yetu kwa kweli kuwasilisha habari kuwasilisha maelezo we na kuhakikisha zinapatikana na zinafaa wao ndio ambao wana uwezo wa kuona na kufafanua iwapo ni ukweli au la na halafu wawe na uwezo wa kumwongoza mtumiaji ambaye anaingia katika mtandao kwa hilo aliliona ni la kweli ni ukweli kwa asilimia hemanini na hivyo inakupa wewe mtumiaji imani kwamba habari imethibitishwa na imewasaidia watu oko anasema changamoto iko kwenye usahihi na kasi ambayo habari hizo zinasambazwa google anasema imeweka mifumo kuhakikisha kuwa watumiaji wanapata habari sahihi kwenye mtandao wao kwa kuwapa habari za ukweli alons chiundu kutoka africa chek taasisi isiyo ya kiserikali na isiyoelemea upande wowote inalenga kuboresha upatikanaji wa ukweli na ukusanyaji wa habari amezungumza na voa kuhusu ongezeko la mwenendo wa habari za uongo nchini kenya shiundu anasema kwamba habari za uongo ni jambo hilo liko kote ulimwenguni na vyombo vya habari vya kenya navyo vimo hali kadhalika tunafanya ukaguzi wa kuhusu habari za uongo kama kuna kitu kinavuma mitandaoni tunakiangalia kama tukiona kitu hakijakaa sawa tunacheki na kutafuta kama ni kweli au uongo na tunaitoa habari hiyo tunashirikiana na google na facebook kusudi tunapoweka kitu kwenye mfumo inakuwa ni rahisi kutafuta na kufanya ukaguzi na kuangalia matokeo ya kucheki huko kwa mujibu wa ripoti ya karibuni kwa kile ambacho kipo kwenye mtandao wa akamai kenya iko katika nafasi ya 1a4 kati ya nchi 30 katika misingi ya kasi ya intanet habari ambazo ni za uongo ama fake amaak inaripoti inasema zimechapishwa katika facebook twitter na whatsapp kupanda kwa idadi ya mabloga nchini kenya kwa mujibu wa ripoti inaonekana ni mwenendo wa kutia wasiwasi wasi mkubwa katika mapambano dhidi ya fake news chama cha magloba maarufu kama back ambacho kilianzishwa miaka sita iliyopita kimewaleta pamoja kiasi cha wakenya 9 ambao ni mabloga na wamiliki wengine wa mitandao mwenyekiti wa be kennedy kachwanya anasema taasisi yake nahakikisha kwa wanachama wake wanaheshimu sheria kali za kutoa habari sahihi kabla ya kuposti kitu chochote hata hivyo kachwanya anasema bado kuna changamoto mach mwaka jana baraza la habari kenya MCK baraza hilo lina jukumu ya kuhakikisha wanaheshimu taaluma katika vyombo vya habari vya kenya na kutoa miongozo jinsi ya kuripoti uchaguzi victa bwire naibu mtendaji mkuu na meneja wa mipango katika baraza hilo anasema tangu wakati huo kiasi cha wanahabari 27 wamepatiwa mafunzo jinsi ya kuandika habari sahihi na za uhakika bwire anasema baraza lina ushawishi umma kuviripoti vyombo vya habari ambavyo vinaripoti habari za uongo au fake news ripoti inayoelezea kwamba asilimia 35 ya wale waliohojiwa wanasema hawajaweza kupata fursa na kuthibitisha ukweli wa habari zinazotolewa kuhusu uchaguzi wakenya watakuwa na fursa ya kupaza sauti zao kwenye vituo vya kupigia kura hapo agosti 8