chaguzi kenya katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya leo hii tunamulika suala la elimu ikiwa limepewa umuhimu mkubwa na wananchi nchini humo na vyama vya siasa vinavyowania nafasi ya kuongoza nchi katika uchaguzi huu wa kihistoria sande shomari anaeleza zaidi uchaguzi wa mwaka huu nchini kenya unapewa umuhimu mkubwa na utakwa wa kihistoria ukizingatia changamoto mbalimbali zinazoikumba nchi hiyo mojawapo ikiwa ni elimu elimu ni injini ya ukuaji wa uchumi na ustawi wa jamii na katiba ya kenya inaeleza kuwa hii ni haki ya kila mwananchi vyama vikuu vya siasa vya nasa na jubili nchini humo vinaeleza katika ilani zao za uchaguzi mikakati yao ya kuboresha elimu nchini humo kwa mujibu wa muungano wa nasa wameahidi elimu ya bure ya msingi na kuzipa serikali za kaunti ruzuku za masharti na kwa upande wa jibilii wanasema wamelenga kubadili mfumo mzima wa elimu wa kana 21 kwa kufanya maamuzi ya kutoa elimu ya bure kwa shule za kutwa nchini humo na upili tukasema ya kwamba tunataka kuhakikisha ya kwamba hakuna mtoto tena ambaye atanyimwa nafasi katika chuo kikuu au katika katikaeodasl ati kwa sababu shule imesema ya kwamba wewe mzazi lipa mtihani ndiyo mtoto aweze apate apatei ambaye itamwongoza hali kadhalika muungano wa nasa umeahidi elimu ya bure kuanzia shule zachekechea mpaka sekondari suala la elimu ya bure lilizungumzwa tangu kati ya utawala wa rais mwaikibaki mwaka elfubna mbili alipoahidi elimu ya msingi ya bure kwa wote nchini humo lakini ilikumbana na changamoto mbalimbali mbali ikiwamo kufurika kwa wanafunzi wengi kupita kiasi kupita idadi ya walimu ada mbalimbali mbali kama vile za ulinzi majengo na mengineyo katibu mkuu wa chama cha walimu nchini kenya wilson ssn anaeleza jinsi nasa walivyopendekeza kushughulikia changamoto hizo ikiwamo ya upungufu wa walimu national wametuita na tumeweza kuketi na katika proposal yao wamesema wataangalia other sectors ya katika budget iliyoko kwa sasa na kumobilize 70 billion education na wamesema kila mwaka wa taajiri walimu 20 ndio kwa kipindi ya miaka minne uh, ile ya 100, 000, itakuwa imekuwa tunaona hiyo ni mwongozo ambayo inaenda nafig vyama vyote viwili vimetoa hadi kwenye manifesto zao za elimu kuwa itakuwa ni ya bure lakini tunamulika hadi hii na suala zima la elimu nchini kenya ambao limekumbana na changamoto nyingi za migomo hasa kwa upande wa elimu ya juu mkakati wa jbil katika kuboresha elimu nchini humo ni pia kuhakikisha kwamba watoto kuanzia chekechea hadi elimu ya sekondari wanapata elimu ya bure na mkakati wa nasa unaeleza kwamba wanafunzi wapatao l2 wanakosa kwenda sekondari kila mwaka mudavadi mmoja wa viongozi wa nasa alisema kwamba inatakiwa watoto wote chini ya miaka 18 waweze kusoma bila kikwazo chochote kuanzia chekechea mpaka kidato cha nne sure sasa inataka kuakikisha kwamba can... ki tunakichokiita elimu ya msingi kuanzia chekechea mpaka kidato cha nne ni ya bure kwa wakenya wote mikopo ya elimu ya juu ya wanafunzi inangojewa kwamba kwa miezi sita nasa inasema tutashughulikia hilo na lisichukue zaidi ya wiki mbili kupata mikopo naye profesa richard basire wa chuo kikuu cha nairobi bado anaona pande hizi mbili hazi tofauti ani ukiangalia hawa wawili si tofauti vile manfesto zao ni kama ni sawa mmoja anasema ataanza wakati fulani na mwingine anasema ataanza wakati fulani lakini yote wanayoyasema ni yale yale tu je ahadi za chama cha jubilii kenya kuinua mfumo wa elimu nchini kenya zinapokelewa vipi na chama cha walimu nchini humo anaeleza kwa upande wa jubilii ni sera ambayo tunaona kwamba ni ya kuhadhaa wananchi sababu kupeana elimu ya bure ya sekondari kuna mambo kadhaa lazima ifanyika kwamba uajiri walimu ya kutosha sababu sekondari shule zetu za upili ina upungufu a uh, asilimia thelathini na saba ya walimu nhiyo ndio inaleta ila inaitwa wakati huo huo itakumbukwa kwamba kazi ya walimu imekuwa a hatari katika baadhi ya sehemu nchini kenya na kutokana na miundo mbinu bado kuna watoto na safiri umbali mrefu kwa miguu kwenda shule na wengine kukosa chakula wengine wakijifunza chini ya miti na hali kadhalika usalama mdogo swala la elimu la changamoto kubwa nchini kenya na vyama vyote viwili vimeazimia kuifanyia mabadiliko yanayopaswa sandey shomari sauti ya amerika washington dc