katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya hii leo tunamulika suala la usalama kwa takribani miaka kumi sasa kenya imekuwa ikikumbwa na wasiwasi wa kushuhudia machafuko wakati uchaguzi mkuu unapokaribia sababu moja ni uhasama wa kisiasa unaotokana na kasumba ya ukabila mwandishi wetu wa mombasa josfati kioko anaangazia hali ya usalama kuelekea kwa uchaguzi mkuu ujao kama unataka kuwa mbunge utafute kiti kwa utaratibu tusianze kutumia vijana furugu kubeba visu Hii visu utapeba mpaka mwaka gani huyu ni kamishina mkuu anayesimamia utawala eneo la pwani ya kenya nelson marwa mchango wake wa kuimarisha usalama umeigwa na kuenezwa kote kenya kauli yake hapa ilikuwa ni kukemea hulka ya wanasiasa ya kuwachochea vijana ili kuzua vurugu kabla na wakati wa uchaguzi mkuu hatua ambayo inachangia pakubwa kubuni magenge ya wauni mitaani omar combo ni mwenyeji wa mombasa kweli ni kwamba wanasiasa ndio ambao wanatumia hasa hawa vijana maanake anataka ile pressure group anataka wale ambao watakuwa anamshangilia sasa wale miongoni mwao huwa si watu wazuri kwa hivyo wanasiasa ningewaomba kitu kimoja na pia jambo likitokea iwe mwanasiasa atakuwa mstari wa mbele kulaani tendo kama lile hasa uhuni kwa ujumla wakati huu wote ambao kampeni za kisiasa zimechacha maafisa wa usalama kwa pamoja wamekuwa macho kuzuia visa vya uhalifu japo akuwa usalama wakisiitiza kuwa usalama ni jukumu la kila moja licha ya hamasa zote makundi yanayochipuka ni mengi na zaidi sehemu zenye mizozo mara kwa mara serikali imekuwa ikipiga marufuku makundi haramu yanayojumuisha magenge ya wa wahalifu mombasa imekuwa mfano bora kwa kupokea vijana wanawasi makundi kama hayo ikiwa ni pamoja na makundi ya kigaidi ambapo maafisa wa usalama uketi pamoja na wazazi na hata viongozi wa kidini ili kutafuta suluhu tumefanya mengi kama polisi tuketi na wao kwa sababu tunawajua ni vijana wetu nilijaribu kuwauliza ni kwa nini wamejioka wa, wa, wa, wamejiokana kuwa na na tumeamuru ya kwamba mara moja kwa mwezi kuanza kupiga watoto kwanza because... lazima umuambie. kama mwambie sasa sasa kwenda yangu ikifika wakati sasa. Kama kisu, rungu watu usiku hakuna tofauti yako na riminamwisho tuliimisha sana ni family values ukosefu huu wa usalama umehusishwa pakubwa na siasa za chuki nchini kenya na chuki hii inatajwa kura ya kukabila b maotnon mfanyi biashara lakini anapojiandaa kupiga kura gosti hii matatizo ya kupiga kura hapa kwetu ukabila umezidi sana nikitoka hapa nikienda tni kununua hii vitu zangu za biashara unasikia mtu anasimama dukani anasema uzia watu wa nasa haraka watoke nje sasa tunashindwa watu wa nasa ni watu gani na watu wa watu gani tuko kenya watu wamoja elimu ya kijamii imekuwa pia ikitolewa kwa wananchi kuelewa umuhimu wa kupiga kura kutokana na uadilifu wa watu mahitaji yao badala ya kuongwa pesa mashirika kadhaa kwa wakati huu ikiwa ni pamoja na jumuiya ya ulaya yameripoti uwezekano wa kuzuka vurugu wakati wa uchaguzi mkuu nchini kenya sauti amerika upande wake ina ushahidi wa jinsi watu wanapanga kuhama au kusafiri maeneo yaliyosalama ili kujiepusha na uwezekano wa gasia japo hisia nyingi zinatolewa kwa usiri mkubwa b lilian njoki anakumbuka vyema jinsi mjombake alivyouawa katika machafuko yaliyokumba uchaguzi mkuu wa mwaka 207 nchini kenya na akiwa yeye lilian ni mfanyi biashara amenieleza matumaini ya kupiga kura kwa amani agosti tarehe 8 mi vile naona uchaguzi wa huu mwaka hautakuwa mbaya vile tayari tunajua kutakuwa na naeri hiyo ni kitu tuko ni kwa sababu this time obvious wa, anything can happen kwa hivyo kutakuwa na nai mtaani na kila mahali huu mwaka si kama wa07 matukio hayo aliathiria watu wengi maelfu ya wakenya bado wana makovu ya milini na mengine ya moyoni lakini matumaini ya uchaguzi wa amani angaliko